~*~ BALI ~ บาหลี ชม ลิ้ม ชิม คุย ~ ตอน 2

Ubud-Kuta-Tanah Lot-Uluwatu-Taman Ayun-Besakih-Gunung Batar-Tampak Siring-Tirta Empul-Kintamani-Gunung Kawi-Ulun Danu Bratan-Klungkun-Goa Lawah-Goa Gajah-Sanur-Nusa Dua-Lovina-Gitgit-Etc..

Re: ~*~ BALI ~ บาหลี ชม ลิ้ม ชิม คุย ~ ตอน 2

โพสต์ #46  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 13/12/2009 11:32 am

ตั้งใจปรุง

เหยาะซ้อสพริก เพื่อความแซ่บบบบ

พร้อมเสิร์ฟแล้ว เชิญชิมคร้าบป๋ม

ก๋วยเตี๋ยวอินโดฯ ชามนี้ สี่พัน รูเปียะห์ครับป๋ม รับประกันความเป็นอินโดฯ โดย เซดัม คนทำ เบโซ

ก่อนจากกันก็ขอลายเซ็นดาราของเราหน่อย

หนุ่มเซดัมเซ็นชื่อตัวโตไว้ใกล้ๆกับรูปที่เราเขียนบนหน้ากระดาษในสมุดเล่มน้อยของเรา

กลิ้งตามแวง ตะแคงตามรุ้ง Be There Feel There

รวมกระทู้ของ Lovely Planet เรียนเชิญที่ กระทู้กลิ้งฯ ณ ห้อง แฟนพันธุ์แท้ ค่ะ   
ภาพประจำตัวสมาชิก
Lovely Planet

Re: ~*~ BALI ~ บาหลี ชม ลิ้ม ชิม คุย ~ ตอน 2

โพสต์ #47  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 13/12/2009 12:31 pm

.
.

ชิมเบโซแล้วก็โผไปหาอะไรเย็นๆ ล้างคอกันหน่อยดีกว่า่

ถามสองสาวreceptionist ว่า ทานไอติมมั้ยคะจะซื้อมาฝาก ตอนแรกเธอก็เขินๆ ส่ายหน้าปฏิเสธยิ้มๆ

เลยบอกเธอว่าเป็นการขอบคุณ
ที่บอกทางไปซูเปอร์ฯน่ะค่ะ เธอจึงโอเค พยักหน้ายิ้มหวานเลยทีนี้

รสอะไรเอ่ย สตรอว์เบอรี่ ช้อคโกแล้ต กาแฟ หรือ วานิลลา เธอเลือกสตรอว์เบอรี่ค่ะ

ระหว่างทางเดินไปออกจะฝุ่นๆ นิดนึงนะคะ มีรถเมล์แล่นสวนมาช้าๆ พอเห็นพวกเราชักแถวเรียงหนึ่งกันคุณกระเป๋าก็โยกตัวออกมาจากประตูรถยิ้มร่า มือข้างนึงเกาะประตูมือ
อีกข้างก็ยื่นแขนโบกยาวๆราวกับจะอุ้มเราขึ้น
รถยังงั้นละ

ถึงร้านอัลฟ่ามาร์ท แว้ววว เหมือนเป็นโอเอซิสของแถวนี้เลย ..

ลุยกันเหอะเพื่อนๆเสบียงรอเราอยู่

ขอเมาธ์เรื่องนมๆ  นิดนะคะ  

เพื่อนๆ เคยสังเกตมั้ยคะ ว่าผู้หญิงมักชอบทานนม หรือ ไอศครีมรสช้อคโกแล็ตส่วนผู้ชายมักชอบทานรสสตรอว์เบอรี่

คือว่าบังเอิญเราเคยแอบไปนั่งนับเพื่อนๆในบริษัทที่หยอดเหรียญซื้อนมกล่องจากตู้ขายเครื่องดื่มอัตโนมัติในห้องนั่งเล่นน่ะค่ะ

ผู้ชา่ยมักจะเลือกนมรสสตรอว์เบอรี่เกือบทุกคนเลยค่ะ นานๆ จะ
กดรสกาแฟ หรือรสหวานซักคนนึง

ส่วนผู้หญิงมักกดรสช้อคฯ และรสจืดเป็นส่วนใหญ่ึค่ะ  ไม่ทราบว่าทางผู้ผลิตผลิตภัณฑ์นมเค้าวางแผนผลิืตแต่ละรสยังไงนะคะ

อยากรู้จัง ไว้ต้องลองกระซิบไปทางพี่เช็คแห่งทีวีบูรพาใ้ห้ส่งสาวๆ กบนอกกะลาให้ไปทำรายการซะหน่อยดีมั้ยคะนี่

กลิ้งตามแวง ตะแคงตามรุ้ง Be There Feel There

รวมกระทู้ของ Lovely Planet เรียนเชิญที่ กระทู้กลิ้งฯ ณ ห้อง แฟนพันธุ์แท้ ค่ะ   

โพสต์ #48  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 13/12/2009 1:17 pm

.

.

ถือไอติมกลับมาที่พัก ทานไอติมกันอย่างฮาเฮทั้งแขกทั้งพนักงาน    

ในล้อบบี้โรงแรมนี่้แม้จะเปิดพัดลมแต่ก็ยังร้อนอบอ้่าว มีบางคนเริ่มทำท่าเหมือนจะ
ไม่สบายแล้ว ขอพาพลพรรคย้ายไปแอร์พอร์ทดีกว่า หวังว่าที่แอร์พอร์ทคงมีอะไรให้
ชมและชิมมากกว่านี้ค่ะ

ก่อนจากขอฝากคำหวาน
Sayang Sangat Senang Secali เซยาง ซังงัด เซยาง
เซ๊กาหลิ หรือ Nice to meet you
ให้น้องๆ ซะนิดนะคะ

น้องๆ  ตอบกลับมาว่า
เซยาง เซยาง อ้อ เค้าตอบรับกันว่า เซยาง เซยาง งี้หรอ
ลองถามไปน้องบอก
ใช่ค่ะ

ขึ้นรถแล้วก็แจ้งคุณคนขับไปว่า พาไปดอแมสติคนะคะ จะไปบาหลีค่ะ  

ขึ้นปุ๊บทิปปั๊บตามแบบฉบับของเราเพื่อเรียกขวัญและกำลังใจ คุณคนขับคนนี้ไม่ยักต่อว่า
อะไรเรื่องทิปหมื่นเดียวค่ะ ได้แต่ขอบคุณ และให้บริการอย่างดีตามหน้าที่ของตน

ขามาเป็นกลางดึกมองไม่เห็นข้างทาง ขากลับบ่ายๆ อย่างนี้เห็นประตูทางเข้าจาการ์ต้า
แอร์ฺพอร์ทเอกลักษณ์แบบอินโดฯ เด่นเป็นสง่า

โพสต์ #49  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 13/12/2009 1:49 pm

.
.

ใกล้ถึงแอร์พอร์ทแล้ว

เห็นอนุสาวรีย์ท่านประธานาธิบดีซูการ์โนอยู่ไกลๆค่ะ

ข้างทางเป็นบึงน้ำ ช่วยคลายร้อน

ลิงค์นี้เกี่ยวกับ  Soekarno-Hatta International Airport  ค่ะ
=> http://en.wikipedia.org/wiki/Soekarno-H ... al_Airport

ตอนนี้ใครจะไปบาหลีก็บินตรงได้แล้ว การที่ต้องมาเสียเวลาตั้ง 2 วันแบบเรานี้
เป็นตัวอย่างที่ไม่ดีของคนเวลาน้อยค่ะ

แต่สำหรับเราแล้ว การได้แวะจาการ์ต้าแม้จะเสียเวลาเที่ยวบาหลีไป กลับทำให้ได้มี
โอกาสเห็นท่าอากาศยานภายในประเทศเค้าที่ปรับปรุงใหม่กว้างขวาง สวยงาม
และยังได้ลิ้มโดนัทที่อร่อยที่สุดเท่าที่เคยทานมาด้วยละค่ะ  แบบนี้ถึงเสียเวลาก็
ไม่เสียดายค่ะ

ขอกระซิบว่าโดนัทจ้าวดังที่สยามฯ และซีคอนฯ น่ะ หน้าตาคล้ายโดนัทJCO
เจโก้
ที่เราทานที่แอร์พอร์ทนี้มากเลยแต่พอลองชิมแล้วบอกได้คำเดียวว่า คิดถึงเจโก้ๆๆ

โพสต์ #50  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 13/12/2009 3:15 pm

.
.

คนดีแ่ห่งเอลิยา บันดารา

เสียดายไม่ทราบว่าจดชื่อเค้าไว้ตรงไหนค่ะ

หมายเลขโทรศัพท์ของเอลิยา บันดาราคือ 62 21 555 0970 โทร.จากบ้านเราก็เติม
001 ไว้หน้าสุดค่ะ

ถ้าเพื่อนๆ จำเป็นต้องค้างคืนเพื่อรอเที่ยวบินก็ลองกดลิฟต์ขึ้นไปชั้นสองแถวๆ ที่จอด
รถด้านหน้าตึกนะคะ บรรดารถโรงแรมซึ่ง
เป็นรถที่ให้บริการฟรีเค้ามักมาจอดรอแขก
ที่จะมาพักโรงแรมเค้าค่ะ

โพสต์ #51  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 13/12/2009 5:19 pm

.

.

อาคารผู้โดยสารภายในประเทศ

เห็นความอลังการของที่พักผู้โดยสารภายในประเทศของจาการ์ต้าแล้วต้องหาข้อมูลอ่านซะหน่อยค่ะ

โพสต์ #52  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 13/12/2009 5:31 pm

.

.

พออ่านแล้วจึงได้ทราบว่าสนามบินภายในประเทศเค้าตั้งอยู่ที่ Terminal 3 ค่ะ
เทอร์มินัล 3 นี้เค้าเป็น
โครงการใหญ่โต ตามแผนเค้าว่ากว่าจะเสร็จสมบูรณ์ครบทั้ง
5 เพียร์ ก็ปี ค.ศ. 2020 โน่นแน่ะค่ะ

ส่วนที่แอร์เอเชียบริหารอยู่ คือเพียร์ 1 โดยบริหารร่วมกับ Mandala Airlines ส่วนนี้
เพิ่งเปิด
ในปี ค.ศ. 2009 หาไม่เจอว่าเปิด เดือนไหน แต่คงจะไม่กี่เดือนก่อนเรามานี่
ละค่ะ  
เค้าได้รับการจัดอันดับโดยForbs Traveller.comให้เป็นสนามบินที่ตรงเวลา
ที่สุดอันดับ 6 ค่ะ

ก่อนเข้าอาคารผู้โดยสาร เจ้าหน้าที่รักษาความปลอดภัยให้ทุกคนแสดงตั๋วโดยสาร
และพาสปอร์ต และเอกซเรย์กระเป๋ากันตั้งแต่ประตูหน้าเลย

เข้าไปถึงในอาคารแล้วยังมีเวลาอีกราวๆ หนึ่งชั่วโมงกว่าเค้าจะให้เช็คอิน ก็เลยเตร่ดู
แถวๆชั้นล่างนิดนึง ห้องโถงกว้างขวางใหม่กิ๊ก แต่แทบไม่มีที่ให้นั่งเลย มองเลยเข้า
ไปข้างในเห็นมีร้านค้าอยู่ ท่าทางจะมีที่นั่งนะคะนั่น

รอจน
เช็คอินได้แล้วก็ไปหาที่นั่งด้านในกันเถอะค่ะ

ก่อนเข้าไปด้านในต้องผ่านด่านเก็บภาษีสนามบินโชว์พาสปอร์ต กับบอร์ดิ้งพาสส์ฺ
เพื่อชำระภาษีคนละ 30,000 รูเปียะห์ เจ้าหน้าที่แปะสติกเกอร์ไว้บนบอร์ดิ้งพาสส์
ดูแลสติกเกอร์นี้ให้ดีนะคะ อย่าให้หลุดไปซะก่อนจะขึ้นเครื่องล่ะเจ้าคะ

พอเช็คอินแล้วก็ผ่านด่านเก็บภาษีสนามบินจ่ายไปคนละ 30,000 รูเปียะห์ ถึงจะ
เข้าไปข้างในได้ค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย Lovely Planet เมื่อ 13/12/2009 6:23 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

โพสต์ #53  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 13/12/2009 6:07 pm

.
.

.

เข้าไปด้านในมีร้านสะดวกซื้อ กับร้านJCOเจโก้

ร้านเจโก้
มองเห็นไกลๆ เห็นเป็นร้านโดนัท ตอนแรกก็ไม่ดึงดูดอะไรเลย แต่พอเห็น
คนเป็นกลุ่มๆ ยืนบ้างนั่งบ้างยืนรอคิวหน้าเคาน์เตอร์บ้าง และ
หลายคนที่กำลังเดินออก
จากร้านก็หิ้วกล่องโดนัทซ้อนๆ กันในถุงหิ้วคนละหลายๆ กล่อง
ดูแล้วท่าทางจะไม่
ธรรมดาซะแล้วค่ะ

งี้เราไปลองลิ้มกันมั่งเถอะนะคะ

พอเข้าไปยืนรอคิวบ้างก็เลยได้ทราบว่า ที่เห็นคนรอคิวก็เพราะว่าพนักงานเค้าทำ
แทบไม่ทันเลยค่ะ เห็นถาดโดนัทออกมาจากเตาอบไม่ได้หยุดเลย พนักงานก็หยอด
หน้าโดนัทอยู่ตลอดเวลาเหมือนกันค่ะ

หาที่นั่งแล้วไปสั่งเครื่องดื่มตามแนวของแต่ละคน กับโดนัท 3 ชิ้่น กะว่าจะแค่ลองลิ้ม
รสคุ้นๆลิ้นอย่างสตรอว์เบอรี่ ช้อคโกแล็ต และ ไวท์ช้อคโกแล็ต

แต่พอได้ชิมเท่านั้นพวกเราก็เชื่อแล้วว่าหย่อยมากๆ
โดยเฉพาะไวท์ช้อคฯ น่ะขอบอกว่า
หย่อยเจ้มจ้นมากเยย

ก็เลยสั่งมาอีก และซื้อใส่กล่องไปเป็นเสบียงที่บาหลีด้วยซะเลย

ขอโชว์อีกนิดนะคะ

เห็นโต๊ะใกล้ๆ สั่ง Fruit Parfait ฟรุต พาร์เฟต์ ดูสดชื่นดี ก็เลยสั่งมาชิมซะหน่อย
1 ถ้วยค่ะ

โพสต์ #54  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 13/12/2009 6:52 pm

.

.

ใกล้ๆค่ำ มองออกไปฟ้าสีครามสวยดีเลยออกไปเดินเล่นกันค่ะ

โพสต์ #55  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 13/12/2009 7:05 pm

.
.

ซ้อมความรู้ก่อนเที่ยวบาหลี

เดินเล่นสบายๆ แล้วก็มาซ้อมความรู้ก่อนเที่ยวบาหลีกันหน่อยนะจ๊ะเพื่อนๆ

เพื่อความหรรษาของทริปต่างแดนแบบเที่ยวเอง เราตกลงกันว่าควรจะมีความเข้าใจ
พอๆ กันค่ะ

การเที่ยว ประเภท " ยังไงก็ได้ แล้วแต่เธอ " อาจทำให้ไม่สนุกเท่าที่ควร ตกลงกันได้
ก็ไปด้วยกันได้ค่ะ มีความเห็นต่างกันก็มาแชร์กัน แล้วเที่ยวตามแต่เวลาจะอำนวย

เราวางแผนจากประสบการณ์อันน้อยนิดในครั้งก่อนและจากสารพัดคู่มือ นอกจากคู่มือ
แล้ว ก็ได้เพื่อนรักผู้เชี่ยวชาญการบาหลีช่วยปรับแผนให้ จากนั้้นก็มาปรึกษากันเองว่า
พวกเราจะทำตามแผนได้แค่ไหน ใครอยากปรับตรงไหนมั้ย

โพสต์ #56  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 13/12/2009 10:46 pm

.

.

ต่อมาก็ซ้อมความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับสถานที่เที่ยวต่างๆ และเรื่องเกี่ยวกับศิลปะ และ
วัฒนธรรมของบาหลีกันอย่างตั้งอกตั้งใจ

เราพอเคยเที่ยวบ้างนิดหน่อยก็พอเรียกชื่อได้ อย่างเช่น อูลูวาตู ทานาห์ล็อตคินตามานี
แต่อีกหลายแห่งในแผนครั้งนี้ ต้องมาหัดใหม่พร้อมกับเพื่อนๆค่ะ

" อูลัน ดานู บราตัน"
" อูลัน ดานู บราตูร์"  สองแห่งนี้เรียกกันผิดๆ ถูกๆ ตูๆ ตันๆ อยู่หลายหนค่ะ นั่งออกเสียง
กันไปก็ขำตัวเองกันไป

ใครมีข้อมูลอะไรก็มาแชร์กัน ข้อมูลสำคัญนอกจากสถานที่ท่องเที่ยวก็ยังมีเรื่องที่จำเป็น
คือ รถเช่า และที่พัก

เพื่อนของเพื่อนเพิ่งมาเที่ยวบาหลีเมื่อไม่กี่สัปดาห์ที่แล้วให้นามบัตรรถเช่าที่บาหลีมา
ส่วนที่พักนำเหนอเพื่อนๆว่าถ้าอยากพักแบบชมวิวจากหน้าห้องพักก็ไป มินามิ บังกาโล
ดูก่อนมั้ย หากไม่ชอบก็เปลี่ยนได้ แต่เราน่ะชอบที่นี่นะเราคงนอนที่เดิมทั้ง 3 คืนเลยละ

ไปถึงบาหลีดึกอีกแล้ว ซ้ำรอยมากไปมั้ยเนี่ย หวังว่าที่พักจะว่างให้เราเข้าพักนะเพื่อนนะ

โพสต์ #57  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 13/12/2009 11:06 pm

.

.
ใกล้เวลาเรียกขึ้นเครื่องแล้ว

ไปรอที่ชั้นบนใกล้ๆ กับประตูทางออกขึ้นเครื่องกันเถอะค่ะ

เห็นป้ายเขียน Fly Me to The Moon แล้วคิดถึงเพลงโปรดค่ะ

คิดถึงก็ฟังเลยละกัน

โพสต์ #58  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 13/12/2009 11:31 pm

.

ได้เวลาล่องใต้ไปบาหลีแล้วนะคะ   

เกาะแน่นๆนะคะ

.

โพสต์ #59  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 14/12/2009 6:49 pm

aniwat  charong เขียน:สลามัตบากี (สวัสดียามเช้า) ขอบคุณมากคับ จริงๆ แล้ว อ่านกระทู้ถามตอบของชาว WCKสม่ำเสมอ คับ แต่ของท่าน lovely planet  มันพิเศษตรงที่มีวิดีโอ เพลงประกอบได้สาระ และคลาสิกมากๆ  อะ สำรับการเดินทางไปอินเดียนั้น จะเดินทางไปวันที่ 9  มกราคม  ปลายทางอาห์มาดาบัด  อ่ะ กำลังหาข้อมูลประกอบ จะได้ไม่หลงทาง(หลงทางก็ดีนะสนุกดี)  ขอให้มีความสุขนะคับ ซาลามัตจาลัง

สวัสดีเจ้าค่ะ ท่านaniwat charong

โอ๊ะโอ... ขออำภัยอย่างแรงเลยเจ้าค่ะ ท่าน aniwat charong ที่ Lovely Planet โม้ๆๆๆ เพลินไป ไม่ทันเห็นท่านมาทักไว้ มักจะเกิดเหตุการณ์นี้อยู่เสมอเวลาที่ตั้งหน้าตั้งตาโพสต์เหมือนคนเดินเร็วไม่ทันได้เห็นเพื่อนทักทายน่ะค่ะ

ดีใจที่ท่านaniwat ชอบวิดิโอประกอบกระทู้ของข้าน้อย... ขอบพระคุณในกำลังใจที่มีให้นะคะ ปลื้มใจมากมายเจ้าค่ะอุ๊ยๆๆ ใครก็ได้ช่วยดึง Lovely Planet ลงหน่อยเจ้าค่ะ กำลังลอยๆๆ แว้ววว

แต่ว่า.. ขอยกความดีให้กับเจ้าขอวิดิโอyoutube และWKC ละกันนะคะ

พูดถึงอาห์มาดาบัด นี่ทำให้คิดถึงคุณลุงชาวอินเดียที่เป็นเจ้าของร้าน นมัสเต ร้านอาหารอินเดีย ณ
โอเอซิสหรือที่พักคนเดินทางบริเวณมอเตอร์เวย์ไปพัทยา อยู่ตรงข้ามร้านสตาร์บัคส์ น่ะเจ้าค่ะ

Lovely Planet เคยเข้าไปทานซาโมซาร้านคุณลุงเป็นออร์เดิร์ฟก่อนไปอินเดียตอนที่ร้านกำลังจะปิดแล้ว แต่พอบอกไปว่าอยากลองทาน กำลังจะไปเที่ยวอินเดียเท่านั้นละค่ะ คุณลุงก็เลยนำเหนอเรื่องบ้านเกิด
และบอกว่า ไปอมฤตสาไปชมวิหารทองคำให้ได้นะ เธอจะประทับใจ

เท่าที่อ่านเรื่องบาหลีมาก็ทราบว่ามีรากวัฒนธรรมและความเชื่อมาจากอินเดียเหมือนนะคะ
เรื่องนี้ได้รับคำยืนยันจากปากคนบาหลีที่เราได้มีโอกาสไปเที่ยวกับเค้าสามวันเต็มๆด้วยค่ะ
ไว้จะเล่าต่อไปในกระทู้นะคะ
ซาลามัตจาลัง เช่นกันค่ะ

โพสต์ #60  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 14/12/2009 9:50 pm

.
.

ถึงแว้วว บาหลี ไอมิสยู...

เครื่องบินจอดเทียบหน้าทางเข้าสนามบิน เดินมาสิบกว่าก้าวก็ถึงบริเวณรอรับกระเป๋า กว่าที่สายพานลำเลียงกระเป๋าจะพากระเป๋าของผู้โดยสารเที่ยวบินนี้ออกมาหาเจ้าของก็ใช้เวลาร่วมๆ ยี่สิบนาทีแน่ะค่ะ ปกติเราพยายามจะไม่โหลดกระเป๋ายกเว้นจำเป็นต้องโหลดจึงจะโหลดค่ะ

เราได้เริ่มสัมผัสความรักศิลปะของบาหลีชนตั้งแต่ในบริเวณรับกระเป๋ากันเลยค่ะ  เค้าทำเสาภายในอาคารสองต้นให้ดูคล้ายประตูต้อนรับสู่บาหลีด้วยการผูกผ้าลายทองๆ ไว้ที่สองเสาที่เป็นทางที่คนเดินผ่านก่อนจะออกนอกอาคาร

ที่โคนเสาต้นนึงมีรูปปั้นครุฑมายืนกางปีกอ้าปากแดงเพื่อเป็นการต้อนรับทุกท่านเข้าสู่บาหลีค่ะ

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง บาหลี