~*~ BALI ~ บาหลี ชม ลิ้ม ชิม คุย ~ ตอน 2

Ubud-Kuta-Tanah Lot-Uluwatu-Taman Ayun-Besakih-Gunung Batar-Tampak Siring-Tirta Empul-Kintamani-Gunung Kawi-Ulun Danu Bratan-Klungkun-Goa Lawah-Goa Gajah-Sanur-Nusa Dua-Lovina-Gitgit-Etc..

Re: ~*~ BALI ~ บาหลี ชม ลิ้ม ชิม คุย ~ ตอน 2

โพสต์ #16  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 12/12/2009 10:57 am

.

.

แล้วก็ชื่นชมทุเรียนของบ้านเราว่า เลิฟฟ มากมาย เราก็เลยนำเหนอทิปส์ของทางเรามั่งว่า ทุเรียนของไทยต้องทานคู่กับมังคุดนะคะ จะช่วยลดความร้อนของทุเรียนลงได้

เอริคยังแนะนำอีกว่า ถ้าจะไปบาหลีทางสุราบายาก็ไปได้นะมีรถบัสติดแอร์ไปนะ รวมค่าเฟอรี่ด้วย ราวๆ 150,000 ถึง 180,000 รูเปียะห์

คิดในใจคร่าวๆ ตัด 0 ออกสองตัว แล้วเอา 4 หาร หรือราวๆ พันละ 4 บาท หมื่นละ 40 และแสนละ 400 แสนแปดหมื่นรูเปียะห์ก็ประมาณสี่ร้อยกว่าบาทเราน่ะเองค่ะ

พอถามว่า ถ้าจะให้คุณแนะนำว่าเราควรซื้ออะไรกลับไปเป็นของฝาก เอริค ตอบว่า
" ชา กาแฟ ซาลัก บาติก และ ธูปหอม "  เราชอบหิ้วของเบาๆ คิดไว้ในใจว่าคงเป็นชา กาแฟ และธูปหอมค่ะ

ส่วนสละที่คุณออ และเพื่อนๆ หลายๆ ท่านเล่าว่าอร่อยมากมาย เรายังไม่เคยชิมเลย คราวนี้คงจะได้ชิมละค่ะ
กลิ้งตามแวง ตะแคงตามรุ้ง Be There Feel There

รวมกระทู้ของ Lovely Planet เรียนเชิญที่ กระทู้กลิ้งฯ ณ ห้อง แฟนพันธุ์แท้ ค่ะ   
ภาพประจำตัวสมาชิก
Lovely Planet

Re: ~*~ BALI ~ บาหลี ชม ลิ้ม ชิม คุย ~ ตอน 2

โพสต์ #17  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 12/12/2009 11:45 am

.

ภาษาอินโดฯ วันละคำ

ไหนๆ ก็ได้คุยกับคนอินโดฯ ก็เลยขอถามภาษาอินโดฯ ซะนิดละกันนะคะ

ถามไปว่า " Nice to meet you พูดเป็นภาษาอินโดฯ ว่าไงคะ "

เอริคสอนว่า " Saya Sangat Senang Secali "
ออกเสียงว่า    เซยา ซังงัด เซยาง เซ๊กาหลิ  ค่ะ

ขอให้เอริค ช่วยเขียนลงในโน้ตบุคเล่มเล็กของเราด้วยว่าแต่ละตัวมีความหมายว่าอะไร
ก็ได้มาดังนี้ค่ะ

Saya เซยา แปลว่า Nice( me ) หมายถึงว่า ตัวเรา รู้สึกยินดี
Sangat ซังงัด แปลว่า So ประมาณว่า.. จังเลย น่ะค่ะ
Senang เซยาง เขียนไม่ผิดค่ะ เค้าออกเสียงงี้จริงๆ ค่ะ  อันนี้แปลว่า Happy ดีใจ สุขใจ
Secali เซ๊กาหลิ  แปลว่า So

อ้าว มี So ตั้งสอง So อ่ะ ไงคะเนี่ย เอริคบอกว่า "ก็ดีใจมากๆ ไงครับ "

เพื่อการแลกเปลี่ยนวัฒนธรรมเอริคก็ถามเหมือนกันว่า ภาษาไทยล่ะ พูดไง
เราบอกไปแบบที่จำได้ง่ายๆ ว่า Yindee Tee (Dai) Roo Jak ( You ) ยินดีที่(ได้)รู้จัก(คุณ)
กลิ้งตามแวง ตะแคงตามรุ้ง Be There Feel There

รวมกระทู้ของ Lovely Planet เรียนเชิญที่ กระทู้กลิ้งฯ ณ ห้อง แฟนพันธุ์แท้ ค่ะ   

โพสต์ #18  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Princess » 12/12/2009 12:39 pm

Lovely Planet เขียน:.  

เพื่อการแลกเปลี่ยนวัฒนธรรมเอริคก็ถามเหมือนกันว่า ภาษาไทยล่ะ พูดไง
เราบอกไปแบบที่จำได้ง่ายๆ ว่า Yindee Tee (Dai) Roo Jak ( You ) ยินดีที่(ได้)รู้จัก(คุณ)

คุณหน่องขา พี่เกรงว่า อีริค จะอ่านเป็น  ยินดี  ที  ได  รู  จาก  คุน

ภาษาไทย ของเรา ก็ไม่ใช่เล่นๆ เหมือนกันนะ   เวลาเขียนเป็นอังกฤษ ให้อ่านเป็นไทย มันยากพอดู

มีความสละสลวยของภาษา ที่น่าภูมิใจ ในภาษาของเรา  

ที่มีเพียงประเทศเดียวที่ใช้   ในโลกอันกว้างใหญ่

ทริปต่อไป จะไม่ระบุที่นั่งบ้าง  เผื่อฟลุ๊ค จะได้เจอหนุ่ม อาสาพาเที่ยวแบบอีริค บ้าง

ตอนที่พี่จอง ตั๋วข้ามชาติ  ก็ไม่รู้นะว่าระบุที่นั่งได้  ยังนึกว่าต้องไปแย่งกันเดินขึ้นอีกแล้ว

ไม่เป็นระเบียบเลย  ครั้งแรกที่ใช้บริการ พลันตกใจ  ทำไม ต้องรีบวิ่ง...ไปขึ้นเครื่องด้วยอะ

แต่ปรากฎว่า ถ้าเราจอง 3 ใบ ระบบมันก็จัดการให้เรานั่ง อยู่ด้วยกันนะ

เดี๋ยวไว้ ต้องไปศึกษาดูลู่ทางหน่อย.... ไว้ในอนาคต     
My life is in my hand...Your life are in your hand...
Princess

โพสต์ #19  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 12/12/2009 1:09 pm

.
.

ณ จาการ์ต้า แอร์พอร์ท

ห้าทุ่มกว่าๆ ก็ได้ยินเสียงประกาศว่าเรากำลังจะร่อนลงจอด ณ สนามบิน จาการ์ต้า

โพสต์ #20  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 12/12/2009 1:24 pm

Princess เขียน:

คุณหน่องขา พี่เกรงว่า อีริค จะอ่านเป็น  ยินดี  ที  ได  รู  จาก  คุน

ฮ่าฮ่า ฮ่า จริงด้วยค่ะ พี่ปริ๊นซ์ หน่องน่าจะใช้คำว่า Yindee Tee Dai Pop Khun
ยินดีที่ได้พบคุณ ดีกว่านะคะ เนี่ย

ถึงไง ยินดี ที ได ปอบ คุน ยังเสียวหวาดน้อยกว่า ยินดี ที ได รู จาก คุน  ว่ามั้ยคะพี่

ภาษาไทย ของเรา ก็ไม่ใช่เล่นๆ เหมือนกันนะ   เวลาเขียนเป็นอังกฤษ ให้อ่านเป็นไทย มันยากพอดู

มีความสละสลวยของภาษา ที่น่าภูมิใจ ในภาษาของเรา  

ที่มีเพียงประเทศเดียวที่ใช้   ในโลกอันกว้างใหญ่

แม่นอีหลีเด้อค่ะ

ทริปต่อไป จะไม่ระบุที่นั่งบ้าง  เผื่อฟลุ๊ค จะได้เจอหนุ่ม อาสาพาเที่ยวแบบอีริค บ้าง
ตอนที่พี่จอง ตั๋วข้ามชาติ  ก็ไม่รู้นะว่าระบุที่นั่งได้  ยังนึกว่าต้องไปแย่งกันเดินขึ้นอีกแล้ว

ไม่เป็นระเบียบเลย  ครั้งแรกที่ใช้บริการ พลันตกใจ  ทำไม ต้องรีบวิ่ง...ไปขึ้นเครื่องด้วยอะ

แต่ปรากฎว่า ถ้าเราจอง 3 ใบ ระบบมันก็จัดการให้เรานั่ง อยู่ด้วยกันนะ

เดี๋ยวไว้ ต้องไปศึกษาดูลู่ทางหน่อย.... ไว้ในอนาคต     

คือว่าเพื่อนๆ เค้าระบุไปตั้งแต่จองค่ะ หน่องไม่ได้ระบุ เลยระเห็จไปหลายแถวเลย แต่ก็ไม่เป็นปัญหาอะไรค่ะพี่

เรื่องการระบุเนี่ยช่วยให้จัดการกับเวลาได้ เพราะไง ทุกคนก็ได้ไปอยู่แล้วค่ะ นั่งตรงไหนก็ขอให้ได้นั่งเป็นพอค่ะ

อ้อ คุณเอริคเนี่ย ก็ดีใจนะคะที่เค้ามาคุยด้วย แต่มาเฉลียวใจทีหลังอ่ะค่ะ เดี๋ยวเล่าต่อนะคะ

โพสต์ #21  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 12/12/2009 1:58 pm

.
.
แสดงตัวแสดงเจตนาบริสุทธิ์
.
ก่อนเครื่องลงจอด คุณแอร์ฯ นำ Arrival และ Departure Card หรือImmigration Card
กับใบ Custom Declaration มาให้กรอก

ใบแรกก็กรอกข้อมูลตามที่ถามมาทั่วๆ ไป เช่น ชื่อสกุล ชื่อตัว และอื่นๆ ส่วนใบดีแคลร์
ก็อย่างที่เราๆ ท่านๆ ทราบกันดีว่า ประเทศอินโดนีเซีย ลงโทษผู้ครอบครองและผู้เสพ
ยาเสพติดเนี่ยแรง ถึงขั้นประหารชีวิต ค่ะ .
.
เราเขียนใบนี้เพื่อแจ้งว่า เราไม่มีของต้องสำแดงประเภทอย่างว่าน่ะเองค่ะ   
.
แก้ไขล่าสุดโดย Lovely Planet เมื่อ 12/12/2009 3:04 pm, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.

โพสต์ #22  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 12/12/2009 2:34 pm

.
.
เตรียมตัว แลนดิ้งค่ะ

เพลงประกอบแอนิเมชั่นการลงจอดแบบ Crosswind ของ A - 380 เครื่องของ Garuda Airlines นี้ฟังสบายๆ ดี เลยขอเอามาแปะประกอบการแลนดิ้งของ A - 320 หน่อยนะคะ

.

โพสต์ #23  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 12/12/2009 3:39 pm

.
.

ไม่มีใบอิมฯ อ่ะ ทำไง ?  

ตอนที่มารอคิวผ่านพิธีการตรวจคนเข้าเมือง เพื่อนเห็นบัตรสองใบที่เราสอดไว้
ในเล่มพาสปอร์ต ก็ถามขึ้นมาว่า

"เราไม่มีอะ ทำไง" "

"อ้าว เค้าก็แจกนิ "
" ก็เราหลับอ่ะ"
"อืมๆ " ไม่มีก็ต้องทำให้มีจิ๊

"ไม่เป็นไร เดี๋ยวไปหาให้ ฝากกระเป๋าด้วยนะ ระวังอย่าให้ใครมายุ่งกับกระเป๋าพวกเรา
และอย่ารับฝากของใครเด็ดขาดนะจ๊ะ " เพื่อนรักพยักหน้าแบบง่วงๆ

เที่ยงคืนแล้ว ในบริเวณนี้มีแต่คิวผู้โดยสารขาเข้าที่ยืนหน้าง่วงๆ ไม่ค่อยคึกคักเลย
มองหาเจ้าหน้าที่ก่อนละกันเรา

นั่นไง เจ้าหน้าที่ชุดสีกากี ดิ่งไปหาท่าน แล้วกล่าวขึ้นด้วยเสียงอันดังพอให้ได้ยินกันชัดๆ
ไม่ซุบซิบ " ขอโทษค่ะ จะหาใบอิมมิเกรชั่น กะใบคัสตอม ดีแคลเรชั่นได้ที่ไหนคะ "

เจ้าหน้าที่หน้าเข้มหนวดเขี้ยวยิ้มกว้างโชว์ฟันขาวเรียง กวักมือให้เราตามไป

ได้ใบฯ มาแล้วก็จัดการแนะนำให้เพื่อนกรอกตามตัวอย่างของเรา  กรอกเสร็จก็รอกันต่อ

แถวยังกระดื๊บไม่ถึงไหนเลย สงสัยกว่าจะถึงเราคงปาเข้าไปตีหนึ่งแน่เลย

โพสต์ #24  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 12/12/2009 3:56 pm

.

.

ลีลาคุณตอ.มอ.

ระหว่างที่ยืนรอ ก็ดูไปพลางๆ ว่าเหตุใด แถวจึงขยับได้ช้า ช้า ช้านัก ก็ได้เห็นว่า

ช่องตรวจคนเข้าเมืองเปิดอยู่ 3 ช่อง จากช่องทั้งหมดประมาณ 5-6 ช่อง

แต่ละช่องมีเจ้าหน้าที่ประจำอยู่ สองถึง สามคน

ใช้เวลาการตรวจเอกสารราวๆ คนละ 5  ถึง 7 นาที

อย่างที่เราคาดการณ์ไว้ว่า กว่าจะได้ออกจากตรงนี้คงตีหนึ่งไปแล้วก็คงเป็นตามที่คาด
ซะแน่เลยค่ะ

แล้วไฉนถึงได้ตรวจกันนานขนาดนั้นหนอ นี่แค่ตรวจเอกสารนะคะ ยังไม่ได้ตรวจพวก
ของต้องสำแดงเลยค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย Lovely Planet เมื่อ 12/12/2009 5:14 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

โพสต์ #25  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 12/12/2009 4:14 pm

.

.

ลีลาคุณ ตอ. มอ. ( ต่อ )

ยืนมองอยู่พักนึงก็เจอของดี ซึ่งเป็นสาเหตุของความล่าช้าดังนี้ค่ะ

1. แถวที่เรายืนนี้เป็นนักท่องเที่ยวต่างชาติทั้งหมด
2. เจ้าหน้าที่เรียกเอกสารเพิ่มเติม ดูไกลๆ เห็นเป็นกระดาษ A 4 น่าจะเป็นพวกตั๋วเครื่องบิน
อิเล็คทรอนิกส์ หรือe-ticket เหมือนที่พวกเรามีนะคะ

เห็นหนุ่มหน้าจีน สาวฝรั่งผมทอง และหนุ่มฝรั่งผมยาวประต้นคอดูจะมีปัญหาขลุกขลัก
อยู่ที่เคาน์เตอร์ในแถวเดียวกับเรา อีกสิบกว่าคนแน่ะค่ะกว่าจะถึงคิวเรา

ทั้งสามคนนี้ ได้รับการปฏิบัติคล้ายๆ กันในเวลาไล่เลี่ยกันด้วยการถูกเชิญให้ตามเจ้าหน้าที่คนหนึ่งออกจากเคาน์เตอร์ ไป

โพสต์ #26  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 12/12/2009 4:22 pm

.
.

ลีลาคุณ ตอ. มอ. ( ต่ออีกค่ะ )

ช่วงที่เค้าพาสามคนหายไปก็ไม่ยักตรวจคนอื่นนะคะ นั่งรอคุยกันราวกับว่าไม่เห็นว่าคิวยาวขนาดไหน ก็ไม่ว่ากันค่ะ เพื่อความปลอดภัยของประเทศเค้ามีอำนาจและหน้าที่อันชอบธรรม

เราเป็นแค่ผู้มาเยือน ก็รอ รอ รอ จนกว่าแต่ละคนจะได้ "เคลียร์ " แล้วจึงดำเนินการต่อ

จำได้ว่า ที่บาหลี เราชาวเอเชียจะได้รับการจัดให้อยู่แยกแถวจากนักท่องเที่ยวจากทวีปอื่นๆนะคะ แต่ที่นี่ไม่เหมือนที่บาหลี เราก็เลยได้ประสบการณ์อีกแบบค่ะ

โพสต์ #27  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 12/12/2009 4:23 pm

.
.

ลีลาคุณตอ. มอ.  ( ยังไม่จบค่ะ )

เห็นแบบนั้นเราก็เลยนัดแนะเพื่อนๆ ว่า สงสัยว่าฝรั่ง กะหนุ่มตี๋นั่นจะได้รับความกรุณาเป็นพิเศษจากบรรดาดาวไถซะแล้ว

ถ้าถึงคิวเราแต่ละคนให้เตรียมเอกสารทุกอย่างของเราให้ครบนะ ไม่ต้องให้เค้าถามหาเลย แล้วไม่ต้องแสดงอาการเจี๋ยมเจี้ยมแต่ประการใดนะ แค่เฉยๆ เป็นพอ ยิ้ม สบตา และ

ตอบเท่าที่ถาม

เวลาเค้าสัมภาษณ์ว่า ชื่ออะไร มาจากไหนก็ตอบไป
   มาทำอะไร ก็บอกว่า มาเที่ยว
   พักที่ไหน ก็บอกชื่อโรงแรม Ellia Bundara นี่ละ
  ไปไหนต่อ ก็ตอบว่า บาหลี พักที่ Minami Kerta เขต Ubud

มากี่วัน.. อันที่จริงที่ตั๋วก็มีวันเดินทางไป-กลับอยู่แต่เพื่อเป็นการคอนเฟิร์มเค้าก็มักจะถามอ่ะค่ะ

ในสถานการณ์แบบนี้ คนที่รอๆๆ อาจหงุดหงิด และแสดงสีหน้าสีตา หรือไปยอกย้อนเค้า
เราตกลงกับเพื่อนๆ ว่า ให้เงียบๆ ดีที่สุด ถ้าไม่อยากกลายเป็นเป้าในการถูกไถแบบสามคนนั่น

ตอนแรกก็คิดว่าตัวเองระแวงมากไป แต่อีกเดี๋ยวเราจะได้กระจ่างค่ะว่าเรามิได้ระแวง
เกินเหตุเลย

โพสต์ #28  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 12/12/2009 4:43 pm

.
.

เอ๊ะ นั่น เอริค ทำไมมาโบกไม้โบกมือทักทายเราอีกอ่ะ

ใกล้จะถึงคิวเรามองเลยเคาน์เตอร์ตรวจคนฯ ออกไป เห็นเอริค ยืนยิ้มโบกไม้โบกมืออยู่
เราก็ยิ้มๆไป ข้างๆ เอริคมีผู้ชายอีกคน จำได้ว่าเค้ามาทักทายกันตอนที่เรานั่งอยู่บนเครื่องบินด้วยค่ะ เค้าส่งสัญญานว่าจะรอตรงนี้ เราไม่ได้ทำมือทำไม้ตอบมากไม่อยากเป็นเป้าตอ.มอ.อ่ะค่ะ

เราบอกกับเพื่อนๆ ว่า นี่มันจะชั่วโมงนึงแล้วนะทำไมเค้ายังอยู่อีก ตอนนี้ก็เลยตกลงกันว่า
ไม่ว่าจะยังไง จำไว้ว่าเราจะไปบาหลีนะ เรื่องโรงแรมที่เรากังวลว่าเค้าจะส่งรถมารับหรือไม่นั้น เดี๋ยวโทรศัพท์ไปก็ได้

ดูจากท่าทางเอริคและเพื่อนอีกคน เหมือนว่าเค้าจะอาสาพาเราไปส่งแต่อย่าไปรบกวนเค้าเลยนะเพื่อน

เราต้องดูแลต้วเองได้สิ

โพสต์ #29  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 12/12/2009 5:06 pm

.

.

ลีลาคุณตอ มอ.(  แล้วก็ถึงคิวเรา..ซะที  จะเป็นไงน้อ )

พอถึงคิวเรา เราก็ทำอย่างที่นัดแนะกับเพื่อนๆ ไว้

เราดูที่ป้ายชื่อคุณตอ.มอ. ทราบว่าชื่อ Mr. Benyเป็นหนุ่มวัยราวๆสามสิบกลางๆ ผิวคล้ำ หน้ากลมๆ ผมหยักศกคล้ายๆ ดูๆไปหน้าคล้ายๆ เอริคเลยพิมพ์อินโดฯ แท้ๆเค้ามั้งคะ

เรายื่นเอกสารทั้งชุดให้มิสเตอร์เบ็นนี่  จากนั้นคำถามทั้งชุดเป็นเหมือนที่เราคาดไว้ก็ไล่มา คำตอบก็อย่างที่เตรียมไว้แหละค่ะ คุณตอ.มอ. ยิ้ม เราก็ยิ้ม และแล้วเค้าก็แสตมป์ ปัง ลงบนหน้าพาสปอร์ตเป็นอันว่าผ่านเข้าการูด้าแลนด์ได้แล้วค่ะพวกเรา

แล้วจู่ๆ มิสเตอร์เบ็นนี่ ก็พูดเสียงคล้ายกับกำลังอ้อนเพื่อนเลยว่า "ดีนะครับ ได้เที่ยว
ผมนั่งทำงานมาตั้งสิบสองชั่วโมงแล้ว เหนื่อยมากเลยครับ"

" ก็เพราะคุณทำงานดีสิคะ ก็เลยได้ทำงานเยอะ เชียร์อัพ สู้ๆ นะคะ มิสเตอร์เบ็นนี่"
สามตอ.มอ.หนุ่มหัวเราะเหอะๆ เบาๆ มิสเตอร์เบ็นนี่กล่าว "ขอบคุณ"

เราได้ทีก็เลยบอกไปว่า เซยา ซังงัด เซยาง เซ๊กาหลิ  ยินดีที่ได้รู้จักคุณ
มิสเตอร์เบ็นนี่และเพื่อนๆ พากันหัวเราะเบิกบานไปทั้งสามคนเลยค่ะ
อุตส่าห์มีคนสอนภาษาอินโดฯไว้ ต้องใช้ให้สมกับที่นั่งท่องในใจมาตลอดเจ้าค่ะ

คิวเราใช้เวลา 2 นาทีกว่าๆ ค่ะ ว้าวววว

โพสต์ #30  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 12/12/2009 5:44 pm

.
.

รับมือกับความหวังดี

พ้นจากเคานเตอร์คุณตอ.มอ.มาได้ก็ยังห่วงเพื่อนๆ อยู่ ในขณะที่ยังรีรอดูคนข้างหลังอยู่นั้น เอริค และเพื่อนก็เข้ามาคุยเลย  "สวัสดีครับ" เป็นเสียงทักทายจากเพื่อนของเอริคค่ะ คราวนี้เจอภาษาไทยชัดแจ๋วเลยค่ะ เอ..ยังไงละเนี่ย ในใจ งงๆ ค่ะ แต่ก็ยิ้มและสวัสดีไป ท่านนี้ดูอาวุโสมากหน่อยเราก็เลยพนมมือไหว้

" เป็นคนไทยหรอคะ "  

" คนอินโดฯ ผมไปมาเมืองไทย และมีเพื่อนคนไทยเยอะ" ท่านผู้อาวุโส แนะนำตัวเองว่า
ชื่อ อาปัด  และบอกว่ามีเพื่อนเป็นโปรโมเตอร์มวยใหญ่ค่ายดังที่ถ้าบอกชื่อเพื่อนๆ ก็ต้องร้องอ๋อเป็นแน่ค่ะ

คุณอาปัดถามเราเป็นภาษาไทยว่า "โดนเรียกเงินหรือเปล่า"  "เปล่าค่ะ ทำไมหรอคะ"
"ก็พวกนี้น่ะ ชอบเรียกเงินนักท่องเที่ยว" งั้นเราก็คงไม่ได้คิดมากไปเองละสิคะเนี่ย
สองฝรั่งกับหนึ่งตี๋ที่โดนเรียกหายไปนั่นคงจะได้ช่วยสมทบทุนให้พวกดาวไถได้กระเป๋าฟู
เป็นแน่ค่ะ
" เดี๋ยวไปรถผม พักที่ไหนเดี๋ยวไปส่ง"
" ขอบคุณค่ะ เดี๋ยวรถคงจะมารับ" เราทำท่าจะโทรศัพท์ไปโรงแรม
" ไม่ต้อง ไม่ต้องค่าโทร.แพง เอาโทรศัพท์ผมเอาเบอร์โทร.มา " เอริคเสนอความช่วย
เหลือ เอริค ส่งภาษาอินโดฯ เราฟังไม่ออกหรอก พอวางสายก็บอกว่า

" โรงแรมเต็มแล้วเดี๋ยวผมพาไป มีโรงแรม Ciputra Hotel ราคา คืนละเจ็ดหมื่นห้าเท่านั้น "
แก้ไขล่าสุดโดย Lovely Planet เมื่อ 13/12/2009 12:31 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง บาหลี