สี่สาวแบกเป้ตะลุยอียิปต์ ไคโร-อัสวาน-ลุกซอร์

Re: สี่สาวแบกเป้ตะลุยอียิปต์ ไคโร-อัสวาน-ลุกซอร์

โพสต์ #46  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 13/12/2009 10:27 pm

.

.

สวัสดีค่ะ คุณ FlyingCat เข้ามาชมหลา่ยรอบแล้ว ชอบมากมายกระทู้สี่สาวฯ เนี่ยค่ะ
อ่านเพลินดีจังเลย ภาพก็งามมากมาย
เลยอดใจไม่ไหวขอปาดนีสสส ละกันนะคะ

ขอบคุณที่มาเล่าสู่กันฟังค่ะ

ขอเกาะท้ายเรือไปด้วยคนนะคะ

กลิ้งตามแวง ตะแคงตามรุ้ง Be There Feel There

รวมกระทู้ของ Lovely Planet เรียนเชิญที่ กระทู้กลิ้งฯ ณ ห้อง แฟนพันธุ์แท้ ค่ะ   
ภาพประจำตัวสมาชิก
Lovely Planet

Re: สี่สาวแบกเป้ตะลุยอียิปต์ ไคโร-อัสวาน-ลุกซอร์

โพสต์ #47  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย FlyingCat » 13/12/2009 11:32 pm

คุณ Lovely Planet คะ...

ด้วยความยินดีและดีใจเป็นอย่างยิ่งค่ะ ที่ได้คนน่ารักอย่างคุณ Lovely Planet มาเกาะท้ายเรือร่วมแจมทริป..
อ้อ! อยากจะแอบกระซิบบอกด้วยค่ะ "ว่าชอบโดนปาด..   "  
ขอบคุณนะคะที่เข้ามาปาด.. สุขสันต์วันแห่งเดือนธันวาค่ะ..
FlyingCat

โพสต์ #48  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย FlyingCat » 14/12/2009 1:15 am

วิหาร Philae ลูกผสมของศิลปะยุคอียิปต์ตอนปลาย ผสมกรีก ผสมโรมัน

เรือจอดตรงทางขึ้นบนเกาะเล็กๆ ชื่อเกาะอากิลคีย์ (คำเตือน..โปรดใช้ความระมัดระวังในการออกเสียงค่ะ).. แต่ก็งง งง กับชื่อเกาะนะคะ เพราะอ่านจากอีกแหล่งข้อมูลบอกว่าเกาะนี้ชื่อ Agilika ค่ะ.. พวกเราต้องควักเงินอียิปต์จ่ายค่าเข้าวิหารฟิเลคนละ 50 EP ค่ะ  มานึกดูแล้วเราใช้จ่ายเงินค่าเข้าสถานที่ท่องเที่ยวต่างๆ ค่อนข้างเยอะเลยทีเดียว.. แต่ทำไงได้ ของเค้าดี ก็เลยตีตราแพง..

เดินเข้าไปในบริเวณวิหารปุ๊บ เอ๊ะ.. นั่นคุ้นๆ ศิลปะแบบโรมันนี่นา ประมาณว่ามีลานโล่งจัตุรัสตรงกลางและรายรอบด้วยเสาจำนวนหลายต้น
แก้ไขล่าสุดโดย FlyingCat เมื่อ 14/12/2009 5:14 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
FlyingCat

โพสต์ #49  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย FlyingCat » 14/12/2009 5:08 pm

ศิลปะแนวตั้ง ศิลปะบนยอดเสา

ส่วนด้านนี้มีเสาที่มีหัวเสาแกะสลักเป็นเทพี Hathor เช่นนี้.. (เพื่อนๆ คงจำกันได้นะคะ ที่เราได้เห็นผ่านตาไปแล้วที่เมืองโบราณบนเกาะ Elephantine) แน่นอนค่ะ มีเทพีอียิปต์ก็ต้องเป็นศิลปะของอียิปต์น่ะสิคะ   

หากมีคำถาม.. ไหนว่าวิหารฟิเลเป็นวิหารเพื่อบูชาเทพี Isis แต่ไฉนด้านนอกจึงมีเสาเทพี Hathor เยอะจัง.. เทพี Hathor เปรียบได้เป็นดั่งลูกสะใภ้ของเทพี Isis.. เอางี้ดีกว่า เทพี Isis เป็นมารดาของเทพ Horus ซึ่งเป็นสามีของเทพี Hathor ค่ะ.. แหล่งข้อมูลบางแหล่งบอกไว้ว่า ในสมัยหนึ่งเทพี Isis กับเทพี Hothor คือเทพีองค์เดียวกัน แล้วจึงมาแยกเป็นเทพีสององค์ในภายหลังค่ะ

ส่วนภาพนี้ให้เพื่อนสังเกตที่หัวเสาแต่ละต้นนะคะ จะมีลวดลายแตกต่างกัน บ้างก็เป็นดอกปาปิรุส บ้างก็เป็นดอกบัว หรือบ้างก็เป็นใบต้นปาล์ม เป็นศิลปะที่งดงามทีเดียวค่ะ.. ส่วนภาพแกะสลักที่อยู่ตามเสาและผนังมีบางส่วนที่ถูกทำลายไปบ้างเมื่อตอนช่วงที่ศาสนาคริสต์เริ่มเข้ามาเผยแพร่ที่ดินแดนแห่งนี้ค่ะ

FlyingCat

โพสต์ #50  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Princess » 14/12/2009 7:03 pm

WoW   WoW   Nice  Pictures     &    WoW  WoW   Shine

แดดแรงจังเลยนะค่ะ   แค่ดู ยังแสบผิว  แทนเลย

หมดครีมกันแดด ไปกี่ขวดกันค่ะเนี่ยะ ?

ถ้าพี่ไป มีหวัง หมวยขาวๆ  กลายเป็นนิโกรแน่

อยากจะบอกว่า  พี่เคยดูสารคดี การย้ายวิหารอาบูซิมเบลด้วย  

ยังไม่ค่อยอยากจะเชื่อเลย....  ว่าย้ายได้จริงๆ เก่งมาก น่าทึ่งมากๆๆๆๆ

ขอบคุณมากนะค่ะ  ที่ไปสำรวจมาว่า ...เขื่อนอัสวานไม่ค่อยมีไร...

มีแค่ ที่ถ่ายรูปมาหรือ   เคยได้ยินว่า มันเป็นเขื่อนที่กว้างใหญ่มากไม่ใช่หรือค่ะ ?

My life is in my hand...Your life are in your hand...
Princess

โพสต์ #51  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย FlyingCat » 14/12/2009 7:20 pm

สวัสดีค่ะคุณ Princess...

แดดแรงจริงๆ ค่ะ.. ถึงขนาดแม่เพื่อนรักป้องกันผิวสวยของตนเองด้วยครีมกันแดด SPF100 เลยเชียว บวกด้วยผ้าคลุม หมวก และกางจ้อง (กางร่มค่ะ)
แต่ตัวเองพกมาแต่ครีมกันแดด SPF45 ที่ทาครั้งเดียวตอนเช้า ซึ่งดูท่าแล้วก็ไม่น่าจะเอาอยู่ ตอนเที่ยวก็มัวแต่ถ่ายรูป ผ้าคลุมเกะกะเลยสะบัดออก หมวกบังแดดก็เกะกะ ส่วนร่มไม่ต้องพูดถึงค่ะ ไม่มีมือจับ เพราะมือต้องถือกล้อง ผลที่ออกมาคือนี่ค่ะ... แอ่น แอน แอ๊น... จะเห็นได้ชัดว่าแขนแดงไปหมด ที่ยังขาวอยู่คือตรงข้อพับด้านใน เพราะตอนถือกล้องงอแขน ข้อพับข้างในจึงไม่โดนแดดค่ะ

เขื่อนอัสวานเป็นเขื่อนที่ใหญ่โต แต่ตรงจุดที่รถทัวร์จอดให้ลงไปดูในวันนั้น โดยความเห็นส่วนตัวแล้วไม่ค่อยมีอะไรที่น่าสนใจจริงๆ ค่ะ.. เขื่อนภูมิพลซึ่งเล็กกว่า แต่ดูน่าสนใจกว่าค่ะ.. แต่อันนี้คือความเห็นส่วนตัวนะคะ..
FlyingCat

โพสต์ #52  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย FlyingCat » 14/12/2009 7:39 pm

เพลิดเพลินกับภาพแกะสลักของฟาโรห์ และองค์เทพของอียิปต์

หลังจากชมความงามของเสาๆ กับสาวๆ แล้ว.. เรายังไม่เข้าวิหารนะคะ ขออนุญาตเดินออกไปฝั่งด้านขวาเพื่อชมความงามของงานแกะสลักรูปองค์ฟาโรห์กับเหล่าทวยเทพ และองค์เทพีอียิปต์โบราณบนฝาผนังกันก่อนค่ะ..

ต้องขออภัยมา ณ.ที่นี้ด้วยนะคะที่ช่วงนี้รีวิวช้าหน่อย เพราะที่บ้านตอนนี้อยู่ในยุคของเน็ตล่มสลายน่ะค่ะ (ล่มทุก 5 นาที) ทำให้เราเกิดอาการเซ็งเน็ตไปซะ ช้าหน่อยนะคะเพื่อนๆ..
FlyingCat

โพสต์ #53  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย gaseng » 15/12/2009 10:38 am

gan เขียน:อิยิปต์นี่มีมนต์ขลังจังเลยน่ะค่ะ

ไม่ว่าดูรูป ดูทีวี อ่านหนังสือ ชมภาพยนตร์

เรื่องราว พีระมิด ทะเลทราย กับมัมมี่ เป็นอะไรที่ชีวิตนี้ไม่ควรพลาดจริงๆ

เห็นด้วยอย่างแรงครับ   แต่ตอนนี้คงต้องอาศัยกระทู้นี้แก้ขัดไปพลางๆก่อน

อาบูซิมเบลในวันฟ้าใสเนี่ย สวยได้ใจจริงๆเลย ฟิเลด้วยที่งามไม่แพ้กัน
ยังมีแถมเรื่องราวของเทพเจ้าด้วย   

FlyingCat เขียน:ต้องขออภัยมา ณ.ที่นี้ด้วยนะคะที่ช่วงนี้รีวิวช้าหน่อย เพราะที่บ้านตอนนี้อยู่ในยุคของเน็ตล่มสลายน่ะค่ะ (ล่มทุก 5 นาที) ทำให้เราเกิดอาการเซ็งเน็ตไปซะ ช้าหน่อยนะคะเพื่อนๆ..

ดูพูดเข้า...ยุคของเน็ตล่มสลาย   อันนี้คงว่ากันไม่ได้
แต่รีวิวห้ามล่มสลายเด็ดขาดนะครับ ไม่งั้นมีเคือง   

ออกเดินทางตามหาฝัน อย่าเก็บมันไว้ที่บ้าน  

เกาหลี   สิกขิม   ลาดัก-แคชเมียร์   หยวนหยาง-กุ้ยหลิน  
พม่า
gaseng

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง อียิปต์