สวัสดีทุกท่านครับ ผมสมาชิกใหม่ครับอยากฝากบอกพี่วุฒิพี่แค๊ทว่

ฝากเนื้อฝากตัวสมาชิกใหม่ เรื่องน่ารู้ในการใช้เว็บบอร์ด น้ำใจงามๆของเพื่อน WKC

สวัสดีทุกท่านครับ ผมสมาชิกใหม่ครับอยากฝากบอกพี่วุฒิพี่แค๊ทว่

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย inkink » 24/09/2012 12:40 am

ผมอิ๊งค์นะครับ อายุก็ย่าง37แล้วครับคือผมต้องออกตัวก่อนนะครับว่าผม ไม่ได้ติดตามหนังสือของพี่วุฒิ แค๊ท มาก่อนหน้านี้เลย แบบว่า ผมชอบท่องเทียวครับเดินทางบ่อยทั่งในประเทศและต่างประเทศบ้าง ส่วนมากก็ไปกับเพื่อนๆครับส่วนมากทริปในประเทศก็ไปไหนไปกัน แต่ถ้าเป็นต่างประเทศก็ไม่ค่อยจะลงลอยกันครับ เพื่อผมอารมณ์ชอบญี่ปุ่น เกาหลี อะไรแบบนี้ ส่วนผมจะชอบไปทางพวก อินเดีย เนปาล

เรื่องของเรื่องที่บุญมาวาสนาส่งให้มาพบ

เจอกับพี่วุฒิพี่เเคทและพี่น้องในบอร์ดนี้ก็

คือ ผมชวนเพื่อนๆไปเทียวบาหลี แต่ไม่มี

ใครไปแต่ผมอยากไปมาก ก็เลยตัดสินใจ

บินเดียว เพราะยังไงบอกตัวเองแล้วว่า

ต้องไปให้ได้ พอซือตั๋ว แล้ว สิ่งที่ตามมา

ก็คือความกังวลใจครับในการไปเทียวคนเดียว ก้หาข้อมูลแบบเอาเป็นเอาตายครับ รีวิวต่างๆของบาหลีที่มีในเวปเรียกผ่านตาหมด ยิ่งข้อมูลมากก็ยังไม่รู้สึกว่าคลายกังวลลงไป จนมาวันหนึ่งเซริทเจอ พี่วุธพี่แค๊ทนี้แหละ ที่พี่เขียนเรื่องคิดเล็กคิดน้อยไปทำไม? แล้วก็เรื่องความทุกข์ก่อนเทียว โอวพระเจ้าจ๊อด นี้มันตัวเราชัดๆเลย ผมโชคดีมากเลยครับที่มาเจอพี ผมวางข้อมูลทุกอยางเลยครับ " พอไปถึงทุกอย่างจะกระจ่างเอง"จำคำพูดของพี่ได้ ผมรู้สึกว่าทริปนี้ของผมเทพีเเห่งโชคอยู่ข้่างผมแล้วล่ะ สรุปก็คือ ผมไปบาหลีปีหน้าครับ ไปแบบไม่มีแผนอะไรทั้งนั้น โยนแผนต่างๆลงถังหมด(แค่พอมีคร้าวๆอยู่ในหัวครับ) แต่ผมยังมีอีกแค่2เรื่องครับที่อยากถามหน่อยครับคือ
1.เช่ามอเตอร์ไซด์ในบาหลี ต้องใช้ใบขับขี่หรือเปล่าครับ?

2. ถ้าผมไปเทียววัดเบซากิ คนเดียวสามารถผ่านด่านอรหันต์ไกด์มาเฟียไกด์เถื่อนแห่งเบซากิ ไปได้ไหมครับจะโดนสหบาทาหรือเปล่า? หรือควรจะยอมจ้างไกด์ดีกว่า

3. ถ้าจ้างไกด์เถือนราคาควรอยู่ที่กีrp.ครับถึงจะเหมาะสม

สุดท้ายต้องขอบคุณสำหรับงานเขียนดีๆของพี่มากครับ สมกับเป็นบุคลที่เคยถือช๊อคมาก่อนจริงครับ เป็นผู้ให้และผมก็จะเรียนรู้การเป็นผู้ให้ในโลกกว้างอย่างพี่ทั้งสองบ้างครับและผมจะติดตามงานเขียนของพี่ตลอดไปครับ และข้อให้บุญกุศลที่พี่ให้ความรู้กับคนที่ยังไม่เห็นทางได้เห็นทางย้อนกลับให้ครอบครัวพี่มีแต่ความสุขสมหวัง สว่างโชติช่วงตลอดไปนะครับ

[FONT=verdana, arial]โอม ศานติ ศานติ.[/FONT]
inkink

Re: สวัสดีทุกท่านครับ ผมสมาชิกใหม่ครับอยากฝากบอกพี่วุฒิพี่แค

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Nut » 24/09/2012 2:29 pm

inkink เขียน:ผมอิ๊งค์นะครับ อายุก็ย่าง37แล้วครับคือผมต้องออกตัวก่อนนะครับว่าผม ไม่ได้ติดตามหนังสือของพี่วุฒิ แค๊ท มาก่อนหน้านี้เลย แบบว่า ผมชอบท่องเทียวครับเดินทางบ่อยทั่งในประเทศและต่างประเทศบ้าง ส่วนมากก็ไปกับเพื่อนๆครับส่วนมากทริปในประเทศก็ไปไหนไปกัน แต่ถ้าเป็นต่างประเทศก็ไม่ค่อยจะลงลอยกันครับ เพื่อผมอารมณ์ชอบญี่ปุ่น เกาหลี อะไรแบบนี้ ส่วนผมจะชอบไปทางพวก อินเดีย เนปาล

สวัสดีครับ คุณinkink (อิ๊ง)

ไม่รู้ว่าจำเพาะเจาะจงว่าจะต้องเป็นพี่วุฒิ ตอบหรือเปล่า ถ้าใช่ คงต้องรอสักนิดนะครับ
แต่ถ้าต้องการมุมมองอื่นด้วย ลองดูคำตอบของผม ... ซึ่งผมจะตอบให้ในเชิงหลักคิด
เพราะเมื่อคนเรามีหลักคิดแล้ว ทุกปัญหา ทุกประเทศ ทุกความหวาดกลัว จะถูกแก้ด้วย
สติ ไม่ใช่อารมณ์ หน่ะครับ

อย่างนี้นะครับ เบื้องต้นนะครับ ผมว่า first impression เลยถ้าเราจะรู้จักใครสักคน
น่าจะเริ่มแสดงความจริงใจ ใส่ใจ อย่างยิ่งยวดและลึกซึ้ง โดยเฉพาะผู้มีอวุโสกว่า คือ
การเรียกชื่อท่านให้ถูกต้อง ...(ซึ่งสังคมไทยเราถือเป็นเรื่องสำคัญมาก ครับ) พี่เคท
ชื่อ เคท(Kate) ไม่ใช่ แค๊ท(Cat)....แหะ ๆ ผมไม่เยอะไปนะครับ

คุณ[SIZE=120]inkink
(อิ๊ง) เริ่ม "หลักคิด" อย่างนี้ตามผมก่อนนะครับ แล้วค่อยเข้าข้อคำถาม[/SIZE]

1. คนอายุ 30 up นี่ถือเป็นวัยผู้ใหญ่เต็มตัว มีวุฒิภาวะ ย่อมต้องเคยผ่านทั้งดี ชั่ว สำเร็จ
และเจ็บปวด การเดินทางเป็นเพียงเศษเสี้ยวของชีวิต ที่ใช้ภูมิปัญญาน้อยมากเมื่อเทียบกับ
การดำเนินชีวิตที่ผ่านมา เช่น การเรียน การทำงาน ผ่านช่วงเวลาอกหัก...หรือแม้แต่ฝ่า
ปัญหาการจราจร ใน กทม.

2. ผ่านอินเดีย มาแล้ว....เทียบชั้นเชิงกลยุทธ์ ถือว่าผ่านระดับสงคราม "มหาภารตะ"
ไฉนเลยมากลัว แค่สงครามกองเล็กของทัพ บาลี ครับ อินเดีย หน่ะตอมกันทีไม่ใช่เป็น
สิบ แต่เป็นร้อย นะครับ

3. การเดินทาง คนเดียว หรือ หลายคน ถ้ามี "หลักการ" + "ความคิดเชิงบวก"
ไม่มีปัญหากับการเดินทางเลยครับ แม้แต่ไม่ได้ภาษา ก็ไม่มีผลใด ๆ ผมเคยเขียนไว้
หาอ่านกระทู้เก่า ๆ นะครับ

รูปภาพ
คุณพัทธยา เทศทอง ก้าวผ่านความพิการทางร่างกาย ด้วย "ความคิด เชิงบวก" ครับ

inkink เขียน:1.เช่ามอเตอร์ไซด์ในบาหลี ต้องใช้ใบขับขี่หรือเปล่าครับ?

- ทุกประเทศในโลก ต้องมีกฏหมายการจราจร คนที่จะขับรถสู่ถนนหนทาง ย่อมต้องมี
ใบขับขี่ แต่ในเมืองท่องเที่ยว...มักจะใช้หลัก รัฐศาสตร์ นำ นิติศาสตร์ คือ...ถึงไม่มี
แต่ถ้าขับเป็น ไม่ไปชนใครเค้า ก็ไม่มีปัญหาอะไร (ภาษาบ้านเราเรียกหลับตาข้างนึง)
เช่น พัทยา,ภูเก็ต,กระบี่,สมุย บ้านเรา ถ้าบอกว่า ฝรั่ง ทุกคนต้องมีใบขับขี่ ...คงวุ่นวาย
แย่ จริงไม๊ครับ

ตามข้อตกลงอาเซียน ใบขับขี่ จยย.(รุ่นใหม่) ของไทยสามารถใช้ได้ทั่วอาเซียน ครับ

เมื่อก่อนต้องมีใบขับขี่ Inter

inkink เขียน:2. ถ้าผมไปเทียววัดเบซากิ คนเดียวสามารถผ่านด่านอรหันต์ไกด์มาเฟียไกด์เถื่อนแห่งเบซากิ ไปได้ไหมครับจะโดนสหบาทาหรือเปล่า? หรือควรจะยอมจ้างไกด์ดีกว่า

- คุณinkink จับหลักคิดง่าย ๆ เหมือน เวลาเรานั่งรถไปต่างจังหวัด แล้วมีพี่น้องมอเตอร์ไซด์
ตุ๊ก ๆ สกายแล็บ มารุมล้อมเรา เพราะอยากได้งาน พี่น้องเหล่านี้ ไม่ใช่มาเฟีย หรอกครับ
เท่าที่ผมสัมผัสในหลาย ๆ ประเทศ พอได้คุยกัน ว่าจ้างกัน ทุกคนก็ดีหมดแหละครับ...

เพียงแต่เค้าอาจจะไม่ได้ศึกษาเล่าเรียน อย่างเป็นระบบ ไม่ได้มีการฝึกอมรมจากรัฐฯ ว่าลักษณะ
ท่าทางที่จะต้องต้อนรับนักท่องเที่ยวต้องทำอย่างไร บางคนก็เรียนรู้เอง บางคนก็เรียนรู้จาก
ประสบการณ์ หรือ บางคนคิดว่า วางท่า แอ๊ก อ๊าต แล้วจะได้เงินแหละครับ...

และพวกแอ๊กอ๊าต ที่มีำจำนวนน้อยนิด เมื่อเทียบกับคนดี ๆ ...นี่เองที่ทำเอาคนอื่น ๆ เค้า
เดือดร้อนไปด้วย....ซึ่งพวกแอ๊กอ๊าต จะข่มได้เฉพาะคนที่ดูแล้วข่มได้ ภาษานักเลงเรียก
"ดูทรง" หรือ ภาษาจีนเรียก ดู โหง้วเฮ้ง...ซึ่งพวกนี้มันจะแสดงความมั่นใจ และตัวตน
ผ่าน แวดตา,น้ำเสียง ท่าทาง และความหวาดกลัว...ดู แบบในหนังจีน เวลานั่งกันใน
โรงเตี้ยมเยอะแยะมากมาย ดูท่าท่างจะรู้ทันที ใครมีวรยุทธ์ ใครดาบเดียวจอด...

คนไทย และคนเอเซียน ส่วนใหญ่ขี้กลัว ...ก็เลยใช้วิธีนี้ได้ผล ซึ่งจริง ๆ ก็เทียบเท่ามอไซด์วิน
บ้านเราแหละครับ....บางคนก็ท่าทางสุขุม คัมภีรภาพ บางคนก็ดูน่ากลัว ..เหมือนกันครับ
พอคนไทยกลับมา นำมาเีขียน ซะอย่างกับบ้านป่าเมืองเถื่อน จริง ๆ ไม่ขนาดนั้นหลอก
ครับ.....

ถ้าบ้านเมืองเค้าเป็นขนาดนั้น คนทั่วโลก เค้าไม่แวะมาเที่ยว จนเป็นสถานที่ติดอันดับโลก
หรอกครับ เชื่อผม

inkink เขียน:3. ถ้าจ้างไกด์เถือนราคาควรอยู่ที่กีrp.ครับถึงจะเหมาะสม

http://wutkate.com/index.asp?pageid=0071&catid=6&artcatid=4

คิดว่าถ้าอยู่บ้านเรา คุณจะจ้างไกด์ ท้องถิ่นสักเท่าไหร่ใน 1 วัน แล้วกำหนดเรตได้ราคาที่
ประมาณ 80% (ผมคำนวนให้จากค่าครองชีพโดยประมาณของอินโดฯ ) ถือว่ามาตรฐาน
ส่วนท่านจะต่อรองราคาได้มากน้อย ก็ขึ้นอยู่กับ ความสามารถ จิตวิทยา หรือความเก๋า
ในการต่อรอง ...ของตัวท่าน

แต่หลักคิดผม ถ้าเห็นว่า พี่น้องเหล่านั้น เค้าต้องทำมาหากิน เค้าต้องดิ้นรน และเราไม่ได้
ถูกฟันจนราคาแพงไป (แต่อาจจะไม่ถูก หรือได้ราคาตามที่ได้รับฟังมา) ทำไมเราไม่คิด
มุมกลับว่า เราช่วยเพื่อนอาเซียน กระจายความเจริญในพี่น้องเหล่านั้น (ซึ่งส่วนใหญ่
มีฐานะยากจนทั้งนั้น) ประเทศอินโดฯ ประชากรเยอะ คนรวยกระจุก จนกระจาย ยิ่งกว่า
บ้านเราเสียอีกครับ เป็นการสร้างมิตรภาพที่ดี ระหว่างประเทศด้วย ว่าคนไทยมีน้ำใจ
ผมเดินทางกัมพูชา พี่น้อง กัมพูชาล้วนยกนิ้วให้น้ำใจ คนไทยทั้งนั้นแหละครับ....

รูปภาพ
รูปภาพ
http://www.oknation.net/blog/peopletribune
http://www.nuttavut.bloggang.com/
http://twitter.com/Nuttavut999
http://www.facebook.com/Nutt-Thailand
If you tremble with indignation at every injustice, then you are a comrade of mine.
"ถ้าคุณตัวสั่นเทาด้วยความเดือดดาลทุกครั้งที่เห็นความอยุติธรรม ถ้าเช่นนั้นคุณคือสหายของเรา"
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nut

Re: สวัสดีทุกท่านครับ ผมสมาชิกใหม่ครับอยากฝากบอกพี่วุฒิพี่แค

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Nut » 24/09/2012 3:16 pm

ผมเข้ามาเสริม...จากประสบการณ์จริงให้เรื่องของพวกพี่น้อง รถเช่า ตุ๊ก ๆ หรือไกด์ท้องถิ่น
ที่มารุมเรา ว่าผมเจอสิ่งดี ๆ อะไรบ้างในรอบ ปี 2 ปีนี้ ...นะครับ

รูปภาพ
ในทริป [COLOR=#b10000]"ออกหลักเขตที่ 73 ตามหาหัวใจ...ในลงแวก" ผมลงรถเมล ที่พนมเปญ มีตุ๊ก ๆ
มอเตอร์ไซด์มารุมล้อม จนผมต้องเดินหนี และมีอารมณ์ ยังมีตุ๊ก ๆ คนนึง ตามมาอีก
จนรำคาญ ต้องถามราคากลับได้ราคาที่ถูกมาก...ผมใช้บริการอยู่ 2 วัน ได้คุย
ได้สนทนา จึงทราบว่า "เฮง มีลูกเล็ก ๆ ต้องดูแล" ดังนั้นจึงต้องดิ้นรน และหางาน
ให้ได้ทุกวันเพราะภรรยาก็ไม่ได้ทำงาน ในที่สุด 2 วันในพนมเปญ ทำผมกับเฮง
สนิทชิดเชื้อกันอย่างมาก จนผมอดเกรงใจ ต้องให้ทิปเพิ่ม พาไปเลี้ยงข้าว เพราะรู้สึก
ว่าเราเอาเปรียบเค้ามากไปกับ ราคาค่าจ้างที่เค้าขอ กับบริการที่เราได้รับ
[/COLOR]
ทริปเต็มตาม Link นะครับ

ออกหลักเขตที่ 73 ตามหาหัวใจ...ในลงแวก

รูปภาพ
รูปภาพ
อ้ายน้อย 4 ล้อเล็กที่เวียงจันทน์ ไม่ว่างแนะนำอ้ายดำ มาพาไปเที่ยวแทน เจออ้ายดำ
ใหม่ ๆ ท่าทางน่ากลัว...แต่กลับพาผมไปทุกที่ในเวียงจันทน์ แถมพาไปบ้านอ้ายน้อย
ทำให้รู้ว่าอ้ายน้อย เป็นผ้าขี้ริ้วห่อทอง มีญาติสนิทมิตรสหายใหญ่โต ในพรรคคอมมิวนิสต์
สปป.ลาว ซึ่งต่อมา ไปมาหาสู่จนผมแนะนำนักธุรกิจที่ไปทำธุรกิจในเวียงจันทน์ ที่ติดขัด
ปัญหาเยอะแยะมากมาย....[COLOR=#C11B17]4 ล้อเล็กนี่แหละครับ ที่ช่วยเคลียร์ให้
หุ ๆ
[/COLOR]
ทริปเต็มตาม Link นะครับ

ขอแทรกหัวใจที่อ่อนแรง ไว้ที่กำแพงพระนครเวียงจันทน์

รูปภาพ
รูปภาพ
ตามคำบอกเล่าของคนไทย Taxi มาเลฯ นี่สุดยอดมาเฟีย จนผมกลัว ผมได้พบกับจัน
ซึ่งเป็นมาเลฯ เชื้อสายอินเดีย จันพาผมไปในหลายที่ ๆ ผมไม่เคยไปในกัวลาฯ แถม
อธิบายผมเรื่องวิธีการดู [COLOR=#b10000]ต้นต้นปาล์ม มาเลฯ
กับปาล์มตะวันออกกลาง ว่าดูอย่างไร?
เป็นความรู้ใหม่ที่ผมได้รับ...จริง ๆ จนบางครั้งผมเอาไปใช้ในการบรรยาย เป็นวิทยากร
หากินได้เลยครับ

[/COLOR]ทริปเต็มตาม Link นะครับ
เพราะน้องน้ำทำพี่ช้ำใจ พี่จึงลี้ภัยไปปุตราจายา

มาเฟีย อยู่ใน "ใจ" ของเราครับ...เมื่อเราก้าวผ่านไปได้ โลกใหม่ เพื่อนใหม่
และประสบการณ์ใหม่....เปิดรับเราอยู่ จริง ๆ
ครับ
If you tremble with indignation at every injustice, then you are a comrade of mine.
"ถ้าคุณตัวสั่นเทาด้วยความเดือดดาลทุกครั้งที่เห็นความอยุติธรรม ถ้าเช่นนั้นคุณคือสหายของเรา"
Nut

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย inkink » 24/09/2012 11:06 pm

Nut เขียน:
inkink เขียน:ผมอิ๊งค์นะครับ อายุก็ย่าง37แล้วครับคือผมต้องออกตัวก่อนนะครับว่าผม ไม่ได้ติดตามหนังสือของพี่วุฒิ แค๊ท มาก่อนหน้านี้เลย แบบว่า ผมชอบท่องเทียวครับเดินทางบ่อยทั่งในประเทศและต่างประเทศบ้าง ส่วนมากก็ไปกับเพื่อนๆครับส่วนมากทริปในประเทศก็ไปไหนไปกัน แต่ถ้าเป็นต่างประเทศก็ไม่ค่อยจะลงลอยกันครับ เพื่อผมอารมณ์ชอบญี่ปุ่น เกาหลี อะไรแบบนี้ ส่วนผมจะชอบไปทางพวก อินเดีย เนปาล

สวัสดีครับ คุณinkink (อิ๊ง)

ไม่รู้ว่าจำเพาะเจาะจงว่าจะต้องเป็นพี่วุฒิ ตอบหรือเปล่า ถ้าใช่ คงต้องรอสักนิดนะครับ
แต่ถ้าต้องการมุมมองอื่นด้วย ลองดูคำตอบของผม ... ซึ่งผมจะตอบให้ในเชิงหลักคิด
เพราะเมื่อคนเรามีหลักคิดแล้ว ทุกปัญหา ทุกประเทศ ทุกความหวาดกลัว จะถูกแก้ด้วย
สติ ไม่ใช่อารมณ์ หน่ะครับ

อย่างนี้นะครับ เบื้องต้นนะครับ ผมว่า first impression เลยถ้าเราจะรู้จักใครสักคน
น่าจะเริ่มแสดงความจริงใจ ใส่ใจ อย่างยิ่งยวดและลึกซึ้ง โดยเฉพาะผู้มีอวุโสกว่า คือ
การเรียกชื่อท่านให้ถูกต้อง ...(ซึ่งสังคมไทยเราถือเป็นเรื่องสำคัญมาก ครับ) พี่เคท
ชื่อ เคท(Kate) ไม่ใช่ แค๊ท(Cat)....แหะ ๆ ผมไม่เยอะไปนะครับ

คุณ[SIZE=120]inkink
(อิ๊ง) เริ่ม "หลักคิด" อย่างนี้ตามผมก่อนนะครับ แล้วค่อยเข้าข้อคำถาม[/SIZE]

1. คนอายุ 30 up นี่ถือเป็นวัยผู้ใหญ่เต็มตัว มีวุฒิภาวะ ย่อมต้องเคยผ่านทั้งดี ชั่ว สำเร็จ
และเจ็บปวด การเดินทางเป็นเพียงเศษเสี้ยวของชีวิต ที่ใช้ภูมิปัญญาน้อยมากเมื่อเทียบกับ
การดำเนินชีวิตที่ผ่านมา เช่น การเรียน การทำงาน ผ่านช่วงเวลาอกหัก...หรือแม้แต่ฝ่า
ปัญหาการจราจร ใน กทม.

2. ผ่านอินเดีย มาแล้ว....เทียบชั้นเชิงกลยุทธ์ ถือว่าผ่านระดับสงคราม "มหาภารตะ"
ไฉนเลยมากลัว แค่สงครามกองเล็กของทัพ บาลี ครับ อินเดีย หน่ะตอมกันทีไม่ใช่เป็น
สิบ แต่เป็นร้อย นะครับ

3. การเดินทาง คนเดียว หรือ หลายคน ถ้ามี "หลักการ" + "ความคิดเชิงบวก"
ไม่มีปัญหากับการเดินทางเลยครับ แม้แต่ไม่ได้ภาษา ก็ไม่มีผลใด ๆ ผมเคยเขียนไว้
หาอ่านกระทู้เก่า ๆ นะครับ

รูปภาพ
คุณพัทธยา เทศทอง ก้าวผ่านความพิการทางร่างกาย ด้วย "ความคิด เชิงบวก" ครับ

inkink เขียน:1.เช่ามอเตอร์ไซด์ในบาหลี ต้องใช้ใบขับขี่หรือเปล่าครับ?

- ทุกประเทศในโลก ต้องมีกฏหมายการจราจร คนที่จะขับรถสู่ถนนหนทาง ย่อมต้องมี
ใบขับขี่ แต่ในเมืองท่องเที่ยว...มักจะใช้หลัก รัฐศาสตร์ นำ นิติศาสตร์ คือ...ถึงไม่มี
แต่ถ้าขับเป็น ไม่ไปชนใครเค้า ก็ไม่มีปัญหาอะไร (ภาษาบ้านเราเรียกหลับตาข้างนึง)
เช่น พัทยา,ภูเก็ต,กระบี่,สมุย บ้านเรา ถ้าบอกว่า ฝรั่ง ทุกคนต้องมีใบขับขี่ ...คงวุ่นวาย
แย่ จริงไม๊ครับ

ตามข้อตกลงอาเซียน ใบขับขี่ จยย.(รุ่นใหม่) ของไทยสามารถใช้ได้ทั่วอาเซียน ครับ

เมื่อก่อนต้องมีใบขับขี่ Inter

inkink เขียน:2. ถ้าผมไปเทียววัดเบซากิ คนเดียวสามารถผ่านด่านอรหันต์ไกด์มาเฟียไกด์เถื่อนแห่งเบซากิ ไปได้ไหมครับจะโดนสหบาทาหรือเปล่า? หรือควรจะยอมจ้างไกด์ดีกว่า

- คุณinkink จับหลักคิดง่าย ๆ เหมือน เวลาเรานั่งรถไปต่างจังหวัด แล้วมีพี่น้องมอเตอร์ไซด์
ตุ๊ก ๆ สกายแล็บ มารุมล้อมเรา เพราะอยากได้งาน พี่น้องเหล่านี้ ไม่ใช่มาเฟีย หรอกครับ
เท่าที่ผมสัมผัสในหลาย ๆ ประเทศ พอได้คุยกัน ว่าจ้างกัน ทุกคนก็ดีหมดแหละครับ...

เพียงแต่เค้าอาจจะไม่ได้ศึกษาเล่าเรียน อย่างเป็นระบบ ไม่ได้มีการฝึกอมรมจากรัฐฯ ว่าลักษณะ
ท่าทางที่จะต้องต้อนรับนักท่องเที่ยวต้องทำอย่างไร บางคนก็เรียนรู้เอง บางคนก็เรียนรู้จาก
ประสบการณ์ หรือ บางคนคิดว่า วางท่า แอ๊ก อ๊าต แล้วจะได้เงินแหละครับ...

และพวกแอ๊กอ๊าต ที่มีำจำนวนน้อยนิด เมื่อเทียบกับคนดี ๆ ...นี่เองที่ทำเอาคนอื่น ๆ เค้า
เดือดร้อนไปด้วย....ซึ่งพวกแอ๊กอ๊าต จะข่มได้เฉพาะคนที่ดูแล้วข่มได้ ภาษานักเลงเรียก
"ดูทรง" หรือ ภาษาจีนเรียก ดู โหง้วเฮ้ง...ซึ่งพวกนี้มันจะแสดงความมั่นใจ และตัวตน
ผ่าน แวดตา,น้ำเสียง ท่าทาง และความหวาดกลัว...ดู แบบในหนังจีน เวลานั่งกันใน
โรงเตี้ยมเยอะแยะมากมาย ดูท่าท่างจะรู้ทันที ใครมีวรยุทธ์ ใครดาบเดียวจอด...

คนไทย และคนเอเซียน ส่วนใหญ่ขี้กลัว ...ก็เลยใช้วิธีนี้ได้ผล ซึ่งจริง ๆ ก็เทียบเท่ามอไซด์วิน
บ้านเราแหละครับ....บางคนก็ท่าทางสุขุม คัมภีรภาพ บางคนก็ดูน่ากลัว ..เหมือนกันครับ
พอคนไทยกลับมา นำมาเีขียน ซะอย่างกับบ้านป่าเมืองเถื่อน จริง ๆ ไม่ขนาดนั้นหลอก
ครับ.....

ถ้าบ้านเมืองเค้าเป็นขนาดนั้น คนทั่วโลก เค้าไม่แวะมาเที่ยว จนเป็นสถานที่ติดอันดับโลก
หรอกครับ เชื่อผม

inkink เขียน:3. ถ้าจ้างไกด์เถือนราคาควรอยู่ที่กีrp.ครับถึงจะเหมาะสม

http://wutkate.com/index.asp?pageid=0071&catid=6&artcatid=4

คิดว่าถ้าอยู่บ้านเรา คุณจะจ้างไกด์ ท้องถิ่นสักเท่าไหร่ใน 1 วัน แล้วกำหนดเรตได้ราคาที่
ประมาณ 80% (ผมคำนวนให้จากค่าครองชีพโดยประมาณของอินโดฯ ) ถือว่ามาตรฐาน
ส่วนท่านจะต่อรองราคาได้มากน้อย ก็ขึ้นอยู่กับ ความสามารถ จิตวิทยา หรือความเก๋า
ในการต่อรอง ...ของตัวท่าน

แต่หลักคิดผม ถ้าเห็นว่า พี่น้องเหล่านั้น เค้าต้องทำมาหากิน เค้าต้องดิ้นรน และเราไม่ได้
ถูกฟันจนราคาแพงไป (แต่อาจจะไม่ถูก หรือได้ราคาตามที่ได้รับฟังมา) ทำไมเราไม่คิด
มุมกลับว่า เราช่วยเพื่อนอาเซียน กระจายความเจริญในพี่น้องเหล่านั้น (ซึ่งส่วนใหญ่
มีฐานะยากจนทั้งนั้น) ประเทศอินโดฯ ประชากรเยอะ คนรวยกระจุก จนกระจาย ยิ่งกว่า
บ้านเราเสียอีกครับ เป็นการสร้างมิตรภาพที่ดี ระหว่างประเทศด้วย ว่าคนไทยมีน้ำใจ
ผมเดินทางกัมพูชา พี่น้อง กัมพูชาล้วนยกนิ้วให้น้ำใจ คนไทยทั้งนั้นแหละครับ....

รูปภาพ
รูปภาพ
http://www.oknation.net/blog/peopletribune
http://www.nuttavut.bloggang.com/
http://twitter.com/Nuttavut999
http://www.facebook.com/Nutt-Thailand
inkink

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย inkink » 24/09/2012 11:29 pm

1.ต้องขอขอบคุณ คุณNUTมากครับที่ช่วยชี้แนะ และต้องขอโทษพี่เคทด้วยนะครับที่ผมเขียนชือผิด ผมต้องบอกว่าผมใหม่จริงๆครับเลยสับเพราไม่ได้ดูให้ดีก่อนปล่อยไก่ตัวเบอเรอ ยังไงขอโทษอีกครั้งนะครับ

2.ส่วนเรื่องอินเดีย เนปาล ผมยังไม่เคยไป เพียงแต่ผมชอบไปทาง เเขกๆอะครับ ส่วนเพื่อนผมชอบไปทางญีปุ่น เกาหลี ผมไปมาไม่กีที่ก็มีเวียดนาม ลาว พม่า แต่ทั้งหมดคือไปกะเพื่อนเพีือนจัดการให้หมด ไปแบบทัวร์ริส อะครับ บาหลีนี้คือที่แรกที่ผมจะไปคนเดียว เรื่องภาษาไม่ค่อยกลัวครับ คือที่กลัวคือเจ้าถิ่น แต่พอคุณNUTชี้แนะผมก็สบายใจครับ ขอบคุณมากครับสำหรับข้อคิดดีๆในการเดินทาง

3.ที่เรียกว่ามาเฟีย ผมก็จำมาจากในบอร์ดในตามพรีวิวครับเห็นเค้าเรียกกันที่ผมอ่านๆมาเจอไม่ให้เข้าบ้าง ขู่บ้าง คือถ้าเป็นแบบนี้ผมไม่อยากให้ครับ เพราะข้อมูลผมก็หาเอาตามบอร์ดต่างๆ ไม่มีข้อมูลเอาเลย จนผมมาเจอบอร์ดนี้แหละครับ ถ้าเป็นอย่างที่คุณNUTอธิบายผมก็ไม่มีปัญหากะพวกไกด์แล้วล่ะครับ ทริปนี้คือประสพการณ์ต่างประเทศคนเดียว ครั้งแรกจริงๆ จบทริปนี้ ก็วางเอาไว้ว่าจะไป เลห์ ดาลัก ครับ

ขอบคุณคุณNUTมากนะครับ สำหรับแนวทาง แนวคิดและข้อมูล แล้วก็ขอโทษพี่เคทด้วยนะครับที่เริ่มต้นทำความรู้จักก็เสียหลักสะแล้ว ขอบคุณจากใจครับ
inkink

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Nut » 25/09/2012 11:08 am

inkink เขียน:1.ต้องขอขอบคุณ คุณNUTมากครับที่ช่วยชี้แนะ และต้องขอโทษพี่เคทด้วยนะครับที่ผมเขียนชือผิด ผมต้องบอกว่าผมใหม่จริงๆครับเลยสับเพราไม่ได้ดูให้ดีก่อนปล่อยไก่ตัวเบอเรอ ยังไงขอโทษอีกครั้งนะครับ

- โอ๊ย อย่าถือเป็นต้องขอโทษ ขอโพยเลยครับ ผมว่าจริง ๆ ทั้งพี่วุฒิ พี่เคท ท่านก็คง
ไม่ถือหรอกครับ ผู้ใหญ่ต้องเมตตาเด็กเสมอ หรือ ผู้มีอวุโสกว่าย่อมให้อภัยคนที่อวุโสน้อย
กว่า...อยู่แย้ว ครับ! เพียงแต่ผมพูดให้ฟังในบริบทที่ควรเป็น เท่า่นั้นแหละครับ

inkink เขียน:2.ส่วนเรื่องอินเดีย เนปาล ผมยังไม่เคยไป เพียงแต่ผมชอบไปทาง เเขกๆอะครับ ส่วนเพื่อนผมชอบไปทางญีปุ่น เกาหลี ผมไปมาไม่กีที่ก็มีเวียดนาม ลาว พม่า แต่ทั้งหมดคือไปกะเพื่อนเพีือนจัดการให้หมด ไปแบบทัวร์ริส อะครับ บาหลีนี้คือที่แรกที่ผมจะไปคนเดียว เรื่องภาษาไม่ค่อยกลัวครับ คือที่กลัวคือเจ้าถิ่น แต่พอคุณNUTชี้แนะผมก็สบายใจครับ ขอบคุณมากครับสำหรับข้อคิดดีๆในการเดินทาง

- คุณinkink ลองใช้หลัก กาลามสูตร ที่พระพุทธเจ้าท่านสอนสิครับ ผมว่าพระพุทธองค์
เทศน์มา 2 พันกว่าปี ปัจจุบัน ยังใช้ได้นะครับ คือ

อย่าเพิ่งเชื่อตามที่ฟังๆ กันมา,อย่าเพิ่งเชื่อตามที่ทำต่อๆ กันมา,อย่าเพิ่งเชื่อที่เค้าลือกัน,
อย่าเพิ่งเชื่อโดยอ่านจากตำรา,อย่าเพิ่งเชื่อโดยนึกคิดเอง,อย่าเพิ่งเชื่อโดยการคาดเดา,
อย่าเพิ่งเชื่อโดยหลักเหตุผล(เช่น ความรัก ไงครับ ไม่เห็นต้องการเหตุผล,งานศิลปะไงครับ
ไม่ต้องการเหตุผล),อย่าเพิ่งเชื่อเพราะถูกหลักทฤษฎีของเราเอง,อย่าเพิ่งเชื่อเพราะ
รูปภายนอกที่เห็น และ อย่าเพิ่งเชื่อเพราะคน ที่กล่าวเป็นครูบา อาจารย์

inkink เขียน:3.ที่เรียกว่ามาเฟีย ผมก็จำมาจากในบอร์ดในตามพรีวิวครับเห็นเค้าเรียกกันที่ผมอ่านๆมาเจอไม่ให้เข้าบ้าง ขู่บ้าง คือถ้าเป็นแบบนี้ผมไม่อยากให้ครับ เพราะข้อมูลผมก็หาเอาตามบอร์ดต่างๆ ไม่มีข้อมูลเอาเลย จนผมมาเจอบอร์ดนี้แหละครับ ถ้าเป็นอย่างที่คุณNUTอธิบายผมก็ไม่มีปัญหากะพวกไกด์แล้วล่ะครับ ทริปนี้คือประสพการณ์ต่างประเทศคนเดียว ครั้งแรกจริงๆ จบทริปนี้ ก็วางเอาไว้ว่าจะไป เลห์ ดาลัก ครับ

- เว็บบอร์ด และผู้เขียนเหล่านั้น ผมแทบไม่ได้อ่านเลยครับ พอไม่ได้เอา [COLOR=#b10000]"ขยะ" เข้ามา
ผสมกับสมองทำให้ สมองผมมีพื้นที่ ๆ จะมองโลกในแง่ดี และมองคนเหล่านั้นเป็นเพื่อน
มากกว่าตั้งอคติมาล่วงหน้า โดยที่ไม่รู้จักกัน ...ผมว่ามันก็ไม่แฟร์สำหรับเค้า

ข้อมูลในเน็ตเปรียบเสมือนดาบ 2 คม ครับ มีทั้งเว็บบอร์ดที่เป็นเชิงบวก สร้างวิธีคิด และ
เว็บบอร์ด สาดใส่กันด้วยตัวตน ข้าดี ข้าแน่ ข้าเก่ง คนอื่นเลวไปหมด ไปเที่ยวก็เจอแต่คน
หลอก มาเฟีย ขนาดเรียกคนเหล่านั้น เป็น แร้งบ้าง เป็นสุนัขป่าบ้าง....ทั้ง ๆ ที่ตนเอง ก็ดู
เป็นคนมีคุณวุฒิ มีสถานภาพ...

ภาษาศาสนาที่ผมนับถือ พระเยซูตรัสว่า

"อย่าเขี่ยผงธุลีดินในตาชาวบ้าน ให้เขี่ยท่อนซุงในตาของตนเองก่อน"

ใครหลงเข้าไปในเว็บเหล่านี้ หล่ะก็ เปรียบเหมือน องคุลีมาล ถูกอาจารย์ทิศาปาโมกข์
หลอกให้ หลงผิด หลงทาง ฆ่าคนไปตั้ง 999 คน แหละครับ

เป็นเหตุให้บางคนเที่ยวเมืองนอกตั้งแต่ หนุ่ม ๆ จน วัยดึก...ยังไม่เกิดองค์ภูมิใด ๆ ทั้งกับ
ตนเอง ผู้อื่น และสังคม
ครับ...นอกจาก รูปถ่าย กับ ที่โน่นก็แย่ ที่นี่ก็ไม่ดี ที่นั่นก็โกง
เพื่อนก็ไม่มีมีแต่ศัตรู....อย่างนี้จะเดินทางเที่ยวไปเพื่ออะไร หรอครับ

นั่นเป็นเหตุผลที่ผมเล่น เว็บบอร์ดท่องเที่ยว อยู่เว็บเดียว เว็บเดียวจริง ๆ ครับ คือ [SIZE=150]ที่นี่
[COLOR=#151B8D][SIZE=120]ยินดีกับคุณinkink ด้วยครับที่ เจอ WKC
[/SIZE][/COLOR][/COLOR][/SIZE]
รูปภาพ
[SIZE=120]คุณInkink เชื่อผมเถอะ ครับ ประเทศที่ท่านเหล่านั้นรีวิว ประเทศที่คุณInkink
กล่าวมา
[/SIZE]เค้าก็มีกฏหมาย มีหน่วยงาน ททท.(การท่องเที่ยว) ไม่ต่างอะไรกับบ้านเรา
หรอกครับ

โถ้!! [COLOR=#b10000]มาเฟียริมถนนหนทาง
นี่จิ๊บจ๊อยมาก ๆ ครับ ...เราอยู่ประเทศไทยมาเฟียใส่สูท
ผูกไทด์
มาเฟียพวกนี้น่ากลัวกว่าเยอะเลยครับ ตำรวจก็ไม่กลัว อำนาจก็มี เรายังใช้ชีวิต
อยู่ร่วมกับเค้าได้ทุกวัน...กลัวอะไรกับมาเฟียข้างถนน ซึ่งมีอะไรเหลือบ่ากว่าแรง ก็เรียก
ตำรวจเรียก เจ้าหน้าที่ ททท. หรือ ตำรวจท่องเที่ยว ก็จบแล้ว จริงไม๊ครับ!!!!
[/COLOR]
inkink เขียน:ขอบคุณคุณNUTมากนะครับ สำหรับแนวทาง แนวคิดและข้อมูล แล้วก็ขอโทษพี่เคทด้วยนะครับที่เริ่มต้นทำความรู้จักก็เสียหลักสะแล้ว
ขอบคุณจากใจครับ

ยินดี เช่นกันครับ...หากมีอะไรเสนอแนะก็ยินดีนะครับ และขออภัยด้วยหากมีคำพูดใดก้าวล่วง
ผม [COLOR=#ff00cc]"คนปากกับใจตรงกัน"
[/COLOR] บางคำพูดอาจดูไม่รื่นหู ผมจึงพูดกับเพื่อน ๆ ในเว็บเสมอว่าให้
เปรียบเสมือน [COLOR=#ff00cc]ถูกทิ่มตำด้วยหนามกุหลาบ
แม้มันจะแสบคัน แต่ดอกกุหลาบ ก็งดงามเสมอครับ

อดีตท่านนายกสมัครท่านกล่าวเรื่องนี้ไว้ดีมาก คือ ท่านว่า...

คนปากกับใจตรงกันคบได้....แต่คนปากอย่าง ใจอย่าง >>>> คบยาก ครับ

ยินดีที่ได้รู้จักนะครับ
[/COLOR]
รูปภาพ
Nut

ย้อนกลับไปยัง เป็นเพื่อนเรา