พาราณสี...อมตะนคร

Taj Mahal-Agra Fort-Konark Sun Temple-Kaziranga National Park-Manas Wildlife Sanctuary-Churches of Goa-Valley of Flowers-Punjab-Agra-Lucknow-etc...

พาราณสี...อมตะนคร

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Mr. poon » 13/02/2009 7:58 am

ตอนที่ 1 ว่าด้วยเรื่องของหมูสองตัว
ตอนแรกกะจะใช้ชื่อเรื่องว่า พาราณสี...นครแห่งความมหัศจรรย์ ฟังดูแล้วมันบรรจงสร้างไงไม่รู้แฮะ เลยเปลี่ยนมาเป็น อมตะนครแทน ทั้งๆที่เมืองนี้ก็มหัศจรรย์จริงๆแหละ ในความรู้สึกของผม มันมีสีสัน หลั่นล้ามาก ใครที่ชอบของแปลกแบบมีรากเหง้า และวัฒนธรรมละก้อ อย่ารอช้ามาที่นี่เลย ภรรยาอุทานว่า อะไรนะจะใช้ชื่อว่า อมตะนครเหรอ ใช่ที่เดียวกับอมตะนคร นิคมอุตสาหกรรมของไทยรึเปล่า??? แหม...มันน่า....คุณเธอแนะนำว่าอย่าเลย ใช้ชื่อว่า อึกทึกนคร นครอลเวง หรือเมืองหลายรส จะเหมาะกว่า แต่ผมไม่เอาด้วยหรอก ชื่อนี้แหละเหมาะที่สุดแล้ว จะเอาชื่อนี้แหละ แสดงว่าผมไม่กลัวเมีย เจ๋งจริงจริง...
ไฟล์แนป
a3.JPG (109.95 KiB) เปิดดู 2948 ครั้ง
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mr. poon

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Mr. poon » 13/02/2009 8:00 am

สำหรับเราสองคนขอบอกว่าเมืองนี้มีเสน่ห์มาก มันเป็นเมืองรวมรส รวมกลิ่น อึกทึกคึกคะนอง เป็นตัวของตัวเองดี ไม่วิ่งจี๋ตามเทคโนโลยีจนเกินงาม แต่หากจะมาก็คงต้องเตรียมตัวเตรียมใจเผชิญกับสิ่งต่อไปนี้ คือ การถูกตามตื๊อด้วยฝีมืออันฉกาจยิ่ง ของพี่บัง การชี้เชิญชวนอย่างไม่ลดละ (อือม์..ก็ตื๊อนั่นแหละ) การโก่งราคา ซึ่งเป็นที่มาของชื่อตอนที่ 1
ไฟล์แนป
IMG_5558.JPG (93.35 KiB) เปิดดู 2944 ครั้ง
Mr. poon

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Mr. poon » 13/02/2009 8:06 am

ของผมว่าด้วยเรื่องหมูสองตัวนี่แหละครับ...โฮ โฮ ยัง ยังไม่หมดครับ ท่านยังต้องพบกับ การเสนอขายสินค้าในหลากหลายรูปแบบ การสัมผัสกับกลิ่นแขก การจ๊ะเอ๋กับมูลโค ฯลฯ เห็นมั้ยล่ะว่ารวมรสแค่ไหน แต่ถ้าเตรียมใจเตรียมตัวมาดี วางใจให้ถูกที่ถูกทาง ผมว่าเราจะสนุกกับเมืองนี้ทีเดียว ภรรยาบอกมันมีสีสันไม่เหมือนใครดี แถมยังแนะผมว่าเผื่อเงินกับเผื่อใจด้วยนะ ถ้าโดนโกง หรือโก่ง(ราคา)บ้าง จะได้ไม่จิตหลุด พาลเซ็งมันไปเลย บางทีโดนโกงร้อยเดียวโกรธซะยังกับโกงหมื่นนึง ดัชนีความเครียดพุ่งปรี๊ด ปรอทแตก แหม ของอย่างนี้มันพูดกันยาก มันเป็นเรื่องของความรู้สึกน่ะ บางทีบาทเดียวไม่ควรเสียมันก็ไม่น่าจะต้องเสียนะ เอาเป็นว่าเตรียมใจเผื่อไปบ้างละกัน
ไฟล์แนป
IMG_5811.JPG (93.98 KiB) เปิดดู 2943 ครั้ง
Mr. poon

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Mr. poon » 13/02/2009 8:09 am

จากกทม.ไปพาราณสีนั้น เจ้าจำปีจะแวะที่เมืองคยาก่อน (ขอบอกว่าเราก็ชอบคยามากๆเช่นกัน) คยาเป็นเมืองพุทธศาสนาที่สำคัญยิ่งแห่งหนึ่ง กล่าวคือเป็นสถานที่ที่พระพุทธองค์ทรงตรัสรู้ เราได้เคยเล่าไว้บ้างแล้วใน “เรื่องเล่าจากคยา” ดังนั้นตรงนี้ก็จะขอผ่านไป เครื่องพักจอดที่คยาประมาณ 30-40 นาทีเห็นจะได้ เพื่อให้ผู้โดยสารบางส่วนลงที่นี่ และรับผู้โดยสารจากคยาไปพาราณสี เข้าใจว่าเป็น flight ที่ผู้คนมาสักการะสังเวชนียสถาน มีพนักงานแขกขึ้นมาทำความสะอาดบนเครื่องรอรับผู้โดยสาร สักพักเราเห็นคณะนักแสดงชาวไทยกลุ่มใหญ่ เป็นดารามีชื่อทั้งนั้น (อ้อ..มีนามสกุลด้วย) ส่วนใหญ่แต่งกายด้วยชุดขาว แน่นอนคณะนี้ต้องมาไหว้พระแสวงบุญ ขอโมทนาด้วยครับ จากคยาบินต่อไปอีกแป๊บเดียวก็ถึงพาราณสี จำเวลาไม่ได้แน่ แต่ไม่น่าจะเกินครึ่งชั่วโมง
ไฟล์แนป
a1.JPG (123.04 KiB) เปิดดู 2939 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย Mr. poon เมื่อ 13/02/2009 8:20 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Mr. poon

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Mr. poon » 13/02/2009 8:10 am

สนามบินพาราณสีเป็นสนามบินเล็กๆ มีอาคารอยู่หลังสองหลังเอง บรรยากาศออกแนวทึมๆ ไม่สว่างไสวชไนเดอร์แต่อย่างใด แถมได้กลิ่นคล้ายๆน้ำยาเดทตอลอีกต่างหาก สังเกตดูว่าการตรวจตราคนเข้า-ออกเมืองของทางการอินเดีย ออกจะเข้มแข็งเอาการ แต่เราก็ผ่านมาได้โดยดี ก็จะไม่ตรวจเข้มได้ไง เพิ่งมีข่าวครึกโครมก่อนเราไปไม่กี่วันว่ามีการก่อวินาศกรรมที่โรงแรมมีชื่อของอินเดีย (อือม์ โรงแรมมันก็มีชื่อทุกแห่งแหละนะ) เฮ้อน่าเศร้าใจ
ไฟล์แนป
a4.JPG (126.56 KiB) เปิดดู 2940 ครั้ง
Mr. poon

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Mr. poon » 13/02/2009 8:15 am

มาเข้าเรื่องของเราดีกว่าครับ เราจองโรงแรมที่มีชื่อว่า Haifa ทางอินเตอร์เนตพร้อมบอกให้โรงแรมจัดรถมารับเราด้วย เนื่องจากทรหดมากไม่ได้แล้ว เพราะวัยไม่อำนวย (แม้ใจอยากจะซ่าใจจะขาด) เรามองไปรอบๆสถานบินและประเมินสถานการณ์ว่าอแบบว่าลุยไปหารถเข้าเมืองเองก็น่าจะไม่ง่ายนัก เอาไว้ให้เด็กๆจะให้ไปหารถเข้าเมืองเองมันก็ไม่ไหว ฟังราคาแล้วพอรับได้
ไฟล์แนป
IMG_6401_resize.JPG (185.49 KiB) เปิดดู 2939 ครั้ง
IMG_5702.JPG (159.19 KiB) เปิดดู 2940 ครั้ง
IMG_5701.JPG (148.99 KiB) เปิดดู 2941 ครั้ง
Mr. poon

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Princess » 13/02/2009 8:38 am

รีบมาโพส...ไว..ไว...นะค่ะ...อ่านแล้วค้างคาใจ
อยากทราบว่าคุณไปเมืองไหนมาบ้าง
กำลังหาข้อมูล...อยากลุย...แคชเมียร...ตอนปลายปี
อยากไปอยู่ใกล้...ภูเขาหิมาลัย...ให้มากที่สุด
สามี..กลัวอินเดีย...เราเลยบอกว่า...เดียวหาเพื่อนร่วมเดินทางก็ได้
ใครอยากไปแคชเมียร...ยกมือบอกมา
ใครที่ไปมาแล้ว...ด้วยตัวเอง...รบกวนโพสบอกข้อมูลด้วยค่ะ...จักขอบพระคุณหลาย
My life is in my hand...Your life are in your hand...
Princess

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย beamer » 13/02/2009 10:51 am

บรรยากาศสุดยอดมากๆค่ะ :D อยากไปสัมผัสใจจะขาดเช่นกัน เมื่อไหร่เราจะได้ไปอินเดียมั่งนะ...เป็นทริปที่รอคอยเวลาอยู่ ที่ยังไม่ได้ไปเพราะคนที่จะไปด้วยยังไม่แน่ใจในความปลอดภัยในอินเดีย และห่วงเรื่องการเดินทางภายในประเทศ และบรรดาพวกตามตื๊อกับมิจฉาชีพอ่ะค่ะ

ถ้าคุณ poon มีประสบการณ์ในเรื่องที่กล่าวมา ช่วยแชร์ให้ฟังด้วยนะคะ :)

ขอชมว่าภาพที่ล่องเรือสวยน่าทึ่งมากๆ ชอบดูตึกรามบ้านช่องและปราสาท วัดวา...จัง
beamer

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 13/02/2009 7:25 pm

นมัสเต คนที่สามค่ะ คุณMr.Poon & Madam

มาตามเก็บบรรยากาศสารพัดกลิ่นค่ะ :lol: กำลังวุ่นๆ จัดเตรียมทริปไปแดนโรตีกับเพื่อนๆอยู่เหมือนกันค่ะ ฮีจช้า.. :lol: รูปเรือสวยดีชอบค่ะ

ป.ล. ห้ามให้มาดามรู้เด็ดขาดนะคะ..ชมแต่เรืออะนะ.. อิอิ

รูปภาพ [SIZE=100]กลิ้ง[/SIZE]ตามแวง ตะแคงตามรุ้ง [COLOR=#76923c]Be [/COLOR]There Feel There

รวมกระทู้ของ [COLOR=#548dd4]Lo[COLOR=#ff0000]vely Planet[/COLOR] เรียนเชิญที่ กระทู้กลิ้งฯ ณ ห้อง แฟนพันธุ์แท้ ค่ะ รูปภาพ [/COLOR]
Lovely Planet

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย beamer » 13/02/2009 10:07 pm

Lovely Planet เขียน:

กำลังวุ่นๆ จัดเตรียมทริปไปแดนโรตีกับเพื่อนๆอยู่เหมือนกันค่ะ ฮีจช้า..

จาไปกินโรตีที่ไหนเอ่ย??? :lol:
beamer

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย gan » 14/02/2009 1:20 am

woooowww :shock: อ่านแล้วน้ำลายไหลเลยที่เดียว
ป่าวอยากกินโรตีน่ะ แค่เห็นรูปแล้วอิจฉา คุณปุนเท่านั้น
ไหนๆๆ ก็ว่าด้วยเรื่องอินเดียแล้ว มีโครงการปลายปีว่าจะไปราชาสถานค่ะ
ใครมีข้อมูลเจ๋งๆ แนะนำด้วย :D :D
Therefore i Travel
gan

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย jaae » 14/02/2009 10:21 pm

แบบว่าแอบปลื้มเมืองแขกอยู่ไม่น้อย แต่ด้วยความเป็นอินเดียนี่ดิ

ยังตัดสินใจไม่ได้สักที กลั๊ว กลัว งั้นขอตามอ่านเรื่องก่อนละกัน

ปูเสื่อรอนะคะ :wink:
jaae

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 15/02/2009 11:01 am

:D สวัสดีอีกครั้งค่ะ คุณMr.Poon & Madam

ครือว่า..อยากทราบว่าได้ถ่ายทำวิดิโอไว้มั่งหรือเปล่าคะ สะดวกจะแชร์มั้ยคะ
อยากได้ยินเพลง หรือบทสวดมนต์อ่ะค่ะ ขอบคุณมากนะคะ :D

:D สวัสดีตุณbeamerด้วยค่ะ จะทานโรตี ก็ต้องไปที่แดนโรตีจิคะ ไปด้วยกันเปล่าคะ อิอิ

รูปภาพ [SIZE=100]กลิ้ง[/SIZE]ตามแวง ตะแคงตามรุ้ง [COLOR=#76923c]Be [/COLOR]There Feel There

รวมกระทู้ของ [COLOR=#548dd4]Lo[COLOR=#ff0000]vely Planet[/COLOR] เรียนเชิญที่ กระทู้กลิ้งฯ ณ ห้อง แฟนพันธุ์แท้ ค่ะ รูปภาพ [/COLOR]
Lovely Planet

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Mr. poon » 16/02/2009 9:33 am

สวัสดีครับคุณ Princess คุณ Beamer คุณLovely Planet คุณ Gan และคุณ Jaae ยินดีครับที่เข้ามาทักทายและร่วมแชร์ประสบการณ์ ทริปนี้ผมไปอินเดียและเนปาลครับ บอกแบบไม่อ้อมค้อมว่าผมไปสักการะสังเวชนียสถานมาครับ ไปไม่กี่แห่งหรอกครับ เดี๋ยวทริปหน้าว่าจะไปเดลลี อัครา ไจเปอร์ ส่วนทริปนี้ routing เป็นประมาณนี้ครับ
1. ไปพาราณสี พักค้างและแวะเที่ยวสองสามวัน
2. ไปสารนาถ กราบสถานที่แสดงปฐมเทศนาของพระพุทธองค์
3. ไปกุสินารา กราบสถานที่ปรินิพพานของพระพุทธองค์
4. เข้าเนปาลไปลุมพินี กราบสถานที่ประสูติของพระพุทธองค์
5. กลับเข้าอินเดียขึ้นเครื่องที่พาราณสีแล้วบินกลับบ้าน
คือทริปนี้ผมและภรรยาตั้งใจไปไหว้พระครับ ผมเอาพาราณสีขึ้นก่อนเพื่อให้เก๋ไก๋ไปงั้นเอง (ซึ่งจริงๆแล้วก็คงไม่ได้เก๋ไก๋อะไรหรอก...) ครั้นจะบอกตรงๆว่าไปสักการะสังเวชนียสถานก็เกรงว่าจะไม่มีใครสนใจน่ะครับ พาราณสีน่ะเป็นของแถม (ที่ถูกใจมาก) จากพาราณสีไปแห่งอื่นๆผมเหมารถไปครับ ติดต่อวัดไทยที่สารนาถก่อนการเดินทาง ก็มีพี่คนไทยที่วัดกรุณาดำเนินการให้ ยังนึกถึงพระคุณอยู่จนเดี๋ยวนี้เลยครับ ผมไม่ได้แบกเป้ตะลุยแหลก เสี่ยงภัยอะไรมากหรอกครับ เพียงแต่ที่พาราณสีเนี่ยเราเที่ยวกันเองครับ เรียกสามล้อ เรียกเรือเอง ซึ่งก็ไม่ยากเย็นครับ
ไฟล์แนป
IMG_6409_resize.JPG (227.42 KiB) เปิดดู 2856 ครั้ง
Sometimes see buildings and Sometimes mountains
Mr. poon

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Mr. poon » 16/02/2009 9:39 am

คุณ Princessครับ ผมไม่ได้ไปแคชเมียร์หรอกครับ ภรรยาผมเคยคลั่งไคล้แคชเมียร์เหมือนกัน (แต่ผมว่าเธอคลั่งทุกที่แหละ อิอิ) แต่เราเกรงเรื่องความปลอดภัยเลยไม่ได้ไปซักที เฉพาะที่พาราณสีนี่ สำหรับสองสามวันผมว่าสนุกดี เมืองแปลกดีมีสีสันไม่ซ้ำใคร ดูเป็นตัวของตัวเองดี แต่ของอย่างนี้ต่างจิตต่างใจเพราะอาจมีหลายคนออกจะงงๆว่าไปทำไมกันอินเดีย...ประเทศอื่นน่าเที่ยวมีถมไป ไม่ว่ากันครับของอย่างนี้ อยู่พาราณสีไม่กี่วันแต่เรื่องเล่าเพียบเลยครับ ขอโทษด้วยนะครับที่เล่าเหมือนค้างๆคาๆขาดๆเกินๆไงไม่รู้ ผมว่าคุณน่าจะหาเพื่อนเที่ยวได้ไม่ยากนะครับ ดูจากรูปแล้วแคชเมียร์สวยมาก แต่เรื่องความปลอดภัย และปัญหาทางการเมืองระหว่างประเทศดูจะยังไม่สงบ หากจะไปจริงๆยังไงก็ดูแลตัวเองด้วยครับ
Sometimes see buildings and Sometimes mountains
Mr. poon

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง อินเดีย