Hit the RoaD EpisodE 1 : ปฐมบทเที่ยวเวียตนาม

เวียตนามเหนือ-กลาง: ฮานอย-ฮาลองเบย์-เจดีย์หอม-เลาไก-ซาปา-เว้-ดานัง-ฮอยอัน-ดองฮา-วินม็อค-ฯลฯ เวียตนามใต้: โฮจิมินห์-นาตรัง-ดาหลัต-หมุยเน่-ไหมทอ-ฯลฯ

โพสต์ #46  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 12/03/2008 3:42 pm

ใจจริงอยากชมวิว แต่เพื่อไม่ให้เสียเที่ยว ก็ลิ้มอะไรซักหน่อย

แล้วก็เดินเตร็ดเตร่กันอีกพักใหญ่ จนกระทั่งถึงเวลาอาหารเย็น

คุณเลืองพาไปร้านนึง แกเฉลยภายหลังว่าบ้านแกก็อยู่ใกล้ๆนั้น

ร้านนี้ปลูกซากุระไว้หน้าร้าน และก็กำลังออกดอกซะด้วย

มีการต้อนรับที่น่าประทับใจด้วยการร้องรำทำเพลง ทั้งร้อง ทั้งรำ และ

เล่นดนตรีงามเพลงแสงเดือนเพลงลอยกระทงด้วยสำเนียงสาวเวียตนามน๊องแน๊ง

น่ารักไปอีกแบบ เรียกความประทับใจได้อย่างดีเยี่ยมค่ะ

ปิดท้ายด้วยการนำเสนอ เครื่องดนตรีประเภทใช้ลมปากเป่า

ทำจากไม้ไผ่เสียงไพเราะดีแต่ความเห็นส่วนตัวเราชอบขลุ่ยไทยมากกว่า

นึกถึงเสียงขลุ่ยไทยที่หวานจับใจชวนน้ำตาไหลรินทุกครั้งที่ได้ยินเพลงเดือนเพ็ญ

ฟังแล้วเข้าไปนั่งในหัวใจคนแต่งเพลง คุณอัสนี พลจันทร์

ยามจากบ้าน จากแผ่นดินเกิด คิดถึงกระทั่งกลิ่นฟางสุมไฟไล่ยุง

คิดถึงจนกระทั่งอยากซบหน้าจูบผืนดิน

http://www.geocities.com/guitars008/story.html
ไฟล์แนป
Guitarist.jpg (122.55 KiB) เปิดดู 1607 ครั้ง
rdeuvre.jpg (58.86 KiB) เปิดดู 1607 ครั้ง
???????????.jpg (121.75 KiB) เปิดดู 1607 ครั้ง
กลิ้งตามแวง ตะแคงตามรุ้ง Be There Feel There

รวมกระทู้ของ Lovely Planet เรียนเชิญที่ กระทู้กลิ้งฯ ณ ห้อง แฟนพันธุ์แท้ ค่ะ   
ภาพประจำตัวสมาชิก
Lovely Planet

โพสต์ #47  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 12/03/2008 4:00 pm

คืนนี้มีชมละครหุ่นกระบอกน้ำ แต่บรรดาพวกเรา

อยากให้คุณเลืองได้พักผ่อนบ้าง อิ อิ ทำเป็นพูดเอาดีเข้าตัวไปงั้นแหระ

ความจริง คือ อยากมีฟรีไทม์กันก่อนที่จะไปเที่ยวสถานที่สำคัญต่างๆ

ในวันรุ่งขึ้นอย่างมาราธอน

แถมขาช็อปก็ยังมิได้มีเวลาช็อปแบบจุใจกันซักที

พวกเราเลยยอมเสียมารยาทดอดออกมาจากโรงละคร

ก่อนที่การแสดงจะจบสมบูรณ์  การชมละครนี้ เราได้รับการดูแล

อย่างดีจากคุณเลือง ทั้งจองที่นั่งที่เห็นแบบครอบคลุม

ทั้งแจกพัดกระดาษโครงไม้ไผ่เหลาหยาบๆให้พวกเรา แหะๆ

โดนเสี้ยนไม้ไผ่ตำมือเรย แงๆๆ คุณเลืองนี่ เด๋วปั๊ด เหอะๆ คิดๆ

มิได้ทำไรเจ้าค่ะ แต่ว่ามือระบมอักเสบอยู่หลายวันนะคะ เพื่อนๆ

กรุณาระมัดระวังด้วยนะคะอย่า เป็นหญิงซุ่ม (ซ่าม ) อย่างเรานะคะ

ละครหุ่นกระบอกน้ำ นี้ เท่าที่เราดู เราก็ประทับใจตรงที่เค้าฝึกซ้อม

กันดีจนการแสดงลื่นไหล เค้าพากย์ภาษาเวียตนามล้วน เราฟังไม่ออก

แต่เดาจากท่าทางของตัวละคร ก็เห็นว่าเค้าแทรกมุขตลกไว้

ชอบตะโกนเฮ้ย เฮ้ย เรียกหากันค่ะ

น่าเสียดายไม่รู้ว่าคุยอะไรกันบ้าง เค้าใช้น้ำเป็นฉากดำเนินเรื่อง

มีฉากกั้นระหว่างตัวหุ่น กับผู้เชิดหุ่น เค้าเชิดได้แนบเนียน จนบางครั้ง

เรายังอินๆ ไปเลย ว่า เจ้าเป็ด เจ้าชาวประมงนั้นมีชีวิตจิตใจค่ะ

http://cache.virtualtourist.com
/1/3785681-Water_puppet_

http://www.virtualtourist.com/
travel/Asia/Vietnam/Thu_Do_Ha_
Noi/Hanoi-1481679/Things_To_
Do-Hanoi-Water_puppet_show-
BR-1.html
แก้ไขล่าสุดโดย Lovely Planet เมื่อ 12/03/2008 4:24 pm, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.
กลิ้งตามแวง ตะแคงตามรุ้ง Be There Feel There

รวมกระทู้ของ Lovely Planet เรียนเชิญที่ กระทู้กลิ้งฯ ณ ห้อง แฟนพันธุ์แท้ ค่ะ   

โรงแรมฮานอย เจ๋งดี

โพสต์ #48  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 12/03/2008 4:08 pm

โรงแรมฮานอย เจ๋งดีค่ะ

เข้าห้องก็ต้อนรับด้วย ซู ไซ ( ชูไชน์ - shoe shine )

เครื่องขัดรองเท้า ออโต้นะคะเนี่ย เราไม่เคยเห็นอ่ะ แต่เดาว่าใช่อ่ะ

เอารองเท้าไปแหย่ ๆ แฮ่ๆ :twisted:  ต๊กกะใจ นึกว่าจะกัด

พอแหย่เท้าเข้าไปเจ้าแปรงกลมๆก็หมุนแฟร่ๆๆขัดรองเท้าให้เงางามทันใจ

สงสัยคนเวียตนี้คงภูมิใจในฝีมือขัดรองเท้าของตนมากนิ
:lol:  :lol:
ไฟล์แนป
Shoeshine.jpg (42.27 KiB) เปิดดู 1601 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย Lovely Planet เมื่อ 12/03/2008 4:26 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

ห้องนั่งเล่น

โพสต์ #49  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 12/03/2008 4:14 pm

ห้องนั่งเล่นค่ะ มีทีวี ทั้งในห้องนอน และห้องนั่งเล่น มีหนังสารคดี  

การ์ตูน กีฬา ข่าว เหมือนเคเบิ้ลบ้านเราเลยค่ะ มีห้องน้ำสองห้อง

ดีๆ จะได้ทำเวลาได้นิ ไม่ต้องรอกันนาน
ภาพเบลอด้วยเทคนิคShaking Hands ค่ะ อิ อิ
ไฟล์แนป
HanoiHotel Living room.jpg
HanoiHotel Living room.jpg (76.27 KiB) เปิดดู 1595 ครั้ง

ตู้เสื้อผ้า ตู้เซฝ และมินิบาร์

โพสต์ #50  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 12/03/2008 4:19 pm

ตู้เสื้อผ้า ตู้เซฝ และมินิบาร์ค่ะ มินิบาร์มีชาสามเวอร์ชั่นไว้บริการ

พร้อมถ้วยชามีฝาปิด เวลาดื่มแง้มๆฝาถ้วยจ๊ะเอ๋กะกลิ่นหอมจรุงจรวย

เจริญอารมณ์ดีแท้ เอิ๊ก เค้ามีทั้งชาเขียวญี่ปุ่น ชาฝรั่ง

และชามะลิของเวียตนามค่ะ มีหนังสือพิมพ์ด้วยค่ะ เจ๋งนิ

ราคานี้คุ้มจังนิ

เพราะว่าถ้าเราวอล์คอินเข้าไปพักเองโดยไม่ผ่านบริษัททัวร์ทางโรงแรม

เล่นคิดตั้งสองร้อยยูเอสดอลล่าร์ แน่ะ

ถ้าคราวหน้าคิดถึงคุณเลืองและรวมพลพรรคได้ในฤดูlow

seasonนี้น่ามาเที่ยวอีกจังเลยว่าจะขนเครื่องปรุงสำหรับทำลาบมาฝากคุณเลืองด้วยอ่ะค่ะ
ไฟล์แนป
HanoiHotel_Closet and the drinks.jpg
HanoiHotel_Closet and the drinks.jpg (58.95 KiB) เปิดดู 1592 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย Lovely Planet เมื่อ 12/03/2008 4:32 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

โพสต์ #51  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 12/03/2008 4:21 pm

ห้องน้ำค่ะ
ไฟล์แนป
Hanoi Hotel _WC _Basin.jpg
Hanoi Hotel _WC _Basin.jpg (90.24 KiB) เปิดดู 1573 ครั้ง

โพสต์ #52  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 15/03/2008 6:09 pm

เข้าที่พักแล้วต่างก็แยกย้ายกันไปตามกลุ่มย่อยที่มีความชอบแบบเดียวกัน

บ้างลิ้มบรรยากาศแถวโรงแรมซึ่งมีผับบาร์มากมายบ้างก็อาบน้ำอาบท่านอนพัก

พรุ่งนี้ คุณเลืองนัดลงไปทานอาหารเช้าที่ห้องอาหารของโรงแรม

เริ่มทานได้ตั้งแต่หกโมงครึ่งค่ะ  โปรแกรมพรุ่งนี้ แน่นตั้งแต่เช้ายันเย็น

ส่วนใหญ่ต้องเดินเยอะ ถ้ายังงั้น ขอพักผ่อนดีกว่า หนทางยังไกล
ไฟล์แนป
Hanoi Hotel _bed room.jpg
Hanoi Hotel _bed room.jpg (91.85 KiB) เปิดดู 1568 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย Lovely Planet เมื่อ 15/03/2008 8:07 pm, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.

โพสต์ #53  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 15/03/2008 7:30 pm

เช้าวันที่ 4 กุมภาพันธ์ 2550

โปรแกรมวันนี้มี  Ho Chi Minh Mausoleum

and his resident สุสานลุงโฮ และก็บ้านลุงโฮ

ต่อด้วย One Pillar Pagoda เจดีย์เสาเดียว

ตามด้วย Temple of the Literature ( Van

Mieu ) หอวรรณกรรม หรือ มหาวิทยาลัยวันเหมียว

หลังอาหารกลางวันแล้วไป และ Army Museum and

Hanoi Flag Tower ปิดท้ายวันนี้

ด้วยชอปปิ้งที่ตลาดDong Xuan แล้วไปแอร์พอร์ท
ไฟล์แนป
HCM Mausoleum.jpg
HCM Mausoleum.jpg (77.76 KiB) เปิดดู 1567 ครั้ง

โพสต์ #54  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 15/03/2008 8:26 pm

ตื่นเช้าขึ้นมา เตรียมตัวเรียบร้อยก็เตรียมเผ่น

ลากกระเป๋าลงลิฟต์ไปที่ห้องอาหาร

ทานอาหารรอๆ กัน จนกว่าคุณเลืองจะมาพาเราไปเที่ยวค่ะ

ที่นี่มีน้ำผลไม้สดอร่อยหลายอย่างค่ะ เช่นน้ำแอปเปิ้ล น้ำพีช

อาหารเช้ามีทั้งแบบฝรั่ง และ แบบตะวันออก เช่นข้าวต้ม โจ๊กค่ะ

พอคุณเลืองมาเราก็ออกเดินทาง

คุณเลืองทวนโปรแกรมว่า" เช้านี้ ไปสุสานโฮจิมินห์ก่อน  

ที่นั่นห้ามนำกระเป๋าเข้าไปนะคร้าบผมจะเก็บและดูแลให้ทุกท่านอย่างดีคร้าบ

ในนั้นห้ามถ่ายรูปขอให้ทุกท่านถือตั๋วเดินเข้าไปและกรุณาอย่าพูดคุยกันนะครับ"
ไฟล์แนป
Marching Field at HCM Maosoleum.jpg
Marching Field at HCM Maosoleum.jpg (53.25 KiB) เปิดดู 1560 ครั้ง
Marching Field at HCM Mausoleum2.jpg
Marching Field at HCM Mausoleum2.jpg (45.34 KiB) เปิดดู 1566 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย Lovely Planet เมื่อ 15/03/2008 9:06 pm, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.

โพสต์ #55  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 15/03/2008 9:03 pm

พวกเราค่อยๆ เดินตามแถวประชาชนชาวเวียตนาม

และนักท่องเที่ยวที่มาเคารพศพท่านประธานโฮจิมินห์ผู้เป็นปูชนียบุคคล

ของชนชาวเวียต พอถึงบริเวณห้องที่เก็บร่างท่านอยู่ในครอบแก้ว

แถวผู้คนถูกบังคับให้เดินเคลื่อนตามกันไปช้าๆ มิให้หยุด

เห็นบรรดาหทารที่รักษาการณ์สีหน้าสีตาเคร่งขรึมมีอาวุธเป็นปืนยาวดูน่าเกรงขาม

กับระบบปรับอากาศที่เย็นยะเยือกชวนให้บรรยายาศในห้องนั้นดูน่าศรัทธายิ่ง

ทางเดินถูกจัดให้เดินแบบอุตราวัฏหรือเดินวนทางซ้าย

คล้ายที่ชาวพุทธในบ้านเรา เดินก่อนพิธีฌาปณกิจค่ะ

ออกมาแล้วก็ไปบ้านลุงโฮต่อค่ะ

ที่นี่เราได้เห็นสุดยอดความสมถะของบ้านพักของท่าน

และเราเห็นเค้าทำบ่อปูนไว้ใต้ถุนบ้านด้วยค่ะ

บ่อนั้นดูๆไปถ้าไม่คิดอะไรก็ดูคล้ายการกั้นไม่ให้หมาแมวเดินเข้ามา

เราคิดสงสัยว่านี่คือบังเกอร์แบบบิลท์อินรึเปล่าน๊า

ตอนเดินกลับออกมามีคุณลุง

ชาวญี่ปุ่นสองคนเห็นส้มโอในสวนกำลังออกลูกรูปร่างลักษณะขนาดพอๆ

กะส้มโอ ขาวแตงกวาลูกโตๆ ที่เราโปรดปราน คุณลุงมากันสองคน

คุยกันสงสัยว่าลูกอะไรทำไมใหญ่โตนัก"อื๊อลูกอะไรอ่ะทำไมใหญ๊ใหญ่"ท่านนึงถาม

"อื๊อใหญ่จริงๆด้วย  ลูกอะไรก็ไม่รู้ "อีกท่านตอบ แต่ไม่ได้คำตอบอิอิ

เราก็เลยอาสาบอกท่านไปเท่าที่เราจะสื่อสารได้ค่ะ "ส้มอ่ะค่ะ"

" จริงเหรอ "

"โพเมโร่ ส้มโอค่ะ" เราลองพูดให้ออกสำเนียงญี่ปุ่น

คุณลุงทำเสียงซื๊ดซ๊าด แสดงความทึ่ง ตามสไตล์คนญี่ปุ่น

"ใหญ่จังน๊า รสชาติเป็นไงหรอ"

เรานึกเอ....ที่ญี่ปุ่นไม่มีหรอ ไอ้ส้มโอเนี่ย

"ก็หวานค่ะ อร่อย" น่าชวนไปเที่ยวแประเทศไทยจริ๊ง

จะได้ชิมส้มโอไทยแสนอร่อย

"ขอบคุณมากครับ" ทั้งสองท่าน ผงกศีรษะ ขอบคุณเรา เราตอบด้วย

แพทเทิร์นประโยคภาษาญี่ปุ่นแบบสุภาพ ที่คุณครูเคยสอนไว้

"ด้วยความยินดีอย่างยิ่งค่ะ "

"พูดญี่ปุ่นเก่งนะ" คนญี่ปุ่นร่ำรวยคำชมค่ะ

" ยังไม่เก่งหรอกค่ะ ต้องฝึกอีกเยอะค่ะ" เราพึงถ่อมตัว มิใช่รับค่ะ

นี่ก็ประโยคแพทเทิร์นที่คุณครูสอนค่ะ

"มาจากไหนครับ"

"คนไทยค่ะ"  "ขอตัวนะคะ "

รีบๆบ๊ายบายดีกว่าคุยมากกว่านี้เดี๋ยวจะเมื่อยมืออ่ะค่ะ

ถึงบริเวณที่นัดรวมตัวกันพอดีมีหลายๆคนในกลุ่มเรากำลังโพสต์ท่าถ่ายรูปกันอยู่

พอครบกันก็ไปต่อค่ะ

โพสต์ #56  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 07/04/2008 7:03 pm

[size=134]

คุณเลืองสอนและพาข้ามถนนกลางกรุงฮานอยค่ะ

และให้คาถาว่า ให้เดินเรื่อยๆ อย่าหยุด อย่าวิ่ง มองหน้าคนขับไว้

เค้าก็จะมองเราเช่นกัน สนุกจัง คาถานี้ เจ๋ง
ไฟล์แนป
???????????? ???? ??????.jpg
???????????? ???? ??????.jpg (90.84 KiB) เปิดดู 1499 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย Lovely Planet เมื่อ 07/04/2008 10:33 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

โพสต์ #57  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 07/04/2008 8:13 pm

[size=134]

"ที่นี่ ชื่อมหาวิทยาลัย วันเหมียว" คุณเลืองเริ่มพากย์

เมื่อแกพาเรามาที่หอวรรณกรรม หรือ มหาวิทยาลัยวันเหมียว

"คนจะมาสอบกัน คล้ายๆ สอบจอหงวน ของจีนนะครับ"

"เสานี้ คือ เสาที่เค้าใช้ผูกม้าครับ"

"คนที่มาสอบจะขี่ม้า มาจากที่ไกลๆ มาถึงก็ผูกม้าไว้"
ไฟล์แนป
??????????????????.jpg (111.98 KiB) เปิดดู 1497 ครั้ง

โพสต์ #58  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 07/04/2008 8:42 pm

[size=134]

ตอนบ่ายๆ แกพาพวกเรามาปล่อยไว้แถวๆ ฮวนเกี๋ยมเพื่อนๆส่วนใหญ่

สนใจจับจ่ายสินค้า

เราแบ่งกันเป็นกลุ่มย่อยๆแล้วนัดมาเจอกันตรงหน้าโรงละครหุ่นกระบอกน้ำ

เพื่อรอรถมารับไปแอร์พอร์ท คือว่าที่นี่การจราจรหนาแน่น

รถจึงต้องปล่อยเราลงแล้วเค้าต้องไปจอดที่อื่นจนกว่าจะถึงเวลานัดจึงมารับเราค่ะ

ใครชอบช็อป ก็ช็อปไป ใครชอบชิมก็ชิมไป สำหรับเรา กะคู่หู

และเพื่อนรักคนหนึ่ง ฉายาหมีพู เดินลัดเลาะ หลบเลี่ยงผู้คน ยวดยาน

และ ร้านค้า ลองชิมบาแก็ต ทาไส้อะไร ระบุได้ไม่แน่ชัด แต่รสชาติ

ดีเหมือนกัน ขนาดประมาณโทรศัพท์มือถือเห็นจะได้ค่ะ

อันละสองพันด่องหรือห้าบาทแม่ค้านั่งบนม้านั่งไม้เล็กแบบที่เคยเห็นบางคน

ใช้นั่งซักผ้ามีเตาอบดูคล้ายๆปี๊บพอขนมปังร้อนดีแม่ค้าจัดแจงห่อด้วยกระดาษหนังสือพิมพ์

์:shock:

จ๊าก ห่อกันงี้เรยหรอ กลัวจัง ไม่อยากเสพข่าวสารมากขนาดน๊าน

ขอยอมถือด้วยมือเปล่า ๆ ยอมร้อนนิดหน่อย ดีกว่านะเจ๊น๊า แหะๆ

เดินจนร้อน ขอหลบร้อนหน่อยนะ มองไปบนตึกเห็นป้าย The

Legend Beer ช่างยั่วใจให้ขึ้นไปหลบร้อนแสียจริงนิ

ใจไปถึงก่อน ขาจึงก้าวตาม
:lol:  :lol:  :lol:

โพสต์ #59  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 17/04/2008 5:05 pm

[size=134]

เราสั่งอาหารมาทานกับเพื่อนรักและคู่หู

แถมอ้อยสร้อยชมวิวทะเลสาบฮวนเกีษยมไปด้วยอย่างผ่อนคลาย

รอเวลานัดพบกับคุณเลืองเพื่อไปแอร์พอรท์ ได้รู้จักอาฮัว

น้องพนักงานเสิร์ฝ ที่ยิ้มแย้ม ขยัน ว่องไว ผู้มีส่วนทำให้เราประทับใจ

อยากกลับมาร้านนี้อีก  ทานเสร็จแล้ว ลงมาสข้างล่าง เจอเพื่อนๆ

สามสี่คน กำลังหาห้องน้ำอย ไม่รู้จะเข้าที่ไหน เราก็รีบชักชวน " มาๆ

เดี๋ยวพาไป" เราพาเพื่อนขึ้นไป ที่ร้าน The Ledend Beer

เพื่อขอเข้าห้องน้ำ  
:lol:

โพสต์ #60  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 17/04/2008 5:31 pm

ทริปนี้ จบลงด้วยความประทับใจ  คุณเลืองไปส่งพวกเราที่แอร์พอร์ท

และยังเลี้ยงหม้อไฟชุดใหญ่พวกเราทั้งกลุ่มที่ห้องอาหารบนชั้นสอีกด้วย

เรากับคู่หูยังติดใจเฝอกับเบียร์ จึงขอไปนั่งทานอีกมุมนึง

พนักงานบริการยอดเยี่ยมแจ่มแจ๋ว เอาใจด้วยการถามว่า

จะดื่มเบียร์จากขวด หรือจากแก้ว จะให้รินครึ่งแก้ว หรือ เต็มแก้ว

มีฟองหรือไม่มีฟอง อะโห ใส่ใจกันขนาดนี้เลยเหรอ

ทานเสร็จก็ไปรวมกลุ่มกับกลุ่มใหญ่ลงไปเช็คอินหนุ่มเวียตที่เค้านฺเตอร์เช็คอินทำกรุ้มกริ่ม

ทักเพื่อนสาวแสนสวยในกลุ่มเราว่า"คุณเปลี่ยนชื่อเหรอครับ"เจ้าเพื่อนสวนไปทันควัน

"ใช่ เปลี่ยนนามสกุลด้วยค่ะ "เธอแต่งงานแล้วน่ะ

จบHit the Road Episode 1 ปฐมบทเที่ยวเวียตนาม

แต่เพียงเท่านี้ค่ะ  แต่เราสองยังข้องใจ อยากเที่ยวทางใต้กับ

ทางภาคกลาง เพราะเหตุฉะนี้ จึงได้มีEpisode 2 โฮห์จิมิน -

เว้ - ฮอยอัน และ ดานัง ตามด้วย

Episode 3 : ฮานอย-ซาปาค่ะ

อันที่จนิงยังมีอีกหลายแห่งในเวียตนาม ที่เรายังไม่ได้ไป แต่ยังไม่ทราบ

ว่าอีกเมื่อไหร่จึงจะได้ไปค่ะ ตอนนี้ เราเอาแผนที่โลกมากาง แล้วก็

อยากจะกลิ้งตามแวง ตะแคงตามรุ้ง hit the road

ให้ทั่วเรย พี่น้อง .....ฝันก่อน แล้วค่อยตามไป อิ อิ

ขอขอบพระคุณพี่วุฒิพี่เคทที่กรุณาให้โอกาสพวกเราได้พบประสบการณ์ดีๆในชีวิตค่ะ

และขอขอบคุณปิยมิตรทุกท่านมา ณ โอกาสนี้ค่ะ

แล้วพบกันใหม่คะ

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง เวียตนาม