Personal Data ของการยื่นวีซ่าที่ญี่ปุ่น + ตั๋วขากลับ

Tokyo-Hakone-Takayama-Kamakura-Yokohama-Kyoyo-Nara-Himeji-Kobe-Fukuoka-Osaka-Hakodate-Sapporo-Nikko-Sendai-Mutsushima-Kinugawa-ฯลฯ

Personal Data ของการยื่นวีซ่าที่ญี่ปุ่น + ตั๋วขากลับ

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Min » 19/01/2009 5:48 pm

คือว่าPersonalมันมีหลายแผ่นอ่ะครับ เลยอยากถามว่าเย็บเป็นเล่ม(เข้าสัน) จะได้ไหมครับ ไม่เคยไปยื่น ขอบคุณครับ :)

แล้วก็ถ้าระหว่างที่รอฟังผลวีซ่าเราเกิดเปลี่ยนแผนกลับเร็วก่อน 1 วัน ผมควรไปจองตั๋วใหม่ของขากลับเลย หรือรอผลก่อนดี

แล้วถ้าสมมติว่าผมเกิดเปลี่ยนตั๋วขาระหว่างที่ยังไม่ได้วีซ่านี่เขาจะหาว่าเราแจ้งข้อมูลเท็จไหมครับ

แล้วถ้าวีซ่ามาแล้วก็เปลี่ยนFlight ได้ไม่มีปัญหาใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ
Min

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 19/01/2009 7:04 pm

สวัสดีค่ะ คุณMin :D

:D ญี่ปุ่นยังไม่เคยไปแต่ว่ายังไม่เห็นใครตอบกระทู้นี้ ก็เลยโทร.ไปถามรุ่นพี่และ ได้คำตอบดังนี้ค่ะ

1. เอกสารประกอบการขอวีซ่า แค่ใช้คลิปหนีบก็พอค่ะ ถ้าเยอะก็ใช้ดับเบิ้ลคลิป หรือที่เรียกกันว่าคลิปดำหนีบไว้นะคะ

2. การจองตั๋วเพื่อใช้เป็นหลักฐานยื่นขอวีซ่า ต้องเป็นตั๋วไปกลับ ค่ะ

และพี่เค้าแนะนำเพิ่มว่า เพื่อจะให้การอนุมัติง่ายเข้าให้ทำงี้นะคะ

1. ควรมีเอกสารการยืนยันการจองทื่พัก หรือ ที่อยู่ที่เราจะพักในระหว่างที่อยู่ในประเทศญี่ปุ่น และ

2. ถ้าเป็นพนักงาน ก็ขอเอกสารรับรองจากต้นสังกัดนำไปประกอบด้วย

ส่วนการเปลี่ยนแปลงเที่ยวบิน ลองถามจากสายการบิน หรือตัวแทนขายตั๋วดูนะคะ เราใช้วิธีจองตั๋วก่อน แล้วจึงไปขอวีซ่า พอได้วิซ่าแล้วจึงแจ้งออกตั๋ว จ่ายตังค์ เป็นอันพร้อมตะลุยค่ะ
[ สรุปว่า จองตั๋ว :arrow: นำตั๋วไปประกอบขอวีซ่า :arrow: วีซ่าผ่าน :arrow: ออกตั๋ว ค่ะ ]

เราใช้การบินไทย เปลี่ยนแปลงวันเดินทางอยู่หลายรอบ ไม่มีปัญหาอะไรค่ะ ถ้าเที่ยวบินไม่เต็มเค้าก็เปลี่ยนให้ค่ะ
แต่ทราบว่าบางเทียวบิน เช่น พวกโปรฯ ต่างๆ เนี่ยมักเปลี่ยนแปลงไม่ได้ ไงลองถามดูอีกทีนะคะ

ขอให้เที่ยวให้สนุกนะคะ

:D :D
รูปภาพ [SIZE=100]กลิ้ง[/SIZE]ตามแวง ตะแคงตามรุ้ง [COLOR=#76923c]Be [/COLOR]There Feel There

รวมกระทู้ของ [COLOR=#548dd4]Lo[COLOR=#ff0000]vely Planet[/COLOR] เรียนเชิญที่ กระทู้กลิ้งฯ ณ ห้อง แฟนพันธุ์แท้ ค่ะ รูปภาพ [/COLOR]
ภาพประจำตัวสมาชิก
Lovely Planet

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Min » 20/01/2009 11:58 pm

ขอบคุณที่ตอบครับ

วันนี้ไปทำวีซ่ามาครับ

ผมทำ Personal Data ไปตามที่พี่วุฒิแนะนำ แล้วเขาก็เอาไปดูตอนแรก ก็นั่งรอเรียกอีกที

ไม่ถึงชั่วโมง พอเขาเรียกมาอีกทีเพื่อรับวันนัดผลกับคืนพวกทะเบียนบ้าน บัญชีธนาคาร เขาก็ให้ Personal data ที่ผมทำไว้คืนมา ผมไม่รู้ว่าเขาได้เอาไปดูประกอบเปล่า ผมถามเขาว่าไม่เอาไปดูประกอบหรือครับ เขาก็บอกว่าไม่ต้อง เลยรู้สึกเหมือนทำฟรี หรือว่าเขาเอาไปดูแล้วก็ไม่รู้ครับ ไม่รู้ว่าคนอื่น ๆ เขาให้ Personal data คืนมามั้ยครับ แล้วเขาก็นัดฟังผลอีกทีพฤหัสบ่ายนี้ (นี่เป็นสัญญาณที่ดีมั้ยครับ แบบว่าทำครั้งแรกแล้วนัดเร็ว เห็นเคยได้ยินมาว่าอาจช้ากว่าสองวัน)

(นี่เป็นครั้งแรกที่ทำวีซ่าญี่ปุ่นกับครั้งแรกที่ไปเมืองนอกอ่ะครับ)

ขอบคุณที่ตอบครับ
Min

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 21/01/2009 12:09 am

:D ยินดีค่ะ เพื่อนๆ กันทั้งนั้นค่ะ ไม่ต้องเกรงใจนะคะ

เรายื่นขอวีซ่าเข้าออสเตรเลีย เค้าดูแล้วเห็นว่า โอเค เค้าก็คืนเอกสารเรานะคะ คิดว่าคงเหมือนๆ กันค่ะ

ขอให้เที่ยวให้สนุกนะคะ

รูปภาพ [SIZE=100]กลิ้ง[/SIZE]ตามแวง ตะแคงตามรุ้ง [COLOR=#76923c]Be [/COLOR]There Feel There

รวมกระทู้ของ [COLOR=#548dd4]Lo[COLOR=#ff0000]vely Planet[/COLOR] เรียนเชิญที่ กระทู้กลิ้งฯ ณ ห้อง แฟนพันธุ์แท้ ค่ะ รูปภาพ [/COLOR]
ภาพประจำตัวสมาชิก
Lovely Planet

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Min » 22/01/2009 8:51 am

ขอบคุณที่ตอบครับ ^^

ถ้าได้ผลยังไงแล้วจะมาบอก ^^
Min

ย้อนกลับไปยัง ญี่ปุ่น