หัวใจฝากไว้ที่ฮาน ( My Heart Left in HAN )

เวียตนามเหนือ-กลาง: ฮานอย-ฮาลองเบย์-เจดีย์หอม-เลาไก-ซาปา-เว้-ดานัง-ฮอยอัน-ดองฮา-วินม็อค-ฯลฯ เวียตนามใต้: โฮจิมินห์-นาตรัง-ดาหลัต-หมุยเน่-ไหมทอ-ฯลฯ

โพสต์ #361  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย youreyeonly » 14/03/2009 4:45 pm

เจ้าโมกซ้อนหลังบ้านกลับผลิดอกบานเบ่งไปทั้งต้น  ส่งกลิ่นหอมไปทั่วบ้าน
    ดอกเล็กๆ ของมันร่วงหล่นบนพื้น ดูแปลกตา
ไฟล์แนป
DSC_0422R.jpg (171.36 KiB) เปิดดู 547 ครั้ง
DSC_0424_resize.jpg (263.38 KiB) เปิดดู 626 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย youreyeonly เมื่อ 25/03/2009 2:19 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ภาพประจำตัวสมาชิก
youreyeonly

โพสต์ #362  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย youreyeonly » 14/03/2009 4:51 pm

บุหงาส่าหรีที่เคยส่งกลิ่นหอม  บัดนี้ไร้ดอกให้เชยชม
    เหลือแต่ใบที่เปลี่ยนสี และร่วงหล่น

เหมือนใบไม้ริมทะเลสาป Ho Hoan Kiem
    กับความทรงจำที่ดีๆ ตลอดไป
ไฟล์แนป
DSC_0418_resize.jpg (201.63 KiB) เปิดดู 625 ครั้ง
DSC_0364_resize.jpg (192.59 KiB) เปิดดู 625 ครั้ง
youreyeonly

โพสต์ #363  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย youreyeonly » 14/03/2009 6:22 pm

คำขอบคุณ  ( Acknowledgement )

ก่อนจะจบกระทู้หัวใจฝากไว้ที่ฮาน  
    ผมใคร่ขอขอบคุณหนังสือเที่ยวเองได้ง่ายๆ สบายกระเป๋าสตางค์ สไตล์ พี่วุฒิ และพี่เคท
    เป็นล้นพ้น  ที่หนังสือเล่มนี้ทำให้ผมได้เกิดแรงบันดาลใจ  ได้กล้าออกไปท่องโลกกว้าง
    โดยลำพังคนเดียว   และได้ประสบการณ์ดี ๆ กลับ มาเล่าให้พวกเราฟัง

อีกคนที่จะเว้นไม่กล่าวถึงมิได้คือ  คุณหน่อง   Lovely Planet   โฉมสคราญสุริยันจันทรา
    ที่มากด้วยวิทยายุทธ  คอยกัด  แซะ  แทะ  เกา  ให้ผมได้แสบๆ คันๆ อยู่ตลอดเวลา  
    จนทำให้ผมมีมานะเขียนจนจบกระทู้นี้จนได้  
    หากขาดคุณหน่องนี้แล้วไซ้  ผมคงเหมือนลูกนกที่หลงรัง.... :lol:  :lol:  :lol:

ขอจบกระทู้นี้ด้วยการมอบเสียงเพลงที่ไพเราะ ลึกซึ้งกินใจ
    และเข้ากับชื่อเรื่องนี้อย่างเหมาะเจาะ

เพลงนี้เป็นต้นฉบับเป็นเพลงภาษาฝรั่งเศส  ร้องโดยนักร้องที่มีชื่อเสียง  Edith Piaf
    และนำมาแปลเป็นภาษาอังกฤษ   โดยผู้เชี่ยวชาญในการแปลคำร้องภาษาต่างชาติ
    Geoffrey  Parsons   ตั้งแต่ปี ค.ศ.  ๑๙๕๒  
    นักร้องและคนแปลเข้าใจว่าลาโลงไปหมดแล้ว

Hymne a L'amour
    If You Love Me Really Love Me

Version  ภาษาฝรั่งเศส ที่ผมชอบและอยากแนะนำให้ฟัง  จากนักร้องสาวชาวฝรั่งเศส
    ชื่อภาษาฝรั่งเศสของเธอคือ  Edith  หรือชื่อเล่นที่เธอใช้ใน Blog ของเธอ
    และใน  Youtube channel  คือ  Chewwinggum  เธอเป็นนักร้องแนว Acoustic
    เธอยังไม่เป็นนักร้องในสังกัดใครเลย  แต่ก็ร้องเพลงได้ไพเราะมาก  เธอเลือกเพลงนี้มาร้อง
    เพราะนี่คือหนึ่งใน Beutiful French Love Song  มาฟังเธอร้องกันสดๆ เลยครับจากลิ้งค์ข้างล่าง

IF YOU LOVE ME REALLY LOVE ME
    (Lyrics)

If the sun should tumble from the skies
    If the sea should suddenly run dry
    If you love me really love me
    Let it happen I won't care

If it seems that everything is lost
    I will smile and never count the cost
    Let it happen darling, I won't care

Shall I catch a shooting star
    Shall I bring it where you are
    If you want me to I will

You can set me any task
    I'll do anything you ask
    If you only say you love me still

When at last our life on earth is through
    I will share eternity with you
    Let it happen I won't care

Let it happen darling, I won't care

Links  from Chewwinggum

ติ ชม แนะนำ กันได้ครับ   ผมมีสองอีเมล์แอดเดรส  
    Hotmail  ก็เอาไว้สำหรับเพื่อนฝูงที่รู้จักกันแล้ว

สำหรับกระทู้นี้เขียนมาคุยกันได้ครับที่เมล์นี้ ปลอดจำนองแล้ว

ขอเพิ่มเติมกระทู้นี้เกี่ยวกับเรื่องเพลงอีกนิดนะครับ
    สำหรับเพลง  Over the rainbow  มีนักร้องนำมาร้องกันมากมาย
    แต่ที่ผมชอบ ( แล้วแต่ละคนนะครับ )

คนแรกร้องเพลงนี้มีสีสรร น่ารัก สนุกสนาน แต่เสีนดายที่ลาโลงไปแล้ว
    ทั้งที่อายุยังน้อย  เพราะไขมันจุกตายเนื่องจากแกอ้วนเหลือเกิน
    หาดูมิวสิควิดีโอแกได้มากมายใน  youtube  

ที่ผมนำมาให้ฟังเป็นการเล่นกีร์ต้าคอร์ดง่ายๆ เป็นเสียงร้องของนักร้องคนนี้ครับ
    Israel Kamakawiwo'ole    ชาวฮาวาย  ฟังที่นี่เลย.........

อีกคนคือ    Katharine McPhee   อเมริกันไอดอล  ๕  คนสุดท้าย
    เธอร้องเพลงนี้ได้ไพเราะ  แสนหวาน  แถมสวยอีกต่างหาก

แก้ไขล่าสุดโดย youreyeonly เมื่อ 19/03/2009 12:09 pm, แก้ไขแล้ว 9 ครั้ง.
youreyeonly

โพสต์ #364  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย youreyeonly » 14/03/2009 7:17 pm

นี่คือทีมงานเขียนกระทู้ของเรา     ฉลองปีใหม่ก่อนไปเวียตนาม
    ชมรมเราคัดเฉพาะคนหน้าตาดี  และมีน้ำหนักไม่เกณฑ์มาตรฐานเท่านั้น
    ที่เห็นอ้วนๆ ก็มีสองอย่างคือกำลังฟิตตัวเอง  กับอีกพวกคือพวกไม่รักดีครับ
ไฟล์แนป
IMG_2929-1.jpg (117.85 KiB) เปิดดู 612 ครั้ง
youreyeonly

โพสต์ #365  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 14/03/2009 9:30 pm

[size=142]

Allo Monsieur youreyeonly :D

Merci beaucoup pour la magnifigue chanson la conte et les photos et les femmes  :lol:  :lol:
A toute a' l'heure!...  Sapa :D

สวัสดีค่ะ มาขอบคุณเป็นภาษาฝรั่งเศสที่เกือบจะคืนคุณครูหมดแล้ว ขอบคุณสำหรับเพลงหวาน เรื่องเล่าขานหลากรส  แลภาพงามๆๆๆ ค่ะ
รอดูกระทู้ซาปานะเจ้าคะ  :D  :lol:

ขอมอบกลอนเปล่าสั้นๆ สำหรับกระทู้หวาน ชื่นบานสายตา ผิดถูกอย่างไรกรุณาชี้แนะด้วยนะคะ   :D

La vin est rouge  
La vie est court
L' amour est belle
  :wink:

เพลง  La vie en rose คงจะเข้าบรรยากาศหวานๆนะเจ้าคะ   :D

http://www.youtube.com/watch?v=rKgcKYTS ... re=related

...Lovely Planet...
กลิ้งตามแวง ตะแคงตามรุ้ง Be There Feel There

รวมกระทู้ของ Lovely Planet เรียนเชิญที่ กระทู้กลิ้งฯ ณ ห้อง แฟนพันธุ์แท้ ค่ะ   
Lovely Planet

โพสต์ #366  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย youreyeonly » 15/03/2009 1:28 am

Merci  Beaucoup  Madam... :D  :D  :D .
youreyeonly

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง เวียตนาม