@ หลวงพระบาง ทริปนี้มีแต่เดิน @

เวียงจันทน์-วังเวียง-หลวงพระบาง-ปากเซ-จำปาสัก-วัดภู-คอนพะเพ็ง-หลี่ผี-ตาดผาส่วม-ฯลฯ

Re: @ หลวงพระบาง ทริปนี้มีแต่เดิน @

โพสต์ #61  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย น้าหมู » 15/12/2010 5:12 pm

olebirdy เขียน:
......ใครที่กลัวการเดินทาง ผมว่าก็อย่ากลัวเลยครับ  ลองไปเหอะ แล้วคุณจะเข้าใจว่าชาวต่างประเทศที่เขาแบกเป้มาเดินเหรอหรา อยู่บ้านเรา เขาก็รู้สึก กลัว กังวล ไม่ได้แตกต่างไปจากเราหรอกครับ  แต่เขายังกล้าเดินทาง........  

......ผมเองภาษาอังกฤษแย่มากๆๆๆๆ  แต่ผมมีความสามารถในการดูแผนที่สูงมาก
      ส่วนแฟนผม ภาษาอังกฤษก็พอไปได้ สั่งปลาได้ปลา สั่งไก่ได้ไก่  ไม่ได้เก่งถึงขั้นเทพ
      อันนี้เป็นส่วนผสมที่ลงตัวพอดี.........

......เชื่อเป็นอย่างยิ่งว่า คุณและคนข้างๆ คุณ ก็มีความสามารถเยอะแยะมากมาย
      ลองชวนคนที่อยู่ข้างๆ ตัวคุณ  ออกไปแบกเป้เดินทางดูสิครับ   แล้วคุณจะรู้ว่าประสบการณ์แบบนั้นมันดีตรงไหน

กล่าว สวัสดี และยินดีต้อนรับ งามๆเหมือนภาพที่นำมาลงครับ
แหม มีนางแบบส่วนตัว เล่าเรื่องเดินด้วยภาพสวยๆ นางแบบงามๆ อ่านเพลินเลยครับ

เปิดหัวมาก็ประทับใจในคำพูด แล้วครับ แต่ขอเตือนนิดนึง เก็บฝาโออิชิแล้ว
อยากไปญี่ปุ่น เชื่อผม อย่างน้าหมู ถ้าลองคนข้างๆ บอกเมื่อไร ......ฟันธง

ญี่ปุ่นไม่ไกล ครับ

เหอะๆๆๆ  ขอบคุณเช่นกันครับ   สักวันต้องไปให้ได้ญี่ปุ่นเนี้ย .......
ตอนน้ขอตามคนอื่นไปเที่ยวก่อนก็แล้วกัน
ภาพประจำตัวสมาชิก
น้าหมู

Re: @ หลวงพระบาง ทริปนี้มีแต่เดิน @

โพสต์ #62  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย น้าหมู » 15/12/2010 5:14 pm

gaseng เขียน:สวัสดีครับคุณน้าหมู

ยินดีต้อนรับสำหรับกระทู้เปิดตัว และยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันครับ

น้าหมู เขียน:......กระทู้นี้ถือว่าเป็นการเปิดตัวอย่างการของผมนะครับ
      หลังจากที่เข้ามาดุ่มๆ มองๆ ในบ้านนี้อยู่สักพักมใหญ่ๆ
      แล้วเมื่อวันที่ 12 ธ.ค. ที่ผ่าน ผมก็สมัครเป็นสมาชิกของที่นี้
      แล้วเมื่อวันนี้ 13 ธ.ค. ผมก็ลองเข้ามางมๆ หาวิธีโพสรูป ลองอยู่ประมาณเกือบๆ 2 ชั่วโมง
      ในที่สุดก็พบแสงสว่าง ....... ยินดีที่ได้รู้จักท่านนะครับ

การเดินทางแม้ว่าจะเริ่มต้นด้วยความทุลักทุเล  
      แต่ทุกอย่างก็เป็นไปด้วยความประทับใจสุดๆๆ

.......แนวทางของที่นี้ มุ่งเน้นการเดินทางท่องเที่ยวที่ ถูกและประหยัด
       ตามสไตส์ของแต่ละคน ที่สามารถทำฝันในการเดินทางท่องเที่ยวของตัวเอง
      ให้เป็นจริงได้

ครั้งแรกที่ไปเดินอยู่ต่างแดนที่ไม่ใช่บ้านเกิดเมืองนอนของตัวเอง
      แต่ไปกับทัวร์ครับ ใช่เป็นทางเลือกที่ใครๆ เค้าก็ทำกัน   แต่สำหรับผมกับคุณแฟน  ก็มีความรู้สึกว่ามันไม่ใช่ครับ
      คืออัตถรสบางอย่างมันหายๆ ไปยังไงก็ไม่รู้

......ทริปหลวงพระบาง  จึงเกิดขึ้นด้วยความที่ไม่ได้คิด ไม่ได้ตั้งใจอะไรเลย  แต่ตั้งเป้าหมายในการเดินทางไว้ง่ายๆว่า
ไปให้ถึงหลวงพระบางก็พอ   แต่กระนั้นเราทั้ง 2 คนก็ ยังคุยกันก่อนออกเดินทางจริงๆ ว่า "ไปได้แค่ไหนก็เอาแค่นั้นแล้วกัน"
ใช้เงินให้น้อยที่เรา เท่าที่เราจะทำได้   .......

.......การเดินทางทุกครั้งวางแผนไว้แล้ว ก็อย่าไปจริงจังมันมากครับ
       ไปไม่ถึงก็ไม่เป็นไร  ไปไม่ครบทุกทีก็ไม่เป็นไร
          """"" ความสนุกและความสุขของการเดินทาง บางครั้งก็ไม่ได้อยู่ที่จุดหมายปลายทางเสมอไป
                  แต่บางครั้งความสนุกและความสุข มันรอเราอยู่ระหว่างการเดินทางต่างหาก"""""

เห็นด้วยและโดนใจกับ quote ข้างต้นนี้ด้วยครับ
และขอบคุณที่ไม่ถอดใจเลิกโพสต์ไปซะก่อน เกือบจะพลาดเรื่องราวดีๆตามไปด้วย   

ก็สวัสดีเช่นกัน
แล้วก็ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันครับ

เรื่องโพสรูป ก็ยึดคติที่ว่า ความพยายามอยู่ที่ไหน  ความพยายามก็อยู่ที่นั่น    เฮ้ย......ความสำเร็จก็อยู่ที่นั้น .... คริ คริ
น้าหมู

โพสต์ #63  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย น้าหมู » 15/12/2010 5:17 pm

Lovely Planet เขียน:.
.

ม่วนซื่นหลวงพะบาง คิดฮอดหลายๆ สายน้ำคาน

ขอบคุณคุณ"น้าหมู" และคณะ สำหรับความสุขที่มาปันกันเด้อๆๆๆ

ขอบคุณ  คุณเลิฟ เช่นกัน (เรียกถูกป่าวหว๋า) ....  
เห็นทริปกับข้อมูลของทุกท่านที่นี้แล้วก็ อมยิ้ม อย่างมีความสุขแล้วครับ
น้าหมู

โพสต์ #64  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย น้าหมู » 15/12/2010 6:09 pm

สถานีรถไฟหนองคาย

สถานีขนส่งหลวงพระบาง ***รถที่เห็นอยู่ขวามือแดงๆ เป็นรถนอนที่ไปจีน***

ชมวิวเมืองหลวงพระบางแบบ 180 องศา บนพระธาตุภูสี
น้าหมู

โพสต์ #65  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย น้าหมู » 15/12/2010 6:16 pm

ภาพประทับใจประจำทริป

แก้ไขล่าสุดโดย น้าหมู เมื่อ 15/12/2010 6:44 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
น้าหมู

โพสต์ #73  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย น้าหมู » 15/12/2010 6:42 pm

คราวหน้าถ้าไปเดินที่ไหน  จะแวะมาเล่าให้ฟังอีกนะครับ   ...ไปแหละ...จุ๊ฟ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ
น้าหมู

โพสต์ #74  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย olebirdy » 15/12/2010 10:26 pm

เปิดตัว และปิด กระทู้ ได้ น่าจับตามองจริงๆครับ
สำหรับสมาชิกใหม่ไฟแรง ขอเฝ้าติดตาม ตอนต่อไปด้วยนะครับ

OleBirdy to น้า หมู       
ชอบความว้าเหว่--- > จึงเสเพลรัก
The traveler sees what he sees,  the tourist sees what he has come to see.
----------------------------- >..<-------------------------------------
ช่องทาง การติดต่อ OleBirdy
http://www.wutkatefanclub.com/webboard/webboard/viewtopic.php?f=7&t=408&start=0
olebirdy

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ลาว