สิงคโปร์ : โอ้ว เดียร์ !

มะละกา-ปุเลา ยูบิ้น-ไชน่าทาวน์-ลิตเติ้ลอินเดีย-เซนโตซ่า-จูล่งเบิร์ดพาร์ค-ฯลฯ

Re: สิงคโปร์ : โอ้ว เดียร์ !

โพสต์ #46  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Natzi » 12/09/2010 5:34 pm

วุฒิ เขียน:

1. ข้อมูลง่ายๆ ที่ทำให้ เที่ยว สิงคโปร์ สนุก

ถูกต้องแล้วครับ แค่นี้ก็เกินพอแล้ว จริงๆ ครับ

ไม่ต้องหรอกครับ.... ไม่ต้องไป เสิร์ชหาข้อมูล จากที่ไหนให้ วุ่นวาย สับสน มึนตึ๊บ ชักตื้นติดกึก ชักลึกติกกัก ให้ ลายตา เวียนศีรษะ เปล่าๆ หรอกครับ

มีเพียง คู่มือ 3 เล่มนี้ หรือ แค่ 2 เล่ม (คือเล่มแรก และ เล่ม 3 ที่เป็น ภาษาไทย ตัด เล่มกลาง ที่เป็น ภาษาอังกฤษ ออกไป) ก็มีข้อมูล มากล้นท้นท่วม กับการ เที่ยว สิงคโปร์ เอง แล้วล่ะครับ

ขอยืนยันครับว่า...... จากประสบการณ์ของผม ยังไม่มี หนังสือคู่มือที่วางขายในท้องตลาดเล่มไหน ที่จะมีเนื้อหาละเอียด ถูกต้อง เท่ากับที่เห็นนี้แล้วล่ะครับ...นอกจากนั้น ยังเป็น เล่มบางๆ ถือง่าย ใช้สะดวก ไม่หนาหนักมหึมา ตั้ง 4 ร้อยกว่าหน้า เหมือน หนังสือของใครน้า? อีกด้วยครับ..... อิอิอิ

ที่ผมแนบ ฉบับภาษาอังกฤษ (เล่มกลาง) มาด้วยอีกเล่มนั้น ก็ ตามสไตล์ ครับ คือ มีไว้เพื่อเวลาถามเส้นทาง คนท้องถิ่น แล้วเค้าฟังสำเนียงเราไม่ออก หรือ ไม่ชัวร์ เราก็เปิด หน้าที่เป็นเรื่องเดียวกัน กับ ฉบับภาษาไทย ให้เค้าดู เท่านั้นก็สิ้นเรื่่องครับ....เพราะ คนสิงคโปร์ ไม่ว่า รุ่นเก่า รุ่นใหม่ เพศชาย เพศหญิง หรือ ฉิง พูด ฟัง ภาษาอังกฤษ ได้สบายแทบทุกคน..หล่า...ไม่ว่าจะเป็นคนจีน..หล่า หรือ คนแขก..หล่า โนพร้อบเบล้ม หล่า....

เพราะฉะนั้น ขอได้โปรด....

อย่าเลยนะครับ...อย่าไปวุ่นวายเสิร์ชเว็บ ....อย่าไปวางโปรแกรม หรือ ให้ใครวางโปรแกรมให้ จนกระทั่งพลอยทำให้เรา ขาดรสชาติของชีวิตท่องเที่ยว ไปโดยใช่เหตุ เลยนะครับ ......

เที่ยว เมืองทันสมัย ที่มี ระบบขนส่งมวลชน ดีพร้อม... อยากไปไหน? เมื่อไหร่? ไปได้ดังใจ อย่าง ฮ่องกง เกาหลี ญี่ปุ่น กวางเจา ปักกิ่ง คุนหมิง เฉิงตู  ฮานอย ไซ่ง่อน หรือ แม้แต่ อิตาลี รวมทั้ง สิงคโปร์ กัวลาลัมเปอร์ ปีนัง มะละกา ....อย่าเลยนะครับ อย่าไป เที่ยวตามใคร เลยนะครับ เป็น ตัวของตัวเอง ได้ครับ

ย้ำ...เป็นตัวของตัวเอง ได้ครับ
ลองผิดลองถูก ได้ครับ

หากต้องมีอันหลงทางบ้าง จะเป็นอะไรไปครับ?

- หลงทาง ก็แค่ เสียเวลา ไม่ใช่ ไม่เป็น เรื่องเซ่อเรื่องซ่า ที่ น่าอับอาย หรอกครับ
- หลงทาง ก็แค่ ถามทางคน แล้วไปใหม่ ก็เท่านั้น ได้ ขำตัวเอง ได้ รู้เส้นทางจนจำแม่น และ ได้ อ้าปากพูดคุยกับคนท้องถิ่น ได้ เพื่อน อีกต่างหาก
- หลงทาง ก็แค่ เดินไกล นิด เสียค่ารถ เพิ่มหน่อย แต่ได้ ความรู้ ประสบการณ์ มาเพียบ คุ้มยิ่งกว่าคุ้ม ไม่ต้องสร้างสถานการณ์จำลอง ให้เรา หัดแก้ปัญหา เหมือนตอน เรียนมหาลัย อีกต่างหาก

แถมยัง.....

ไม่ใช่เพราะหลงทางหรอกหรือครับ? ที่ทำให้เราได้ รู้แหล่งท่องเที่ยวใหม่ๆ ที่ยังไม่มีใครได้ลิ้มลอง แต่เราได้เป็น คนแรก ที่ได้โอกาสมา อวดใครต่อใคร กลายเป็น เซียน เป็น กูรู ไปเลย

คนที่เราไปถามข้อมูลเค้า ที่เค้า จำทางแม่น ก็ ไม่ใช่เพราะ หลงทาง มาก่อนหรือครับ?
เห็นไหมครับว่า เพราะกล้าลอง กล้าทำผิด แท้ๆ เลยได้ เท่ ไปเลย
ได้ยืดอกบอกใครๆว่า "ทำอย่างโน้นสิ" "ทำอย่างนี้สิ" เพียงเพราะอีกคน ไม่กล้าลอง ไม่กล้าทำผิด เท่านั้นเอง
ตลกดีไหมครับ?

ตลกดีไหมครับ? เหมือนเวลา จะไปทานอาหารฝรั่ง ต้อง อ่านตำรา ต้อง ถามคนอื่น ก่อนไปว่า จะใช้อุปกรณ์อันไหนก่อน? ทานอะไรก่อน? ตักน้ำแกงเข้าตัวหรือออกจากตัว? ทั้งๆที่ไปถึงที่ ดู ตัวอย่างคนอื่น ก็ได้ ถาม เพื่อนร่วมโต๊ะ ก็ได้... ถาม พนักงานเสิร์ฟ.. ถาม กัปตัน ก็ได้.. ไม่ใช่ เรื่องขายหน้า อะไรเลย..... เพราะที่แน่ๆ เป็นที่รับรู้ของทุกคนได้ คือ ที่เราทำไม่เป็น เพราะยังไม่เคย... แต่เรามี ตัง อ่ะ

มีตังทานอ่ะ...มีตังเที่ยวอ่ะ

ไม่เชื่อไปหาหนัง เรื่อง Pretty Woman ที่ เจ๊บานฉ่ำ จูเลีย โรเบิร์ต แสดงคู่ ริชาร์ด เกียร์ มาดูนะครับ

เมืองท่องเที่ยว ที่เที่ยวง่ายๆ อย่าง สิงคโปร์ นี้ เราสามารถ เลือกเที่ยว ได้เองอยู่แล้วครับ
เป็น ผู้นำ ดีกว่า เป็น ผู้ตาม นะครับ
และ ในเมื่อ เลือกเป็น ผู้นำ ได้ แล้วจะ ดิ้นรน หรือ ตระหนก ตกใจ จนยอมไปเป็น ผู้ตาม ทำไมครับ?

ตกลงนะครับ....ไปเที่ยว สิงคโปร์ มี Booklet- คู่มือ เล่มใหญ่ 2 เล่ม ไว้ ศึกษา และ ใช้ เล่มเล็ก เป็น คู่มือติดตัว ติดกระเป๋า เวลาออกเที่ยว แค่เล่มเดียว หรือ เพียง 2 เล่ม (เล่มใหญ่ภาษาไทย ไม่ต้องติดไปให้เกะกะ) เท่านั้นก็พอนะครับ

ถ้าไม่เชื่อว่า เกินพอ ละก็ ตามมาเลยครับ มาดูให้จะๆกันนะครับ.... อิอิอิ

ไปขอเอกสารมาเมื่อปลาย สค 53 ได้เล่มเล็กบางๆ เล่มเดียว ไม่่ใช่แบบในรูปด้วย
ภาพประจำตัวสมาชิก
Natzi

โพสต์ #47  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย วุฒิ » 28/09/2010 8:23 am

.
.
.
สวัสดีครับ คุณ Natzi
.
แหะ แหะ ขอโทษครับ เพิ่งได้ฤกษ์ตอบ แหะ แหะ....(แบบว่า ตั้งใจจะตอบด้วย รีวิว แต่จนแล้วจนรอด ไม่มีเวลาซักทีอ่ะครับ)
.
ตอนงานท่องเที่ยว ที่ศูนย์ประชุม ไปถามราคาและเวลาปิดมาครับ Universal Studio ราคาประมาณ 1,700 บาท เล่นเครื่องเล่นไม่จำกัด ปิด Weekday, Weekend ไม่เท่ากัน ปิดเร็วสุด 6 โมงเย็น ส่วนภายนอก Universal เค้าบอกว่าเป็นส่วนของโรงแรม เปิดตลอดครับ ราคาโรงแรม โดยเฉลี่ยราคาต่อคืนเกือบ 10,000 บาท ครับ แพงสุดจะเป็น Hardrock ถ้ายังไม่ได้ทิ้งเอกสาร จะแสกนมาให้ดู
.
--------- เอ้อ ถ้า ความสนเท่ห์ เป็นเพราะคำว่า ธีมพาร์ค ที่ถูกที่สุดในโลก ละก็ ผมหมายถึง ค่าเข้า แค่ 3 เหรียญ (70 กว่าบาท) อ่ะครับ เพราะฉะนั้น จึงตั้งใจจับประเด็นมาเขียนแนะนำเพื่อนๆว่า กลางวันที่นั่นร้อนมาก ไม่จำเป็นต้องอยู่เพื่อรอชม Song of the sea ตอนเย็นหรอกครับ กลับออกมา แล้วค่อยเข้าใหม่ตอนเย็นอีกรอบ ดีกว่า อ่ะครับ...
.
แบบว่า เดี๋ยวนี้ ไปไหน ที่กลางวันร้อนมากๆ ผมจะกลับมานอนเสมอ แล้วบ่ายๆค่อยออกไปใหม่ (เช่น กวางเจา เวียตนามใต้ สิงคโปร์---- 3 แห่งนี้ สิงคโปร์ร้อนสุดครับ) เมื่อมาเจอ เซ็นโตซ่า ราคาค่าเข้าเท่านี้ จึงทึ่งมาก เพราะประสบการณ์ที่ผ่านมา ยังไม่เคยเจอ ค่าเข้า ธีมพาร์ค ที่ไม่รวมค่าอื่นๆ อ่ะครับ
.
พี่วุฒิครับ Sentosa ที่เราเคยได้ยิน และหลายคนไปเที่ยวมาแล้ว (ก่อนปี 2010) กับ Resort World Sentosa มันที่เดียวหรือคนละพื้นที่บนเกาะ Sentosa ครับ
-------- ที่เดียวกันครับ

.
ไปขอเอกสารมาเมื่อปลาย สค 53 ได้เล่มเล็กบางๆ เล่มเดียว ไม่่ใช่แบบในรูปด้วย
--------- ไปขอเพิ่มที่ ศูนย์บริการนักท่องเที่ยว ที่นั่น ที่ สนามบิน หรือ ที่ ออชาร์ด ก็ได้ครับ
.
วุฒิ
Site Admin

โพสต์ #48  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Natzi » 03/10/2010 10:14 pm

กลับมาแล้วครับ พี่วุฒิ และเพื่อนๆ พี่ๆ

ที่สนามบิน ผมไม่ได้สังเกตหรืออย่างไรไม่ทราบ มองไม่เห็นศูนย์บริการนักท่องเที่ยว :)

ที่ได้ไป (เดินเล่น) คือ Clerke Quay, China Town, Marina Bay และ Orchard ครับ ไปคราวนี้ไปดู Formula1 เช่นเคย และก็ออกและกลับที่พัก เที่ยงวันยันเที่ยงคืน

เห็นอะไรหลายๆอย่าง สำหรับ กทม ไม่ต้องดีกว่าเค้า ให้ได้สักครึ่งนึงก็ดีแล้ว

กลับมาใช้บริการ Airport Link (สายธรรมดา) อับอายมากกกกกก ทำที่หลังแล้วได้แค่นี้ ทั้งออกแบบ และการอำนวยความสะดวก
Natzi

โพสต์ #49  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Natzi » 16/10/2010 11:23 pm

เมื่อวานเห็นร้านขนมปังที่เยาวราช ลักษณะเหมือนกับ Yakun Kaya Toast ลองซื้อมาทาน สู้ Kaya toast ไม่ได้เลย แต่คนรอซื้อเยอะเหมือนกัน
Natzi

โพสต์ #50  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย olebirdy » 17/10/2010 9:57 pm

อิจฉามากครับ
อยากดู F1 มากมาย เดี๋ยวนี้
เอเซียมีหลายสนามแล้ว สักวันตงได้ไปดูกับตา
มาเลเซีย สิงคโปร์ ญี่ป่น เกาหลี ล่าสุด

เชียร์ ม้าลำพองครับ คุณNatzi »  เชียร์อะไรเอ่ย
ชอบความว้าเหว่--- > จึงเสเพลรัก
The traveler sees what he sees,  the tourist sees what he has come to see.
----------------------------- >..<-------------------------------------
ช่องทาง การติดต่อ OleBirdy
http://www.wutkatefanclub.com/webboard/webboard/viewtopic.php?f=7&t=408&start=0
olebirdy

โพสต์ #51  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย little » 19/10/2010 9:34 am

ไว้จะตามไปทริปหน้าค่า  ปีนี้ขอไปญี่ปุ่นประเทศในฝันก่อนนะจ้า  
little

โพสต์ #52  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Natzi » 23/10/2010 8:33 pm

olebirdy เขียน:อิจฉามากครับ
อยากดู F1 มากมาย เดี๋ยวนี้
เอเซียมีหลายสนามแล้ว สักวันตงได้ไปดูกับตา
มาเลเซีย สิงคโปร์ ญี่ป่น เกาหลี ล่าสุด

เชียร์ ม้าลำพองครับ คุณNatzi »  เชียร์อะไรเอ่ย

ผมก็เชียร์ม้าแดงครับ แต่แอบเชียร์อีกทีม กระทิงแดง ครับ เพราะเจ้าของทีมเป็นคนไทย
คราวนี้ซื้อเสื้อกระทิงแดงภาษาไทย(ถนนข้าวสาร) ไปใส่เลย ไปเห็นเสื้อยืด Redbull Racing ตัวละพันกว่าบาท เห้อ เราซื้อ 150 บาท
Natzi

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง สิงคโปร์