ความในใจ - จากรีวิวบาหลี

Ubud-Kuta-Tanah Lot-Uluwatu-Taman Ayun-Besakih-Gunung Batar-Tampak Siring-Tirta Empul-Kintamani-Gunung Kawi-Ulun Danu Bratan-Klungkun-Goa Lawah-Goa Gajah-Sanur-Nusa Dua-Lovina-Gitgit-Etc..

ความในใจ - จากรีวิวบาหลี

โพสต์ #1  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย arapin » 26/09/2008 12:11 pm

[size=134]
ครอบครัวเราได้ไปเที่ยวบาหลีเมื่อตอนสงกรานต์ และเมื่อกลับมาเราก็เขียนรีวิวเรื่องบาหลีตามกระทู้ข้างล่างนี้

http://www.wutkate.com/forum1/viewtopic.php?t=214

ในการเขียนรีวิว เราเปิดเผยทั้งเบอร์โทรศัพท์มือถือ และอีเมล์ เพื่อให้คนที่ต้องการปรึกษาสามารถติดต่อเราได้  เรายินดีตอบคำถามทุกคนที่ติดต่อมา

ที่ผ่านมาก็มีทั้งคนที่เขียนอีเมล์ และโทรศัพท์มาหาเพื่อสอบถามข้อมูลต่าง ๆ ซึ่งเราก็ตอบทุกคนไป หลายคนก็กลายมาเป็นเพื่อน เป็นน้องสาว เป็นพี่สาว รวมทั้งให้เบอร์โทรศัพท์แก่เราไว้ด้วย พร้อมกับบอกว่า "ถ้ามีอะไรจะให้เค้าช่วยเหลือ ก็ขอให้บอก"  

เราเองก็ดีใจที่เรามีเพื่อนใหม่ ๆ ที่เกิดจากโลกไซเบอร์   :lol:

เราเองเมื่อเขียนรีวิว ก็จะบอก จะเตือน ถึงเรื่องค่าเช่าบ้าน ค่าเช่ารถ ที่เราได้ ว่า ถ้าใครไปเที่ยวแบบเรา บางครั้งราคาที่ได้ อาจจะไม่เหมือนเรา เพราะเป็นคนละช่วงเวลา

สิ่งที่อยากจะบอกถึงคนที่จะไปเที่ยวตามรอยเราว่า เมื่อคุณมาอ่านรีวิวของเรา โทรศัพท์มาขอคำแนะนำจากเรา ให้เราช่วยวางแผนการเดินทางต่าง ๆ  แล้วเมื่อไปเที่ยวกลับมาแล้ว คุณไม่มีความสุข คุณเองคงต้องกลับมาคิดแล้วว่า สาเหตุเกิดจากอะไร  :?

ถ้าข้อมูลของเรามีประโยชน์ ก็หยิบไปใช้เถอะ แต่ถ้าคิดว่าไร้ประโยชน์ ก็อย่าเอาไป

สิ่งสำคัญคือ เวลาไปเที่ยว พวกเราใช้ใจซื้อใจ ไม่ได้ใช้เงินซื้อใจ และ เมื่อเกิดเหตุการณ์อะไรที่เราไม่ชอบ เราก็จะพูดและเคลียร์ปัญหานั้นทันที

ก็อยากจะบอกแค่นี้ล่ะ   :wink:  
The world is just awesome. Don't worry, be happy.
arapin

โพสต์ #2  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย bowabowa » 26/09/2008 6:40 pm

โบว์ไม่แน่ใจว่า เพราะกระทู้สุดฮอตบนพันทิพย์ในตอนนี้หรือเปล่า
ที่ทำให้พี่ออ และพี่ๆน้องๆ ในบอร์ดนี้ไม่สบายใจ ...ถ้าไม่ใช่ก็ต้องขออภัยที่เข้าใจผิด

...แต่ถ้าใช่...โบว์ขออนุญาต ใช้พื้นที่บนกระทู้ของพี่ออ เพื่อบอกความรู้สึกส่วนตัวนิดนะคะพี่...

...อย่าไปมอง อย่าไปสนใจ เหตุการณ์ต่างๆที่เกิดขึ้นเลยค่ะ...

...มันไม่ได้ทำให้พวกเรารักกันน้อยลง...ไม่ใช่หรือคะ...

...มันไม่ได้ทำให้น้ำใจที่มีให้กันบนบอร์ดนี้...เหือดแห้งไป...ไม่ใช่หรือคะ

ตลอดระยะเวลา 1 ปีที่มาเป็นสมาชิกบ้านอันอบอุ่นหลังนี้ ไม่เคยมีแม้สักวัน

ที่พวกเราจะทะเลาะเบาะแว้ง  โจมตี ใช้ถ้อยคำหยาบคาย มีแต่ความสุข ถ้อยทีถ้อยอาศัย

และความจริงใจที่มอบให้ โบว์คิดว่า นี่คือสิ่งมีค่าที่สุด แล้วละค่ะ  :wink:

***นึกไปนึกมา รู้สึกคันๆ อยากจะไปพิสูจน์ให้รู้ดำรู้แดงซะแล้วสิ บาหลี นี่   :evil:
ยังไงต้องขอฝากตัว กับพี่ออด้วยนะคะ  (แต่ขอไปบุกเวียดนามก่อนละกันเนอะ หุหุ)**

...Friendship is like the Violin...

...Could you let me be your everlasting love song?..

**ยืมพี่วุฒิมาจากหนังสือยูนนานค่า ^ ^**

ภาพประจำตัวสมาชิก
bowabowa

โพสต์ #3  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย arapin » 26/09/2008 8:04 pm

[size=134]น้องโบว์จ๋า

พอพี่เขียนข้อความข้างบนจบ  พี่ก็ Be happy แล้วล่ะค่ะ  :D

ขอพระเจ้าคุ้มครองทุกคน

The world is just awesome. Don't worry, be happy.
arapin

โพสต์ #4  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย sunaddapadkoom » 27/09/2008 3:05 pm

น้องส้มมาแว๊ว ๆๆๆๆ  ส้มเองก็ได้อ่านกระทู้ใน pantip เหมือนกันค่ะ  อ่านแล้วก็อึ้งไปเหมือนกันว่าอะไรกันนี่  พี่อออย่าท้อนะคะ  ส้มได้พี่สาวที่น่ารัก  ได้ข้อมูลมากมายที่ทำให้เอาตัวรอดในแต่ละทริป  ได้ประสบการณ์การเดินทางที่ดีก็ในเว็บนี้ กับ เทรคกิ้ง นี่แหละค่ะ  ส้มชอบบอกกับเพี่อน ๆ ว่าคนชอบเที่ยวหัวใจเดียวกัน  แต่เหรียญยังมี 2 ด้าน  ความคิดก็จะมีทั้งคิดบวกและคิดลบ  พระท่านยังบอกว่าความขัดแย้งเป็นเรื่องที่ดีแต่จะขึ้นกับเจตนา พวกเรามีแต่เจตนาดีที่จะแชร์ข้อมูลให้เป็นประโยชน์กับคนอื่น ๆ หากจะมีบางคนแปลเจตนาเราผิดก็คิดซะว่าให้อภัยเค้าแล้วกันค่ะ  เพราะไม่มีความสุขใดจะยิ่งใหญ่กว่าการให้อีกแล้ว

ยังไงก็อย่าลืมว่าเราได้เป็นพี่ เป็นน้อง กันจากเว็บนี้นะคะ

รักและเป็นห่วง พี่สาวคนดีค่ะ
ส้ม :P
sunaddapadkoom

โพสต์ #5  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย wishtogo » 27/09/2008 8:43 pm

เห็นด้วยกับ bowabowa ค่ะ  เราอยู่กันมาอย่างถ้อยทีถ้อยอาศัย  รักใคร่ ปราถนาดีมีให้กัน  แล้วก็คงไม่เปลี่ยนด้วยความที่มันมาจากจิตวิญญานค่ะ

แวะเวียนมาไม่เคยขาดค่ะ  รักและเป็นห่วงนะคะ
เที่ยว เที่ยว เที่ยว....เก็บกระเป๋า  เก็บกระเป๋า
wishtogo

โพสต์ #6  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย olebirdy » 28/09/2008 12:38 am

ผมชอบตรงที่เรา เปิดเผย ตัว และเบอร์โทร
ที่ทำงาน บ้าน เพราะแฉะนั้น เราจริงใจครับพี่
อย่างผมเนี่ย....  ไง เหมือนกันครับ
มีโทรมาถามเหมือนๆกัน แบ่งปัน ทั้งทุกข์และสุข

รักและเคารพ เอวัง
นายโอ
ชอบความว้าเหว่--- > จึงเสเพลรัก
The traveler sees what he sees,  the tourist sees what he has come to see.
----------------------------- >..<-------------------------------------
ช่องทาง การติดต่อ OleBirdy
http://www.wutkatefanclub.com/webboard/webboard/viewtopic.php?f=7&t=408&start=0
olebirdy

โพสต์ #7  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย arapin » 28/09/2008 10:19 am

[size=134]สวัสดีค่ะ น้องส้ม น้องอ้อ และน้องโอเล่

ขอบคุณสำหรับความห่วงใยที่มีให้พี่ค่ะ ขอบคุณจากใจจริง ๆ  :D

ตอนที่พี่ตัดสินใจที่จะเข้ามาเล่นในโลกไซเบอร์  พี่ต้องการให้โลกไซเบอร์ที่พี่สัมผัสเป็นโลกของความจริงใจต่อกัน ไม่เสแสร้ง ไม่หลอกลวง พี่เชื่อว่า ถ้าพี่ให้ความจริงใจกับทุกคน พี่ก็จะได้รับความจริงใจตอบกลับมา (ทุกวันนี้พี่ก็ยังเชื่ออยู่นะคะ   :D  )

ไม่ต้องห่วงค่ะ ตอนนี้พี่สบายใจแล้ว พี่รู้แล้วว่า สิ่งที่เกิดขึ้น เป็นเพราะพระเจ้าต้องการทดสอบพี่ว่า
พี่จะสามารถรักคนทุกคนโดยไม่มีข้อยกเว้นได้รึเปล่า  :?:

ทุกวันนี้ก่อนนอน พี่ก็อธิษฐานขอให้พระเยซูคุ้มครองมนุษย์ทุกคนบนโลกนี้ (ขอเป็นพิเศษให้พี่วุฒิกับพี่เคทด้วย)

และเมื่อคืนพี่ก็สอบผ่านแบบทดสอบของพระเจ้าแล้วค่ะ เพราะพี่อธิษฐานต่อพระเจ้า ขอให้พระองค์ช่วยดูแลคนที่โทรมาหาพี่ด้วย ขอให้เค้ามีความสุขตลอดไป

ขอพระเจ้าอวยพร

พี่ออ  :wink:
arapin

โพสต์ #8  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย khaiyoy » 28/09/2008 10:42 am

...อย่าไปใส่ใจ มากเลย ค้าบบ การที่เราเขียนรีวิว ให้ข้อมูลคนอื่นก็ถือเปงการให้ที่ไม่หวังสิ่งตอบแทน...

...คนที่มักง่าย ไม่ทำการบ้านก่อนไปเที่ยว อาศัยแต่ข้อมูลคนอื่น พอไปเจอเรื่องร้ายๆ ก็โทษคนอื่นผิดหมด เจ้าตัวถูกอยู่คนเดียว...คือไม่คิดจะช่วยเหลือตัวเองเลย..

คนประเภทนี้ถ้าเราใส่ใจมาก จะเสียอารมณ์เปล่าๆ

ยังไงถ้าไปเที่ยวไหนอีก กลับมาเขียนรีวิวให้ข้อมูลพวกเรา บ้าง นะ ค้าบบ
khaiyoy

โพสต์ #9  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย วุฒิ » 28/09/2008 12:14 pm

[size=134].
.
.
แหะ แหะ คำพูดที่ผู้ใหญ่สอนผมตั้งแต่อายุได้แค่ 16-17 (แต่ผมมาจำได้ตอนซัก 29 มั้ง...แค่นี้คงเดาสติปัญญาผมออกเนอะ หุหุ) ก็คือ

"อย่ากลัวคนเข้าใจ ผิด เพราะว่าเค้าเข้าใจ ผิด สักวันรู้จักเรามากขึ้น เค้าก็จะเข้าใจ ถูก เพียงแต่ช้าหรือเร็วเท่านั้น"

[size=134]แต่ถึงจะหลักแหลมปานใด ผมก็ลืมไปแล้วอ่ะครับว่า ผู้ใหญ่ท่านนี้ ท่านสอนด้วยหรือเปล่าว่า "อย่ากลัวคนที่ตีศีรษะคนผิด มาโดนเราเข้า สักวันเมื่อเค้ารู้จักเรามากขึ้น เค้าก็จะเข้าใจถูก ตามมาตีซ้ำอีกหลายที เพราะ...คราวก่อนตีเบาไป ไม่น่าเล้ย" หรือเปล่าอ่ะครับ อิอิอิ  :P  :P

สำหรับผม เท่าที่ผ่านมาหลายสังคม ถูกคนเข้าใจผิดเยอะมาก จนกระทั่งผมไม่กล้าเข้าใจใครผิด ไม่ตัดสินใครแบบลวกๆ ไม่สบอารมณ์ใคร ก็ขอดูประวัติก่อน(ถ้าดูได้) แล้วค่อย ชั่งใจ อีกที หรือไม่ก็ ปล่อยผ่าน ครับ  8)  8)

ผลลัพธ์ที่ได้กลับมา คือ คนเหล่านั้น ต่อมาก็ กลายเป็นเพื่อนกัน ที่ไม่แค่รักใคร่กัน แต่เคารพนับถือกันด้วย ครับ  :lol:  :lol:

ผมจึงกล้าพูดได้เต็มปากเต็มคำว่า ในชีวิตไม่เคยตัดสินใจเลือกรักใครผิดเลย........

ยกเว้นครั้งเดียว คนเดียว   :evil:  :evil:

.....ที่ ใจดำยิ่งกว่ากา ไม่รู้จักว่า ความเมตตา คืออะไร ไม่เคยสังเกตสังกาเลยว่า เราสุขสบายดีหรือ โดนอะไรซะน่วมหรือเปล่า ยัง ตะคอก ทำ ตาเขียว ใช้ให้ ซักผ้า ล้างจาน ขับรถ ไปโน่นนี่ เป็น ทาสในเรือนเบี้ย อยู่เหมือนเดิม
:roll:  :roll:  

เจ้าประคูณณณณ ขอให้มีคนตีศีรษะผิด โดนคนที่เดินข้างๆเราแทนทีเถิด....สาธุ .
:twisted:  :twisted:  :twisted:  :twisted:
.
.

ขอบคุณเพื่อนๆทุกคน ไอเลิฝยูออล ...ไม่ต้องเป็นห่วงนะครับ ผมยังสบายดีเหมือนเดิมครับ

:D  :D  :D  :D  :D  :D  :D

ไฟล์แนป
BBPlayerHitHead.gif (12.03 KiB) เปิดดู 4775 ครั้ง
วุฒิ
Site Admin

โพสต์ #10  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย nuna11 » 28/09/2008 8:29 pm

ขออนุญาต แชร์ความรู้สึกด้วยคนคะ หนูนาอาจจะยังไม่ค่อยเข้าใจอะไรมากมาย

แต่หนูนารู้อยู่อย่างว่าอะไรที่เป็นความจริง เป็น fact มันก็ยังเป็นความจริงอยู่ร่ำไป

เพราะงั้นหนูจะไม่สนใจว่าทำไมถึงเจอแบบนี้แบบนั้น แต่คิดซะว่าทุกอย่างมีสองด้านแล้วจะมีความสุขคะ

เวลาไปไหนแล้วหนูโก๊ะเจอเรื่องไม่ดีก็จะโวยตรงนั้นเหมือนกัน
ถ้าไม่ได้ก็จะได้หัวเราะขำๆกันไปตรงนั้นแล้วจบไม่เก็บมาคิด
และหนูก็จะขอบคุณผู้คนที่เจอเสมอว่าสอนให้หนูรู้จักโลกมากขึ้น
ประสบการณ์ถ้าไม่ออกไปเรียนรู้ เราก็คงไม่ได้เจอหรอกคะ

สุดท้ายเป็นกำลังใจให้นะคะ ทั้งพี่วุฒิพี่เคท และพี่ออรวมถึงพี่ๆทุกคน
ไม่มีใครเข้าใจเราเท่ากะตัวเราเอง และเวลาก็จะสอนให้เรารู้จักอะไรมากขึ้น

ปล.อย่างน้อยถ้าไม่ได้เจอเวปนี้หนูนาก็คงไม่กล้าออกไปสู่โลกกว้างหรอกคะ
และก็คงไม่ได้พาพ่อกะแม่ไปผจญยถากรรมแบบนี้หรอกคะ อิอิ
ความรักก็เหมือนรถไฟสายกาลเวลา จึงไร้ประโยชน์หากเราเจอคนที่ใช่ช้าไปหรือเร็วเกินไป
nuna11

โพสต์ #11  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย anna » 29/09/2008 12:29 am

ถึงจะห่างหายไปบ้าง  แต่ก็ยังเป็นกำลังใจให้พี่ออ  ด้วยคนนะค่ะ
anna

โพสต์ #12  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย olebirdy » 29/09/2008 8:46 am

[size=134]เคยอ่านหนังสือ เรื่องเที่ยว ของนักเขียนชื่อดัง
มีข้อความที่น่าจดจำไว้และนำมาใช้เสมอครับ

การออกเที่ยวในแต่ละครั้ง ของคุณนั้น
ต้องการไปให้ถึงจุดหมาย เพื่อไปถ่ายรุป
กับจุดมุ่งหมายแค่นั้นเหรอ....ทำไมไม่ลองนึก
ถึงประสบการณื ระหว่างทางที่เกิดขึ้นมากมาย
ก่อนที่จะถึงจุดหมาย เราพลาดอะไรไปเปล่า..
เรื่องราวต่างๆๆที่เกิดขึ้นนั้น บางครั้ง มันอาจมี
ค่าและน่าจดจำมากกว่าการไปถึงจุดมุ่งหมายอีกนะครับ

เพราะฉะนั้น เรื่องที่ไม่ตรงตามสคริปต์มักจะตื่นเต้น
และน่าจดจำมากกว่าการเดินตามตัวอักษร...?
ชอบความว้าเหว่--- > จึงเสเพลรัก
The traveler sees what he sees,  the tourist sees what he has come to see.
----------------------------- >..<-------------------------------------
ช่องทาง การติดต่อ OleBirdy
http://www.wutkatefanclub.com/webboard/webboard/viewtopic.php?f=7&t=408&start=0
olebirdy

โพสต์ #13  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย olive » 29/09/2008 8:09 pm

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
ไฟล์แนป
16173z.jpg (31.48 KiB) เปิดดู 4674 ครั้ง
olive

โพสต์ #14  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย nuna11 » 29/09/2008 9:59 pm

ถูกต้องนะคะ พี่โอ ไม่งั้นเราก็คงไม่ดิ้นรนเพื่อไปเสาะแสวงหาหรอก
แค่รูปถ่ายดูจากหนังสือท่องเที่ยวก็ได้ แถมถ่ายรูปสวยกว่าหนูอีก

ประสบการณ์และผู้คนทำให้เรารู้ว่าโลกนี้ช่างกว้างใหญ่
และเราก็เป็นแค่คนตัวเล็กนิดเดียว ไม่ได้ใหญ่คับฟ้าอะไร..........ชิวๆๆคะ
ความรักก็เหมือนรถไฟสายกาลเวลา จึงไร้ประโยชน์หากเราเจอคนที่ใช่ช้าไปหรือเร็วเกินไป
nuna11

โพสต์ #15  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย jaae » 29/09/2008 10:51 pm

ก็ได้อ่านมาบ้างแล้ว ก่อนที่จะเห็นข้อความในบอร์ดนี้คะ
อย่างว่าคนเรามีจุดหมายที่ต่างกัน  ก่อนอื่นต้องถามตัวเองก่อนว่า
ทุกวันนี้ที่เราเข้ามาเป็นสมาชิกบ้านนี้ทำไม   อยากดังเหรอ?
ก็ป่าว  ทุกคนมาด้วยหัวใจ  อยากถ่ายทอดประสบการณ์การท่องเที่ยว ทุกแง่มุมที่พบเจอมา
แค่นั้นจริงๆ  ส่วนประโยชน์แท้ๆ ก็คงยกให้คนอ่านมากกว่าคนเขียน

จำได้ว่าตอนอยู่ มัธยม 2 อาจารย์สอนภาษาไทยมักบ่นว่า จ๊ะเอ๋เขียนภาษาไทยได้ห่วยมาก
จนถึงป.โท ก็เจอเหมือนกัน แต่ทุกครั้งก็ไม่เคยหยุดที่จะเขียน กลับดีใจซะอีกที่มีคนบ่น
แสดงว่ายังมีคนสนใจและอ่านงานของเรา  ตรงข้ามถ้ามันเงียบหรือไม่มีเสียงตอบรับ
น่านแหละน่ากลัว  เพราะทั้งชีวิตเราอาจจะไม่เคยมีความสำคัญจนใครๆ กล่าวถึง 555

คงเหมือนพี่ๆ ทุกคน ทั้งพี่วุฒิ พี่เคท ผู้ดูแลระบบ  และชาวบอร์ดทุกคน พยายามทำให้ดีที่สุด
แต่บางครั้งมันก็ไม่ได้ถูกใจใครทุกคน  โลกสมัยนี้มันร้อนคนก็เครียดง่าย
การให้อภัยซึ่งกันและกันเป็นทางออกที่ดีที่สุด  

จ๊ะเอ๋  บ๊ายบาย  เหมาะกับเหตุการณ์ตอนนี้มากๆ  (ถ้าไม่เข้าใจลองดูโฆษณาของเสถียรธรรมสถาน)  

:wink: ต่างมุมมอง  มองต่างมุม  http://jaae1975.hi5.com
jaae

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง บาหลี