Hit the RoaD EpisodE 3 : เวียตนามครั้งที่สาม : ฮานอย - ซาปา

เวียตนามเหนือ-กลาง: ฮานอย-ฮาลองเบย์-เจดีย์หอม-เลาไก-ซาปา-เว้-ดานัง-ฮอยอัน-ดองฮา-วินม็อค-ฯลฯ เวียตนามใต้: โฮจิมินห์-นาตรัง-ดาหลัต-หมุยเน่-ไหมทอ-ฯลฯ

โพสต์ #61  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย prim » 26/01/2008 11:53 am

อ่านสนุกดีค่ะคุณหน่อง..เด่วรอโปรฯ 0 บาทอีกรอบจาไปมั่ง อิอิ
prim

โพสต์ #62  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 26/01/2008 4:08 pm

ขอบคุณค่ะ ที่ให้กำลังใจ

ตะว่า ตอนนี้กลุ้มใจว่า รีวิวเรามัน ย๊าว ยาว อยากทำใหม่เป็นตอนๆ
อ่านง่ายๆ  เมื่อเช้าทำแล้วอ่ะ แต่หาไม่เจอ จะไปดูจากตรงไหนน๊า เฮ้อ...

อ่า..คุณพริมคะ มีโปร 0 บาท ตอนไหนมั่งอ่ะคะ.. ของ นก หรือ แอร์เอเชียคะ.. ไม่เคยได้ใช้ 0 บาทจั๊กทีอ่ะค่ะ

ตอนนี้เพิ่งเขียน โฮจิมินห์ เสร็จอ่ะค่ะ จะต่อด้วย เว้ และ ฮอยอัน แหะๆ ขอพักก่องน๊า..
กลิ้งตามแวง ตะแคงตามรุ้ง Be There Feel There

รวมกระทู้ของ Lovely Planet เรียนเชิญที่ กระทู้กลิ้งฯ ณ ห้อง แฟนพันธุ์แท้ ค่ะ   
ภาพประจำตัวสมาชิก
Lovely Planet

โพสต์ #63  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 26/01/2008 4:21 pm

สวัสดีค่ะ คุณสายลมจอย
ขอบคุณที่เข้ามาเพิ่มสีสันให้รีวิวค่ะ
สงกรานต์ยังไม่เคยไป แต่เช็คอุณหภูมิ ได้ในwww.google.comและก็พิมพ์คำว่าhanoi climateประมาณนี้ค่ะ ..แต่เราเชื่อว่า ไงก็เย็นกว่าบ้านเรา
ช่วงสงกรานต์ ปีที่แล้วเราไป หลวงพะบาง ก็เย็นกว่าบ้านเรา
ดูจากที่ตั้งของฮานอย เค้าอยู่เหนือหลวงพะบางไปอีก น่าจะเย็นกว่า
ส่วน ซาปา เราทราบมาจากไกด์บุคของพี่วุฒิ รวมกับการถามไถ่ผู้คนว่าช่วงหน้าร้อน ฟ้าจะใสเห็นนาขั้นบันไดได้ง่ายกว่าหน้าหนาวค่ะ
ขอให้เที่ยวให้สนุกนะคะ..และขอเรียนเชิญอ่านรีวิว โฮจิมินห์ ที่เพิ่งเขียนเสร็จ กำลังจะต่อ เว้ และฮอยอันค่ะ..
ขออนุญาตถาม ฉายาคุณสายลมจอย คล้ายชื่อร้านอาหารที่เชียงใหม่เลย
เป็นคนเชียงใหม่เหรอคะ...
กลิ้งตามแวง ตะแคงตามรุ้ง Be There Feel There

รวมกระทู้ของ Lovely Planet เรียนเชิญที่ กระทู้กลิ้งฯ ณ ห้อง แฟนพันธุ์แท้ ค่ะ   

โพสต์ #64  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย gaseng » 27/01/2008 1:59 pm

[size=142]ก่อนอื่นต้องบอกเลยว่า ชอบมากมายกับรีวิวอันนี้ แต่กับเวียดนามกลาง-ใต้ ว่าจะรอให้ครบทั้งหมดก่อนอะครับ แต่เรื่องรีวิวเนี่ย ผมว่าคุณหน่องอย่าไปซีเรียสกับมันมากเลย ก็อย่างที่คุณ bever ว่าไว้ สไตล์ใครสไตล์มัน และกับคนอ่านเองก็อาจจะชอบไม่เหมือนกันด้วย
ถ้าจะเปลี่ยนให้ถูกใจคนอ่านทุกคน ก็คงต้องประมาณ M:I 4 แล้วครับ

และก็คล้ายๆกับที่คุณ wishtogo บอก คือรู้สึกว่ายังอ่านไม่ค่อยอิ่มเลย  อย่างผมจะชอบมากกับการที่มีบทสนทนากับผู้คนที่พบเจอ เพราะคงเป็นประสบการณ์ที่ตามรอยกันไม่ได้  ทริปฮานอย-ซาปาเนี่ย ผมก็เคยไปแล้ว คงไม่ตามรอย แต่ต้องตามอ่านอยู่แล้ว ก็มันหนุกนิครับ

ส่วนที่เขียนว่า เป็นมือใหม่หัดเที่ยว ก็ว่ากันไป แต่ที่เป็นมือใหม่หัดเขียนก็คงต้องแย้งหน่อยแล้ว ก็เล่นเขียนได้ซะมันส์ขนาดนี้
น่าจะกำลังเทินโปรหละไม่ว่า เพื่อนๆเห็นด้วยมั้ยครับ
gaseng

โพสต์ #65  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 27/01/2008 7:29 pm

สวัสดีค่ะ คุณgaseng

แหะๆๆ ขอบคุณและรู้สึกเป็นเกียรติมั่กๆ ที่คุณgaseng idol เรื่องเที่ยว ที่ๆเวอร์จิ้นๆ ของเรา มาเมนท์ให้นะคะ :D
แถมกำลังใจอีกหอบเบ้อเริ่ม อะโห..ขอหินมาถ่วงข้าพเจ้าหน่อยจ้า
ลอยอ่ะ ลอยแย้ว  พี่น้องเอ๊ย.. เหอๆๆ

ดีใจที่คุณgaseng สนุกกะการอ่านรีวิวของเรา
แม้ว่าอาจ ติงต๊อง บ๊องนิดๆ ตามธรรมชาติของเรา ง่ะ

โฮจิมินห์จบแร้น กะลังจะต่อเว้ค่ะ  ว่าจะเขียนพวกสิงคโปร์ หลวงพะบาง และอื่นๆ ด้วยนี่ จะดีมั๊ยน๊า ...เหอๆๆ

:D  :D  :D  :D  :D  :D  :D  :D

โพสต์ #66  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย สายลมจอย » 28/01/2008 12:13 pm

เป็นคนเหนือค่ะ  แต่ว่ามาอยู่สงขลาค่ะ

สายลมจอย  ลมที่พัดเบาๆๆๆ ทำให้เราได้เย็นอยู่ตลอด

ขอบคุณมากค่ะ สำหรับข้อมูลดีๆๆๆ
ทำให้คนที่ประหม่าในการเที่ยวต่างประเทศด้วยตนเอง  มีความมั่นใจมากขึ้น

ถ้าไม่ได้ข้อมูลดีๆ  จากประสบการณ์จริง
สงสัยต้องพึ่งทัวร์ตลอด......

:D  :D  :D  :D

ขอบคุณค้า
ทุกคำพูด  ทุกตัวอักษร  ต่างมีความหมาย ความสวยงามอยู่ในตัวของมันเอง
สายลมจอย

โพสต์ #67  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 28/01/2008 10:53 pm

สวัสดีค่ะ คุณสายลมจอย

ยินดีนักๆเน๊อเจ้า
ดีใจที่รีวิวของเราเป็นประโยชน์ในการออกก้าวเดินของคุณสายลมจอยนะคะ

ใช่ๆ สายลมจอยพัดเย็น สบายกาย สบายใจ

อยู่สงขลา เรียนหนังสือ หรือทำงานคะ แล้วงี้ก็เที่ยวสิงคโปร์ มาเลย์

ใกล้เลยสินะคะเพื่อนรักเราเป็นคนสงขลาสองสามคน และก็หาดใหญ่อีก

หลายคนค่ะแต่ว่าทุกคนตอนนี้กลายเป็นคนกรุงเทพฯ หมดแล้วค่ะ

ในเวบนี้ เพื่อนๆล้วนมีน้ำใจไมตรีต่อกันค่ะ

เราใช้วิธีอ่านเยอะๆ เพื่อความหลากหลาย วางแผนและซักซ้อม

โดยการตั้งคำถาม ตามหลักการ ใคร ทำอะไร ที่ไหน เมื่อไหร่

อย่างไร เท่าไหร่ อ่ะค่ะ

แต่ความสนุกอยู่ที่ เวลาไปถึงจริงๆ ก็ยังมีอะไรๆ

ให้เราได้เรียนรู้ได้อีกเสมอๆค่ะ ลืมความประหม่าไปเถิดนะคะ

แล้วจะรออ่านรีวิวของคุณสายลมจอยเช่นกันค่ะ

:D  :D  :D

โพสต์ #68  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย ratiya » 12/11/2008 2:28 am

เข้ามาเก็บข้อมูลเพิ่มเติมค่ะ   ยังไม่มีเวลาอ่านเพราะคืนนี้ดึกมาแล้วแต่ขอ print เก็บไว้อ่านพรุ่งนี้ที่ทำงาน   โกงเวลางาน :P     แล้วเดี๋ยวจะมา comment อีกทีนะคะ     อันนี้ที่ตอนนั้นคุณช่วยไป comment ไว้ในกระทู้เพิ่งจะสมัครอีกทีเมื่อ อาทิตย์ที่แล้วค่ะ    พอดีเดือนที่แล้วยังไม่ได้ไป  ต้องเลื่อนเป็นเดือนหน้า  ขอบคุณมานะคะhttp://www.wutkate.com/forum/forum_posts.asp?TID=912&PN=1
ratiya

โพสต์ #69  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 13/11/2008 5:57 am

[size=142]

:wink:  สวัสดีค่ะคุณ ratiya

ยินดีต้อนรับสู่ยูโทเปียแสนงามค่ะ

ดีใจด้วยที่เข้าบอร์ดได้แล้ว..เดือนหน้าฮานอยก็หนาวไ้ด้ใจเลยค่ะ
เตรียมเสื้อกันหนาวหน่อยนะคะ เดินเล่นให้สะใจไม่ต้องคอยปาดเหงื่อเลยค่ะ
ส่วนซาปา ที่เคยเจอช่วงสิ้นปีมีแต่หมอกค่ะ แล้วเข้ามาคุยกันใหม่นะคะ

โพสต์ #70  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย ratiya » 20/11/2008 11:49 pm

หลังจากหาเวลาอ่านที่ print ไปได้   อ่านสนุกมากเลยค่ะ   อ่านแล้วเพลิน  ได้ข้อมูลด้วยสนุกด้วย   แต่จบเร็วไปหน่อยรึเปล่าคะ :D    
ขอบคุณค่ะ
ratiya

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง เวียตนาม