เกาหลี...มาแล้วค่ะ

กรุงโซล-คังฮวา-เกาะนามิ-ซูวอน-เคียงจู-ซกโซ-อันดง-เจิงดองจิน-ยงเพียวสกีรีสอร์ต-ฯลฯ

Re: เกาหลี...มาแล้วค่ะ

โพสต์ #31  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย kan » 24/08/2010 11:52 am

เช้าวันที่ 31 ต.ค. 52 เป็นวันที่ 3 ในการเที่ยวในเกาหลี  ตื่นแต่เช้า ออกเที่ยวตั้งแต่ 6 โมงค่ะ อากาศเย็นมากๆๆ จุดหมายแรกวันนี้จะไปวัด Chogyesa
เดินออกมาอีกด้านนึงของ Jongnowon  เจอเข้ากับ Seoul Backpacker ที่อยู่ใกล้กับ Jongnowon มากๆ เดินออกมาไม่ไกลเพื่อจะไปสถานีรถไฟใต้ดิน Anguk ก็จะเป็นถนนบริเวณพระราชวัง Unhyeongung มีป้ายติดไว้ตรงทางเข้าพระราชวัง จะมีการแสดงพิธีการขึ้นครองราชของกษัตริย์ Gojong งานนี้ชมฟรีค่ะ เดี๋ยวบ่ายโมงครึ่งเจอกัน

เดินออกมาก่อนจะถึงปากทางผ่านตึกอยู่ตึกนึงค่ะ ตึกนี้มีที่จอดรถอยู่ใต้ดิน เค้าเลยมี silent เพื่อเตือนให้รู้ว่ากำลังมีรถออกมาจากตึก

เดินจนสุดรั้วพระราชวังก็เห็นสถานี Anguk 328  เป็นเส้นทางสาย 3 สีส้ม แต่ละสถานีจะมีการตกแต่งสถานีแตกต่างกันไป ที่สถานี Anguk จะเน้นใช้อิฐสีส้มตกแต่ง ภายในจะมีร้านขายของที่ระลึก ป้ายบอกเส้นทางภายในสถานีจะมีอยู่ตลอดทาง ไม่ต้องกลัวหลงเลย ป้ายจะบอกสถานที่ที่เป็นจุดใหญ่ๆ และทางออกให้  มีเครื่องจำหน่ายบัตรอัตโนมัติ ห้องจำหน่ายตั๋ว  ราคาเริ่มต้นที่ 1000 W แต่ถ้าใช้ T-Money ก็จะได้ส่วนลดอีก 100 W  
ข้อมูลเส้นทางเดินรถ และเวลาที่ใช้ในการเดินทางไปสถานีต่างๆ สามารถค้นหาได้ที่ http://www.smrt.co.kr/Train/Subwaymap/Eng/Subwaymap.jsp  สามารถจะช่วยเราค้นหาเส้นทางที่สั้นที่สุดในการเดินทาง คำนวณเวลา และราคาให้เรียบร้อยเลยค่ะ  ให้ดูรูปเพลินๆ กันไปเลยนะคะ

จริงๆ แล้วตั้งใจจะถ่ายผู้หญิงคนนี้อ่ะ สวยจริงๆๆ

บางสถานีก็จะมีกระจกกั้นเหมือนอย่างบ้านเราค่ะ

T-Money หาซื้อและเติมเงินได้ตามร้านสะดวกซื้อทั่วไปค่ะ ราคา 2500 W เป็นค่ามัดจำบัตร ใช้ง่ายและสะดวกมากค่ะ แค่เดินไปตรงทางเข้าแล้วก็แปะบัตรที่เครื่อง และแปะบัตรอีกครั้งตอนที่จะออก เครื่องจะแสดงจำนวนเงินที่เหลือในบัตรให้เรารู้

ไปวัด Chogyesa ก็เดินในสถานี Anguk ได้เลย ใช้ Exit 6 นะคะ  
วัด Chogyesa ตั้งอยู่ในเมืองใกล้กับ Insadong เดินออกมาก็จะเห็นถนน Insadong ค่ะ เดี๋ยวเย็นนี้ค่อยมาเดิน

ข้ามถนนแล้วเดินต่อไปอีกนิดเดียวค่ะ
ต้นสนขวามือในรูป เรียกว่า Lacebark Pine มีอายุประมาณ 500 ปี เปลือกไม้เป็นสีเทาขาว ถูกจัดให้เป็นมรดกทางธรรมชาติ

ภาพพุทธประวัติที่ผนังด้านนอก

ขอบ้าง เห็นชอบถ่ายกัน

ที่ใส่ร่มตั้งอยู่ตรงทางเข้า

แก้ไขล่าสุดโดย kan เมื่อ 26/08/2010 10:39 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ภาพประจำตัวสมาชิก
kan

โพสต์ #32  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 25/08/2010 12:38 pm

ก๊อกๆๆ  อันยองฮาเซโย คุณkan จ้า

มาแอบเกาะเป้ด้วยคนน๊าๆๆๆ  ( คริๆๆ  มีแผน  )

กลิ้งตามแวง ตะแคงตามรุ้ง Be There Feel There

รวมกระทู้ของ Lovely Planet เรียนเชิญที่ กระทู้กลิ้งฯ ณ ห้อง แฟนพันธุ์แท้ ค่ะ   
Lovely Planet

โพสต์ #33  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย kan » 25/08/2010 4:08 pm

ได้เลยค๊า แต่เกาะแน่นๆๆ นะคะ เพราะรถไฟฟ้าวิ่งเร้วววว เร็ว

ออกมาจากวัด Chogyesa ก็เดินเล่นไปเรื่อยๆ ก่อนค่ะ
ด้านหลังป้ายนี้เป็นร้านขายหนังสือเล็กๆ ค่ะ

น้องๆ นักเรียน

จุดหมายต่อไปคือพระราชวัง Changdoekgung เดินกลับไปทางเดิมเพื่อไปที่รถไฟฟ้าค่ะ ไม่ต้องขึ้นรถไฟฟ้านะคะ แค่ใช้ทางเดินในสถานี Anguk Exit 3  แต่ถ้าท่านใดจะเดินบนดินก็ได้ค่ะ แต่พอดีไม่ได้หาข้อมูลมา เลยเลือกเส้นทางที่เห็นจากป้าย

ค่าเข้าชม 3000 W ต้องเข้าไปพร้อมกับไกด์เท่านั้นนะคะ จะเป็นรอบภาษาอะไรก็ได้ค่ะ เพราะเวลาเดินจริงๆ ก็ไม่ได้ฟังไกด์พูดเลย พระราชวังนี้จะปิดทุกวันจันทร์นะคะ
ไม่มีคำบรรยายนะคะ เพราะเป็นรอบไกด์ภาษาจีน ฟังไม่รู้เรื่องค่ะ

อันนี้น่าจะเอาไว้ใช้ทางด้านการดูดวงดาวหรือวันที่ในสมัยโบราณ

ระหว่างชมวัง รอไกด์อธิบายลูกทัวร์ ทหารเวรยามกำลังเดินลาดตระเวนผ่านมาพอดีค่ะ เหมือนในหนังเด๊ะเลย

เดินไปเรื่อยๆ ฝนเริ่มตกเบาๆ ก็มีผู้ชายกับผู้หญิงคนนี้เดินมา เธอต้องหยุดอยู่พักนึง เพราะมีแต่คนขอถ่ายรูป สวยจริงๆ ค่ะ  

เดินมาจนถึง Secret Garden จะมีบ่อน้ำขนาดใหญ่อยู่ด้านหน้าพระราชวัง ตอนนี้ฝนเริ่มตกหนักขึ้น

เดินต่อไปเรื่อยๆๆ.....

น่าอิจฉามั้ยล่ะคะ

หลังจากออกมาจากพระราชวัง เดินมาบริเวณทางลงรถไฟฟ้า ประมาณเที่ยงกว่า เริ่มหิวค่ะ จะไปนั่งทานในร้านก็กลัวจะกลับไปไม่ทันดูการแสดง
เจอร้านนี้อยู่ข้างทาง คนขายก็แสนจะใจดี กวักมือเรียกให้เข้าไปหลบฝนในร้าน ก็เลยอุดหนุนขนมไปเลย 1 ชิ้น 1000 W ไม่รู้ชื่อนะคะ เป็นแป้งกรอบๆ ข้างในมีน้ำตาล อร่อยมาก ทำใ้ห้รู้สึกอุ่นขึ้นด้วย

kan

โพสต์ #34  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย kan » 26/08/2010 11:52 am

ใกล้จะถึงเวลาชมการแสดงพิธีการเปลี่ยนเครื่องทรงกษัตริย์ ที่พระราชวัง Unhyeongung เดินลงในรถไฟฟ้าใต้ดินเหมือนเดิมค่ะ ไปออกที่สถานี Anguk Exit 4 เจอรั้ววังเลย ฝนเริ่มตกหนักขึ้น การแสดงเริ่มเวลา 13.30 น.
การแสดงแรกเป็นการบรรเลงเพลง เหมือนวงโยธวาทิตบ้านเรา น่าจะเป็นน้องๆ เด็กนักเรียน

อีก 3 การแสดง เป็นการร่ายรำของเกาหลี

มาถึง Highlight ของงานนี้ การเปลี่ยนเครื่องทรงกษัตริย์ ถ่ายรูปไม่ค่อยได้เลยค่ะ ตากล้องยืนบังกันเต็มไปหมด

หลังจากจบการแสดง ก็กลับที่พักค่ะ รู้สึกหนาวเพราะฝนตกตลอดเวลา กลับไปงีบ เก็บแรงไปเดิน Insadong ตอนเย็นค่ะ
ตื่นมาก็ลุยต่อค่ะ ไป Insadong เดินทางโดยใช้เส้นทางเดียวกับที่ไปวัด Chogyesa ลงไปสถานีรถไฟฟ้าใต้ดิน สถานี Anguk แล้วออกที่ Exit 6

เดินได้ตามสบายค่ะ ไม่ต้องขึ้นบันได้ ตึกมี 4 ชั้น บนดาดฟ้าเป็นร้านอาหาร ชั้นอื่นๆ ก็จะมีทั้งสินค้าพื้นเมือง  งานศิลปะ  งานประดิษฐ์ ต่างหู พวงกุญแจ เหมาะกับสาวๆ มากค่ะ แต่ราคาไม่ธรรมดานะคะ

ร้านขนมที่เป็นก้อนสีขาวรีๆ เป็นเหมือนเส้นไหมที่มีถั่ว น้ำตาล ข้างใน  คนทำอารมณ์ดีมากๆ ค่ะ พูดไทยได้นิดหน่อย "ผมรักคุณ"   

2 ข้างทาง ส่วนใหญ่เป็นร้านขายงานศิลปะ และร้านอาหารเกาหลี

เดินมาจนสุดถนน เจอกับซุ้ม น่าจะเป็นซุ้มดูดวงค่ะ

ร้านรถเข็นขายไก่ย่างซอส หอมและน่ากินมากค่ะ อดใจไม่ไหวแล้ว อร่อยมากๆๆๆๆ     ร้านนี้ไม้ละ 1500 W

ชอบไอเดียที่ใส่กระดาษทิชชู่จังเลยค่ะ  ร้านสีขาวๆๆ ด้านหลังนั่นเป็น Skinfood ค่ะ โดนร้านนี้ปล้นไป 2 แสนกว่าวอนค่ะ

ไปต่อที่ Dongdaemun ค่ะ คราวนี้ต้องใช้บริการ subway จริงๆ แล้ว บริเวณนั้นจะมีสถานี Jongno 3(sam)-ga สายสีน้ำเงิน 130 อยู่ใกล้ๆ นั่งไปลงที่สถานี Dongdaemun 128 เริ่มสนุกกับการขึ้นรถไฟฟ้าแล้วค่ะ  ขึ้นมาด้านบนก็จะเห็นประตู Dongdaemun ตั้งอยู่ สวยมากค่ะ

จากประตูเมือง ข้ามถนนไปก็เป็นห้าง doota  แหล่งช๊อปปิ้ง มีให้ช๊อปทั้งในห้างและซอยด้านข้างห้างค่ะ ส่วนใหญ่ก็เป็นร้านขายเสื้อผ้า เครื่องสำอางค์ กระเป๋า รองเท้า  ร้านอาหาร

และร้านรถเข็นขายขนม ของกินเล่น  รูปนี้เป็นหนวดปลาหมึก กลิ่นหอมน่ากินมากๆๆ 3000 W มีรสหวานนิดหน่อยค่ะ

จะเที่ยงคืนแล้ว ได้เวลากลับแล้ว ขากลับใช้รถไฟฟ้าที่สถานี Dongdaemun Stadium สายสีเขียว 205 ไปลงที่สถานี Eulijiro 3(sam)-ga 203 แล้วต่อสายสีส้ม ไปสถานี Anguk 328 ค่ะ

kan

โพสต์ #35  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Princess » 26/08/2010 5:10 pm

สวัสดีค่ะ คุณกัน

มาโฉบหลายหนแล้ว   ว่าจะไปเที่ยวประเทศนี้หลายหน แต่ไปไม่ถึงสักที
เมื่อไรจะมีโอกาสก็ไม่รู้  ลูกสาวอยากไปมาก  แต่คุณแม่กลัวกระเป๋าฉีก
ใบไม้เปลี่ยนสี นี่สวยจริงๆนะ  ยิ่งสีส้มออกแดง ชอบมากเลย
ภาพถ่ายสวยมาก    ไปคนเดียวนี่ก็ดีเนอะ  จะทำไรก็ได้  ไม่มีคนมาขัดคอ     

อยากถามว่า ที่ไปคนเดียว  ใช้จ่ายเงินไปเท่าไรค่ะ    
My life is in my hand...Your life are in your hand...
Princess

โพสต์ #36  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย kan » 27/08/2010 1:27 pm

ขอบคุณคุณ Princess สำหรับคำชมนะคะ   

เรื่องค่าใช้จ่ายขอติดไว้ก่อนนะคะ เดี๋ยวจะรวบรวมมาให้นะคะ
kan

โพสต์ #37  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 08/09/2010 12:39 pm

ใบไม้สวยอย่างที่พี่ปรินซ์ชมจริงๆ แหละค่ะคุณkan
รอชมต่อนะคะ
กลิ้งตามแวง ตะแคงตามรุ้ง Be There Feel There

รวมกระทู้ของ Lovely Planet เรียนเชิญที่ กระทู้กลิ้งฯ ณ ห้อง แฟนพันธุ์แท้ ค่ะ   
Lovely Planet

โพสต์ #38  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย pakboong » 02/10/2010 2:37 pm

หวัดดีค่ะ คุณกัน

กำลังอยากไปเที่ยวเกาหลีคนเดียวอยู่พอดีเลยค่ะ ยิ่งได้เห็นภาพสวยๆ และคุณยังไปคนเดียวได้ ยิ่งอยากไปเร็วๆค่ะ

มีเพื่อนเกาหลี่อยู่ที่ Soul แต่อยากไปแบบคุณกัน แล้วค่อยไปหาเพื่อนก่อนกลับ อยากรบกวนสอบถามทางอีเมลล์จะได้ไหมคะ

ขอบคุณค่ะ

เล็ก..
pakboong

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง เกาหลี