12 วันประทับใจในยูนนาน: จากคุนหมิงดิ่งไปแชงกรีลา ตอนที่1

เหอโข่ว-เซอะหลิน(ป่าหิน)-วัดธานหินผา-ซีซัน หลงเหมิน-ถ้ำ 9 หมู่บ้าน-เขาตะวันตก-ประตูมังกร-หมู่บ้านวัฒนะธรรม-หอวิสัยทัศน์-ตลาดการค้าขายต่างๆ-ฯลฯ

ถึงแล้ว .. ภูเขาหิมะมังกรหยก ....

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย sirada » 30/05/2009 9:03 pm

และแล้ว เราก็มาถึงภูเขาหิมะมังกรหยก ตื่นเต้น ตื่นตา ตื่นใจ ตามประสาคนไม่เคยเห็นหิมะค่า รูปภาพ รูปภาพ
ห้าม นะคะ ห้ามรับค่ะ [COLOR=#000000]..[/COLOR]... พอขึ้นไปถึงด้านบน จะมีเจ้าหน้าที่เอากระดาษมาแจก และเอาปากกามาให้เซ็นต์
แบบว่ายัดใส่มือค่ะ ไอ้เราก็ไม่รู้ว่าเป็นอะไร ปรากฏว่าเป็นประกาศนียบัตร แต่ถ้าคุณจรดปากกาลงไปเซ็นชื่อ
เหมือนกับเราแล้ว ก็ต้องจ่้าย 10 หยวนไปตามระเบียบ เหมือนเรา แบบว่าควักจ่ายไปแบบงง งง ...รูปภาพ รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

แล้วจะช้าอยู่ใย พวกเราจึงวิ่งถ่ายรูปแบบบ้าคลั่ง โดยลืมไปว่าเค้าให้เคลื่อนไหวร่างกายช้า ช้า เพราะอากาศเบาบาง

รูปภาพ รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

เสร็จแล้วก็ต้องมาเป็นเยี่ยงนี้ ขอกันคนละปื้ด 2 ปื้ด ก่อนจะไปซ่าส์กันต่อ

มุมยอดฮิต แสดงถึงความสูง ของที่แห่งนี้ ไม่เคยว่างเว้นจากการเข้าคิวถ่ายรูปจากนักท่องเที่ยว

เราอยู่ด้านบนประมาณ ชั่วโมง ก็ไม่ไหวไ่ม่ใช่เพราะหนาว เพราะวันนั้นแดดดีมาก ๆ แต่เพราะอากาศเบาบางมากกว่า
จึงทำให้รู้่สึกอึดอัด ตัวเองก็อยากจะเดินขึ้นไปด้านบนอีก เพราะมีบันไดพาเดินให้ไปถึง
แต่สังขารสิคะ มันไม่อำนวย รูปภาพ เลยได้แต่มองตามไปด้านบน ตาปริบ ปริบ

รูปภาพ

ชมวิวขาลงกันดีกว่า.... ไม่แพ้ขาขึ้นกันเลยทีเดียว

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย sirada เมื่อ 03/06/2009 7:57 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
[FONT=Palatino Linotype] ติดตามรีวิวพร้อมภาพเท่องเที่ยว [COLOR=#ff0000]ญี่ปุ่น เกาหลี[COLOR=#7030a0] [/COLOR]เวียตนาม แชงกรีล่า และสิงคโปร์ ได้ที่นี่นะคะ [/COLOR][/FONT]
http://www.wutkate.com/101011101.asp?3311330=52
ภาพประจำตัวสมาชิก
sirada

ธารน้ำไป่สุ่ยเหอ.... น้อง น้องจิวจ่ายโกว

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย sirada » 30/05/2009 9:44 pm

ออกจากภูเขาหิมะมังกรหยก ทัวร์ก็พาเรามาที่ธารน้ำไ่ป่สุ่ยเหอ ที่นี่รถบัสมาจอดที่ลาดจอดรถแล้วให้
เราต่อรถของที่นั่นไปชมตามจุดต่าง ๆ ซึ่งต้องจ่ายเพิ่มจากค่าทัวร์เพื่อซื้อบัตรนั่งรถ อีกคนละ 20 หยวน

รูปภาพ

เค้าจะจอดรถส่งเราชมเป็นจุด ๆ ซึ่งแต่ละจุดก็ง้าม งาม ซ้าเหลือเกินค่ะ

รูปภาพ .

รูปภาพ

น้องจามรีตัวจริง แบบแอบถ่ายไม่งั้นต้องเสียเงิน 15 หยวน

รูปภาพ

รูปภาพ

อีกจุดชมวิว ซึ่งสวย มาก.... มาก

ออกจากที่นี่ เค้าก็พาเราไปสักการะ เจ้าแม่กวนอิมพันมือค่ะ ที่นี่เราเจอคู่บ่าวสาวมาถ่ายภาพแต่งงานกันด้วยค่ะ
แบบว่า คนมุงดูเยอะมากเลย ...

ที่สุดท้ายสำหรับทัวร์ในวันนี้ของเรา ในราคา 450 หยวนก็คือ เมืองเก่าซูเหอค่ะ ก็คล้าย ๆ ที่ลี่เจียง แต่เล็กกว่า
แต่ว่าไม่ค่อยมีนักท่องเที่ยวมาเที่ยวเลย สงสารก็แต่พ่อค้า แม่ค้า นั่งปัดยุงกันเป็นแถว...

ลานใจกลางเมืองซูเหอค่ะ ที่นี่จะมีโรงแรม ที่พักบ้างเหมือนกัน แต่ว่าคนจะนิยมไปที่ลี่เจียงเมืองเก่ามากกว่า
แต่ว่าวันนั้นที่เราไป ก็เห็นมีทัวร์ไปลงเหมือนกันค่ะ

รูปภาพ

รูปภาพ

ที่นี่มีวัดแบบธิเบตด้วยค่ะ มีไกด์ประจำสถานที่แนะนำ แต่เราก็ไม่ได้เดินตามค่ะ ถ่ายรูปกันเองอยู่ด้านนอก

รูปภาพ

ภาพภายในวัดค่ะ และกงล้ออันศักดิ์สิทธิ์

และนี่คือภาพไกด์ ์สุดหล่อของพวกเราค่ะ นิสัยดีมาก มาก มีน้ำใจ และมีความอดทนกับพวกเราสูงมาก

รูปภาพ
[FONT=Palatino Linotype] ติดตามรีวิวพร้อมภาพเท่องเที่ยว [COLOR=#ff0000]ญี่ปุ่น เกาหลี[COLOR=#7030a0] [/COLOR]เวียตนาม แชงกรีล่า และสิงคโปร์ ได้ที่นี่นะคะ [/COLOR][/FONT]
http://www.wutkate.com/101011101.asp?3311330=52
sirada

อำลา อาลัย กับลี่เจียงในคืนสุดท้าย

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย sirada » 30/05/2009 10:05 pm

ทัวร์มาส่งเราที่ด้านหน้าเมืองเก่าลี่เจียง ซึ่งเราพยายามหารถเช่าไปจงเตี้ยนตั้งแต่เมื่อวานเย็นวันเรามาถึง
แบบว่าสือสารกันยากมาก ขนาดเป็นบริษัททัวร์ก็ไม่เข้าใจ เนื่องจากเค้าไม่พูดอังกกฤษกัน ต้องสื่อสารเป็น
ภาษาใบ้ แถมโชว์รูปให้ดูกันตลอด โอย... กุ้มมาก เพราะยังหารถไม่ได้เลย เราจึงไปพึ่งบุญจาก Information
ด้านหน้า ของเมืองเก่า ได้ความว่า ส่วนมากแล้วจะมีแต่รถโฟว์วิล ราคา 500 หยวนต่อวัน ซึ่งคนขับจะต้องกินอยู่กับเรา
แต่ถ้าเราจะให้เค้าแยกก็ต้องจ่ายเพิ่มอีก 50 หยวนต่อวัน ทีีนี้เราวางแผนไปจงเตี้ยน-ต่อเต๋อชินอีกก็ 4 วัน 3 คืน
ซึ่งหากให้รถตีกลับมาที่ลี่เจียงเป็นรถเปล่า เนื่องจากขากลับเราต้องขึ้นเครื่องจากจงเตี้ยนไปคุนหมิง เค้าคิด 5 วัน
โอ้โห ไม่ไหวน่ะ เค้าเลยแนะนำให้เราไปซื้อตั๋วรถบัสดีกว่า

เราบอกว่าช่วยเขียนให้หน่อย เค้ากลับจูงมือพาเราไปที่ท่ารถเลย แถมเป็นธุระในการซื้อตั๋วให้อีก ท่ารถจะอยู่ตรงข้ามกับ
เมืองเก่า ต้องข้ามถนนไป แล้วเดินเยื้องไปทางขวาซัก เกือบ 300 เมตร ก็จะเจอสถานีขนส่ง เลยได้ตั๋วไปจงเตี้ยน
มาที่ราคา 56 หยวนต่อหัว แต่ที่เราเสียดายคือ เราอดแวะโตรกเสือกระโจน เอาน่า ถ้ามีโอกาสหน้าจะมาใหม่ละกันน้า

และนี่คือ คุณจัสติน โอ้โหชื่อฝาหรั่งซ้าด้วย ผู้มีน้ำใจสุดยอด....

รูปภาพ

เอาล่ะ ตั๋วไปจงเตี้ยนมีแล้ว เราเลยไปหาอะไรทานก่อน หิวมากมาก กับการทัวร์มาทั้่งัวัน ว่าแล้วเราก็เดินออกไป
ด้านหน้าเมืองเก่า เดินแลี้ยวขวาไปเรื่อย ๆ ประมาณ 10 นาที ก็จะเจอร้านอาหารแบบชาวบ้านมากมาย
เราเืลือกทานที่ร้านนี้ค่ะ แล้วก็ไม่ผิดหวังจริง ๆ อร่อย มาก มาก เป็นมื้อที่อร่อยที่สุดที่เรามาในทริปนี้เลยค่ะ

รูปภาพ

เมนูของเราในวันนั้น ปลาเปรี้ยวหวาน ผัดเห็ดโคน และก็ซุปไข่ใส่มะเขือเทศ สนนราคาที่ 121 หยวนค่ะ

รูปภาพ

รูปภาพ

เราลาลี่เจียงไปเก็บกระเป๋ากันด้วยการเก็บภาพด้านหน้าเมืองเก่าอีกครั้งค่ะ
อ้อที่นี่เราว่า 3 คืน 4 วัน กำัลังดีค่ะ เพราของเราแค่ 2 คืน 3 วันเองะยังไม่ได้ชมอีกตั้งหลายที่
เช่น บ่อน้ำ 3 บ่อ กะ คฤหาสน์ตระกูลมู่ค่ะ

ยังอยากเดินชมเมืองอีก เีสียดายจัง คราวหน้ามาใหม่ดีกว่า...

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย sirada เมื่อ 03/06/2009 8:03 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
sirada

ไปชมตอนที่ 2 กันต่อค่า

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย sirada » 01/06/2009 8:03 pm

ขอจบตอนที่ 1 ไว้เพียงเท่าีนี้ดีกว่านะคะ

ติดตามชม 12 วันประทับใจในยูนนาน : จากคุนหมิงดิ่งไปแชงกรีลา นตอนที่ 2 ได้ที่นี่ค่ะ
viewtopic.php?f=6&t=893

จะพาไปชมความงามของเมือง [COLOR=#953734]จงเตี้ยน เต๋อชิน และกลับมาตั้งหลักกันที่คุนหมิง [/COLOR]ก่อนกลับกรุงเทพกันนะคะ
sirada

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง คุนหมิง