สิงคโปร์ : โอ้ว เดียร์ !

มะละกา-ปุเลา ยูบิ้น-ไชน่าทาวน์-ลิตเติ้ลอินเดีย-เซนโตซ่า-จูล่งเบิร์ดพาร์ค-ฯลฯ

Re: สิงคโปร์ : โอ้ว เดียร์ !

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย nuna11 » 24/01/2010 7:37 pm

สิงคโปร์ ต้องทำเสียงสูงๆๆๆประกอบด้วยคะ

เห็นแล้วก็แอบคิดถึง ข้าวมันไก่ที่ china town

ปกติอยู่ที่นี่ หนูนาไม่เคยทานข้าวมันไก่เลย แต่ไปสิงคโปร์ต้องขอ 2 เลยคะ

คิดถึง clarke quay ย่านแสงสี แล้วก็ปูตัวใหญ่ ที่ยังไม่มีวาสนาได้ลิ้มลอง

ว่าแล้วก็ยินดีกะของอร่อยที่เอามาโชว์ให้หนูนาน้ำลายไหลนะคะ
ความรักก็เหมือนรถไฟสายกาลเวลา จึงไร้ประโยชน์หากเราเจอคนที่ใช่ช้าไปหรือเร็วเกินไป
ภาพประจำตัวสมาชิก
nuna11

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย thanomphong » 24/01/2010 7:42 pm

พี่วุฒิครับทำไมพี่แกล้งพี่เคทให้เดินไปโรงแรมล่ะครับ ทำไมไม่ให้นั่งรถเมล์ไปล่ะครับ แถมยังให้ลากกระเป๋าตั้ง 2 ใบแน่ะ (หรือพี่เคท 2 ใบ พี่วุฒิ 4 ใบ)

[CENTER]
[/CENTER]
thanomphong

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Princess » 24/01/2010 11:35 pm

รูปภาพ โอโห... เกาะเล็กนิดเดียว ไปตั้ง 7-8 วัน

แหม... แบบคุณวุฒิ และ คุณพี่เคท จะไป 3-4 วัน ทำไม
ให้เปลืองค่าตั๋ว จริงไหม๊ค่ะ ?
เพิ่งกลับจากเวียดนาม สงสัย คงยังไม่ได้ลื้อกระเป๋า ( อิ อิ )
ไปแอ่วสิงค์โปร์ ต่อทันที

รูปภาพ ไปสอยอะไร กลับมาเมืองไทยบ้างเอ่ย ???
My life is in my hand...Your life are in your hand...
Princess

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย วุฒิ » 25/01/2010 5:55 pm

nuna11 เขียน:สิงคโปร์ ต้องทำเสียงสูงๆๆๆประกอบด้วยคะ เห็นแล้วก็แอบคิดถึง ข้าวมันไก่ที่ china town ปกติอยู่ที่นี่ หนูนาไม่เคยทานข้าวมันไก่เลย แต่ไปสิงคโปร์ต้องขอ 2 เลยคะ คิดถึง clarke quay ย่านแสงสี แล้วก็ปูตัวใหญ่ ที่ยังไม่มีวาสนาได้ลิ้มลอง ว่าแล้วก็ยินดีกะของอร่อยที่เอามาโชว์ให้หนูนาน้ำลายไหลนะคะ

แหะ แหะ เที่ยวนี้ เจอ ข้าวมันไก่ ไป 2 มื้อ พุงขยายอีก 2 นิ้ว เข็ดไปเลยคร้าบ
ปูตัวใหญ่ เอาไว้ไปลิ้มลองที่ หมุยเน่ ดีกว่าไหมครับ? ลองที่ สิงคโปร์ เจอเช็คบิล จะเป็นลม ก่อนอ่ะครับ
ของอร่อย มีแยะ แต่ขอโชว์หลัง รีวิวเวียตนาม กวางเจา ละกันนะครับ
รูปภาพ
thanomphong เขียน:พี่วุฒิครับทำไมพี่แกล้งพี่เคทให้เดินไปโรงแรมล่ะครับ ทำไมไม่ให้นั่งรถเมล์ไปล่ะครับ แถมยังให้ลากกระเป๋าตั้ง 2 ใบแน่ะ (หรือพี่เคท 2 ใบ พี่วุฒิ 4 ใบ)

ปัดโธ่...แทนที่จะบ่น คนที่ยืนกรานจะขอเดินไป กลับมาเล่นงาน คนที่ถูกบังคับให้ลากกระเป๋าใบบะเริ่ม สะพายกระเป๋ากล้อง 2 กิโลครึ่ง เดินไปหอบไป ถ่ายไปเหลียวหน้าเหลียวหลังระวังรถราไป ซะนี่...โลกนี้ไม่มีความเป็นธรรมเล้ย....
รูปภาพ

Princess เขียน: โอโห... เกาะเล็กนิดเดียว ไปตั้ง 7-8 วัน แหม... แบบคุณวุฒิ และ คุณพี่เคท จะไป 3-4 วัน ทำไมให้เปลืองค่าตั๋ว จริงไหม๊ค่ะ ? เพิ่งกลับจากเวียดนาม สงสัย คงยังไม่ได้ลื้อกระเป๋า ( อิ อิ ) ไปแอ่วสิงค์โปร์ ต่อทันที ไปสอยอะไร กลับมาเมืองไทยบ้างเอ่ย ???

7-8 วัน ยังเที่ยวได้ไม่เยอะสมใจเลยครับ เพราะสิงคโปร์ ร้อนนนนน มากกกกก.... เที่ยวได้วันละไม่ถึงครึ่งวันก็เพลีย ก็หอบอ่ะครับ เดี๋ยวว่างๆค่อยไปสอยใหม่อีกทีนะครับ ยังติดใจอะไรต่อมิอะไรหลายอย่าง เพราะเดินทางไปโน่นมานี่สะดวกมากๆครับ
รูปภาพ
วุฒิ
Site Admin

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย วุฒิ » 25/01/2010 8:47 pm

รูปภาพ

คราวนี้ ก็มาถึงเรื่อง วิธีเดินทางจากสถานี ค้า-หลั่ง มา โรงแรม แฟรแกร้นซ์ วิธีที่ 2 คือ เดินทางโดยรถบัส ประจำทาง ครับ....

ออกมาจาก สถานี ค้า-หลั่ง ..เลี้ยวขวาครับ จะเห็น ป้ายรถเมล์ พร้อม ที่พักรอผู้โดยสาร อยู่ข้างหน้าเลยครับ

ขอให้ขึ้นรถสาย 2,13,21,26,51,62,63,67,80,100,158, หรือ ถ้าไม่แน่ใจ ก็ รอขึ้นสายไหนก็ได้ครับ

พอรถเข้ามาจอด ก็ชะโงกไปถามคนขับว่า "อะจู๊หนีด?" ถ้าคนขับพยักหน้า ก็ขึ้นรถได้เลยครับ......เอ้อ ไม่ต้องเร่งรีบอะไรนะครับ กับการถาม กับการขึ้นรถ เพราะรถเมล์ที่นี่ ยกนิ้วให้เลยครับว่า น้ำใจเป็นยอด ครับ... ถามนานแค่ไหนก็ได้ครับ เขาจะหยุดรอตอบเราจนพอใจ หรือ ใช้เวลาขึ้นรถนานแค่ไหนเขาก็รอครับ ไม่ต้องห่วงครับ

เมื่อขึ้นรถแล้ว ก็เอา บัตร อีซี่การ์ด ของ เอ็มอาร์ที นั่นแหละครับ แปะที่เครื่อง ให้ได้ยินเสียง 1 ตู๊ด ...แล้วก็เลือกหา ที่นั่ง ที่ยืน ได้เลยครับ

รถจะผ่านสี่แยกต่างๆ แล้วก็ จอด 1 ป้าย แล้วก็ไปต่อครับ พอถึง ป้ายที่ 2 ก็ลงได้เลยครับ....

ย้ำ...แค่ 2 ป้ายก็ลงเลยนะครับ

เมื่อลงมาแล้ว สังเกตง่ายๆครับว่า จากป้ายรถเมล์ขึ้นไป จะเป็น ร้านขายทุเรียน เต็มไปหมดครับ (ผมว่า ยุคนี้น่าจะมีทุเรียนขายทั้งปีนะครับ) เป็นอันว่า ไม่พลาดแน่ ครับ ...แล้วก็ ไม่ต้องถามใครนะครับว่า "ใช่ อะจู๊หนีด หรือเปล่า?"... เพราะไม่ใช่ครับ...อะจู๊หนีด ต้องไปอีกหลายป้ายครับ

แล้วก่อนลงจากรถ อย่าลืมเอาบัตร แตะที่เครื่องอีก 1 ตู๊ด นะครับ ไม่งั้น โดนคิดค่าโดยสารไปถึงปลายทาง เลยครับ

รูปภาพ

ลงจากรถที่ หน้าร้านทุเรียน แล้ว ก็เดินข้ามถนนไปเลยครับ จะเห็นป้ายข้างหน้าว่าเป็น Lor 11 Geylang หรือ ซอย 11 ถนนเกลัง ครับ

หัวมุมตรงปากซอยมี ร้านอาหาร Geylang 11 ......เดินเข้าซอยไป จะผ่าน ร้าน Thai Food - Kopitiam อยู่ทางขวามือ...เดินไปเรื่อยๆก็จะเห็น ร้านเซเว่นฯ ประจัญหน้าอยู่ปลายซอย ซึ่งความจริงเป็น ริมถนน อีกสายหนึ่งครับ
ถนนสายที่ว่า คือ ถนนเมน ถนนเกลัง ด้านหนึ่งเป็น ถนนซอยคู่ อีกด้านเป็น ซอยคี่ เหมือน ถนนสุขุมวิท บ้านเราไงล่ะครับ.......พูดง่ายๆก็คือ...เราต้อง เดินทะลุซอยคี่ (ซอย 11) เพื่อไปหาซอยคู่ (ซอย 6) ครับ

[LEFT]รูปภาพ

[/LEFT]

แถมอีกนิดเพื่อละเอียดขึ้นให้สบายใจนะครับว่า...

ระหว่างเดินใน ซอย 11 นั้น ขวามือผ่าน โรงแรม Hotel Double One ด้วยครับ....และสุดซอยซ้ายมือ จะเป็นร้านอาหาร กิมกี่ หรือ Kim Kee ครับ

เห็น ร้านเซเว่นฯ ที่ถนนฟากโน้นชัดเลยใช่ไหมครับ?....ข้ามถนนไปครับ... แล้วเดินเลียบตึกแถวไปทางขวาครับ ก็จะเห็นป้ายซอย 8 หรือ Lor 8 Geylang ตรงหน้า ร้าน หม่งกก ติ่มซำ - Mongkok Dim Sum ชัดครับ เดินต่อไปนิด ก็ถึง ซอย Lor 6 Geylang หรือ ซอย 6 ถนนเกลัง ซึ่งเป็น ซอย โรงแรม แฟรแกร้นซ์ ของเราครับ

รูปภาพ

นอกจากจะเข้าทาง ซอย Lor 11 Geylang หรือ ซอย 11 ถนนเกลัง แล้ว เราจะเลือกเดินเข้าทาง ซอย Lor 9 Geylang หรือ ซอย 9 ถนนเกลัง ก็ทะลุออกไปที่ ถนนเมน เกลัง ได้เหมือนกันครับ โดยเฉพาะทางนี้ เข้าใกล้ ซอย Lor 6 Geylang หรือ ซอย 6 ถนนเกลัง ซึ่งเป็น ซอย โรงแรม แฟรแกร้นซ์ ของเรา กว่าเข้าทาง ซอย 11 ครับ

รูปภาพ รูปภาพ
วุฒิ
Site Admin

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย วุฒิ » 25/01/2010 8:47 pm

รูปภาพ

ผ่านไปแล้ว 2 วิธี คราวนี้ ก็มาถึง วิธีเดินทางจากสถานี ค้า-หลั่ง มา โรงแรม แฟรแกร้นซ์ วิธีที่ 3 คือ เดินทางโดยรถบัส ประจำทาง เหมือนกัน แต่ ระยะทางเดิน สั้นกว่า 2 วิธีแรก ครับ....

ออกมาจาก สถานี ค้า-หลั่ง ..เลี้ยวขวาครับ จะเห็น ป้ายรถเมล์ พร้อม ที่พักรอผู้โดยสาร อยู่ข้างหน้านะครับ

ขอให้ขึ้นรถสาย 33 หรือ 197 นะครับ เดินทาง แค่ 2 ป้าย เพื่อมาลง ตรงสะพานข้ามถนน อย่างที่เห็นนี้ครับ

รูปภาพ

รถ 2 สายนี้ จาก สถานี ค้าหลั่ง จอดเพียง 1 ป้าย พอถึง สี่แยก ก็จะเลี้ยวขวา ผ่าน ปั้มเชลล์ ...ผ่าน สี่แยก ...ตรงไปเรื่อย ซึ่งจะเห็น ป้ายชี้ไป Mountbattan Rd ....ผ่าน บูธ ที่เป็น รูปแก้วน้ำทรงสูงขนาดใหญ่ ก็จะจอดป้าย ข้าง สะพานข้ามถนน ....ลงรถแล้ว มองไป ทางซ้าย เห็น โรงแรม Nicoll Hotel ......ติดกับ โรงแรม เป็น ทาวน์เฮ้าส์ .....ข้างๆทาวน์เฮ้าส์ เป็น ทางร่องระบายน้ำ มี ทางเดินเล็กๆ ข้างๆกำแพง ครับ

รูปภาพ

ดูชัดๆนะครับว่า ทางร่องระบายน้ำ ที่ว่า อยู่ตรงกลางระหว่าง ทาวน์เฮ้าส์ และ ห้องแถว ที่เป็น Singapore Glass Association....

รูปภาพ

เดินตาม ทางเล็กๆ ข้าง ทางร่องระบายน้ำ ไป จะเห็น ทาวน์เฮ้าส์ เรียงเป็นแถว ตรงสามแยก เบื้องหน้า

มุมขวามือ คือ รั้วสีเหลือง ของ Oxley Hotel

เลี้ยวซ้ายไป ก็เป็น ซอย 6 ซอย โรงแรมแฟรแกร้นซ์ แล้วครับ

รูปภาพ

เดินเลียบ Sunflower Court - 30 Lorlong 6 Geylang ไป ก็เป็น โรงแรมแฟรแกร้นซ์ ครับ

ใกล้กว่า วิธีอื่น ตั้ง 2-3-4 เท่าเชียวครับ

ง่ายดีไหมเอ่ย?
รูปภาพ รูปภาพ
วุฒิ
Site Admin

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย วุฒิ » 25/01/2010 8:48 pm

รูปภาพ

วิธีสุดท้าย คือ นั่ง แท๊กซี่ ที่ หน้าสถานี ค้าหลั่ง ครับ ราคาก็ ประมาณ 4-5 เหรียญ หรือ 120 บาทบวกลบ ครับ ซึ่งถือว่า ถูก สำหรับ คนสิงคโปร์ แต่ แพง สำหรับเรา กับ ระยะทางใกล้ๆแค่นั้น ครับ เพราะ นั่งปั๊บ ก็ 2.80 เหรียญ ต่อไป กม.ละ 20 เซ็นต์ และ Rush Hours-ช่วงเร่งด่วน ก็เพิ่มอีก 1-4 เหรียญ ตามลำดับ... เสาร์-อาทิตย์ หรือ กลางคืน เพิ่ม 2 เหรียญ ครับ

รูปภาพ

[SIZE=130]7. พักที่ เกลัง จะเดินทางไปไหนมาไหน ได้อย่างไร?

เมื่อครั้งทริปแรกนั้น เราไปไหนมาไหนด้วย รถไฟฟ้า เอ็มอาร์ที เป็นหลัก ซึ่งก็สะดวกดี ....แต่มาทริปนี้ เมื่อลองเที่ยวด้วย รถเมล์ประจำทาง ดู ก็ ติดใจ เพราะ สบาย ใช้เวลาน้อยเกินคาด ครับ [/SIZE]

การเดินทาง ด้วย รถบัส ง่ายมากครับ เพราะ ป้ายที่ใกล้ที่สุด เดินไปแป๊บเดียวถึง คือ อยู่ที่ หน้าร้านเซเว่น ตรงปากซอย Lor 8 Geylang หรือ ซอย 8 นั่นเอง

จุดนี้ มีรถที่นำเราไปไหนมาไหนได้ตั้ง 10 สาย ด้วยกัน จะเข้าเมืองไป แหล่งท่องเที่ยวต่างๆ ง่ายที่สุดก็ สาย 80 ส่วนจะไปต่อ เอ็มอาร์ที ก็ สาย 2 ซึ่งแค่ 4 ป้าย ก็จะลงหน้า สถานี Lavender เลยครับ
.

รูปภาพ

ค่ารถ ก็ ไม่ถือว่าแพง ครับ เมื่อใช้ บัตร อีซี่ลิงค์ คือ ต่ำสุด 69 เซ็นต์ หรือ 17 บาท สูงสุด 40 บาท ใกล้เคียงกับ เอ็มอาร์ที แต่ใน ช่วงเช้า ก่อน 9 โมง 10 โมง ช่วงบ่าย ก่อน 5 โมง นั่งสบาย สุขใจกว่า โดยเฉพาะถ้าเป็น รถสองชั้น ชั้นบนสามารถชมวิวสองข้างทางได้รอบ

มีเพียง ช่วงเย็น เท่านั้น ที่รถบางสายอาจจะแน่น แต่คำว่า "แน่น" เมื่อเทียบกับบ้านเรา ต้องบอกว่า "หลวม" มากกว่าครับ

การเดินทาง ก็ไปได้ เร็ว สะดวก เพราะรถไม่ติด (ยกเว้นช่วงเย็นในบางเส้นทาง เช่นกัน) ครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ลองดู รายละเอียด ตามป้าย แล้วจะทราบว่า สามารถเดินทางไปยังจุดที่เราต้องการได้แทบจะทุกแห่ง หรือ หากไม่คุ้น ก็ขึ้นสายไหนก็ได้ โดยถาม คนขับ หรือ ผู้โดยสารอื่นๆ ว่า "ผ่านสถานี เอ็มอาร์ทีหรือเปล่า?" แล้วค่อยไปต่อ รถใต้ดิน อีกที เพราะ ชื่อสถานี ของ เอ็มอาร์ที จะคุ้นชินกับเรามากกว่าครับ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย วุฒิ เมื่อ 26/01/2010 11:19 am, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.
วุฒิ
Site Admin

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย วุฒิ » 25/01/2010 8:49 pm

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
วุฒิ
Site Admin

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย วุฒิ » 25/01/2010 8:49 pm

รูปภาพ

8. จะเดินทางกลับไป สนามบิน ได้อย่างไร?
ไปได้ 2 วิธี ครับ ถ้าไม่ประสงค์จะลากกระเป๋าเดินไปที่ สถานี ค้าหลั่ง เหมือนเราตอนขามา ก็ใช้ รถบัส ที่ หน้าร้านเซเว่นฯ ซอย 8 นั่นแหละครับ

วิธีง่ายๆ แบบ ขึ้นรถบัส แล้วลงรถ ก็ถึงหน้า สถานี เอ็มอาร์ที เลย ก็ สาย 2 นั่ง 4 ป้ายไปลง สถานี Lavender แบบเดียวกับ วิธี ต่อรถ เอ็มอาร์ที เข้าเมือง นี่แหละครับ แล้วก็ขึ้นไปลงที่ สถานี ทานาห์ เมราห์ เพื่อต่ออีกขบวนไป สนามบิน ครับ
รูปภาพ

อีก วิธีหนึ่ง ซึ่งสะดวกมากเหมือนกัน และ ใช้เวลาน้อยกว่าวิธีแรก คือ ขึ้นรถ สาย 21 ที่ หน้า ร้านเซเว่นฯ ซอย 8 เหมือนกัน แล้ว นั่ง 2 ป้าย ไปลง หลังสถานี ค้าหลั่ง ซึ่งรถจะเลี้ยวขวาที่สี่แยกที่ 2 ผ่านด้านหน้าสถานีไป ครับ

รูปภาพ

ลงรถแล้ว ก็ลากกระเป๋าตามทาง เดินย้อนเข้าด้านหลังสถานี แป๊บเดียว ไม่เกิน 3 นาที ครับ

รูปภาพ

แล้วก็ ขึ้นลิฟท์ ไป ชานชาลาสถานี ขึ้นรถไปลง ทานาห์ เมราห์ แล้วต่ออีกขบวน ไป สนามบิน ครับ

สาย 21 นี้ ไปห้าง มุสตาฟา ที่ ซารังกูน ย่าน ลิตเติ้ลอินเดีย ใกล้ที่สุดครับ
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย วุฒิ เมื่อ 26/01/2010 11:20 am, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.
วุฒิ
Site Admin

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย วุฒิ » 25/01/2010 8:50 pm

รูปภาพ

9. 10 เหตุผลที่ควรเลือกที่พัก แถว เกลัง

.
.
มา สิงคโปร์ รอบสอง ห่างจากรอบแรก 4 ปีครึ่ง มี ความเปลี่ยนแปลง ที่น่ายินดี เยอะแยะตาแป๊ะไก่ จนอดไม่ได้ที่จะต้องขอเชียร์เพื่อนๆหน้าใหม่หน้าเก่า ให้มาพักย่าน เกลัง นี้ ด้วยเหตุผลที่รวบรวมมาประกอบการตัดสินใจ ดังต่อไปนี้ครับ

เหตุผลข้อที่ 1. ราคาถูก เจ้าหน้าที่คุ้นเคยกับคนไทยดี

ไม่ว่าจะเปิด เว็บจองโรงแรม ไหนก็ตาม ก็จะพบว่า โรงแรมที่ ราคาถูกกกว่าเพื่อน อยู่ใน ย่าน เกลัง นี่แหละครับ แม้แต่ที่พักระดับ Hostel บางแห่ง ก็ยัง แพงกว่า แถมยัง มี สภาพแย่กว่า อีกต่างหาก สาเหตุก็ ราคาไม่สูง คงเกิดจาก ความที่ย่านนี้ มีภาพลักษณ์ เป็น แหล่งบันเทิงยามราตรี ของ ชายหนุ่ม ชายแก่ ทั้ง แขก จีน ฯลฯ ซึ่งค่อนไปทาง แหล่งอโคจร ของ นักท่องเที่ยวที่ไม่ได้มุ่งเน้นในเรื่องพรรค์นี้ โดยเฉพาะ คุณสุภาพสตรี แค่นึกถึงกิตติศัพท์ว่า มีการประกวดนางงามทุกซอย ก็แหยงแล้ว ขอเลือกที่อื่นดีกว่า....

แต่ข่าวดีครับ เพราะ ตอนนี้ ทุกอย่างเปลี่ยนแปลงไปแล้วครับ

เรื่องแรก ก็คือ โรงแรมแฟรแก้นซ์ เอ็มเมอรัลดิ์ ปรับปรุงใหม่ จนจำไม่ได้ ห้องใหม่ อุปกรณ์ สุขภัณฑ์ใหม่ สุขสบายมากครับ แถม ของเก่า ที่ ดี ไม่มีใครเหมือน ก็ยัง คงเดิม คือ เปิดแอร์ทั้งโรงแรม ทางเดินไปห้องพักเย็นเฉียบ จนเข้าห้องพักค่อยรู้สึกร้อน กระทั่งเปิดแอร์แล้วครู่นึง อ่ะครับ ประหลาดดีไหมครับ?

พนักงานเก่า ที่เรารู้จัก ไม่มีเหลือหลอแล้วครับแม้แต่คนเดียว รายสุดท้ายที่ออกไป 6 เดือนที่แล้วคือ เสี่ยวเจิน แต่ คนใหม่ ก็น่ารัก บริการดี ผูกสัมพันธ์มาเรียบร้อยแล้ว ดังที่เห็นในภาพข้างต้น นะครับ
.

รูปภาพ

มี คนไทย พักที่ Fragrance Emerald นี่ทุกวัน ครับ เมื่อวานก่อนมี 9 คน เห็นเจ้าหน้าที่บอกว่ามาดู คอนเสิร์ท วานนี้ก็มีหลายคนครับ ไม่ได้ถาม แต่ตอนเช้ามองจากห้องลงมา เห็นเดินเป็นคู่ๆหลายคนเหมือนกัน เจอที่ป้ายรถเมล์อีก 2 คนครับ

ส่วนที่ มาเป็นกลุ่ม 10 กว่าคน อย่างที่ผม แอบถ่าย จากบนห้องลงมา แล้วโดนน้องคนนึงจับได้คาหนังคาเขา ตะโกนว่า "มีคนแอบถ่ายพวกเราอ่ะ" 7 วันที่อยู่ที่นี่ เจอ 2-3 คณะครับ

วันสุดท้าย คณะนึงเป็น 10 คน จะ ถ่ายภาพหมู่ โดยเอากล้องไปตั้งบนเสาเพื่อจับเวลาถ่ายอัตโนมัติ ผมก็ยังไปเสนอหน้าขอถ่ายให้แทนเลยครับ

บอกเจ้าหน้าที่ว่า เราเคยมาเมื่อเกือบ 5 ปีก่อน เค้าก็ยิ้มๆ เพราะไม่ทราบหรอกว่า เราเป็นหนูตะเภา ที่คุณเฮงจิมัน ส่งให้มาลองยาที่นี่ แล้วหลังจากนั้นก็บูม ไม่แพ้ ออยซวน ที่ฮ่องกงครับ
.

รูปภาพ

รูปภาพ

เหตุผลข้อที่ 2. เดี๋ยวนี้ ตามซอยต่างๆ ไม่มี นางงามนานาชาติ จาก เอเซีย ยืนเรียงแถว แล้วครับ

นี่เป็นเรื่องที่น่ายินดีอย่างยิ่ง สำหรับ เพื่อนๆคนไทย โดยเฉพาะคุณสุภาพสตรี ครับ เข้าใจว่า ทางการเข้ามาควบคุม จัดระเบียบใหม่ ย่านนี้แล้ว ....ผมเดินสำรวจทุกซอย จาก ซอย 6 ไปจนถึง ซอย 20 ไม่เจอเลยครับ ....

เพราะตั้งแต่ ซอย 16 เป็นต้นไป แปรสภาพเป็น ทาวน์เฮ้าส์ ติดไฟสีนวลแดง เป็น สัญลักษณ์ ให้ บริการครบวงจร เหมือนต่างจังหวัดบ้านเรา เป็นห้องๆ เป็นสัดเป็นส่วน แล้ว อาตี๋ อาเฮีย คนเชียร์แขก ก็มากวักมือเรียกลูกค้าเองครับ คุณสุภาพสตรี จึงเดินเขาออกซอยต่างๆได้ สะดวกใจ ไม่ประดักประเดิด โดยไม่ถูกเข้าใจผิดครับ
.

รูปภาพ

ผมแวะเข้าไปชม โรงแรม แฟรแกร้นซ์ คริสตรัล ใน ซอย 16 ก็น่าอยู่กว่าเมื่อก่อนแยะ แม้ตรงข้ามโรงแรมจะเป็น ทาวน์เฮ้าส์ที่ประกอบธุรกิจยามราตรี ก็พักได้สบายมากเช่นกัน เพราะ เรื่องของเค้า เราไม่เกียว จึง ไม่มีอะไรอุจาดตา (ถ้าไม่เจตนามองจ้องทะลุประตูบ้านเข้าไป) แม้แต่นิดเดียว ครับ
.
รูปภาพ

ส่วน แฟรแกร้นซ์ เพิร์ล ซอย 14 ซึ่งเห็นแล้วนะครับว่า หะรูหะรา กว่า เอ็มเมอรัลดิ์ .....เมื่อไม่มี ภุมรี ภุมรา พลุกพล่านด้านหน้าเหมือนเมื่อก่อน ที่นี่จึง น่าอยู่กว่า เอ็มเมอรัลดิ์ ด้วยซ้ำครับ
.

รูปภาพ

โรงแรม Hotel 81 Princess ซอย 12 ก็ ดูดี และ ยิ่งกว่าพักได้สบายมาก
.

รูปภาพ

ส่วน แฟรแกร้นซ์ ซันฟลาวเว่อร์ สาขาใหม่ ใน ซอย 10 ก็ไม่ต้องห่วง เพราะพนักงานทุกแห่ง ก็หมุนเวียนกันไป คุณภาพ และ เครื่องอำนวยความสะดวก ย่อมไม่แพ้กัน แม้จะ เล็กหน่อย แต่ก็ ใหม่กว่า ครับ

โดยสรุป โรงแรมย่านนี้ ตอนนี้ ดูดี แทบทุกแห่ง ต่างจากเมื่อก่อนที่ เหมือน โรงแรม แถว วิสุทธิ์กษัตริย์ บ้านเรา เลย (เอ้อ...ผมฟังเค้าเล่ามานะครับ ไม่เคยมีประสบการณ์จริงสักครั้งเดียว สาบานได้ อิอิ) เข้าใจว่า คงขาดรายได้จาก บริการชั่วคราว ไปเยอะทีเดียว หรือ อาจไม่ให้บริการประเภทนี้ ไปแล้ว ก็เป็นได้ ....ในเมื่อ โรงแรม แฟรแกร้นซ์ หากินกับ แบ็คแพ็กเกอร์ส ยัง โกยกำไรเป็นเทน้ำเทท่า ให้เห็นตำตา ถ้าเปลี่ยนมาเน้น ลูกค้ากลุ่มประหยัด เหมือนกัน ก็น่าจะไปได้ไม่แพ้กันหรอกเนอะ

เพราะฉะนั้น เปิด เว็บจองโรงแรม เลือกแห่งที่พอใจได้ แต่พบว่า อยู่ แถว ถนน เกลัง ก็คลายความกังวลได้ ไม่ต้องไปจิ้มหาที่อื่นให้ เปลืองเงิน เปลืองเวลา เพราะ ไม่มีปัญหากวนใจ เหมือนเมื่อก่อน แล้วครับ
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย วุฒิ เมื่อ 27/01/2010 12:58 pm, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.
วุฒิ
Site Admin

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย วุฒิ » 26/01/2010 1:34 pm

รูปภาพ

เหตุผลข้อที่ 3. เป็นดงอาหารที่อยากทานอะไร ที่นี่มีครบครัน

.
.
ว่าที่จริง ทริปที่ไป สิงคโปร์ รอบสอง แบบปุบปับนี้ เจตนาหลัก คือ ต้องการไป หาอะไรอร่อยๆทานกัน อ่ะครับ

เพราะอย่างที่เคยเรียนแล้วว่า...... ตั้งแต่กลับจาก กวางเจา เวียตนามใต้ แล้ว รู้สึก คุณนาย จะเปลี่ยนชื่อเล่น เป็น น้องป๊อบ หรือ ปอบ บ่น อยากทานโน่นทานนี่ ทั้งวัน พาไป ศูนย์อาหาร เอสพลานาด ที่ รัชดา ก็แล้ว เซ็นทรัล แจ้งวัฒนะ เซ็นทรัลเวิร์ลดิ์ ก็แล้ว อาหาร แฟรนไชส์ เจ้าใหม่ หลาย สีสัน หลาย สัญชาติ รวมทั้ง ข้าวมันไก่ไหหลำ หลักซา สไตล์ เมืองลอดช่อง ราคา จานละ ชามละ เป็นร้อย หลายคราหลายรอบ ก็ไม่ได้ช่วยให้ คุณท่าน หายปรารถนา ได้เลยครับ

ก็เลยตัดสินใจว่า ทำตัว ไฮโซ หน่อยละกัน บินไปหาของทาน ที่สิงคโปร์ สักอาทิตย์ นั่นแหละ ....แล้วก็เตรียมข้อมูล รายการอาหารจานเด็ด เชลล์ชวนชิม ไว้ ประมาณ 20 รายการ คำนวณแล้ว วันละ 2 มื้อ ก็คงได้โขอยู่ แล้วก็ ติ๊กๆๆๆ ว่า วันไหน? จะไปทานอะไร? ที่ไหน? อย่างไร? โดยไม่สนใจ ใส่ใจ โปรแกรมเที่ยว เล้ย ให้ตายสิครับ...เวรกรรม

อนิจจา...แค่ วันแรก เท่านั้นแหละครับ เราก็ เปลี่ยนใจ แล้วคร้าบ ท่านผู้ชม.... เพราะแค่เข้าห้องพักเสร็จ ออกมาเดินเล่นแถว ถนน เกลัง สายเมน ได้ไม่ถึงชั่วโมง เราก็ตื่นตะลึง กับ ประดา ร้านอาหาร ที่ผุดขึ้นมาเป็นดอกเห็ด ทั้งสองฟากฝั่ง ต่างจากเมื่อ 4-5 ปีก่อนอย่างหน้ามือหลังมือ.... จนกระทั่ง ความคิดที่จะ ต้องขึ้นรถขึ้นรา นั่งสายนี้ ไปต่อสายโน้น เพื่อ เป็น ชูชก ซิยิ่นกุ้ย มลายหายไปหมดสิ้น พึมพัมบอกกับตัวองว่า "แค่ ไม่ถึง 500 เมตร บนถนนสายเดียวข้างที่พักเรา ของอร่อย ทานสบาย ง่ายๆ ก็มีให้เลือกทานได้ทุกอย่างที่ต้องการ ชนิดที่ว่า จะทานแบบไม่ซ้ำ จานเด็ด ก็คงต้องอยู่สองเดือนขึ้นไป" แล้วอ่ะ

ไม่เชื่อ ลองมาสวมวิญญาน พระยาน้อยชมตลาด กันหน่อยนะครับ
.
.

รูปภาพ

ที่ โดนใจ เราเป็นที่สุด เพราะเป็น ของโปรด ยามอยู่บ้าน หรือแม้แต่ไป เมืองจีน ก็ ข้าวราดกับ ราดแกง นี่แหละครับ... อุแม่เจ้า ทัมมั้ย ทัมมัย ถึงทำอะไรออกมาหน้าตาน่าทานปานนี้? อดถามไม่ได้ว่า "ขายยังไง?" แล้วก็ได้ความรู้มาว่า "ราดเนื้อ 1 ผัก 1 แค่ 2.50 เหรียญ เนื้อ 2 ผัก 2 ก็ 3.50 เหรียญ" ....อือม์ แพงเหมือนกันแฮะ แต่ นี่สิงคโปร์ อ่ะ ไม่ใช่ บ้านเรา หรือ เมือง จีน ..... นี่เป็นราคาขั้นถูกแล้ว ไม่เห็น อาแปะคนงาน อาเฮียกรรมกร ที่นั่งทานอยู่ตรงโต๊ะที่เดินผ่านมาหรือไง?

โห...เป็ดย่าง หมูกรอบ ห้อยระโยงระยาง....ฝากไว้ก่อนเหอะ เดี๋ยวได้เจอกันแน่
รูปภาพ

ปูผัดพริกไทยดำ นับเล่นๆ มีนำเสนอ ไม่ถึง 30 เจ้า ก็หย่อนนิดหน่อย เท่านั้นแหละครับ แต่ดูราคา น่าจะจานละเป็น พันบาท ขึ้นไป....ส่วน อาหารทะเล ชุบแป้งเอย ผัดพริกเอย...ไม่ต่างจากบ้านเราก็จริง แต่ ป้ายโฆษณา และ ของที่วางโชว์ ดูน่าทานกว่าแยะ แบบ....แหะ แหะ ...แบบ สมราคา อ่ะครับ

รูปภาพ

แค่ 2 ป้ายโฆษณา ที่ อยากทานทุกจาน ในภาพ ก็ต้อง อยู่ที่นี่เป็นเดือน แล้วครับ ถึงจะ ทานครบ

รูปภาพ

ราคาอย่างที่เห็น บ้านเราก็ระดับ ประตูน้ำ หรือ สมบูรณ์โภชนา แหละครับ แต่ที่นี่ คนทั่วไป ทานได้อย่างเอร็ดอร่อย ดูหน้าตา ช่างมีความสุขเหลือเกิน...

รูปภาพ

ภาษาจีน เขียนว่า เถียนจี แปลเป็นไทยว่า ไก่นา แต่ เนื้อ ที่ผสมลงไปใน โจ๊กหม้อดิน อย่างที่เห็นนี้ ก่อนตายปล่าวร้อง เอ็กอี๊เอ๊กเอ๊ก..หรอกเด้อ ได้ยินแต่ โอ๊บ โอ๊บ โอ๊บบ....เพราะ เถียนจี ใน ภาษาโภชนา แปลว่า กบ ครับ (เหมือนๆ กระต่ายนา ที่คือ หนูนา บ้านเรานั่นแหละครับ)

อย่าตื่นตกใจนะครับ เค้าว่ากันว่า มาสิงคโปร์ไม่ได้ทาน โจ๊กกบ ก็ถือมาไม่ถึง อ่ะครับ...ขนาดเราที่ไปอยู่ที่นั่น 7-8 วัน ก็ยัง ไม่ถึงสิงคโปร์ เล้ย....เอ้อ...อ้า...มิบังอาจครับ ทั้งๆที่ อาเฮีย อาตี๋ ในร้าน ได้ฟังคำอ้างของเราว่า "พอดีอิ่มแล้ว เดี๋ยวพรุ่งนี้ค่อยมา" ยังยิ้มบอกเป็น ภาษาไทย ชัดแจ๋ว ย้ำ.. ภาษาไทยชัดแจ๋ว ว่า "พุ่งนี้มาจิงๆน้า อย่าโกหกน้า" อ่ะครับ

รูปภาพรูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย วุฒิ เมื่อ 27/01/2010 12:59 pm, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.
วุฒิ
Site Admin

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย วุฒิ » 26/01/2010 1:38 pm

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

เคยคิดว่า คนไทยทานเก่ง มาเจอ คนสิงคโปร์ แล้ว ชิดซ้าย ชนรั้วกั้น ตกคลอง ไปเลยครับ เพราะร้านอาหารที่นี่ ส่วนใหญ่ เปิด 24 ชั่วโมง ถ้าเป็น แผง ตาม ศูนย์อาหาร ก็อาจจะผลัดกัน 2 เจ้า.... และ คึกคัก ที่สุด ก็ ช่วงเย็น 5 โมงขึ้นไป จนถึง 5-6 โมงเช้า อ่ะครับ......จะ อาหารหนัก อาหารว่าง อาหารเช้า...อยากทานอะไร มีคนจัดหามา ทูนถวาย หมดครับ
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย วุฒิ เมื่อ 27/01/2010 10:23 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
วุฒิ
Site Admin

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย วุฒิ » 26/01/2010 1:41 pm

รูปภาพ

ที่ ฮิตสุดๆ ตอนนี้ ก็ บุฟเฟ่ต์หม้อไฟ ครับ เพราะเปิดกัน แทบจะ 1 ใน 5 ของร้านอาหารทั้งหมด ราคาส่วนใหญ่ก็ ศีรษะละ 350-450 บาท โดยประมาณ (เมื่อบวกค่าภาษี และ บริการแล้ว) อาหารที่มีให้ตักเอง เติมเอง ปรุงเอง ก็แตกต่างกันไปแล้วแต่เจ้า ส่วนใหญ่ไม่พ้น เนื้อ ผัก อาหารทะเล ลูกชิ้น และ มี ผลไม้ ของหวาน เครื่องดื่ม ให้ ทานได้ไม่อั้น ไม่มีกำหนดเวลา เหมือนกันครับ
รูปภาพ

ส่วน ร้านอาหารทะเล เจ้านี้ อยู่ประมาณ ซอย 24-26 เป็น ร้านดังมาก ชื่อ ร้าน ไม่มีป้าย หรือ No Signboard หรือ อู๋เจาไผ ครับ

จานเด็ด ของที่นี่คือ ปูผัดพริกไทยขาว มองเข้าไป เห็นมีวางทุกโต๊ะเลยครับ
รูปภาพ

ดูสิครับ อาหารแต่ละจาน ยั่วน้ำยายเจงๆ.....

ร้านคาราโอเกะ ที่เห็น ป้ายนีออน นี่ ชื่อร้าน ไป่เล้อเหมิน-ทวารร้อยสุข คือ สนุกสุดเหวี่ยง ว่างั้น แต่มีเขียนไว้ข้างล่างอีก 2 ตัวว่า มา-เตีย แปลว่า ป่าป๊า หม่าม้า ....สงสัย ลูกค้าถ้าเกิน 120 คน อายุรวมกันเป็น หมื่นปี อ่ะครับ อิอิอิ

รูปภาพ

ผลไม้แพ็ค ติดป้ายว่า แพ็คละ 2 เหรียญ 3 แพ็ค 5 เหรียญ ก็ แพงกว่าบ้านเราแค่ เท่าครึ่ง โดยประมาณ..... และ ร้านของหวาน ก็มีให้เลือก หลายเจ้าครับ

รูปภาพ
รูปภาพ

นี่คือ อาหารของเรา ใน วันแรก และ วันต่อมา ...... จานละ 3.5 - 5 เหรียญ ...อร่อยถูกใจมากครับ

ส่วน เครื่องดื่ม ที่เห็นนั้น น้ำลูกเดือย แก้วละ 1 เหรียญ ครับ

เอ้อ....ดูดีๆสิครับ... น้ำลูกเดือย สี ขาวจั๊วะ..... น่าหม่ำจริงจริ๊ง.....

แก้ไขล่าสุดโดย วุฒิ เมื่อ 27/01/2010 10:42 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
วุฒิ
Site Admin

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย วุฒิ » 26/01/2010 1:53 pm

รูปภาพ

เหตุผลข้อที่ 4. เดินทางสะดวก ด้วย รถบัส และ รถ MRT

- รถเมล์ทุกสาย ผ่านเข้า แหล่งท่องเที่ยวที่สำคัญ ซึ่งว่าไป ก็ไม่ใช่เรื่องน่าทึ่งอะไรหรอกครับ ก็ สิงคโปร์ เมืองแค่เนี้ย แหล่งท่องเที่ยวทั้งหลาย ก็อยู่ติดๆกัน ในรัศมีเดียวกัน อยู่แร้นอ่ะครับ

- รถเมล์ รถ เอ็มอาร์ที ราคาถูก เที่ยวละ 10 กว่าบาทเท่านั้น

- ไปรถเมล์ อยากกลับรถเมล์ ก็ จด หมายเลขสายต่างๆ จาก ป้ายตรงที่เราขึ้น เอาไว้ (เช่นป้ายนี้ก็มี 2,13,21,26,51,62,63,80,100,158) ขากลับ ไม่ว่าอยู่ที่ไหน ถ้าเจอ หมายเลขเดียวกัน ก็ย่อมแปลว่า ต้องกลับมาทางนี้ชัวร์ (เพียงแต่ไปลงที่ ถนนเลียบ สถานีรถ เอ็มอาร์ที อีกด้านหนึ่ง เพราะเป็น ถนนวันเวย์) อ่ะครับ

- อยาก ต่อ MRT ก็สามารถนั่ง สาย 2 ไปต่อที่ สถานี Lavender ได้ เพียงแค่ 4 ป้าย เท่านั้น หรือ สาย 21 ไปต่อที่ สถานี Kallang แค่ 2 ป้าย ก็ได้ ....แต่ถ้าเป็น ช่วงเช้า ผมว่า เดินเอา ก็ไม่เลวนะครับ อากาศปลอดโปร่ง ได้ วอร์มอัพ ไปในตัว ครับ

รูปภาพ

เหตุผลข้อที่ 5. เครื่องดื่มราคาไม่แพง
.
.
ไม่ว่าใครไป สิงคโปร์ ก็อด เสียววูบ เรื่อง ราคาน้ำดื่ม ไม่ได้ เพราะ แพงเหลือเกิน

แต่ถ้าพักแถว เกลัง นี้ ก็หายห่วงครับ เพราะในห้องพักมี กาต้มน้ำร้อน ให้ ซึ่ง ต้มเดือดเร็วมาก และ น้ำประปา ที่นี่ ก็ ดื่มได้ เพราะฉะนั้น ว่างเมื่อไหร่ ก็ต้มน้ำ แล้วปล่อยเย็น แล้วค่อยเติมใส่ขวด ติดเป้ไป ก็สิ้นเรื่อง (ถ้าอยากสบายเหมือนเรา ก็พกขวดชาเขียวเปล่าๆไปจากบ้าน หรือซื้อดื่มที่สนามบินก่อนผ่านด่านเอาก็ได้ เพราะขวดชาเขียวบ้านเรา หนา ทน ขนาดกำลังเหมาะมือมาก) ครับ

ถ้าชอบ น้ำส้ม ชาเขียว น้ำอัดลม อย่าซื้อตาม ร้านสะดวกซื้อ นะครับ เพราะ แพง....ตรงข้ามร้าน เซเว่นฯ (ที่ ป้ายรถเมล์ซอย 8) มี ร้านชำ อยู่ร้าน หรือ เดินเลยร้านนี้ไปอีกช่วงนึง ก็เป็นร้าน $ 1 UP ที่คนขาย พูดไทยได้ ...... น้ำส้ม น้ำชาเขียว ขนาด ลิตรครึ่ง ที่ เซเว่นฯ ขาย 3.80 เหรียญ นั้น ที่นี่ 2 เหรียญ ส่วน น้ำอัดลม ขนาดเท่ากัน เซเว่นฯ 2.80 เหรียญ ที่นี่ก็ 2 เหรียญ ทุกยี่ห้อครับ

ของทานเล่น หรือ ขนมปัง ที่นี่ก็ไม่แพง และ ถูกกว่า ร้านสะดวกซื้อแน่นอนครับ

รูปภาพ

.
เหตุผลข้อที่ 6. โทร.กลับเมืองไทยได้ง่าย
.
.
ความที่ อินเตอร์เน็ต แพงมาก ทางเลือก อย่างหนึ่งของ การติดต่อสื่อสาร ก็คือ โทร.ระหว่างประเทศ ซึ่งที่ สิงคโปร์ สะดวกมากครับ เพราะ ตู้โทรศัพท์สาธารณะ มีเยอะแยะ

อย่างวันแรก ที่เราต้องการ โทร.กลับเมืองไทย สอบถาม อาเฮีย หน้าร้าน เพื่อนไทย ว่า "การ์ดโทรศัพท์โทร.ต่างประเทศแบบไหนถูก?" อาเฮียถามว่า "จะโทร.บ่อยไหม?" พอผมตอบว่า "น่าจะครั้ง 2 ครั้ง" อาเฮียเสียงดังเลยว่า "งั้นไม่ต้องซื้อหล่า ไปหยอดเหรียญเอาหล่า ไม่ต้องฟุ่มเฟือยหล่า"

ใช่ครับ..... เราก็เลยได้ ความรู้ มาว่า .....

- เหรียญเดียว พูดได้ 5 นาทีแน่ะ
- เวลาโทร. ตู้ ของ บริษัท Singtel ก็ หมุน 019 ตามด้วย รหัสบ้านเรา คือ 66 แล้วก็ต่อด้วย เบอร์ที่ต้องการ โดยตัด 0 ตัวแรก ออกเท่านั้นเอง เช่นเบอร์บ้านผม 02-1388219 ก็ 019662-1388219 หรือ มือถือผม 089-7935806 ก็ 019689- 7935806 ครับ
- ถ้าเป็นตู้ของ บริษัท Star Hub ก็เริ่มด้วย 018 ครับ
- พูดไป มีเวลาที่เหลือให้ดูในจอตลอด...ขอบอกว่า กว่าจะครบ 5 นาที 24 บาท นานมาก ต้องคุยออกทะเลยาว เชียว เพราะไม่มีการ ทอนเงินคืน ครับ

ขอบคุณ อาเฮีย ที่ไม่ยอมบอกชื่อ ไม่ยอมให้ถ่ายรูป (ต้องแอบถ่าย) มากครับ

ขอบคุณ พี่สาว พี่ชาย เจ้าของร้าน เพื่อนไทย ที่กรุณาให้ แลกเหรียญ และ สอนวิธีโทร. ให้ มากๆครับ

พักแถวนี้ มีปัญหาอะไร ปรึกษา สอบถาม ร้านเพื่อนไทย และ อาเฮียผู้น่ารัก (ที่ชอบคนไทยมาก) ได้ครับ
รูปภาพ

.
เหตุผลข้อที่ 7. ร้านรับแลกเปลี่ยนเงิน ที่ร้านเพื่อนไทย ราคาพอใช้ได้ ราคาดีกว่าเจ้าอื่นในย่านนี้
.
.
ใช่ครับ ร้านรับแลกเปลี่ยนเงินย่านนี้ มีหลายเจ้า แต่เท่าที่ลองไล่สอบถามดู ร้านที่อยู่มุมนึง ในร้านเพื่อนไทย ราคาดีกว่าเพื่อนครับ คือเราแลกยูโร ได้ 198 เหรียญ ร้านอื่นให้แค่ 195 เหรียญ ครับ

รูปภาพ

แต่ อัตราแลกเปลียน ที่ดีที่สุด ไม่ใช่ ห้าง มุสตาฟา อย่างที่แนะนำใน ทริปที่แล้ว นะครับ

ขอให้ไปที่ China Town เลยครับ ชั้นล่างของ ห้าง People Plaza บูธที่อยู่หลัง ร้าน เครปทุเรียน ที่เห็น สีเหลืองอ๋อย นั่น เราแลกได้ราคา 199 เหรียญ และ มีลูกค้าเข้าแถวใช้บริการเยอะครับ

ถัดไปหน่อยในตัวห้าง ก็มี ร้านรับแลกเปลี่ยน หลายร้านให้ สอบถาม เปรียบเทียบราคา ได้ครับ

แก้ไขล่าสุดโดย วุฒิ เมื่อ 27/01/2010 11:44 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
วุฒิ
Site Admin

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย วุฒิ » 26/01/2010 3:12 pm

รูปภาพ

เหตุผลข้อที่ 8. นั่งรถสาย 80 ไปสุดสายที่ Harbour Front เป็นการเรียนรู้เส้นทาง แหล่งท่องเที่ยวต่างๆ
[COLOR=#ffffff].
[/COLOR]
รถสาย 80 นี่ เป็น สายในดวงใจ ของเราเลยครับ
[/COLOR]

เพราะตั้งแต่เช้าวันที่ 2 ที่เราขึ้นไป นั่งเล่น บนชั้นบน เป็นการ หาประสบการณ์ สร้างความคุ้นเคย และ จุดหมาย อยู่ที่ ป้ายสุดท้าย Harbour Front เพื่อไปเทียว เกาะ เซ็นโตซ่า นั้น เราก็ ติดใจ และ มีความสุขมากๆ เลยครับ
.

รูปภาพ

รถจะพาเรา ชมวิว ไปเรื่อยๆ ตามเส้นทาง ผ่านตั้งแต่ Arab Street, โบสถ์ St.Andrew, Clark Quay, Bukit, China Town, Maxwell Road (วัดพระเขี้ยวแก้ว), Vico City แล้วเมื่อถึง Harbour Front ก็มี Shuttle Bus ให้ต่อไป Sentosa โดยแวะทานอาหารได้ที่ Food Court ตรงท่ารถ ก่อนไปได้

พอนั่งอีกเที่ยว เราก็เริ่มมี ความรู้ โดยการดูจากข้อมูลตาม ป้ายรถต่างๆ หลังจากนั้น ก็ เริ่ม ชิน กับ เส้นทาง จนสามารถนั่งรถเมล์สายอื่นๆ เช่น สาย 51, 100, 21, ไปกลับ ได้สบายๆครับ

การนั่งรถเมล์ สาย 80 ไป เกาะเซ็นโตซ่า จึงเป็น วิธี ที่เราขอเชียร์ให้ใช้ มากกว่า ต่อ เอ็มอาร์ที 2 ทอด ไปลง Vico City แล้วขึ้น โมโนเรล ข้ามไปที่เกาะ ด้วยประการฉะนี้ครับ

รูปภาพ

ส่วน ขากลับ ค่อยนั่ง โมโนเรล กลับมาที่ Vico City เอานะครับ เพราะ ตั๋ว 3 เหรียญ ที่เราซื้อเพื่อขึ้น Shuttle Bus ไป เกาะ ที่ ท่ารถ Harbour Front นั้น สามารถ ใช้นั่งกลับมาที่นี่ ได้ครับ

เห็นไหมครับ? นอกจากได้ ประสบการณ์ ว่า แหล่งท่องเที่ยว ใน สิงคโปร์ ที่ไหน? ติดกับอะไร? ใกล้ไกลแค่ไหน? แล้ว ยังได้ ชมวิวสวยๆ ประทับใจ ของ คู่รักหวานแหวว ซึ่งไม่ใช่ คู่บ้าเที่ยวล่าสุด ที่เกือบจะยืนบัง ความโรแมนติก ให้เสียอารมณ์ จนเป็น นูโรติก อย่างที่เห็นในภาพ อีกด้วยอ่ะครับ.....เฮ่อ

.

รูปภาพ

เหตุผลข้อที่ 9. นั่งรถสาย 21 ไปสุดสายที่ Pasir Ris ผ่านเข้าหมู่บ้านต่างๆ
.

..
.
[COLOR=#000000]อยากเห็น วิถีชีวิต ผู้คน ชาวสิงคโปร์ ว่า น่าอิจฉา และ มีความสุขเพียงใด? ใน สิ่งแวดล้อม ที่ ส่งเสริม คุณภาพชีวิต ต่างจากบ้านเมืองอื่นอย่างไร? (เอ้อ ขอโทษนะครับ ขอเวลานอก ไปปิดหน้าต่างห้องข้างๆหน่อยนะครับ..... เพราะเสียงมอไซค์ของใครไม่ทราบ มา บรื้นนน.. บรื้นนน... หนวกหู แล้วก็ยังแถม กลิ่น ผัดกะเพรา... ผสมเสียงตะโกนทะเลาะกัน.. อีกต่างหาก) ต้องนั่งรถเข้าไป ใน เขตที่อยู่อาศัย ของเค้า ซึ่ง ถ้าไม่เป็น สาย 51 ไป จูร่งอีสต์ ก็น่าจะเป็น สาย 21 ไป แทมพีเน่ส และ ปาเซอร์ รีส นี่แหละครับ [/COLOR]
[/COLOR]

รูปภาพ

แล้วเราจะได้เห็น การใช้ชีวิตร่วมกัน ของคนต่างเชื้อชาติ ต่างวัฒนธรรม ...การดูแลรักษาหมู่บ้าน... อาคารบ้านเรือนที่มีสีนวลงามตา ...ใต้ถุนแฟลตที่สะอาดสอ้าน... และ อดทึ่งไม่ได้ว่า ทำไมเค้าช่างรู้จัก จัดแบบแผนการดำรงชีวิตได้สบายเหลือเกิน?

เพราะทุกชุมชน นอกจากจะมี โรงเรียน โรงพยาบาล สนามกีฬา สถานที่ประกอบพิธีทางศาสนา ฯลฯ แล้ว ยังมี Shopping Center และ Food Court ทุกแห่ง ในละแวกไม่ไกล ทำให้ไม่ต้องเดินทางไปไหนลำบากอีกด้วยครับ
รูปภาพ

ไม่ว่าจะเป็น เมืองเก่านานนม หรือ เมืองใหม่ที่ขยายเพิ่มเข้ามา ทุกอย่างก็จะดู ใหม่เสมอ ด้วยความ เอาใจใส่ ของ ทางการ ที่พร้อมจะ ร่วมลงทุน ให้ ประชาชนของเค้า มี คุณภาพชีวิตที่ดี ในสิ่งแวดล้อมที่งดงามน่าอยู่ อันจะเป็น ผลพลอยได้ ให้ทุกคนมี พลังสร้างสรรค์ สร้าง รายได้ทางเศรษฐกิจ เพิ่มขึ้น ไม่ว่า ทางตรง หรือ ทางอ้อม ที่เห็นได้ชัดจาก ตัวเลขจำนวนนักท่องเที่ยว ที่ เพิ่มขึ้นๆตลอดเวลา อีกด้วยครับ

ภาพของ ความร่มเย็น ผ่อนคลาย ที่เราเห็น ใน West Coast และ East Coast นั้น ต่างจาก ความชุลมุน ผู้คนไม่ทราบมาจากไหน? ใน Down Town ย่านธุรกิจ เป็น หน้ามือหลังมือ เลยครับ และ ส่วนนี้ ก็เป็น สิ่งที่ สิงคโปร์ ภาคภูมิใจ และ อยากอวดผู้คนไม่น้อย ครับ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย วุฒิ เมื่อ 27/01/2010 12:31 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
วุฒิ
Site Admin

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง สิงคโปร์