หัวใจฝากไว้ที่ฮาน ( My Heart Left in HAN )

เวียตนามเหนือ-กลาง: ฮานอย-ฮาลองเบย์-เจดีย์หอม-เลาไก-ซาปา-เว้-ดานัง-ฮอยอัน-ดองฮา-วินม็อค-ฯลฯ เวียตนามใต้: โฮจิมินห์-นาตรัง-ดาหลัต-หมุยเน่-ไหมทอ-ฯลฯ

หัวใจฝากไว้ที่ฮาน ( My Heart Left in HAN )

โพสต์ #1  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย youreyeonly » 27/02/2009 10:45 pm

ตอนที่ ๑. กว่าจะเป็นวันนี้

กะว่าคราวนี้ขอกู้ชื่อหน่อยละครับ หลังจากได้ลองโพสต์มาบ้างแล้ว  เรตติ้งกระจุ๋มกระจิ๋ม
    หากเป็นการสอบก็ประมาณว่าเกือบได้ อ้าว ก็แปลว่าตกนะซิ อิ อิ..............

นี่เป็นทริปแรกเลยในระยะเวลาหลายสิบปี  ที่ไม่เคยไปไหนกับเขาเลย
    เอาเป็นว่าผะอมผะอืดพอควร  เพื่อนๆต่างปลงสังเวชว่าจะเอาตัวรอดมั้ยเนี่ย  เพราะไปคนเดียวนะซิ

แถมก่อนไปดันดัดจริตปากเสียไปบอกเพื่อนๆว่า  ตามไปอ่านทริปข้าน้อยดูกันในเว็ปน่ะ  น่าน.เอากับมันซิ
    ยังไม่พอ .... ขณะอยู่ที่ฮานอยพอว่างเมื่อไหร่  ก็ตั้งหน้าตั้งตาถ่ายรูป  จดบันทึกเป็นพัลวัน
    จนเด็กโรงแรมมันถามว่า  เฮียเป็น writer เหรอ  ฮ่า โก้ซะไม่มี  ใครจะไปบอกละวุ้ย เดี๋ยวความแตก

ยังไม่พอ  ดันปากเสียไปบอกว่าเดี๋ยวเฮียกลับเมืองไทยแล้วจะส่ง links มาให้อ่านนะ
    พูดเสร็จก็ยืดอกเหี่ยวๆ ได้สักสามวิ      ธ่อ!....จะรอดมั้นเนี่ย (กู)

ผ่านมาหลายทิวาราตรี  เพื่อนๆต่างถามว่าเมื่อไหร่ (มึง) จะเขียนซะที
    อยากจะบอกไปว่า  มันยังไม่มีอารมณ์ว้อย  ก็ดูชื่อเรื่องซิมันแสนโรแมนติก มันต้องบิ้ลด์อารมณ์เสียก่อน

ก็เอาเป็นว่าผมจะเขียนไปตามอารมณ์ล่ะกัน  เช้า สาย บ่าย เย็น เขียนได้หมด
    เช้าอาจแจ่มใสกระนุ๋ง กระหนิ๋ง  บ่ายอาจห้วนๆเหมือนคนปวดฤดู  เย็นหวานแหว๋ว  ดึกๆสุดแสนโรแมนติก

อ้อ! ภาพทั้งหมด ๙๙ เปอร์เซ็นต์ ผมถ่ายเอง  ที่เหลือก็หน้าด้านไปโจรกรรมเขามา
    ด้วยเหตุผลคืออยากให้เนื้อเรื่องมันสมบูรณ์  เพื่อสมาชิกทุกท่านแหละครับ
    ต้องขอขอบคุณ  Discovery Channel  ด้วยเน้อ  ขอบใจหลาย !!

ได้ฤกษ์อาราธนาศีล  เอ้ย! เริ่มเรื่องเสียที  มีแต่น้ำมาตั้งครึ่งหน้าแล้ว ...............
ไฟล์แนป
DSC_0384-1.jpg (99.36 KiB) เปิดดู 2981 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย youreyeonly เมื่อ 09/03/2009 1:45 am, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
youreyeonly

โพสต์ #2  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย youreyeonly » 28/02/2009 1:18 am

หลังจากวันๆอ่านแต่เรื่องของชาวบ้านเขาไปเที่ยวจนเขาเกือบไม่มีที่ไปแล้ว
    งานเข้าละซิ  เจ้าแอร์เอเชียส่งเมล์เทียบเชิญให้ไปเที่ยวฮานอยในราคาเที่ยวละ ๙๙๙  บาท
    ผมมันประเภทคนบ้าจี้   เพราะชอบเลข  ๙  มาตั้งแต่อยู่ในท้อง ( มันจะเว่อร์ไปไหมเนี่ย..... )

ก็ตกลงปลงใจไปตายเอาดาบหน้า  ดูฤกษ์ดูชัยตามประสาคนบ้าเลข  ๙
    ก็เลือกไปวันที่  ๙  กลับวันที่  ๑๘  ก็แล้วกัน ( ๑๘  รวมกันก็ได้  ๙ อีกนะแหละ ) รวม ๑๐ วันพอดี
    พอคลิก enter ปุ๊ป  เจ้าแอร์เอเชียก็หน้าระรื่น บอกว่าฉันขอเก็บตังยูรวม  ๓,๗๐๐  บาทนะ
    คืนไม่ได้ล่ะ   ฉันขอหักบัญชีนายเลยล่ะกัน  ดู  ดู้  ดู  ดูมันทำ  ทำไมถึงทำกับฉันได้

หมดภาระไปอย่างแล้ว   ทีนี้ก็ต้องเตรียมทริปเดินทางละซิ
    ต้องขอขอบคุณหนังสือเที่ยวเองได้ง่ายๆ สบายกระเป๋าของคุณวุฒิ และคุณเคท เป็นอย่างสูง
    ที่เป็นแรงบันดาลใจอันใหญ่หลวง  ให้ข้าน้อยต้องตกระกำ  เอ้ย  ได้มีโอกาสไปท่องเที่ยวกับเขาเสียที

ชายชาติบุรุษอาชานัย   ต่างแซ่ซ้องว่า  นับว่าไม่เสียชาติเกิดทีเดียว

อีกหนึ่งคำภีร์พิชิต วินห์ ฮา ลอง (Ha Long Bay)
    ก็คือยอดคำภีร์  Discovery Channal
ไฟล์แนป
DSC_0390.jpg (109.71 KiB) เปิดดู 2978 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย youreyeonly เมื่อ 28/03/2009 2:06 am, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.
youreyeonly

โพสต์ #3  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย youreyeonly » 28/02/2009 1:34 am

เพื่อให้ทุกอย่างเป็นไปด้วยความราบรื่น  ประดุจขุนศึกเตรียมออกรบ
    ผมได้ตีตะแล็ปแก็ปอีเมล์ไปทำการจองโรงแรมสัก ๑ ทิวาราตรี คงจะพอ

การจองโรงแรมนับว่าเป็นศิลป และศาสตร์แขนงหนึ่งทีเดียว  ที่สมควรเรียนรู้  ไม่ให้ตกม้าตาย
    ผมต้องพึ่งเจ้ากู (เกิ้ล)  บอกมันไปว่าไอ้น้องเอ้ยหา Budget Hanoi Hotel ให้เฮียที
    มันพยักหน้าประมาณ ๒ วิ  ก็มอบรายชื่อโรงแรมมาให้หนึ่งปึก

เวรกรรม  เจ้ากูเอ๋ย  บอก budget budget  ดันทะลึ่งสอดไส้ราคา  highest highest แถมมาให้อีกซะนี่
    สงสัยงานเข้าหวังค่าคอมละซิ  เมินเสียเถอะ.........

เลือกไป เลือกมา  อ่านความเห็นแขกที่เคยมาพัก  ก็มีทั้งชมและด่า
    เอา โรงแรมนี้แหละว่ะ  คนด่าน้อยหน่อย  Sunrise Hotel
    ดูจากแผนที่ถนน และแผนที่ทางอากาศแล้ว โรงแรมนี้อยู่ในเขตเมืองเก่า Old Quater
    และไม่ไกลจากทะเลสาป Ho Huan Kiem Lake  ไป มา สะดวก

ราคา  ๑๖  เหรียญ  บวกค่าธรรมเนียมนายหน้าจองจาก Hotel Club  อีก ๓  เหรียญ รวม ๑๙ เหรียญ
    จ่ายไปก่อน  ๑๐ %  ที่เหลือไปจ่ายต่อที่โรงแรมตามประเพณี
ไฟล์แนป
DSC_0460 copy.jpg
DSC_0460 copy.jpg (139.76 KiB) เปิดดู 2961 ครั้ง
DSC_0455.jpg (96.88 KiB) เปิดดู 2978 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย youreyeonly เมื่อ 09/03/2009 10:47 am, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.
youreyeonly

โพสต์ #4  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย youreyeonly » 28/02/2009 1:51 am

มีที่นอนแล้วสบายใจไปเปราะ  ทีนี้ก็หาข้อมูลเพิ่มเติม ไปเรื่อยๆ เวลายังมีเยอะ
    จากคนขี้เกียจ  ก็กลับกลายเป็นมนุษย์ใฝ่รู้ คนขยันขึ้นมาทันที สร้างความตระหนก แตกตื่นใจแก่ผู้พบเห็น
    เพราะมีพรายมากระซิบว่า  คราวนี้มันคงไม่รอดกลับมาแน่ๆ

จัดทริปวุ่นวายอยู่สักพักจนหมดแรง  จนปลงตก  จะเอาอะไรกันนักหนากับไปเที่ยวแค่นี้
    เอางี้ละกัน  เองไปถึงฮานอยแล้ว  หากเอาตัวรอดได้สักวันสองวัน  ค่อยคิดมันอีกทีว่าจะไปไหน
    ก็มีเวลาถมเถไปตั้ง ๑๐ วัน  จะรีบไปไหน  ดีกว่านอนอยู่กับบ้านเป็นไหนๆนะเอง

ว่าแล้วเมื่อปลงตกกับชีวิต  ก็ไปหาอะไรทำ  ไปออกกำลังกายให้มากๆ
    จะได้ไม่ไปเจ็บป่วยให้ใครๆเขาลำบาก  ไปอยู่ไกลๆใครเขาจะไปช่วยเราได้
    เพื่อนหลายคนพอรู้ว่าจะไปจริง  ก็ออกอาการปลงสังเวชว่า  เฮียไปจริงๆเหรอ

ใกล้วันไปเข้าไปทุกวัน  ชักออกอาการหนาวๆร้อนๆ  ยังไงก็ถอยไม่ได้แล้วซิตู  ไปตายเอาดาบหน้าละว่ะ
    อีก  ๓  วันจะไปแล้ว  แลกเงินซะหน่อย  เต็มที่เลยเผื่อโดนจับเรียกค่าไถ่  จะได้ไม่เดือดร้อน
    เลยแลกแบบตายอดตายอยากไป  ๖๐๐  เหรียญ  ตัวกลมๆ

แฟนที่บ้านคนนี้  คงเป็นห่วงผมแย่  พี่ไปแค่  ๑๐  วัน นะน้องเอ้ย  กลับมาจะซื้อขนมมาฝาก.....
ไฟล์แนป
DSC_0344.jpg (71.63 KiB) เปิดดู 2976 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย youreyeonly เมื่อ 09/03/2009 1:54 am, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.
youreyeonly

โพสต์ #5  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย youreyeonly » 28/02/2009 6:53 pm

เพื่อให้แน่ใจ ผมไปเช็คเคาเตอร์แอร์เอเชียใกล้ๆบ้าน  เขาบอกว่าพี่ไปก่อนเครื่องออกสัก ๒ ชม. นะ
    แล้วผมก็ออกเดินทางไปถึงสนามบินสุวรรณภูมิก่อนเวลาราว ๓  ชม. ทุกอย่างดูเรียบร้อยดี

รถบัสรอรับคนจนเต็มคัน แล้ววิ่งไปส่งที่เครื่อง  ทีแรกผมนึกว่าตูคงเป็นคนสุดท้ายที่ขึ้นเครื่อง
    ที่ไหนได้ครับ  ผู้โดยสารทั้งหมดเที่ยวนี่ก็คือคนทั้งหมดที่อยู่ในรถบัสคันที่วิ่งไปส่งผมนี่แหละ

ทั้งลำคงมีราวไม่เกิน ๕๐ คน  ปล่อยให้คนอื่นๆเลือกที่นั่งตามสบาย  
    ผมเดินไปนั่งท้ายๆเครื่องโน่นแหละ เป็นเที่ยวบินนอนครับ  นอนตามสะดวก

เครื่องออก  ๑๐.๒๐ น. ตรงเวลาจนน่าแปลกใจ  หลังเชิดหัวได้ที่
    สาวแอร์ทั้งหลายก็ทำหน้าที่ขายสินค้า อาหาร เครื่องดื่มตามธรรมเนียมปฏิบัติ จนเลิกลา

ก็ไม่มีอะไรน่าสนใจล่ะครับ  หากผมไม่เดินไปเข้าห้องน้ำ  จนไปเจอว่าน้องแอร์ทั้งหลาย
    กำลังมะรุมมะตุ้มหม่ำข้าวเหนียว ส้มตำอยู่ท้ายเครื่อง  สัมผัสกลิ่นส้มตำได้รวยระรินเชียว
    นี่หากเป็นส้มตำปลาร้า  คงได้สนุกกันกว่านี้ทั้งลำแน่

ก่อนไปก็อดเป็นห่วงไอ้ ๓ ตัว นี่ไม่ได้  ก็ ๓ แม่ลูกล่ะครับ  
    เจ้าออ (ดี้) พี่ชาย , นังหนุน (แม่) และนัง(จี)จี้ น้องสาว

อยู่กันดีๆนะ กลับมาจะมาอาบน้ำ หาเห็บให้  
    พ่อขอไปเที่ยวก่อน   บาย บาย........

ไฟล์แนป
my dog.jpg
my dog.jpg (78.45 KiB) เปิดดู 3291 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย youreyeonly เมื่อ 28/02/2009 8:45 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
youreyeonly

โพสต์ #6  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย youreyeonly » 28/02/2009 7:38 pm

เครื่องแอร์บัสนำผมมาถึงสนามบินนอยใบ  เวลา  ๑๑.๕๕ น. ถึงก่อนเวลาตั้ง ๑๕  นาที
    ขณะใกล้ถึงสนามบินนอยใบ  ผมมองลงมาด้านล่าง  เห็นแต่ความแห้งแล้ง

ตึกแถวสีเหลืองรูปทรงเก่าๆ  กระจัดกระจายเป็นระยะๆ อยู่เบื้องล่าง  
    ความเก่า  ความไม่แน่ใจ  เริ่มเกาะกุมหัวใจ  รำพึงรำพันกับตัวเองว่า อยู่ดีๆรนมาหาที่แท้ๆ

เครื่องแตะพื้นรันเวย์ แท็กซี่ไปจนเทียบประตูงวงช้าง  ดูเงียบเหงาวังเวง
    ผมเดินตามผู้โดยสารคนอื่นไป  เที่ยวนี้น่าจะมีกลุ่มคนไทยมาด้วยหลายคน
    เพราะได้ยินเสียงตั้งแต่ขามา  ผู้หญิง ๒ คน ที่เดินอยู่ข้างหน้าเป็นคนไทย

ผมเข้าไปทัก  ทราบว่าเป็นคุณแม่และลูกสาว มากันตามลำพัง ๒ คน
    คุณแม่เป็นอาจารย์อยู่ที่เชียงใหม่  ตอนนี้เออรี่รีไทร์แล้ว  จึงมีเวลามาเที่ยว
    ลูกสาวชื่อน้องแตงเพิ่งกลับจากนอก กลับมาเยี่ยมบ้านชั่วคราว

ผมเดินมารอรับกระเป๋าพร้อมผู้โดยสารคนอื่นๆ ซึ่งมีอยู่ไม่กี่คน ด้วยบรรยากาสเงียบเหงา
    รอแล้วรอเล่าจนคนอื่นเขาไปกันเกือบหมดแล้ว เหลือฝรั่งแก่ๆอยู่คนเดียวกับผม
    มองดูที่สายพานมันไม่มีกระเป๋าแล้ว  อ้าว ! แล้วกระเป๋าเรามันหายไปไหน  ทำไมต้องเป็นเรา

สักพักเจ้าหน้าที่เดินมาถามว่าเกิดอะไร ก็กระเป๋าเรามันหายไปไหนนะซิ เวรกรรม...
    เขาขอตัวไปเช็คให้ที่เครื่องอีกที  แล้วในที่สุดมันก็มาแล้ว ก็โน่นตะคุ่มๆมานะ
    กระเป๋าเรา กับของฝรั่งอีกคน  เรามองหน้ากันด้วยความรู้สึกที่ต้องคล้ายกันแน่ๆว่า

ตู  จะทำยังไงกันละคราวนี้  หากกระเป๋ามันหายไปจริงๆ  
    คิดไม่ออกจริงๆ  ใครมีประสบการณ์ช่วยบอกด้วยจ้า....

ไฟล์แนป
DSC_0243-1.jpg (81.9 KiB) เปิดดู 2981 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย youreyeonly เมื่อ 09/03/2009 1:34 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
youreyeonly

โพสต์ #7  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย youreyeonly » 28/02/2009 8:37 pm

หลังตรวจตราหนังสือเดินทางเจ้าหน้าที่อนุญาตให้อยู่ถึงมีนาโน่น  ใจดีจัง
    ผมเดินออกมาเก้ๆกังๆ  ความรู้จากตำราที่เรียนมาคือไปแลกเงินเป็นค่ารถก่อน
    จากนั้นก็ออกไปจับรถบัส หรือแท๊กซี่ (หากรวย) ไปโรงแรมที่เมืองเก่า ที่จองไว้ คงไม่ยากแฮะ

เจออาจารย์กับน้องแตงอยู่หน้าเคาเตอร์แลกเงินพอดี ก็คุยกันว่าเราน่าจะไปพร้อมๆกันนะ
    แต่ผมขอแลกเงินก่อน  อัตราแลกวันนี้ (๙) คือ ๑ usd ได้มา  ๑๗,๒๕๐ ด่อง
    แต่แลกที่นี่หากแลกไม่เกิน ๑๐๐ เหรียญ ต้องเสียค่าธรรมเนียมกินเปล่า ๒ เหรียญ

ผมก็แลกมาพอเป็นค่ารถนิดหน่อย  ๕๐  เหรียญ
    อาจารย์กับน้องแตงยืนรอผมอยู่  ยังไม่ทันได้คิดอะไรก็มีหน้าม้ามาเสนอราคาแท๊กซี่
    ไปแถวเมืองเก่ามันขอ  ๒๐  เหรียญ  ผมรู้ว่าแท๊กซี่ข้างนอกคิดแค่ ๑๐ เหรียญ
    หรือไปรถมินิบัสก็แค่คนละ ๒ เหรียญ  แต่เอาเถอะเรา ๓ คน ตกลงแชร์ค่ารถกัน

ต่อมันไป  ๑๕ เหรียญ ตกคนละ ๕ เหรียญ กำลังดี เจ้าแท๊กซี่ทำยึกยักสักครู่ตามฟอร์มก็ตกลง
    ก่อนขึ้นรถผมย้ำกับมันอีกทีว่า ทั้งหมดแค่  ๑๕  เหรียญนะ  เข้าใจบ่ ! โอ้ย บ่ เข้าใจดอก

รถโตโยต้าคันใหม่ ใหญ่ใช้ได้  สมฐานะว่าที่เศรษฐี  ๓ คนนี้
    พอวิ่งมาถึงด่านเก็บเงินก็เกิดเรื่อง เจ้าโชเฟอร์จอดรถบอกขอเงินไปซื้อตั๋วผ่านทางหน่อย
    อ้าว ก็ตกลงกันแล้วว่าจ่าย ๑๕ เหรียญ  จะมาเอาอะไรอีก มันก็เพียรพยายามบอกขอเงินไปซื้อตั๋ว
    มิใยที่น้องแตงจะเพียรพยายามบอกมันด้วยภาษาอังกฤษที่สละสะลวยว่า

ก็เองทำไมไม่เห็นบอกว่าจะต้องเสียเงินค่าผ่านด่านอีก ก็เราตกลงกันแค่นั้นแล้วนี่
    ผมเองเห็นว่าภาษาอังกฤษของเจ้าแท๊กซี่ หากเปรียบกับน้องแตงแล้ว
    ก็คงเท่าหางอึ่ง  มันคงไม่มีทางเข้าใจได้หรอก  

ผมเลยถามว่าเอางี้แล้วกัน ค่าตั๋วผ่านด่านเท่าไหร่
    มันบอก  ๑๐๐,๐๐๐  ด่อง  ตอนแรกผมนึกว่าผมหูฝาด  เลยขอให้มันเขียนมาให้ดูเป็นตัวเลข
    มันเขียนมา  ๑๐๐,๐๐๐  ด่อง เหมือนเดิม  ผมคำนวณดูเป็นเงินไทยตั้ง ๒๐๐ กว่าบาท
    ค่าผ่านด่านตะหวักตะบวยที่ไหนวะเนี่ย  เมืองไทยเก็บแค่ ๔๕ บาท อย่างเก่งก็ไม่เกิน ๑๐๐

เพื่อตัดความรำคาญ  เลยบอกอาจารย์กับน้องแตงว่า  รออยู่ในรถดูกระเป๋านะ
    แล้วผมก็เปิดประตูรถเดินไปหาเจ้าหน้าที่ขอซื้อตั๋วมาใบ
    ปัท โธ่ ! ค่าตั๋วแค่  ๑๐,๐๐๐  ด่องเท่านั้น ก็แค่ ๒๐  บาท

ผมเดินเอาตั๋วมาให้เจ้าโชเฟอร์ที่ยิ้มแห้งๆ แล้วบอกมันว่าไปได้แล้ว
    ชัด ช้า มาวันแรกก็โดนลองดีเสียแล้ว  

เพื่อนๆควรตกลงราคาเขียนใส่กระดาษให้เรียบร้อย
    ว่าราคา Net เท่าไหร่  จะได้ไม่ต้องมาเสียอารมณ์ทีหลัง
    หรือไม่ก็ออกไปนั่งรถมินิบัส หรือรถแท๊กซี่ข้างนอกซึ่งมีราคาบอกไว้แน่นอนจะดีกว่า

อย่าใจอ่อนเหมือนผม กับครอบครัวอาจารย์นะครับ

อ้อ! เรื่องอัตราแลกเงินนี่  ตอนหลังๆแลกได้ ๑ เหรียญ เกือบ ๑๗,๕๐๐ ด่อง
    สรุป  ๑ เหรียญ แลกเงินไทยได้  ๓๕  บาท เท่ากับ ๑๗,๕๐๐  ด่อง
    เท่ากับ  ๑  บาท เท่ากับ  ๕๐๐  ด่อง เรารวยขึ้นนะครับ

ดังนั้นเวลาคิดเงินด่องเป็นเงินไทย  ต้องเอา ๕๐๐  หาร  ถูกลงไปเยอะ..

ไฟล์แนป
DSC_0383-1.jpg (101.42 KiB) เปิดดู 2977 ครั้ง
DSC_0385-1.jpg (92.51 KiB) เปิดดู 2979 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย youreyeonly เมื่อ 09/03/2009 1:33 am, แก้ไขแล้ว 6 ครั้ง.
youreyeonly

โพสต์ #8  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Princess » 28/02/2009 9:19 pm

แหม...เข้าใจผิดคิดว่าเป็นเมืองคานส์... สงสัยต้องไปตัดแว่นใหม่แล้ว

อยากไปเวียดนามอยู่เหมือนกันค่ะ.... รอตั๋ว  0  บาทก่อน... แหะ..แหะ
รู้ข้อมูลมาก... ก็ยังโดนเหมือนกันเลยนะ... ( สงสัยคนขับคงใส่เสน่ห์แน่ )

ที่สนามบินคุนหมิงเราก็โดน... รู้ว่า 10 หยวนไปแค่ท่ารถใกล้นิดเดียว ... ยังดันไปกับ 30 หยวนอีก... ดูซิ... พูดแล้วยังเจ็บใจตัวเอง
... ก็มันเพิ่งมาถึงละนะ ... ก็เลยตกใจ... ยังตั้งตัวไม่ทัน... สมองนึกข้อมูลไม่ออก... ( ข้ออ้างที่บอกสามีและลูก )
รอตามอ่านอยู่นะค่ะ... รีบมาโพสไวไว...
My life is in my hand...Your life are in your hand...
Princess

โพสต์ #9  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย youreyeonly » 28/02/2009 10:24 pm

จาก Noi Bai Airport มาที่ตัวเมืองราว ๓๕ กม. ไม่ใกล้ไม่ใกลเกินไป
    แต่รถที่นี่โดนจำกัดความเร็วต้องใช้เวลาเกือบ ๕๐ นาที กว่าจะมาถึง

โรงแรม Sunrise  ที่ผมจอง  อยู่ในตัวเมืองเก่าที่เขาเรียกว่า The Old Quarter
    ที่มีถนนแคบเล็กถึง ๓๖ สาย มารวมกันอยู่ที่นี่  เป็นย่านที่ชื่นชอบของนักท่องเที่ยว

เปรียบบ้านเราแล้วคงไม่แตกต่างจากถนนข้าวสารแหล่งยอดนิยมของนักท่องเที่ยวเช่นกัน
    เพี่ยงแต่ที่นี่ใหญ่กว่ามาก และเต็มไปด้วยประวัติศาสตร์ เป็นศูนย์กลางแห่งการต่อสู้
    ในยุคแห่งการยึดครองเป็นอาณานิคมฝรั่งเศส  

หากดูภาพเก่าๆจะพบว่าถนนบางสายในแถบนี้
    เช่นถนน Hang Bac  ที่อยู่ตัดกับถนน Hang Be ที่ผมพัก
    ตึกที่อยู่สองข้างทางถูกทำลายโดยระเบิดไปเกือบตลอดสาย

เสน่ห์ของที่นี่อยู่ที่ถนนเล็กๆ ๓๖ สาย ที่เปรียบเสมือนหัวใจของเมือง
    ที่เต็มไปด้วยศิลป การค้า การจักสาน เครื่องเงิน และวัฒนธรรมหลากหลาย

รถมาส่งเราข้างๆโรงแรม ผมจ่ายเงินเป็นยูเอสดอลล่าห์แต่เจ้าแท็กซี่ดันขอรับเป็นเงินด่องแทน
    จนวุ่นวายไปพัก  แต่อย่าไปใส่ใจมันเลยครับ แท็กซี่ไหนๆก็เป็นเหมือนกันหมด

ผมเข้าเช็คอินเรียบร้อย แต่ปรากฎว่าห้องสำหรับอาจารย์ไม่มีเพราะเต็มหมด
    ทางโรงแรมเลยพาอาจารย์ไปพักอีกโรงแรมในเครือที่อยู่ใกล้ๆกัน

ผมตามไปดูแล้ว  ฮ่า ฮ่า ถูกและดีกว่าโรงแรมที่ผมจองมาเสียอีก....

ไฟล์แนป
DSC_1261.jpg (191.68 KiB) เปิดดู 3146 ครั้ง
DSC_1229.jpg (200.7 KiB) เปิดดู 3144 ครั้ง
DSC_1235.jpg (185.82 KiB) เปิดดู 3147 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย youreyeonly เมื่อ 03/03/2009 1:03 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
youreyeonly

โพสต์ #10  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย youreyeonly » 28/02/2009 11:01 pm

ขอบคุณครับคุณเจ้าหญิง  
    ว่าแต่ข้อมูล และสต๊อกภาพที่ผมมีกว่า  ๑,๒๐๐  ภาพนี่
    ถ้าผมเขียนไปแบบนี้สงสัยอีก  ๑ เดือน จะจบหรือเปล่าก็ไม่รู้
    คิดว่าผมจะเขียนไปเรื่อยๆ เท่าที่โอกาสอำนวยและความขยัน

เมื่อคืนเริ่มเขียนไม่กี่หน้า  ก็ล่อเข้าไปเกือบตี ๒
    เช้าไปทำงานต่อ  กลับมายังสลึมสลืออยู่เลยครับ

ขอบคุณที่คอยอ่านครับ...และเช่นกันผมติดตามงานเขียนของคุณเสมอ
ไฟล์แนป
DSC_1250.jpg (129.02 KiB) เปิดดู 3148 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย youreyeonly เมื่อ 03/03/2009 12:45 am, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง.
youreyeonly

โพสต์ #11  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 01/03/2009 6:08 am

[size=142]

:lol: ฮานอย ฮาไม่น้อยเลยนะคะ :lol:  หมัดเด็ดหมัดแรกที่ด่านก็เจ๋งอ่ะ  :twisted:

เรื่องโพสต์ดึกๆ ดื่นๆ เราเองก็เคยอาการประมาณเดียวกันเลย ไปทำงานสะลึมสะลือ พอเลิกงานตาสว่างกลับมานั่งโพสต์ด้วยความสำราญใจ  :lol:
ขอบคุณคุณyoureyeonly สำหรับเรื่องและรูปที่มาลง และจะลงต่อไปค่ะ  ..ต่อ ต่อ ค่ะ :lol:

กลิ้งตามแวง ตะแคงตามรุ้ง Be There Feel There

รวมกระทู้ของ Lovely Planet เรียนเชิญที่ กระทู้กลิ้งฯ ณ ห้อง แฟนพันธุ์แท้ ค่ะ   
Lovely Planet

โพสต์ #12  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย youreyeonly » 01/03/2009 9:43 am

ขอบคุณครับคุณ Lovely Planet
    ก่อนไปคราวนี้  ก็ได้คัมภีร์ของคุณฝึกฝนไปหลายกระบวนท่า
    นับว่าเป็นเจ้าแม่ทริปเวียตนามของแท้

การไปเที่ยวที่ไหน  มองหาแต่สิ่งดีๆที่เขามี   ให้มากกว่ารับ
    สนใจให้มากๆกับผู้คน และวัฒนธรรม ให้อภัย และไม่จับผิดคนอื่น  
    แค่นี้ในฮานอย   ก็พบแต่สิ่งดีๆ  เป็นกำไรชีวิตติดตัวมา
    ยังมีเวียตนามกลาง และเวียตนามใต้ที่ตั้งใจจะไปอีกครับ

ขอบคุณในงานเขียนดีๆของคุณ
    ที่ผมได้ติดตามเสมอมา

ขอมอบภาพชวนฝันนี้ครับ
ไฟล์แนป
summit sapa copy.jpg
summit sapa copy.jpg (279.04 KiB) เปิดดู 2953 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย youreyeonly เมื่อ 28/03/2009 2:10 am, แก้ไขแล้ว 7 ครั้ง.
youreyeonly

โพสต์ #13  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย youreyeonly » 01/03/2009 10:41 am

เช้านี้แถวนี้ฝนตกครับ  แถวที่บ้านนะครับ ไม่ใช่ในฮานอย
    ผมไม่ประทับใจในเจ้า Sunrise นี้เลย  ผมจองมาแบบ  Deluxe Twin Bed Room

ดูในรูปก็ซ้วย สวย  ปัทโธ่ พอมาถึงมันจับนอนห้อง Single Room
    แถมมีกลิ่นอับ เพราะไม่มีหน้าต่าง
    ผู้จัดการ  มันบอกมีเหลือห้องนี้ห้องเดียว
    มันน่าจะเปลียนเป็นผู้จัดกวนดีกว่า

ผมเปลี่ยนวิกฤต ให้เป็นโอกาสทันที คือคิดว่า
    ลองนอนห้องแบบนี้ดูสักคืน ก็เก๋ดี  เป็นประสบการณ์ (ที่ขมขื่น)ในชีวิต
    ไม่มีเวลามานั่งทอดอาลัยตายอยากในฃีวิตหรอกครับ

เพราะผมมาเที่ยว ไม่ได้มานอน

คว้ากล้องคู่กายได้ ก็ออกไปตะลอนข้างนอกทันที
    ด้วยหัวใจที่เต็มเปี่ยมในพลัง เหมือนเสียงเพลงใครน้า...
ไฟล์แนป
DSC_0059.jpg (140.06 KiB) เปิดดู 2963 ครั้ง
DSC_0055.jpg (118.02 KiB) เปิดดู 2963 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย youreyeonly เมื่อ 09/03/2009 2:13 am, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.
youreyeonly

โพสต์ #14  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย youreyeonly » 01/03/2009 11:34 am

ตอนที่ ๒. เขตเมืองเก่า  The Old Quater

ผมเดินไปหาอาจารย์และน้องแตงที่อีกโรงแรม  อยู่ใกล้กันเดินแป็ปเดียวก็ถึง
    โรงแรมนี้คิดราคา ๑๕ เหรียญ  ห้องหับสะอาด แอร์เย็นใช้ได้  แต่เสียไม่มีหน้าต่างอีกแล้ว

ว่าถึงเรื่องโรงแรมที่พักแถวเมืองเก่านี้  ส่วนใหญ่ดัดแปลงมาจากตึกแถวครับ
    ดังนั้นโรงแรมเล็กๆระดับไม่เกิน ๒ ดาว  จึงมีแค่คูหาเดียว

ชั้นล่างด้านหน้าก็ทำเป็นส่วนต้อนรับ อินเตอร์เน็ท หรือขายทัวร์ไปด้วย
    หากเป็นห้องที่ลึกหน่อย  ด้านในก็มักจัดเป็นส่วนทานอาหาร  ด้านในสุดก็เป็นครัว

ตั้งแต่ชั้น ๒ ขึ้นไปก็ทำเป็นห้องพัก  หากมี ๔ - ๕ ชั้น  ก็มักจะมีห้องประมาณ ๒๐ กว่าห้องเท่านั้น
    ส่วนใหญ่ก็เป็นเช่นนี้ทุกแห่ง  แตกต่างกันที่ location  การตบแต่ง และมารยาทของพนักงานครับ

ราคาก็แตกต่างกัน ตามเหตุผลดังกล่าวด้วย  ดังนั้นเราจะพบว่าเมื่อโรงแรมเป็นแค่ตึกแถวติดๆกัน
    ห้องพักส่วนใหญ่จึงไม่มีหน้าต่างมีราคาถูกหน่อย  ถ้าต้องการแบบมีหน้าต่างราคาก็จะสูงขึ้น

อันนี้เป็นข้อสังเกตุอันน้อยนิดจากผมนะครับ  ไม่ใช่จากคู่มือ lonley Planet แน่นอน อิ  อิ....  

นั่นอาจารย์และน้องแตงเดินลงมาแล้ว  สดใสผุดผ่องกันทั้งคู่ เพราะอาบน้ำอาบท่ามาแล้ว
    ส่วนผม  แฮ่ ๆ สารภาพ ว่ายังไม่ได้ทำอะไรทั้งนั้น เพราะใจมันอยู่ข้างนอกท่าเดียว
    น้องแตงเขาอยากไปจอง Open Tour ตามโพยที่มีมาคือที่ Sinh Cafe

อยากจะขยายเจ้าคำภาษาประกิต ๒ คำ ข้างบน  ตามประสาคนสอดรู้สอดเห็นสักนิดนะครับ
    เอาคำว่า Open Tour  ก่อน เพราะต่อไปใครไปเวียตนามก็ต้องลองใช้บริการนี้กันทั้งนั้น
    เพื่อไม่ให้ผิดพลาด  ผมลอกเขามาดื้อๆดังนี้เลย

What is OPEN TOUR ?
    The main feature of the " Open Tour"  is a daily bus service.
    Moreover, on the journey, at your demand and interest,
    the traveler could stop by and visit any famous destinations
    nation wide

เป็นคำจำกัดความที่อ่านแล้วกระชับ เข้าใจได้ในทันทีครับ
    คนภาษาประกิต งูๆ ปลาๆ อย่างผม อ่านแล้วพอเข้าใจ ก็คงไม่ต้องแปลให้กระดากอายกันนะครับ
ไฟล์แนป
DSC_0391.jpg (166.03 KiB) เปิดดู 3142 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย youreyeonly เมื่อ 09/03/2009 2:14 am, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง.
youreyeonly

โพสต์ #15  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย youreyeonly » 01/03/2009 12:41 pm

ส่วนอีกคำที่ฮิตในหมู่ชาวไทยไม่แพ้กันคือ Sinh Cafe Travel
    ที่ต้องขอเอ่ยนาม ก็เพราะแถวเมืองเก่านี่  มีหลาย Sinh Cafe มาก

ไม่รู้ใครเจ้าเก่า หรือใครเจ้าใหม่  หลังไปอยู่ได้หลายวัน
    เลยสอบถามนังแจ๋วที่ขายของแถวๆนั้นว่าไอ้ชื่อ Sinh Cafe นี่ทำไมมีเยอะจัง

ได้รับคำตอบมาว่า  คงจะเป็นเจ้าของเดียวกัน (ประเภทแฟรนไชน์หรือเปล่าเนี่ย)
    แต่ต่างร้านต่างทำธุรกิจของใครของมัน  ประเภทแข่งกันนะแหละ

อันนี้คงแน่นอน เพราะเคยถามอีกร้านว่าเป็นบริษัทเดียวกันหรือ
    สาวพนักงานขาย สบัดหน้าพรึ้ดบอกไม่ใช่ว้อย  ต่างคนต่างขาย
    ดูท่าจะเป็นคู่อริกันเสียมากกว่า......

ส่วนเจ้า Cafe มันมาเกี่ยวอะไรกับทัวร์  
    นังแจ๋วตอบหน้าตายว่าสงสัยเจ้าของคงขายกาแฟมาก่อน
    เท็จจริงประการใดๆ ก็ไปโทษนังแจ๋วก็แล้วกัน  
    ผมมันเป็นคนชอบสอดรู้ไปงั้นๆเอง

เรา หมายถึงผม อาจารย์ และน้องแตง  มาถึง Sinh Cafe คงของแท้
    เพราะเหลือบตามองป้ายข้างบน มีป้ายชื่อโรงแรม Prince 79, Prince 57, Prince Ha Noi
    อย่างที่เคยบอกโรงแรมแถวแถวนี้  ชั้นล่างหากไม่เป็นส่วนต้อนรับ ก็ทำเป็นหน้าร้านขายทัวร์

น้องแตงขอขึ้นไปดูห้องราคาถูก ๗ เหรียญ  ดูแล้วก็บอกว่าขออยู่ที่เดิมดีกว่า
    ครับ อันนี้ก็ต้องแล้วแต่ความชอบ  ตัวใครตัวมัน  ถ้าเน้นราคาถูกนอนไหนก็ได้  ที่นี่ก็ถูกครับ
    เห็นมีคนมาพักไม่ขาดสาย  ทั้งคนเวียตนามเองก็มี

น้องแตงจอง  Open Tour ไปเที่ยว Perfume Pagoda  เป็นทัวร์วันเดียวไปกลับ
    ผมยังอยู่อีกหลายวันก็เอาไว้ทีหลังแล้วกัน  อีกอย่างอาจารย์และน้องแตงมาแค่สัปดาห์เดียว

เสร็จจากการจองทัวร์  อาจารย์อยากนั่งสามล้อ  ซึ่งดูฮิตมากๆในหมู่นักท่องเที่ยว
    ในแต่ละวันมีทัวร์  จัดทริปนั่งสามล้อเป็นขบวนยาวเหยียด ตลอดวัน และเห็นทุกวันที่อยู่ที่นี่

นี่เป็นทริกอย่างหนึ่งของคนจัดทัวร์  เพราะหากผมเป็นไกด์ก็คงชอบ
    เพราะ ฮ่า ฮ่า ไม่ต้องเหนื่อยวุ้ย  พวกเองไปนั่งสามล้อ  
    ตูข้าก็ขอนั่งพัก จิปกาแฟ มองสาวเวียตนามให้ชื่นใจ

โลกนี้ช่างสวยงามอะไรปานนั้น  
    ว่าแล้วก็ฮำเพลง What a wonderful world ไปด้วยความสุขใจ....

ว่าแล้วผม และอาจารย์ น้องแตง ก็แยกกันไป
    ผม ก็ปุเลงต่อ เพื่ออะไรหรือครับ  ก็หาที่พักใหม่นะซิ เพราะจองแค่คืนเดียว
    แถมแพง และไม่ประทับใจเสียอีก  แล้วก็พบที่พักในดวงใจจนได้
    ประเภทครบเครื่อง ถูก และแสนดี.........

ไฟล์แนป
DSC_0165-1.jpg (124.9 KiB) เปิดดู 2582 ครั้ง
DSC_0051-1.jpg (103.85 KiB) เปิดดู 2839 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย youreyeonly เมื่อ 27/03/2009 12:23 am, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง.
youreyeonly

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง เวียตนาม