ไปเที่ยว เวียตนามใต้ กันเถอะครับ

เวียตนามเหนือ-กลาง: ฮานอย-ฮาลองเบย์-เจดีย์หอม-เลาไก-ซาปา-เว้-ดานัง-ฮอยอัน-ดองฮา-วินม็อค-ฯลฯ เวียตนามใต้: โฮจิมินห์-นาตรัง-ดาหลัต-หมุยเน่-ไหมทอ-ฯลฯ

Re: ไปเที่ยว เวียตนามใต้ กันเถอะครับ

โพสต์ #61  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย วุฒิ » 22/11/2009 3:00 pm

ใช่ครับ ที่นี่ คือ โรงแรมที่ดีที่สุด เท่าที่เคยประสพมา ของเรา และของ นักท่องเที่ยวอีกมากมายทั่วโลก ที่มีโอกาสได้สัมผัส เฉพาะ หัวข้อ รีวิว บางส่วนที่มีไว้ในเว็บนี้ ก็ ท่วมท้นความรู้สึก ดังนี้ครับ

“Yet another positive review”

“Lovely Dreams 2, with unbeatable breakfast”

“Enjoyed our stay at Dreams 2!!”

“Just Perfect!”

“Excellent”

“Best Hotel I stayed in”

“What a lovely hotel!”

“Excellent”

“Excellent welcoming stay. Breakfast, shower and whirlpool too!”

“The perfect place”

“Good value for money”

“What a wonderful hotel”

“Worth visiting Dalat just to stay at Dreams!”

“Amazing hotel - a true gem!”

“Can't recommend this hotel enough”

“Hospital reception, they respect our budget”

“The best nights sleep in a week!”

“Loved Dalat and loved the Dreams Hotel”

“The Best!”

“Wonderful stay at Dreams”

“Perfect budget hotel”

คลิกอ่านรายละเอียด โดย วางเม้าส์ คลิกที่ แต่ละภาพ ในหน้านี้ ได้เลยครับ

หายแปลกใจเลยครับว่า ทำไมที่นี่จึงมีคนเขียน รีวิว มากกว่าทุกแห่ง? และ เป็น อันดับ 1 ในดวงใจ ของ 31 โรงแรม ที่มีคน รีวิว ใน ดาหลัด นี้

ใช่ครับ อันดับหนึ่ง ที่ทิ้งห่าง โรงแรมอื่นๆ รวมทั้ง โรงแรมดัง ที่เป็น เครือข่าย นานาชาติ อีกด้วยครับ

และ ทุกคนก็หักห้ามใจไม่ได้ ที่จะต้องขอเขียนถึง เพื่อ แสดงความขอบคุณ เหมือนอย่างที่เรา รีวิว ไว้ โดยให้ คะแนนเต็ม ทุกข้อครับ

แก้ไขล่าสุดโดย วุฒิ เมื่อ 25/11/2009 11:08 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ภาพประจำตัวสมาชิก
วุฒิ
Site Admin

Re: ไปเที่ยว เวียตนามใต้ กันเถอะครับ

โพสต์ #62  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย วุฒิ » 23/11/2009 6:53 am

ใช่ครับ.... ความที่ มีห้องพักเพียง 20 ห้อง (สาขาแรก 14 สาขาหลัง 6) เราจึงเป็น กรณีพิเศษ ที่ บังเอิญโชคดี (ไปบ่ายวันอาทิตย์) แล้วได้ห้อง ที่นี่ โดยไม่จองก่อน เพราะ....ปรกติ ที่นี่จะเต็มตลอดครับ

เพราะฉะนั้น เพื่อนๆจองไปก่อนดีกว่านะครับ...แต่ ในกรณีที่ วอล์กอิน แล้วบังเอิญ ห้องเต็ม ทุกคนก็พร้อมที่จะ ช่วยหาที่พักที่ดี ของ พรรคพวกในวงการ ให้ด้วยความยินดีครับ

แต่ เชื่อผมเถิดครับ..... จองไปก่อนดีกว่า เพื่อที่จะได้รับ ประสบการณ์อันสุดยอด จาก โรงแรมในฝัน นี้ เหมือนเราและใครๆ นะครับ

แก้ไขล่าสุดโดย วุฒิ เมื่อ 25/11/2009 11:20 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
วุฒิ
Site Admin

โพสต์ #63  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย olebirdy » 25/11/2009 7:50 am

โรงแรม เจ๋ง อะครับพี่

เยี่ยมๆๆ สุดยอด ว่าแต่ ทริปนี้
พี่เคท สมบุกสมบัน  เลยนะครับ

หน้าพี่เขา อิดโรย จังครับพี่
ชอบความว้าเหว่--- > จึงเสเพลรัก
The traveler sees what he sees,  the tourist sees what he has come to see.
----------------------------- >..<-------------------------------------
ช่องทาง การติดต่อ OleBirdy
http://www.wutkatefanclub.com/webboard/webboard/viewtopic.php?f=7&t=408&start=0
olebirdy

โพสต์ #64  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย วุฒิ » 25/11/2009 2:32 pm

olebirdy เขียน:โรงแรม เจ๋ง อะครับพี่ เยี่ยมๆๆ สุดยอด ว่าแต่ ทริปนี้ พี่เคท สมบุกสมบัน  เลยนะครับ หน้าพี่เขา อิดโรย จังครับพี่

ใช่ครับ คุณโอ....ความที่อยู่ใกล้ เหนื่อยหนักพร้อมๆกัน เลยไม่รู้สึกแปลก...เห็นในรูปแล้ว ก็ ใช่เลยครับ แล้วไม่ขอ ดันทุรัง อย่างนี้อีกแล้วครับ

17. ไป ดาหลัด ต้องดื่ม ไวน์ ดาหลัด

ความที่ ดาหลัด เป็น เมืองหนาว ผลิตผลที่ขึ้นชื่อของเมืองนี้ จึงหนีไม่พ้น ไม้ดอก ผลไม้ พืชเศรษฐกิจ และ ผลิตภัณฑ์ ที่ทำจาก ผลไม้ พืชเศรษฐกิจ อาทิ ชา กาแฟ ผลไม้อบแห้งต่างๆ

ไปเที่ยว ดาหลัด เราอาจจะเพลินกับ บ้านเมืองที่สวยงาม อุณหภูมิที่เย็นสบาย ผู้คนที่น่ารัก จนกระทั่งลืม สิ่งสำคัญ อย่างหนึ่งที่ ยอดดัง ของที่นี่ไปโดยไม่รู้ตัว ทั้งๆที่ ชาวต่างชาติ ที่กลับบ้านเกิดเมืองนอนไปแล้ว ก็ยัง ถวิลหา อยู่ตลอดเวลา  ถึงขนาดบรรยายออกมาในรูปของ ข้อเขียน ตาม รีวิว และ เว็บบอร์ดต่างๆ ให้เห็นเป็นประจำ

ถูกต้องแล้วครับ..... ผมกำลังพูดถึง ไวน์ดาหลัด ที่จะให้ความสุขแก่ผู้ที่ได้ สัมผัส และ จิบดื่ม อย่างท้วมท้นอิ่มเอม ก็ต่อเมื่อ อยู่ที่ดาหลัด ในบรรยากาศ ดาหลัด และ ในสนนราคาแบบ ดาหลัด เท่านั้นครับ

ไวน์ดาหลัด ที่ขายดีที่สุด มีวางขายทั่วไป ก็คือ ผลิตภัณฑ์ ของ Ladofoods เค้านี่แหละครับ แบบขวดซ้ายสุดเป็น ไวน์ระดับมาตรฐาน และ อีก 2 ขวดที่เห็นเป็น แบบ ซุบพรีเรียร์.....เป็นไวน์ 12 ดีกรี  ที่ทำจาก ลูกพีช เหมือนกันครับ

แบบมาตรฐาน เป็นแบบที่ขายดีมาก และ รสชาติกลมกล่อม ในขณะที่ แบบ ซุบพรีเรียร์ รสจะออกฝาดเล็กๆ..... แบบแร กราคาที่เราซื้อ คือ 40,000 หรือ 80 บาท และ แบบหลัง 60,000 หรือ 120 บาท ครับ

เจ้าประจำที่เราซื้อทุกวันที่อยู่ที่นั่น อยู่ที่ จะ ดาหลัด หรือ ตลาด ดาหลัด ครับ

เราตระเวนสอบถามราคา และต่อรองไปเรื่อยๆ ซึ่งราคาที่เรียกส่วนใหญ่ ของ แบบมาตรฐาน คือ 60,000 ...55,000....50,000 ....แต่มาลงเอยที่ร้านนี้ ซึ่งเป็น ร้านแรกในอาคารตลาด ด้านซ้ายมือ ครับ

สองแม่ลูก พูดคุยสนุก น่ารักมากทีเดียวครับ ลูกค้าเยอะด้วย เพราะทำเลดีกว่าเจ้าอื่น...วันหลังๆ แค่เห็นผมจอดมอไซค์ฝั่งตรงข้าม ก็มี ญานรับรู้ เหมือนมี เสียงเพลง...อุทาหรณ์ของคนรุ่นเก่า.... มีชายชราเป็นคนขี้เมา..... งานการไม่ทําแกกินแต่เหล้า ....กินตั้งแต่เช้าทุกวี่วัน....ลอยเข้าสู้ โสตประสาท ปานนั้น จัดการหยิบไวน์ใส่ถุง 2 ขวด โดยไม่ต้องสั่ง ยิ้มเผล่ รอรับตังอย่างเดียว เท่านั้นเองครับ

ว่าแต่.....ถ้าสั่งไวน์ หรือ หิ้วไปดื่มเอง ตามร้านอาหาร ก็ไม่มีปัญหาอะไรหรอกครับ เพราะให้ทางร้านเค้าช่วยเปิดขวดให้ได้... แต่หาก ซื้อไวน์ดื่มเองในห้องพัก อย่าลืมเตรียม เครื่องมือเปิดจุกก๊อก ดีๆสักอันไปจากบ้านเราด้วย ก็จะเป็นการดีครับ เพราะตัวที่มีขายทั่วไปใน ตลาดดาหลัด ราคา 35,000 หรือ 70 บาทนั้น ใช่ได้ไม่กี่ขวด ก็ งอ ก็ หัก ต้องโยนทิ้งไป... โชคดีที่ขอยืมของ Dreams Hotel มาใช้ได้ ไม่งั้น หมดสนุก ไปเยอะเลยครับ อิอิอิ

แก้ไขล่าสุดโดย วุฒิ เมื่อ 26/11/2009 8:59 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
วุฒิ
Site Admin

โพสต์ #65  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 25/11/2009 10:14 pm

สวัสดีค่ะ พี่วุฒิ  
ประทับใจฟาซิลิตี้ส์ของโรงแรม และมิตรภาพของเจ้าบ้านมากมายค่ะ หนังสือพี่วุฒิ
ทุกเล่มเนี่ยช่างเป็นคัมภีร์เบิกทางมิตรภาพขนานเอกเลยเจ้าค่ะ
โดยเฉพาะโรงแรมดรีมส์เนี่ยเลิฟฟฟฟฟฟฟ มั่กๆๆ ค่ะ
กลิ้งตามแวง ตะแคงตามรุ้ง Be There Feel There

รวมกระทู้ของ Lovely Planet เรียนเชิญที่ กระทู้กลิ้งฯ ณ ห้อง แฟนพันธุ์แท้ ค่ะ   
Lovely Planet

โพสต์ #66  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย วุฒิ » 27/11/2009 1:23 pm

Lovely Planet เขียน: สวัสดีค่ะ พี่วุฒิ ประทับใจฟาซิลิตี้ส์ของโรงแรม และมิตรภาพของเจ้าบ้านมากมายค่ะ หนังสือพี่วุฒิทุกเล่มเนี่ยช่างเป็นคัมภีร์เบิกทางมิตรภาพขนานเอกเลยเจ้าค่ะ โดยเฉพาะโรงแรมดรีมส์เนี่ยเลิฟฟฟฟฟฟฟ มั่กๆๆ ค่ะ

ขอบคุณครับ คุณหน่อง

เสียดายที่ต้องไปรับใช้คุณนายใน งาน เทศกาลดอกไม้ ที่ โรงแรมปาร์คนายเลิด ถนนวิทยุ (26-29 พย. 10.00-19.00 น.) เลยยังไม่ได้ลง รายละเอียด ความน่ารักของทุกคน อย่างเต็มที่.... แต่ยอมรับครับว่า หาเจ้าของโรงแรมและเจ้าหน้าที่ จิตใจกว้างใหญ่อย่างนี้ Go extra miles อย่างนี้ ยากส์มากครับ

เพราะฉะนั้น ผมคง ได้หน้า แค่ คาบข่าวมาฝาก เท่านั้น เพราะไม่ว่าใครไปที่นั่น จะอ้างถึง พี่วุฒิ พี่เคท หรือไม่ ก็จะได้รับ Treatment ที่ดีเยี่ยมอยู่แล้วครับ

18. อีซี่ไรเดอร์ - เมื่อสองล้อขอนำเที่ยว

อ๊ะ อ๊ะ......อย่าเพิ่ง สงสัย หรือ คิดว่าผม อัลไซเม่อร์ ไปเสียล่ะครับ....

ปล่าวครับ...ไม่ได้ลืมหรอกครับว่า จะต้องเรียนให้เพื่อนๆทราบด้วยว่า ถ้าไม่เช่ามอไซค์ขี่ไปเที่ยวเองอย่างที่เราทำนั้น จะไปซื้อทัวร์เที่ยวดาหลัดอย่างไร? และมีทัวร์อะไรบ้าง?

แต่ที่ไม่ได้นำรายละเอียดมาลงที่นี่เหมือนของ ไซ่ง่อน และ นาเตรือง ก็เพราะ......

มัวแต่ใช้เวลาส่วนใหญ่ เทคแคร์ คุณนาย ที่กระเสาะกระแสะ หนึ่งใหญ่ๆ และ

มัวว่อน มัวร่อน มอไซค์ ไปโน่นนี่ด้วยควาาม มันส์ในอารมณ์ จนลืมแวะไปหยิบ โบร์ชัวร์ทัวร์โปรแกรม ตาม บ.ทัวร์ ที่มีกลาดเกลื่อนไปทั่ว เหมือนเมืองอื่นๆ อีกหนึ่ง..... และ ที่สำคัญ

ที่ ดรีมส โฮเต็ล ที่เราพัก ไม่ได้ขายทัวร์.. ไม่ชักชวน หรือ ตะล่อม ให้เราซื้อทัวร์ อันเป็นการหารายได้อีกทางที่ ทุกโรงแรมทำกัน แต่ที่นี่ไม่ทำ อีกหนึ่ง ก็เลย ไม่มีโบร์ชัวร์ ให้หยิบติดมือมาง่ายๆ ก่อนตาลีตาลานกลับ อ่ะครับ

อ้อ...ไม่ต้องตกใจนะครับว่า ...อ้าว ถ้าดรีมสโฮเต็ล ที่เราพักนั้น ไม่ได้ขายทัวร์ แล้วเราจะไปหาซื้อที่ไหนที่ไว้ใจได้ เหมือนอย่างที่ โรงแรมปริ้นซ์ (จำให้ถูกนะครับ ว่า ที่เราแนะนำคือ โรงแรมที่ ถนนหั่งก๊อต ไม่ใช่จำสับสนไปที่อื่น โดนฟันแล้วมาลงที่ผม หุหุ) ที่ ฮานอย ล่ะ?....เพราะถึงแม้ที่นี่ไม่ได้ขายทัวร์ แต่ก็สามารถ แนะนำ โปรแกรมทัวร์ดีๆ จาก บริษัทดีๆ ให้ได้ โดย ไม่มีการบวกเปอร์เซ็นต์ เอากำไร แม้แต่ด่องเดียว ครับ

เพราะฉะนั้น เรื่องนี้สบายมากครับ เมื่อพักที่ ดรีมโฮเต็ล อยากให้เค้าช่วยอะไร? แนะนำอย่างไร? ไม่ว่าจะซื้อ ตั๋วรถทัวร์ เครื่องบิน ฯลฯ เค้าทำให้หมด โดยไม่มีค่าป่วยการ สิ่งเดียวที่เค้าต้องการ เป็น การแลกเปลี่ยน คือ เห็นเรามีความสุข เท่านั้นครับ....ส่วนเพื่อนๆที่ ไม่ได้พักที่นี่ เพราะที่นี่เต็ม หรืออยากลองที่อื่น เรื่องนี้ก็ยิ่ง หวานสุกร เข้าไปอีกครับ เพราะทุกโรงแรม  พร้อมที่จะขายทัวร์ ตั้งแต่วินาทีแรกที่เราแวะเข้าไป ปานนั้นเชียวครับ

สรุปคือ อยากเที่ยวไหนใน ดาหลัด กับทัวร์ ง่ายนีสสส์เดียว .....ผมจึงขออนุญาตไม่ลงรายละเอียดนะครับว่า โปรแกรมทัวร์แบบไหน จึงจะเหมาะสม? นะครับ

อ้าว....ทำงานสุกเอาเผากินอย่างนี้ได้ไงอ่ะ เพ่?

อะแฮ่ม....อย่าเพิ่งใจร้อนสิครับ โมโหตึงตังไปจะได้ประโยชน์อะไรครับ ใจเย็นๆน่อ....

ผมปล่าว ไร้ความรับผิดชอบ หรอกครับ.... เพียงแต่ กะลังจะเริ่ม วัตถุประสงค์ ที่ ซ่อนเร้น หมกเม็ด อยู่นี่ไงครับ ที่อารัมภบทมาเสียยืดยาว ไม่ใช่อะไรร็อก อยาก เรียกน้ำย่อย อ่ะครับ...เดี๋ยวค่อยๆตามผมมานะครับ...อิอิอิ

เห็นภาพเว็บไซต์ข้างบนแล้วนะครับ....

ผมกะลังจะเรียนว่า จะเที่ยว ดาหลัด ให้สนุก ต้องเที่ยวด้วย มอไซค์ ครับ และถ้า ไม่อยากขี่เองซ้อนท้ายกันเองละก็ ยิ่งสนุกใหญ่ เลยครับ..... เพราะ ดาหลัด ขึ้นชื่อติดปากนักท่องเที่ยวทั่วโลกนัก ก็เรื่อง บริการ มอไซค์ทัวร์ ที่เรียกว่า อีซี่ไรเดอร์ นี่แหละครับ

ถ้า กายพร้อม ใจพร้อม อย่าไปเที่ยวกับทัวร์เลยครับ ลองประสบการณ์แปลกใหม่ ด้วยการ ไปกับ อีซี่ไรเดอร์ นี่แหละครับ เจ๋งสุด คุยอวดใครๆไปได้หลายปีทีเดียว ครับ
ลอง คลิก ที่ รูปข้างบน หรือ เข้าลิงค์ข้างล่างนี้ ดูสิครับ แล้วเพื่อนๆจะทราบว่า ที่ผมเรียนสักครู่นี้ ปล่าวโม้แม้แต่นีสส์เดียวครับ

http://dalat-easyrider.com/Websites/English/

http://www.easyrider-dalat.com/

http://www.easyrider.vn/

http://www.easyrider-tours.com/option.htm

แค่เพียงชื่อ โดเมน เว็บไซต์ เท่าที่ผมแนะนำข้างต้น ก็คงทราบนะครับว่า คำว่า "อีซี่ไรเดอร์" เป็นยิ่งกว่า ของคู่บ้านคู่เมือง ดาหลัด ใช่ไหมครับ?

ข้อดี ของการใช้ บริการ ของ อีซี่ไรเดอร์ ก็ดังต่อไปนี้ครับ

1. สะดวก รวดเร็ว ไปได้หลายที่ และ ทุกที่ ที่รถยนต์เข้าไม่ถึง

2. ปลอดภัย เพราะเป็น ช้อปเปอร์ คันใหญ่ เบาะใหญ่ (พวกฝรั่งเอาเป้ขนาดยักษ์ซ้อนท้ายไปด้วย) คนขับชำนาญ เอาใจใส่ดี

3. ทุกคนพูดภาษาอังกฤษได้ดี มีความรู้เรื่องเส้นทาง แหล่งท่องเที่ยวดี

4. เชื่อถือ ไว้ไใจได้ เพราะมี บริษัท ควบคุมดูแล รับผิดชอบ

เพราะฉะนั้น การเที่ยว ด้วย อีซี่ไรเดอร์ จึงสามารถ ไปได้มากกว่า ไปกับทัวร์ สามารถ แวะชมที่ที่เราสนใจได้ทุกแห่งตามต้องการ ตื่นเต้นเร้าใจกว่า (นักท่องเที่ยวจำนวนมากติดใจ ถึงขนาดใช้บริการทัวร์ 4-5 วัน ขึ้นเหนือล่องใต้ทีเดียว) ในราคา ค่าบริการต่อวัน ประมาณ 20 ยูเอส บวกลบ ครับ

จะติดต่อเลือกใช้บริการเอง หรือ ให้ทาง ดรีมสโฮเต็ล ติดต่อให้ก็ได้ครับ.....แต่ อย่างหลัง น่าจะดีกว่า นะครับ เพราะเท่ากับมี ผู้รับประกัน เพิ่มขึ้นมาต่างหาก หากเกิดปัญหาใดๆ ก็มี บุคคลที่สาม ที่สามารถจัดการให้ได้....แต่ว่าไป โอกาสที่จะมีปัญหา เกิดขึ้นยากครับ เพราะ มร. และ มรส. ยูง นั้น เป็น ผู้มีชื่อเสียง และ เป็นที่ นับหน้าถือตา ของคน ดาหลัด เรียกว่า มากบารมี ทีเดียว คงไม่มีใครกล้าซี้ซั้ว อ่ะครับ

วันที่เราออกเที่ยววันแรก โดย มร.ไห่ (มร.ยูง นั่นแหละครับ) ให้ แผนที่ เรามาพร้อมกับอธิบายเส้นทางว่า ควรจะไปเที่ยวที่ใดบ้าง? นั้น ระหว่างทาง เราก็เจอ อีซี่ไรเดอร์ 2 คัน ที่พาแหม่มสาวออกทัวร์ ก็เลยได้ขี่ตามเค้า ไปเที่ยว โรงงานทอผ้าไหม ไร่กาแฟ น้ำตกช้าง วัด ลินห์อัน เป็นที่สนุกสนานไปเลย ต้องขอขอบคุณ ฟุง (รูปซ้ายบน) มา ณ ที่นี่ด้วยครับ

ที่ วัด ลินห์อัน เราก็เจอ อีซี่ไรเดอร์ อีก 2 คน ซึ่งชักชวนเราให้ไป มุยเน่ กับเค้า แล้วเค้าจะ พาเที่ยวตลอดเส้นทาง ซึ่งหากไปกับ รถทัวร์ จะไม่มีโอกาสแวะเวียนเลย แต่ผมบอกว่า "บังเอิญเรามีสัมภาระเยอะ ไม่สะดวก" เค้าก็บอกว่า "ไม่ยากอะไรครับ เราก็ฝากสัมภาระไปกับรถทัวร์ก่อน ค่าฝากไม่กี่ตัง พอถึงที่ ค่อยไปรับจาก บ.รถทัวร์เอาก็ได้"

อือม์ เข้าที...น่าสนใจมากทีเดียวครับ...แต่เสียดาย ที่เรามีอันต้องกลับมาก่อนกำหนด..... ไม่งั้น เราก็คงจะได้ สนุกสนาน ได้ รสชาติชีวิต แปลกใหม่ แบบที่ไม่มีใครได้ลิ้มลองมาก่อนแล้วเชียว...

ไม่เป็นไรครับ วันหน้ายังมี ทุกอย่างอยู่ที่ใจ ฝันให้ไกล ก็จะไปให้ถึงได้....

ไม่แน่นะครับ อีกไม่กี่ปี เมื่อเพื่อนๆไปเที่ยวแถบนี้ บังเอิญเจอ อีซี่ไรเดอร์ หน้าตาดี หุ่นดี คลับคล้ายคลับคลา พี่วุฒิ เข้าให้ละก็ อย่าลืมทักทายกันบ้างเน้อพี่เน้อน้องเน้อ....อิอิอิ

แก้ไขล่าสุดโดย วุฒิ เมื่อ 09/12/2009 10:53 am, แก้ไขแล้ว 4 ครั้ง.
วุฒิ
Site Admin

โพสต์ #67  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย วุฒิ » 27/11/2009 3:18 pm

19. แหล่งท่องเที่ยว ใน ดาหลัด

แก้ไขล่าสุดโดย วุฒิ เมื่อ 28/11/2009 7:52 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
วุฒิ
Site Admin

โพสต์ #68  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย วุฒิ » 27/11/2009 3:21 pm

วุฒิ
Site Admin

โพสต์ #69  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย วุฒิ » 27/11/2009 3:23 pm

วุฒิ
Site Admin

โพสต์ #70  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย วุฒิ » 28/11/2009 7:29 am

วุฒิ
Site Admin

โพสต์ #71  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย วุฒิ » 28/11/2009 8:32 am

วุฒิ
Site Admin

โพสต์ #72  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Princess » 29/11/2009 3:16 pm

Nice  to meet  you  again ,  alway  miss  you

คุณพ่อบ้านขา ..... ทำให้หนูใจแตกอีกแล้ว  

หลังเห็นรายการอาหารอันหลากหลายน่ารับทาน... ทั้งนั้นเลย   อีกทั้งโรงแรม ...ที่ทำให้เรานึกว่า ...เป็นเศรษฐี   ขึ้นมาในบันดล   ถึงขั้น อยากจะเปลี่ยนตั๋วไป.... ขึ้นมาทันที    นี่ถ้ายังไม่ได้จ่ายเงินค่าตั๋วปีใหม่ไป เรียบร้อย  จะขอไปเป็นเศรษฐี  ....ใช้เงินแสนๆดอง  ในเวียดนามซะหน่อย  

( ขออนุญาตแซวหน่อยนะค่ะ   รูปขี่มอเตอร์ไซต์เท่ห์มากนะค่ะ.....แต่มองแล้ว...ก็ต้องมองอีก...เอ้..ทำไมคุณพี่ท่านถึงได้บวมกว่าแต่ก่อนมากเลย   ต้องโทษตากล้องไม่ดี    ถ่ายใกล้ๆได้ยังไง.....)

My life is in my hand...Your life are in your hand...
Princess

โพสต์ #73  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย วุฒิ » 30/11/2009 11:17 am

Princess เขียน:Nice  to meet  you  again ,  alway  miss  you

คุณพ่อบ้านขา ..... ทำให้หนูใจแตกอีกแล้ว  

หลังเห็นรายการอาหารอันหลากหลายน่ารับทาน... ทั้งนั้นเลย   อีกทั้งโรงแรม ...ที่ทำให้เรานึกว่า ...เป็นเศรษฐี   ขึ้นมาในบันดล   ถึงขั้น อยากจะเปลี่ยนตั๋วไป.... ขึ้นมาทันที    นี่ถ้ายังไม่ได้จ่ายเงินค่าตั๋วปีใหม่ไป เรียบร้อย  จะขอไปเป็นเศรษฐี  ....ใช้เงินแสนๆดอง  ในเวียดนามซะหน่อย  

( ขออนุญาตแซวหน่อยนะค่ะ   รูปขี่มอเตอร์ไซต์เท่ห์มากนะค่ะ.....แต่มองแล้ว...ก็ต้องมองอีก...เอ้..ทำไมคุณพี่ท่านถึงได้บวมกว่าแต่ก่อนมากเลย   ต้องโทษตากล้องไม่ดี    ถ่ายใกล้ๆได้ยังไง.....)

Nice  to meet  you  again ,  alway  miss  you
----- สวัสดีครับ อาจารย์ปริ้นเซส...พวกเราก็คิดถึงอาจารย์เหมือนกันครับ โดยเฉพาะแฟนๆเรื่องจีน คงเดาออกนะครับว่า...คิดถึงมากกกกกกก

------- ตอนนี้ เงินด่อง ลดไป 5 เปอร์เซ็นต์ และทางการคาดว่าน่าจะถึง 20 เปอร์เซ็นต์ค่อนข้างแน่....ผมเองก็ใจแตกโพล๊ะๆครับ

หลังเห็นรายการอาหารอันหลากหลายน่ารับทาน... ทั้งนั้นเลย
------ ยังมีรายการในลิสต์อีกเยอะเลยครับ ที่จะขอล้างแค้นให้ได้ อิอิ

อีกทั้งโรงแรม
------- ใช่ครับ ยอดจริงๆครับ มีรีวิวใหม่ๆคอนฟิร์มทุกอาทิตย์เลยครับ

...ที่ทำให้เรานึกว่า ...เป็นเศรษฐี   ขึ้นมาในบันดล   ถึงขั้น อยากจะเปลี่ยนตั๋วไป.... ขึ้นมาทันที    นี่ถ้ายังไม่ได้จ่ายเงินค่าตั๋วปีใหม่ไป เรียบร้อย  จะขอไปเป็นเศรษฐี  ....ใช้เงินแสนๆดอง  ในเวียดนามซะหน่อย
------ เอ๊ะ เอ๊ะ...สุมิมาเซ็ง....น้องมิ้นท์จะไปไหนเอ่ย?

(ขออนุญาตแซวหน่อยนะค่ะ   รูปขี่มอเตอร์ไซต์เท่ห์มากนะค่ะ.....แต่มองแล้ว...ก็ต้องมองอีก...เอ้..ทำไมคุณพี่ท่านถึงได้บวมกว่าแต่ก่อนมากเลย   ต้องโทษตากล้องไม่ดี    ถ่ายใกล้ๆได้ยังไง.....
------- บวม? เขียนเป็นภาษาจีนว่า 腫 หรือ 重 ยังไม่เศร้าขนาดนี้เลยครับ ....ฮือฮือ

วุฒิ
Site Admin

โพสต์ #74  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Princess » 30/11/2009 10:24 pm

อาจารย์ใหญ่ขา.....มีข้อสงสัยนิดหน่อยนะค่ะ  
( หรือว่า เราจะเรียนภาษาญี่ปุ่น   เลยลืมภาษาจีนกลางไปซะแล้ว )

ทำไมอักษรจีน ตัวแรก  ครูน้อยหาไม่เจอในดิคค่ะ  

重  zhong4 หนัก (คำนี้ใช้กับ สิ่งของ ไม่ใช่หรือค่ะใช้กับ น้ำหนักของคนได้หรือค่ะ )

胖  pang4   อ้วน (จำได้ว่า ถ้าอ้วน ....ต้องใช้คำว่า... ผั้ง... ตัวนี้ )

ถูกต้องหรือเปล่าค่ะ อาจารย์ใหญ่ขา

ครูน้อย จะพา น้องมิ้นท์ ไปไต่ภูเขาไฟฟูจิ /  นั่ง Back to the Future ที่ Universal Studios  /  ไต่สะพาน Indiana Jones   ที่  Disney Sea /  ชม costumes ที่ ถนน Takeshita-dori  /  ได้รับบัตรลดพิเศษ ให้ไปชิมราเมน  ที่ Shin Yokohama / ช๊อปละลายที่  Shinjuku , Asakusa , Shibuya และ  Ginza  
10 คืน 11  วัน  จะไปได้หมดตามแผนหรือเปล่า ไม่ทราบค่ะ   ท่านอาจารย์ใหญ่ขา
My life is in my hand...Your life are in your hand...
Princess

โพสต์ #75  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย thanomphong » 02/12/2009 9:05 pm

Lovely Planet เขียน:

สวัสดีค่ะ พี่วุฒิ  
ประทับใจฟาซิลิตี้ส์ของโรงแรม และมิตรภาพของเจ้าบ้านมากมายค่ะ หนังสือพี่วุฒิ
ทุกเล่มเนี่ยช่างเป็นคัมภีร์เบิกทางมิตรภาพขนานเอกเลยเจ้าค่ะ
โดยเฉพาะโรงแรมดรีมส์เนี่ยเลิฟฟฟฟฟฟฟ มั่กๆๆ ค่ะ

ผมเห็นด้วยกับคุณหน่องเลยครับไปจิ่วรอบนี้ผมก็ประหยัดค่าใช้จ่ายไปเยอะเพราะหนังสือพี่วุฒิแท้ ๆ
ขอบคุณนะครับพี่ที่ไปช่วยญาติมิตรไว้ให้พวกเรานะครับ
[CENTER]
[/CENTER]
thanomphong

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง เวียตนาม