ถามเรื่องซื้อเป้+รองเท้า+trekking pole ค่ะ

อัพเดท ข้อมูล ล่าสุด ประเทศต่างๆ โปรโมชั่นตั๋วๆเด็ดๆ ข้อมูลเที่ยวใหม่ๆ

ถามเรื่องซื้อเป้+รองเท้า+trekking pole ค่ะ

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย peanut » 10/12/2011 11:52 pm

วางแผนว่าจะไปเที่ยวเวียดนามใต้ค่ะ ตอนนี้ก็เลยดูพวกของใช้ที่ต้องเตรียมไป ที่ยังไม่เคยมีต้องซื้อใหม่ คือ
1.เป้ขนาดใหญ่ ใส่เสื้อผ้าได้ 5-6 วัน (ไม่รู้ว่ามันคือกี่ลิตรนะคะ)
2.รองเท้าวิ่ง
3.trekking pole

ทั้ง 3 อย่างนี้ไม่มีความรู้เกี่ยวกับมันเลยค่ะ ช่วยแนะนำของดี ราคาถูก ว่าเป็นยี่ห้อไหน และซื้อที่ไหนให้ด้วยได้มั้ยคะ ถ้าระบุร้านที่ซื้ออย่างละเอียดได้ด้วยจะขอบคุณมาก กลัวหาไม่เจอน่ะค่ะ อย่าง trekking pole อ่านเจอว่ามีขายที่คลองถมถูกๆ แต่คลองถมมันกว้างมาก เคยไปเดินแต่ไม่เคยเจอ trekking pole เลยน่ะค่ะ

อีกเรื่องคือ อ่านจากรีิวิวที่นี่แล้วเห็นว่าเป้ที่เวียดนามราคาถูก อยากทราบว่าเป็นของแท้หรือของปลอมคะ แล้วคุณภาพดีมั้ยคะ ที่เวียดนามใต้ซื้อร้านไหนดีคะ หากเป็นของดีราคาถูกอาจจะยังไม่ซื้อเป้ถูกๆ ธรรมดาจากไทยไป แล้วค่อยไปซื้อแบบดีๆ ที่นั่น

ขอคำแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าค่ะ
peanut

Re: ถามเรื่องซื้อเป้+รองเท้า+trekking pole ค่ะ

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย วุฒิ » 11/12/2011 8:20 pm

peanut เขียน:วางแผนว่าจะไปเที่ยวเวียดนามใต้ค่ะ ตอนนี้ก็เลยดูพวกของใช้ที่ต้องเตรียมไป ที่ยังไม่เคยมีต้องซื้อใหม่ คือ
1.เป้ขนาดใหญ่ ใส่เสื้อผ้าได้ 5-6 วัน (ไม่รู้ว่ามันคือกี่ลิตรนะคะ)

ทั้ง 3 อย่างนี้ไม่มีความรู้เกี่ยวกับมันเลยค่ะ ช่วยแนะนำของดี ราคาถูก ว่าเป็นยี่ห้อไหน และซื้อที่ไหนให้ด้วยได้มั้ยคะ ถ้าระบุร้านที่ซื้ออย่างละเอียดได้ด้วยจะขอบคุณมาก กลัวหาไม่เจอน่ะค่ะ อย่าง trekking pole อ่านเจอว่ามีขายที่คลองถมถูกๆ แต่คลองถมมันกว้างมาก เคยไปเดินแต่ไม่เคยเจอ trekking pole เลยน่ะค่ะ

อีกเรื่องคือ อ่านจากรีิวิวที่นี่แล้วเห็นว่าเป้ที่เวียดนามราคาถูก อยากทราบว่าเป็นของแท้หรือของปลอมคะ แล้วคุณภาพดีมั้ยคะ ที่เวียดนามใต้ซื้อร้านไหนดีคะ หากเป็นของดีราคาถูกอาจจะยังไม่ซื้อเป้ถูกๆ ธรรมดาจากไทยไป แล้วค่อยไปซื้อแบบดีๆ ที่นั่น

ขอคำแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าค่ะ

ตอบเลยนะครับ
.

วางแผนว่าจะไปเที่ยวเวียดนามใต้ค่ะ ตอนนี้ก็เลยดูพวกของใช้ที่ต้องเตรียมไป ที่ยังไม่เคยมีต้องซื้อใหม่ คือ
------- อย่ากังวลเรื่องเตรียมของให้มากไปเลยครับ ถึงขาดเหลืออะไร ก็หาซื้อที่นั่นได้ เตรียมเที่ยวให้สนุกดีกว่าครับ

.
------- ใช้กระเป๋าลากสะดวกกว่าครับ (ซื้อได้ตามห้าง หรือ งานออกร้านที่กรมส่งออก ราคาพันกว่าบาท ใช้ได้หลายทริปเลยครับ) เป้เหมาะสำหรับไปเที่ยวเดินป่า ไม่เหมาะกับเที่ยวเวียตนามใต้หรือเมืองนอกส่วนใหญ่เลยครับ ดูนี่นะครับ
http://www.wutkate.com/index.asp?pageid=0010&homeid=306
,
------ คงหมายถึงรองเท้าที่ใส่สบายมากกว่านะครับ เพราะคงไม่ต้องไปวิ่งอะไร เว้นแต่ไปแข่งมาราธอนที่นั่่นอ่ะครับ ที่ผมใช้ก็ของ New Balance ที่ซื้อของ Sale ราคาพันกว่าทีละหลายคู่ ตามห้างครับ

.
------ ไม่น่าจะต้องใช้ที่ไหนในเวียตนามใต้นะครับ แต่ถ้าจะซื้อก็ที่ร้าน เจ๊4 คลองถม ซึ่งเบอร์โทร.อยู่ที่ฝาหน้าโต๊ะทำงาน เดี๋ยววันพุธกลับถึงบ้านจะมาโพสต์อีกทีนะครับ
.

------- ตอบแล้วนะครับ
.

อีกเรื่องคือ อ่านจากรีิวิวที่นี่แล้วเห็นว่าเป้ที่เวียดนามราคาถูก อยากทราบว่าเป็นของแท้หรือของปลอมคะ แล้วคุณภาพดีมั้ยคะ
------ แหะ แหะ ของปลอมอยู่แล้วครับ (ถูกกว่าของแท้ประมาณ 5 เท่าขึ้น) แต่ถ้าเลือกดีๆ ไม่เอาที่ถูกเกินไป ก็ได้ของคุณภาพดีครับ
.
ที่เวียดนามใต้ซื้อร้านไหนดีคะ หากเป็นของดีราคาถูกอาจจะยังไม่ซื้อเป้ถูกๆ ธรรมดาจากไทยไป แล้วค่อยไปซื้อแบบดีๆ ที่นั่น
------ เรียนแล้วนะครับว่า เป้เหมาะสำหรับเที่ยวป่า ที่ไม่มีรถราตลอดเส้นทาง ต้องแบกเดินไปไกล (ที่ผมพูดถึงเยอะในหนังสือเวียตนามกลางเหนือ เพราะยุคนั้นเที่ยวเดินป่าต่างจังหวัดแทบทุกอาทิตย์ ต้องใช้บ่อยครับ) ..... แต่ถ้าจะซื้อละก็ ที่เวียตนามจะเห็นเยอะไปหมดครับ

.
-------เที่ยวเวียตนามใต้ ง่ายกว่าปอกกล้วยอีก อย่าซีเรียสไปนะครับ เดี๋ยวจะไม่สนุกเหมือนใครๆอ่ะครับ

.
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
วุฒิ
Site Admin

Re: ถามเรื่องซื้อเป้+รองเท้า+trekking pole ค่ะ

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย peanut » 13/12/2011 12:52 am

ขอบคุณค่ะพี่วุฒิ พอดีไปน้อยวัน อาจจะต้องเปลี่ยนที่พักบ่อย ทีแรกเลยคิดว่าเอาเป้ไปน่าจะง่ายกว่าเวลานั่งมอเตอร์ไซค์ที่เวียดนาม เพราะทรงตัวไม่ค่อยดีค่ะ ไม่อยากถือกระเป๋าขึ้นมอเตอร์ไซค์ แต่พออ่านคำตอบพี่แล้วตอนนี้คิดว่าเอาล้อลากไป แล้วไปหาที่ฝากกระเป๋าเอาคงจะเข้าท่ากว่า ใช่มั้ยคะ

ถ้างั้นขอถามเรื่องรองเท้านะคะ พอดีวันก่อนที่จะมาตั้งกระทู้ เดินไปเจอรองเท้ากีฬาลดราคาอยู่ เลยเข้าไปถามคนขายว่าจะไปเที่ยว ตปท. เดินเยอะๆ นี่ใช้รองเท้าแบบไหนดี คนขายบอกพวกรองเท้าวิ่งดี รับแรงกระแทกดี แต่ราคายังสูงอยู่ก็เลยไม่ได้ซื้อ และมาตั้งกระทู้ขอคำแนะนำนี่ล่ะค่ะ เลยไปติดใช้ศัพท์ว่ารองเท้าวิ่ง มันก็ฟังดูแปลกๆ จริงด้วย 55+
เข้าเรื่องนะคะ ถ้าใส่พวกรองเท้ารัดส้นแบบ Scholl , Adda พวกนี้จะเหมาะกับการเดินเยอะๆ มั้ยคะ เพราะปกติชอบใส่พวกนี้มากกว่ารองเท้าผ้าใบน่ะค่ะ และมีอยู่แล้วด้วยไม่ต้องซื้อ

สุดท้าย trekking pole ขอความอนุเคราะห์เบอร์ร้านเจ๊4 คลองถมด้วยนะคะ จะซื้อให้คุณแม่ที่ปวดหัวเข่าอยู่น่ะค่ะ ดู DVD ที่พี่แจกแล้วคิดว่าถ้าามีคงช่วยได้เยอะ ที่จริงตัวเองว่าจะเอามาใช้ที่ทำงานด้วย น้ำท่วมลิฟท์ใช้ไม่ได้ เดินขึ้นบันไดไปทำงานมา 2 อาทิตย์แล้ว เหนื่อยแฮ่กๆ เลยค่ะ อิอิ
peanut

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย วุฒิ » 13/12/2011 9:55 pm

peanut เขียน:ขอบคุณค่ะพี่วุฒิ พอดีไปน้อยวัน อาจจะต้องเปลี่ยนที่พักบ่อย ทีแรกเลยคิดว่าเอาเป้ไปน่าจะง่ายกว่าเวลานั่งมอเตอร์ไซค์ที่เวียดนาม เพราะทรงตัวไม่ค่อยดีค่ะ ไม่อยากถือกระเป๋าขึ้นมอเตอร์ไซค์ แต่พออ่านคำตอบพี่แล้วตอนนี้คิดว่าเอาล้อลากไป แล้วไปหาที่ฝากกระเป๋าเอาคงจะเข้าท่ากว่า ใช่มั้ยคะ

ถ้างั้นขอถามเรื่องรองเท้านะคะ พอดีวันก่อนที่จะมาตั้งกระทู้ เดินไปเจอรองเท้ากีฬาลดราคาอยู่ เลยเข้าไปถามคนขายว่าจะไปเที่ยว ตปท. เดินเยอะๆ นี่ใช้รองเท้าแบบไหนดี คนขายบอกพวกรองเท้าวิ่งดี รับแรงกระแทกดี แต่ราคายังสูงอยู่ก็เลยไม่ได้ซื้อ และมาตั้งกระทู้ขอคำแนะนำนี่ล่ะค่ะ เลยไปติดใช้ศัพท์ว่ารองเท้าวิ่ง มันก็ฟังดูแปลกๆ จริงด้วย 55+
เข้าเรื่องนะคะ ถ้าใส่พวกรองเท้ารัดส้นแบบ Scholl , Adda พวกนี้จะเหมาะกับการเดินเยอะๆ มั้ยคะ เพราะปกติชอบใส่พวกนี้มากกว่ารองเท้าผ้าใบน่ะค่ะ และมีอยู่แล้วด้วยไม่ต้องซื้อ

สุดท้าย trekking pole ขอความอนุเคราะห์เบอร์ร้านเจ๊4 คลองถมด้วยนะคะ จะซื้อให้คุณแม่ที่ปวดหัวเข่าอยู่น่ะค่ะ ดู DVD ที่พี่แจกแล้วคิดว่าถ้าามีคงช่วยได้เยอะ ที่จริงตัวเองว่าจะเอามาใช้ที่ทำงานด้วย น้ำท่วมลิฟท์ใช้ไม่ได้ เดินขึ้นบันไดไปทำงานมา 2 อาทิตย์แล้ว เหนื่อยแฮ่กๆ เลยค่ะ อิอิ

สวัสดีครับ
.
ขอบคุณค่ะพี่วุฒิ พอดีไปน้อยวัน อาจจะต้องเปลี่ยนที่พักบ่อย
------ เปลี่ยนก็ไม่ยากครับ ลงรถขึ้นรถตลอดไม่ต้องแบกไปไหน ลากเอาสบายสุดครับ
.
ทีแรกเลยคิดว่าเอาเป้ไปน่าจะง่ายกว่าเวลานั่งมอเตอร์ไซค์ที่เวียดนาม เพราะทรงตัวไม่ค่อยดีค่ะ ไม่อยากถือกระเป๋าขึ้นมอเตอร์ไซค์
------ โอ ไม่เอาละครับ ของใหญ่ฝากไว้ที่โรงแรม แล้วไปไหนมีเป้เล็กๆติดตัวก็พอครับ
.
แต่พออ่านคำตอบพี่แล้วตอนนี้คิดว่าเอาล้อลากไป แล้วไปหาที่ฝากกระเป๋าเอาคงจะเข้าท่ากว่า ใช่มั้ยคะ
------- แน่นอนอยู่แร้ววววว อิอิ

.
ถ้างั้นขอถามเรื่องรองเท้านะคะ พอดีวันก่อนที่จะมาตั้งกระทู้ เดินไปเจอรองเท้ากีฬาลดราคาอยู่ เลยเข้าไปถามคนขายว่าจะไปเที่ยว ตปท. เดินเยอะๆ นี่ใช้รองเท้าแบบไหนดี คนขายบอกพวกรองเท้าวิ่งดี รับแรงกระแทกดี

------ อันนั้น เหมาะสำหรับเดินทางราบ หลายกิโล อ่ะครับ....แต่เวลาปีนเขาหลายวัน เช่น เนปาล หรือ ภูกระดึง แตะก็สะดวกกว่า เพราะขาลง เล็บเท้าไม่ต้องจิกหัวรองเท้า อ่ะครับ....
.
แต่ราคายังสูงอยู่ก็เลยไม่ได้ซื้อ และมาตั้งกระทู้ขอคำแนะนำนี่ล่ะค่ะ เลยไปติดใช้ศัพท์ว่ารองเท้าวิ่ง มันก็ฟังดูแปลกๆ จริงด้วย 55+
------- คือ รองเท้าผ้าใบทั่วไป สะดวก และใส่เพื่อดูดีด้วยครับ แต่ถ้าถนัดแตะ ก็โอเคครับ เพราะเวียตนามใต้เดินไม่เยอะเลยครับ ยิ่งหมุยเน่ เดินในทราย ในน้ำ แตะเหมาะมากครับ

.
สุดท้าย trekking pole ขอความอนุเคราะห์เบอร์ร้านเจ๊4 คลองถมด้วยนะคะ

------เจ๊ 4 เบอร์ 02-2243236, 089-7705456, คุณหน่อย 089-7362298 ครับ
.
จะซื้อให้คุณแม่ที่ปวดหัวเข่าอยู่น่ะค่ะ ดู DVD ที่พี่แจกแล้วคิดว่าถ้าามีคงช่วยได้เยอะ
---- เยี่ยมเลนครับ
.
ที่จริงตัวเองว่าจะเอามาใช้ที่ทำงานด้วย น้ำท่วมลิฟท์ใช้ไม่ได้ เดินขึ้นบันไดไปทำงานมา 2 อาทิตย์แล้ว เหนื่อยแฮ่กๆ เลยค่ะ อิอิ
---- อันนี้ก็ยอดครับ เพื่อนๆคงอิจฉาตาเขียวเรย....55555
.
รูปภาพ
วุฒิ
Site Admin

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย JOadmin8 » 21/12/2011 5:57 pm

ทดสอบสแปม
JOadmin8
Site Admin

ย้อนกลับไปยัง ข้อมูลเด่น