หาเพื่อนไปเที่ยวปักกิ่งกันค่ะ

ฝากเนื้อฝากตัวสมาชิกใหม่ เรื่องน่ารู้ในการใช้เว็บบอร์ด น้ำใจงามๆของเพื่อน WKC

หาเพื่อนไปเที่ยวปักกิ่งกันค่ะ

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย xiaopingcnx » 18/04/2011 11:13 am

สวัสดีค่ะ หาเพื่อนร่วมทริปไปปักกิ่งค่ะ เดินทางวันที่ 6 พ.ค สนใจติดต่อได้นะคะ รูปภาพ
ปล.เดินทางเองค่าไม่ได้ไปกับทัวร์
xiaopingcnx

Re: หาเพื่อนไปเที่ยวปักกิ่งกันค่ะ

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Treenead » 23/04/2011 9:54 am

โชคดีนะครับ ขอให้หาเพื่อนได้ไวๆ ผมไปมาปีที่แล้วชอบมาก ระวังนิดหนึ่งถ้าไปคนเดียวเหมือนผม คือ

1.อย่าถาม how much ถ้าเราไม่คิดจะซื้อ เพราะจะโดนตื้อซะจนเหนื่อยใจ
2.อย่าไปสนใจพวกแท๊กซี่ ป้ายดำ ไม่ติดมิเตอร์
3.ช่วงที่ไประวังพายุทราย

แบ่งปันกันครับ
Treenead

Re: หาเพื่อนไปเที่ยวปักกิ่งกันค่ะ

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Nut » 25/04/2011 12:37 pm

Treenead เขียน:โชคดีนะครับ ขอให้หาเพื่อนได้ไวๆ ผมไปมาปีที่แล้วชอบมาก ระวังนิดหนึ่งถ้าไปคนเดียวเหมือนผม คือ

สวัสดีครับ คุณxiaopingcnx +คุณtreenead

ก่อนอื่นผมขออนุญาตออกตัวก่อนนะครับ ว่าไม่ได้มีเจตนาจะเข้ามาโต้แย้ง ความเห็นของ
คุณTreenead แต่อย่างใด แต่ผมขอเสนอแนวความคิดที่จะเสนอออกสู่สาธารณะ [COLOR=#b10000]น่าจะเป็นแบบ [/COLOR]
[COLOR=#b10000]Logical หรือถ้าเป็น[/COLOR] ความรู้สึก...[COLOR=#b10000]น่าจะเป็นความรู้สึกหรือการวิเคราะห์ บนหลักการณ์และเหตุผล [/COLOR]
[COLOR=#b10000]+[/COLOR][COLOR=#b10000]วิจารณญาณ[/COLOR]

อย่าหาว่าผม ส. เลยนะครับ ผมขออนุญาตมองต่างมุมกับคุณTreenead นิสนึงนะครับรูปภาพ

Treenead เขียน:

1.อย่าถาม how much ถ้าเราไม่คิดจะซื้อ เพราะจะโดนตื้อซะจนเหนื่อยใจ

ผมว่าคงไม่ได้เป็นเฉพาะเมืองจีนหรอกกระมังครับ ไทยก็เป็น เวียตนาม มาเลฯ สิงคโปร์ อินเดีย
ฟิลิปปินส์ บรา ๆ ๆ ฯลฯ ก็เป็นแบบนี้ไม่ใช่เหรอครับ มันขึ้นอยู่กับย่านที่เราไปเดินมากกว่า อุปมา
เหมือนเราเดิน[COLOR=#800517]โบ๊เบ๊[/COLOR] จตุจักร กับ [COLOR=#800517]เอ็มโพเรี่ยม การตื้อลูกค้า ย่อมต่างกัน ที่ปักกิ่งก็เซม ๆ ครับ[/COLOR]

2.อย่าไปสนใจพวกแท๊กซี่ ป้ายดำ ไม่ติดมิเตอร์

รูปภาพ

เหตุผลเดียวกับ ข้อ 1 ครับ Taxi มี 2 ป้าย ป้ายดำ กับ มิเตอร์ จุดประสงค์ในการหาหรือจับลูกค้า
ก็ต่างการ การควบคุมโดยภาครัฐก็ต่างกัน(เพราะไม่ได้จดทะเบียน ส่วนจะมีใต้โต๊ะหรือเปล่าผม
ไม่ทราบ) แต่ Taxi ป้ายดำ ย่อมไม่ใคร่ที่จะรับลูกค้ารายย่อย หรือถ้ารับก็ต้องบวกราคาเพิ่มแพง
กว่า แบบเดียวกับพี่ ๆ Taxi ป้ายดำบ้านเราแหละครับ บ้านเราขนาดมิเตอร์ยังไม่เว้นเล้ย
คุณ[COLOR=#151b8d]Treenead ลองเรียก Taxi จากย่าน[/COLOR][COLOR=#800517]ถนนสุรวงศ์ กับแค่เดินข้างฟากมาฝั่งจุฬา ราคายังต่างกัน[/COLOR]
ราวฟ้ากับดินเลยครับ

3.ช่วงที่ไประวังพายุทราย

http://tinyurl.com/3cufgbj

[SIZE=120]ทุกฤดูใบไม้ผลิที่ปักกิ่ง ช่วงประมาณ มี.ค.-พ.ค.จะมีลมเหนือพัดเอาทรายจากทะเลทรายโกบี
[/SIZE]
ซึงเป็นทะเลทรายใหญ่ที่สุดในเอเซีย(ไม่นับตะวันออกกลาง) เนื้อที่ 1,300,000 ตร.กม.
ใหญ่กว่าประเทศไทยอีก ประเทศไทยเรามีเนื้อที่ 513,115 ตร.กม.

[COLOR=#800517][COLOR=#151b8d]พัดเข้ามาในเมืองจีนทุกปีอยู่แล้ว [/COLOR]เพียงแต่ปลาย มี.ค. ปีที่แล้วรุนแรงกว่าทุกปี(ตามที่[/COLOR]
นักวิชาการเค้าวิเคราะห์กัน ว่าเกิดจากการตัดไม้ทำลายป่า จึงทำให้ไม่มีต้นไม้กรองฝุ่นทราย)
ด้วยเหตุนี้ไงครับ โรงไฟฟ้าแม่เมาะที่ลำปางถึงต้องปลูกต้นสน เต็มไปหมด คงเป็นแบบเดียวกับ
เรื่องของภัยธรรมชาติ ของพี่น้องภาคใต้บ้านเราแหละครับ ปกติน้ำป่ามีทุกปีแต่ไม่รุนแรงเท่าปีนี้...
อีกอย่างภัยธรรมชาติปรวนแปร พวกนี้มีเกิดทั่วโลกไม่ได้เฉพาะที่ปักกิ่ง

ผมเข้าไปดูเว็บของกรมอุตุฯ จีน ก็ยังไม่พบข้อมูลพยากรณ์ เชิงวิชาการใด ๆ จะบอกว่าปีนี้จะรุนแรง
เท่าปีก่อน
http://www.cma.gov.cn/en/forecasts/200902/t20090202_26060.html

ปล.อันนี้ผมมองต่างมุมเชิงตรรกะ+เหตุผล และข้อมูลนะครับ ไม่ได้มีผลได้เสียอะไรกับ
การท่องเที่ยวจีนเร้ยยยย

รูปภาพ

รูปภาพ
http://www.oknation.net/blog/peopletribune
http://www.nuttavut.bloggang.com
http://twitter.com/Nuttavut999
http://www.facebook.com/people/Nutt-Thailand
If you tremble with indignation at every injustice, then you are a comrade of mine.
"ถ้าคุณตัวสั่นเทาด้วยความเดือดดาลทุกครั้งที่เห็นความอยุติธรรม ถ้าเช่นนั้นคุณคือสหายของเรา"
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nut

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Treenead » 28/04/2011 9:35 am

ไม่ว่ากันอยู่แล้วครับคุณ nut ปีที่แล้วผมไปได้ก็ส่วนหนึ่งคุณ nut ช่วยตอบข้อมูลให้ผมด้วยนะครับ แต่เรื่อง taxi ที่ผมเจอเนี่ยสุดๆ จริงๆ น่าจะมากกว่าเมืองเไทยนะ บอกว่าไม่ไปเล่นตามถึงในห้องน้ำ เดินตามอยู่นาน บอกไม่ไปมีวีนใส่ด้วยครับ เหตุผลน่าจะผมไปคนเดียว และที่เรียก taxi คือที่กำแพงเมืองจีน ไป สือซ่าหลิง ส่วนพายุทรายได้ความรู้เพิ่มจากคุณนัทครับ อย่างไรก็ตาม ส่วนที่น่าไปเยอะกว่าอยู่แล้วครับ
Treenead

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Nut » 28/04/2011 11:51 am

Treenead เขียน:ไม่ว่ากันอยู่แล้วครับคุณ nut ปีที่แล้วผมไปได้ก็ส่วนหนึ่งคุณ nut ช่วยตอบข้อมูลให้ผมด้วยนะครับ

ยินดีครับ

Treenead เขียน: แต่เรื่อง taxi ที่ผมเจอเนี่ยสุดๆ จริงๆ น่าจะมากกว่าเมืองเไทยนะ บอกว่าไม่ไปเล่นตามถึงในห้องน้ำ เดินตามอยู่นาน บอกไม่ไปมีวีนใส่ด้วยครับ เหตุผลน่าจะผมไปคนเดียว และที่เรียก taxi คือที่กำแพงเมืองจีน ไป สือซ่าหลิง

เห็นด้วยครับ ผมว่าก็พอ ๆ กับหน้าวัดพระแก้วบ้านเราแหละ เมื่อเดือนก่อนผมเจอหน้าเกลียดมาก
เห็นหน้าผมเหมือนคนจีน ก็มาส่งภาษาจะให้ไปโน่นไปนี่ หนักเข้าผมไม่ตอบ ตะโกนเป็นภาษาไทย
ใส่ผม...แ ..ง เจ๊กหรือ ล...วะ เล่นเอาผมเสียมู้ด แต่ไม่อยากต่อล้อ ต่อเถียง เลยเดินหนี

จะว่าไปปักกิ่งก็เหมือนเมืองใหญ่ ทุนนิยมทั่วโลกแหละครับ แบบนิวยอร์ก,โตเกียว,ฮ่องกง,กัวลาฯ,
มะนิลา,กทม. เมืองทุน ซึ่งแข่งขั้นกันด้วยทุน ใครมีทุนได้เป็นเจ้าของ มีการศึกษาได้ทำงานดี ๆ
มีเงินเดือน ก็คงไม่ค่อยเป็นปัญหาพวก Taxi ก็เหมือนกันทั่วโลกครับ เว้นประเทศเจริญแล้ว
ที่รากฐานมาจากคนชนบท โอกาสเข้าถึงการศึกษาสูง ๆ และเงินทุนที่ใช้สำหรับการศึกษาก็น้อย
ก็ต้องหาอาชีพ ไม่เป็นคนขายแรงงาน,รปภ.,งานในร้านอาหาร ก็ขับ Taxiครับ

เหมือนพี่น้องชาวอีสานบ้านเรา หน้านาก็กลับไปทำนา พักนาก็เข้า กทม.ขับ Taxi เพราะอาชีพ Taxi
เป็นอาชีพอิสระและรายได้สูง(เมื่อเทียบกับการศึกษา) แต่อาชีพ Taxi ไม่มีฟรุ๊ก เพราะมีเวลา
ทำงานแค่ 12 ชม.หรือถ้าขับ 2 กะก็ 24 ชม. ดังนั้นพวกเค้าจึงต้องทำงานแข่งกับเวลา(เราจึงเห็น
Taxi ปฏิเสธที่จะเข้าไปในเขตรถติด)เพราะหากไปติดแค่ 2 ชม.ก็เท่ากับโอกาสหาเงินเค้าเหลือน้อย
ตามไปด้วย ปักกิ่งก็เหมือนกัน แม้แต่คนมีการศึกษาเองก็ยังมีการแบ่งระดับ จบจากไหน ระดับมหา'ลัย
จบในหรือจบนอกภาษาได้ไม๊ มีบริษัท Local กับ บริษัท International ซึ่งอัตราเงินเดือนก็ต่างกัน
เป็นเท่าตัว เซม ๆ สีลม+สาทร แหละครับ

รถ Taxi ป้ายดำนั้นเน้นจับนักท่องเที่ยวไปกำแพงเมืองจีนอยู่แล้ว เพราะเป็นระยะทางไกล กำไร
เหนาะ ๆ จริงๆ นั่งรถเมล์ไปได้หากไม่รีบ ด่านที่นิยมขึ้นย่านปักกิ่ง คือ ด่านปาต๋าหลิ่ง จนคนไทย
เข้าใจว่ามีด่านเดียว จริง ๆ ก่อนปาต๋าหลิ่ง มีด่านเล็กอีก 2 ด่าน ถ้าผมจำไม่ผิด ด่านมู่เถียนอี้ว์
ด่านซื่อหม่าไถ ค่าชมถูกกว่าด้วยแต่ วิวไม่สวยและกำแพงสมบูรณ์สู้ด่านปาต๋าหลิ่งไม่ได้ นักท่องเที่ยว
จึงไม่นิยม แบบทัวร์ไม่ลงแหละครับ

ส่วนการตื้อจนหน้าเกลียด ก็คงขึ้นอยู่กับ [COLOR=#800517]ความละอาย+จริยธรรม ของแต่ละบุคคล การศึกษา[/COLOR]
[COLOR=#800517]การอบรมสั่งสอนของ บุพการี ฯลฯ(ซึ่งแต่ละคนย่อมต่างกัน) แบบที่พี่วุฒิเจอนายหน้าหาโรงแรม[/COLOR]
ที่มะนิลาแหละครับ คนบาง คนเห็นเงินหรือต้องการเงินจนลืมมารยาท และความเกรงใจ [COLOR=#ff00cc]แต่ก็ยังดี[/COLOR]
[COLOR=#ff00cc]กว่านักการเมืองบางคนที่[/COLOR] [COLOR=#ff00cc]ปล้นชาติปล้นแผ่นดิน ตรงนี้[/COLOR] ก็แล้วแต่บุคคลว่าจะมีวิธีการปฏิเสธอย่างไร
บางคนก็ปล่อยไป บางคน ก็ทำอย่างคุณTreenead ทำนั่นแหละครับ

อ่านเหตุการณ์คล้าย ๆ กันของพี่วุฒิได้ตาม Link นะครับ
http://tinyurl.com/3tqk4wo
รูปภาพ

รูปภาพ

[COLOR=#b10000]แต่มุกที่ผมใช้บ่อยและได้ผล ใช้มาแล้วหลายประเทศ คือ[/COLOR]ในกระเป๋าผมจะมี ชื่อตำรวจชั้นผู้ใหญ่
ในเว็บ ซึ่ง Print มาจากหน้าเว็บ+เบอร์โทร แล้วผมจะขอร้องเค้าดี ๆ ก่อนหนึ่งครั้งว่าผมไม่ขอ
ใช้บริการ หากยังตื้ออีกผมจะขอร้องทำเสียงเข้ม+แสดงท่าทางด้วยแววตา ที่ดุดันขึ้น หากยัง
ตามมาอีก มุกสุดท้ายคือ ผมควักใบที่ Print มาจากกระเป๋าแล้วบอกเค้าว่า

คุณรู้ไม๊ตูเป็นคราย...เอ๊ย มะช่าย คุณรู้ไม๊ถ้าคุณยังตื้ออีกผมจะโทรบอกเพื่อนผมนะ เนี่ยคนเนี้้ย
เค้าเชิญผมมาเที่ยวซึ่งมุกนี้ใช้ได้ผลครับ [COLOR=#b10000]กับทุกประเทศที่ยังมีระบบอุปถัมป์อยู่ครับ [/COLOR]

เพราะส่วนใหญ่พวกไก๊ด์ผี Taxi ป้ายดำ พวกนี้มักกลัวกฎหมายครับ เพราะตัวเองก็ทำอะไรขุ่น ๆ
อยู่ จริง ๆ ถ้าเป็นประเทศโลกที่ 1 เค้าจะไม่ค่อยมีเรื่องพวกนี้ หรือมีก็น้อยมาก เพราะการบังคับใช้
กฎหมายเค้าเข้มงวด แต่ที่จีนนี่แปลกเป็นประเทศที่ 2 ระบบจริง ๆ ครับ บทจะเข้มก็เข้มจนขม
เช่น เรื่องความมั่นคง,การเคลื่อนไหวต่าง ๆ บทปล่อยก็ปล่อยจนน่ากลัว เช่น เรื่องกฎจราจล การ
ขับรถ และ ก.ม.ลิขสิทธิ์ อิๆ เมื่อก่อนรถซีวิค BM ปลอมยังมีเลยครับ อิๆ Nokia ไม่ต้องพูดถึง

มุกนี้แม้แต่ประเทศไทยก็ใช่ได้ครับ...ไม่เชื่อดูภาพล่างครับ ...

รูปภาพ

Treenead เขียน: ส่วนพายุทรายได้ความรู้เพิ่มจากคุณนัทครับ อย่างไรก็ตาม ส่วนที่น่าไปเยอะกว่าอยู่แล้วครับ

เรื่องธรรมชาติเดี๋ยวนี้ก็เอาแน่เอานอนอะไรไม่ได้หรอกครับ ดุเมืองไทยเราสิครับ หน้าร้อนหนาวมาก
ฝนตกพาลน้ำท่วม หน้าหนาวร้อน หน้าฝนแล้ง เกิดมาก็ไม่เคยเจอ ถามคนแก่คนเฒ่า ก็ไม่เคยเจอ
ไม่รู้มันเกิดอะไรขึ้น

ขอบคุณนะครับ...สำหรับการแลกเปลี่ยนรูปภาพ
If you tremble with indignation at every injustice, then you are a comrade of mine.
"ถ้าคุณตัวสั่นเทาด้วยความเดือดดาลทุกครั้งที่เห็นความอยุติธรรม ถ้าเช่นนั้นคุณคือสหายของเรา"
Nut

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย yairote » 11/06/2013 2:25 pm

เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว พวกผม 3 คนไปเที่ยวปักกิ่ง
มีข้อสงสัยอย่างหน่งคือ ราคาค่าโรงแรมคิดต่อหัว ไม่ได้คิดต่อห้อง
คิดหัวละประมาณ 150 หยวนต่อวัน 3 คน ก็คูรเข้าไป
ทีนี้อยากทราบว่า ที่แจ้งให้ เวปเนี่ยะ คิดต่อห้อง ต่อวัน หรือ ต่อหัวต่อวันครับ
ยังงงๆอยู่ครับ
แต่ที่จ่ายไปแล้ว ต่อหัวต่อวันครับ ถ้าดูแล้วก็แพงอยู ไม่เหมือนบ้านเราคิดต่อวันต่อห้องครับ
ถ้า 2 คน ก็เฉลี่ยกันได้ครับ
ช่วยตอบหน่อยนะครับ
yairote

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Nut » 20/06/2013 12:39 pm

yairote เขียน:เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว พวกผม 3 คนไปเที่ยวปักกิ่ง
มีข้อสงสัยอย่างหน่งคือ ราคาค่าโรงแรมคิดต่อหัว ไม่ได้คิดต่อห้อง
คิดหัวละประมาณ 150 หยวนต่อวัน 3 คน ก็คูรเข้าไป
ทีนี้อยากทราบว่า

สวัสดี ครับ คุณyairote

โรงแรมอะไร เหรอครับ ... ถ้าเป็น [SIZE=130]อี้ฝา
พี่วุฒิ ตอบไปเมื่อกระทู้ก่อน ว่า...[/SIZE]

โรงแรม[SIZE=130] อี้ฝา ราคา ต่อห้อง 2 คน 148 หยวน (จนถึงปี 2015 ) ครับ

โดยปรกติ โรงแรม มันก็ขึ้นอยู่กับโรงแรมด้วย แต่โดยปรกติ คำว่า โรงแรมจะคิด
ต่อห้อง และเป็นตามราคาห้อง เช่น Standard,Deluxe หรือ Suite room เป็น
อย่างนี้ทั่วโลกครับ คาดว่า[/SIZE][SIZE=120]คุณyairote คงไปเจอโรงแรมประเภท Budget Hotel
ที่เรียกเก็บรายหัว (คือ ฟันหงะครับ) ซึ่งจะเป็นประเภทลูกค้า Walk-in มากกว่า...

แต่ราคา(โดยประมาณ) 750 บาท(150 หยวน)...สำหรับปักกิ่ง ถ้าเป็นย่าน Down
Town ก็ไม่ถือว่าแพงมากเิกินไปนัก ครับ

[/SIZE]
yairote เขียน:ทีนี้อยากทราบว่า ที่แจ้งให้ เวปเนี่ยะ คิดต่อห้อง ต่อวัน หรือ ต่อหัวต่อวันครับ
ยังงงๆอยู่ครับ

ส่วนใหญ่ ราคา โรงแรม ที่แจ้งในเว็บ เป็นราคาต่อห้องครับ กรณีจองผ่านเว็บ แนะนำ
ให้จองผ่านเว็บโรงแรมโดยตรง หรือ เว็บเอเจนซี่ที่น่าเชื่อถือ ถ้าอ่านกระทู้เพื่อน ๆ ใน
WKC หรือ ขอพี่วูุฒิ พี่เคท ก็จะเห็นว่าเค้าเลือกเอเจนซี่เว็บ อย่างไร ครับ

ผมว่าเรื่องจองโรงแรม นี่เป็น พื้นฐานการหาข้อมูลที่ง่ายที่สุดนะครับ (ถ้าจะหา) เพราะ
มีทั้งรีวิว จากเพื่อน ๆ และ รีวิวจากเว็บเอเจนซี่เอง...โดยเฉพาะเมืองใหญ่ ๆ อย่าง ปักกิ่ง

yairote เขียน:แต่ที่จ่ายไปแล้ว ต่อหัวต่อวันครับ ถ้าดูแล้วก็แพงอยู ไม่เหมือนบ้านเราคิดต่อวันต่อห้องครับ
ถ้า 2 คน ก็เฉลี่ยกันได้ครับ
ช่วยตอบหน่อยนะครับ

ที่จ่ายไปแล้ว มันจบไปแล้วหงะครับ สิ่งที่เราควรเก็บไว้ คือ บริการของโรงแรม และความ
คุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไป มัน OK ไม๊ ....ถ้า OK มันก็จบไปแล้วจะต่อหัว หรือ ต่อห้อง
ผมว่ามันประเด็นรอง เพราะทุกธุรกิจ ทุกอาชีพ มันก็มีวิธีการขาย ราคาขาย การเล่นการตลาด
ที่ต่างกันไป แบบสายการบินบางแห่ง บอก Low Cost แต่ไม่มีอาหาร ไม่มีอะไรเลย
ขนกระเป๋าก็ไม่ได้ แต่ราคาตั๋วถูก...แต่บางแห่งแพงกว่าหน่อย แต่มีครบ (อย่างเนี้ยเค้าเรียก
marketing campaign ครับ

แต่ถ้าเราคิดว่า ราคามันไม่เหมาะสมกับ คุณภาพ และ บริการ เราก็สามารถแจ้งต่อหน้า
ณ ตอนจ่ายเงิน หรือ ไม่ไปพักอีก หรือ บอกญาตสนิท มิตรสหาย ไม่ไปพักอีก ถ้าลูกค้า
พูดปากต่อปาก วันนึงเค้าก็ต้องปรับตัว...ครับ
Nut

ย้อนกลับไปยัง เป็นเพื่อนเรา