~*~ BALI ~ บาหลี ชม ลิ้ม ชิม คุย ~ ตอน 2

Ubud-Kuta-Tanah Lot-Uluwatu-Taman Ayun-Besakih-Gunung Batar-Tampak Siring-Tirta Empul-Kintamani-Gunung Kawi-Ulun Danu Bratan-Klungkun-Goa Lawah-Goa Gajah-Sanur-Nusa Dua-Lovina-Gitgit-Etc..

Re: ~*~ BALI ~ บาหลี ชม ลิ้ม ชิม คุย ~ ตอน 2

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 12/12/2009 10:57 am

.

.

แล้วก็ชื่นชมทุเรียนของบ้านเราว่า [COLOR=#ff00cc]เลิฟฟ มากมาย เราก็เลยนำเหนอทิปส์ของทางเรามั่งว่า [HIGHLIGHT=#4f6128]ทุเรียน[/HIGHLIGHT]ของไทยต้องทานคู่กับ[HIGHLIGHT=#7030a0]มังคุด[/HIGHLIGHT]นะคะ[/COLOR] จะช่วยลดความร้อนของทุเรียนลงได้

เอริคยังแนะนำอีกว่า ถ้าจะไปบาหลีทาง[COLOR=#548dd4]สุราบายาก็ไปได้นะมีรถบัสติดแอร์ไปนะ รวมค่าเฟอรี่ด้วย ราวๆ 150,000 ถึง 180,000 รูเปียะห์[/COLOR]

[COLOR=#548dd4][COLOR=#632500]คิดในใจคร่าวๆ ตัด 0 ออกสองตัว แล้วเอา 4 หาร หรือราวๆ พันละ 4 บาท หมื่นละ 40 และแสนละ 400 [/COLOR]แสนแปดหมื่นรูเปียะห์ก็ประมาณสี่ร้อยกว่าบาทเราน่ะเองค่ะ[/COLOR]

พอถามว่า ถ้าจะให้คุณแนะนำว่าเราควรซื้ออะไรกลับไปเป็นของฝาก เอริค ตอบว่า
[COLOR=#ff00cc]" [/COLOR][COLOR=#ff00cc]ชา กาแฟ ซาลัก บาติก และ ธูปหอม " เราชอบหิ้วของเบาๆ คิดไว้ในใจว่าคงเป็นชา กาแฟ และธูปหอมค่ะ[/COLOR]

[COLOR=#c0504d][COLOR=#632500]ส่วนสละ[/COLOR]ที่คุณออ และเพื่อนๆ หลายๆ ท่านเล่าว่าอร่อยมากมาย เรายังไม่เคยชิมเลย คราวนี้คงจะได้ชิมละค่ะ [/COLOR]
รูปภาพ [SIZE=100]กลิ้ง[/SIZE]ตามแวง ตะแคงตามรุ้ง [COLOR=#76923c]Be [/COLOR]There Feel There

รวมกระทู้ของ [COLOR=#548dd4]Lo[COLOR=#ff0000]vely Planet[/COLOR] เรียนเชิญที่ กระทู้กลิ้งฯ ณ ห้อง แฟนพันธุ์แท้ ค่ะ รูปภาพ [/COLOR]
ภาพประจำตัวสมาชิก
Lovely Planet

Re: ~*~ BALI ~ บาหลี ชม ลิ้ม ชิม คุย ~ ตอน 2

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 12/12/2009 11:45 am

.

ภาษาอินโดฯ วันละคำ

ไหนๆ ก็ได้คุยกับคนอินโดฯ ก็เลยขอถามภาษาอินโดฯ ซะนิดละกันนะคะ

ถามไปว่า [COLOR=#632500]" Nice to meet you พูดเป็นภาษาอินโดฯ ว่าไงคะ "[/COLOR]

เอริคสอนว่า[COLOR=#990085] " Saya Sangat Senang Secali " [/COLOR]
ออกเสียงว่า[COLOR=#990085] เซยา ซังงัด เซยาง เซ๊กาหลิ ค่ะ[/COLOR]

ขอให้เอริค ช่วยเขียนลงในโน้ตบุคเล่มเล็กของเราด้วยว่าแต่ละตัวมีความหมายว่าอะไร
ก็ได้มาดังนี้ค่ะ

Saya เซยา แปลว่า Nice( me ) หมายถึงว่า ตัวเรา รู้สึกยินดี
Sangat ซังงัด แปลว่า So ประมาณว่า.. จังเลย น่ะค่ะ
Senang เซยาง เขียนไม่ผิดค่ะ เค้าออกเสียงงี้จริงๆ ค่ะ อันนี้แปลว่า Happy ดีใจ สุขใจ
[COLOR=#990085]Secali เซ๊กาหลิ แปลว่า So [/COLOR]

[COLOR=#632500]อ้าว มี So ตั้งสอง So อ่ะ ไงคะเนี่ย เอริคบอกว่า[/COLOR] "ก็ดีใจมากๆ ไงครับ "

เพื่อการแลกเปลี่ยนวัฒนธรรมเอริคก็ถามเหมือนกันว่า ภาษาไทยล่ะ พูดไง
เราบอกไปแบบที่จำได้ง่ายๆ ว่า Yindee Tee (Dai) Roo Jak ( You ) ยินดีที่(ได้)รู้จัก(คุณ)
รูปภาพ [SIZE=100]กลิ้ง[/SIZE]ตามแวง ตะแคงตามรุ้ง [COLOR=#76923c]Be [/COLOR]There Feel There

รวมกระทู้ของ [COLOR=#548dd4]Lo[COLOR=#ff0000]vely Planet[/COLOR] เรียนเชิญที่ กระทู้กลิ้งฯ ณ ห้อง แฟนพันธุ์แท้ ค่ะ รูปภาพ [/COLOR]

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Princess » 12/12/2009 12:39 pm

Lovely Planet เขียน:.

เพื่อการแลกเปลี่ยนวัฒนธรรมเอริคก็ถามเหมือนกันว่า ภาษาไทยล่ะ พูดไง
เราบอกไปแบบที่จำได้ง่ายๆ ว่า Yindee Tee (Dai) Roo Jak ( You ) ยินดีที่(ได้)รู้จัก(คุณ)

คุณหน่องขา พี่เกรงว่า อีริค จะอ่านเป็น [COLOR=#ff0000]ยินดี ที ได รู จาก คุน[/COLOR]

ภาษาไทย ของเรา ก็ไม่ใช่เล่นๆ เหมือนกันนะ เวลาเขียนเป็นอังกฤษ ให้อ่านเป็นไทย มันยากพอดู

มีความสละสลวยของภาษา ที่น่าภูมิใจ ในภาษาของเรา

ที่มีเพียงประเทศเดียวที่ใช้ ในโลกอันกว้างใหญ่

ทริปต่อไป จะไม่ระบุที่นั่งบ้าง เผื่อฟลุ๊ค จะได้เจอหนุ่ม อาสาพาเที่ยวแบบอีริค บ้าง

ตอนที่พี่จอง ตั๋วข้ามชาติ ก็ไม่รู้นะว่าระบุที่นั่งได้ ยังนึกว่าต้องไปแย่งกันเดินขึ้นอีกแล้ว

ไม่เป็นระเบียบเลย ครั้งแรกที่ใช้บริการ พลันตกใจ ทำไม ต้องรีบวิ่ง...ไปขึ้นเครื่องด้วยอะ

แต่ปรากฎว่า ถ้าเราจอง 3 ใบ ระบบมันก็จัดการให้เรานั่ง อยู่ด้วยกันนะ

เดี๋ยวไว้ ต้องไปศึกษาดูลู่ทางหน่อย.... ไว้ในอนาคต รูปภาพ
My life is in my hand...Your life are in your hand...
Princess

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 12/12/2009 1:09 pm

.
.

ณ จาการ์ต้า แอร์พอร์ท

ห้าทุ่มกว่าๆ ก็ได้ยินเสียงประกาศว่าเรากำลังจะร่อนลงจอด ณ สนามบิน จาการ์ต้า

รูปภาพ

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 12/12/2009 1:24 pm

Princess เขียน:

คุณหน่องขา พี่เกรงว่า อีริค จะอ่านเป็น [COLOR=#ff0000]ยินดี ที ได รู จาก คุน[/COLOR]

รูปภาพฮ่าฮ่า ฮ่า จริงด้วยค่ะ พี่ปริ๊นซ์ หน่องน่าจะใช้คำว่า Yindee Tee Dai Pop Khun
ยินดีที่ได้พบคุณ ดีกว่านะคะ เนี่ย

ถึงไง ยินดี ที ได ปอบ คุน ยังเสียวหวาดน้อย[COLOR=#632500]กว่า ยินดี ที ได รู จาก คุน[/COLOR] ว่ามั้ยคะพี่

[COLOR=#0000ff][SIZE=120]ภาษาไทย ของเรา ก็ไม่ใช่เล่นๆ เหมือนกันนะ เวลาเขียนเป็นอังกฤษ ให้อ่านเป็นไทย มันยากพอดู[/SIZE][/COLOR]

มีความสละสลวยของภาษา ที่น่าภูมิใจ ในภาษาของเรา

ที่มีเพียงประเทศเดียวที่ใช้ ในโลกอันกว้างใหญ่

รูปภาพ แม่นอีหลีเด้อค่ะ

[COLOR=#000000][SIZE=100]
[/SIZE][/COLOR]
ทริปต่อไป จะไม่ระบุที่นั่งบ้าง เผื่อฟลุ๊ค จะได้เจอหนุ่ม อาสาพาเที่ยวแบบอีริค บ้าง
ตอนที่พี่จอง ตั๋วข้ามชาติ ก็ไม่รู้นะว่าระบุที่นั่งได้ ยังนึกว่าต้องไปแย่งกันเดินขึ้นอีกแล้ว

ไม่เป็นระเบียบเลย ครั้งแรกที่ใช้บริการ พลันตกใจ ทำไม ต้องรีบวิ่ง...ไปขึ้นเครื่องด้วยอะ

แต่ปรากฎว่า ถ้าเราจอง 3 ใบ ระบบมันก็จัดการให้เรานั่ง อยู่ด้วยกันนะ

เดี๋ยวไว้ ต้องไปศึกษาดูลู่ทางหน่อย.... ไว้ในอนาคต รูปภาพ

คือว่าเพื่อนๆ เค้าระบุไปตั้งแต่จองค่ะ หน่องไม่ได้ระบุ เลยระเห็จไปหลายแถวเลย แต่ก็ไม่เป็นปัญหาอะไรค่ะพี่

เรื่องการระบุเนี่ยช่วยให้จัดการกับเวลาได้ เพราะไง ทุกคนก็ได้ไปอยู่แล้วค่ะ นั่งตรงไหนก็ขอให้ได้นั่งเป็นพอค่ะ

อ้อ คุณเอริคเนี่ย ก็ดีใจนะคะที่เค้ามาคุยด้วย แต่มา[COLOR=#ff0000]เฉลียวใจทีหลังอ่ะค่ะ เดี๋ยวเล่าต่อนะคะ[/COLOR]

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 12/12/2009 1:58 pm

.
.
แสดงตัวแสดงเจตนาบริสุทธิ์
.
ก่อนเครื่องลงจอด คุณแอร์ฯ นำ [COLOR=#0000ff]Arrival และ Departure Card หรือImmigration Card [/COLOR]
กับใบ[COLOR=#ff0000] Custom Declaration [/COLOR]มาให้กรอก

ใบแรกก็กรอกข้อมูลตามที่ถามมาทั่วๆ ไป เช่น ชื่อสกุล ชื่อตัว และอื่นๆ ส่วนใบดีแคลร์
ก็อย่างที่เราๆ ท่านๆ ทราบกันดีว่า ประเทศอินโดนีเซีย ลงโทษผู้ครอบครองและผู้เสพ
ยาเสพติดเนี่ยแรง [COLOR=#ff0000]ถึงขั้นประหารชีวิต ค่ะ[/COLOR] .
.
เราเขียนใบนี้เพื่อแจ้งว่า [COLOR=#76923c]เราไม่มีของต้องสำแดงประเภทอย่างว่าน่ะเองค่ะ[/COLOR] รูปภาพ
.
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Lovely Planet เมื่อ 12/12/2009 3:04 pm, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 12/12/2009 2:34 pm

.
.
เตรียมตัว แลนดิ้งค่ะ

เพลงประกอบแอนิเมชั่นการลงจอดแบบ[COLOR=#548dd4] Crosswind ของ A - 380 เครื่องของ Garuda Airlines นี้ฟังสบายๆ ดี เลยขอเอามาแปะประกอบการแลนดิ้งของ A - 320 หน่อยนะคะ[/COLOR]

.

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 12/12/2009 3:39 pm

.
.

ไม่มีใบอิมฯ อ่ะ ทำไง ?รูปภาพ

ตอนที่มารอคิวผ่านพิธีการตรวจคนเข้าเมือง เพื่อนเห็นบัตรสองใบที่เราสอดไว้
ในเล่มพาสปอร์ต ก็ถามขึ้นมาว่า

"เราไม่มีอะ ทำไง" "

"อ้าว เค้าก็แจกนิ "
" ก็เราหลับอ่ะ"
"อืมๆ " ไม่มีก็ต้องทำให้มีจิ๊

"ไม่เป็นไร เดี๋ยวไปหาให้ ฝากกระเป๋าด้วยนะ ระวังอย่าให้ใครมายุ่งกับกระเป๋าพวกเรา
และอย่ารับฝากของใครเด็ดขาดนะจ๊ะ " เพื่อนรักพยักหน้าแบบง่วงๆ

เที่ยงคืนแล้ว ในบริเวณนี้มีแต่คิวผู้โดยสารขาเข้าที่ยืนหน้าง่วงๆ ไม่ค่อยคึกคักเลย
มองหาเจ้าหน้าที่ก่อนละกันเรา

นั่นไง เจ้าหน้าที่ชุดสีกากี ดิ่งไปหาท่าน แล้วกล่าวขึ้นด้วยเสียงอันดังพอให้ได้ยินกันชัดๆ
ไม่ซุบซิบ [COLOR=#548dd4]" ขอโทษค่ะ จะหาใบอิมมิเกรชั่น กะใบคัสตอม ดีแคลเรชั่นได้ที่ไหนคะ "[/COLOR]

เจ้าหน้าที่หน้าเข้มหนวดเขี้ยวยิ้มกว้างโชว์ฟันขาวเรียง กวักมือให้เราตามไป

ได้ใบฯ มาแล้วก็จัดการแนะนำให้เพื่อนกรอกตามตัวอย่างของเรา กรอกเสร็จก็รอกันต่อ

แถวยังกระดื๊บไม่ถึงไหนเลย สงสัยกว่าจะถึงเราคงปาเข้าไปตีหนึ่งแน่เลย

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 12/12/2009 3:56 pm

.

.

ลีลาคุณตอ.มอ.

ระหว่างที่ยืนรอ ก็ดูไปพลางๆ ว่าเหตุใด แถวจึงขยับได้ช้า ช้า ช้านัก ก็ได้เห็นว่า

ช่องตรวจคนเข้าเมืองเปิดอยู่ 3 ช่อง จากช่องทั้งหมดประมาณ 5-6 ช่อง

[COLOR=#e36c09]แต่ละช่องมีเจ้าหน้าที่ประจำอยู่ สองถึง สามคน [/COLOR]

ใช้เวลาการตรวจเอกสารราวๆ คนละ 5 ถึง 7 นาที

อย่างที่เราคาดการณ์ไว้ว่า [COLOR=#990085]กว่าจะได้ออกจากตรงนี้คงตีหนึ่งไปแล้ว[/COLOR]ก็คงเป็นตามที่คาด
ซะแน่เลยค่ะ

แล้วไฉนถึงได้ตรวจกันนานขนาดนั้นหนอ นี่แค่ตรวจเอกสารนะคะ ยังไม่ได้ตรวจพวก
ของต้องสำแดงเลยค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย Lovely Planet เมื่อ 12/12/2009 5:14 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 12/12/2009 4:14 pm

.

.

ลีลาคุณ ตอ. มอ. ( ต่อ )

ยืนมองอยู่พักนึงก็เจอของดี ซึ่งเป็นสาเหตุของความล่าช้าดังนี้ค่ะ

1. แถวที่เรายืนนี้เป็นนักท่องเที่ยวต่างชาติทั้งหมด
2. เจ้าหน้าที่เรียกเอกสารเพิ่มเติม ดูไกลๆ เห็นเป็นกระดาษ A 4 น่าจะเป็นพวกตั๋วเครื่องบิน
อิเล็คทรอนิกส์ หรือe-ticket เหมือนที่พวกเรามีนะคะ

เห็นหนุ่มหน้าจีน สาวฝรั่งผมทอง และหนุ่มฝรั่งผมยาวประต้นคอดูจะมีปัญหาขลุกขลัก
อยู่ที่เคาน์เตอร์ในแถวเดียวกับเรา อีกสิบกว่าคนแน่ะค่ะกว่าจะถึงคิวเรา

ทั้งสามคนนี้ ได้รับการปฏิบัติคล้ายๆ กันในเวลาไล่เลี่ยกันด้วยการถูกเชิญให้ตามเจ้าหน้าที่คนหนึ่งออกจากเคาน์เตอร์ ไป

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 12/12/2009 4:22 pm

.
.

ลีลาคุณ ตอ. มอ. ( ต่ออีกค่ะ )

ช่วงที่เค้าพาสามคนหายไปก็ไม่ยักตรวจคนอื่นนะคะ นั่งรอคุยกันราวกับว่าไม่เห็นว่าคิวยาวขนาดไหน ก็ไม่ว่ากันค่ะ เพื่อความปลอดภัยของประเทศเค้ามีอำนาจและหน้าที่อันชอบธรรม

เราเป็นแค่ผู้มาเยือน ก็รอ รอ รอ จนกว่าแต่ละคนจะได้[COLOR=#76923c] "เคลียร์ " แล้วจึงดำเนินการต่อ

จำได้ว่า ที่บาหลี เราชาวเอเชียจะได้รับการจัดให้อยู่แยกแถวจากนักท่องเที่ยวจากทวีปอื่นๆนะคะ แต่ที่นี่ไม่เหมือนที่บาหลี เราก็เลยได้ประสบการณ์อีกแบบค่ะ

[/COLOR]

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 12/12/2009 4:23 pm

.
.

ลีลาคุณตอ. มอ. ( ยังไม่จบค่ะ )

เห็นแบบนั้นเราก็เลยนัดแนะเพื่อนๆ ว่า สงสัยว่าฝรั่ง กะหนุ่มตี๋นั่นจะได้รับความกรุณาเป็นพิเศษจากบรรดาดาวไถซะแล้ว

ถ้าถึงคิวเราแต่ละคนให้เตรียมเอกสารทุกอย่างของเราให้ครบนะ ไม่ต้องให้เค้าถามหาเลย แล้วไม่ต้องแสดงอาการเจี๋ยมเจี้ยมแต่ประการใดนะ แค่เฉยๆ เป็นพอ ยิ้ม สบตา และ

[COLOR=#76923c]ตอบ[/COLOR][COLOR=#548dd4][COLOR=#76923c]เท่าที่ถาม
[/COLOR]

[/COLOR]รูปภาพ เวลาเค้าสัมภาษณ์ว่า ชื่ออะไร มาจากไหนก็ตอบไป
รูปภาพ มาทำอะไร ก็บอกว่า มาเที่ยว
รูปภาพ พักที่ไหน ก็บอกชื่อโรงแรม Ellia Bundara นี่ละ
รูปภาพ ไปไหนต่อ ก็ตอบว่า [COLOR=#ff00cc]บาหลี พักที่ [/COLOR]Minami Kerta เขต Ubud

รูปภาพ มากี่วัน.. อันที่จริงที่ตั๋วก็มีวันเดินทางไป-กลับอยู่แต่เพื่อเป็นการคอนเฟิร์มเค้าก็มักจะถามอ่ะค่ะ

ในสถานการณ์แบบนี้ คนที่รอๆๆ อาจหงุดหงิด และแสดงสีหน้าสีตา หรือไปยอกย้อนเค้า
เราตกลงกับเพื่อนๆ ว่า ให้เงียบๆ ดีที่สุด ถ้าไม่อยากกลายเป็นเป้าในการถูกไถแบบสามคนนั่น

ตอนแรกก็คิดว่าตัวเองระแวงมากไป แต่อีกเดี๋ยวเราจะได้กระจ่างค่ะว่าเรามิได้ระแวง
เกินเหตุเลย

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 12/12/2009 4:43 pm

.
.

เอ๊ะ นั่น เอริค ทำไมมาโบกไม้โบกมือทักทายเราอีกอ่ะ

ใกล้จะถึงคิวเรามองเลยเคาน์เตอร์ตรวจคนฯ ออกไป เห็นเอริค ยืนยิ้มโบกไม้โบกมืออยู่
เราก็ยิ้มๆไป ข้างๆ เอริคมีผู้ชายอีกคน จำได้ว่าเค้ามาทักทายกันตอนที่เรานั่งอยู่บนเครื่องบินด้วยค่ะ เค้าส่งสัญญานว่าจะรอตรงนี้ เราไม่ได้ทำมือทำไม้ตอบมากไม่อยากเป็นเป้าตอ.มอ.อ่ะค่ะ

เราบอกกับเพื่อนๆ ว่า นี่มันจะชั่วโมงนึงแล้วนะทำไมเค้ายังอยู่อีก ตอนนี้ก็เลยตกลงกันว่า
ไม่ว่าจะยังไง จำไว้ว่าเราจะไปบาหลีนะ เรื่องโรงแรมที่เรากังวลว่าเค้าจะส่งรถมารับหรือไม่นั้น เดี๋ยวโทรศัพท์ไปก็ได้

ดูจากท่าทางเอริคและเพื่อนอีกคน เหมือนว่าเค้าจะอาสาพาเราไปส่งแต่อย่าไปรบกวนเค้าเลยนะเพื่อน

เราต้องดูแลต้วเองได้สิ

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 12/12/2009 5:06 pm

.

.

ลีลาคุณตอ มอ.( แล้วก็ถึงคิวเรา..ซะที จะเป็นไงน้อ )

พอถึงคิวเรา เราก็ทำอย่างที่นัดแนะกับเพื่อนๆ ไว้

เราดูที่ป้ายชื่อคุณตอ.มอ. ทราบว่าชื่อ Mr. Benyเป็นหนุ่มวัยราวๆสามสิบกลางๆ ผิวคล้ำ หน้ากลมๆ ผมหยักศกคล้ายๆ ดูๆไปหน้าคล้ายๆ เอริคเลยพิมพ์อินโดฯ แท้ๆเค้ามั้งคะ

เรายื่นเอกสารทั้งชุดให้มิสเตอร์เบ็นนี่ จากนั้นคำถามทั้งชุดเป็นเหมือนที่เราคาดไว้ก็ไล่มา คำตอบก็อย่างที่เตรียมไว้แหละค่ะ คุณตอ.มอ. ยิ้ม เราก็ยิ้ม และแล้วเค้าก็แสตมป์[COLOR=#974806] [/COLOR]ปัง ลงบนหน้าพาสปอร์ตเป็นอันว่า[COLOR=#76923c]ผ่านเข้าการูด้าแลนด์ได้แล้วค่ะพวกเรา [/COLOR]

แล้วจู่ๆ มิสเตอร์เบ็นนี่ ก็พูดเสียงคล้ายกับกำลังอ้อนเพื่อนเลยว่า [COLOR=#990085]"ดีนะครับ ได้เที่ยว[/COLOR]
ผมนั่งทำงานมาตั้งสิบสองชั่วโมงแล้ว เหนื่อยมากเลยครับ"

" ก็เพราะคุณทำงานดีสิคะ ก็เลยได้ทำงานเยอะ เชียร์อัพ สู้ๆ นะคะ มิสเตอร์เบ็นนี่"
[COLOR=#632500]สามตอ.มอ.หนุ่มหัวเราะเหอะๆ เบาๆ มิสเตอร์เบ็นนี่กล่าว "ขอบคุณ" [/COLOR]

[COLOR=#632500]เราได้ทีก็เลยบอกไปว่า เซยา ซังงัด เซยาง เซ๊กาหลิ ยินดีที่ได้รู้จักคุณ [/COLOR]
[COLOR=#e36c09][COLOR=#632500]มิสเตอร์เบ็นนี่และเพื่อนๆ [SIZE=130][COLOR=#632500]พากันหัวเราะเบิกบานไปทั้งสามคนเลยค่ะ [/COLOR][/COLOR][/SIZE][/COLOR]
อุตส่าห์มีคนสอนภาษาอินโดฯไว้ ต้องใช้ให้สมกับที่นั่งท่องในใจมาตลอดเจ้าค่ะ

คิวเราใช้เวลา 2 นาทีกว่าๆ ค่ะ ว้าวววว รูปภาพ

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 12/12/2009 5:44 pm

.
.

รับมือกับความหวังดี

พ้นจากเคานเตอร์คุณตอ.มอ.มาได้ก็ยังห่วงเพื่อนๆ อยู่ ในขณะที่ยังรีรอดูคนข้างหลังอยู่นั้น เอริค และเพื่อนก็เข้ามาคุยเลย [COLOR=#548dd4]"สวัสดีครับ" เป็นเสียงทักทายจากเพื่อนของเอริคค่ะ คราวนี้เจอภาษาไทยชัดแจ๋วเลยค่ะ เอ..ยังไงละเนี่ย ในใจ งงๆ ค่ะ แต่ก็ยิ้มและสวัสดีไป ท่านนี้ดูอาวุโสมากหน่อย[/COLOR]เราก็เลยพนมมือไหว้

" เป็นคนไทยหรอคะ "

" คนอินโดฯ ผมไปมาเมืองไทย และมีเพื่อนคนไทยเยอะ" ท่านผู้อาวุโส แนะนำตัวเองว่า
ชื่อ อาปัด และบอกว่ามีเพื่อนเป็นโปรโมเตอร์มวยใหญ่ค่ายดังที่ถ้าบอกชื่อเพื่อนๆ ก็ต้องร้องอ๋อเป็นแน่ค่ะ

คุณอาปัดถามเราเป็นภาษาไทยว่า "โดนเรียกเงินหรือเปล่า" "เปล่าค่ะ ทำไมหรอคะ"
"ก็พวกนี้น่ะ ชอบเรียกเงินนักท่องเที่ยว" งั้นเราก็คงไม่ได้คิดมากไปเองละสิคะเนี่ย
สองฝรั่งกับหนึ่งตี๋ที่โดนเรียกหายไปนั่นคงจะได้ช่วยสมทบทุนให้พวกดาวไถได้กระเป๋าฟู
เป็นแน่ค่ะ
" เดี๋ยวไปรถผม พักที่ไหนเดี๋ยวไปส่ง"
" ขอบคุณค่ะ เดี๋ยวรถคงจะมารับ" เราทำท่าจะโทรศัพท์ไปโรงแรม
" ไม่ต้อง ไม่ต้องค่าโทร.แพง เอาโทรศัพท์ผมเอาเบอร์โทร.มา " เอริคเสนอความช่วย
เหลือ เอริค ส่งภาษาอินโดฯ เราฟังไม่ออกหรอก พอวางสายก็บอกว่า

" โรงแรมเต็มแล้วเดี๋ยวผมพาไป มีโรงแรม Ciputra Hotel ราคา คืนละเจ็ดหมื่นห้าเท่านั้น "
แก้ไขล่าสุดโดย Lovely Planet เมื่อ 13/12/2009 12:31 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง บาหลี