Hello from Beijing

Forbidden City-Great Wall in Beijing-Tiananmen Square-Imperial College-Cuandixia Village-Dajue Temple-Hongluo Temple-Yuan Dynasty City Wall Relics-Prince Gong's Mansion-Ancient Cliff House (Guyaju)-Summer Palace-Beihai Park-The Great Bell Temple-Beijing National Stadium-Beijing 798 Art Zone-ฯลฯ

โพสต์ #121  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย วุฒิ » 07/12/2008 1:09 pm

.
[size=134].
.
ส่วน แมงกุดจี่...จิ้งหรีด....แมลงป่อง (มีทั้งเสียบไม้ และวางประดับไว้บนข้าวโพด) ....ท่านใดอยากจะลอง ก็ขอเรียนเชิญตามสบายครับ. :lol:  :lol:  :lol: ...อันนี้ ถ้า มั่นใจ ก็ไม่ต้อง หวั่นหวาด หรือ เกรงใจ ใครให้เสียเวลา ... :roll:  :roll:  :roll:

เพราะไม่มีใครสนใจใครอีกแล้ว.....แม้แต่ คุณนายเคท ที่สุดแสนจะ สำรวมบุคลิก ยามปรกติ ได้เวลาทานเมื่อไหร่...อยากถ่ายเป็นคลิปก็เชิญตามสบาย ไม่มียี่หระครับ....ง่ำ ง่ำ ง่ำ....

:roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:
.
.
.
ไฟล์แนป
016.jpg (94.9 KiB) เปิดดู 1639 ครั้ง
010.jpg (198.4 KiB) เปิดดู 1640 ครั้ง
011.jpg (189.16 KiB) เปิดดู 1640 ครั้ง
005.jpg (194.14 KiB) เปิดดู 1638 ครั้ง
ภาพประจำตัวสมาชิก
วุฒิ
Site Admin

โพสต์ #122  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย วุฒิ » 07/12/2008 1:10 pm

[size=134].
.
.
แต่ที่ต้องระวังระไวให้จงหนัก ก็นี่เลยครับ.....ผลไม้เสียบไม้ ทั้งหลายแหล่...ไม่ว่าจะเป็น พุทรา...สัปปะรด....องุ่น...สตอบอรี่...หรือ ส้ม.... :x  :x  :x

ขอเรียนว่า น่าทานสุดๆ เพราะเคลือบน้ำตาลสีใส เหมือนหุ้มด้วยน้ำแข็ง เมื่อเคี้ยว กรอบแกร็บ ผสมความเปรี้ยวเล็กๆของผลไม้แล้ว กลมกล่อมถึงใจเป็นที่สุด เฉพาะหน้าตา ก็น่าลิ้มลอง ยั่วน้ำยายเหลือหลายแล้วครับ... :lol:  :lol:  :lol:

แต่อย่าด่วนตัดสินใจ เข้าไปหยิบ เข้าไปถาม เชียวครับ ......เพราะของพวกนี้ เค้าตั้งชื่อเรียกเสียเลิศลอย เดาไม่ออกหรอกครับว่า ว่า อันไหนเป็นอันไหน? พวกพ่อค้าแม่ค้า เลย มั่วนิ่ม เรียกราคาเอาตามใจ พอหยิบปุ๊บก็บอก 15 หยวน 10 หยวน ไปเรื่อยเปื่อย.....  :shock:  :shock:  :shock:

ซึ่งตอนแรกเราก็ไม่สงสัยอะไร เพราะเป็นครั้งแรกที่เจอะเจอ ได้ยินปุ๊บ ก็ทำท่าตกใจร้องลั่นว่า "แพงจัง" ปับ ตามหลักการต่อรอง ซึ่งเค้าก็ชี้ให้ดูราคาบนป้าย (ซึ่งก็ไม่ทราบหรอกครับว่า อันไหนคือราคาไหน)....ผมก็ได้แต่ จัดการต่อราคาไปตามถนัด คือ บอก 15 ผมต่อ 5 แล้วลงเอยที่ 10 มั่ง 3 แท่ง 20 มั่ง มีแถมมั่ง.......ก็เรียกว่า พอใจ อยู่พอประมาณ จนกระทั่งวันต่อๆมา ถึงทราบว่า เจ้า พุทราไม้เสียบ ที่เป้นยอดฮิตของหนุ่มสาวชาวจีนนั้น ไม่ว่าที่ไหนก็ไม่เกิน 3 หยวน (พวกซ้อนท้ายจักรยานขาย 1 หยวนยังมี) ส่วนแบบอื่นก็ไม่เคยพบว่า เกิน  5 หยวน ซักอัน....ก็เลย แน่นหน้าอก นับแต่นั้นมา....หนอย อุตส่าห์โชว์ แอ๊บพลิฌิเอชั่น ถ่ายรูปด้วยซะ ....ฮึ่ม :evil:  :evil:  :evil:

สรุป คือ มื้อเล็กๆ ทานเล่นเป็นประสบการณ์ นี้ หมดไป 70 กว่าหยวน เกือบ 400 บาท ซึ่งถ้าเป็นบ้านเรา มื้อขนาดกลาง อิ่มตื้อสบายๆ :(  :(  :(  :(

เพราะฉะนั้น ถ้าทราบ ราคากลาง เสียแต่แรกละก็ ทำเลนี้ มีไว้เดินชมเป็นประสบการณ์เท่านั้นครับ ถ้าสนใจอยากลิ้มลอง ไปที่อื่นดีกว่า ไม่ใกล้ไม่ไกลก็มีแล้ว...อยู่ที่ไหน เดี๋ยวบอกครับ

:D  :D  :D  :D  :D

.
.
.
ไฟล์แนป
004.jpg (194.71 KiB) เปิดดู 1638 ครั้ง
วุฒิ
Site Admin

โพสต์ #123  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย gan » 07/12/2008 7:06 pm

ท่ากินพี่เคทนี่ ยั่วน้ำลายมากๆๆ อยากกินบ้างจังแมลงทอด
Therefore i Travel
gan

น่ากินจัง

โพสต์ #124  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย GOF » 07/12/2008 11:43 pm

ทำไม พี่ เคท เวลาทานอะไร  :cry: น่าทาน ไปหมดเยย  ง่ำง่ำง่ำ
GOF

ไป ไหนมา

โพสต์ #125  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย GOF » 07/12/2008 11:47 pm

ที่ผมไปกับ หงษ์ มาก็ที่ ฮ่องกง ที่เดียวครับ

ส่วน หงษ์ เค้าไป หลายที่  แต่กับที่บ้านครับ :cry:

เค้าไปที่ สิงคโปร์ เกาหลี แล้วก็ ญี่ปุ่นครับ ไปกับครอบครัว   :shock:  ไปกับที่บ้าน  แล้วก็

ไปกับ ทัวร์ครับ เพราะ มีคนแก่ไปด้วยครับ

ผมก็เลยให้ไปเก็บข้อมูลมา

เพื่อที่จะได้ไปเองไงครับ
GOF

โพสต์ #126  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย ตุงตุง » 09/12/2008 5:05 pm

ระเอียดที่สุดในโลกกกกกกกก  คอนเฟิร์ม

อ่านแค่กระทู้นี้อันเดียวก็ไปปักกิ่งเองได้แล้วแหละ
ใครตามโพยนี้ไปแ้ล้วหลงให้เตะเลยเอ้า

ปล. อ๊ายอาย เห็นวิธีอ่านพินอินที่พี่วุฒสอนแล้ว เราอ่านผิดเพียบเลยอ่า ไม่เป็นไรได้ความรู้ใหม่
ตุงตุง

โพสต์ #127  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย olebirdy » 12/12/2008 9:04 am

ตุงตุง เขียน:ระเอียดที่สุดในโลกกกกกกกก  คอนเฟิร์ม

อ่านแค่กระทู้นี้อันเดียวก็ไปปักกิ่งเองได้แล้วแหละ
ใครตามโพยนี้ไปแ้ล้วหลงให้เตะเลยเอ้า

ปล. อ๊ายอาย เห็นวิธีอ่านพินอินที่พี่วุฒสอนแล้ว เราอ่านผิดเพียบเลยอ่า ไม่เป็นไรได้ความรู้ใหม่

[size=134]ว่าแต่ เตะ ใคร อะครับ
ชอบความว้าเหว่--- > จึงเสเพลรัก
The traveler sees what he sees,  the tourist sees what he has come to see.
----------------------------- >..<-------------------------------------
ช่องทาง การติดต่อ OleBirdy
http://www.wutkatefanclub.com/webboard/webboard/viewtopic.php?f=7&t=408&start=0
olebirdy

โพสต์ #128  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย วุฒิ » 15/12/2008 1:56 pm

[size=134].
.
.
สวัสดีครับ คุณ gan

ท่ากินพี่เคทนี่ ยั่วน้ำลายมากๆๆ อยากกินบ้างจังแมลงทอด

------- ฮ่า ฮ่า ฮ่า เดี๋ยวคอยดูภาพต่อไป แล้วจะหนาววววว  :oops:

สวัสดีครับ คุณ GOF

ทำไม พี่ เคท เวลาทานอะไร  น่าทาน ไปหมดเยย ง่ำง่ำง่ำ

------- แม่นแล้ว....ขอให้ได้ทานเหอะ ง่ำง่ำง่ำ.... :roll:  

ที่ผมไปกับ หงษ์ มาก็ที่ ฮ่องกง ที่เดียวครับ ส่วน หงษ์ เค้าไป หลายที่ แต่กับที่บ้านครับ เค้าไปที่ สิงคโปร์ เกาหลี แล้วก็ ญี่ปุ่นครับ ไปกับครอบครัว  ไปกับที่บ้าน แล้วก็ ไปกับ ทัวร์ครับ เพราะ มีคนแก่ไปด้วยครับ ผมก็เลยให้ไปเก็บข้อมูลมา เพื่อที่จะได้ไปเองไงครับ
------ ถ้ายังมีรูป มีข้อมูลอยู่ ก็เรียนเชิญมาเขียนเล่าให้พวกเราฟังนะครับ  :lol:

สวัสดีครับ คุณ ตุงตุง

ระเอียดที่สุดในโลกกกกกกกก คอนเฟิร์ม

------- โห แต่ละที่ ไปหลายรอบอ่ะครับ...ขนาดนั้น ยังหลงๆลืมๆ  :oops:

อ่านแค่กระทู้นี้อันเดียวก็ไปปักกิ่งเองได้แล้วแหละ ใครตามโพยนี้ไปแ้ล้วหลงให้เตะเลยเอ้า
------- ของคุณตุงตุง อ่านแล้วก็ตามรอยสบาย และง่ายกว่าของผมอีกอ่ะครับ......อ้อ ผมก๊อปของ คุณตุงตุง ไปลงที่ รีวิวปักกิ่ง ตามสัญญาแล้วนะครับ  :D

-------- ผมก็อ่านผิดบ่อยเหมือนกันครับ ต้องอาศัยฟังเอาจาก รถบัส และ รถซับเวย์ เป็นการคอนเฟิร์ม ครับ .....อีกอย่าง คนปักกิ่ง ก็มีรายการเหน่อเล็กๆเหมือนคนเหนือบ้านเราด้วยอ่ะครับ  :wink:  :wink:

สวัสดีครับ คุณโอ

ว่าแต่ เตะ ใคร อะครับ

----- เตะคน ว้าเหว่ เสเพลรัก ละก็เหมาะสุดครับ ช่างเขียนออกมาเป็นปรัชญาด้าย.....  :P  :P

.
.
วุฒิ
Site Admin

โพสต์ #129  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย วุฒิ » 15/12/2008 5:28 pm

.
.
.
.
.
[size=167]ระวัง 5 อาหารการกิน : หาเสบียงติดตัวบ้าง

[size=134]

เมื่อเข้าเรื่อง อาหารการกิน โดยบังเอิญ ก็ขออนุญาตว่าเรื่องนี้ไปเรื่อยก็แล้วกันนะครับ เพราะ เรื่อง แหล่งท่องเที่ยว และตำนานต่างๆ นั้น เรียนรู้ก่อนเดินทางสักวันสองวัน หรือ ไปศึกษาเอาที่นั่น ก็ทันถมเถอยู่แร้นน ใช่ไหมครับ  :lol:  :lol:  :lol:

เรื่อง อาหารการกิน ในปักกิ่ง ว่าไป ก็มีเรื่องที่ต้อง รอบคอบ และ ช่างสังเกต ไม่บันเบาเหมือนกันครับ อย่าทำเป็นเล่นไป  :wink:  :wink:  :wink: ...ยกตัวอย่าง เรื่อง เวลาไป แหล่งท่องเที่ยว ที่มีอาณาบริเวณกว้างขวาง (ส่วนใหญ่มาในรูปนี้ทั้งนั้น) ทั้งหลายแหล่ นั่นแหละครับ :roll:  :roll:  :roll:

เปล่าครับ ...ไม่ใช่ตามสถานท่องเที่ยวเหล่านั้น จะหา ชันฟ่าน-อาหารหลักประจำมื้อ หรือ เสี่ยวชือ-อาหารฟาสต์ฟู้ด ทานไม่ได้หรอกนะครับ ........เพียงแต่ โอกาสจะเลือกหา ที่ถูกใจในราคาไม่แพง ไม่ค่อยมีอ่ะครับ....แถมอีกอย่าง คนเราเวลาจะหิวขึ้นมา ก็ไม่เลือกเวลาเวลาเสียด้วย สิครับ ...ทีนี้ ถ้าท้องเกิดร้องขึ้นมาในช่วงที่ รอบๆ 200 ตารางเมตร มองไม่เห็นอะไรที่เป็นแผง หรือ ร้านรวง จำหน่ายสรรพาหารให้รองรับเลยละก็ ทุกข์กายทุกข์ใจไม่บัน้อย เหมือนกันนะครับ  :shock:  :shock:  :shock:

สำหรับ เรา - นักท่องโลกผู้เต็มเปี่ยมไปด้วยประสบการณ์เหนียวหนืด ไม่มีปัญหาอยู่แล้ว ...เพราะ อาหารเช้า ที่ทางที่พักจัดให้นั้น นอกจาก ข้าวต้ม มีให้เติมเต็มที่ไม่มีจำกัดแล้ว ยังมี ไข่ต้ม และ หมั่นโถว จัดมาให้ด้วย  :D  :D  :D  :D ....แหะ แหะ ก็เสร็จเราสิครับ....จัดการเก็บเข้าเป้เป็นเสบียงทันที ...และก็เลยได้ประทังชีวิต ในช่วงบ่ายของวันแรก....ได้นั่งทานอย่างอิ่มอารมณ์ท่ามกลางบรรยากาศ พระราชวังต้องห้าม ซึ่งหากหลับตาพริ้มชั่วครู่ ก็อดเผลอจินตนาการตัวเอง เป็น จักรพรรดิ์ ไซต์เอ็กซ์เอ็กซ์แอล และ พระมเหสี หรือ นางสนมเอกหน้าย่น ไปได้ชั่วครู่เหมือนกันครับ อิอิอิ :lol:  :lol:  :lol:

ไม่ต้องห่วงครับ...เก้าอี้ ที่นั่ง แบบนี้ มีอยู่ดาษดื่นทั่วไป และ.....ข้างๆก็มีคนนั่งทานเป็นเพื่อนเต็มไปหมด..เห็นปล่าว......จึงไม่ต้องเขิลล์ ไม่ต้องเกรงใจให้เหนื่อยจิตครับ ฮ่า ฮ่า ฮ่า  :D  :D  :D

อ้อ...สิทธิการิยะ....หมั่นโถว แบบสีขาวล้วน รสชาติจืดชืด ต้องฝืนใจทานกล้ำกลืนเล็กๆ ....แต่ถ้าวันไหนมีแบบ สีช็อกโกแล็ตแซมเป็นริ้วๆ (อย่างในภาพ) แสดงว่ามี รสหวาน ประกอบ ทานกับ หมูเส้นแดดเดียว หรือ หมูหยอง อร่อยนักแล......อิอิอิ
:P  :P  :P  :P  :P  :P
.
.
.

ไฟล์แนป
021.jpg (193.08 KiB) เปิดดู 1491 ครั้ง
028.jpg (196.77 KiB) เปิดดู 1490 ครั้ง
วุฒิ
Site Admin

โพสต์ #130  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย วุฒิ » 15/12/2008 5:30 pm

[size=134].
.
.
.
แต่....โอ๊ะ โอ๊ะ โอ่....สำหรับท่านที่ไม่นิยม ของฟรี หรือ ไม่ชอบ ไข่ต้ม หมั่นโถว ละก็ ไม่ต้องตะขิดตะขวงใจ นะครับ เพียงแค่ ตระหนัก และ เตรียมตัวไว้ก่อน ก็ใช้ได้แล้วครับ  :lol:  :lol:  :lol:

เมื่อผ่าน ประตูหลวง หอเทียนอันเหมิน เพื่อจะไป พระราชวังต้องห้าม นั้น ตรงกลางลาน ข้างหลัง ซุ้มขายตั๋ว ของ ขบวนการงานวัด นั่นแหละครับ มี สแน็ค เครื่องดื่ม จำหน่าย ในราคาที่ แพงกว่าร้านทั่วไปซัก 10-15 เปอร์เซ็นต์ เท่านั้นครับ เลือกหาซื้อเก็บตุนไว้ก่อนได้ตามใจชอบครับ  :D  :D  :D

หรืออยากจะเล่น จานหลัก เลย ก็ได้ครับ เพียงแต่ต้อง ตัดสินใจแต่ต้นมือ เท่านั้นเอง...คือ ตรง ที่จำหน่ายบัตรเข้าชม กู้กง-พระราชวังต้องห้าม เลี้ยวซ้ายไปทาง สวน จงซันกงหยวน ใกล้ๆกับ ห้องน้ำ นั่นเอง มี ซุ้มอาหาร จำหน่าย ข้าวราดกับ ราคา จานละ 10 หยวน (50 บาท) บริการ พร้อม เครื่องดื่ม สแน็ค หลายอย่าง ซึ่งเข้าท่ามากทีเดียว.... แต่ที่เราไม่ได้ลิ้มลอง เพราะยังเช้าเกินอ่ะครับ  :)  :)  :)

ที่นั่งทาน ก็สะดวกสบาย สะอาดสะอ้าน ใช้ได้เลยครับ  :lol:  :lol:  :lol: ....ถ้าเป็นแหล่งท่องเที่ยวอื่นๆ อาทิ จิ่วไจ้โกว บรรยากาศอย่างนี้ ราคาแพงกว่า อย่างน้อย 2 เท่าตัว ครับ  8)  8)  8)

สำหรับแหล่งท่องเที่ยวอื่นๆ เช่น เทียนถาน อวี้เหอหยวน (พระราชวังฤดูร้อน) กำแพงเมืองจีน ฯลฯ อย่าลืมนะครับว่า พื้นที่กว้างใหญ่มาก ถึงแม้จะซื้อหา สแน็ค เครื่องดื่ม ทานได้ แต่ก็ต้องเสียเวลา ออกนอกเส้นทาง เดินมากขึ้นไปเปล่าๆ เพราะแค่จุดสำคัญๆ ทั้ง น่อง ทั้ง เข่า ก็บ่นพึมทำท่าจะ ประท้วง ไม่ยอมก้าวต่อ อยู่แร้นนครับ  :twisted:  :twisted:  :twisted:  
.
.
.
ไฟล์แนป
019.jpg (193.64 KiB) เปิดดู 1487 ครั้ง
018.jpg (193.87 KiB) เปิดดู 1487 ครั้ง
017.jpg (195.48 KiB) เปิดดู 1488 ครั้ง
020.jpg (195.67 KiB) เปิดดู 1489 ครั้ง
วุฒิ
Site Admin

โพสต์ #131  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย วุฒิ » 15/12/2008 5:31 pm

[size=134].
.
.
.
เที่ยว ปักกิ่ง ตั้งแต่ ปี 2007 เป็นต้นมา คงไม่มีใคร กล้า หรือ อยากพลาด การเยี่ยมเยือน สนามกีฬาโอลิมปิก หรือที่เรียกกันทั่วไปว่า เหนี่ยวเฉา-รังนก นี้หรอกนะครับ  :wink:  :wink:  :wink:

เพราะที่นี่คือ 1 ใน 5 สถาปัตยกรรมสมัยใหม่ของ นครปักกิ่ง ที่เลื่องชื่อระบือนาม ไปทั่วทั้งโลกครับ  :lol:  :lol:

เนื้อที่กว้างใหญ่ไพศาลเพียงไร คงไม่ต้องพูดถึงให้เหนื่อยแรง.... เอาง่ายๆแค่ว่า รถใต้ดินวิ่งผ่าน 3 สถานี ก็คงพอประมาณการ ขนาด ได้ใกล้เคียงแล้วนะครับ อิอิอิ :lol:  :lol:  :lol:

เที่ยวที่นี่ ไม่ต้องห่วงเรื่อง ท้องกิ่ว ครับ เพราะมี ซุ้มจำหน่ายอาหาร เครื่องดื่ม รายเรียงมองเห็นเป็นหย่อมๆ และ เสี่ยวชือ-ฟาสต์ฟู้ด ที่ขายดีทั้ง คนจีนท้องถิ่น ต่างเมือง หรือนักท่องเที่ยวต่างชาติ ก็คือ ฟางเปี้ยนเมี่ยน-บะหมี่สำเร็จรูป หรือ มาม่า นั่นเองครับ....มองไปทางไหน ก็เห็นนั่งทาน นั่งซดเหมือนๆกันหมด....เพราะฉะนั้น ยืนยันได้ว่า ถูกสตางค์ แต่ก็ไม่กระจอก ไม่กระจิบ แม้จะมา ทริป เที่ยวชมรังนก ก็ตามครับ อิอิอิ  8)  8)  8)

สำหรับเราสองน่ะหรือครับ?....อย่าห่วงเลยครับ ภัตตาคารส่วนตัว มีอยู่ทั่วๆไป ไม่มีปัญหา โนพรอมแพรม.... เพราะแค่แง้มเป้มองเฉียงๆ ก็จะเห็น อาหารเช้าสำรับเดิม อุดม ทั้ง วิตามิน คลอเลสตอรัล ที่เป็น อภินันทนาการ จาก โรงแรม อี้ฝาเป่ยโหลว รอการเสิร์ฟจากคุณนายพร้อมแล้วครับ....ฮือฮือฮือ  :cry:  :cry:  :cry:  :cry:

.
.
ไฟล์แนป
025.jpg (190.23 KiB) เปิดดู 1484 ครั้ง
027.jpg (115.03 KiB) เปิดดู 1486 ครั้ง
026.jpg (188.59 KiB) เปิดดู 1486 ครั้ง
วุฒิ
Site Admin

โพสต์ #132  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย วุฒิ » 15/12/2008 5:34 pm

[size=134].
.
.
สำหรับ เพื่อนๆที่ไปกับ ทัวร์ กำแพงเมืองจีน ที่ผมแนะนำไว้ ก็ไม่ต้องเป็นห่วงในเรื่องนี้เลยครับ เพราะพอถึงเวลา ก็จะมี บุฟเฟ่ต์ รสชาติเยี่ยม ไว้รอต้อนรับขับสู้แล้ว  :D  :D  :D

อาหารที่เค้าจัดให้นั้น มีประมาณสัก 10 อย่างเห็นจะได้ เป็นพวก หมู ปลา เป็ด กุ้งชุบแป้งทอด ผัดพริก ผัดผัก ถั่วเคลือบน้ำตาล ฯลฯ ซึ่งรสชาติกลมกล่อมถูกปาก นักท่องเที่ยวต่างชาติ เป็นพิเศษ คือ หวานนิด เค็มหน่อย เป็นหลัก  :lol:  :lol:  :lol:

ส่วน ผลไม้ ก็เป็น สัปปะรด แตงโม แคนตาลูป ประสา บุฟเฟ่ต์ทั่วไป ครับ และ....

อะแฮ่ม...มีสุราขาว 56 ดีกรี ขวดกั๊ก (ครึ่งนึงของขวดแบน) ตั้งไว้ให้หยิบมาลิ้มลองด้วยครับ....ขอเรียนว่า ไม่ต้องมากครับ แค่กรึ๊บเดียว มึนทันตา เห็นดวงดาวพราวกระจาย และ แก้หนาว ได้ชะงัด ครับ. :roll:  :roll:  :roll:  :roll: ..เสียดายที่เสิร์ฟให้ก่อนรายการ ปีนกำแพงเมืองจีน ไม่งั้นจะขอเมาฟุบอยู่ใน ภัตตาคาร นี้จนถึงเย็นเชีย....หุหุหุ  :o  :o  :o  :o.

หมายเหตุ : ภาพประกอบนำมาจากเว็บ แต่ของจริงเป็นอีกยี่ห้อนึง และขวดเล็กกว่านี้นะครับ อิอิ
:wink:  :wink:  :wink:

[size=134]เมื่อถึง กำแพงเมืองจีน ทั้งที่ด่าน จีหยงกวน และ ป๋าต๋าหลิง ถ้าสนใจอยากดื่มกาแฟ Expresso, Cappuccino แก้หนาว ก็หาทานได้ไม่ยาก แต่ราคาค่อนข้างสูงนิดนึง อย่างที่เห็นในร้านช่องกำแพง เขียนป้ายไว้ว่า From Rome since 1905 นี่ แก้วละ 25 หยวน (130 บาท) ครับ  :o  :o  :o

ผมเลยเปรยกับ แม่ค้าที่ขายของข้างหน้าว่า "โอ้โฮ นี่ถ้าคุณปู่ผมยังอยู่ เห็นราคาอย่างนี้ คงเป็นลมตายแน่ เพราะยุคท่าน ใช้จ่ายได้เป็น 2 เดือนเลย" เธอหัวเราะร่วน พยักหน้าเห็นด้วย แต่ก็อดใช้ ภาษาเซลล์ ไม่ได้ว่า "อิ่วเฉียนผ้าสำเมอ-ถ้ามีกะตัง จะกลัวอะไร" เป็นการวาง กับดัก เผื่อ เนื้อสมัน จาก เซี่ยมก็ก-เมืองสยาม จะได้เคลิบเคลิ้ม หลงกลอุดหนุนเธอบ้าง อ่ะครับ  :wink:  :wink:  :wink:
.
.
ไฟล์แนป
024.jpg (197.87 KiB) เปิดดู 1417 ครั้ง
086.jpg (195.75 KiB) เปิดดู 1417 ครั้ง
023.jpg (195.62 KiB) เปิดดู 1482 ครั้ง
022.jpg (187.61 KiB) เปิดดู 1483 ครั้ง
วุฒิ
Site Admin

โพสต์ #133  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย วุฒิ » 15/12/2008 5:36 pm

.
.
.
[size=167]ระวัง 6 อาหารการกิน : ว่าด้วยเรื่อง เข่าเอีย...เอ๊ย...  เป็ดปักกิ่ง

[size=134]คุยกับใครก่อนเที่ยว แล้วถูกทักว่า "ไปญี่ปุ่น อย่าพลาด ฟูจิ" หรือ "ไปมะละกา อย่าลืม ข้าวมันไก่" ....ไป ปักกิ่ง ก็ไม่แคล้วถูกย้ำเตือนว่า "ทานเป็ดปักกิ่งด้วยนะ" เป็นธรรมดาอยู่แร้นน ยิ่งถ้าเป็นคนที่คุ้นเคยหรือผ่านประสบการณ์มา ยังมีแถมว่า "เจ้าเก่าเจ้าดัง ต้อง ฉวนจู้เต๋อ เด้อ" อีกต่างหาก  :lol:  :lol:  :lol:

เพราะฉะนั้น เที่ยว ปักกิ่ง ทั้งที เรื่องนี้ จะปล่อยให้ค้างคาใจได้ยังไง จริงไหมครับ? :wink:  :wink:

แต่ได้โปรด ขอโปรดอย่าได้เปิด ดิก ไทย-จีน แปลตรงตัว แล้วไปถามหา "เป่ยจิงเอีย" ที่นั่นเชียว เพราะไม่มีใครรู้จัก (ประมาณ มาเมืองไทย แล้วถามหา เดอะเวท เพราะไม่ทราบว่า Thewet คือ เทเวศน์ นั่นแหละ)  เนื่องจาก ที่นี่ เค้าเรียกกันว่า "เข่าเอีย-เป็ดย่าง" สั้นๆแค่นั้นเองครับ  :D  :D  :D

ก่อนจะพูดถึงเรื่อง รสชาติ ว่า ถูกปากสาสมใจหรือไม่เพียงไร? ขออนุญาตสาธยายก่อนนะครับว่า การหา เข่าเอีย ทานในปักกิ่ง เป็นเรื่องที่หาง่ายไม่แพ้ หาข้าวหน้าไข่เจียว หรือ ข้าวผัดกะเพรา ในบ้านเรา ประมาณนั้นครับ เพราะไม่ว่าที่ไหน ถ้าลองมีรูปแบบเป็นร้านอาหารระดับใกล้เคียงภัตตาคาร ละก็ จะเห็น ป้าย 烤鸭 ลานตาเต็มไปหมดครับ  :shock:  :shock:  :shock:

โดยทั่วไป ราคามาตรฐาน เท่าที่เรา เซอร์เวย์ ดู (แหะ แหะ เขิลล์เหมือนกันครับ ที่ไปไล่ถามทีละร้านว่า ราคาเท่าไหร่ ตัวเอง? ให้พนักงานมองศีรษะจรดเท้าว่า ถังแตก แบบ เสือโคร่งคำรามใส่เครื่องบิน หรือเปล่า)  จะมีอยู่ 3 ระดับ ด้วยกันคือ 68 หยวน 88 หยวน และ 128 หยวน ครับ  :)  :)  :)

เดาง่ายๆก็คือ ถ้าเป็นระดับ ร้านอาหาร ที่ไม่ได้ตบแต่งหะรูหะรา ไม่มี พนักงาน สวมแบบฟอร์มเรี่ยมเร้เรไร พูดไปโค้งไป ละก็ ราคา 68 หยวน เท่ากันหมด ......แต่หากยกระดับขึ้นมาเป็น เหลา เป็น ภัตตาคาร มีโต๊ะกลม เก้าอี้แพง มีโคมแดงห้อยระย้า อันนี้ไม่แคล้ว 88 หยวน ครับ  8)  8)  8) ........

ส่วนที่ แพงสุด คือ  128 หยวน นั้น เป็น ราคาตายตัว ของ ร้านดังร้านเดิมเจ้าเดียวไม่ว่าสาขาไหน ฉวนจู้เต๋อ เค้าไงล่ะครับ  :?  :? .....หายสงสัยหรือยังครับว่า ทำไมวิชา มาร์เก๊ตติ้ง เค้าถึงเคี่ยวเข็นเรื่อง "แบรนด์ดิ้ง" กันนักกันหนา? หุหุ  :o  :o  :o  :o

วันที่ 5 ของการอยู่ ปักกิ่ง นั่นแหละครับ ที่เราเพิ่งได้ลิ้มลอง เป็ดปักกิ่ง หรือ เป็ดย่าง กัน เมื่อเราเดินเล่นแถว ต้าเสอลั่น ผ่าน เฉียนเหมิน เข้าไปในซอย กวนอินซื่อเจีย แล้วเห็นร้าน "เต๋อหยวน เข่าเอีย เตี้ยน" (เห็นปล่าว ยังไงก็ต้องมีคำว่า เต๋อ ประดับไว้ให้คลับคล้ายคลับคลาเจ้าใหญ่ เหมือน ก๋วยเตี๋ยวเรือ โกฮับ ลูกโกฮับ หลานสะใภ้โกฮับ นั่นแหละครับ) เข้า  :shock:  :shock:  :shock: .....

ฉับพลันทันใด สามัญสำนึก และ ต่อมน้ำยาย ก็พลันสื่อความ บวกลบคูณหาร ในใจว่า ลองตั้งชื่อเน้นๆว่าเป็นร้านเป็ดย่างอย่างนี้ อาคารหลายคูหาอย่างนี้ มีลูกค้าหนาแน่นพอประมาณอย่างนี้ คงไม่เสียเที่ยวหรือทำให้เราเสียท่าหรอกน่า.....ว่าแล้วก็แวะไปสอบถามราคาดู แล้วก็ โป๊ะเช๊ะ ครับ  :D  :D  :D  :D

ก่อนจะว่า รายละเอียด ขอเรียนสรุปแล้วกันนะครับว่า ร้านนี้ เป็นขวัญใจของเรา ที่เทียวไล้เทียวขื่อตั้ง 3 รอบ (แม้รอบที่ 3 จะทานแห้ว เพราะไปถึงบ่าย 4 โมง เช้าไปยังไม่ถึงเวลาเปิดบริการคือ 5 โมงเย็นก็ตาม) เพราะอาหาร รสชาติดีมาก ราคาไม่แพง และที่สำคัญ บริกรหนุ่มสาวคู่นี้ บริการเยี่ยมมาก ให้ทิปก็ไม่รับ (แหะ แหะ คุณสมบัติเด่นที่สุดในตรรกะของเรา แต่ทำแกล้งมาเขียนท้ายสุดซะงั้น.. อิอิ) ครับ  :P  :P  :P

อย่าลืมนะครับ อยากทานอาหารอร่อย ไม่ว่าจะเป็น เข่าเอีย หรือ จานเด็ดอื่นๆ ต้อง เต๋อหยวนเข่าเอียเตี้ยน ใน ซอยตรงข้าม ต้าเสอลั่น เท่านั้นครับ ผ่างๆๆๆๆ
:D  :D  :D  :D  :D
.
.
.
ไฟล์แนป
038.jpg (186.85 KiB) เปิดดู 1481 ครั้ง
039.jpg (195.19 KiB) เปิดดู 1482 ครั้ง
030.jpg (183.14 KiB) เปิดดู 1482 ครั้ง
วุฒิ
Site Admin

โพสต์ #134  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย วุฒิ » 15/12/2008 5:38 pm

[size=134].
.
.
.
เอาละครับ มา เฉลย กันแต่ต้นมือเลยก็ได้ว่า ทำไมถึงถูกอกถูกใจร้านนี้นักหนา เชียร์ออกหน้าออกตาปานนี้? นะครับ  :lol:  :lol:  :lol:

ลองดู เมนู ที่ผมบรรจงถ่ายมาทุกหน้าอย่างที่เห็นสิครับ  :)  :)

หน้าแรก เลย...เห็นไหมครับ ร้านอาหารระดับนี้ ...เป็ดย่าง ราคาชุดละ 68 หยวนเท่านั้น (ภาพท่อนบน ระบุว่า ถ้าไม่เอาเครื่องเคียง ก็ แค่ 60 หยวน...แล้วจะกระเดื๊อกเข้าไปยังไง มิเลี่ยนตายหรือน้อง เหอเหอ)  :roll:  :roll:  :roll:

แล้ว หน้าต่อๆมา...ดูสิครับ หน้าตาไม่ต่างจากที่เห็นในภัตตาคารจีน ภัตตาคารไทย บ้านเราเลยใช่ไหมครับ? 8)  8)  8)

แล้วดูสิครับ...ราคาแต่ละจาน ตั้งแต่ 4 หยวนขึ้นไปถึง 30 กว่าหยวนเท่านั้น เรียกได้ว่า โดยเฉลี่ย จานละไม่เกิน 80 บาท แต่....จานใหญ่กว่า หรือ ปริมาณ มากกว่าที่เสิร์ฟในบ้านเราเป็นเท่าๆ :o  :o  :o  :o

ย้ำ  "จานใหญ่กว่า หรือ ปริมาณ มากกว่าที่เสิร์ฟในบ้านเราเป็นเท่าๆ" จำประโยคนี้ให้ดีนะครับ เพราะนี่เป็นที่มาของหัวข้อที่ว่า "ระวัง 6 อาหารการกิน" ที่ผมเขียนให้ สงสัย ตระหนกตกใจ ข้างต้นไงครับ  :wink:  :wink:  :wink:  :wink:
.
.
.
ไฟล์แนป
051.jpg (182.57 KiB) เปิดดู 1480 ครั้ง
050.jpg (192.91 KiB) เปิดดู 1480 ครั้ง
049.jpg (198.26 KiB) เปิดดู 1480 ครั้ง
048.jpg (200.04 KiB) เปิดดู 1480 ครั้ง
047.jpg (190.75 KiB) เปิดดู 1480 ครั้ง
วุฒิ
Site Admin

โพสต์ #135  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย วุฒิ » 15/12/2008 5:40 pm

[size=134].
.
.
แพทเทิร์น มีอยู่ในใจแล้ว เราสั่ง เป็ดปักกิ่ง -เข่าเอีย 1 ชุด เจ้าหนุ่มถามมาว่า "ส่วนที่เหลือให้ทำอะไร?" ซึ่งแม้ผมจะเชี่ยวชาญภาษาจีนระดับปรมาจารย์ (หมัดเมา อิอิ)  ก็ไม่สามารถตรัสรู้ได้เลยครับว่า "เมี่ยงเป็ด" อย่างที่เรามักจะสั่งทำเสมอเวลาทาน เป็ดปักกิ่ง ที่บ้านเรานั้น เรียกว่าอะไร? ก็เลยถามกลับว่า "ทำอะไรได้มั่งอ่ะ?"  :oops:  :oops:  :oops:

เจ้าหนุ่มจัดการจาระไนมาหลายรูปแบบ ซึ่งฟังแล้วก็ไม่ซึมซับได้รู้เรื่องเลยสักอย่าง ถามกลับไปว่า "แล้วส่วนใหญ่เค้าทำอะไรทานกันล่ะ?" เมื่อได้คำตอบ ผมก็มั่วนิ่มไปว่า "เออ เอาอย่างนั้นแหละ" :P  :P  :P

เปิดเมนูดู เห็นมี เบียร์ ราคา 12 หยวน ก็เลยสั่งมาด้วย และ คุณนาย ชี้รูป ผัดผัก มาอีก 1 จาน แล้วแป๊บเดียว เครื่องเคียง อย่างที่คุ้นตา ก็ลำเรียงมาวางตั้ง รอแต่ จานหลัก เท่านั้น  :lol:  :lol:  :lol:

ให้ตายสิครับ....อยู่บ้านเรา เคยได้แค่ หนังเป็ด จานเดียว ตามด้วย เมี่ยงเป็ด จานนึง ส่วน โครงกระดูก ก็ถูกทำเป็น น้ำซุป เท่านนั้น แต่ที่นี่ ไหง มีเนื้อติดหนัง และ เนื้อเป็ดมาให้ต่างหากด้วย?....เฮ่ย เข้าใจผิด  เค้าเข้าใจผิด เพราะสื่อสารไม่รู้เรื่อง จัดมาให้ 2 ตัวหรือไงเนี่ย? :roll:  :roll:  :roll:

คุณนายเองก็เอะใจ แต่ผมปลอบไปว่า "ช่างเหอะ ถ้าเป็น 2 ตัวก็ไม่กี่ตังหรอก" ...ลงมือหยิบ แป้งโรตี คีบหนังเป็ด จิ้มซีอิ้ว (ซึ่งไม่หวานเหมือนบ้านเรา ค่อนไปทางเค็มมากๆ) วางหอม แตงกวาใส่ แล้วก็ ลุย....

อือม์ ใช้ได้ทีเดียวครับ :lol:  :lol:  :lol:  แม้จะรู้สึกว่า ทานบ้านเราอร่อยกว่าแยะ แต่ก็ตระหนักว่า ที่อร่อยน่าจะเป็นเพราะรสหวานของซีอิ้ว และเครื่องปรุงอื่นๆมากกว่า (นึกถึงเวลาทานบะหมี่น้ำ ถ้าไม่เติมอะไร ไม่เคยทานได้เกินชาม แต่พอเติมพริก ุถั่ว น้ำตาล น้ำตาล เข้าให้ เท่านั้นแหละ 2 ชามยังชักจะไม่พอ)

แล้วเราสองก็ บรรเลง ไปเรื่อยๆ แกล้มเบียร์ (2 ขวด) ดื่ม อย่างสุขใจ มีรายการขอ แตงกวา หอม มาเพิ่มอีกรอบ.... จนทานไปสัก 3 ใน 4 ก็ชักอิ่มครับ :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  แต่....

โน่น ยกมาแล้วจานเบ้อเริ่ม ....... โครงเป็ดชุบแป้งทอดกรอบ และ น้ำซุป อีกชามใหญ่  :shock:  :shock:  :shock: ...อะไรกันเนี่ย ทำไมมันมากมายอย่างนี่...คุณนายเขี่ยๆดู ร้องว่า "เอ๊ะ ทำไมคล้ายๆกับมี น่อง 4 น่อง แม่นแล้ว 2 ตัวแน่ๆเลยๆ" ผมก็รีบปลอบใจว่า "น่องเนิ่งที่ไหนกัน นับปีกไหล่เข้าไปด้วยอีกสองล่ะซิ" :o  :o  :o

ขอให้เชื่อเถอะครับว่า ทานไม่หมด ทานไม่ไหวหรอกครับ ขนาดไม่ได้ทานข้าวเลย....ต่อให้ 3 คน ผมว่า ก็ยังรู้สึกมากเกิน...จัดการสั่งให้สาวน้อย นำไปแพ็ก เพื่อ เทคโฮม และ เช็คบิล ด้วยอารมณ์ ตุ๊มๆต่อมๆเล็กๆ  :roll:  :roll:  :roll:

แปลกแต่จริง เชื่อหรือไม่ครับ ......เป็ดตัวเดียวจริงๆครับ สิริรวมราคา 108 หยวน เท่านั้นเอง (ที่ปักกิ่งนี่ เพื่อสุขอนามัย จานชามจะห่อพลาสติดมาเป็นชุด เค้าคิดชุดละ 2 หยวน) ครับ  :D  :D  :D

เพราะฉะนั้น ความรู้ทั่วไปเบื้องต้น เรื่อง เข่าเอีย บทที่ 1 ก็คือ ต่ำกว่า 3 คน ทานไม่หมด หรอกครับ ถ้าทานข้าวด้วย 5 คนกำลังพอดี  :)  :)  :)

ส่วน บทที่ 2 ไม่ต้องบอกก็คงตอบได้นะครับว่า คือ เต๋อหยวนร้านนี้ มีรายการเบิ้ล แน่นอน ครับ อิอิอิ  :D  :D  :D  :D  :D .

อ้อ.....กระป๋องข้างๆขวดเบียร์นั้น เป็น น้ำจับเลี้ยง "หวังเหล่าจี๋" ที่เราคุ้นดี ครั้งไปเที่ยว กวางเจา ซึ่งเมื่อเรามาร้านนี้รอบสอง มีพนักงานสาวสวย มาเร่โปรโมทตามโต๊ะ ก็เลยอุดหนุนมา 3 กระป๋อง ครับ  :wink:  :wink:  :wink:
.
ไฟล์แนป
033.jpg (182.96 KiB) เปิดดู 1479 ครั้ง
043.jpg (178.85 KiB) เปิดดู 1479 ครั้ง
042.jpg (196.71 KiB) เปิดดู 1479 ครั้ง
041.jpg (188.15 KiB) เปิดดู 1479 ครั้ง
040.jpg (188.31 KiB) เปิดดู 1479 ครั้ง
วุฒิ
Site Admin

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ปักกิ่ง