เกาหลี...มาแล้วค่ะ

กรุงโซล-คังฮวา-เกาะนามิ-ซูวอน-เคียงจู-ซกโซ-อันดง-เจิงดองจิน-ยงเพียวสกีรีสอร์ต-ฯลฯ

Re: เกาหลี...มาแล้วค่ะ

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย kan » 16/11/2009 3:49 pm

ชมวิวกันต่อนะคะ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
เดินเข้าไปข้างในก็เจอกับลานแสดงกลางแจ้งค่ะ เสียดายไม่ได้ดู เค้าแสดงกันตอนทุ่มครึ่ง เลยได้แค่เดินเล่น ดูเด็กๆ น่ารักดีค่ะ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
kan

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย kan » 16/11/2009 4:34 pm

ชื่นชมเด็กจนพอใจ ก็ได้เวลากลับไปเที่ยวใกล้ที่พักค่ะ ขึ้นรถเมล์สาย 11 คราวนี้ 1500 W ขึ้นที่ป้ายรถเมล์ฝั่งเดียวกับ waterwheel อันใหญ่ๆ นั่นเลยค่ะ

แล้วก็ไปแอบถ่ายรูป Tumuli ต่อค่ะ

รูปภาพ

kan

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย beamer » 17/11/2009 10:37 pm

[COLOR=#e36c09]ใบไม้เปลี่ยนสี สวยจังเลยยยยยยยยยย.....[/COLOR]

มาต่อเร็วๆนะคะ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รออยู่จ้า~~~
beamer

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 17/11/2009 10:50 pm

รูปภาพ

สวัสดีค่ะ คุณkan

ภาพสวยจังเลยค่ะ ชอบที่ทำเป็นภาพเล็กในภาพใหญ่มากๆเลยรูปภาพ

ชมใบไม้เปลี่ยนสีตอนลมเย็นๆโชยมานี่ แฮปปี้จังค่ะ...ขอบคุณนะคะ
รูปภาพรูปภาพรูปภาพ
รูปภาพ [SIZE=100]กลิ้ง[/SIZE]ตามแวง ตะแคงตามรุ้ง [COLOR=#76923c]Be [/COLOR]There Feel There

รวมกระทู้ของ [COLOR=#548dd4]Lo[COLOR=#ff0000]vely Planet[/COLOR] เรียนเชิญที่ กระทู้กลิ้งฯ ณ ห้อง แฟนพันธุ์แท้ ค่ะ รูปภาพ [/COLOR]
Lovely Planet

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย kan » 18/11/2009 5:06 pm

ขอบคุณมากค่ะที่ติดตาม รูปภาพ ใบไม้เปลี่ยนสีสวยมากๆๆ ถ่ายรูปมาได้ไม่เท่าของจริงเลยค่ะ

หลังจากเดินอ้อมรั้ว Tumuli มาไกล เริ่มก้าวขาไม่ออกค่ะ ต้องใช้ตัวช่วยค่ะ จักรยาน 3000 W/ ชม. ปั่นไป Cheomseongdae อยู่ไม่ไกลจากทางเข้า Tumuli เท่าไหร่ ค่าเข้า Cheomseongdae 500 W ข้างในก็มีแต่หอคอยตั้งอยู่ตรงกลางพื้นที่ เลยใช้เวลาอยู่ที่นั่นแค่ 10 นาทีค่ะ
รูปภาพ
ไปต่อที่ Seokbinggo เป็นเหมือนตู้เย็นสมัยก่อน
ระหว่างทางไป เจอต้นนี้ค่ะ ชอบมาก เหลืองไม่เกรงใจใครเลย
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
ไปต่อที่ Gyerim Forest ค่ะ ได้ชื่นชมใบไม้เปลี่ยนสีเต็มอิ่มเลย
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

ทั้ง 3 ที่นี้อยู่ใกล้ๆ กันค่ะ ใช้เวลา 1 ชม. พอดี
kan

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย kan » 19/11/2009 4:59 pm

กลับมาถึงตรงลานหน้าทางเข้า Tumuli ประมาณ 6 โมงเย็น คราวนี้ไม่ได้กลับทางเดิมค่ะ แต่ลองเดินเลาะรั้วด้านข้าง Tumuli ไปเรื่อยๆ อยู่ๆ ก็ไปเจอกับประตูของ Sa Rang Chae อีกด้านนึง เป็นประตูด้านข้างค่ะ

รูปภาพ

lobby ของ Sa Rang Chae ค่ะ เป็นได้ทั้ง lobby และโต๊ะกินข้าว ตรงมุมของโต๊ะกลมก็เป็นโต๊ะคอมพิวเตอร์

รูปภาพ
ส่วนของครัวก็อยู่ถัดเข้าไปจากโต๊ะกลมอีกด้านนึงค่ะ
รูปภาพ

อาหารมื้อเย็นนี้ก็มาม่า 1 กระป๋องค่ะ 800 W ซื้อจากร้านขายของชำที่เดินผ่านค่ะ เป็นรสต้มยำ อร่อยใช้ได้เหมือนกันนะ

รูปภาพ

โต๊ะนี้อยู่ในบริเวณเดียวกัน เอาไว้นั่งเรียนศิลปะค่ะ ตอนกลางคืน ประมาณ 2 ทุ่มครึ่งจะมีสอนทำงานศิลปะ แต่ละคืนจะสอนไม่เหมือนกัน บางคืนก็สอนงานปั้น บางคืนเป็นงานถักค่ะ มีครูมาสอนให้ฟรี แต่ต้องขอบายอ่ะ ง่วงมากหลับตั้งแต่เค้าเริ่มเรียนกันเลยรูปภาพ
รูปภาพ

บรรยากาศตอนกลางคืนค่ะ วันนี้อากาศค่อนข้างเย็น เงียบสงบมากค่ะ

รูปภาพ

ภายในห้องพักค่ะ ไปคนเดียว เลยจองห้องเดี่ยว เป็นห้องเล็ก มีห้องน้ำในตัว มีผ้าปูนุ่มๆ บนพื้นค่ะ ดูๆ ไปเหมือนห้องน้ำจะใหญ่กว่าด้วยซ้ำ
รูปภาพ
หลับสนิทตลอดคืนค่ะ เหมือนโฆษณาอะไรซักอย่าง
kan

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย kan » 20/11/2009 3:55 pm

เช้าวันใหม่ ออกเดินทางต่อค่ะ วันนี้ไป 2 ที่ วัดพุลกุกซา และ ซกคูรัม

ขึ้นรถเมล์สาย 10 ค่ะ ค่ารถ 1500 W นั่งรถประมาณ 20 นาที ลงรถฝั่งตรงข้ามทางเข้าวัดพุลกุกซาค่ะ
ต้องเดินเข้าไปอีกหน่อยค่ะ ทางชันเล็กน้อย ยังเช้าอยู่ประมาณ 8 โมง แม่ค้ากำลังจัดร้านกันอยู่

รูปภาพ
หน้าทางเข้าจะเป็นลานจอดรถกว้างๆ ซื้อตั๋วก่อนเข้าค่ะ 4000 W
รูปภาพ
รูปภาพ
ใกล้กับทางเข้าจะมีรถเข็นไว้ให้บริการ ที่ซกคูรัมก็มีเหมือนกันค่ะ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
ถัดเข้ามา Highlight ของที่นี่ค่ะ มีป้ายบอกคำอธิบายไว้ อ่านดูเป็นชื่อสะพาน และบอกจำนวนขั้นบันไดค่ะ สามารถเดินขึ้นไปชมด้านบนได้ แต่ต้องเดินอ้อมไปขึ้นบันไดด้านหลังค่ะ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
ไม่รู้ว่าเป็นไกด์หรือคุณครูค่ะ แต่ทุกคนตั้งใจฟังกันมาก ฟังไม่ออกง่ะ เห็นชี้มือไป น่าจะอธิบายว่าฐานนี้สร้างจากหินมาวางซ้อนกัน
รูปภาพ
kan

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย kan » 20/11/2009 4:28 pm

ทางเดินอ้อมไปด้านหลังค่ะ อากาศดีมากเลย สดชื่นมากๆ

รูปภาพ
ข้างในมีพระพุทธรูปค่ะ แต่ห้ามถ่ายรูป จะเข้าไปนั่งกราบพระข้างใน หรือจะยืนไหว้อยู่ข้างนอกก็ได้ค่ะ
รูปภาพ

มีสถูปที่สำคัญอยู่ 2 สถูปค่ะ จำชื่อไม่ได้อ่ะ
รูปภาพ
อีกสถูปนึงกำลังซ่อมแซมค่ะ แต่ก็สร้างทางขึ้นให้ขึ้นไปดูได้ด้วย รูปภาพ อยู่ในตู้กระจกอย่างดีเลย
รูปภาพ

เดินเล่นชมสถานที่ และไหว้พระไปเรื่อยๆ ค่ะ ไปเจอกับกองหินที่วางซ้อนกัน เยอะมากๆๆๆๆ ขอด้วย 1 กองละกัน
รูปภาพ
ชอบกองที่ต้นไม้นี้มากค่ะ เกินจะบรรยายจริงๆ
รูปภาพ
เดินเที่ยวอีกซักพัก ก็ออกมาขึ้นรถสาย 12 เพื่อไปซกคูรัมค่ะ รถจอดอยู่ฝั่งตรงข้ามกับซุ้ม i ขึ้นรถเที่ยว 10.40 น. คนขับรถทุกสายแต่งตัวกันเรียบร้อยมาก ใส่เสื้อเชิ๊ตแขนยาวกันทุกคนเลย
รูปภาพ
kan

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย kan » 20/11/2009 5:06 pm

ระหว่างทางนั่งรถไปซกคูรัมค่ะ เป็นทางขึ้นเขา มีโค้งค่อนข้างเยอะค่ะ ใช้เวลาเดินทาง 15 นาที รถจะไปจอดที่ลานจอดรถกว้างๆ ขากลับก็มารอรถที่เดิมได้เลย รถมาตรงเวลามากค่ะ
รูปภาพ
รูปภาพ
ซื้อตั๋วก่อนค่ะ ค่าเข้า 4000 W
รูปภาพ
จากทางเข้า เดินไปต่ออีกประมาณ 1 กม. ค่ะ คนมาเที่ยวกันเยอะเลย ผู้หญิงบางคนใส่ส้นสูง 3 นิ้ว มาเดินด้วย
รูปภาพ
แล้วก็มาถึงลานกว้างๆ ก่อนจะขึ้นไปถ้ำด้านบน มีบ่อน้ำจะดื่มหรือพรมตัวก็ได้ค่ะ น้ำใสมากๆๆๆ
รูปภาพ
พระพุทธที่อยู่ในถ้ำโค้งๆ อยู่ในศาลาด้านบนนั้น ต้องเดินขึ้นบันไดไปอีกหน่อยค่ะรูปภาพ
ถึงแล้วค่ะ พระพุทธรูปอยู่ด้านใน มีกระจกกั้นอยู่ชั้นนึง สวยมากค่ะ แต่ห้ามถ่ายรูป
รูปภาพ

ถ่ายจากด้านบนนี้ไปลานด้านล่างค่ะ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
ตรงบริเวณลานจอดรถ มีร้านขายของที่ระลึก น่ารักมากค่ะ แต่ 12000 W แน่ะ
รูปภาพ
มีกล้องให้ส่องด้วย มองเห็นถนนด้านล่างเลย
รูปภาพ
ขากลับขึ้นรถสาย 12 ไปลงที่วัดพุลกุกซา แล้วขึ้นสาย 11 ฝั่งเดียวกับ i กลับไปค่ะ
ระหว่างทางที่กลับ ผ่าน Gyeongju Tower ด้วยค่ะ
รูปภาพ
kan

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Ooh » 27/02/2010 11:05 pm

สวัสดีค่ะ ชื่อโอ้นะค่ะ เพิ่งเป็นสมาชิกใหม่เลย

ตอนนี้โอ้กำลังอยากไปเกาหลีเลยค่ะ พยายามเก็บเงินอยู่

คุง Kan ไปคนเดียวเลยหรอออออ เก่งจังเลยยอ่ะ
Ooh

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย oiloil » 23/04/2010 3:40 pm

ภาพสวยมากกกก..หวัดดีคะคุณkan ชื่อ ออยนะคะ ปีนี้ตั้งใจจะไปเกาหลีให้ได้ อยากไปจนนอนฝันเลย..ชอบไอเดียไปเคียงจูก่อนแล้วค่อยเข้าโซล..มีเรื่องอยากถามมากมาย ตอนแรกกะไปพ.ค.แต่ไม่มีเพื่อน พอเห็นรูปเปลี่ยนใจละ..ไปเหมือนคุณkanดีกว่า เห็นไปเองเลยมีแรงฮึด ไปเองก็ได้..ชอบเที่ยวมหาลัย สวยๆ.ด้วย..อยากปรึกษาหลายเรื่องติดต่อทางmailได้ไหมคะ...ขอบคุณล่วงหน้านะคะ..oil_daojai-at yahoo dot com
oiloil

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย olebirdy » 23/04/2010 11:39 pm

กระทู้ เกาหลี หายไปนาน
เจอ กระทู้นี้ สวยงามมากครับ

รอชมต่อครับ
ชอบความว้าเหว่--- > จึงเสเพลรัก
The traveler sees what he sees, the tourist sees what he has come to see.
----------------------------- >..<-------------------------------------
ช่องทาง การติดต่อ OleBirdy
[FONT=Tahoma]http://www.wutkatefanclub.com/webboard/webboard/viewtopic.php?f=7&t=408&start=0[/FONT]
[FONT=Tahoma][/FONT]
olebirdy

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย kan » 23/08/2010 3:21 pm

กลับมาแล้วค่ะ ต้องขอโทษอย่างมากๆๆๆ เลยค่ะที่ไม่ได้เข้ามาต่อซะที ต่อไปนี้จะกลับมาต่อให้จบแล้วค่ะ

ยินดีที่ได้รู้จักกับคุณโอ้ คุณออย และคุณ olebirdy ค่ะ ป่านนี้คงได้ไปเที่ยวเกาหลีกันหมดแล้วแน่เลย

ขอบคุณสำหรับคำชมมากๆ ค่ะ ทำให้มีกำลังใจเล่าต่อให้จบขึ้นมาอีกเยอะเลยค่ะ

สำหรับทุกท่านที่ต้องการติดต่อสอบถามข้อมูล ยินดีมากค่ะ เนื่องจากข้อมูลหรือรูปบางรูป ไม่ชัดเจน อย่างตารางเดินรถต่างๆ ซึ่งมันสำคัญมากสำหรับการเดินทางแบบ bacdpack จะติดต่อทาง e-mail ก้อได้นะคะ ที่ veedar_65@hotmail.com ค่ะ
kan

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย kan » 23/08/2010 4:37 pm

เนื่องจากว่าไปคนเดียว มันก็เลยจะมีเรื่องมั่วๆ เปิ่นๆ หลายเรื่องค่ะ อย่างเรื่องลงรถผิด ตอนที่นั่งรถกลับมาเพื่อจะกลับไปที่พัก ก็ตั้งใจว่าจะลงรถที่ป้ายรถเมล์ก่อนที่รถจะเลี้ยวไป Bus Terminal เพื่อจะได้ไม่ต้องตั้งต้นเดินจาก Bus Terminal ไปที่พัก แต่สุดท้ายกลับต้องเดินไกลกว่าเดิม เพราะลงผิดป้าย ก็เลยได้เดินผ่านตลาด เห็นผลไม้น่ากินมากๆๆ และก็มีร้านขายอุปกรณ์การเกษตรเหมือนตามต่างจังหวัดบ้านเราเลยค่ะ
รูปภาพ

ก่อนที่จะขึ้นแท๊กซี่ไป Inter-City Bus Terminal เพื่อเดินทางเข้าโซล เจอร้านขายขนมเป็นแป้งพิมพ์รูปปลามีถั่วแดงหวานๆ อยู่ข้างใน อร่อยค่ะ หรือว่าหิวมากก็ไม่รู้ แต่กว่าจะซื้อได้คุยกันอยู่นาน เกือบไม่ได้กินแล้วเชียว แต่ป้าก็ใจดีมากค่ะ ปกติขาย 3 ชิ้น 1000 W แต่แกแถมให้อีกชิ้นนึง รูปภาพ

รูปภาพ

เดินออกมาถนนใหญ่เพื่อมาขึ้นแท๊กซี่ตรงแถวๆ ไฟแดงตรงรั้วสุสานค่ะ แท๊กซี่สีดำไปลง Inter-City Bus Terminal 2200 W ค่ะ ใช้เวลาไม่เกิน 10 นาที

ตั๋วรถที่เดินทางเข้าโซล ราคา 19500 W ใช้เวลาเดินทาง 4 ชั่วโมง รถออกตรงเวลามาก กระเป๋าเอาเก็บไว้ที่ใต้ท้องรถได้เลยค่ะ
ข้างทางส่วนใหญ่จะเป็นภูเขา มีสีเหลือง สีแดงของต้นไม้ที่กำลังจะผลัดใบ ทำให้รู้สึกเหงาๆ ขึ้นมาเหมือนกัน แต่แก้ความเหงาด้วยการหลับค่ะ เพลียเหลือเกิน
รูปภาพ
ระหว่างทางจะมีอุโมงค์เป็นระยะๆ สั้นยาวสลับกันไป

รูปภาพ
รูปภาพ

หลับไปซักพัก เหมือนมีนาฬิกาปลุกในหัวค่ะ ตื่นมารถก็กำลังจอดที่ลานจอดรถกว้างๆ เพื่อพักรถ ให้คนขับและผู้โดยสารได้ยืดเส้นยืดสาย แวะเข้าห้องกัน
เดินตรงไปตามทางเดินด้านหน้าก็จะเป็นห้องน้ำ ซุ้มตรงกลางเป็นร้านขายขนมอย่างไส้กรอก ด้านซ้ายมือเป็นร้านสะดวกซื้อ และก็มีร้านอาหาร มีที่นั่งกว้างขวาง และสะอาดมากค่ะ

รูปภาพ
รูปภาพ
kan

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย kan » 24/08/2010 10:14 am

มาถึงโซลแล้วค่ะ ออกเดินทางตั้งแต่ 14.20 น. มาถึง Dong Seoul Express Bus Terminal 18.30 น. ดูยังไม่เย็นมากค่ะ แต่ฟ้ามืมืดไปแล้ว แถวนี้จุดที่สังเกตได้ชัดคือ Techno Mart สามารถเรียกแท๊กซี่สีดำที่จอดเรียงอยู่ด้านหน้า Techno Mart ได้เลย พูดกันไม่รู้เรื่องค่ะ ยื่นแผนที่ของ Jongnowon ให้เลย แค่บอกกับพี่คนขับว่าเราจะไปแถวๆ Anguk เท่านั้น พี่เค้าจัดให้ถึงทางเข้าเลยค่ะ ไม่ว่าจะอยู่ในซอยลึกแค่ไหน เค้าก็พาไปได้ เพราะในรถจะมี GPS คอยบอกเส้นทาง แค่ป้อนข้อมูลเข้าไปว่าจุดหมายปลายทางจะไปที่ไหน ค่าแท๊กซี่ 22300 W ถึงแล้วค่ะ Jongnowon
รูปภาพ

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
ห้องที่พักเป็นเตียงเดี่ยวค่ะ ในห้องมีทีวี ตู้เย็น แอร์ (แต่ไม่ได้เปิดหรอกค่ะ แค่แง้มหน้าต่างนิดเดียวก็หนาวมากแล้ว) ไดร์เป่าผม กระดาษทิชชู่ 1 ม้วน โทรศัพท์ ผ้าขนหนูผืนเล็ก 2 ผืน
ยังไม่ดึกมากเลยได้ออกไปเดินสำรวจเส้นทางหาของกินรอบๆ ที่พัก เกือบกลับมาไม่ถูก เพราะมีทางออกไป 2 ทาง ที่จะสามาถไปถึงรถไฟฟ้าได้ 2 สถานี คือ สถานี Anguk และสถานี Jongno 3(sam)-ga ถ้าจะให้ดีแนะนำให้เดินสำรวจตอนกลางวันดีกว่าค่ะ

kan

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง เกาหลี