~*~ BALI ~ บาหลี ชม ลิ้ม ชิม คุย ~ ตอน 2

Ubud-Kuta-Tanah Lot-Uluwatu-Taman Ayun-Besakih-Gunung Batar-Tampak Siring-Tirta Empul-Kintamani-Gunung Kawi-Ulun Danu Bratan-Klungkun-Goa Lawah-Goa Gajah-Sanur-Nusa Dua-Lovina-Gitgit-Etc..

Re: ~*~ BALI ~ บาหลี ชม ลิ้ม ชิม คุย ~ ตอน 2

โพสต์ #31  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 12/12/2009 5:49 pm

.

.

รับมือกับความหวังดี ( ต่อ ..อีกละ )

" ขอบคุณค่ะ แต่ขอปรึกษาเพื่อนๆ ก่อนนะคะ"

พอสหายร่วมทริปออกมาครบทั้งสี่คน เราจึงได้เห็นสีหน้าแปลกใจ และอาการที่แปลกไปของทั้งสองค่ะ " มากันสี่คนหรอ นึกว่าสองคน "

เรารีบเดินไปดักกระซิบเพื่อนๆ ว่า ไม่ไปกะเค้าเด็ดขาดนะ แล้วก็หันมาแนะนำเพื่อนๆ ให้
รู้จักกับผู้หวังดีทั้งสอง พยายามคิดว่าทำไงจะปลีกตัวออกมาได้แต่ก็ออกเกรงว่าอาจจะหักหาญน้ำใจของคนดีหรือเปล่า

ตอนนี้ลำบากใจมากเลยเจ้าค่ะ เค้าอาจเป็นคนดีที่แค่อยากช่วยเรา หรืออาจเป็นใครที่ทำให้เป้าหมายเราไกลออกไป แต่จะพูดกับเพื่อนมากก็ไม่ได้ค่ะ เพราะคุณอาปัดฟังภาษาไทยออกซะด้วยอ่ะค่ะ

" เราหลายคนเกินไป ไม่ขอรบกวนให้คุณไปส่งนะคะ"

แล้วก็นึกขึ้นมาได้ว่าเราโทร.จองแล้ว แถมจดชื่อReceptionist ไว้ด้วยนี่นา... "ขอโทร.ไป

โรงแรมอีกที เพราะเราจองมาแล้วค่ะ ห้องที่เต็มคงมีชื่อเราด้วยน่ะค่ะ "

เราจดชื่อ Receptionist ที่รับจองไว้ในสมุดเล่มน้อย เธอชื่อ Yana และเขียนชื่อสกุลของเราที่ใช้จอง ส่งให้เอริคดู เอริค กด Redial ฉับไว แล้วพูดอินโดฯ อีก

พูดจบก็หันมาบอกพวกเราว่า ทางโรงแรมกำลังส่งรถมารับ เป็นรถDaihatsu Grand Max สีดำ ทะเบียน B 12474 VJ

เราเองไม่มีโอกาสได้พูดโทรศัพท์ในตอนนั้น คุณอาปัด บอกว่า งั้นไปรอที่ชั้นสองเลยเถอะ เดี๋ยวรถก็มาแล้ว โรงแรมอยู่ใกล้ๆ นี้เอง
กลิ้งตามแวง ตะแคงตามรุ้ง Be There Feel There

รวมกระทู้ของ Lovely Planet เรียนเชิญที่ กระทู้กลิ้งฯ ณ ห้อง แฟนพันธุ์แท้ ค่ะ   
ภาพประจำตัวสมาชิก
Lovely Planet

Re: ~*~ BALI ~ บาหลี ชม ลิ้ม ชิม คุย ~ ตอน 2

โพสต์ #32  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 12/12/2009 6:28 pm

.
.
แลกตังค์ แล้วค่อยไป

ก่อนจะตามเค้าไป เราขอแลกเงินก่อนเคาน์เตอร์ที่นี่ยังเปิดอยู่ แลกกันคนละร้อยเหรียญ
ลืมจดเรทไว้ค่ะ แต่จำได้ว่าพอใช้ได้ไม่โดนกดมากมายอะไรค่ะ

ทั้งสองพาเราสี่คนกดลิฟต์ ขึ้นชั้นสอง ออกมาจากลิฟต์เห็นรถไดฮัทสุ รูปพรรณสัณฐาน
ตามที่เอริคบอกไว้เปี๊ยะเลย

เอ..ทำไมมาเร็วจัง แต่พอเข้าไปใกล้ๆ เห็นพนักงานขับรถสวมเสื้อมีชื่อโรงแรมอยู่ ก็เลยค่อยคลายกังวลค่ะ

( ตอนที่เราสี่คนมาคุยกันถึงเหตุการณ์นี้ภายหลัง เราคิดตรงกันเป๊ะเลยค่ะ ว่า ทำไมเร็วจัง และสบายใจที่เห็นพนักงานสวมยูนิฟอร์มมีชื่อโรงแรม )

หันไปปรึกษาคุณอาปัด และเอริคว่า เราจะทิปให้พนักงานขับรถเท่าไหร่ดี
" หมื่นนึงก็พอ ใกล้นิดเดียว"

ขึ้นรถปั๊บเราก็ยื่นทิปไป หนึ่งหมื่นรูเปียะห์ คุณคนขับชื่อAliบอกว่า "น่าจะให้สองหมื่นนะ "

อะแหม... " เรานักท่องเที่ยวเงินน้อยน่ะค่ะ"  ตอบไปค่ะ

ราวๆ ไม่ถึงสิบนาทีรถก็มาจอดที่โรงแรมที่ว่า เราเข้าไปถามหา Yana ก็ได้รับการทักทายต้อนรับดี ลงทะเบียน และชำระค่าห้องพักพร้อมรับใบเสร็จฯ มา

ค่าห้องพักคืนละ 170,000 รูเปี๊ยะห์ สี่ร้อยกว่าๆ พร้อมรถรับ -ส่ง และอาหารเช้า ก็โอเคเลยนะคะนี่
กลิ้งตามแวง ตะแคงตามรุ้ง Be There Feel There

รวมกระทู้ของ Lovely Planet เรียนเชิญที่ กระทู้กลิ้งฯ ณ ห้อง แฟนพันธุ์แท้ ค่ะ   

โพสต์ #33  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 12/12/2009 6:44 pm

.
.

Surprise.... ความหวังดียังตามมา

Mr. Wiwit พอร์ตเตอร์ ผู้มีหน้าที่ยกกระเป๋ากำลังจะยกกระเป๋าไปส่งที่ห้องพัก
เอริค และคุณอาปัด ก็เข้าประตูโรงแรมมา คุณอาปัดเสนอว่า

"พรุ่งนี้ตื่นแล้วโทร.ไปหาผมนะ จะพาไปเที่ยวในเมือง"
"ค่ะๆ ขอบคุณมากค่ะ" คุณอาปัดจดเบอร์โทร. ลงสมุดเล่มน้อยในมือเรา

ขอตัวไปพักผ่อนและร่ำลาทั้งสองที่ล็อบบี้เล็กๆ ของโรงแรม

ขึ้นไปถึงห้องพักทิป Mr. Wiwit ไปหมื่นนึง เจ้าวิวิท ก็รำพึงอีก "น่าจะให้สองหมื่น"

เอ.... ยังไงละเนี่ย...เราผิดตรงไหนฤๅวานบอก

ขอแนะนำให้รู้จักกับเอริค Erik และ อาปัด Apat ค่ะ

โพสต์ #34  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 12/12/2009 8:10 pm

.
.

อะฮ้อยๆ เช้าวันใหม่

ก่อนนอนคุยกันว่า นอนหลับให้สบายเลยนะทุกคน พรุ่งนี้อาบน้ำอาบท่าแล้วลงไปทานอาหารเช้าก่อนสิบโมง เวลาที่เหลือก็สำรวจแถวๆ นี้ และรอเวลาไปแอร์พอร์ทก็พอแล้ว

ลงไปที่ชั้นล็อบบี้ มีมุมเล็กๆสำหรับทานอาหารเช้า เข้าไปดูพบว่ามีขนมปัง แยม เนย
และชา กาแฟ  เห็นแล้วมองหน้ากัน

นึกขึ้นมาได้ว่าเราเอาไข่ต้ม กับโจ๊กซอง และยำวุ้นเส้นกระป๋องมานี่นา
อาหารที่อยู่บ้านแทบจะไม่แตะแต่เวลาออกนอกบ้านมันช่างอร่อยอะไรเช่นนี้

จัดการอาหารเช้าแล้วขึ้นไปบนห้องมองออกไปนอกหน้าต่าง

โพสต์ #35  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 12/12/2009 8:59 pm

.

.

สภาพทางเดินในโรงแรม เอลียา บันดาราค่ะ

เอ๊ะ ห้องนี้เช็คเอาท์แล้ว ขอเข้าไปดูวิวหน่อยนะคะ

วิวนอกห้องนี้เห็นเครื่องบินกำลังจะร่อนลงจอดเลยค่ะ

ออกไปสำรวจนอกห้องกันเถอะค่ะ เผื่อจะมีโรงแรมที่ดีกว่านี้อ่ะค่ะ

โพสต์ #36  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 12/12/2009 9:43 pm

.

.

หลังจากทานอาหารเมื่อเช้า พวกเรามารวมตัวในห้องเดียวกัน นอนคุยกันบ้างดูทีวีบ้าง และ ช่วยกันปรับแผนเที่ยว พักนึงก็สิบเอ็ดโมงแล้ว เลยแจ้งเช็คเอาท์ และเอากระเป๋าลงไปฝากไว้ข้างล่าง

เดินลงบันไดมาถึงล็อบบี้ นึกขึ้นมาได้ว่ายังไม่ได้เก็บภาพห้องอาหารเมื่อเช้า เลยแชะมา
ซะนิดค่ะ

ห้องเล็กนิดเดียวแต่กรุกระจกเงาด้านในเลยดูโล่งสบายขึ้นมาหน่อยค่ะ

และนี่ก็อาหารเช้าค่ะ มีขนมปังขาว และแยม อ้อมีเนยสดด้วย พออาศัยรองท้องได้
แต่เราก็ดีใจที่เอาเสบียงมาจากบ้านค่ะ      

ลองถามน้องๆ รีเซฟชั่นว่ามีร้านอาหารหรือร้านสะดวกซื้อใกล้ๆ โรงแรมนี้ไหม น้องบอกว่าออกจากโรงแรมแล้วเลี้ยวขวาไปค่ะ

โพสต์ #37  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 12/12/2009 11:01 pm

.

.

ขอแนะนำให้รู้จักสองสาวแห่งเอลิยา บันดารา ค่ะ

โพสต์ #38  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 12/12/2009 11:17 pm

.

.

เดินออกจากประตูโรงแรม แหงนดูหน้าตาโรงแรมจากภายนอกให้ชัดๆ หน่อย

เอ..ก็พอใช้ได้นะคะนี่

แต่ว่าหลังจากทาน วารุง หรือ ข้าวแกงเป็นอาหารกลางวันแล้ว บรรดาสี่สหายมีแรง และมีเวลาเหลือ ก็เลยพากันไปเดินสำรวจโรงแรมในละแวกนี้ดู

เจอโรงแรมที่ห้องหับสะอาดกว่านี้ ในราคาใกล้เคียงกันค่ะ เผื่อไว้คราวหน้าแล้วกันนะคะ
ไว้จะไปเที่ยวทางสุราบายา หรือยอร์คยาการ์ต้า คงมีโอกาสได้มาพักพิงแถวนี้อีกละค่ะ

โพสต์ #39  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 12/12/2009 11:37 pm

.

.

ตามหาข้าวแกงตามลายแทง

ป้าร้านขายข้าวนี้พูดอังกฤษก็ไม่ได้ เราก็พูดอินโดฯไม่ได้ แต่ก็ไม่อดหรอกนิ
กับข้าวในตู้ไม่รู้ชื่อเรียกสักอย่างเลย แต่ดูคล้ายกับข้าวบ้านเรา ทานได้สบายมากค่ะ

เท่าที่จิ้มมาก็มีผัดผัก เต้าหู้ทอด และไข่พะโล้ค่ะ ไข่พะโล้ที่นี่แปลกดีราดน้ำกะทิเคี่ยวด้วย
เค้าตักอะไรให้ก็ชิมหมดแหละค่ะ

ดูตู้กับข้าวก็ดูมีอนามัยดี มีมุ้งกันแมลงด้วยท้องไส้คงไม่จู๊ดๆหรอกค่ะ

สี่คนทั้งข้าวทั้งน้ำอัดลมป้าคิดตังค์มาหกหมื่นนิดๆ หรือร้อยกว่าบาทไทยค่ะ
มีพลังแล้วก็ออกสำรวจแถวๆ นี้ต่อเถอะพวกเรา

โพสต์ #40  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 13/12/2009 7:44 am

.

.

ไปเดินสำรวจที่พักอื่นๆ ในละแววนี้กันค่ะ

แห่งแรกชื่อ Anugrah

เดินจาก Ellia Bandara เลี้ยวไปทางซ้ายราวๆ 100 เมตร ก็เจอโรงแรมนี้ค่ะ
ลองเข้าไปดูกันหน่อยนะคะว่าเป็นไง เผื่อจะเก็บไว้เป็นตัวเลือกสำหรับทริปหน้าอ่ะค่ะ

โพสต์ #41  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 13/12/2009 8:02 am

.

.

ฮัลโหล ฮัลโหล ขอดูห้องพักหน่อยค่า

เข้าไปข้างใน ไม่เห็นมีใครที่เคาน์เตอร์ เลยเดินตามเสียงทีวีเข้าไปกลางๆ ห้อง
เจอหนุ่มคนนี้นั่งดูทีวีอยู่

หนุ่มนี้ส่งเสียงเรียกอีกสองหนุ่มออกมา พาเราชมห้องพัก

ห้องพักที่นี่ มี 3 ประเภท คือ

ห้องเดี่ยว พักได้ 1 คน  ราคาคืนละ  165,000 รูเปียะห์
ห้องคู่      สำหรับ 2 คน ราคาคืนละ  190,000  รูเปียะห์
และห้อง  3คน              ราคาคืนละ 215,000 รูเปียะห์ ค่ะ

ตารางราคาห้องพักพร้อมรถรับ-ส่ง และอาหารเช้าค่ะ

ขอแนะนำให้รู้จักกับสองหนุ่มแห่ง อนุกราห์ โฮเต็ลค่ะ

โพสต์ #42  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย arapin » 13/12/2009 8:30 am

อรุณสวัสดิ์เช้าวันอาทิตย์ค่ะ มาเป็นเพื่อนทานกาแฟ
The world is just awesome. Don't worry, be happy.
arapin

โพสต์ #43  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 13/12/2009 10:07 am

Cheers!

อรุณสวัสดิ์ค่ะ คุณออ

ทานโดนัทด้วยกันนะคะ
ว่าแต่..โฮไกด๊อก ฮอกไกโดน่ะ ไปเมื่อไหร่คะ ตามอ่านตามชมอยู่นะคะ

คิดถึงJaco Donut ที่จาการ์ตา แอร์พอร์ท จังเยยย

โพสต์ #44  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย aniwat charong » 13/12/2009 10:41 am

สลามัตบากี (สวัสดียามเช้า) ขอบคุณมากคับ จริงๆ แล้ว อ่านกระทู้ถามตอบของชาว WCKสม่ำเสมอ คับ แต่ของท่าน lovely planet  มันพิเศษตรงที่มีวิดีโอ เพลงประกอบได้สาระ และคลาสิกมากๆ  อะ สำรับการเดินทางไปอินเดียนั้น จะเดินทางไปวันที่ 9  มกราคม  ปลายทางอาห์มาดาบัด  อ่ะ กำลังหาข้อมูลประกอบ จะได้ไม่หลงทาง(หลงทางก็ดีนะสนุกดี)  ขอให้มีความสุขนะคับ ซาลามัตจาลัง
ท่องโลกกว้าง ได้สาระ ได้ประโยชน์
aniwat charong

โพสต์ #45  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 13/12/2009 11:06 am

.

.

Sadam เซดัม คนทำ Baso เบโซ

เดินออกมาจากโรงแรมอนุกราห์ แดดร้อนเหลือหลาย คุยกันว่าเดินไปร้านสะดวกซื้อเพื่อซื้อน้ำดื่มขวดใหญ่ กับของขบเคี้ยวติดกระเป๋าไว้หน่อยคงจะดี

ระหว่างทางที่หน้าโรงแรมเอลิยา เห็นหนุ่มนายหนึ่งจอดรถขายอะไรสักอย่างอยู่กลางแดดจ้า ไม่มีลูกค้าสักคนเดียว

สี่คนมองดูตู้อาหารท้องถิ่น และลูกชิ้นลูกโตในตู้
กรุแผ่นอลูมิเนียมท้ายมอเตอร์ไซค์

ที่ตู้นั้นมีตัวอักษรภาษาอังกฤษเขียนไว้ว่า BASO BANOUNG HIKMAH

อ่านพอได้ แต่แปลไม่รู้เรื่องเลย ถามหนุ่มคนขายว่าคืออะไร ที่ถามนี่เพราะกังวลว่าจะเป็นเนื้อวัวหรือเปล่า เนื่องจากแม่เพื่อนรักของเราเธอไม่ทานเนื้อวัวค่ะ ถามหนุ่มไปเป็นภาษาอังกฤษ หนุ่มไม่เข้าใจ

ก็เลยเขียนรูปชามก๋วยเตี๋ยว ในชามมีรูปสามเหลี่ยมๆแทนเต้าหู้ และรูปกลมๆแทนลูกชิ้น ข้างชามเขียนรูปวัว และหมู ให้หนุ่มดู หนุ่มชี้ๆที่รูปวัว และคำว่า Baso ที่เขียนไว้บนตู้ อ้อ..เบโซ นี่ก็คือเนื้อวัวน่ะเอง ส่วนก้อนสามเหลี่ยมนั้นหนุ่มชี้ๆที่เต้าหู้แล้วบอกว่า "โตฟุ "

ทั้งที่อิ่มวารุงมาแล้ว แต่พอสี่สหายเห็นของใหม่ก็ช่วยกันเขย่ากระเพาะหาที่ว่างเพื่อจะได้ชิมของแปลกค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย Lovely Planet เมื่อ 13/12/2009 11:54 am, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง.

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง บาหลี