รบกวนปรึกษา ทริปฮานอยครับ

เวียตนามเหนือ-กลาง: ฮานอย-ฮาลองเบย์-เจดีย์หอม-เลาไก-ซาปา-เว้-ดานัง-ฮอยอัน-ดองฮา-วินม็อค-ฯลฯ เวียตนามใต้: โฮจิมินห์-นาตรัง-ดาหลัต-หมุยเน่-ไหมทอ-ฯลฯ

รบกวนปรึกษา ทริปฮานอยครับ

โพสต์ #1  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย suphavit » 29/10/2009 4:59 pm

สวัสดีครับทุกๆท่าน
        ผมจะขอคำปรึกษาหน่อยครับ ผมได้อ่านเรื่องราวจากในเว๊บ และจากการรีวิวของบางท่านที่ได้ไปเที่ยวเวียดนามมาแล้ว ผมก็เลยอยากจะไปด้วยตัวเองมั่ง
แต่คราวนี้ผมไปเป็นครอบครัวใหญ่ครับ ได้ทำการซื้อตั๋วเครื่องบินไว้แล้วครับ จำนวน 6 ท่าน ซึ่งมีคุณพ่อ คุณแม่ ผม แฟนผม และคุณพ่อ คุณแม่แฟนผมด้วย
ซึ่งทั้งหมดไม่เคยมีใคร ไปต่างประเทศมาก่อน แต่ละท่านพึ่งจะ 60 ร่างกายแข็งแรงดีคับส่วนตัวผมและแฟน ประมาณ 30 ครับ และจะไปในวันที่ 24-26 พฤศจิกายน 52

FD3700

Bangkok (BKK)                         Hanoi (HAN)
Suvarnabhumi International       Airport               Noi Bai International Airport
Tue 24 Nov 2009, 0655 hrs                           Tue 24 Nov 2009, 0840 hrs

Hanoi (HAN)                         Bangkok (BKK)
Noi Bai International Airport                           Suvarnabhumi International Airport
Thu 26 Nov 2009, 0910 hrs                           Thu 26 Nov 2009, 1110 hrs

ก้มีเพียง 2 วัน เท่านั้นที่ได้อยู่ที่เวียดนามเต็มๆ และผมได้จัดตาราง คร่าวๆ ดังนี้

แผนที่1
วันที่ 24 วันไป
-ลงจากเครื่องนั่ง taxi ไปโรงแรม (prince 79) หลังจาก check in เรียบร้อยแล้ว จะออกเที่ยวฝั่งตะวันตก ก่อน เช่น สุสานลุงโฮ และบริเวณรอบๆ
ปราสาทวรรณกรรม, Fine art museum หลังจากนั้นกลับมา ฝั่งตะวันออก ตลาดดงซวน เที่ยวทะเลสาบคืนดาบ ดูหุ่นกระบอกน้ำ แล้วพักผ่อน
วันที่ 25 ว่าจะซื้อทัวร์ 1day trip ไป ฮาลองบก,หรือ ฮาลองเบย์ กลับมานอนที่โรงแรมเดิม
วันที่ 26 เดินทางกลับ

หรือแผนที่ 2
กระจายที่เที่ยวในเวียดนาม เฉพาะเมือง ฮานอย ทั้งสองวันเลย
เช่นวันที่ 24 หลังจากได้ที่พักในโรงแรมแล้ว ก้เที่ยวเฉพาะฝั่งตะวันตกก่อน สุสานลุงโฮ และบริเวณรอบๆ ปราสาทวรรณกรรม, Fine art museum
วันที่ 25 ทั้งวันเก็บตกที่ยังไม่ได้ไปเที่ยว และเที่ยวฝั่งตะวันออก ตลาดดงซวน เที่ยวทะเลสาบคืนดาบ ดูหุ่นกระบอกน้ำ โบสถ์เซนต์โจเซฟ โรงละคร ฮานอย

พิพิธภัณฑ์ประวัติศาสตร์ ตกเย็นดูหุ่นกระบอกน้ำ หรือพี่ๆ มีที่ไหนแนะนำอีกไหมครับ
วันที่ 26 เช้าเดินทางกลับ

พี่ๆว่างอย่างไหนคุ้มค่ากว่ากันครับ สิ่งที่ผมยังตัดใจเลือกไม่ได้เพราะว่า แผนแรกจะรัดตัวเกินไปหน่อยหรือเปล่า กลัวว่าทุกคนจะเหนื่อยเรื่องเดินทาง เพราะ ต้องเดินทางต่อไปอีก ส่วนแผนที่สองผมกลัวว่าวันที่สองที่อยู่ที่นั่น จะเที่ยวไม่คุ้มค่าเท่าไหร่ เพราะว่าส่วนที่เป็นไฮไลน์ สามารถเที่ยววันเดียวหมดได้ และก้ไม่แน่ใจว่า ที่ โบสถ์ เซนต์โจเซฟ โรงละคร ฮานอย พิพิธภัณฑ์ประวัติศาสตร์ จะได้ความคุ้มค่าหรือเปล่า ถ้าเที่ยบกับไปเที่ยว ฮาลองเบย์ หรือ ฮาลองบก ไปเลย

และอยากถามข้อมูลอื่นๆ เพิ่มเติมดังนี้ครับ
1. ถ้าไปเป็นกลุ่ม 6 คนสามารถซื้อ private tour ได้ไหมครับ สำหรับ 1 day trip ท่านที่เคยไปแล้วตกราคาอยู่ประมาณเท่าไหร่ครับ แล้วซื้อได้ที่ไหนถูกๆ และโกงไม่มากอะครับ

2. ระหว่าง ฮาลองบก กะ ฮาลองเบย์ พี่เชียร์อันไหนมากกว่ากันครับ สำหรับมีเวลาวันเดียว
3. ส่วนเรื่องโรงแรม ยังบริการดีอยู่ใช่ไหมครับ

รบกวนพี่ๆ ตอบให้ด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ
ศุภวิทย์
กาลละครั้งหนึ่ง กับโลกกว้างอีกครั้งหนึ่ง เพียงจะขอแค่กว้างกว่าเดิม และเติมเต็มด้วยใจตัวเอง

http://suphavit.multiply.com
http://suphavit.hi5.com
ภาพประจำตัวสมาชิก
suphavit

Re: รบกวนปรึกษา ทริปฮานอยครับ

โพสต์ #2  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Nut » 29/10/2009 6:34 pm

สวัสดีครับ คุณศุภวิทย์

- ยินดีด้วยครับที่พาทั้งครอบครัวตนเองและครอบครัวแฟนไปเที่ยว  อย่างที่พี่วุฒิเคยกล่าว
เวียดนามนั้นซับพลาย มากกว่าดีมาน ดังนั้นตลาดการท่องเที่ยวจึงเป็นของนักท่องเที่ยว
ไม่ได้เป็นของผู้ประกอบธุรกิจ  และเหมาะสำหรับการเดินทางเป็นครอบครัว และทริปแรกๆ
ของการ Backpacker เพราะผมก็เริ่ม Backpack ทริปแรกที่ฮานอย ครับ

ถ้าจะมีเรื่องที่แนะนำคือ ขาเข้าฮานอยเพราะไปกัน 6 คน หากเดินทางโดย Taxi คงต้องเป็น
2 คัน  แนะนำให้เหมาเป็นรถตู้ไปจะได้ไปด้วยกัน  หรือหากนั่ง Taxi คนละคน  คงต้องแยกกัน
ระหว่างคุณศุภวิทย์ กับ แฟน  เผื่อหากหลงกันจะได้มีหนุ่มสาวอยู่จะคล่องตัวกว่าผู้สูงอายุ

1. ถ้าไปเป็นกลุ่ม 6 คนสามารถซื้อ private tour ได้ไหมครับ สำหรับ 1 day trip ท่านที่เคยไปแล้วตกราคาอยู่ประมาณ
เท่าไหร่ครับ แล้วซื้อได้ที่ไหนถูกๆ และโกงไม่มากอะครับ

- ขึ้นอยู่กับไปไหนหล่ะครับ แต่สนนราคาอยู่ระหว่าง 600-800 บาท(ไทย) ยิ่งซื้อทีละ 6 ท่าน
ต้องได้ส่วนลดแน่ ถ้าไม่ได้เราก็ไปทัวร์อื่น (เช็คราคาก่อนไม่ต้องใจร้อนครับ)

2. ระหว่าง ฮาลองบก กะ ฮาลองเบย์ พี่เชียร์อันไหนมากกว่ากันครับ สำหรับมีเวลาวันเดียว

- ไปเวียดนาม แล้วไม่ได้ไป ฮาลองเบย์ ถือว่าไปไม่ถึงนะครับ
จริง ๆ แล้ววันที่ 25 วันเก็บตก ก็สามารถไปเที่ยวฮาลองบก(แทมค็อก) อยู่ที่เมืองนิงบิงห์ ซึ่งห่าง
จากฮานอยไปแค่ 2 ชม.เอง จริง ๆ ด้วยเวลาที่น้อย หากลงทุนหน่อยเหมา Taxi ไป กลับก็ไม่เลว
จะได้ใช้เวลาช่วงบ่าย  เก็บตกตามโปรแกรม แต่ลดเวลาเที่ยวลงนิดหน่อย และที่ขาดไม่ได้ที่ผมต้อง
Recommend คือ "การแสดงหุ่นกระบอกน้ำ" ครับ
3. ส่วนเรื่องโรงแรม ยังบริการดีอยู่ใช่ไหมครับ

- คำตอบ คือ ดี(แบบโรงแรม ระดับ SME นะครับ มีรีวิวโรงแรมมากมายในเว็บ WKC และเว็บอื่น
(ผมขยายความตามด้านล่าง ครับ!)

นโยบายเวียดนามด้านการบริหารจัดการการท่องเที่ยวแบบยั่งยืน(Sustainable Tourism) เท่าที่
ผมสัมผัส และชื่นชมคือการเก็บธุรกิจบางอย่างให้กับชาวเวียดนาม และกลุ่มทุนขนาดกลาง-เล็ก  
ซึ่งสอดคล้องกับการพัฒนาด้านการท่องเที่ยวของประเทศที่ประสบความสำเร็จสูง ๆ เช่น สวิส,
อิตาลี,ฝรั่งเศส,อังกฤษ และอีกหลายประเทศ

- คืนสุดท้ายหลังจากชมหุ่นกระบอกน้ำเสร็จเรียบร้อย หากไม่รีบนอน(ผู้สูงอายุ ยังพออยู่ต่อไหว)
ผมแนะนำให้นั่งรัปทานข้าวต้มรอบดึกบนภัตคาร 2-3 ที ๆ ตั้งอยู่ที่ 4 แยก  จะได้ชมวิวไปด้วยชม
บรรยากาศเมืองฮานอย และวิถีชีวิตความเป็นอยู่ของผู้คนไปด้วย  โอ้ ช่างเป็นข้าวต้มรอบดึกที่
สุดยอดจริง ๆ แฮะ ๆ ยิ่งมีเบียร์เย็น ๆ (Hanoi Beer) สัก แก้ว สองแก้ว........อึ่มมมม แจ่ม พะเจ้าขะ
แต่อย่าเผลอ ลิ้มลอง วอสก้า ฮานอน เข้าไปนะครับ เห็นขวดละร้อยกว่าบาท >>> หัวทิ่มเชียวครับ

ปล.ผมไม่ได้ยอเจ้าของเว็บนะครับ  ผมได้อ่านรีวิว และหนังสือเกี่ยวกับการท่องเที่ยวของเวียตนามมาหลายเล่ม หลาย
เว็บมาก ๆ แต่ยังไม่เห็นใครรีวิวได้ละเอียดเท่าพี่วุฒิ&เคท   ดังนั้นหากได้อ่านรีวิวหรือหนังสือเวียตนามของพี่วุฒิ&แคท
ถือว่าสัมเร็จวรยุทธ์ขั้นสูงแล้วครับ ไม่ต้องกลัวใครในเวียตนาม

เที่ยวนอกแค่สะใจ   เที่ยวไทยอยู่ในสายเลือด
NUTT
http://www.oknation.net/blog/peopletribune
http://www.nuttavut.bloggang.com

If you tremble with indignation at every injustice, then you are a comrade of mine.
"ถ้าคุณตัวสั่นเทาด้วยความเดือดดาลทุกครั้งที่เห็นความอยุติธรรม ถ้าเช่นนั้นคุณคือสหายของเรา"
Nut

โพสต์ #3  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย olebirdy » 29/10/2009 7:17 pm

1. ถ้าไปเป็นกลุ่ม 6 คนสามารถซื้อ private tour ได้ไหมครับ สำหรับ 1 day trip ท่านที่เคยไปแล้วตกราคาอยู่ประมาณเท่าไหร่ครับ แล้วซื้อได้ที่ไหนถูกๆ และโกงไม่มากอะครับ

เขาจัดให้ได้ครับแรคาน่าจะแพง มีเวลเดินกับแฟนเช็ค เรียงร้านได้เลยครับ
แต่ผมว่า ถ้าราคาสูงก็ ไปกับกรุ๊ปก็โอเคนะครับ  เรื่องโกง นั้น ถ้าราคาไม่โกง
สมมุติได้ราคาถูกกว่า นิดหน่อน อาจไปโดนระหว่างทาง ข้างหน้าก็มีครับ
อันนี้ คาดการณ์ลำบาก เอาเป็น ระวังนิดๆๆ  เป็นประสบการณ์ ผมก็บินที่นี่
ที่แรก เหมือนกัน สุโค่ย มากๆๆ แสบสุดๆๆ พอไปที่อื่นสบายเลยครับ

ฮาลองเบย์  ส่วนตัวนะครับ
จ่ายทีละวัน เป็นทางออก ถ้าไม่ดีก็สามารถเช็คออกเปลี่ยนวันได้เสมอครับ
ตอนเช็คอืน อย่าลืมถาม เนต สุทธิ เหรอเปล่าด้วยนะครับ

อิจฉามากครับ ไปเป็นครอบครัวใหญ่ ผมคงไม่มีโอกาส
เที่ยวให้สนุกนะครับ ผิดพลาดอะไร อย่าไปทุกข์หลังเที่ยว
เอาเป็นประสบการณ์ ชีวิตครับ ....
ชอบความว้าเหว่--- > จึงเสเพลรัก
The traveler sees what he sees,  the tourist sees what he has come to see.
----------------------------- >..<-------------------------------------
ช่องทาง การติดต่อ OleBirdy
http://www.wutkatefanclub.com/webboard/webboard/viewtopic.php?f=7&t=408&start=0
olebirdy

โพสต์ #4  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย suphavit » 29/10/2009 9:42 pm

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

<em>Nut</em> เขียน:ถ้าจะมีเรื่องที่แนะนำคือ ขาเข้าฮานอยเพราะไปกัน 6 คน หากเดินทางโดย Taxi คงต้องเป็น 2 คัน แนะนำให้เหมาเป็นรถตู้ไปจะได้ไปด้วยกัน หรือหากนั่ง Taxi คนละคน คงต้องแยกกัน ระหว่างคุณศุภวิทย์ กับ แฟน เผื่อหากหลงกันจะได้มีหนุ่มสาวอยู่จะคล่องตัวกว่าผู้สูงอายุ
รบกวนถามอีกนิดนะครับ ผมเคยอ่านจากในรีวิว ว่าจะมีรถแท็กซี่ขนาดใหญ่เหมือน inova พอรับผู้โดยสาร 6 คนแถวสนามบินมีหรือเปล่าคับ ถ้าไม่มีก็คงเป็นรถตู้คงสะดวกกว่าครับ แล้วรถตู้ที่เรียกเข้าเมืองนี่อยู่บริเวณที่ taxi จอดอยู่หรือเปล่าครับ

<em>Nut</em> เขียน: คืนสุดท้ายหลังจากชมหุ่นกระบอกน้ำเสร็จเรียบร้อย หากไม่รีบนอน(ผู้สูงอายุ ยังพออยู่ต่อไหว)ผมแนะนำให้นั่งรัปทานข้าวต้มรอบดึกบนภัตคาร 2-3 ที ๆ ตั้งอยู่ที่ 4 แยก จะได้ชมวิวไปด้วยชมบรรยากาศเมืองฮานอย และวิถีชีวิตความเป็นอยู่ของผู้คนไปด้วย โอ้ ช่างเป็นข้าวต้มรอบดึกที่สุดยอดจริง ๆ แฮะ ๆ ยิ่งมีเบียร์เย็น ๆ (Hanoi Beer) สัก แก้ว สองแก้ว........อึ่มมมม แจ่ม พะเจ้าขะแต่อย่าเผลอ ลิ้มลอง วอสก้า ฮานอน เข้าไปนะครับ เห็นขวดละร้อยกว่าบาท >>> หัวทิ่มเชียวครับ

รบกวนถามคุณ นัท หน่อยนะครับว่า ร้านข้าวต้มเปิดทุกวันใช่ไหมครับ จะได้เพิ่มไปในแผนที่เที่ยวยามราตรีด้วยครับ ผู้สูงวัยน่าจะชอบดี (โดยเฉพาะผู้ชายนะครับ)
และมีชื่อร้านหรือเปล่าครับ จะได้โน๊ตในตารางทัวร์ด้วยครับ

สุดท้ายคงสรุปไปแผนสองน่าจะคุ้มค่ากว่า คือเลือกไปเที่ยวฮาลองเบย์ 1day trip ครับ เพราะในใจผมก็อยากไปอยู่ลึกๆเหมือนกัน แต่กลัวว่าคุณพ่อคุณแม่จะเหนื่อย
แต่ถ้าไปฮานอยไม่ถึง ฮาลองเบย์ก้คุ้มครับ

ขอบคุณ คุณolebirdy และคุณNut มากนะครับที่ช่วยแสดงความคิดเห็น
กาลละครั้งหนึ่ง กับโลกกว้างอีกครั้งหนึ่ง เพียงจะขอแค่กว้างกว่าเดิม และเติมเต็มด้วยใจตัวเอง

suphavit

โพสต์ #5  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Nut » 29/10/2009 11:14 pm

<em>Nut</em> เขียน:
รบกวนถามอีกนิดนะครับ ผมเคยอ่านจากในรีวิว ว่าจะมีรถแท็กซี่ขนาดใหญ่เหมือน inova พอรับผู้โดยสาร 6 คนแถวสนามบินมีหรือเปล่าคับ ถ้าไม่มีก็คงเป็นรถตู้คงสะดวกกว่าครับ แล้วรถตู้ที่เรียกเข้าเมืองนี่อยู่บริเวณที่ taxi จอดอยู่หรือเปล่าครับ

- Taxi ที่ฮานอยมีสองแบบครับ ประเภทรถเล็ก(ราคาถูกกว่านิดหน่อย) กับรถใหญ่ที่เป็น
มาตรฐานเช่นบ้านเรา  ส่วนรถใหญ่แบบ 6 ที่นั่งผมยังไม่เคยเจอ  แต่พวกลีมูซีนแท็กซี่
น่าจะมีให้บริการครับ  ตามที่พี่วุฒิบอก Demand มากกว่า Supply

ลีมูซีน แท็กซี่ คล้าย ๆ กับ AOT Taxi กับ พระพิราม ที่สุวรรณภูมิบ้านเรา  ราคาอาจจะ
แพงกว่า Taxi ทั่วไปที่ให้บริการ  สนนราคาน่าจะถูกกว่าบ้านเรานิดหน่อย  เหมาะกับการ
เดินทางเป็นครอบครัว และมีผู้สูงอายุเดินทางไปด้วย ที่ไม่สะดวกวิ่งตามรถเมลสาย 17
หรือ ไม่ต้องการแยก Taxi เป็น 2 คัน  เพราะกลัวหลงคาดกัน(แต่จริง ๆ ผมว่าเป็นประสบ
การณ์ ที่สนุกนะครับ ถ้าหากันเจอ ผมหลงกับคณะบ่อย)  ด้วยเทคโนโลยีปัจจุบันทำให้เรา
สามารถจอดรถ และจำนวนที่นั่ง คนขับ ขนาดรถ ความหรูหลา ได้ล่วงหน้าก่อนเดินทาง
เช่นที่คุณ Beamer จองรถจากไทย แล้วไปรับรถที่มาลาเซีย
<em>Nut</em> เขียน:
รบกวนถามคุณ นัท หน่อยนะครับว่า ร้านข้าวต้มเปิดทุกวันใช่ไหมครับ จะได้เพิ่มไปในแผนที่เที่ยวยามราตรีด้วยครับ ผู้สูงวัยน่าจะชอบดี (โดยเฉพาะผู้ชายนะครับ)
และมีชื่อร้านหรือเปล่าครับ จะได้โน๊ตในตารางทัวร์ด้วยครับ

เปิดทุกวันครับ...อย่าเรียกร้านข้าวต้มเลยครับ แหม เรียกภัตคาร หรือ ร้านอาหารจะดีก่า
จำได้ว่าเป็นร้านเนี้ยแหละครับ  ไม่ต้องห่วงครับมีหลายร้านให้เลือก บรรยากาศ ดี ๆ ยิ่ง
ชอบชมวิถีชีวิตผู้คนด้วย ไม่ผิดหวังแน่ ๆ  ดาบหน้า ครับ ดาบหน้า(ยืมพี่วุฒิมา) ไม่ต้อง
ห่วงครับ เที่ยวฮานอย  เซ็นทรัลเวิลด์ยังยากกว่าครับ

หากดึ๊ก ดึก แล้วคุณศุภวิทย์ยังไม่หลับนอน  แนะนำให้เปิดหน้าตางห้อง(หากอยู่ติดถนน)
ประมาณตีหนึ่ง  เค้าจะมีเด็กแว้นเวียตฯ แล้วลองเปรียบเทียบดู ระหว่างแว้นเวียต กับแว้น
ไทย ใครจะเจ๋งกว่ากัน....
http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=nuttavut&date=20-10-2008&group=4&gblog=2

ท้ายสุดจะเช็ค...อัตราค่าครอบชีพด้านความบันเทิงของแต่ละประเทศ สิ่งที่เป็นตัวชี้วัด
ได้ดีที่สุดคือเบียร์  ไม่ใช้เหล้านะครับ(ค่าเปิดเหล้า ราคาบ้าคลั่ง กับความอลังการของ
เครื่องเสียงในผับ มีประเทศไทยประเทศเดียวในโลก...รวมถึง อาบ อบ นวด ด้วยหงะ
ไม่เคยเจอประเทศไหนยิ่งใหญ่อลังการ เปิดได้กลางเมือง แถมลงทุนเป็นร้อยล้าน เหมือน
บ้านเรา แหะ ๆ และที่หลายคนไม่รู้คือว่าลงทุนร้อยล้านเนี่ย บางครั้งยังไม่ถึงปี เค้าคืนทุน
แย้ว ที่รู้เพราะเมื่อก่อนอยู่แบงค์นั่งตรวจรายงานสินเชื่อ ตกใจว่าธุรกิจอะร้าย มันจะคืนทุนเร้ว เร็ว แล้วก็ไม่ต้อง
มีการคำนวณ current ratio หรือ quick ratio เลย เฮ้อ...ควรภูมิใจดีไม๊เอ่ย)

เบียร์นอกแค่สะใจ เบียร์ไทยอยู่ในสายเลือด.  แฮะ ๆ มุกเชิงเปรียบเทียบนะครับ ติดเรต
เด็กอายุไม่ถึง 18 ปีโปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน  Admin เห็นว่าไม่เหมาะสม ลบ
ได้นะคร๊าฟฟฟฟ

เบียร์นอก แค่สะใจ เบียร์ไทยอยู่ในสายเลือด
Nutt
http://www.oknation.net/blog/peopletribune
http://www.nuttavut.bloggang.com
แก้ไขล่าสุดโดย Nut เมื่อ 30/10/2009 8:40 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
If you tremble with indignation at every injustice, then you are a comrade of mine.
"ถ้าคุณตัวสั่นเทาด้วยความเดือดดาลทุกครั้งที่เห็นความอยุติธรรม ถ้าเช่นนั้นคุณคือสหายของเรา"
Nut

โพสต์ #6  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 30/10/2009 1:27 am

ซินจ่าว ... สวัสดีค่ะ คุณศุภวิทย์

ขออนุญาตออกความเห็นด้วยคนนะคะ

ถ้าเป็นLovely Planet คงจองทัวร์ที่โน่น เนื่องจากจำนวนสมาชิกหลายท่าน

การใช้บริการทัวร์สะดวกต่อการเดินทางเข้าฮานอยโดยที่ยังไม่เข้าในวันแรก
แต่เป็นวันที่รุ่งขึ้น เนื่องจากวันแรกไปค้างฮาลองเบย์ก่อนค่ะ

วันแรก  

-  ไปฮาลองเบย์--อ่าวมังกรลง เค้าจะมีรถมินิบัสมารับ พร้อมน้ำแร่เย็นชื่นใจบริการตลอดทาง
ค้างคืนที่ฮาลองเบย์ มีโรงแรมน่าพักระดับ3 - 4 ดาว ซึ่งบริษัททัวร์มักมีโควต้า จึงพิเศษทั้งราคา
และบริการค่ะ

ทัวร์ที่เวียตนามเท่าที่ประสบ และทราบมามีค่าทิปพนักงานขับรถคนละสองเหรียญด้วยนะคะ

วันที่สอง

- ตื่นมาชมทัศนียภาพอ่าวฮาลอง เปิดหน้าต่างโรงแรมรับโอโซน และดื่มด่ำบรรยากาศท้องทะเล

ที่ดูราบเรียบเงียบสงบ ก่อนลงไปทานอาหารเช้า

- หลังอาหารเช้า ก่อนแปดโมง กลับฮานอย ถึงฮานอยราวๆ สิบโมง เที่ยวสุสานลุงโฮ และ
บ้านลุงโฮ  

-ทานข้าวเที่ยง แล้วต่อที่ปราสาทวรรณกรรม พิพิธภัณฑ์ โบสถ์  ทะเลสาบฯลฯ

-เย็นๆ ทานอาหารเย็นแล้วชอปปิ้ง ค่ำๆ ดูละคร จบทริป สองวันกับทัวร์

- ดึกๆ  ตามแผนค่ะ ตามแผน โซ้ยข้าวต้มใช่ไหมเอ่ย

วันที่สาม  
- เตรียมตัวเดินทางไปแอร์พอร์ท กลับเมืองไทย

รถกลับแอร์พอร์ท สามารถขอให้น้องๆ ที่ Prince Hotel ข่วยหาให้ สะดวก และสบาย และง่ายค่ะ

ขอให้เที่ยวให้สนุกนะคะ

ป.ล. ท่าทางช่วงปลายเดือนพฤศจิกายน อากาศน่าจะเย็นสบายมากๆ ซะด้วยสิคะ
ไงก็เช็คสภาพอากาศก่อนไปซะนิดจะได้เตรียมเสื้อผ้าไปให้เหมาะสมค่ะ
กลิ้งตามแวง ตะแคงตามรุ้ง Be There Feel There

รวมกระทู้ของ Lovely Planet เรียนเชิญที่ กระทู้กลิ้งฯ ณ ห้อง แฟนพันธุ์แท้ ค่ะ   
Lovely Planet

โพสต์ #7  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย suphavit » 01/11/2009 12:48 am

ขอบคุณ คุณนัท และคุณ Lovely Planet นะครับที่สละเวลาอันมีค่ามาตอบคำถามให้ครับ
ส่วนเรื่องรถแท็กซี่เห็นดังในภาพขอบคุณนัทแล้วสบายใจครับ คาดว่าไม่น่าหาได้ยากจากสนามบินครับ

Lovely Planet เขียน:ถ้าเป็นLovely Planet คงจองทัวร์ที่โน่น เนื่องจากจำนวนสมาชิกหลายท่าน การใช้บริการทัวร์สะดวกต่อการเดินทางเข้าฮานอยโดยที่ยังไม่เข้าในวันแรก แต่เป็นวันที่รุ่งขึ้น เนื่องจากวันแรกไปค้างฮาลองเบย์ก่อนค่ะ วันแรก  - ไปฮาลองเบย์--อ่าวมังกรลง เค้าจะมีรถมินิบัสมารับ พร้อมน้ำแร่เย็นชื่นใจบริการตลอดทาง ค้างคืนที่ฮาลองเบย์ มีโรงแรมน่าพักระดับ3 - 4 ดาว ซึ่งบริษัททัวร์มักมีโควต้า จึงพิเศษทั้งราคา และบริการค่ะ

และรบกวนเรียนถามคุณ Lovely Planet หน่อยครับว่า เรื่องทัวร์ที่แนะนำสามารถซื้อล่วงหน้าได้ที่ไหนครับ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ

suphavit

โพสต์ #8  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Nut » 01/11/2009 9:32 am

suphavit เขียน:ขอบคุณ คุณนัท และคุณ Lovely Planet นะครับที่สละเวลาอันมีค่ามาตอบคำถามให้ครับ
ส่วนเรื่องรถแท็กซี่เห็นดังในภาพขอบคุณนัทแล้วสบายใจครับ คาดว่าไม่น่าหาได้ยากจากสนามบินครับ

- ยินดีครับ เรื่องเล็ก ๆ น้อย ๆ สมาชิก wkc หยิบยื่นให้กันได้อยู่แล้ว คุณ Suphavit ไม่ต้อง
กังวลครับ  ไปถึงญี่ปุ่นมาได้...นั้นแสดงว่าจบเปรียญธรรม 9 ประโยคมาแล้ว เวียตนามแค่
นักธรรมตรีเองครับ ใจร่ม ๆ ครับ

Lovely Planet เขียน:เรียนถามคุณ Lovely Planet หน่อยครับว่า เรื่องทัวร์ที่แนะนำสามารถซื้อล่วงหน้าได้ที่ไหนครับ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ

- แฮะ ๆ ไหน ๆ เข้ามาแล้วขอขโมยซีน คุณ Lovely Planet นิดแล้วกัน เดี๋ยวรอ เจ้าของ
คำแนะนำเข้ามาช่วยบรรเลงอีกครั้ง

- อย่างที่เรียนไปเบื้องต้นแหละ ครับ  การเที่ยวเวียตนาม Supply มากกว่า Demand ดังนั้น
การจองล่วงหน้าคงไม่จำเป็นแต่หากต้องการจองตามเหตุผลที่คุณ Lovely Planet แนะนำก็
สามารถจองผ่าน Shin Cafe ได้ครับ เค้ารับจองล่วงหน้า  หรือหากพัก Prince79 ก็อาจจะ
email ให้เค้าช่วยจองให้ก็ได้ครับ บอกว่ามาจาก wkc น่าจะได้รับการต้อนรับ

หากมีหนังสือ เวียตนามเล่มล่าสุด เปิดไปที่หน้า 7 เรื่องการเตรียมตัวเที่ยวเวียตนาม และหน้า
256-264 คำแนะนำตั้งแต่การเดินทางจากสนามบินเข้าฮานอย และการซื้อ Daily Tour

โรงแรม Prince กับ Prince79,57 เป็นคนละที่กันนะครับ...
อ้างอิง หนังสือ เวียตนาม(เล่มพิมพ์ล่าสุด) หน้า 258
"ใช่ครับ โรงแรมปริ้นช์ ที่เรามาพักเที่ยวที่แล้วเมื่อปีครึ่งก่อน อยู่บนถนนหั่งก๊อต(Hang Cot)"

Prince79,57  อ้างอิง หนังสือ เวียตนาม(เล่มพิมพ์ล่าสุด) หน้า 262
"ที่นี่ เป็นโรงแรมครับ ห้องพักราคาถูกทีเดียว คือ 7 เหรียญเท่านั้น ห้องหับ ห้องน้ำ ก็พอใช้ได้ครับ เสียแต่หลายห้อง
ไม่มีหน้าต่างได้กลิ่นตัวคนที่ตกค้าง แล้วขอบ๊ายบาย สำหรับเพื่อน ๆ ที่ไม่ถือเรื่องนี้ ก็สุดแต่จะพิจารณานะครับ ถ้าสนใจ
ยังไง ก็เชิญติดต่อตามนี้เลยนะครับ"

เดี๋ยวจะสับสนแบบคุณ Vavax ตาม Link ครับ
http://www.wutkate.com/webboard/viewtopic.php?f=2&t=1112

ข้างบนเป็นข้อมูลที่นำมาฝากนะครับ คนเราไม่จำเป็นต้องเที่ยวตามกัน พักเหมือนกันและ Copy
Trip กัน  ใช้เป็นข้อมูลครับ ทุกคนมีปัจเจกทางความคิด การกระทำ และวิจารณญาณ สิ่งที่ดี
และเพียบพร้อมสำหรับคนหนึ่ง อาจจะเป็นสิ่งที่เหล่าเหย่(ไม่ได้เรื่อง) สำหรับบางคนได้ หาก
มนุษย์เราไม่มีความคิดที่ต่างกัน ค้นหาสิ่งใหม่ ๆ โลกทุกวันนี้คงไม่มีเครื่องบิน มือถือ หรือ
อินเตอร์เนตใช้ ครับ!

สำคัญเราไปเที่ยวครับ ...Concept ของ WKC คือ
สุขก่อนเที่ยว ระหว่างเที่ยว และหลังเที่ยว...ผมไม่เคยได้สนทนาเป็นการส่วนตัวกับพี่วุฒิ แต่ผม
ตีความเอง ได้ว่า

สุขก่อนเที่ยว : สุขกับการเตรียมตัว เตรียมข้อมูล วิ่งไปโน่นไปนี่ ได้พบมิตรภาพระหว่างผู้คน
                 จากการจองตั๋ว การติดต่อสื่อสาร การหาข้อมูลที่ถูกบ้าง ผิดบ้าง

สุขระหว่างเที่ยว : ได้มีความสุขกับการเดินทาง มิตรภาพจากเพื่อนใหม่ ๆ วัฒนธรรม วิถีชีวิต
                  ที่แตกต่าง(บางครั้งเราไม่เคยพบ) หรือ บางครั้งการทำที่บ้านเราเป็นเรื่องผิด
                  แต่ในบ้านเมืองหนึ่งเป็นเรื่องถูก และนิยม ยกตัวอย่างง่าย ๆ บ่อนคาสิโน บ้าน
                  เราผิด กม. แต่ มาเก๊า,มาเลเซีย,กัมพูชา ฯลฯ เป็นเรื่องถูก นั่นเป็นความแตก
                  ต่างด้าน กม. วิธีคิด วัฒนธรรม ฯลฯ  ได้เห็นอะไรแปลกตา ระหว่างการเที่ยว

สุขหลังเที่ยว :  เก็บความทรงจำดี ๆ มิตรภาพดี ๆ รอยยิ้ม ความเปิ่น หลงทาง...ฯลฯ กลับมา
                 เป็นความทรงจำที่สวยงามกับประเทศ และสถานที่นั้น ๆ ไม่ใช่เที่ยวแล้วกลับมา
                 นั่นกลุ้มใจ โห่ โรงแรมไม่ได้เรื่อง,ไก๊ด์ ฟันหัวแบะ,ไอ้โน่นแพง ไอ้นี่ก็แพง รู้งี้
                 ไม่ไปดีกว่า หรือ รู้งี้เชื่อคนโน้นแนะนำก่อนไปก็ดีแล้ว เป็นต้น

และสำคัญหากเป็นไปได้เราสามารถใช้สิ่งที่เราพบเห็น ใช้ในการพัฒนาประเทศเรา...ซึ่งได้จากการท่องเที่ยว
ไม่แน่นะอาจจะมีสมาชิก wkc บางคนได้มีโอกาสเข้าไปบริหารประเทศ หรือ เป็น อบต. อบจ.เทศบาล สก. สข.
สส. หรือ แม้แต่ไม่เป็นอะไรเลยเราก็สามารถใช้ความรู้ สิ่งที่เห็นจากการท่องเที่ยวมาพัฒนาประเทศเราได้ ซึ่งหลาย
คนที่ไปเที่ยวก็ได้เห็นการบริหารจัดการต่าง ๆ ของประเทศที่ประสบความสำเร็จในการพัฒนาประเทศ เช่น สิงคโปร์
ญี่ปุ่น ฮ่องกง เกาหลีใต้ หรือหลายประเทศแถบยุโรป  แหะๆ ชวนออกมายาวเลย...กลับเข้าไปสู่เวียตนาม ดีกว่าครับ

เที่ยวเวียตนามต้องรู้จัก Shin Cafe ครับ http://www.sinhcafetravel.com.vn/
http://www.sinhcafetravel.com.vn/vietnam/contact.html

หรือจะลองโทรไปที่ Off.ที่ฮานอยก็หมายเลข (04)926-1568,926-3340
e-mail : sinhcafeinhanoi@hn.vnn.vn  อ่อ เวียตนาม Telephone
Country Code 84 นะครับ!

ปล. แหะ ๆ ขอแซวหน่อยเถอะครับ  แบบว่า เอ่อ...ไปถึงญี่ปุ่นมากัวอะไรกับเวียตนามเหรอครับ

เที่ยวนอกแค่สะใจ เที่ยวไทยอยู่ในสายเลือด
Nutt
Nut

โพสต์ #9  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 01/11/2009 8:45 pm

suphavit เขียน:...และรบกวนเรียนถามคุณ Lovely Planet หน่อยครับว่า
เรื่องทัวร์ที่แนะนำสามารถซื้อล่วงหน้าได้ที่ไหนครับ

สวัสดีค่ะ คุณศุภวิทย์

เราใช้บริการทัวร์ ชื่อ Nam Thai ค่ะ  ตอนนั้นไปช่วงต้นเดือนกุมภาพันธ์ ไปกัน 15 คน
ตกคนละ ห้าพันกว่าบาท ตามลิงค์นี้นะคะ
http://www.wutkate.com/webboard/viewtopic.php?f=6&t=137

เค้าบริการรับ - ส่ง สนามบิน รวมทั้งพาเที่ยว สามวันสองคืน เป็นทริปที่น่าประทับใจ
เนื่องจาก คุณ ฟาม วัน เลืองไกด์ วัย 59 ปี ท่านมีทั้งความรู้ และประสบการณ์
แถมยังเคยมาอยู่เมืองไทยตั้งแต่เล็ก จนอายุ 15 จึงได้กลับไปเวียตนาม

บริษัท นามไทย เป็นบริษัทของลูกชายท่านค่ะ

แต่พอครั้งหลังติดต่อไป คุณลูกชาย โควทราคามาดุเดือด พอถามว่า คราวก่อนทำไม
ได้ราคานั้นเค้าตอบว่า คนเยอะ และเป็นนอกฤดูท่องเที่ยวด้วย

เป็นเหตุให้อีกสองทริปหลัง ก็เลยตุหรัดตุเหร่กันไปตามใจฝันโดยมีหนังสือเวียตนาม
เล่มแดงของพี่วุฒิพี่เคทซึ่งเป็นทั้งคู่มือ และใบเบิกทางมิตรภาพไปด้วย ดังทริปเวียตนาม
ตอน2 ตามลิงค์นี่ค่ะ http://www.wutkate.com/forum1/viewtopic.php?t=84

แต่หากสนใจจะลองติดต่อ ต่อรองกับทางทัวร์ดู ก็ขอเวลานิดนะคะ ขอไปค้นอีเมลเก่า
ที่ออฟฟิศก่อน อาจจะตอบได้อย่างเร็วที่สุดก็พรุ่งนี้ช่วงเที่ยงอ่ะค่ะ

ว่าแต่ ..ไปเที่ยวแดนปลาดิบมาแล้ว เล่าสู่กันฟังหน่อยจิคะ
กลิ้งตามแวง ตะแคงตามรุ้ง Be There Feel There

รวมกระทู้ของ Lovely Planet เรียนเชิญที่ กระทู้กลิ้งฯ ณ ห้อง แฟนพันธุ์แท้ ค่ะ   

โพสต์ #10  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 02/11/2009 12:21 pm

มาแว๊ว มาแว๊วจ้า คุณศุภวิทย์

อีเมล ของ นามไทยตามนี้เลยจ้า.... namthai@netnam.vn

รอเพื่อนๆ ท่านอื่นที่เคยใช้บริการทัวร์ในประเทศเวียตนาม มาช่วยตอบเพิ่มเติมด้วยนะคะ

จำได้ว่า คุณออ arapin ก็เคยใช้บริการทัวร์นี่นา ... คุณออ ขา อยู่มั้ยเอ่ย รบกวนด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

ย้อนกลับไปยัง เวียตนาม