ภาษาเกาหลี (^_^) รู้เอาไว้...ไปเที่ยวหนุก !!!

รีวิวต่างประเทศ รีวิวแยกประเทศ ตั้งคำถามที่คาใจ กลเม็ดเคล็ดลับในการท่องเที่ยว

Re: ภาษาเกาหลี (^_^) รู้เอาไว้...ไปเที่ยวหนุก !!!

โพสต์ #61  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย beamer » 31/01/2010 12:34 pm

Boo เขียน:
คัมซาค่า

แต่ประเด็นสำคัณคือ ถ้าเขาตอบเป็นภาษาเกาหลีกลับมา

แล้วหนูจะทำยังไงหละคะ

อันยองค่ะคุณ Boo
ขอบคุณสำหรับคำถามค่ะ (555 ตอบเหมือนนางงามยังไงม๊ะรู้)

ที่สอนๆไปนี่ก็เพื่อให้เราพอจะพูดให้เค้าฟังได้พอรู้เรื่องบ้าง เผื่อพูดภาษาอังกฤษไปแล้วเค้าจะไม่เข้าใจ
แต่ถ้าเค้า ตอบกลับมาเป็นภาษาเกาหลี นี่ก็ค่อนข้างจะลำบากซักหน่อย ถ้าเราไม่รู้ภาษาเกาหลีจริงๆ

เอางี้ค่ะ !!!  beamer  ให้คำพูดบางประโยคที่อาจพอพูดให้เค้าเ้ข้าใจได้ว่าเราไม่ใช่คนเกาหลี
ฟังภาษาเกาหลีไม่เข้าใจ แต่พยามยามจะสื่อสารให้เค้าเข้าใจในคำศัพท์บางคำหรือความต้องการ
ของเรานะคะ

ฉันเป็นคนไทย
제가 태국인입니다.
(เชกา แทกูกินอิมนีดา)

ดิฉันพูดภาษาเกาหลีไม่ค่อยเป็นถ้าพูดผิดยังงัยก็ต้องขอโทษด้วยนะคะ
저는 한국말 잘 못 해서...어쨌든  미안해요.
(ชอนึน ฮันกุกมัล ชัล แฮชอ...ออแจดทึน มีอันแฮโย)

เข้าใจที่ฉันพูดไหมคะ
이해해요?
(อีแฮแฮโย?)

ฉันรู้คำของเกาหลีไม่กี่คำเอง
저는 한군말을 조금 알아요.
(ชอนึน ฮันกุกมารึล โชกึม อาราโย)

คุณช่วยตอบเป็นภาษาอังกฤษได้ไหมคะ
영어를 대답할 수 있어요?
(ยองออรึล แทดัลฮัล ซู อิซซอโย๊?)

คุณหมายความว่ายังไงนะคะ?/หมายความว่าอะไรน่ะ?
그것은 무슨 뜻인가?
(คือกอซึน มูชิน ตือชินกา?)

ยังไงคงเป็นประโยชน์ในการนำไปใช้บ้างไม่มากก็น้อยนะคะ

เพราะเราก็เพิ่งเริ่มๆเรียนรู้เหมือนกันค่ะ !!!
ภาพประจำตัวสมาชิก
beamer

Re: ภาษาเกาหลี (^_^) รู้เอาไว้...ไปเที่ยวหนุก !!!

โพสต์ #62  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย narong seedadee » 06/02/2010 1:39 pm

...ห้องน่าสนใจ เหมื่อนมีแรงดึง กระชาก ลากเข้ามา ตรึงติด ..และ..อยู่นิ่งนาน.....
           ..เราล่องลอย  เห็นภาพบางเบา  ขาวนวลดุจสำลี ..ใจ หวลหา..ในคราครั้งนั้น..คุณชอง..
       ...คิดถึงเพื่อนๆ  ple  สจ. หมอกล้วยไข่  ฯCanaan...
          ...เราร้องเพลงชาติ เพราะมาก กลางหุบเขา  แต่เช้ามืด  หิมะโปรย  พื้นน้ำแข็ง..แข่งกับเสียง ดงแฮ .........
 ..จวบจนวันลา  เราสัญญาจะกลับไปอีก..
                                                ....ผมพร้อมแล้ว   คุณๆหล่ะ...
เสียมารยาท ขออภัยท่านเจ้าของห้อง....ลืมตัว ละเมออีกแล้ว.....
narong seedadee

โพสต์ #63  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย beamer » 09/02/2010 8:38 pm

ขอบคุณที่แวะเข้ามาเยี่ยมชมกระทู้ค่ะ คุณ narong seedadee   

ที่พรรณนามา เหมือนอ่านนิยาย เลยนะคะ......
เป็นเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นที่ เกาหลี หรืออย่างไรกันแน่???
ยังไงขอให้ได้กลับไปเยือนอีกครั้งนะคะ   
beamer

โพสต์ #64  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย narong seedadee » 13/02/2010 10:05 pm

กาลเวลาแม้เวียนผ่าน...มานานแล้ว...แต่ทุกครั้งที่เคลิ้มไป..ใจลอยล่อง...ไกลลิบๆ
ภาพเหตุการณ์ หลายๆอย่าง  กลับแจ่มชัด....ใสแจ๋ว...อยู่ในความทรงจำ ยากที่จะลบเลือน...คงเหมื่อนที่คุณว่า นวนิยายนะครับ
 อ๋อ.. ใช่เลย นั่นคือหนึ่งใน งามต่างแดน  ....แต่ที่สุดๆคือ....ถ้อยคำเหล่านี้ครับ...

..เมื่อกลับไปแล้ว พบอุปสรรค ให้คิดถึงวันที่เราอยู๋ที่นี่  อยู่บนพื้นน้ำแข็งอันลื่นได้ง่าย การวิ่งตั้งแต่เช้ามืด ที่อุณหภูมิ-20องศา
การก้าวเท้าไปข้างหน้าพร้อมต่อสู้กับความหนาวเหน็บด้วยการออกเสียง  คิดถึงความอดทนและความกระตือรือร้นของชาวเกาหลี
(เมื่อพื้นน้ำแข็งละลายไป  ดอกไม้ก็ออกช่อสวยงามได้  นี่เอง วิญญาณบุกเบิก)
ขอให้บริหารสภาพแวดล้อมที่ดีอยู่แล้วของประเทศไทย  เป็นประเทศที่อุดมสมบูรณ์ที่สุดในโลก....
                                                        ..อาจารย์..อันอุนยอง  โรงเรียนชาวนาCanaan ซิลลิม เมืองวอนจู
ล้วนเป็นคำสั่งสอน ความปรารถนาดี ที่ฝังติดตรึงไม่มีวันเลือน   จากใจศิษย์เอกของท่านครับ....
  ขอขอบคุณสำหรับคำอวยพร   สวัสดี

โพสต์ #65  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย narong seedadee » 16/02/2010 10:30 am

เมื่อเดินทางผ่านมา....ถึงดินแดน  ในความฝัน...แดนแห่ง จินตนาการอันเพริศพริ้ง
 หลงเพลินไปกับสิ่งที่พบเจอ..ถึงกับพรำ..เพ้อ..ละเมอไป...
อยากบอกว่า ชื่นชม  ชวนติดตาม  หากรบกวนต้องขออภัย.....
                 ต่อไปจะแอบดู  อยู่ห่างๆๆ...(ข้างหลังก็มีอีกหลายคน) okนะครับ....คุณbeamer

โพสต์ #66  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย beamer » 16/02/2010 11:04 pm

ขออภัยนะคะที่ยังไม่ได้มาต่อกระทู้....เพราะตอนนี้ งานเข้า ตลอด ไม่ว่างเลยค่ะ !!!
ขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านที่แวะเข้ามาเยี่ยมชมกระทู้ด้วยค่ะ

วันนี้ชะแว้บบบบ....ชะแว้บบบบ....เอา ประโยคภาษาเกาหลี มาฝากอีกเล็กน้อย

ชอนึน แทกุเกซอ วัซซอโย (ฉันมาจากประเทศไทย)

ชอนึน แทกุก ซารัมอิมนีดะ (ฉันเป็นคนไทย)

ฝากไว้ 2 ประโยคละกันนิ....ว่างเมื่อไหร่เด๋วมาต่อให้แน่นอนค่ะ !!!

미안합니다 มีอันฮัมนีดะ (ขอโทษ) จิงๆจ้า~~~  
beamer

โพสต์ #67  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย beamer » 24/09/2010 5:27 pm

เวลาผ่านไป.............. (หลายเดือน 55555 ยังกินกันไม่เสร็จซะที )

เฮ้อออออออ~
เราใช้เวลากินกันนานหลายเดือน

เลยนะเนี่ย
beamer นู-น่า แบบว่า น้องฮง อิ่มมั่กม๊ากกกกกกกอ่ะคับ !!!

แบบแว่~ พุงจะทะลัก อยู่แล้นนนน~~~ อ๊อก !!!   
อย่าค่ะ !!! อย่ามาพุ่งตรงนี้นะคะ น้องฮง ขรา~ ไม่ดีแน่นอน....  

นั่นอ่ะจิ !!!
นู๋ก็กินซะลืมวันลืมเดือนไปเลยอ่ะ ออนนี่....  

นี่มันปาเข้าไปกี่เดือนแล้วคะ?????     

น้อง หมูกระต่าย   โปรดอย่ารื้อฟื้นค่ะ   นู๋ทำเป็นลืมๆไปซะเถอะ

ว่ากี่เดือนผ่านมาแล้ว.....

อ่ะ ! อะเครค่ะ
เอางั้นก๊ะได้.....คริคริ เ่อ่อ.... ออนนี่ ขรา~

นู๋แถมให้อีกหน่อยละกันนิ๊~
จะบอกคำศัพท์เกี่ยวกับ เครื่องปรุง ซะหน่อย !!!
เผื่อ ออนนี่ ไปกินที่ร้านอาหารแล้วจะขอเค้า.....จะได้เรียกถูกค่ะ !!!

โอ้ววววววว~ น้อง หมูกระต่าย บอกมาเรยยยยยยยคร่าาาาา......

นี่เลยค่ะ !!! เครื่องปรุง เค้าเรียกว่า......

ยัง-นย็อม-มิด-หมัด
นะคะ

เกลือ                  โซ-กึม              น้ำตาลทราย           ซ็อล-ทัง
พริกไทยป่น          ฮู-ฉุ-กา-รู          พริกป่น                  โค-ชู-กา-รู
ซอสมะเขือเทศ      เค-ฉับ              ซอสพริก                ชิล-ลี-โซ-สื่อ

ออนนี่ อยากได้อะไรก็พูดคำนั้นแล้วต่อด้วย ~จูเซโย นะคะ !!!
อย่างถ้าอยากได้เกลือก็ให้พูดว่า โซกึมจูเซโย ค่ะ

โอ้ววววววว~ (อีกรอบ) แม่เจ้า~ มันง่ายเจรงๆๆๆนะคะเนี่ย
  คริคริ.....จำจำจำค่ะ !!!

งั้นผมเพิ่มคำศัพท์ให้ นู-น่า อีกนิดมั่งละกัน

เด๋วจะน้อยหน้า ยัยหมูกระต่าย

น้องฮง จะสอนอะไรพี่เหรอจ๊ะ???

นี่เลยฮะ !!! ไปร้านอาหารก็ต้องขอ เมนู ชิมิ? เมนูเค้าเรียกว่า เม-นยู คล้ายๆภาษาไทย
นี่แหล่ะ
จะขอเมนูให้พูดว่า เม-นยู ชม จูเซโย แปลว่า ขอเมนู นะฮะ
แล้วก็.....คำศัพท์อื่นๆที่น่าจะจำเอาไว้ก็มี........

ช้อน             ซู-จอ / ซุด-กา-หรัก        ส้อม                โพ-ขึ   
ตะเกียบ        ช็อด-กา-หรัก                 มีด                  คัล             
จาน             จ็อบ-สิ                         ชาม                 แถะ-จ็อบ / ซา-บัล
ถ้วย / แก้ว     ข็อบ / ยู-รี-จัน               ถ้วยกาแฟ          คอ-พี-จัน
ไม้จิ้มฟัน        อี-ซู-ซี-เก                    หลอดกาแฟ        ปัล-แตะ
โอ้ววววว~ โคมาวอโย ก๊าบบบบบบ~~~
น้องฮง.... รู้ไว้ไม่เสียหลายจริงๆดิ !
beamer

โพสต์ #68  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย น้าหมู » 13/02/2011 10:19 am

ได้ความรู้  ควบคู่กับความสนุก  อ่านๆๆ ไปฮาดีครับ  ชอบๆๆๆๆ
ขอสมัครเข้าเรียนด้วยคนนะคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ
น้าหมู

โพสต์ #69  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย beamer » 15/02/2011 4:09 pm

น้าหมู เขียน:ได้ความรู้  ควบคู่กับความสนุก  อ่านๆๆ ไปฮาดีครับ  ชอบๆๆๆๆ
ขอสมัครเข้าเรียนด้วยคนนะคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

อิอิ....หวัดดีค่ะคุณ น้าหมู ช่วงนี้ไม่ค่อยว่างมา up เลยค่ะ   
แต่ก็ขอบคุณที่เข้ามาแวะห้องเรียนภาษาเกาหลีห้องเล็กๆห้องนี้นะคะ !!!
beamer

โพสต์ #70  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย saichol » 16/02/2011 3:41 pm

ยอดเยี่ยมไปเลย กระทู้นี้ เหมือนอยู่ในบรรยากาศห้องเรียนจริง จารย์นอกหน้าใสทุกคน
น้องๆที่ทำงานสนใจใหญ่ จะขอลงทะเบียนเรียนเพิ่มอีกหลายคน
saichol

โพสต์ #71  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย beamer » 16/02/2011 4:29 pm

saichol เขียน:ยอดเยี่ยมไปเลย กระทู้นี้ เหมือนอยู่ในบรรยากาศห้องเรียนจริง จารย์นอกหน้าใสทุกคน
น้องๆที่ทำงานสนใจใหญ่ จะขอลงทะเบียนเรียนเพิ่มอีกหลายคน

ว้ากกกกกกก !!! ไอกู๋~ มีนักเรียนมาสมัครเรียนเพิ่มขึ้นเหรอเนี่ย???    
อัน-ดเว อัน-ดเว (= ไม่ได้ ไม่ได้) ต้องรีบมาต่อกระทู้แย๊ว !!!
รอแปร๊บนะคะ....ขอเวลาไปตามเด็ก เอ๊ย ! ตามอาจารย์หน้าละอ่อนมาก๊อนนนน....
ป่านนี้กินรอในปาร์ตี้ข้ามปีจนพุงอืดไปแร้วววววว~~~~~ ฮี่ๆๆๆๆ   
beamer

โพสต์ #72  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย beamer » 16/02/2011 11:12 pm

เอาล่ะ..... ปาร์ตี้ข้ามปี ของเราเป็นยังไงกันมั่ง    
ต้องไปแอบดูซะหน่อย
ยู้ฮู..... น้องฮง น้องหมูกระต่าย น้องซอกกี้
ยังอยู่ดีกินดีกันรึป่าวจ๊ะ !!! แหะแหะ....

ยังอยู่ง้าบบบบบบ นู-น่า    แต่ผมกินรอข้ามปี
จนพุงอืดดดแล้วววว....อ๊อก !!!

อย่าเพิ่งอ๊อก.... Hongki !!! อั้นไว้ก่อน อั้นไว้........  

น้องฮง ของฮยอง แควนชานา?   
                                                    (= โอเคป่าว? / เป็นอะไรป่าว?)

แควนชานา....ฮยอง (= โอเค / ไม่เป็นไร)   
แค่อืดดดดดดดดรับประทานจนล้นปากเท่านั้นเองฮับ !!!
แหวะ   

เอาล่ะ !!! ถ้างั้นระหว่างที่ น้องฮง พะอืดพะอมอยู่    ผมจะสอนภาษาเกาหลีไปพลางๆก่อนก็ละกัน    งานปาร์ตี้ ยังไม่เลิกรา....เพราะฉะนั้นเรามาเรียนภาษาเกาหลี เวลาไปร้านอาหาร กันต่อเลยนะครับ นู-น่า

ได๋เรยค่ะ
น้องซอกกี้  ไหนๆก็รอมาข้ามปีแล้ว
เรียนต่อตอนนี้ก็ยังไม่สาย นู-น่า รอได้ซำเหมอคร่าาาาาา.........
beamer

โพสต์ #73  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย beamer » 17/02/2011 12:01 am

งั้นเรามาเริ่มกันเลย    มองปากผมแล้วพูดตามนะครับ    

ยอ กี โย ! พนักงานเสิร์ฟ !
ชู มุน ฮัล เก โย ขอสั่งอาหาร
เม นยู ชม จู เซ โย ขอเมนูด้วย
ยอง งอ เม นยู อิซ ซอ โย? มีเมนูภาษาอังกฤษมั้ย?
มวอ กา มา ดี ซอ โย? มีอาหารอะไรแนะนำบ้าง?
อี กอน มวอ เย โย? นี่คืออะไร?
แม วอ โย? เผ็ดมั้ย?
ออ รี นี เม นยู อิซ ซอ โย? มีรายการอาหารสำหรับเด็กมั้ย?
ออ รี นี ยง อึย จา จู เซ โย ขอเก้าอี้เด็กด้วย
....จู เซ โย ขอสั่ง....
ซา จู เซ โย ห่อกลับบ้าน
คเย ซัน ซอ จู เซ โย คิดเงินด้วย
ต้า โร คเย ซัน แฮ จู เซ โย ขอแยกบิลจ่าย
ฮัม เก้ คเย ซัน แฮ จู เซ โย ช่วยรวมบิลทั้งหมด
อี คือ แม กึน มวอ จี โย? นี่เป็นค่าอะไร?
ชี นยง ค่า ดือ พา ดือ เซ โย? จ่ายด้วยบัตรเครดิตได้มั้ย?
ยอง ซู จึง ชู ชี เก ซอ โย? ขอใบเสร็จด้วย
คัม ซา ฮัม นี ดา ! ขอบคุณ !
ฮวา จัง ชิล ออ ดี อิซ ซอ โย? / ฮวา จัง ชิล ออ ดี อิซ ซึม นี ก้า? ห้องน้ำอยู่ไหน?
พา เก้ ด้านนอก
ยอ กี / ชอ กี ตรงนี้ / ตรงนั้น

มึนยังครับ นู-น่า จัดมาชุดใหญ่พิเศษ  

โอร๊วววววววว......ไอกู๋~ ตาลายไป 80 ตลบค่ะ น้องซอกกี้ !!!  เห๊อะๆๆๆๆ
beamer

โพสต์ #74  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย beamer » 17/02/2011 1:09 am

อีกมุมนึง............        

ต๊ายยยยยยยยยยยยยยย แม่จ้าวข้าวเม่าทอด !!!

นี่ Hongki ยังไม่เลิก กิน อีกเหรอเนี่ย????? ไหนบอกอืดดดดรับประทานงัย !!!

บ่นอารายยยยฮึ ยัยหมูกระต่าย !!! ชั้นจะ กิน กิน กิน มีอารายม๊ะ !!! ที่อืดดดดน่ะ....มันย่อยหมดแล้ว ชิ !!! เธอเงียบๆไปเลย ชั้นจะสอนภาษาเกาหลีให้ beamer นู-น่า ต่อจาก Suk ฮยอง เธอไปไกลๆ ชิ้ววว.....

พี่ beamer นู-น่า ค้าบบบบบบ
  น้องฮง สอนเพิ่มต่ออีกนิดจาก Suk ฮยอง น๊า......เค้าอยากสอนอ่าาาาา....เค้าอยากสอนนนนนน
beamer

โพสต์ #75  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย beamer » 17/02/2011 2:12 am

ว่ามาเลยค่ะ น้องฮง นู-น่า เปิดไฟล์สมองรองรับข้อมูลไว้เรียบร้อยแว้ว !!!

อ่าาาา....
งั้นผมสอนเกี่ยวกับการเรียก
ร้านอาหารประเภทต่างๆ
ก็ละกันนะ
!!!

อึม ซิก จอม                   ร้านอาหาร
คา เพ่                           คาเฟ่
แพ่ ซือ ทื่อ พู่ ดือ จอม      ร้านอาหารจานด่วน

แล้วก็ แถม ให้อีกนิดส์นุง กับการไปซื้อของที่ ตลาด !!!
เผื่อกินเสร็จแล้ว beamer นู-น่า อาจจะอยากเดิน ช้อป ต่อในตลาดไงฮะ

ว้าววววววววว !!! ของชอบเลยค่ะ
พี่กับตลาดเป็นของคู่กัน 55555
ชอบเดินหมดล่ะค่ะ
ทั้ง ตลาดสด ทั้ง ตลาดติดแอร์ (ซูเปอร์มาร์เก็ต)

เหรอฮะ??? ผมเองก็ชอบ กิน อยู่ด้วย

งั้นวันหลังเราไป date กันที่ตลาดดีมั้ยฮะ
ดีใจจัง....

โอร๊วววววววววววววววววววว
ชวนไป date ที่ตลาด !!!   
ก็โอเลยอ่ะจิ !!! 55555 ไม่มีปฎิเสธอยู่แล้นนนนนนน !!!

นี่ฮะ !!! ภาษาเกาหลี เผื่อใช้เวลา ซื้อของในตลาด   

....ออ ดี อิซ ซอ โย? ....อยู่ตรงไหน?
ชอ กอ / อี กอ จู เซ โย ขอซื้ออันนั้น / อันนี้
มอ กอ บวา โด ดเว โย? ขอชิมได้มั้ย?
....จูเซโย ชั้นอยากได้....
ออล มา เย โย? ราคาเท่าไหร่?
ออ ดี ซอ คเย ซัน แฮ โย? ต้องชำระเงินที่ไหน?
พง จี จู เซ โย ขอถุงด้วย
beamer

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง งามต่างแดน