12 วันประทับใจในยูนนาน: จากคุนหมิงดิ่งไปแชงกรีลา ตอนที่1

เหอโข่ว-เซอะหลิน(ป่าหิน)-วัดธานหินผา-ซีซัน หลงเหมิน-ถ้ำ 9 หมู่บ้าน-เขาตะวันตก-ประตูมังกร-หมู่บ้านวัฒนะธรรม-หอวิสัยทัศน์-ตลาดการค้าขายต่างๆ-ฯลฯ

Re: 12 วันประทับใจในยูนนาน: จากคุนหมิงดิ่งไปแชงกรีลา ตอนที่1

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย vic@senior » 21/05/2009 10:05 pm

ดงhotpot อยู่ตรงไหนเนี่ย ผมไม่ยักกะเจอแฮะ แถวๆคาร์ฟูร์ป่่าวครับ
หนุ่มใหญ่แต่มือใหม่
vic@senior

ไปต้าลี่กันดีกว่า

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย sirada » 21/05/2009 10:25 pm

วันที่ 4 พฤษภาคม 2552
วันนี้เราจะย้ายเมืองกัน ก่อนเดินทาง ในตอนเย็น เราให้ รีเซฟชั่นที่ The Hump ช่วยซื้อตั๋วไปต้าลี่
ให้เพื่อหลีกเลี่ยงความยากลำบาก แต่ก็ต้องแลกด้วย 15 หยวนสำหรับค่าบริการ
ได้ตั๋วของยูนนานเอ็กเพรสเที่ยว 9.40 น. ราคา 130 หยวน จึงได้ตั๋วใบนี้มาค่ะ

รูปภาพ

ต้องไปขึ้นรถที่สถานี YAO NAN ซึ่งเป็นสถานีใหม่ และเพื่อกันความผิดพลาดเราก็เลยให้เค้าเขียนเป็นภาษาจีนให้
ด้วยกลัวว่าจะสื่อสารไม่รู้เรื่อง พอไปถึงท่ารถทุกอย่างก็เบลอหมด มีแต่ภาษาจีนค่ะ ก็เลยเอาตั๋วให้เค้าดู เค้าก็ชี้โบ๊
ชี้เบ๊ไปที่รถ ทำให้พ่อเราเป็นกังวลมากมากกลัวจะหลงไปที่อื่น ก่อนขึ้นรถอย่าลืมส่งตั๋วให้คนข้บดูอีกครั้ง กันพลาดละกันนะคะ

รูปภาพ

ด้วยจากคุนหมิงไปต้าลี่ใช้เวลาเดินทางขนาดเป็นรถด่วนแล้วยังตั้ง 5 ชั่วโมง ดังนั้นรถจึงมาแวะจอดให้ทานอาหารกลางวันกัน
ที่ท่ารถแห่งนี้ และที่นี่เองที่เราได้เปิดก้นอวดชาวบ้านกันเป็นที่แรกเพราะปวดเบา ก้เค้าไม่มีประตูกั้นเหมือนบ้านเรานี่นา
แถมยังต้องเสียตังค์อีก 0.5 หยวนอีกต่างหาก

รูปภาพ

และที่นี่เราได้แวะทานข้าวถาดหลุมกันค่ะ หัวละ 10 หยวน เลือกอาหารได้ค่ะ กว่าจะซื้อได้แบบว่าต้องมั่ว
กันเลยทีเดียว เพราะต้องซื้อคูปองก่อนไปชี้ ชี้ จิ้ม จิ้ม ตัวเองน่ะไม่เท่าไร แต่ว่าพ่อนี่สิคะ ต้องทานเป็นเวลา
ก็เลยได้อาหารมาทานกัน เยี่ยงนี้ค่ะ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย sirada เมื่อ 25/05/2009 7:55 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
[FONT=Palatino Linotype] ติดตามรีวิวพร้อมภาพเท่องเที่ยว [COLOR=#ff0000]ญี่ปุ่น เกาหลี[COLOR=#7030a0] [/COLOR]เวียตนาม แชงกรีล่า และสิงคโปร์ ได้ที่นี่นะคะ [/COLOR][/FONT]
http://www.wutkate.com/101011101.asp?3311330=52
ภาพประจำตัวสมาชิก
sirada

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย sirada » 22/05/2009 2:21 pm

vic@senior เขียน:ดงhotpot อยู่ตรงไหนเนี่ย ผมไม่ยักกะเจอแฮะ แถวๆคาร์ฟูร์ป่่าวครับ

อยู่ซอยตรงข้ามกับคาร์ฟูร์ค่ะ เดินไปด้านหลังเลยตรงแหล่งค้าขายที่เป็นตึกเก่า เก่าค่ะ
[FONT=Palatino Linotype] ติดตามรีวิวพร้อมภาพเท่องเที่ยว [COLOR=#ff0000]ญี่ปุ่น เกาหลี[COLOR=#7030a0] [/COLOR]เวียตนาม แชงกรีล่า และสิงคโปร์ ได้ที่นี่นะคะ [/COLOR][/FONT]
http://www.wutkate.com/101011101.asp?3311330=52
sirada

Re: 12 วันประทับใจในยูนนาน: จากคุนหมิงดิ่งไปแชงกรีลา ตอนที่1

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย vic@senior » 22/05/2009 11:18 pm

อะฮ้า เหมียนผมเรยย แต่ผมแวะตอนกลางคืน เข้าไปหนัก มีแต่กำแพงเตี้ยๆกั้นเป็นช่องๆ มีสองแถวแถวละราวสิบช่อง หันเข้าหากัน ความที่เราไม่เคย ก็เลยหันหน้าเข้ากำแพง ก้มหน้าก้มตาไม่กล้ามองไปไหน พอทำธุระเสร็จลุกขึ้นเพื่อจะเดินออก โอ้ยโย่ นั่งกันเต็มพรืดทุกช่อง ล้วนแต่หันหน้าออกมา ลอยหน้าลอยตากันเป็นแถว แถมมองมาที่เราเหมือนเป็นตัวประหลาด คงคิดว่า โห ไอ้นี่โคตรบ้านนอกเลย ดันนั่งหันหน้าเข้าหากำแพง ฮ่ะฮ่ะ โคตรจะอายเลย
หนุ่มใหญ่แต่มือใหม่
vic@senior

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย littlekopoat » 23/05/2009 2:36 pm

อะจิ๊ย แสดงว่าเวลา ถ่ายหนัก ก็มองหน้า เซฮัลโหล กับฝั่งตรงข้ามไป ใช่ป่ะครับเนี่ย รูปภาพ
littlekopoat

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย sirada » 25/05/2009 9:13 am

การเข้าห้องน้ำในจีน เป็นประสบการณ์แปลก ใหม่ ที่ใครไม่เคยได้สัมผัสแล้วจะนึกไม่ออกค่ะ ทั้งรูป รส กลิ่น
เสียง มาหมด โดยเฉพาะถ้ายิ่งออกไปชนบทมากเท่าไหร่ ความประทับใจแบบไม่รู้ลืมก็จะตามมาด้วยค่ะ
เดี๋ยวจะมีภาพมาให้ชมกัน ถ้าไม่อยากสัมผัสแบบได้อรรถรส ขอได้โปรดเตรียมผ้าปิดจมูก แล้วก็ถ้ามีกระดาษ
เอาแบบเช็ดก้นเด็กนะคะ จะได้รู้สึกสะอาด เพราะบ้านเค้าไม่มีน้ำให้ราดแบบบ้านเราค่ะ รูปภาพรูปภาพ
sirada

มาถึงแล้วต้าลี่

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย sirada » 25/05/2009 8:15 pm

มาต่อกันเลยนะคะ

เรามาถึงต้าลี่ก็บ่ายสองกว่า ๆ ค่ะ ท่ารถจะอยู่ที่ต้าลี่เมืองใหม่ค่ะ ไม่รอช้าเราออกมาด้านหน้ารอเรียกแท็กซี่ค่ะ
ตั้งใจที่พักที่ Jade Emu International Guesthouse ซึ่งอยู่ในเมืองเก่าค่ะ ก็เอาแผนที่ให้แท็กซี่ดู
ดูจากในเวปที่ที่พักบอกไว้คือไม่เกิน 40 หยวนค่ะ เค้าเรียกมา 50 หยวน ก็ต่อไปตามระเบียบ ว่ารู้เรื่องกันแล้วนะคะ
แต่กลับพาเราไปอีกที่นึง กว่าจะพูดกันรู้เรื่องก็นาน สุดท้ายก็พาเรามาส่งที่ที่เราต้องการค่ะ

Jade Emu International Guesthouse อยู่เยื้อง ๆ กับประตูเก่าของต้าลี่ทางทิศตะวันตก ดูตอนแรก ๆ ก็ไกลอยู่ค่ะ
แต่สะดวกค่ะ เงียบ แล้วก็แค่เดินข้ามถนนไปก็ถึงแล้ว ถ้าสนใจไปดูได้ที่นี่นะคะ www.jade-emu.com

รูปภาพ

จองมาห้องนอนที่มี 3 เตียงและห้องน้ำในตัวค่ะ ได้ที่ 120 หยวน ค่ะ

รูปภาพ

และนี่คือประตูทางเข้าด้านหน้านะคะ มีสัญลักษณ์นกอีมูที่จำง่ายค่ะ

รูปภาพ

ที่นี่มีบริการจองรถบัสไปเมืองต่าง ๆ และก็จัดหารรถเช่าชมเมืองด้วยค่ะ พนักงานมีน้ำใจมาก ๆ
และให้การช่วยเหลือเต็มที่ พูดภาษาอังกฤษได้เกือบทุกคน เนื่องจากเจ้าของเป็นฝรั่งมามีภรรยา
อยู่ที่นี่ค่ะ
sirada

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย sirada » 25/05/2009 8:44 pm

ตามโปรแกรมที่ได้วางไว้ที่ต้าลี่จะเป็นอย่างนี้นคะ

[COLOR=#8064a2]4 พค.52: ต้าลี่ เช้านี่งรถบัสไป ต้าลี่ /เดินเที่ยว ย่านเมืองเก่า (ต้าหลี่กู่เฉิง) /ชมกำแพงเมืองโบราณ/
หลักศิลาหนันเจ้า[FONT=Tahoma]/[/FONT][FONT=Tahoma] บ้านตระกูลเอี๋ยน[/FONT][FONT=Tahoma] [/FONT][/COLOR][FONT=Tahoma]5
[COLOR=#8064a2]5 พค.52: ต้าลี่
[/FONT]
เหมารถเที่ยวทั้งวัน [FONT=Tahoma]วัดสามเจดีย์และ[/FONT]ชมวัดด้านบน "ฉ๋งเซิ้งซื่อ 崇圣寺 ChongSheng Si"
[FONT=Tahoma]ทะเลสาป เอ๋อไห่/[/FONT]Bright PearlTower[/COLOR] หอรูปไข่มุก/ กลับมาเดินเที่ยวชมบรรยากาศ ถนน ฟู่ กั๋ว ลู่ ถนน ปกป้องประเทศ

แต่ก็เที่ยวไม่หมดค่ะ เพราะวันแรกกว่าจะไปถึงก็บ่ายสองกว่า ไม่สามารถไปเที่ยวกำแพงโบราณเพราะอยู่บนเกาะกลางทะเลสาบเอ๋อไห่ได้ ไม่สามารถไปเที่ยวบ้านตระกูลเอี๋ยน เพราะไม่ทันการแสดง ส่วนวันที่ 5 พ.ค.52 ก็ไม่ได้เที่ยว Bright Pearl Tower อยู่ที่ต้าลี่เมืองใหม่ ซึ่งห่างจากเมืองเก่าถ้านั่งรถก็ประมาณ30 นาที และเราไม่มีเวลาขนาดนั้น เลยเที่ยวได้แค่เมืองเก่าค่ะ ก็เลยไม่ได้แวะไปดูค่ะ

เก็บของเข้าห้องเรียบร้อยแล้ว เราก้จัดแจงจองรถเหมาเที่ยวในวันพรุ่งนี้
ถ้าครึ่งวันคือ จาก 08.30-12.00 น. คิดราคา 150 หยวนค่ะ ถ้าเต็มวันคือ 08.30-17.00 น.
ราคา 200 หยวนค่ะ เราเลยจองไว้ที่เต็มวันตามแผนในวันที่ 5 พค.52 ค่ะ
จัดแจงจองรถแล้วก็ไปลุยเมืองเก่าต้าลี่กันเลยค่ะ เพียงข้ามถนนใหญ่ไปเดินเลี้ยวไปทางซ้ายก้จะเจอ
ประตูเก่าทางด้านทิศตะวันตกค่ะ

รูปภาพ

ที่นี่เป็นเมืองเล็ก ๆ ค่ะ เดินง่าย เดินอย่างไรก็ไม่หลงค่ะ พอทะลุเข้าไปใจกลางเมืองก็ตื่นตาตื่นในแล้วล่ะค่ะ
ดีใจจัง ในที่สุดก็ได้เห็นของจริงซ้าที

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ได้แวะซื้อขนมไข่ไส้ถั่วแดง ถุงละ 10 หยวนร้านนี้ทานด้วยค่ะ

รูปภาพ
sirada

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย sirada » 25/05/2009 9:02 pm

มาชมภาพน่ารัก น่ารัก ในเมืองกันต่อนะคะ
เพราะที่ยูนนานตอนที่เราไปพระอาทิตย์ตกตอน 20.00 น. ค่ะ เพราะฉะนั้นเวลากลางวันจึงดูยาวกว่ากลางคืน
เราเดินเที่ยวกันจนเมื่อยยังไม่มืดเลยค่ะ ก็เลยเดินเก็บภาพซะเพลินค่ะ

ผู้พิทักษ์สันติราษฎร์ จับกลุ่มหยอกล้อกัน ทำให้นักท่องเที่ยวอุ่นใจ ที่นี่ไม่อันตราย ไม่เจอคนโกง หรือนิสัยไม่ดีเลยค่ะ

รูปภาพ

ร้านขายขลุ่ยแบบยูนนานค่ะ

รูปภาพ

ที่นี่มีชานมไข่มุกขายด้วยนะคะ อร่อยมาก มาก 3 หยวนค่ะ ราคาพอพอกับบ้านเราเลย

รูปภาพ

ใครพอทราบมั้ยคะ ว่า เค้าขายอะไร แบบว่าอยากซื้อมาลองก็ไม่กล้าเพราะแม่ค้าหน้างอง่ะ รูปภาพรูปภาพรูปภาพ

รูปภาพ

ขออนุญาตโชว์ใบหน้าผู้มีพระคุณ เดินเด่นเป็นสง่าอยู่ใน Foreigner Street ค่ะ ถนนแห่งนี่ตอนกลางคืนจะ
เต็มไปด้วยเสียงเรียกแขก เพราะมีแต่บาร์ ผับ ฝรั่งนี่งดื่มเบียร์ เมาท์กัน อยู่ด้านหน้าร้านค่ะ เราได้แต่เดินแล้วมองผ่าน
แหม ถ้าพ่อไม่มาด้วย ก็แหล่มเลย รูปภาพ

รูปภาพ
sirada

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย sirada » 25/05/2009 9:18 pm

เดินอย่างไรก็ไม่หลงค่ะ เพราะมีป้ายบอกทางน่ารัก น่ารักแบบนี้บอกทางไปตลอด

รูปภาพ

ส่วนอีกภาพก็เป็นคูน้ำด้านข้าง ๆ ถนนเมนค่ะ เมืองต้าลี่สะอาดมาก
เป็นระเบียบ และไม่ค่อยวุ่นวายเหมือนลี่เจียง ซึ่งจะนำเสนอต่อไปค่ะ

รูปภาพ
sirada

ชมวิวบนกำแพงเก่าเมืองต้าลี่

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย sirada » 26/05/2009 10:31 pm

ทีนี้มาถึงไฮไลท์สำหรับพวกเราวันนี้นะคะ
เราเดินมาทางถนนเมนมาทางด้านทิศเหนือก็มาเจอกำแพงเมืองเก่าซึ่งสามารถขึ้นไปชมด้านบนได้
แต่ว่าต้องเสียค่าผ่านด่านก่อน 2 หยวนค่ะ

รูปภาพ

เจอแจ๊คพ็อตพอดีค่ะ มีคนจ้างสาว ๆ ขึ้นมาถ่ายรูปด้านบน เราจึงขอเก็บภาพสวย ๆ มาอวดกันค่ะ

รูปภาพ

วิวจากด้านบนกำแพงค่ะ

รูปภาพ

เห็นรอบ ๆ เมืองต้าลี่เลยค่ะ ของจริงสวยมากมาก

รูปภาพ

อ้าวก่อนลง โดด... โลด ก็ไม่รู้จะโดดไปทำมัยง่ะ

รูปภาพ
sirada

หม่ำมิ้อเย็นกับบรรยากาศตอนกลางคืนในต้าลี่

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย sirada » 26/05/2009 10:43 pm

เราลงจากกำแพงมาก็ค่ำแล้ว เลยเดินมาหาอาหารเย็นทานกัน
ก็ได้ฝั่งตรงข้ามกับ Foreigner Street ค่ะ เพราะไปดูที่นั่นมาแล้ว มีแต่บาร์ ผับ และก็ร้านอาหารที่คิดว่าแพง
ก็เลยเลือกมาทานฝั่งตรงข้ามค่ะ เดินเข้าไปลึกหน่อย เค้าให้เราไปดูในครัวเลยว่าจะทานอะไร พินิจพิเคราะห์แล้ว
ก็ได้มาตามนี้ พร้อมด้วยเบียร์ต้าลี่ 1 ขวด จ่ายค่าเสียหายไป 65 หยวนค่ะ

รูปภาพ

ทานเสร็จตอน 2 ทุ่มกว่า พระอาทิตย์เพิ่งจะลับของฟ้า เลยเก็บภาพบรรยากาศเมืองเก่าต้าลี่ตอนกลางคืนมาฝากกันค่ะ

รูปภาพ

รูปภาพ

ขอจบทริปในวันนี้ไว้ที่ภาพของ Foreigner Street ในยามค่ำคืนละกันนะคะ
ตามมาทัวร์เมืองต้าลี่กันในวันรุ่งขึ้นดีกว่าค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย sirada เมื่อ 28/05/2009 12:50 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
sirada

รถเช่าชมเมือง

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย sirada » 26/05/2009 10:54 pm

หลังทานข้าวเช้ากันแล้วก็เริ่มการทัวร์กันเลยค่ะ และนี่เป็นรถมินิแวนที่ตกลงกับที่พักขอเช่าในราคา 200 หยวนเต็มวันค่ะ

รูปภาพ

และนี่คือคนขับนะคะ ชื๋อ "หยางซื่อ" ซื่อสมชื่อค่ะ บริการดีมากมาก แทบจะอุ้มขึ้นรถ แทบจะป้อนข้าวเข้าปากกันเลยค่ะ
ถ้าได้ไปใช้บริการรถเช่าจากที่พักที่ Jade Emu อย่าลืมถามหานะคะ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย sirada เมื่อ 28/05/2009 12:51 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
sirada

บ้านตระกูลเอี๋ยน

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย sirada » 26/05/2009 11:24 pm

ที่แรกที่หยางซื่อพาทัวร์ คือบ้านตระกูลเอี๋ยนค่ะ ห่างจากเมืองเก่าต้าลี่ประมาณ 20 นาทีค่ะ
พอเราเข้าไปก็ต้องจ่ายค่าบัตรก่อนนะคะ ตอนเราไปค่าบัตรขึ้นราคาเป็น 50 หยวนแล้วนะคะ
บ้านนี้เป็นบ้านเก่ามีอายุประมาณ 40-50 ปีแล้วค่ะ เค้ามาดัดแปลงคล้าย ๆ เป็นพิพิธภัณฑ์
มีการแสดงโชว์ และขายของน่ะค่ะ ตอนเราเข้าไปโชว์กำลังเริ่มพอดีเลย
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ชมโชว์แล้ว ก็มีการนำชาชนิดต่าง ๆ มาให้ชิมค่ะ ก้อร่อยบ้าง ไม่อร่อยบ้าง ชิม ชิมกันไปโดยมิได้รู้ตัวเลยว่า
เค้าจะขายเราในตอนหลัง รูปภาพรูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ชิมแล้วก็พาไปชิมอีก คราวนี้ชงให้ดู ให้ชิมสด สด มีอยู่ 4 รสชาดให้เลือกกัน ค่ะ ก็เลยซื้อมาตามระเบียบค่ะ
3 กระป๋อง 100 หยวน แบบว่าคนใจอ่อน ง่ะ (อ้อสาวทางด้านขวาของภาพล่างเป็นไกด์ของเรานะคะ พูดภาษา
อังกฤษสำเนียงจีน ฟังยากสุด สุด

รูปภาพ

เสร็จจากรายการนี้ เค้าก็พาเราชมห้องหับต่าง ๆ ของที่นี่ค่ะ เริ่มด้วยห้องรับแขก

รูปภาพ

ห้องครัว

รูปภาพ

ระเบียงบ้าน

รูปภาพ

ห้องแสดงภาพ

รูปภาพ

เก็บภาพสุดท้ายที่หน้าบ้านกัน ก่อนไปทัวร์เมืองต้าลี่ก่อนค่ะ

รูปภาพ
sirada

พระยาหยางซื่อพาชมตลาดสดของต้าลี่

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย sirada » 26/05/2009 11:43 pm

หยางซื่อมีการแถมทัวร์ให้โดยพาไปชมตลาดกันค่ะ
ก่อนถึงตลาดก็มีภาพวิวงาม ๆ มาฝากทัศนากันก่อนนะคะ ซึ่งวิวแบบนี้มีให้เห็นตลอดทางค่ะ รูปภาพรูปภาพ

รูปภาพ

จริง ๆ แล้วเราตั้งใจจะไปตลาดซูเหอตามโปสเตอร์ที่ติดไปที่ที่พัก แต่เนื่องจากกำลังทำทางอยู่ รีเซฟชั่นจึงไม่แนะนำให้ไป
หยางซื่อเลยพาเรามาอีกตลาด ไม่ทราบเรียกว่าอะไร แบบว่าพอเห็นแล้วก็ อืม บ้านข้าพเจ้าก็มีแบบนี้ง่ะ แต่ว่าเกรงใจ
เลยก้มหน้าก้มตาเด้นตาม ละกัน

รูปภาพ

แต่ก็มีอะไรแปลก ๆ ที่ไม่เคยเห็นในบ้านเราเยอะเหมือนกันค่ะ ดูจากร้านนี้ ตอนแรกมองไกล ไกล คิดว่าเค้าขายครก
แต่พอไปพินิจใกล้ๆ อ้าว บ้านเราเรียกน้ำตาลปี๊ป สงสัยที่นี่ต้องเรียกน้ำตาลครก ซ้าละมั้ง รูปภาพรูปภาพ

รูปภาพ

สภาพโรงงิ้วเก่าแก่ที่แฝงตัวอยู่ในตลาดค่ะ น่าเสียดายมากที่ไม่มีการดูแลอย่างดี จึงเสื่อมโทรมไปตามกาลเวลา

รูปภาพ

หนูน้อยช่วยอาม่านั่งขายผักอยู่ค่ะ

รูปภาพ

และต่อไปนี้เป็นความ "ใหญ่ แบบมโหฬาร" ที่เราไม่มีวันเห็นในบ้านเราเด็ดขาดค่ะ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
sirada

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง คุนหมิง