Vietnam By OleBiRdy

เวียตนามเหนือ-กลาง: ฮานอย-ฮาลองเบย์-เจดีย์หอม-เลาไก-ซาปา-เว้-ดานัง-ฮอยอัน-ดองฮา-วินม็อค-ฯลฯ เวียตนามใต้: โฮจิมินห์-นาตรัง-ดาหลัต-หมุยเน่-ไหมทอ-ฯลฯ

Vietnam By OleBiRdy

โพสต์ #1  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย olebirdy » 28/04/2009 1:56 pm

[size=134]กลับมาเล่าใหม่อีกครั้ง เนื่องจากการรีวิวครั้งที่แล้ว
บอร์ดมีปัญหา เลยนำ เรื่องเก่ามาเล่าใหม่ครับ
ลองติดตามดูนะครับ   จะค่อยๆทยอยลงไปเรื่อยๆๆ

ข้อมูลอาจจะเก่าหน่อย ไม่ Update หวังว่าเป็นแนวทางได้ไม่มากก็น้อยนะครับ

[size=134]
เวียดนาม ไม่วุ่นวายเหมือนจราจรที่วุ่นวาย... by  Olebirdy
ไฟล์แนป
DSC_0516.jpg (87.34 KiB) เปิดดู 2287 ครั้ง
ชอบความว้าเหว่--- > จึงเสเพลรัก
The traveler sees what he sees,  the tourist sees what he has come to see.
----------------------------- >..<-------------------------------------
ช่องทาง การติดต่อ OleBirdy
http://www.wutkatefanclub.com/webboard/webboard/viewtopic.php?f=7&t=408&start=0
ภาพประจำตัวสมาชิก
olebirdy

โพสต์ #2  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย olebirdy » 28/04/2009 5:47 pm

[size=134]เริ่มต้น ออกเดินทาง กันที่ สุวรรณภูมิ
ข้าวของในการไปครั้งแรกนั้น กับเป้
คู่ใจ ใบน้อยมากๆๆ ทั้ง 2 คน..

ประสบการณ์น้อยอยู่
ไฟล์แนป
collage1.jpg (55.31 KiB) เปิดดู 2274 ครั้ง
collage.jpg (47.91 KiB) เปิดดู 2275 ครั้ง
ชอบความว้าเหว่--- > จึงเสเพลรัก
The traveler sees what he sees,  the tourist sees what he has come to see.
----------------------------- >..<-------------------------------------
http://www.wutkatefanclub.com/webboard/webboard/viewtopic.php?f=7&t=408&start=0
olebirdy

โพสต์ #3  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย olebirdy » 28/04/2009 5:51 pm

1. หาวันเวลาที่เหมาะสมในการเดินทาง

[size=134]- ในการเดินทางวันเวลาที่เหมาะสมนั้นขึ้นอยุ่ที่ตัวเราว่าจะไปกี่เมือง กี่ที่ หรือกลับมามองตัวเองว่ามีเวลากี่วันแล้วถึงไปดุว่าเที่ยวได้กี่เที่ยว ของผมดูจากวันเวลาที่ตัวเองหยุดได้ก่อนเลย แล้วจอง แอร์เอเซียไปก่อนล่วงหน้าเลย ให้ดุช่วงเวลาที่เหมาะสมกับราคาของผมได้ราคาไปกลับที่ 4,096.00 ยังไม่ถือว่าถูกสุด แต่จองตัดปัญหาเรื่องเครื่องบินว่าต้องไปแน่ซึ่ง เวลาที่ใช้ของผม 6 วัน 6 คืนครับ ฉะนั้นให้กำหนดวันหยุดแล้วจองไปก่อนเลย ดรื่องสถานที่เที่ยวค่อยมาหาทีหลังอย่างไงก็จัดสรรอย่างเต็มเอี๊ยดทุกนาทีอยุ่แล้ว สามารถแปรเปลี่ยนได้อีกทีครับ

- ก่อนจองก็มีเรื่องให้คิดอีกว่ารอบไหนของเที่ยวบินดีนะ ถ้าเลือกแล้วว่าเอา เจ้าหางแดงราคา ประหยัดก็จะมีวันละ 2 รอบเท่านั้น รอบบ่าย 14.00 กับรอบเย็น 18.00 ( เวลาประมาณการ )  ใช้เวลาบิน 1.45 นาทีเท่านั้น เดินทางเข้า ฮานอย 50 นาที ถึงที่พัก รวมเบ็ดเสร็จ ก็ 4 ชม. ได้ในการเดินทางออกจากสุวรรณภูมิ จึงตัดสินใจ ลางานช่วงเย็นเพิ่มอีก  1 วัน ดีกว่า เพื่อมีเวลาเต็มๆๆ อีก 1 วัน โดยถ้าเราไปปกติรอบบ่าย กว่าจะเข้าฮานอย ก็ประมาณ 16.00 น. วันนั้นก็จะไม่ได้ค่อยทำอะไรเหมือนผม ซึ่งทริป ผมนั้นทุกนาทีมีค่าต้องจัดเวลาไว้ก่อนครับ
ไฟล์แนป
DSC_0467.JPG (75.26 KiB) เปิดดู 2274 ครั้ง
olebirdy

โพสต์ #4  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย olebirdy » 28/04/2009 5:54 pm

[size=134]-เวลากลับนั้นก็มี 2 เวลาเหมือนกับ เวลามาเหมือนกันครับ ซึ่งมีรอบบ่าย 14.00 กับ 20.00 ( เวลาประมาณการ) ซึ่งนิสัยการท่องเที่ยวของผมนั้นอยู่ให้ยาวที่สุดถ้าเลือกได้ ข้างหน้าไปฝืนเอาดาบหน้าครับ จึงตัดสินใจเลือกกลับ ไฟท์ดึกไว้ก่อนเผื่อเวลา ชอปปิ้งทั้งวันไปเลยในวันสุดท้ายครับ ค่อยมาฝืนงวงที่ทำงานเอา

- เวลาที่ผมเลือกนั้น คือ ไปและกลับเย็นนั้น ข้อดี ไม่ใช่เวลาสุดฮิตของคนไทยเท่าไหร่ บนเครื่องจึงไม่ต้องแย่งกันเท่าไหร่เวลาขึ้นเครื่องจึงนอนเหยียดเบาะ 3 ตัวได้เลยครับ ผมเห็นฝรั่งทำก้เลยเอาหมอนเป่าลมออกมาทำตามบ้างครับ สบายจริงๆๆ
ไฟล์แนป
DSC_0518.JPG (65.84 KiB) เปิดดู 2268 ครั้ง
DSC_0513.JPG (63.08 KiB) เปิดดู 2270 ครั้ง
olebirdy

โพสต์ #5  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย olebirdy » 28/04/2009 5:56 pm

2.จะเลือกสถานที่ไปให้ลงตัวและคุ้มค่าทุกนาทีอย่างไร

[size=134]- การเลือกสถานที่ให้ลงตัวนั้นเราต้องลอง search จากในเนตก่อนว่าสถานที่นั้นมีอะไรให้เราเที่ยวบ้าง การเดินทางเป็นอย่างไร ใช้เวลาเท่าไหร่ มีวิธีเดินทางได้กี่วิธี ซึ่งบางครั้งก็ต้องยอมจ่ายเพื่อแลกกับเวลามาด้วยครับ ข้อมูลทั้งหมดอยุ่ในอินเตอร์เนต ครับซึ่งเท่าที่ผมหาหลักๆๆก่อนนะครับ ต้องขอบคุณด้วย

www.pantip.com
http://www.tripgang.com/
http://www.wutkate.com/
http://www.trekkingthai.com/
yoongchamud@gmail.com

ทริปของผมจึงออกมาที่ จำนวน 5 วัน 7 คืน ( งอกมาอีก 1คืนจากแรกเพราะเครื่อง delay 3  ชม. )
วันแรก ออกจากสุวรรณภุมิ 18.00                      นอน ฮานอย
วันสอง  ฮานอย สำรวจทาง สำรวจของฝาก สำรวจทัวร์      นอนฮานอย
วันสาม  ทัวร์ฮาลองเบย์                          นอนรถไฟเที่ยวไปลาวไก
วันสี่     ทัวร์ซาปา                          นอน ซาปา
วันห้า   ทัวร์ซาปา                           นอนรถไฟเที่ยวกลับฮานอย
วันหก  ฮานอย เก็บสถานที่เที่ยว ชอปปิ้ง                นอนสนามบินนอยไปตอนรอเครื่อง
วันเจ็ด   นับเพิ่มเพราะเลยเที่ยงคืนมาแล้ว                นอนบ้าน
ไฟล์แนป
collage.jpg (39.65 KiB) เปิดดู 2265 ครั้ง
olebirdy

โพสต์ #6  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย olebirdy » 28/04/2009 5:58 pm

3.การเดินทางไปสุวรรณภูมิ

[size=134]- การตัดสินใจของผมเลือกเดินทางไปโดยรถโดยสารประจำทางครับ ผมมาขึ้นที่อนุสาวรีย์ รถจะมาทุกๆๆ 10 นาที จอดรอผู้โดยสารไม่น่าเกินอีก 5-10 นาทีแล้วออกเลยครับไม่มี ยื้อขึ้นยื้อลงแบบมินิบัสแน่นอนเพราะผมนั่งเฝ่าดูหลายคันแล้วที่มาเลือกขึ้นที่นี่เพราะเป็นต้นสายปริมาณรถมากกว่าที่ ขนส่งสายใต้แถวบ้านซึ่งชะเง้อคอยนานกว่ามากหลายเท่าตัว ราคา 35 บาทขาดตัว แล้วต่อรถในสนามบินมีให้เลือกจะลงชั้นไหน ก็ได้ครับ

- การขับรถไปจอดนั้นวันที่ผมเดินทางถ้ามีการเก็บเงินก็พร้อมที่จะจ่ายอยู่แล้ว ค่าจอดวันละ 250 บาทในอาคารที่จอดนะไม่ใช่ลานจอดที่ตากแดดตากลม ซึ่งน่าจะปลอดภัยกว่าไม่มีการเก็บค่าที่จอด ซึ่งก็ไปลองมาแล้วเหมือนกัน เข้าออกสะดวกมากแค่กระดาษ 1 ใบกับคนดูแล 4-5 คนต่อลาน 1 ชั้นสบายครับถ้าจะเอาไป ซึ่งการเก็บเงินจะเริ่มวันที่ 1 ธันวาคม 2549 ต้องมาดูความปลอดภัยอีกทีนึงครับ แต่ก็มีทริกจากพันทิปนะครับ ว่าให้ไปจอดที่โปร่งแสง มีคนเดินเข้าออก แล้วล็อกทุกอย่างที่มีหรือยืมเพื่อนมาด้วย และนำหัวเทียนออกครับ เครื่องจะสตารท์ไม่ติด เท่านั้นเอง ใครลองวิธีนี้แล้วช่วยบอกผมด้วยนะครับ
ไฟล์แนป
DSC_0446.JPG (51.96 KiB) เปิดดู 2263 ครั้ง
olebirdy

โพสต์ #7  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย olebirdy » 28/04/2009 6:07 pm

4.การใช้ชีวิตก่อนเดินทางในสุวรรณภูมิ

[size=134]- เมื่อตกลงหมั้นกับเจ้าหางแดงเรียบร้อยเราก็ต้องมาสู่ขอ 5555 โดยจะต้องขึ้นมาที่ชั้น 4 Check in ก่อนโดยประมาณ 2 ชม.ครับที่เคาท์เตอร์ 18-19 ของสายการบินนั้นๆๆ เลย แล้วก็เข้าไปเดินเล่นใน duty fee เลยครับ เอ่อก่อนเข้าอย่าลืมจ่าย 500 บาทค่าเช่าสนามบินด้วยนะครับใช้วิธีต่อแถวข้างหน้าทางเข้า Gate นั่นเลยครับไม่เหมือนที่ดอนเมืองแล้วหยอดเครื่องที่เป็นตู้เหมือยช่องแลกคูปองตาม fast food  ครับ คนไม่เคยไม่ต้องซีเรียส เพราะอย่างไรเขาก็ไม่ให้เข้าเดี๋ยวเขาก็ชี้ให้ไปซื้อก่อนครับ  อาหารข้างในก่อนเข้าที่รับได้ก็มีอยู่ร้านเดียวคือ แฟมิลี่ มาร์ท มีอาหาร น้ำ ขนม และที่อิ่มถูกใจ คือ มาม่าคัพ ครับ เป็นแหล่งที่พึ่งสุดท้ายในสุวรรณภูมิแล้ว ให้ซื้อติดตัวไปด้วยเพราะต้องใช้อีกมื้อที่ฮานอยตอนกลางคืน จะได้ไม่ต้องออกมาหาอะไรกิน ตอนกลางคืน พักผ่อนเต็มที่ไว้ก่อนเก็บแรงดีกว่าประหยัดด้วย

-การรอก่อนขึ้นเครื่องนั้นไม่ต้องแย่งนะครับเสียภาพพจน์หมดเชื่อผม อย่างไรก็ไม่เต็มถ้าออกเที่ยวกลางคืน แทบนอนได้เลย 3 เบาะแต่นิสัยคนไทยไม่ได้ต้องเบียด ทะเยียดยืนอยู่ข้างหน้า สุดท้ายจะต้องเดินไปรอรถมารับขึ้นเครื่องนะครับไม่มีงวงช้างออกมารับตามราคาอย่าไปคิดมากถึงเหมือนกันพอตามนโยบาย มีหลักนิดหน่อยครับในการขึ้นเครื่องให้เดินไปเลือกที่นั่งฝั่งซ้ายตอนเดินเข้าเพราะพอเครื่อง take จะสามารถเห็นสนามบินอันเป็นมหากาพย์โคตร... ที่สุดอย่างชัดเจน เปิดไฟสวยงาม เวลาลงก็สามารถเห็นที่สนามบินนอยไปเหมือนกัน เช่นกันครับในขากลับให้เลือกฝั่งขวาขาเดินเข้านะครับเพราะจะเห็นตัวสนามบินทั้ง 2 แห่งเหมือนกันครับ ถ้าใครไม่ซีเรียส ก็ข้ามไปได้ครับ

- มีอีกนิดถ้าใครซื้อของที่ คิงพาวเวอร์ จำนวนมากเช่น มาดามของผม นั้น พวกน้ำหอมนั่นแหละถูกกว่าที่ นอยไบครับ ก่อนเราซื้อจ่ายเงินนั้นให้แกล้งถามว่าเราไม่มีบัตร คิงพาวเวอร์ลด 10%  ช่วยหาบัตรอ่อนกำหนดวันให้หน่อย คนขายอยากขาย คนซื้ออยากซื้อ  Demand cut supply พอดีเส้นครับ บอกเพิ่มว่าเราไม่มีเวลาไปทำบัตรเพราะเขาต้องให้เราไปทำเสียเวลาขอเลยยิงคำถามไปตรงๆๆ แบบมั่นใจ ได้ครับ คราวนี้เลยแถมช็อกโกแลตมาอีกแถวครับ รึว่าไม่ได้จะคุ้มกว่านะเนี่ย 555
ไฟล์แนป
collage.jpg (46.16 KiB) เปิดดู 2260 ครั้ง
olebirdy

โพสต์ #8  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย olebirdy » 28/04/2009 6:11 pm

5.แลกเงินที่ไหนดีครับ

[size=134]- สำหรับผมเมื่อก่อนแลกกับ Super rich ตรงประตูน้ำประจำครับ เดี๋ยวนี้เปลี่ยนครับไม่ใช่ว่าไม่ดี แต่ที่เปลี่ยนเพราะมีระบบ delivery ส่งที่ทำงานเลย ผมแลกที่ตรงบริเวณ โรงแรมโอเรียลเต็ล แต่ไม่รู้ว่าร้านเขาอยู่ที่ไหน มีแต่เบอร์โทรแล้วเขาก็ให้ พนง.ขับรถมอเตอร์ไซค์ มารับแลกและซื้อครับสะดวกแถม rate โอเคกว่าด้วยครับ เล็กๆน้อยๆ เก็บรายละเอียดให้หมดสำหรับการเดินทางถ้ามีเวลา ไว้ไปเสียอย่างอื่นดีกว่า
เบอร์ติดต่อ 02 2331208 ผมไม่เคยถามชื่อ เจ๊ แกซักครั้งครับ
วันที่ผมไป  1 US เท่ากับ 36.65 บาท ที่สนามบินผมแลกเพิ่ม เท่ากับ 36.77 บาท
               1 บาท เท่ากับ 423 VNG  ที่สนามบินนอยไบ ครับ

ผมแลกเป็น US ที่กรุงเทพ แล้วไปแลกเป็น VNG ที่สนามบินครับ จะคุ้มกว่านิดหน่อย อย่าลืมขอเป็นแบงค์ย่อยด้วยครับไว้จ่ายฉุกเฉิน พวกมิเตอร์ตัวดีไม่ยอมทอนเงินอย่าไปยอมนะครับ

"แลกที่สนามบินจะได้อัตราที่ดีที่สุดครับ"
ไฟล์แนป
e1.jpg (102.77 KiB) เปิดดู 2259 ครั้ง
olebirdy

โพสต์ #9  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย olebirdy » 28/04/2009 6:15 pm

[size=134]หรือ ในกรณีร้านอื่นที่เป็นยอดฮิต ก็มี
ร้าน super rich เป็นร้านแลกเปลี่ยนเงินร้านหนึ่งที่เป็นที่นิยม ราคาดี เป็นร้านใหญ่ถูกต้องตามกฏหมายที่เชื่อถือได้ ร้าน super rich สาขาราชดำริ
จะอยู่ในซอยข้างธนาคารกรุงเทพตรงข้ามเวิลด์เทรด  หากเดินมาทาง Big C   จะเดินมาซอยที่ 2 เจอป้ายดังรูปก็เลี้ยวขวาเข้ามาได้เลย
ไฟล์แนป
e2.jpg (85.84 KiB) เปิดดู 2256 ครั้ง
e4.jpg (56.67 KiB) เปิดดู 2254 ครั้ง
e3.jpg (54.05 KiB) เปิดดู 2256 ครั้ง
olebirdy

โพสต์ #10  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย olebirdy » 28/04/2009 6:20 pm

[size=134]เป็นการตัดสินใจ ที่ผิดจริงๆๆ ซึ่งความรู้ยังน้อย ออกรอบเย็น ไปดึกนั่นก้ดึกมากแล้ว
อีกด้วยแปลกๆๆ ซึ่งน่าจะเป็นครั้งแรก และครั้งสุดท้าย ที่ไปถึงกลางคืน
ไฟล์แนป
DSC_0450.JPG (66.68 KiB) เปิดดู 2253 ครั้ง
olebirdy

โพสต์ #11  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย olebirdy » 28/04/2009 6:25 pm

6.เดินทางจากสนามบินนอยไบ ไป ฮานอย อย่างไร

-[size=134]  การเดินทางนั้น มีอยู่ 3 วิธีหลักๆๆ นะครับอยุ่ที่ว่าจะเลือกเอาแบบไหนนะครับ อย่าลืมบอกไป โฝโก่ (ทะเลสาบ) ทุกข้อใช้เวลาไม่หนีกันมาก ประมาณ 50- 80 นาที เพราะห้ามขับรถเร็วที่นี่ อึดอัดมากเวลานั่ง

1. แบบไฮโซ เดินออกจากสนามบิน แอ่นอกเชิดหน้า มองเยื้องไปทางซ้ายนิดเดียวประมาณ 20 องศาจะเห็น รถแท็กซี่จอดเรียงอย่างเป็นระเบียบตามช่องเข้าออก มีป้ายติดราคาหราเลย 10 US นั่งได้ประมาณ 4 คน นะครับ ให้ถามก่อนกันพลาดรวมค่าทางพิเศษด้วย ?  Inclued express way เผื่อเจอบางคันเล่นแง่แต่ส่วนน้อยครับสำหรับแท๊กซี่มิเตอร์สนามบิน
ข้อดี     คือเย็นสบาย ได้รับการบริการจากพี่เวียด ส่งถึงโฝโก่ แน่นอน
ข้อเสีย  ราคาสูงมากครับ

2.แบบไฮโซบ้านนอก ครับเดินออกจากสนามบิน มองมาทางซ้ายครับ ประมาณ 45 องศาจะมีคนกวักมือเรียกหยอยๆๆ พร้อมลูปปากเหยื่อมาแล้ว 555 ไม่ใช่ครับจะเป็น มินิแวน หรือรถตู้ขนาดย่อมนั่นเอง ราคา 2 US ครับจะรอเรียกจนกว่าคนขับพอใจแต่ไม่นานครับหมดรอบสายการบินก็ออกแล้วไม่แช่อิ่มเหมือนบ้านเรา
ข้อดี     คือเย็นสบาย ได้รับการบริการจากพี่เวียด ราคาพอรับได้
ข้อเสีย  มักจะไปปล่อยในดงฉลามให้โดนแทะต่อ คือ อาชีพเดียวกัน เวลาไปส่งเราไม่ถึง โฝโก่ที่เดียวเอาใกล้ๆ แล้วให้เรามึนงง จะมี พวก มอเตอร์ไซค์  แท็กซี่มิเตอร์ มารุมเราครับ ถามมาโดนเกือบทุกคัน

3. โลโซ ให้เดินออกจากสนามบิน ก้มก้ม จ้ำๆ เดินผ่ากลางข้ามเกาะทั้ง 2 ข้อเลยแล้วเลี้ยวขวาเต็มตัวครับ จะเห็นรถประจำทางสีแดง ขาว จอดอยู่มี 2 สายมี สาย 7  กับสาย 17 ไปเหมือนกันแต่จะอันไหนเข้าใกล้ โฝโก่มากกว่ากัน ผมเลือกเอา สาย 17 แล้วบอกกระเป๋าว่าถึงโผโก่ ช่วยบอกด้วย ราคาเดียวครับจากสนามบิน 5000 vng ( 12 บาท ) แอร์เย็นสบาย นั่งได้เลยยาว
ข้อดี     คือเย็นสบาย ราคาถูกมาก
ข้อเสีย  มักจะถึงจุดหมายเพราะเราไม่รู้จะลงป้ายไหน จะถามคนที่นั่งมาด้วย พี่เวียดที่ขึ้นรถบัส ส่วนมากพูดอังกฤษไม่ได้ครับ คงรอกระเป๋าบอก เอาเป็นว่าต่ำกว่า 1 ชม.อย่าเพิ่งลง แล้วไปต่อมอเตอร์ไซค์ ให้สูงสุดเลยลงตรงไหนก็ได้ใกล้ๆไม่เกิน 10000-20000 VNG นะครับ
olebirdy

โพสต์ #12  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย olebirdy » 28/04/2009 6:30 pm

[size=134]ประสบการณ์ของผม คือการนั่งรถเมล์ออกมา แบบไร้จุดมุ่งหมายมากๆๆ
เพราะพูดกับใคร ไม่ได้ สื่อสารกันไม่ได้ ข้างนอกก็มืด
มองอะไรไม่เห็นเลย เลยจับเวลานั่งไปเกือบ ชม. แล้วลง
ต่อ ด้วยเจ้า TAXI เพื่อไป ทะเลสาบอีกที  ตรงนี้ ละสำคัญ

เป็น ช็อต แรกที่โดน พี่เวียดเล่นงานครับ เพราะเจ้า รถ มันขับวนไปมา จน
ผมจำได้ ว่า ภาพเดิมๆๆ เลยตะโกน บอกว่า หยุดๆๆๆ STOp Stop
แล้วจ่ายเงินเดินหาเอาเลย ครับ ......พอลงมา มอไซค์ ก็รุมทึ้งประมาณ
ดาราลงจากเครื่องบินเลยครับ กว่าจะรอด อีแร้งได้
ไฟล์แนป
DSC_0460.JPG (66.86 KiB) เปิดดู 2246 ครั้ง
olebirdy

โพสต์ #13  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย olebirdy » 28/04/2009 6:34 pm

7. ถึงฮานอยคืนแรกทำไงดี

[size=134]- จากสนามบินมาถึงฮานอยใช้เวลาประมาณ 70 นาทีได้แต่คราวนี้มาลงที่ฮานอยแล้วซิทำไงดี มืด 8 ด้านไปหมดเอาเป็นว่าให้มาตั้งหลักที่ ทะเลสาปฮวนเกี๋ยม ให้ได้จะอย่างไรก็ตาม ถ้าไป 2 คนให้อีกคนเฝ้าของไว้อีกคนเดินถามทาง การที่ไม่มี เป้ติดไป จะได้รับการตอบรับมากกว่าในการเดินทาง จำไว้ ถ้าเรามีเป้ติดหลังไปจะโดนให้ใช้ตัวช่วยแทนครับ มอเตอร์ไซค์ แท็กซี่ ซึ่งบางครั้งมันใกล้แทบจะเดินได้ (มีประสบการณ์ ไว้คอยเล่าครับ) เอาเป็นว่า ถึงทะเลสาป หรือ หุ่นกระบอกก็ได้ ( puppet ) จะใกล้แหล่งที่พักแล้วประมาณมาอนุสาวรีย์ประชาธิปไตย มาพักที่ถนนข้าวสาร แล้วจะนั่งแท็กซี่ มอไซค์ ทำไม แล้วถามทางเอาไปถนน ฮั่งแบร์  จะเจอที่พักเต็มพรืดเลือกเดินได้เลย คืนแรกเอาถูกไว้ก่อนเพราะ Check in เข้าไปก็จะเที่ยงคืนอยู่แล้ว พรุ่งนี้ Check out ก็ 12.00 เอาถูกนอนได้ อาบน้ำได้ ก็พอ แล้วก็งัดอาหารที่ซื้อมาจาก แฟมิลี่ มาร์ทมาใช้ตอนนี้ไง ไม่ต้องออกไปหาอะไรกิน คืนนี้ หมดไป  1 คืน

[size=134][b]ข้างถนนมันจะมืด และรถเยอะ มาก ประมาณนี้เลยครับ กลัวอยู่เหมือนกัน ยิ่งขาวๆๆ 555[/b]
ไฟล์แนป
DSC_0610.JPG (74.38 KiB) เปิดดู 2242 ครั้ง
olebirdy

โพสต์ #14  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย olebirdy » 28/04/2009 6:38 pm

[size=134]หมดไปสำหรับคืนแรก  อันทุลักทุเลมากๆๆ  ข่มตานอน หิวก็หิว
เช้าตื่นมา ก็ เอาเป้ วางไว้ที่พัก ออกเดินหาที่พักใหม่เพื่อประหยัด
ค่าที่พัก จาก คืนละ 15 เหรียญ ลดลงมาเหลือเป็น DORM ตก
คืนละ  2 คน 5 เหรียญ เองครับ
ไฟล์แนป
collage.jpg (50.46 KiB) เปิดดู 2244 ครั้ง
olebirdy

โพสต์ #15  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย olebirdy » 28/04/2009 6:40 pm

[size=134]สภาพห้องเล็กพอวางของเป็นเตียง 2 ชั้น 1 เตียง
อีก 1 เตียง ตามที่ มาดามนั่ง ในห้อง มีตู้ให้ล็อค 3 ตู้ พอดีคน
ห้องน้ำรวมในตัว แต่เราโชคดี คืนแรก ไม่มีเพื่อนมานอนก็เลยยึดห้องเลยครับ

เป็นข้อดีอีกอย่างกรณี ไม่มีคนก็เป็นเหมือนห้องส่วนตัวเลย แต่ ข้อเสีย เขาจะ มาเมื่อไหร่
เราไม่สามารถรู้ได้เลย บางที นอนๆๆก็ เข้ามาซะงั้น เหมาะกับที่นี่เพราะเราไป one day trip เช้า กลับเย็น ออกไปหาอะไรกิน เดินๆๆออก 07.00 กลับก้ 22.30 พอดีอาบน้ำนอน หลับ คุ้มอยู่แต่ต้องเข้าใจในระบบของ Dorm ก่อนด้วย
ไฟล์แนป
DSC_0563.JPG (22.59 KiB) เปิดดู 2240 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย olebirdy เมื่อ 29/04/2009 8:21 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
olebirdy

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง เวียตนาม