~*~ BALI ~ บาหลี ชม ลิ้ม ชิม คุย ~ ตอน 2

Ubud-Kuta-Tanah Lot-Uluwatu-Taman Ayun-Besakih-Gunung Batar-Tampak Siring-Tirta Empul-Kintamani-Gunung Kawi-Ulun Danu Bratan-Klungkun-Goa Lawah-Goa Gajah-Sanur-Nusa Dua-Lovina-Gitgit-Etc..

Re: ~*~ BALI ~ บาหลี ชม ลิ้ม ชิม คุย ~ ตอน 2

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 13/12/2009 11:32 am

รูปภาพ

[COLOR=#990085]ตั้งใจปรุง
[/COLOR]รูปภาพ

เหยาะซ้อสพริก เพื่อความแซ่บบบบ

รูปภาพ

พร้อมเสิร์ฟแล้ว เชิญชิมคร้าบป๋ม

รูปภาพ

ก๋วยเตี๋ยวอินโดฯ ชามนี้ สี่พัน รูเปียะห์ครับป๋ม รับประกันความเป็นอินโดฯ โดย เซดัม คนทำ[COLOR=#ff0000] เบโซ [/COLOR]

ก่อนจากกันก็ขอลายเซ็นดาราของเราหน่อย

หนุ่มเซดัมเซ็นชื่อตัวโตไว้ใกล้ๆกับรูปที่เราเขียนบนหน้ากระดาษในสมุดเล่มน้อยของเรา

รูปภาพ
รูปภาพ [SIZE=100]กลิ้ง[/SIZE]ตามแวง ตะแคงตามรุ้ง [COLOR=#76923c]Be [/COLOR]There Feel There

รวมกระทู้ของ [COLOR=#548dd4]Lo[COLOR=#ff0000]vely Planet[/COLOR] เรียนเชิญที่ กระทู้กลิ้งฯ ณ ห้อง แฟนพันธุ์แท้ ค่ะ รูปภาพ [/COLOR]
ภาพประจำตัวสมาชิก
Lovely Planet

Re: ~*~ BALI ~ บาหลี ชม ลิ้ม ชิม คุย ~ ตอน 2

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 13/12/2009 12:31 pm

.
.

ชิมเบโซแล้วก็โผไปหาอะไร[COLOR=#548dd4]เย็นๆ ล้างคอกันหน่อยดีกว่า่[/COLOR]
รูปภาพ

ถามสองสาวreceptionist ว่า ทานไอติมมั้ยคะจะซื้อมาฝาก ตอนแรกเธอก็เขินๆ ส่ายหน้าปฏิเสธยิ้มๆ

เลยบอกเธอว่า[COLOR=#ff00cc]เป็นการขอบคุณ
[/COLOR][COLOR=#ff00cc]ที่บอกทางไปซูเปอร์ฯน่ะค่ะ เธอจึงโอเค พยักหน้ายิ้มหวานเลยทีนี้

รสอะไรเอ่ย สตรอว์เบอรี่ ช้อคโกแล้ต กาแฟ หรือ วานิลลา เธอเลือกสตรอว์เบอรี่ค่ะ[/COLOR]

ระหว่างทางเดินไปออกจะฝุ่นๆ นิดนึงนะคะ มีรถเมล์แล่นสวนมาช้าๆ พอเห็นพวกเราชักแถวเรียงหนึ่งกันคุณกระเป๋าก็โยกตัวออกมาจากประตูรถยิ้มร่า มือข้างนึงเกาะประตูมือ
อีกข้างก็ยื่นแขนโบกยาวๆราวกับจะอุ้มเราขึ้น
รถยังงั้นละ

รูปภาพ

ถึงร้าน[COLOR=#ff6000][COLOR=#1f497d]อัลฟ่ามาร์ท[/COLOR] แว้ววว เหมือนเป็นโอ[COLOR=#0db100]เอซิส[/COLOR]ของแถวนี้เลย ..

ลุยกันเหอะเพื่อนๆเสบียงรอเราอยู่

[/COLOR]
รูปภาพ

[SIZE=120]ขอเมาธ์เรื่อง[COLOR=#ff00cc]นมๆ[/COLOR][/SIZE]รูปภาพ [SIZE=120]นิดนะคะ[/SIZE]รูปภาพ [SIZE=120]

เพื่อนๆ เคยสังเกตมั้ยคะ ว่าผู้หญิงมักชอบทานนม หรือ ไอศครีมรสช้อคโกแล็ตส่วนผู้ชายมักชอบทาน[COLOR=#ff00cc][COLOR=#990085]รส
สตรอว์เบอรี่[/COLOR][/COLOR]

คือว่าบังเอิญเราเคยแอบไปนั่งนับเพื่อนๆในบริษัทที่หยอดเหรียญซื้อนมกล่องจากตู้ขายเครื่องดื่มอัตโนมัติในห้องนั่งเล่นน่ะค่ะ

[COLOR=#548dd4]ผู้ชา่ย
มักจะเลือกนม[COLOR=#990085]รสสตรอว์เบอรี่[/COLOR]เกือบทุกคนเลยค่ะ นานๆ จะ[/COLOR]กดรส[COLOR=#494429]กาแฟ หรือรสหวานซักคนนึง

ส่วนผู้หญิงมักกดรสช้อคฯ และรสจืดเป็นส่วนใหญ่ึค่ะ ไม่ทราบว่าทางผู้ผลิตผลิตภัณฑ์นมเค้าวางแผนผลิืตแต่ละรสยังไงนะคะ

อยากรู้จัง ไว้ต้องลองกระซิบไปทางพี่เช็คแห่งทีวีบูรพาใ้ห้ส่งสาวๆ กบนอกกะลาให้ไปทำรายการซะหน่อยดีมั้ยคะนี่[/COLOR]
[/SIZE]รูปภาพ
[SIZE=120]

[/SIZE]
รูปภาพ [SIZE=100]กลิ้ง[/SIZE]ตามแวง ตะแคงตามรุ้ง [COLOR=#76923c]Be [/COLOR]There Feel There

รวมกระทู้ของ [COLOR=#548dd4]Lo[COLOR=#ff0000]vely Planet[/COLOR] เรียนเชิญที่ กระทู้กลิ้งฯ ณ ห้อง แฟนพันธุ์แท้ ค่ะ รูปภาพ [/COLOR]

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 13/12/2009 1:17 pm

.

.

ถือไอติมกลับมาที่พัก ทานไอติมกันอย่างฮาเฮทั้งแขกทั้งพนักงานรูปภาพ

ในล้อบบี้โรงแรมนี่้แม้จะเปิดพัดลมแต่ก็ยังร้อนอบอ้่าว มีบางคนเริ่มทำท่าเหมือนจะ
ไม่สบายแล้ว ขอพาพลพรรคย้ายไปแอร์พอร์ทดีกว่า หวังว่าที่แอร์พอร์ทคงมีอะไรให้
ชมและชิมมากกว่านี้ค่ะ

ก่อนจากขอฝากคำหวาน
Sayang Sangat Senang Secali เซยาง ซังงัด เซยาง
เซ๊กาหลิ หรือ Nice to meet you
ให้น้องๆ ซะนิดนะคะ

น้องๆ ตอบกลับมาว่า
เซยาง เซยาง อ้อ เค้าตอบรับกันว่า [COLOR=#ff00cc]เซยาง เซยาง งี้หรอ
ลองถามไปน้องบอก[/COLOR]ใช่ค่ะ
รูปภาพ

ขึ้นรถแล้วก็แจ้งคุณคนขับไปว่า พาไปดอแมสติคนะคะ จะไปบาหลีค่ะ

ขึ้นปุ๊บทิปปั๊บตามแบบฉบับของเราเพื่อเรียกขวัญและกำลังใจ คุณคนขับคนนี้ไม่ยักต่อว่า
อะไรเรื่องทิปหมื่นเดียวค่ะ ได้แต่ขอบคุณ และให้บริการอย่างดีตามหน้าที่ของตน
รูปภาพ

ขามาเป็นกลางดึกมองไม่เห็นข้างทาง ขากลับบ่ายๆ อย่างนี้เห็นประตูทางเข้าจาการ์ต้า
แอร์ฺพอร์ทเอกลักษณ์แบบอินโดฯ เด่นเป็นสง่า

รูปภาพ

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 13/12/2009 1:49 pm

.
.

ใกล้ถึงแอร์พอร์ทแล้ว

เห็นอนุสาวรีย์ท่านประธานาธิบดีซูการ์โนอยู่ไกลๆค่ะ

รูปภาพ

ข้างทางเป็นบึงน้ำ ช่วยคลายร้อน
รูปภาพ

ลิงค์นี้เกี่ยวกับ Soekarno-Hatta International Airport ค่ะ
=> http://en.wikipedia.org/wiki/Soekarno-H ... al_Airport

ตอนนี้ใครจะไปบาหลีก็บินตรงได้แล้ว การที่ต้องมาเสียเวลาตั้ง 2 วันแบบเรานี้
เป็นตัวอย่างที่ไม่ดีของคนเวลาน้อยค่ะ

แต่สำหรับเราแล้ว การได้แวะจาการ์ต้าแม้จะเสียเวลาเที่ยวบาหลีไป กลับทำให้ได้มี
โอกาสเห็นท่าอากาศยานภายในประเทศเค้าที่ปรับปรุงใหม่กว้างขวาง สวยงาม
และยังได้ลิ้มโดนัทที่อร่อยที่สุดเท่าที่เคยทานมาด้วยละค่ะ แบบนี้[COLOR=#548dd4]ถึงเสียเวลาก็

ไม่เสียดายค่ะ

ขอกระซิบว่าโดนัทจ้าวดังที่สยามฯ และซีคอนฯ น่ะ หน้าตาคล้ายโดนัทJCO[/COLOR]
เจโก้
ที่เราทานที่แอร์พอร์ทนี้มากเลยแต่พอลองชิมแล้วบอกได้คำเดียวว่า คิดถึงเจโก้ๆๆ
รูปภาพ

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 13/12/2009 3:15 pm

.
.

คนดีแ่ห่งเอลิยา บันดารา

เสียดายไม่ทราบว่าจดชื่อเค้าไว้ตรงไหนค่ะ

รูปภาพ

หมายเลขโทรศัพท์ของเอลิยา บันดาราคือ 62 21 555 0970 โทร.จากบ้านเราก็เติม
001 ไว้หน้าสุดค่ะ

ถ้าเพื่อนๆ จำเป็นต้องค้างคืนเพื่อรอเที่ยวบินก็ลองกดลิฟต์ขึ้นไปชั้นสองแถวๆ ที่จอด
รถด้านหน้าตึกนะคะ บรรดารถโรงแรมซึ่ง
เป็นรถที่ให้บริการฟรีเค้ามักมาจอดรอแขก
ที่จะมาพักโรงแรมเค้าค่ะ

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 13/12/2009 5:19 pm

.

.

อาคารผู้โดยสารภายในประเทศ
รูปภาพ

เห็นความอลังการของที่พักผู้โดยสารภายในประเทศของจาการ์ต้าแล้วต้องหาข้อมูลอ่านซะหน่อยค่ะ

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 13/12/2009 5:31 pm

.

.

พออ่านแล้วจึงได้ทราบว่าสนามบินภายในประเทศเค้าตั้งอยู่ที่ Terminal 3 ค่ะ
เทอร์มินัล 3 นี้เค้าเป็น
โครงการใหญ่โต ตามแผนเค้าว่ากว่าจะเสร็จสมบูรณ์ครบทั้ง
5 เพียร์ ก็ปี ค.ศ. 2020 โน่นแน่ะค่ะ

ส่วนที่แอร์เอเชียบริหารอยู่ คือเพียร์ 1 โดยบริหารร่วมกับ Mandala Airlines ส่วนนี้
เพิ่งเปิด
ในปี ค.ศ. 2009 หาไม่เจอว่าเปิด เดือนไหน แต่คงจะไม่กี่เดือนก่อนเรามานี่
ละค่ะ
เค้าได้รับการจัดอันดับโดย[COLOR=#548dd4]Forbs Traveller.comให้เป็นสนามบินที่ตรงเวลา
ที่สุดอันดับ 6 ค่ะ[/COLOR]

ก่อนเข้าอาคารผู้โดยสาร เจ้าหน้าที่รักษาความปลอดภัยให้ทุกคนแสดงตั๋วโดยสาร
และพาสปอร์ต และเอกซเรย์กระเป๋ากันตั้งแต่ประตูหน้าเลย

เข้าไปถึงในอาคารแล้วยังมีเวลาอีกราวๆ หนึ่งชั่วโมงกว่าเค้าจะให้เช็คอิน ก็เลยเตร่ดู
แถวๆชั้นล่างนิดนึง ห้องโถงกว้างขวางใหม่กิ๊ก แต่แทบไม่มีที่ให้นั่งเลย มองเลยเข้า
ไปข้างในเห็นมีร้านค้าอยู่ ท่าทางจะมีที่นั่งนะคะนั่น
รูปภาพ

รอจน
เช็คอินได้แล้วก็ไปหาที่นั่งด้านในกันเถอะค่ะ

ก่อนเข้าไปด้านในต้องผ่านด่านเก็บ[COLOR=#0000ff]ภาษีสนามบิน
โชว์พาสปอร์ต กับบอร์ดิ้งพาสส์ฺ
เพื่อชำระภาษีคนละ 30,000 รูเปียะห์ [COLOR=#632500]เจ้าหน้าที่แปะสติกเกอร์ไว้บนบอร์ดิ้งพาสส์
ดูแลสติกเกอร์นี้ให้ดีนะคะ อย่าให้หลุดไปซะก่อนจะขึ้นเครื่องล่ะเจ้าคะ[/COLOR] [/COLOR]

พอเช็คอินแล้วก็ผ่านด่านเก็บ[COLOR=#0000ff]ภาษีสนามบิน[COLOR=#632500]จ่ายไปคนละ 30,000 รูเปียะห์[/COLOR] ถึงจะ
เข้าไปข้างในได้ค่ะ[/COLOR]
แก้ไขล่าสุดโดย Lovely Planet เมื่อ 13/12/2009 6:23 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 13/12/2009 6:07 pm

.
.

.

เข้าไปด้านในมีร้านสะดวกซื้อ กับร้าน[COLOR=#e36c09]JCOเจโก้ [/COLOR]

[COLOR=#e36c09]ร้านเจโก้[/COLOR]
มองเห็นไกลๆ เห็นเป็นร้านโดนัท ตอนแรกก็ไม่ดึงดูดอะไรเลย แต่พอเห็น
คนเป็นกลุ่มๆ ยืนบ้างนั่งบ้างยืนรอคิวหน้าเคาน์เตอร์บ้าง และ
หลายคนที่กำลังเดินออก
จากร้านก็หิ้วกล่องโดนัทซ้อนๆ กันในถุงหิ้วคนละหลายๆ กล่อง
ดูแล้วท่าทางจะไม่
ธรรมดาซะแล้วค่ะ

รูปภาพ

งี้เราไปลองลิ้มกันมั่งเถอะนะคะ

พอเข้าไปยืนรอคิวบ้างก็เลยได้ทราบว่า ที่เห็นคนรอคิวก็เพราะว่าพนักงานเค้าทำ
แทบไม่ทันเลยค่ะ เห็นถาดโดนัทออกมาจากเตาอบไม่ได้หยุดเลย พนักงานก็หยอด
หน้าโดนัทอยู่ตลอดเวลาเหมือนกันค่ะ

หาที่นั่งแล้วไปสั่งเครื่องดื่มตามแนวของแต่ละคน กับโดนัท 3 ชิ้่น กะว่าจะแค่ลองลิ้ม
รสคุ้นๆลิ้นอย่างสตรอว์เบอรี่ ช้อคโกแล็ต และ ไวท์ช้อคโกแล็ต

แต่พอได้ชิมเท่านั้นพวกเราก็เชื่อแล้วว่าหย่อยมากๆ
โดยเฉพาะ[COLOR=#eeece1][HIGHLIGHT=#e36c09]ไวท์ช้อคฯ[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#e36c09] [/HIGHLIGHT]น่ะขอบอกว่า
[HIGHLIGHT=#e36c09]หย่อยเจ้มจ้นมากเยย[/HIGHLIGHT]

[/COLOR]
ก็เลยสั่งมาอีก และซื้อใส่กล่องไปเป็นเสบียงที่บาหลีด้วยซะเลย

ขอโชว์อีกนิดนะคะ
รูปภาพ

เห็นโต๊ะใกล้ๆ สั่ง [COLOR=#ff6000][HIGHLIGHT=#ffffff]Fruit [COLOR=#ff00cc]Parfait[/HIGHLIGHT][/COLOR] ฟรุต พาร์เฟต์ ดูสดชื่นดี ก็เลยสั่งมาชิมซะหน่อย
1 ถ้วยค่ะ
[/COLOR]
รูปภาพ

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 13/12/2009 6:52 pm

.

.

ใกล้ๆค่ำ มองออกไปฟ้าสีครามสวยดีเลยออกไปเดินเล่นกันค่ะ
รูปภาพ

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 13/12/2009 7:05 pm

.
.

ซ้อมความรู้ก่อนเที่ยวบาหลี

เดินเล่นสบายๆ แล้วก็มาซ้อมความรู้ก่อนเที่ยวบาหลีกันหน่อยนะจ๊ะเพื่อนๆ

เพื่อความหรรษาของทริปต่างแดนแบบเที่ยวเอง เราตกลงกันว่าควรจะมีความเข้าใจ
พอๆ กันค่ะ

การเที่ยว ประเภท " ยังไงก็ได้ แล้วแต่เธอ " อาจทำให้ไม่สนุกเท่าที่ควร ตกลงกันได้
ก็ไปด้วยกันได้ค่ะ มีความเห็นต่างกันก็มาแชร์กัน แล้วเที่ยวตามแต่เวลาจะอำนวย

เราวางแผนจากประสบการณ์อันน้อยนิดในครั้งก่อนและจากสารพัดคู่มือ นอกจากคู่มือ
แล้ว ก็ได้เพื่อนรักผู้เชี่ยวชาญการบาหลีช่วยปรับแผนให้ จากนั้้นก็มาปรึกษากันเองว่า
พวกเราจะทำตามแผนได้แค่ไหน ใครอยากปรับตรงไหนมั้ย
รูปภาพ

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 13/12/2009 10:46 pm

.

.

ต่อมาก็ซ้อมความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับสถานที่เที่ยวต่างๆ และเรื่องเกี่ยวกับศิลปะ และ
วัฒนธรรมของบาหลีกันอย่างตั้งอกตั้งใจ

เราพอเคยเที่ยวบ้างนิดหน่อยก็พอเรียกชื่อได้ อย่างเช่น อูลูวาตู ทานาห์ล็อตคินตามานี
แต่อีกหลายแห่งในแผนครั้งนี้ ต้องมาหัดใหม่พร้อมกับเพื่อนๆค่ะ

" อูลัน ดานู บราตัน"
" อูลัน ดานู บราตูร์" สองแห่งนี้เรียกกันผิดๆ ถูกๆ ตูๆ ตันๆ อยู่หลายหนค่ะ นั่งออกเสียง
กันไปก็ขำตัวเองกันไป

ใครมีข้อมูลอะไรก็มาแชร์กัน ข้อมูลสำคัญนอกจากสถานที่ท่องเที่ยวก็ยังมีเรื่องที่จำเป็น
คือ [COLOR=#548dd4]รถเช่า
และที่พัก

เพื่อนของเพื่อนเพิ่งมาเที่ยวบาหลีเมื่อไม่กี่สัปดาห์ที่แล้วให้นามบัตรรถเช่าที่บาหลีมา
ส่วนที่พักนำเหนอเพื่อนๆว่าถ้าอยากพักแบบชมวิวจากหน้าห้องพักก็ไป มินามิ บังกาโล
[COLOR=#632500]ดูก่อนมั้ย หากไม่ชอบก็เปลี่ยนได้ แต่เราน่ะชอบที่นี่นะเราคงนอนที่เดิมทั้ง 3 คืนเลยละ
[/COLOR]

ไปถึงบาหลีดึกอีกแล้ว ซ้ำรอยมากไปมั้ยเนี่ย หวังว่าที่พักจะว่างให้เราเข้าพักนะเพื่อนนะ[/COLOR]

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 13/12/2009 11:06 pm

.

.
ใกล้เวลาเรียกขึ้นเครื่องแล้ว

ไปรอที่ชั้นบนใกล้ๆ กับประตูทางออกขึ้นเครื่องกันเถอะค่ะ

รูปภาพ

เห็นป้ายเขียน Fly Me to The Moon แล้วคิดถึงเพลงโปรดค่ะ

รูปภาพ

คิดถึงก็ฟังเลยละกัน

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 13/12/2009 11:31 pm

.

ได้เวลาล่องใต้ไป[COLOR=#ff00cc]บาหลีแล้วนะคะ [/COLOR]รูปภาพ

เกาะแน่นๆนะคะ

.

รูปภาพ

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 14/12/2009 6:49 pm

aniwat charong เขียน:สลามัตบากี (สวัสดียามเช้า) ขอบคุณมากคับ จริงๆ แล้ว อ่านกระทู้ถามตอบของชาว WCKสม่ำเสมอ คับ แต่ของท่าน lovely planet มันพิเศษตรงที่มีวิดีโอ เพลงประกอบได้สาระ และคลาสิกมากๆ อะ สำรับการเดินทางไปอินเดียนั้น จะเดินทางไปวันที่ 9 มกราคม ปลายทางอาห์มาดาบัด อ่ะ กำลังหาข้อมูลประกอบ จะได้ไม่หลงทาง(หลงทางก็ดีนะสนุกดี) ขอให้มีความสุขนะคับ ซาลามัตจาลัง

สวัสดีเจ้าค่ะ ท่านaniwat charong

โอ๊ะโอ... ขออำภัยอย่างแรงเลยเจ้าค่ะ ท่าน aniwat charong ที่ Lo[COLOR=#ff00cc]vely Planet โม้ๆๆๆ เพลินไป ไม่ทันเห็นท่านมาทักไว้ มักจะเกิดเหตุการณ์นี้อยู่เสมอเวลาที่ตั้งหน้าตั้งตาโพสต์เหมือนคนเดินเร็วไม่ทันได้เห็นเพื่อนทักทายน่ะค่ะ[/COLOR]

ดีใจที่ท่านaniwat ชอบวิดิโอประกอบกระทู้ของข้าน้อย... ขอบพระคุณในกำลังใจที่มีให้นะคะ ปลื้มใจมากมายเจ้าค่ะอุ๊ยๆๆ ใครก็ได้ช่วยดึง Lo[COLOR=#ff00cc]vely Planet ลงหน่อยเจ้าค่ะ กำลังลอยๆๆ แว้ววว[/COLOR]

แต่ว่า.. ขอยกความดีให้กับเจ้าขอวิดิโอ[COLOR=#ff0000]youtube และWKC ละกันนะคะ [/COLOR]

พูดถึงอาห์มาดาบัด นี่ทำให้คิดถึงคุณลุงชาวอินเดียที่เป็นเจ้าของร้าน [COLOR=#ff00cc]นมัสเต ร้านอาหารอินเดีย ณ[/COLOR]
โอเอซิสหรือที่พักคนเดินทางบริเวณมอเตอร์เวย์ไปพัทยา อยู่ตรงข้ามร้านสตาร์บัคส์ น่ะเจ้าค่ะ

Lo[COLOR=#ff00cc]vely Planet เคยเข้าไปทานซาโมซาร้านคุณลุงเป็นออร์เดิร์ฟก่อนไปอินเดียตอนที่ร้านกำลังจะปิดแล้ว แต่พอบอกไปว่า[/COLOR]อยากลองทาน กำลังจะไปเที่ยวอินเดียเท่านั้นละค่ะ คุณลุงก็เลยนำเหนอเรื่องบ้านเกิด
และบอกว่า ไป[COLOR=#e36c09]อมฤตสา[/COLOR]ไปชม[COLOR=#e36c09]วิหารทองคำให้ได้นะ เธอจะประทับใจ [/COLOR]

เท่าที่อ่านเรื่องบาหลีมาก็ทราบว่ามีรากวัฒนธรรมและความเชื่อมาจากอินเดียเหมือนนะคะ
เรื่องนี้ได้รับคำยืนยันจากปากคนบาหลีที่เราได้มีโอกาสไปเที่ยวกับเค้าสามวันเต็มๆด้วยค่ะ
ไว้จะเล่าต่อไปในกระทู้นะคะ
[HIGHLIGHT=#ebf1dd][COLOR=#9bbb59]ซาลามัตจาลัง[/HIGHLIGHT] เช่นกันค่ะ [/COLOR]

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 14/12/2009 9:50 pm

.
.

ถึงแว้วว [COLOR=#e36c09]บาหลี [/COLOR]ไอมิสยู...

รูปภาพ

เครื่องบินจอดเทียบหน้าทางเข้าสนามบิน เดินมาสิบกว่าก้าวก็ถึงบริเวณรอรับกระเป๋า กว่าที่สายพานลำเลียงกระเป๋าจะพากระเป๋าของผู้โดยสารเที่ยวบินนี้ออกมาหาเจ้าของก็ใช้เวลาร่วมๆ ยี่สิบนาทีแน่ะค่ะ ปกติเราพยายามจะไม่โหลดกระเป๋ายกเว้นจำเป็นต้องโหลดจึงจะโหลดค่ะ

เราได้เริ่มสัมผัสความรักศิลปะของบาหลีชนตั้งแต่ในบริเวณรับกระเป๋ากันเลยค่ะ เค้าทำเสาภายในอาคารสองต้นให้ดูคล้ายประตูต้อนรับสู่บาหลีด้วยการผูกผ้าลายทองๆ ไว้ที่สองเสาที่เป็นทางที่คนเดินผ่านก่อนจะออกนอกอาคาร

ที่โคนเสาต้นนึงมีรูปปั้นครุฑมายืนกางปีกอ้าปากแดงเพื่อเป็นการ[COLOR=#e36c09]ต้อนรับทุกท่านเข้าสู่บาหลีค่ะ[/COLOR]

รูปภาพ

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง บาหลี