12 วันประทับใจในยูนนาน: จากคุนหมิงดิ่งไปแชงกรีลา ตอนที่1

เหอโข่ว-เซอะหลิน(ป่าหิน)-วัดธานหินผา-ซีซัน หลงเหมิน-ถ้ำ 9 หมู่บ้าน-เขาตะวันตก-ประตูมังกร-หมู่บ้านวัฒนะธรรม-หอวิสัยทัศน์-ตลาดการค้าขายต่างๆ-ฯลฯ

12 วันประทับใจในยูนนาน: จากคุนหมิงดิ่งไปแชงกรีลา ตอนที่1

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย sirada » 20/05/2009 1:50 pm

กลับมาแล้วค่า รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ
ทริปนี้ไปยาวที่สุดเท่าที่เคยเที่ยวมาเลยค่ะคือ 12 วัน
จากการวางแผนเที่ยวโดยศึกษาจากข้อมูลที่เพื่อนๆ พี่พี่่ในบอร์ดได้โพสไว้
ต้องขอขอบคุณเป็นอย่างมากโดยเฉพาะอาจารย์ Princess /คุณvic@senior/คุณ Supersomle
และเจ้าของเวปผู้ใจดี
ทำให้ไม่อดข้าวตายไปซ้าก่อน เพราะผู้คนที่โน่น ไม่พูดภาษาัอังกฤษเลย ต้องขอขอบคุณมา ณ ที่นี่นะคะ รูปภาพ

สำหรับในตอนที่ 1 ขอเล่าเรื่องของคุนหมิง ต้าลี่ และลี่เจียง ละกันนะคะ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย sirada เมื่อ 27/05/2009 9:30 pm, แก้ไขแล้ว 4 ครั้ง.
[FONT=Palatino Linotype] ติดตามรีวิวพร้อมภาพเท่องเที่ยว [COLOR=#ff0000]ญี่ปุ่น เกาหลี[COLOR=#7030a0] [/COLOR]เวียตนาม แชงกรีล่า และสิงคโปร์ ได้ที่นี่นะคะ [/COLOR][/FONT]
http://www.wutkate.com/101011101.asp?3311330=52
ภาพประจำตัวสมาชิก
sirada

โปรแกรมการเดินทาง

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย sirada » 20/05/2009 11:35 pm

ด้วยทริปนี้มีผู้ร่วมทริปที่เดินทางไปด้วยกันแค่ 3 ชีวิต มีพ่อ น้องสาว และก็ตัวเอง
เลยเป็นทริปที่ต้องพิถึพิถันหน่อยค่ะ เราเลือกที่จะไปทั้งหมด 12 วันตั้งแต่วันที่ 3-14 พ.ค.52
โดยซื้อตั่วกับทาง KMT http://www.kmt.co.th/ โดยเดินทางโดยการบินไทยถึงแม้ว่าราคาจะแพงกว่าของ China Eastern อยู่ แต่เวลาก็ดีกว่ามากมากทั้งเที่ยวไปและเที่ยวกลับค่ะ ได้มาราคาที่ 10,860 บาท ออกเดินทางเวลา 10.40 น. ถึงคุนหมิงเวลา 14.30 น.ค่ะ
ซึ่งถ้าเลือก ของ China ก็จะถึงตอนประมาณห้าทุ่มกว่าและขากลับก็กลับถึงประมาณห้าทุ่มกว่าเช่นเดียวกันค่ะ ขอซื้อความสะดวกดีกว่าค่ะ

สำหรับทริปนี้เรากะว่าน่าจะใช้เงินคนละประมาณ 35,000 บาทค่ะ เพราะมีเดินทางด้วยเครื่องบินในประเทศจากจงเตี้ยนกลับมาที่คุนหมิงด้วย
จึงมีค่าใช้จ่ายค่อนข้างสูงค่ะ เพราะว่าเราเน้นสบายนิดส์นึงเพราะมีพ่อไปด้วย
สำหรับโปรแกรม 12 วันก็มีด้งนี้นะคะ

[FONT=Tahoma]โปรแกรมทัวร์ ทริป ยูนนาน 12 วัน[/FONT][FONT=Tahoma] [/FONT][FONT=Tahoma](3-14[/FONT][FONT=Tahoma]พค.52)[/FONT]
[FONT=Tahoma][/FONT]

[COLOR=#4bacc6][FONT=Tahoma]3 พค.52 :[/FONT][FONT=Tahoma] [/FONT][FONT=Tahoma]คุนหมิง[/FONT][FONT=Tahoma] [/FONT][FONT=Tahoma]เดินทางจาก สุวรรณภูมิ ถึง[/FONT][/COLOR][FONT=Tahoma]ท่าอากาศยานอูเจียป้า พักที่คุนหมิง 1 คืน/ แวะซื้อของกันหนาว[/FONT]
[FONT=Tahoma]ที่ตลาดโบ๊เบ้คุนหมิง( ซวงหลงเตี้ยนฉ่าน ) / ตลาด Luo Shiwan[COLOR=#f79646] [/COLOR](พักที่ The Hump)[/FONT]

[FONT=Tahoma][COLOR=#4bacc6]4 พค.52: ต้าลี่ เช้านี่งรถบัสไป ต้าลี่เที่ยว 10.30 น. / เดินเที่ยว ย่านเมืองเก่า (ต้าหลี่กู่เฉิง)[/FONT][FONT=MS Sans Serif] /[/FONT][FONT=Tahoma]ชมกำแพงเมือง[/FONT][/COLOR]
[FONT=Tahoma]โบราณ/[/FONT][FONT=Tahoma]หลักศิลาหนันเจ้า[FONT=Tahoma]/[/FONT][/FONT][FONT=Tahoma] บ้านตระกูลเอี๋ยน [/FONT][FONT=Tahoma](พักที่ [/FONT][FONT=Tahoma]Jade Emu)[/FONT]

[FONT=Tahoma][COLOR=#4bacc6]5 พค.52 : ต้าลี่ [/FONT][FONT=Tahoma]เหมารถเที่ยวทั้งวัน [FONT=Tahoma]วัดสามเจดีย์และ[/FONT]ชมวัดด้านบน ฉ๋งเซิ้งซื่อ [/FONT][FONT=MS UI Gothic]崇圣寺[/FONT][FONT=Tahoma] ChongSheng Si"[/FONT][/COLOR]
[FONT=Tahoma][FONT=Tahoma]ทะเลสาป เอ๋อไห่/B[/FONT]right Tower หอรูปไข่มุก/ เดินเที่ยวชมบรรยากาศ ถนน ฟู่ กั๋ว ลู่ ถนน ปกป้องประเทศ
[/FONT]
[FONT=Tahoma]6 พค.52[/FONT][FONT=Tahoma]: ต้าลี่-ลี่เจียง [/FONT][FONT=Tahoma]เช้า เดินทางต่อด้วยรถบัสวีไอพีเที่ยว 08.20 น.ไปยัง ลี่เจียง (พักที่เมืองเก่า Dayan)[/FONT][FONT=Tahoma]/[/FONT]
[FONT=Tahoma]ที่ยว สระมังกรดำ หรือ [/FONT][FONT=MS Sans Serif]“[/FONT][FONT=Tahoma]เฮยหลงถัน [/FONT][FONT=Times New Roman]/[/FONT][FONT=Tahoma]กลับมาเดินเล่นในเมือง[FONT=Tahoma] [/FONT][FONT=Tahoma]ชมคฤหาสน์ตระกูลมู่/บ่อน้ำ 3 บ่อ/[/FONT][/FONT]
[FONT=Tahoma][FONT=Tahoma]การแสดงของวัฒนธรรมชาวน่าซี[/FONT] [/FONT][COLOR=#f79646][FONT=Tahoma](พักที่ [/FONT][FONT=Tahoma]Panba Youth Hostel[/FONT][FONT=Tahoma])[/FONT]

[/COLOR][FONT=Tahoma]7 พค.52[/FONT][FONT=Tahoma]: ลี่เจียง [/FONT][FONT=Tahoma]เช่ารถไปเที่ยวภูเขาหิมะมังกรหยก/ ธาร ไป๋สุ่ยเหอ / กลับมาเดินเล่นเที่ยวเมืองเก่า[FONT=Tahoma] [/FONT]/[/FONT] [FONT=Tahoma]สำรวจมุมสูง[/FONT]
[FONT=Tahoma]ของเเมองก่าลี่เจียงเดินไปทางภูเขาสิงห์โต หรือก็ทางเดียวกับ ว่านกู่โหล๋ว [/FONT][FONT=SimSun]万古楼[/FONT][FONT=Tahoma]/ หารถเช่าข้ามเมืองไปจงเตี้ยน [/FONT]

[FONT=Tahoma]8 พค.52[/FONT][FONT=Tahoma][COLOR=#4bacc6]: จงเตี้ยน [/COLOR][/FONT][FONT=Tahoma]เช้า เดินทางไปจงเตี้ยน ระหว่างทางแวะ โค้งแรกแม่น้ำแยงซีเกียง ( เฉิงเจียงตี้อีหวั้น)[/FONT]
[FONT=Tahoma][/FONT][FONT=Tahoma]/หุบเขาเสือกระโจน( หู่เถี้ยวเสีย) / วัดกงล้อวงยักษ์ ( Da Fo Si)/เที่ยวย่านเมืองเก่า ร่วมสนุก เต้นรำ [/FONT]
[FONT=Tahoma]กับ [FONT=Tahoma]ชาวธิเบต[/FONT] ที่ลานสาธารณะ[/FONT] [FONT=Tahoma](พักที่ Shangri-la Ge Sang Garden Inn) [/FONT]

[FONT=Tahoma][COLOR=#4bacc6]9 พค.52[/FONT][FONT=Tahoma]:จงเตี้ยน-เต๋อชิน [/FONT][FONT=Tahoma]เช้าเดินทางต่อไปยัง เต๋อชิน/แวะถ่ายภาพนาพาไห่/แวะทานกลางวันที่หมู่บ้าน[/FONT]
[/COLOR]
[FONT=Tahoma]เปิ่นจื้อหลาน (กม.109) หรือเตรียมอาหารเช้าใส่รถไป/ วัดตงจู่หลิน (กม.136) /ภูเขาหิมะ ม้าขาว /[/FONT]
[FONT=Tahoma]เนินหัวเต่า /เจดีย์ 13 องค์ /[COLOR=#f79646](พักแถวหมู่บ้าน[FONT=Tahoma]เฟยไหลจื้อ)[/FONT][/FONT][/COLOR]

[FONT=Tahoma][COLOR=#4bacc6]10 พค.52[/FONT][FONT=Tahoma]: เต๋อชิ [/FONT][FONT=Tahoma]ตื่นเช้าชม [FONT=Tahoma]ภูเขาหิมะ เหมยหลี่เสี่ยซัน[/FONT] /วัดเฟยไหลซื่อ/[FONT=Tahoma]ธารน้ำแข็ง หมิงหยง[/FONT][/FONT][/COLOR]
[FONT=Tahoma][COLOR=#f79646](พักแถวหมู่บ้าน[FONT=Tahoma]เฟยไหลจื้อ)[/FONT][/FONT]
[FONT=Tahoma][/FONT][/COLOR]
[FONT=Tahoma]11 พค.52[/FONT][FONT=Tahoma][COLOR=#4bacc6]: เต๋อชิน-จงเตี้ยน [/COLOR][/FONT]
[FONT=Tahoma]เดินทางกลับจงเตี้ยน เพื่อรอเดินทางกลับคุนหมิง/ เที่ยววัดโปตาลาน้อย
[/FONT][FONT=Tahoma]ก่อนกลับเข้ามาเดินเล่นในเมือง (พักที่ Shangri-la Ge Sang Garden Inn) [/FONT]

[FONT=Tahoma]1[/FONT][FONT=Tahoma]2 พค.52 : จงเตี้ยน-คุนหมิง
[/FONT]
[FONT=Tahoma]เดินทางกลับคุนหมิงโดยเครื่องบินในประทศเที่ยวสาย ๆ/ เข้าเช็คอินที่โรงแรม/แวะเที่ยววัดหยวนทงซื่อ[/FONT]
[FONT=Tahoma]/[/FONT]
[FONT=Tahoma]วัดเฉียงจู๋ซื่อว(Bamboo temple) [COLOR=#f79646](พักที่ The Hump)[/FONT]

[/COLOR][FONT=Tahoma]13 พค.52: คุนหมิง-ทัวร์ป่าหิน เช้า ซื้อทัวร์ไปเที่ยวป่าหิน กลับมาเดินเล่นเมืองคุนหมิง[/FONT]
[FONT=Tahoma]14 พค.52 : คุนหมิง-กรุงเทพ
เช้าเดินสำรวจแถวที่พัก เก็บตกช้อปปิ้ง บ่ายเดินทางกลับกรุงเทพ [/FONT]
แก้ไขล่าสุดโดย sirada เมื่อ 28/05/2009 11:52 am, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง.
[FONT=Palatino Linotype] ติดตามรีวิวพร้อมภาพเท่องเที่ยว [COLOR=#ff0000]ญี่ปุ่น เกาหลี[COLOR=#7030a0] [/COLOR]เวียตนาม แชงกรีล่า และสิงคโปร์ ได้ที่นี่นะคะ [/COLOR][/FONT]
http://www.wutkate.com/101011101.asp?3311330=52
sirada

เงิน..เงิน...เงิน

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย sirada » 20/05/2009 11:55 pm

สำหรับเรื่องวีซ่านะคะ เราไม่ได้ไปทำเองค่ะ เพราะไม่มีเวลา ดังนั้นจึงพึ่งบริการของบริษัท จิงอี้ การท่องเที่ยวไทยแลนด์(จำกัด)
ซึ่งเจ้าของเวปผู้ใจดีได้บอกกล่าวไว้ โดยติดต่อกับคุณวรกร โทร.089-1308015 เธอคิดค่าบริการ 1,200 บาทค่ะ
โดยให้เราส่งพาสปอร์ตทาง EMS ไปให้ และจะส่งกลับมาภายใน 3-5 วันค่ะ (ไว้ใจได้ค่ะ)

ส่วนเงินหยวนก้ไปแลกที่ Superrich ที่ราชดำริเช่นเคยค่ะ คราวนี้ได้มาที่ 5.20 โอย....จะเป็นลมทำมัยมันสูงจัง
แต่ก็เอาน่า หยวน ... หยวน... อ้อแต่อยากจะแจ้งเพื่อทราบนะคะ พอดีหัวหน้าเราไปมาประมาณ 10 ปีที่ผ่านมา
เลยให้ความอนุเคราะห์ให้เราแลกเงินย่อยไว้ใช้ ซึ่งมันเป็นเงินรุ่นเก่า (แต่แบงค์ยังใหม่อยู่เลย) ซึ่งใช้ไม่ได้ค่ะ
เค้าบอกว่ามันเป็นรุ่นเก่าค่ะ
ตามภาพนี้นะคะ .... เอาไปใช้ไม่ได้ค่า เค้าไม่รับ ......

รูปภาพ

แต่ถ้าเป็นของท่านประธานเหมา No Problem ค่ะ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย sirada เมื่อ 21/05/2009 9:46 pm, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.
sirada

คู่มิอการเดินทาง..ศาสตร์แห่งการอยู่รอดใน...จีน

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย sirada » 21/05/2009 12:06 am

ทีนี้มาถึงทีเด็ดค่ะ ทราบมาว่าที่เมืองจีนหาคนพูดอังกฤษได้น้อยมากมาก
แผนการของเราคือ ปริ๊นท์ข้อมูลที่จำเป็นที่ อาจารย์ Princess ได้ให้ความกรุณาไว้
ไปให้มากที่สุด ส่วนสถานที่ท่องเที่ยวก็ปริ๊นท์รูปเอาไว้เพื่อโชว์ว่าเราจะไปโน่นไปนี้
เพราะว่าถึงแม้เราจะอ่านจากภาษาคาราโอเกะไป บางครั้งเค้าก็ยังฟังเราไม่รู้เรื่องเลย
ดังนั้น เลยทำให้กระเป่าหนักไปด้วยเอกสาร จะพูดที่ก็ควักออกมาทีค่ะ ลำบากมาก

แต่เราซื้อ ไกด์บุ๊คไปด้วยเล่มนึง ขนาดพกพา ราคา 100 บาทถ้วน มีครบหมด
ทั้งการทักทาย โรงแรม ช๊อปปิ้ง ร้านอาหาร เวลาไม่สบาย ฯลฯ ซึ่งมีคำไทย - คำอ่าน - และคำจีนด้วย
ตอนหลังเราเลยไม่ควักโพย พกเล่มนี้ติดตัวตลอด เลยรอดตายกลับมาโพสได้เนี่ยแหล่ะค่ะ รูปภาพ

เราซื้อที่ร้านซ๊เอ็ดบุ๊คนะคะ ขนาดก็เล็กกว่า A6นิดส์นึงค่ะ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย sirada เมื่อ 21/05/2009 9:48 pm, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง.
sirada

การหาตั๋วเครื่องบินในประเทศจีน

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย sirada » 21/05/2009 12:23 am

สำหรับ ตั๋วเครื่องบินในประเทศ เราให้ www.knowchinese.com เป็นผู้จองให้นะคะ ได้มาที่ราคา 900 หยวนบวกค่าบริการ
อีก 150 บาท ซึ่งก็เอาการอยู่ค่ะ แต่ว่าเราลองไปที่ www.elong.net ซึ่งเป็นเวปของจีนก็ราคาเดียวกัน แต่ก็มีชาร์จ
จากบัตรเครดิต 3 เปอร์เซนต์ค่ะ เลยไม่เอาดีกว่า เมือจองเรียบร้อยแล้วเค้าจะเมล์ e-ticket มาให้ เราก็ถือไปเช็คอินได้เลยค่ะสะดวกมาก

แต่ถ้าเพื่อน ๆ ไม่อยากเสียหัวคิว และอยากให้ตั๋วที่ถูกว่า เมื่อไปถึงlสนามบินอูเจียป้าที่คุณหมิงแล้ว ให้ขึ้นไปที่ชั้น 2
ซึ่งเป็นส่วนของDomestic Departure นะคะ จะมีเคาท์เตอร์ของสายการบินในประเทศเยอะมาก ไปติดต่อที่เคาท์เตอร์ของ
China Eastern ได้เลยค่ะ จะได้ตั๋วที่ราคาดีกว่า เนื่องจากใกล้วันเดินทาง ไม่ต้องเสียค่าชาร์จต่าง ๆ นานาเหมือนเราหรอกค่ะ รูปภาพรูปภาพรูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย sirada เมื่อ 21/05/2009 9:49 pm, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.
sirada

เรื่องของกระเป๋า..

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย sirada » 21/05/2009 12:33 am

เอาล่ะค่ะ ตั๋วก็มีแล้ว
วีซ่าก็มีแล้ว
เงินก็มีแล้ว จะช้าอยู่ใยคะ แพ็คกระเป๋าไปกันดีกว่าค่ะ

อ้อเรื่องของกระเป๋านะคะ
เคยมีเพื่อน เพื่อนหลายท่านว่า อย่าเอากระเป๋าล้อลากไปเลย ถนนที่โน่นเป็นถนนรุ่นเก่า
ขรุขระ จะทำให้ล้อพัง ลากลำบาก เราเลยเชื่อง่ะ แบกแบ็คแพ้คเข้้าหลังไป 12 วัน กลับมา
ทำท่าจะเดี้ยงเลยค่ะ อยากจะแนะนำเพื่อน ๆ ว่า มีที่ลี่เจียงที่เดียวค่ะที่ค่อนข้างลำบากนิดนึง
สำหรับกระเป๋าล้อลาก แต่ถ้าเพื่อน ๆ ไม่คิดจะลากวนไปวนมาเพื่อหาที่พัก มีการนั่งเฝ้ากระเป๋า
แล้วค่อยลากไปครั้งเดียว เอากระเป๋าล้อลากไปจะสะดวกกว่าค่ะ เพราะว่าตั้ง 12 วันใหนจะ
เครื่องกันหนาว เสื้อผ้า ของฝากขากลับ แล้วยิ่งเป็นหญิงด้วยไซร้ มันก็หนักเอาอยู่เหมือนกันนะคะ
แก้ไขล่าสุดโดย sirada เมื่อ 26/05/2009 2:25 pm, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง.
sirada

ที่พักในคุนหมิง The Hump

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย sirada » 21/05/2009 12:57 am

สำหรับวันแรกของเราตามที่แพลนไว้คือเข้าที่พักคือที่ The Hump ก่อน แล้วจึงออกมาเดินเล่นกันค่ะ
ที่นี่สะดวกมากถึงมากที่สุด อยู่ใจกลางเมือง ใกล้แหล่งช้อปปิ้งและห้างใหญ่ หาก็ง่ายมากค่ะ
ผู้ที่จะจองที่นี่ก้เข้าไปดูในเวปนี้เลยนคะ http://www.thehumphostel.com/

พอเราออกจากสนามบินคุนหมิง จะมีนายหน้ามากมายมาชักจูงเราพร้อมแสดงรูปที่พัก แต่เราไม่สนใจค่ะ
เดินออกมาข้างนอกสนามบิน ด้วยกระเป๋าเราใหญ่แอนด์หนักเราเลยตัดสินใจไปแท็กซี่ค่ะ
จะมีคิวแท็กซี่มิเตอร์ซึ่งจะกดมิเตอร์ตามอัตราปกติรอเราใช้บริการอยู่ค่ะ ว่าแล้วก็โชวรูปนี้ค่ะ เค้าก็รับทันที
เพราะพูดกันไม่รู้เรื่องเลยโชว์รูปดีกว่า http://www.thehumphostel.com/english/eym3/ey3.html
เป็นลิงค์ที่โชว์ประตูม้า ประตูไก่น่าเวปนะคะ ส่วนภาพจริงก็ตามนี้ค่ะ

รูปภาพ

ประตูเล็กทั้ง 2 ข้างจะมีรูปไก่อยู่ด้านบนนะคะ ส่วนประตูม้าก็เป็นลักษณะเดียวกัน แต่จะมีรูปม้าซึ่งประตู้ด้านนี้จะอยู่ด้านใกล้
กับThe Hump มากที่สุดค่ะ

ส่วนนี่เป็นรูปภายในค่ะ เราจองห้องนอน 3 เตียงมีห้องน้ำในตัวได้ราคาที่ 150 หยวนค่ะ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย sirada เมื่อ 21/05/2009 9:51 pm, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.
sirada

Re: 12 วันประทับใจในยูนนาน: จากคุนหมิงดิ่งไปแชงกรีลา ตอนที่1

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย vic@senior » 21/05/2009 3:29 pm

[FONT=Tahoma]แวะมาอ่านจ้า อะฮ้า ห้อง 3 เตียงนี้นี่แหละที่ปกติเป็นห้องรวม 50 Y ต่อคน วันที่รอจะกลับ เลือกห้องนี้เพื่อ save เงิน (เงินสดหมดและที่นี่ไม่รับบัตรเครดิตนะ) มีเพื่อนร่วมห้องชาวจีน 1 คน เพื่อนเล่นสูบบุหรี่ในห้องแอร์ ไม่สนใจใครทั้งสิ้น จนเราทนไม่ไหวต้องขอออกมาเปลี่ยนห้องเป็นห้องเดี่ยวห้องน้ำรวม 80 Y แทน[/FONT]
[FONT=Tahoma]แต่คุณ sirada พักกันเอง 3 คน ก็น่าจะโอเค แล้วห้องตรงที่คุณ sirada พักนี่ตอนกลางคืนเสียงดังป่่าว ได้ใช้ที่อุดหูมั้ย [/FONT]
หนุ่มใหญ่แต่มือใหม่
vic@senior

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย sirada » 21/05/2009 4:11 pm

สวัสดีค่า คุณ vic@senior
เห็นแล้วคิดถึงมั้ยคะ

ห้องที่พักคือว่าจองไป 2 ช่่วงค่ะ คือวันที่ 3-4 และ 12-14 พ.ค.52
ห้องที่พักคือ 202 และ 201 ค่ะ ซึ่งจะอยู่ติดถนนด้านข้าง ก็หนวกหูรถ กะอาเจ๊ที่แกจะมาคุยกันโช้งเช้ง
ทุกเช้าปลุกเราค่ะ ก็ได้ใช้ที่อุดหูบ้างเหมือนกันแต่ใช้แค่แป๊ปเดียวค่ะ เพราะตอนหลับมันก็หลุดไปตอนไหนก็ไม่รู้

[COLOR=#8064a2]และนี่ก็คือข้อเสียของ The Hump ค่ะ [/COLOR]
1. ด้านล่างจะเป็น PUB/ Bar ตอนกลางคืน ก็จะดูแปลก ๆ ในการแหวกทางเข้า และขึ้นไป เพราะที่พักจะอยู่ชั้น 3
2. ผู้ที่หอบหิ้วกระเป๋าหนัก ๆ จะหนักและเหนื่อยมากมาก กว่าจะประคองตัวขึ้นไปถึงชั้น 3
3. ราคาค่อนข้างแพงนิดส์นึงถ้าเที่ยบกับที่พักอื่น ๆ

ส่วนข้อดีของเค้าก็มีเยอะอยู่ค่ะ
1. ใกล้แหล่งช้อบปิ้ง เพี่ยงแต่ข้ามถนนไปก็เป็นถนนคนเดินแล้วค่ะ เดินกันไม่หวัดไม่ไหว
2. หาของทานง่ายไม่ว่าจะเป็นของถูก ของแพง แมคโดนัลด์ KFC ที่นี่มีหมด
3. หาง่ายมากมาก แท็กซี่รู้จักดี
4. ไม่เปลี่ยว ไม่อันตราย
5. รีเซฟชั่นพูดอังกฤษได้ มีความอดทนสูง และพร้อมให้ึความช่วยเหลือตลอดเวลา

ส่วนตัวเองแล้วมองที่ข้อดี มากกว่าข้อเสียนะคะ และก็ไม่ผิดหวังค่ะ รูปภาพรูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย sirada เมื่อ 21/05/2009 9:51 pm, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.
sirada

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย sirada » 21/05/2009 8:30 pm

มาดูภาพภายในของ The Hump กันดีกว่านะคะ
ด้วยความเป็นโฮสเตลอยู่ใจกลางเมือง ดังนั้น ที่นี่จึงไม่เคยว่างค่ะ

และนี่คือทางเดินจากรีเซพชั่นไปยังห้องนอนต่าง ๆค่ะ ซึ่งก็มีทั้งห้องเดี่ยว
ห้องคู่ ห้อง 3 คน ห้อง 4 คน ห้อง 8 คน มีห้องน้ำในตัวและไม่มีตามราคา
ที่แตกต่างกันไปค่ะ

รูปภาพ

ส่วนภาพนี้ก็จะเป็นทางเดินหน้าห้องพักเราค่ะ ที่นี่สะอาด มีแม่บ้านกวาดถูอย่างเรียบร้อยทุกวัน

รูปภาพ

ภาพต่อไปเป็นห้องน้ำรวมค่ะ ถึงแม้เราไม่ได้ใช้บริการแต่ก็ไปแอบดูมาค่ะ มีการแยกห้องอาบน้ำชายหญิง ห้องส้วมชายหญิง
มีน้ำอุ่นตลอด 24 ชั่วโมง และที่นี่เองที่เราแอบมารองน้ำดิ่มก่อนออกไปเที่ยวข้างนอก วันละ 3 ขวดตลอดที่อยู่ที่นี่ค่ะ

รูปภาพ

ส่วนภาพต่อไปเป็นห้องโถงรวมค่ะ จะมีโต๊ะสนุ้ก เคาท์เตอร์บาร์ ส่วนอีกมุมหนึ่งก็เป็นที่ตั้งอินเตอร์เนตค่ะ
ฝรั่งจะอยู่เป็นกลุ่มเล่นกัน นั่งเมาท์กัน ส่วนพี่ไทยอย่างเรา เรา เช็คอินแล้วก็บึ่งออกเที่ยวต่อตามประสา
คนเวลาน้อยทันทีค่ะ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย sirada เมื่อ 21/05/2009 9:52 pm, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.
sirada

ยังอยู่ในคุนหมิง

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย sirada » 21/05/2009 8:43 pm

ว่าแล้วก็ออกเดินสำรวจกันเลยค่ะ
ด้วยความหิว เพราะว่าจะเสร็จเรื่องหลังจากลงเครื่องก็ตั้งบ่าย 4 จึงคิดว่าจะหาอะไรทานก่อนดีกว่า
เห็นร้านอาหารอยู่หลายร้านค่ะ ฝั่งเดียวกับ The Hump ก็มีร้านนี้ค่ะ ที่ลือชื่อ The Brothers Jiang

รูปภาพ

และฝั่งเดียวกันนี้เอง ก็มีร้านอาหารไสตล์เดียวกันอยู่มากมายค่ะ มีทั้งก๋วยเตี๋ยว และอาหารตามสั่ง และวิธีการรับประทาน
ก็เหมิอนกันคือ เราจะต้องไปบอกทีบู๊ทแคชเชียร์ซึ่งจะอยู่หน้าร้านเหมือนกันว่าเราจะทานอะไร เค้าจะให้ใบเสร็จที่บอกรายละเอียด
ของอาหารที่จะทาน เสร็จแล้วเราก็ต้องเอาไปยื่นที่เคาท์เตอร์ประภทของอาหารตามใบเสร็จ แล้วจึงจะรับและนำไปนั่งทานที่โต๊ะ
อุเม่เจ้า !! แค่มื้อแรกก็สงสัยจะอดตายเสียแล้ว พูดก็พูดไม่เป็น แล้วจะได้กินเหรอเนี่ย งั้นเอาแค่เบาะ เบาะ ก่อนแล้วกัน
ด้วยว่าเราสั่งไม่เป็น จึงได้แต่่ชี้ ชี้ มา แล้วก็ได้เจ้านี่มาทานกัน แป้งทอดไม่มีไส้สุดแสนจะไม่อร่อยอันละ 1 หยวน

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย sirada เมื่อ 26/05/2009 2:33 pm, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง.
sirada

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย sirada » 21/05/2009 9:04 pm

ที่ฝั่งเดียวกัน ก็จะมีแหล่งช้อปปิ้ง ซึ่งจะขายของที่ระลึกอยู่มากมาย รวมถึงหยกด้วย
เราได้แต่เดินสำรวจค่ะ ไม่ได้แวะเข้าไปแต่อย่างใด เพราะว่าเพิ่งเป็นวันแรกเองค่ะ

รูปภาพ

รูปภาพ

ร้านขายหยกก็มีนะคะ แต่ก็ต้องดูดีดี ถ้าตั้งใจจริงๆ ไปซื้อร้านใหญ่ ใหญ่ดีกว่าค่ะ อย่าเสี่ยงเลยเพราะดู ๆ แล้วไม่น่าจะเป็นของแท้ค่ะ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย sirada เมื่อ 26/05/2009 2:35 pm, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.
sirada

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย sirada » 21/05/2009 9:25 pm

ยังอยู่ในคุนหมิงจากฝั่ง The Hump เราก็เดินข้ามฝั่งไป ต้องระวังนะคะเพราะเค้าวิ่งรถทางขวากัน ตรงข้ามกับบ้านเรา
ตอนแรก แตก ดูแล้วงงมากมาก แต่ก็จะชินไปเองในไม่ช้าค่ะ ฝั่งนี้จะมีห้างร้านมากมาย ทั้งร้านเล็กๆ จนไปถึง
ห้างใหญ่ค่ะ เราชอบไปเดินซุปเปอร์มาร์เก็ตที่ห้าง Parkson ค่ะ จะอยู่ชั้นใต้ดินถึดจากแมคโดนัลหน้าปากซอย
ไปหน่อยค่ะ ดูไฮโซดี แถมจัดของเป็นระเบียบเหมือนเดินอยู่พารากอนที่บ้านเราเลยล่ะ

รูปภาพ

มีเคเอฟซีด้วยค่ะ ไม่อดตายแล้วเรา ร้านเคเอฟซีที่นี่จะเสริฟโจ๊กไก่ใส่ไข่พร้อมเห็ดหอมพร้อมปาท่องโก๋ตอนเช้า
ตั้งแต่ 07.00-09.30 น. ด้วยนคะ สิริราคารวมก็ประมาณ 10 หยวนค่ะ

รูปภาพ

เดินมาเรื่อย ๆ ก็มาเจอตรงนี้ค่ะ หมดนวดกลางถนน ซึ่งตาบอดหมดทุกคนเลยค่ะ แต่ดูเหมือนว่าจะผ่านคอร์สเรียนนวด
มาแล้วทุกคน เห็นจากแผ่นผ้าโฆษณาค่ะ

รูปภาพ

เดินมาเจอมุมพักผ่อนของทั้งผู้ใหญ่และเด็กค่ะ น่ารักเชียว

รูปภาพ

หาเจอแล้วมุมุยอดฮิตสุดโปรดของคนชอบถ่ายรูป

รูปภาพ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย sirada เมื่อ 26/05/2009 4:07 pm, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง.
sirada

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย sirada » 21/05/2009 9:39 pm

เดินต่อไปเรื่อย ๆ ก็เจอนี่ค่ะ ตกได้เอากลับบ้านไปเลย ก็ไปยืนดูอยู่พักใหญ่ ๆ ค่ะ

รูปภาพ

โรงหนังแบบไฮเทคก้แฝงตัวอยู่ในอาคารแถวนี้ค่ะ ก็อยากดูอยู่แต่กลัวพากย์จีนง่ะ

รูปภาพ

แล้วเราก็เดินหลงเข้ามาที่นี่ค่ะ ดง hot pot เหมือนเป็นดารายอดนิยมโดนแย่งตัวยังไงก็ไม่รู้ ด้วยฟังไม่รู้เรื่องแถมเหลือบไปดูแล้ว
ทำไมเค้าทานกันดุเดือดกัน ไม่น่าจะเรียกว่า pot แบบว่ามันเหมือนกาละมังมากกว่าค่ะ เลยขอบายดีกว่า

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย sirada เมื่อ 22/05/2009 2:18 pm, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.
sirada

ก่อนอำลาคุนหมิง

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย sirada » 21/05/2009 10:04 pm

ว่าจะไม่แล้วนา ที่ไม่เพราะว่าสั่งไม่เป็นต่างหาก แต่พอเดินไปเดินมามาเจอร้านร้านนึง ท้องก็ร้องพอดี
บอกแล้วว่าเค้าทานกันเป็นกาละมัง มื้อนี้จ่ายไป 128 หยวน แน่ะ

รูปภาพ

ร้านส่วนมากที่เป็นลักษณะนี้ จะทำไสตล์แบบโบราณค่ะ เป็นตึกใหม่นะคะแต่ก็สร้างเลียนแบบของเก่าค่ะ

รูปภาพ

ภาพสุดท้ายก่อนอำลาคุนหมิง ไปสู่ "ต้าลี่" เราก็เก้บภาพประตูม้าตอนกลางคืนไว้ในความทรงจำก่อนนอนเอาแรงไปลุยต่อ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย sirada เมื่อ 22/05/2009 2:19 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
sirada

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง คุนหมิง