**ขอคำแนะนำค่ะ** Backpacker มือใหม่ หัดตะลุยโบรโม่ - บาหลี

Ubud-Kuta-Tanah Lot-Uluwatu-Taman Ayun-Besakih-Gunung Batar-Tampak Siring-Tirta Empul-Kintamani-Gunung Kawi-Ulun Danu Bratan-Klungkun-Goa Lawah-Goa Gajah-Sanur-Nusa Dua-Lovina-Gitgit-Etc..

**ขอคำแนะนำค่ะ** Backpacker มือใหม่ หัดตะลุยโบรโม่ - บาหลี

โพสต์ #1  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย StrawbarryField » 13/08/2009 11:36 am

**ขอคำแนะนำค่ะ**  Backpacker มือใหม่ หัดตะลุยอินโดฯ เส้นทาง โบรโม่ - บาหลี - กัวลาลัมเปอร์ ^^

เด็กกรุงเทพฯ หน้าตาซื่อ ๆ (บื้อ บ้างเป็นบางครั้ง) ไม่เคยไปเมืองนอก 3 คน ...  ขอคำแนะนำผู้รู้นะคะ กะว่าจะไปช่วงปลายมกราคมปีหน้า 5 คืน 6 วัน มีปัญหามากมายที่ไม่ค่อยเข้าใจ ขอรบกวนถามเป็นข้อ ๆ นะคะ

หมายเหตุ - เส้นทางบิน กทม. - กัวลาลัมเปอร์ - สุราบายา - บาหลี - กัวลาลัมเปอร์ - กทม.
(ป.ล. เส้นทางระหว่าง สุราบายา - บาหลี กำลังตรวจสอบหาข้อมูลวิธีการเดินทางค่ะ ส่วนเส้นทางอื่นจองตั๋วเครื่องบินเรียบร้อยแล้ว)

1. จากกัวลาฯ มาถึง สุราบายา ประมาณ 6 โมงเย็นของอินโด ควรค้างคืนที่สุราบายาก่อนคืนนึง หรือสามารถหารถเดินทางไปโพรโบลิงโกเพื่อเตรียมขึ้นเขาโบรโม่ได้เลยคะ ขอคำแนะนำเรื่องการหารถและที่พักด้วยค่ะ ( ป.ล.อยากไปให้ทันดูพระอาทิตย์ขึ้นบนเขาโบรโม่ด้วยค่ะ ^__^)

2. หลังจากทริปเขาโบรโม่ จะไปต่อบาหลีเลย จำเป็นต้องย้อนกลับมาสุราบายาหรือสามารถหารถจากโพรโบลิงโกไปบาหลีได้เลยคะ หรือถ้าจากสุราบายาไปบาหลี เดินทางวิธีไหนดีที่สุดคะ เครื่องบิน หรือ รถบัส (ขอคำแนะนำเรื่องราคา + ชั่วโมงการเดินทางด้วยค่ะ ^^)

3. ถ้าจะบินจะสุราบายาไปบาหลี รบกวนขอคำแนะนำเรื่องการจองโลว์คอสของอินโดฯ ค่ะ เพราะเช็คราคาตั๋วในเว็บของ mandala air ค่าตั๋วแสนกว่ารูเปีย แต่มีชาร์จเพิ่มภาษี+อื่น ๆ อีกเพียบรวมแล้วเกือบสองเท่าตัวของค่าตั๋วเลยค่ะ (ป.ล.ถ้าไปซื้อตั๋วที่สนามบินสุราบายาเลย จะแพงกว่าการจองล่วงหน้าในเว็บมากมั๊ยคะ ^^

4. ขอคำแนะนำเรื่องการเหมารถพาเที่ยวบาหลีค่ะ (ราคาควรอยู่ที่เท่าไหร่ต่อวัน + ขอคำแนะนำบริษัทเหมารถเที่ยวที่พอจะไว้ใจได้ค่ะ)

สุดท้ายค่ะ ขอแยกจากทริปหลักนิดนึง สมมตินะคะสมมติ
5. ถ้าหลังจากทริปโบรโม่กลับมาที่สุราบายา แล้วอยากไปบรมพุทโธที่ยอร์กจากาตาร์ก่อน แล้วค่อยไปบาหลี จะเดินทางยังไงดีคะ รถ หรือ เครื่องบิน (ขอคำแนะนำเรื่องราคา + ชั่วโมงการเดินทางด้วยค่ะ ^^)

*** รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ และขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบค่ะ ***
StrawbarryField

Re: **ขอคำแนะนำค่ะ** Backpacker มือใหม่ หัดตะลุยโบรโม่ - บาหลี

โพสต์ #2  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Nut » 13/08/2009 9:59 pm

เรียน คุณStrawbarryField

เสียดายครับ ที่จองตั๋วเครื่องบินแล้วสำหรับการเดินทางจากไทยไปอินโดฯ  โดยความเห็นส่วนตัว
ถ้าเป็นผม จะบินโดย Air  Asia ที่บินตรงสู่บาหลี สะดวกมากเลย   ผมลองจองดูสำหรับปลายเดือน
ม.ค. 2553 ได้ราคาขาไป 2,850 ขากลับ 3,140 รวมไปกลับ 5,990 โดยส่วนตัวผมว่าสะดวกและ
ไม่ต้องไปเสียเวลาต่อเครื่องที่กัวลาลัมเปอร์

1. จะพักที่สุราบายาหรือเดินทางต่อเลยก็ได้ครับ โดยไปขึ้นรถประจำทางที่ Purabaya Bus Terminal
อยู่ห่างจาก   ตัวเมืองไม่ไกลประมาณสุวรรณภูมิ สี่แยกพระรามเก้า แล้วหารถไปโพโบลิงโก้ ใช้เวลา
ประมาณ 2. ชม.เศษ      แล้วต่อรถตู้ขึ้นเขาไป Cemoro Lawang อีก 2 ชม.กว่า ๆ หาที่พักที่นี่
แล้วค่อยหาเช่าเหมาไปจุดชมวิว หรือ โบรโม่ ก็ไม่ยากแล้วแบบว่ายากอยู่ 2 อย่าง คือ ต่อราคา
กับควักตังค์จ่าย

2. ระบบการท่องเที่ยวของอินโดเนียเซียเป็นแบบ Open Tour ดังนั้นต้องถามตัวคุณแล้วว่าชอบ
การเดินทางโดยรถยนต์(ได้ชื่นชมธรรมชาติและวิถีชีวิตชาวชวา) หรือ ชอบแบบประหยัดเวลาก็
นั่งเครื่องไป ซึ่งตามที่คุณ StrawbarryField ได้ถามไว้ใน BluePlanet ผมว่าคุณ AkR (กระทู้แรก)
ตอบไว้เข้าท่าดีครับ
http://www.pantip.com/cafe/blueplanet/topic/E8197731/E8197731.html

3 ผมว่าทริปของพี่วุฒิ& พี่แคท อธิบายไว้ค่อนข้างละเอียดเลยครับ ลองอ่านดู ครับ
http://wutkate.com/index.asp?pageid=0072&title=%B5%CD%B9%B7%D5%E8+1%2E+%A1%C3%D8%A7%E0%B7%BE%2D%A8%D2%A1%D2%C3%EC%B5%E9%D2%2E%2E%2E%BA%D8%AD%BE%D2%E3%CB%E9%BE%BA%E0%BE%D7%E8%CD%B9%E3%CB%C1%E8%2E%2E%2E+&getarticle=153&keyword=&catid=6&artcatid=4

4. ไม่ต้องเหมาหรอกครับ Open Tour ยัดทวารเสียชีวิตครับ  (พูดภาษาชาวบ้านเรียกยัดก้นตาย)
     เป็นภาษาโบราณนะครับ  ไม่ได้ทะลึ่งอิๆ

5.จากสุราบายาสามารถเดินทางโดยรถไฟที่สถานีรถไฟสุราบายา ไปยอร์กจาฯ ประมาณ 6 ชม.
(ถ้าจำไม่ผิด)    ซึ่งจากยอร์กจาฯไปบุโรพุทโธได้ไม่ยาก เพราะห่างไม่ถึง 50 กม.( Open Tour
ยัดทวารเสียชีวิตเหมือนเดิม)     หลังจากนั้นนั่งเครื่องบินจากสนามบินสุราบายา ไปบาหลีราคา
ตั๋วเครื่องบินประมาณ   320,000 Rps.ไม่รวมภาษีสนามบินและประกันการเดินทาง
(Travel Insurance) ถ้าบินประมาณ 45 นาที ถ้าเดินทางด้วยรถยนต์ประมาณ 8-9 ชม.

เที่ยวนอกแค่สะใจเที่ยวไทยอยู่ในสายเลือด
Nutt

http://www.nuttavut.bloggang.com
http://www.oknation.net/blog/peopletribune

If you tremble with indignation at every injustice, then you are a comrade of mine.
"ถ้าคุณตัวสั่นเทาด้วยความเดือดดาลทุกครั้งที่เห็นความอยุติธรรม ถ้าเช่นนั้นคุณคือสหายของเรา"
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nut

Re: **ขอคำแนะนำค่ะ** Backpacker มือใหม่ หัดตะลุยโบรโม่ - บาหลี

โพสต์ #3  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย olebirdy » 14/08/2009 7:55 am

กูรู เข้ามาตอบเองเลยครับ
ปีหน้า ผปมรู้แล้วว่า จะถามใครดี
เส้นทางนี้.....บรมพุทโธ

ชอบความว้าเหว่--- > จึงเสเพลรัก
The traveler sees what he sees,  the tourist sees what he has come to see.
----------------------------- >..<-------------------------------------
ช่องทาง การติดต่อ OleBirdy
http://www.wutkatefanclub.com/webboard/webboard/viewtopic.php?f=7&t=408&start=0
olebirdy

โพสต์ #4  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย StrawbarryField » 14/08/2009 12:20 pm

ขอบคุณค่า ^_____^  
StrawbarryField

โพสต์ #5  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย chaethae » 21/08/2009 6:15 am

คุณ StrawbarryField

ลองเข้าไปดูข้อมูลของคุณ arapin ในบอร์ดนี้ หน้า 4 เรื่อง โหด มันส์ ฮา Mt.Bromo-Bali เส้นทางเดียวกับของคุณเลย คุณarapin ให้ข้อมูล

ละเอียดดีมาก ตอนผมไปก็ได้อาศัยข้อมูลนี้แหละ

ขอให้เที่ยวให้สนุกในทริปนี้นะครับ
chaethae

โพสต์ #6  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย chaethae » 21/08/2009 6:26 am

อีกครั้ง 6 วันมันน้อยนะ ถ้าจะไป โบโรพุทโธ ที่ ยอคยาด้วยเส้นทางออกจะย้อนไปมา แผนน่าจะเป็นแบบนี้

จาก กทม.--กัวลา.--ยอคยากาต้า--สุราบายา--บาหลี--กทม.

เข้าไปดูแอร์เอเซียของมาเลย์เซีย จะมีเที่ยวบินที่จะไปมากกว่าของไทยและราคาบางเที่ยวจะถูกกว่าอีก
chaethae

โพสต์ #7  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย jaae » 22/08/2009 4:24 pm

เป็นอีกหนึ่งเส้นทางที่อยากไปสัมผัส  กลับมาแล้ว

ลงรายละเอียดไว้หน่อยนะคะ  เผื่อจะได้อาศัยขอมูลตามไปจ้า
jaae

ย้อนกลับไปยัง บาหลี