12 วันประทับใจในยูนนาน: จากคุนหมิงดิ่งไปแชงกรีลา ตอนที่1

เหอโข่ว-เซอะหลิน(ป่าหิน)-วัดธานหินผา-ซีซัน หลงเหมิน-ถ้ำ 9 หมู่บ้าน-เขาตะวันตก-ประตูมังกร-หมู่บ้านวัฒนะธรรม-หอวิสัยทัศน์-ตลาดการค้าขายต่างๆ-ฯลฯ

โรงทำผ้ามัดย้อม

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย sirada » 26/05/2009 11:53 pm

ที่ที่ 3 ในวันนี้ที่หยางซื่อพาไปทัวร์ก็คือ โรงทำผ้ามัดย้อม หรือผ้ามัดหมี่แบบบ้านเราค่ะ
ซึ่งจริง ๆ แล้วเค้าก็ตั้งใจจะขายของน่ะค่ะ เจ้าของพาชมถึงชั้นสอง ให้ดูตั้งแต่ผ้าเช็ดหน้า
เสื้อ กระโปรง ไปจนถึงผ้าปูโต๊ะ ผ้าปูที่นอน แต่เราว่าที่บ้านเราทำสวย และปราณีตกว่า
เลยอยู่ที่นั้นไม่ถึง 10 นาทีค่ะ แล้วก็รีบเผ่น เพราะกลังเค้าตะเพิดเนื่องจากไม่ซื้อของเค้า

รูปภาพ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย sirada เมื่อ 30/05/2009 1:09 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
[FONT=Palatino Linotype] ติดตามรีวิวพร้อมภาพเท่องเที่ยว [COLOR=#ff0000]ญี่ปุ่น เกาหลี[COLOR=#7030a0] [/COLOR]เวียตนาม แชงกรีล่า และสิงคโปร์ ได้ที่นี่นะคะ [/COLOR][/FONT]
http://www.wutkate.com/101011101.asp?3311330=52
ภาพประจำตัวสมาชิก
sirada

ทะลเสาบเอ๋อไห่และอาหารกลางวัน

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย sirada » 27/05/2009 8:28 pm

ที่ที่ 4 ในวันนี้ที่หยางซื่อพาไปคือ ทะเลสาบเอ๋อไห่ค่ะ ทะเลสาบกว้างใหญ่ไพศาลกลางเมืองต้าลี่
ที่นี่เป็นเสมือนหัวใจที่นอกจากจะหล่อเลี้ยงเกษตรกรของต้าลี่แล้ว ยังถือว่าเป็นที่ท่องเที่ยวอีกแห่งด้วยค่ะ

รูปภาพ

ที่นี่มีท่าเรือที่บริการชมรอบเกาะ และให้ขึ้นไปคารวะเจ้าแม่กวนอิมในกลางเกาะกลางทะเลสาบด้วยค่ะ สนนราคา
ที่หัวละ 50 หยวน หยางซื่อบอกว่าอย่าข้ามไปเลย เปลืองเงินเพราะไม่มีอะไร หากจะคารวะเจ้าแม่กวนอิมเดี๋ยวจะ
พาไปหามุมดีดีจากฝั่งที่สามารถมองเห็นจากฝั่งได้เลย แล้วเราก็เชื่อเขาอีกแล้วตามประสาคนใจอ่อน ....

รูปภาพ

เริ่มยุทธการเดินมามุมเพื่อคาราวะเจ้าแม่กวนอิมค่ะ เดินอยู่นานพอสมควร เค้ากำลังทำทางเดินเลียบอยู่ค่ะ
เดินก็ง่ายอยู่หรอก แต่แดดนะสิคะ ร้อนแสนร้อน

รูปภาพ

หาเจอแล้วค่ะ มุมที่ดีที่สุด แล้วเราก็ได้คาราวะเจ้าแม่กวนอิมอยู่ริมฝั่งทะเลสาบเอ๋อไห่แบบไม่เสียสตางค์

รูปภาพ

แล้วเสร็จหยางซื่อก็พาไปหามุมสวย ๆ ถ่ายรูปเอ๋อไห่ให้หนำใจไปเลยสวยมากมากเลยค่ะ

รูปภาพ

เราบ่นว่าหิว หยางซื่อจึงพาไปทานอาหารที่ร้านแถว ๆ นั้น บรรยากาศดีมาก ไอ้เราก็กลัวคิดว่าจะแพง แต่ก็ไม่แพงค่ะ

รูปภาพ

มื้อนี้เราให้หยางซื่อเป็นคนสั่งอาหารให้ ได้มา 4 อย่างค่ะ ทั้งหมดก็ราคา 75 หยวน อร่อยมากมากค่ะ

รูปภาพ
[FONT=Palatino Linotype] ติดตามรีวิวพร้อมภาพเท่องเที่ยว [COLOR=#ff0000]ญี่ปุ่น เกาหลี[COLOR=#7030a0] [/COLOR]เวียตนาม แชงกรีล่า และสิงคโปร์ ได้ที่นี่นะคะ [/COLOR][/FONT]
http://www.wutkate.com/101011101.asp?3311330=52
sirada

อื่น ๆ อีกมากมายในต้าลี่ ก่อนจะถึงวัด 3 เจดีย์

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย sirada » 27/05/2009 8:42 pm

เราได้แวะไปอีกหลายที่เพื่อชม และถ่ายรูปค่ะ มีหลาย ๆ ที่ที่ไม่ได้อยู่ในโปรแกรม แต่หยางซื่อก็พาไปค่ะ
เช่น ภาพแรก -- ป้อมปราการโบราณแห่งเมืองต้าลี่ที่ยังคงหลงเหลืออยู่ค่ะ

รูปภาพ

ที่ขึ้นไปชมเมืองต้าลี่มุมสูงโดยกระเช้าค่ะ ที่นี่เสียค่าบรืการ 70 หยวนค่ะ เราอดใจไว้ไม่ขึ้น ไว้ไปขึ้นกระเช้าใหญ่
ชมภูเขามังกรหยกที่ลี่เจียงกว่า

รูปภาพ

ไร่ชากับบรรยากาศแสนสวย

รูปภาพ

อนุสาวรีย์และพิพิธภัณฑ์โจเปาจุม ผู้กอบกู้เอกราชให้เมืองต้าลี่

รูปภาพ

รูปภาพ
sirada

วัด 3 เจดีย์ สัญลักษณ์ยิ่งใหฯแห่งต้าลี่

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย sirada » 27/05/2009 9:27 pm

ที่สุดท้ายและท้ายสุดสำหรับทริปของเราในวันนี้คือ วัด 3 เจดีย์นะคะ เท่าที่ทราบต้องเสียค่าเข้าชม 121 หยวน
ก็เลยขอเลียนแบบเพื่อน ๆ ในเวป เอาเป็นแบบว่าชะโงกดู แอบดู ชำเลีองดูดีกว่า เนาะ รูปภาพ รูปภาพรูปภาพ

รูปภาพ

น้องสิงโตที่เด่นเป็นสง่า น่าเกรงขามเฝ้าอยู่หน้าวัดค่ะ

รูปภาพ

มุมแอบดูของพวกเราค่ะ

รูปภาพ รูปภาพ

ด้วยเรามาถึงที่วัดเกือบ 4 โมงเย็นแล้ว ดังนั้นการถ่ายภาพจึงหามุมถ่ายค่อนข้างยาก เพราะจะย้อนแสง
หยางซื่อผู้ใจดีเลยพาเราตระเวณขับรถดูมุมที่จะเก็บภาพได้สวยที่สุดค่ะ สุดท้ายก็ได้....เท่านี้..........

รูปภาพ

แล้วเราก็ย้ายตัวเองทั้งหมดสู่ด้านบน ด้วยความหวังน้อยนิดที่อาจจะเล็ดรอดเข้าไปด้านในได้มั้ง แต่ก็ไม่สามารถ
หลุดรอดสายตาพี่ยามก้เลยเก็บภาพมาได้เท่านี้เองค่ะ

รูปภาพ

รูปภาพ

หยางซื่อได้พาพวกเรากลับมายังที่พักตอนเกือบ 5 โมงเย้นค่ะ ด้วยน้ำใจไมตรี ตลอดจนการบริการแบบมีน้ำใจ
และกระตือรือล้น พวกเราจึงตอบแทนน้ำใจของหยางซื่อไป 30 หยวน เค้ารับจากเราไปด้วยรอยยิ้ม และน้ำตา
โค้งแล้ว โค้งอีกกันเลยที่เดียว .... ไม่น่าเชื่อนะคะมิตรภาพเกิดขึ้นได้ภายในวันเดียว ....
sirada

ลี่เจียง อยู่ใกล้สวรรค์แค่นี้เอง

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย sirada » 27/05/2009 9:51 pm

แล้ววันที่ 6 พ.ค 2552 เราก็ได้ย้ายเมืองไปลี่เจียงค่ะ

ตามแผนที่เราวางไว้เราก็จะเที่ยวที่ลี่เจียงตามนี้ค่ะ

[FONT=Tahoma]6 พค.52[/FONT][FONT=Tahoma]: ต้าลี่-ลี่เจียง [/FONT][FONT=Tahoma]เช้า เดินทางต่อด้วยรถบัสวีไอพีเที่ยว 08.20 น.ไปยัง ลี่เจียง (พักที่เมืองเก่า Dayan)[/FONT][FONT=Tahoma]/[/FONT]
[FONT=Tahoma]ที่ยว สระมังกรดำ หรือ [/FONT][FONT=MS Sans Serif]“[/FONT][FONT=Tahoma]เฮยหลงถัน [/FONT][FONT=Times New Roman]/[/FONT][FONT=Tahoma]กลับมาเดินเล่นในเมือง[FONT=Tahoma] [/FONT][FONT=Tahoma]ชมคฤหาสน์ตระกูลมู่/บ่อน้ำ 3 บ่อ/[/FONT][/FONT]

[FONT=Tahoma]การแสดงของวัฒนธรรมชาวน่าซี[/FONT] [FONT=Tahoma](พักที่ [/FONT][FONT=Tahoma]Panba Youth Hostel[/FONT][FONT=Tahoma])[/FONT]

[FONT=Tahoma]7 พค.52[/FONT][FONT=Tahoma]: ลี่เจียง [/FONT]
[FONT=Tahoma]เช่ารถไปเที่ยวภูเขาหิมะมังกรหยก/ ธาร ไป๋สุ่ยเหอ / กลับมาเดินเล่นเที่ยวเมืองเก่า[FONT=Tahoma] [/FONT]/[/FONT] [FONT=Tahoma]สำรวจมุมสูง[/FONT]
[FONT=Tahoma]ของเเมองก่าลี่เจียงเดินไปทางภูเขาสิงห์โต หรือก็ทางเดียวกับ ว่านกู่โหล๋ว [/FONT][FONT=SimSun]万古楼[/FONT][FONT=Tahoma]/ หารถเช่าข้ามเมืองไปจงเตี้ยน [/FONT]

[FONT=Tahoma][/FONT]
[FONT=Tahoma][COLOR=#953734]แต่ก็ไม่เป็นไปตามแผนอีกแล้ว เราไม่ได้พักที่ Panba Youth Hostel เพราะแท็กซี่หาไม่เจอ ส่วนบ่อน้ำ 3 บ่อก็ไม่ได้ไปเพราะหาไม่เจอแถมเวลาไม่มีอีกด้วยค่ะ[/FONT][/COLOR]
[FONT=Tahoma][COLOR=#000000]ก่อนที่จะได้ย้ายไปลี่เจียง เราหาเอเจนท์แถว ๆ ถนนเมนของต้าลี่ค่ะ ได้เป็นรถ VIP Volvo ที่ราคา 62 หยวนค่ะ[/FONT][/COLOR]
[FONT=Tahoma][COLOR=#000000]รถออก 8.40 น. ค่ะ [/FONT][/COLOR][FONT=Tahoma]จากต้าลี่มีรถไปลี่เจียงเกือบทุกครึ่งชั๋วโมงค่ะ แต่รถVIP จะมีแค่ 3 รอบคือ 08.40/ 13.30[/FONT]
[FONT=Tahoma]และ 20.00 ค่ะ ใช้เวลาเดินทาง 4 ชั่วโมง[/FONT]
[FONT=Tahoma]แล้วเราก็มานั่งรอรถบัสกันที่ด้านหน้าเอเจนท์ที่เราซื้อตั๋วค่ะ โดยกะมาหาอาหารเช้าทานกันแถวนั้น ซึ่งจะมีรถ[/FONT]
[FONT=Tahoma]ขายซาลาเปาเข็นผ่านอยู่บ่อย ๆ ค่ะ แล้วก็หาซื้อน้ำเต้าหู้กันแถวนั้นเองค่ะ เอเจนท์ที่เราซื้อตั๋วก็อยู่ระหว่าถนน[/FONT]
[FONT=Tahoma]เมนตัดกับ Foreigner Street ค่ะ [/FONT]
[FONT=Tahoma]รูปภาพ [/FONT]
[FONT=Tahoma]นั่งรอเค้ามารับกับกระป๋า 3 ใบหญ่าย [/FONT]
[FONT=Tahoma]เรามาถึงลี่เจียงก็บ่ายโมงกว่า ๆ ค่ะ เนื่องจากรถจอดให้เข้าห้องน้ำระหว่างทาง และเหมือนจะพักรถกัน[/FONT]
[FONT=Tahoma]ก็เลยนานกว่าที่ควร ที่ตอนแรกกะจะไปพักที่ Panba ว่าดูจากแผนที่แล้วไม่น่าจะหายาก แต่แท็กซี่[/FONT]
[FONT=Tahoma]สื่อสารกันไม่รู้เรื่อง เลยบอกเค้าว่าไปต้าสุ่ยเสอ (กังหันใหญ่) พยักหน้างึก งึก แล้วก็พาเรามาถึงด้วย[/FONT]
[FONT=Tahoma]ค่าแท็กซี่ 12 หยวน ถึงแล้ว ลี่เจียง [/FONT]
แก้ไขล่าสุดโดย sirada เมื่อ 28/05/2009 11:24 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
sirada

ที่พักในลี่เจียง

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย sirada » 27/05/2009 10:07 pm

ด้วยไม่อยากให้พ่อเหนื่อยกับการวนหาที่พัก เราเลยให้พ่อนั่งเฝ้ากระเป๋า แล้วเรากับน้องก็เดินไปหาที่พัก
เน้นไม่ไกล และถูก ก็เลยเอามันใกล้ ๆ กับกังหันน้ำนั่นแหละ

เราเลี้ยวเข้าไปในซอยแรก ก่อนถึงกังหันน้ำ (จากด้านหน้าทางเข้าเมืองเก่า) เดินไปหลายที่ค่อนข้างแพง
แต่ก็มาได้ที่นี่ จากปากซอยมาไม่ถึง 100 เมตร "Young Looks at the Scenery The Inn"

รูปภาพ

รูปภาพ

ห้องที่เราได้เป็นห้อง 3 เตียงค่ะ ห้องน้ำในตัว 100 หยวนต่อคืน ห้องค่อนข้างแคบ
ไปนืดค่ะ แล้วห้องน้ำเป็นแบบต้องรูดม่านเอา แต่อุปกรณ์อำนวยความสะดวกครบครัน
ทั้งกาน้ำร้อน น้ำอุ่น 24 ชัวโมง โทรทัศน์ในห้อง และที่สำคัญใกล้ทางเข้าเมืองเก่า มาก มากค่ะ

รูปภาพ

บริเวณหน้าห้องพักค่ะ เรามักเห็นเจ้าของที่พักมาทำกับข้าว และชวนเราทานด้วยทุกเย็นที่นี่ค่ะ แต่ขอบาย
แบบว่าเกรงใจค่ะ

รูปภาพ
sirada

ตระเวณให้ทั่วเมืองเก่าลี่เจียงกันดีกว่า

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย sirada » 27/05/2009 10:33 pm

เก็บกระเป๋าเข้าที่พักแล้วก็ออกมาหาของทานกันเพราะเกือบบ่าย 2 แล้ว เราก็เลยไล่เก็บบรรยากาศ
เมืองเก่าอันแสนจะตื่นตา ตื่นใจ ว่าที่ต้าลี่สวยแล้วนะคะ ที่นี่สวยกว่า แต่ก็จะวุ่นวายกว่าเพราะเต็มไปด้วย
นักท่องเที่ยวค่ะ

บรรยากาศด้านหน้าเมืองเก่าค่ะ

รูปภาพ

รูปภาพ

แบบว่าที่นี่ไม่ถ่ายด้วยถือว่ามาไม่ถึงค่ะ

ร้านอาหารบนถนนหลัก ถ้าไม่หิวจริงอย่าไปทานนะคะ ไม่อร่อย และก็แพงมาก ขนาดเราสั่งอาหาร
จานเดียวทานกันนะคะ มื้อนี้เจอไป 35 หยวน "Donkey Nest Ter Restaurant"

รูปภาพ

อิ่มแล้วก็ตระเวณเมืองเก่ากันให้ชุ่มปอดไปเลยค่ะ เอาเป็นว่าขาจะเดี้ยงก็ไม่เป็นไรเพราะเรามียานวด ยากแก้ปวด
และยาคลายกล้ามเนื้อไปพร้อมเสร็จสรรพค่ะ ลานกระดิ่งนี้จะอยู่ใกล้กับกังหันน้ำค่ะ 30 หยวนสำหรับซื้อแล้วนำ
มาเขียนคำอธิษฐานแล้วไปผูกรวมกับเค้ากันค่ะ

แก้ไขล่าสุดโดย sirada เมื่อ 28/05/2009 11:28 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
sirada

ตระเวณให้ทั่วเมืองเก่าลี่เจียงกันดีกว่า

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย sirada » 27/05/2009 10:57 pm

ได้ยินเสียงดนตรี จึงเดินมาดูที่ลานหน้าเมืองเก่า เห็นชาวบ้านออกมาเต้นอวดโฉมให้นักท่องเที่ยว
ชม และถ่ายรูปกันอย่างทั่วถึงค่ะ

รูปภาพ

ถนน และร้านค้าภายในเมืองเก่า

รูปภาพ

เราเดินกันเข้ามาจนสุดทาง ก็มาพบกับ ซีฟางแสควร์ค่ะ ได้จังหวะพอดีเลยได้นั่งดูชาวบ้านเต้นอวดนักท่องเที่ยว
กันอีกวงค่ะ

รูปภาพ

ก็มีนักท่องเที่ยวทั้งเป็นกรุ๊ปทัวร์ และมาเที่ยวกันเองแบบพวกเรา หยุดดูกันเป็นพัก ๆ ค่ะ

รูปภาพ

มุมถ่ายรูปสวย ๆ แถวซีฟางแสควร์

sirada

ขึ้นไปชมวิวเมืองลี่เจียงที่ว่านกูโหลว

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย sirada » 30/05/2009 1:33 pm

จากซีฟางแสควร์มองไปทางซ้ายเมือสุดทาง เป็นทางไปว่านกูโหวค่ะ จุดชมวิวที่สูงและสวยที่สุดของลี่เจียง
เป็นทางเดินขึ้นเขาตลอดที่ต้องผ่านร้านค้า บ้านคน และแถวนี้จะมีที่พักเยอะมากเหมือนกันค่ะ แต่ก็ไม่ได้แวะเข้าไปดู
ซึ่งคิดว่าถึงแม้จะสวยอย่างไร ก็คงไม่อยากแบกกระเป๋าหลังแอ่นขึ้นมาพักบนนี้แน่ ๆค่ะ จะเห็นว่าที่พักค่อนข้างเงียบ
อยู่บ้าง

ถึงแล้วค่ะทางขึ้นว่านกูโหลว ไม่ผิดทางแน่ แน่...

รูปภาพ

รูปภาพ

ทางเดินขึ้นไปบนว่านกูโหลวค่ะ ก็เมื่อยอยู่ แต่เมื่อแลกกับวิวสวย สวย แบบนี้ ก็สู้ตายค่ะ

เอาล่ะค่ะ เดินมาสุดทางถึงด้านบนแล้ว ก็เจอวิวสวย ๆ ให้ถ่ายกันแบบหนำใจ แต่ด้านที่ขึ้นมาจะเห็นแต่วิวเมืองใหม่

รูปภาพ

และการที่จะให้ได้มาซึ่งวิวเมืองเก่าก็คือ ต้องจ่ายสตางค์ค่ะ เราถึงจะได้ไปสู่จุดสูงสุดที่แท้จริง ว่าแล้วก็จ่าย
คนละ 15 หยวนต่อคนที่ห้องขายตั๋วไปตามระเบียบค่ะ

รูปภาพ
sirada

ขึ้นไปชมวิวเมืองลี่เจียงที่ว่านกูโหลว

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย sirada » 30/05/2009 3:39 pm

ก่อนถึงหอคอยชมวิวกัน เราก้ผ่านทางเดินที่ร่มรื่น และสวยงามเช่นนี้ค่ะ

ถึงแล้วค่ะ ทางเข้าด้านหน้า ก่อนที่จะขึ้นไปชมวิว

รูปภาพ

ตัวของอาคารหอคอย ก่อนขึ้นไปด้านบนกันค่ะ

เข้าไปชมบรรยากาศด้านในพร้อมวิวสวยของมุมสูงของเมืองเก่าลี่เจียงกันค่ะ

ชั้น 2 จะเป็นภาพเขียนที่มีศิลปินมาวางเรียงรายไว้เพื่อขาย แต่น่าเสียดาย แต่ละคนเดินผ่านไปโดยไม่ได้
เหลียวมามองแม้แต่น้อย.... ไม่เว้นเรา ....

รูปภาพ

แล้วเราก็ได้มาเก็บภาพมุมสวยของเมืองลี่เจียงจากที่นี่ค่ะ ... ว่านกูโหลว ...

รูปภาพ

รูปภาพ

เห็นภูเขาหิมะมังกรหยก ในระยะไกลด้วย เอาไว้วันรุ่งขึ้น เราก้จะไปเจอแบบจัง จัง แล้ว รูปภาพ

รูปภาพ

เราจบทริปที่ว่านกูโหลวที่ศิลปะอันงดงามไสตล์จีนบนเพดาน ของหอคอยว่านกูโหลวกันดีกว่า

รูปภาพ
sirada

สระมังกรดำ

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย sirada » 30/05/2009 4:14 pm

"สระมังกรดำ" เป็นอีกแห่งหนึ่งที่คนมาลี่เจียงไม่ควรพลาดค่ะ
จากกังหันน้ำด้านหน้าเมืองเก่า เราสามารถเดินไปถึงสระมังกรดำกันได้ เมื่อหันหลังให้กังหันน้ำจะเห็นโรงแรมแกรนด์ลี่เจียง
อยู่หน้าเรา จะเมีซอยข้างโรงแรมลี่เจียงอยู่ 2 ซอยค่ะ ซอยที่ติดกันไม่ใช่นะคะ ให้เดินมาอีกซอยนึงใกล้กัน
ซอยนั้นจะมีบริษัททัวร์อยู่ด้านหน้า ใช้เวลาเดินไปสระมังกรดำประมาณ 15 นาทีจากที่นี่ค่ะ
ซอยนี้นคะ เดินข้าทางขวาของต้นไม้ใหญ่ค่ะ

รูปภาพ

ถึงแล้วค่ะ อีก 1 ไฮไลท์ของลี่เจียง "สระมังกรดำ"

รูปภาพ

เราต้องมาจ่ายค่าเข้าเมือง หรืออีกนัยหนึ่งก็คือ ค่าเหยียบแผ่นดินที่นี่ 80 หยวนค่ะ ซึ่งยังไง ยังไง ก็ต้องจ่ายค่ะ
ถ้าเราเลี่ยงที่จะจ่ายที่นี่ เราก็ต้องไปจ่ายอยู่ดีที่ภูเขาหิมะมังกรหยกค่ะ

ทางเดินก่อนนำเราไปถ่ายมุมยอดฮิตที่เห้นศาลาริมน้ำ ก็จะผ่านศูนย์อักษรตงป่ากันค่ะ ก็แวะเข้าไปดูนิดส์นึง
ตอนเราไปก็เกือบ 5 โมงเย็นแล้ว ที่นั่นก็ปิดแล้วด้วยค่ะ แบบว่าแอบ แอบ เข้าไปดูค่ะ

รูปภาพ

วิวยอดฮิตค่ะ เสียดายเห็นภูเขามังกรหยกไม่ชัดเลย รูปภาพ

รูปภาพ

ตามเราเข้ามาสัมผัสบรรยากาศสวย สวย ด้านในดีกว่านะคะ

รูปภาพ

ผู้มีพระคุณกับบรรยากาศสวย ๆ และก็ต้นเกล็ดมังกรที่นักท่องเที่ยวมากมายแย่งกันถ่ายภาพด้วยค่ะ

sirada

สัมผัสยามค่ำคืนที่เมืองลี่เจียง

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย sirada » 30/05/2009 4:16 pm

ด้วยพรุ่งนี้เรามีแผนจะไปภูเขาหิมะมังกรหยกกันค่ะ
ตอนเรามาถึงลี่เจียงเราก็ได้ไปซื้อทัวร์ซึ่งเป็น 1 day tour กันไว้แล้วที่ราคา 450 หยวนต่อหัวค่ะ
จะว่าแพงก็แพงนะคะ แต่เค้าจะพาเราไปหลายที่ค่ะ แล้วอาศัยสะดวก มีข้าวกลางวันทาน และไ่ม่ต้อง
ส่งภาษาซึ่งเป็นปัญหาหลักสำหรับทริปนี้ การซื้อทัวรก็เป็นปัจจัยหนึ่งที่ควรเลือกไว้ค่ะ

และเราก็เลือกซื้อทัวร์กับบริษัทแห่งหนึ่งด้านข้างกังหันน้ำ อยู่ด้านหน้า ๆ ถนนเมนนคะ
ซื้อเสร็จแล้วเค้าก็ให้เซ็นเอกสาร เป็นภาษาจีนค่ะ เราเดาว่า เนื่องจากต้องขึ้นที่สูง มาก มากสำหรับ
บนเขาหิมะ คงมีคนเป็นอะไรกันบ่อย ดังนั้น จึงเป็นเหมือนเอกสารที่รับรองว่าจะไม่ให้บริษัททัวร์รับผิดชอบค่ะ

ด้วยว่าพรุ่งนี้จะไปลุยที่สูงกันแล้ว เราจึงเดินหา อ๊อกซิเจนกระป๋อง และยาหงจิ่งเทียนกันค่ะ ตอนแรกไม่รู้ซื้อที่ไหน
ก็เลยถามที่บู๊ท Information ซึ่งมี 2 บู๊ทด้านหน้าเมืองเก่านะคะ ที่นี่ให้ความช่วบเหลือดีมากค่ะ

ร้านขายยากจะอยู่ด้านหน้าเมืองเก่าค่ะ ตรงกันข้ามกันเลย เพียงแต่ต้องข้ามถนนมาค่ะ

รูปภาพ

รูปภาพ

อ๊อกซิเจนที่ซื้อจากที่นี่นะคะ ย้ำนะคะ ควรจะหาซื้อจากที่นี่ไปดีกว่าเพราะว่าถ้าทัวร์พาไปซื้อจะแพงกว่าประมาณ 10 หยวนค่ะ
เราได้มา 3 กระป๋อง กระป๋องละ 31 หยวนค่ะ ส่วนอีกภาพจะเป็นภาพยา หงจิ่งเทียนค่ะ ยาแก้แพ้ความสูง กล่องละ 26 หยวน
1 กล่องมี 12 เม็ด เราซื้อมากล่องละ 26 หยวนค่ะ ซึ่งกะไว้กินก่อนไปจงเตี้ยนค่ะ

หลังจากซื้ออ๊อกซิเจนเสร็จแล้ว เราก็ข้ามถนนกลับมาเดินชมเมืองกันอีกครั้งค่ะ อดไม่ได้ที่จะถ่ายภาพก่อนเข้าไป
เมืองเก่าเพื่อเตรียมไปชม นาซีคอนเสิร์ต กันค่ะ จากภาพจะเป็น Tourist Information 2 บู๊ทหน้าเมืองเก่า
ที่เรามักจะเข้าไปขอคำช่วยเหลือเสมอ หากมีปัญหาเรื่องภาษา

รูปภาพ

ต้องเก็บภาพค่ะ

ได้เวลาแล้ว ซึ่งเราซื้อตั๋วดู นาซีคอนเสิร์ตไว้ที่ 120 หยวนค่ะ เพราะอยากจะรู้ว่าเป็นอย่างไร
นาซีคอนเสริต์ฮอลล์ จะอยู่ที่ถนนหลักในเมืองเก่าค่ะ

ดนตรีของชาวนาซี จะเป็นดนตรีที่ชาวจีนกำลังให้ความสนใจอนุรักษ์ไว้ จะมีแต่ผู้สูงอายุที่เล่นดนตรีนี้
คนรุ่นหนุ่มสาว เล่นน้อยมาก ตอนแรกเราคิืดว่าจะมีการแสดงอื่น ๆ ด้วย แต่ไม่มีอ่ะ มีแต่ดนตรี ก็ดูไป
แบบว่าเบื่อง่ะ แล้วก็เค้าสื่อสารกันเป็นภาษาจีนด้วย ยิ่งไม่รู้เรื่องใหญ่ ก็ไม่แนะนำให้ดูที่นี่นะคะ เพราะแพง 120 หยวนแน่ะ
ถ้าอยากดูจริง ๆ น่าจะไปดูที่ ศูนย์วัฒนธรรมในเมืองใหม่ หรือ Expression Lijiang ที่ภูเขามังกรหยกดีกว่า

รูปภาพ
sirada

สัมผัสยามค่ำคืนที่เมืองลี่เจียง

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย sirada » 30/05/2009 6:52 pm

ออกจากนาซีฮอลล์มาก็เวลา 21.30 น. ถนนหนทาอันสวยงามยังเต็มไปด้วยแสง สี เสียง แลเะผู้คน
เราเดินถึงเกือบห้าทุ่ม ก็ไม่มีวี่แววที่คนจะลดปริมาณลงเลย

มีการจุดกระทงสำหรับนักท่องเที่ยว ที่ต้องการซื้อและอธิษฐาน แล้วลอยในคูเมืองที่มีอยู่ในเมืองเก่าตลอดทาง
แต่เราก็ไม่ได้่ซื้อ เพราะราคาค่อนข้างแพง ได้แต่ดูความสวยงามของแสงเทียนในกระทง น่าจะดีกว่า.... ไม่แปลืองตังค์ .....

รูปภาพ

แล้วเราก็เดินผ่านมาที่ซอยทีีมีแต่ร้านอาหาร ซึ่งเดาว่าน่าจะแพงอยู่เพราะเห็นมีแต่นักท่องเที่ยว

รูปภาพ

รูปภาพ

ซีฟ่างแสควร์ในยามค่ำคืน สวยงามไปอีกแบบ ...

รูปภาพ

เดินจนเมื่อย เหนื่อย ล้า ก่อนกลับบ้านเราต้องผ่านกังหันน้ำ เลยอดใจไม่ไหวที่จะต้องถ่ายรูปอีกครั้ง

รูปภาพ
sirada

ได้เวลาลุยภูเขาหิมะมังกรหยกกันแล้ว

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย sirada » 30/05/2009 8:01 pm

เราตื่นมาแต่เช้า แล้วมาที่ร้านโจ๊กที่่เมื่อวานมาเซอร์เวย์กันแล้ว ทานโจ๊กหมูชามละ 10 หยวนแล้วก็รีบมาพบทัวร์ที่นัดไว้
เวลา 08.10 น. ที่ลานด้านหน้าเมืองเก่ากัน

รูปภาพ

ที่ที่แรกที่ทัวร์ได้พาเราไปคือ ศูนย์วัฒนธรรมตงป่าค่ะ อ้อลืมบอกไปว่าเป็นไกด์จีนนะคะ พูดอังกฤษไม่ได้ ดังนั้น
จังไม่ตามฟังเค้าเท่าไร แต่เค้าก็เอาใจใส่เราเป็นอย่างดี เวลาจะนัดเวลากลับ ก็จะเขียนใส่มือเค้าให้เราดู โดยเรา
จะพยายามทำตัวเป็นลูกทัวร์ที่ดี และมาถึงที่รถก่อนเวลาทุกครั้ง

รูปภาพ

ที่นี่เค้าให้เวลาเรา 1.30 ชั่วโมง เมื่อเดินเข้าไปด้านหน้าก็เจอบรรยากาศที่น่าตื่นตาตื่นใจแบบนี้

เมื่อเราเดินมายังด้านหน้า เค้าก็จะมีไกด์ของสถานที่คอยอธิบายให้ เราเดาว่าน่าจะเป็นประวัติของชาวตงปา
วัฒนธรรมต่าง ๆ ของเชาวตงป่า พร้อมชี้ชวนให้ชมการแสดง แต่ก็เป็นภาษาจีน ล้วน เอ้า ก็เดา เดา กันไปละกัน

รูปภาพ

เดินผ่านไปที่ร้านขายของพื้้นเมืองของชาวตงป่า แต่ยังไม่ซื้อดีกว่า ที่นี่ของค่อนข้างถูกกว่าในเมืองเก่าลี่เจียง

รูปภาพ

นักดนตรีชาวตงป่า ที่พูดจาหยอกล้อกับนักท่องเที่ยวตลอดเวลา

ที่ศูนย์วัฒนธรรมตงป่า จะมีบ้านหลากหลายไสตล์เชิญขวนนักท่องเที่ยวเข้าไปชม วิถีชีวิตของชาวตงป่า

รูปภาพ

รูปภาพ

เราก็เดินชมไปเรื่อย ๆ จนถึงทางออก จึงตื่นตาตื่นใจ กับวิวเช่นนี้ ....

รูปภาพ

sirada

สู่ ภูเขาห้มะมังกรหยก สวรรค์แค่เอื้อม

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย sirada » 30/05/2009 8:31 pm

เราออกจากศูนย์วัฒนธรรมตงป่า เวลา 11.15 น. และไปถึงทางเข้าหิมะมังกรหยกเวลา 11.40 น. โดยผ่านทางเข้า ซึ่ง
มีเจ้าหน้าที่ขึ้นมานับจำนวนของนักท่องเที่ยวด้วย อ้อ ก่อนถึงที่นี่นะคะ รถจะพาคนที่ไม่มีเสื้อหนาวแบบหนา ๆ มาเพื่อไปเเช่า
ในราคา 40 หยวน และวางมัดจำ 200 หยวน ส่วนอ๊อกซิเจนก็ซื้อที่นี่ในราคา 40 หยวนเช่นเดียวกัน

ทางเข้า ภูเขาหิมะมังกรหยกค่ะ

รูปภาพ

ผ่านเข้ามาเรื่่อย ๆ กับวิว 2 ข้างทาง ... ถ่ายจากบนรถ....

รูปภาพ

รูปภาพ

รถมาจอดให้นักท่องเที่ยวแวะซื้อของกันภายในพื้นที่ แต่เราก็ไม่ได้แวะตามเข้าไป มัวแต่เพลินเก็บภาพวิวกันค่ะ

รูปภาพ

รูปภาพ

มาถึงทางเข้าด้านหน้า ที่ทุกคนจะต้องผ่านเข้าไปเพื่อนั่งกระเช้าขึ้นไปด้านบนกันค่ะ

รูปภาพ

แต่ก่อนที่จะขึ้นไปด้านบน ไกด์ก็พาเราไปทานข้าวกลางวันก่อน จะเป็นลักษณะเหมือนเบนโตะ แต่มีน้ำแกงซึ่งเป็น
ซุปไข่ที่เติมได้ไม่อั้นต่างหากค่ะ เรามีเวลาทานแค่ 20 นาทีเองค่ะ คนจีนเค้าทานกันเร็วมาก มาก เราตามไม่ทัน
มองหันหน้าห้ันหลังอีกที อ้าวทานกันเสร็จหมดแล้วภายในเวลา ไม่ถึง 10 นาที ทำให้เราต้องปั่นตามกันแทบไม่ทัน

รูปภาพ

เสร็จแล้ว เราก็ต้องมาต่อคิวขึ้นกระเช้าเหมือนคนอื่น ๆ ค่ะ

รูปภาพ

วันนั้นไม่ค่อยมีคนเลยค่ะ เรารอไม่ถึง 10 นาทีก็ได้ขึ้นแล้ว เห็นว่าถ้าเป็นน่าท่องเที่ยวรอกันเป็นหลายชั๋วโมงเลย

กระเช้าใช้เวลาขึ้นไปสู่ยอดด้านบนประมาณเกือบ 30 นาทีค่ะ สูงและน่าหวาดเีสียวมาก ๆ เลย แต่ถ้าพูดถึงวิืว
คุ้ม สุดคุ้มค่ะ ไม่เสียดายกะตังค์เลย แบบว่าสุขใจอย่างบอกไม่ถูกค่ะ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
sirada

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง คุนหมิง