Kunming เจาะลึก คุนหมิง-เจี้ยนสุ่ย ตะลุย ตงชวน-หยวนหยาง

รีวิวต่างประเทศ รีวิวแยกประเทศ ตั้งคำถามที่คาใจ กลเม็ดเคล็ดลับในการท่องเที่ยว

Kunming เจาะลึก คุนหมิง-เจี้ยนสุ่ย ตะลุย ตงชวน-หยวนหยาง

โพสต์ #1  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย วุฒิ » 20/10/2010 10:53 pm

แก้ไขล่าสุดโดย วุฒิ เมื่อ 21/10/2010 10:57 am, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
วุฒิ
Site Admin

Re: เจาะลึก คุนหมิง-เจี้ยนสุ่ย ตะลุย ตงชวน-หยวนหยาง

โพสต์ #2  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย thanomphong » 21/10/2010 6:48 am

มาปูเสื่อรอครับ

[CENTER]
[/CENTER]
thanomphong

Re: เจาะลึก คุนหมิง-เจี้ยนสุ่ย ตะลุย ตงชวน-หยวนหยาง

โพสต์ #3  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย วุฒิ » 21/10/2010 10:14 am

thanomphong เขียน:มาปูเสื่อรอครับ

สวัสดีครับ

ขอบคุณครับ คุณถนอมพงศ์
อะแฮ่ม...แล้วผมจะเอาเวลาที่ไหนมาเล่าอ่ะครับ?
บ่ายวันนี้ ก็ต้องไปงานแล้ว...

งาน มหกรรมหนังสือ ไปทุกวันครับ แต่วันหยุด จะอยู่น้อยหน่อย เพราะคิวคนอื่นเยอะ
http://www.wutkatefanclub.com/webboard/webboard/viewtopic.php?f=2&t=1952

คงได้เจอกันนะครับ

จบ งานหนังสือ ยังต้องต่อด้วย งานไทยเที่ยวไทย อีก 4 วัน

ผมขอนุญาต เรียกน้ำย่อย ด้วย รูป และ หัวข้อ ที่เตรียมไว้ตั้งแต่อยู่ที่โน่นละกันนะครับ

คำนำ
.
ต่อแต่นี้ คงไม่มี คุนหมิง-ต้าหลี่
ทริป 5 วันสุดบรรเจิด ที่แนะนำ
.
.
คุนหมิง 春城 ชุนเฉิง Spring City
.
จากสนามบินเข้าเมืองยังไงดี?
เพื่อนเก่าที่คุ้นเคย
การเดินทางไปไหนมาไหน ในคุนหมิง
แท็กซี่ รถเมล์ มอไซค์รับจ้าง

ประโยคเดียวที่จำเป็น
สถานีรถไฟ คุนหมิงจั้น
แนะนำ 3 Hostel ดัง และ 2 Hotel ที่น่าสนใจยิ่ง
แหล่งท่องเที่ยว ในคุนหมิง

ป่าหิน
เถียนไห่-ซีซัน-หลงเหมิน
วัดหยวนทง
ถ้ำจิ่วเซียน
วัดพระหมื่นองค์
เมืองคนแคระ
ตำหนักทอง จินเตี้ยน
ตลาดเก่า และ ตลาดไม้ดอก-นก
ศูนย์การค้าทันสมัย ใหม่ และ เก่า
อาหารการกินใน คุนหมิง

อาหาร สิบสองปันนา
ถนนคนเดิน หนานผิง
ท่องราตรีคุนหมิง

.
.
จะจัดรายการ เจี้ยนสุ่ย หยวนหยาง ยังไงดี?
ท่ารถทัวร์สายต่างๆในคุนหมิง

.
.
หยวนหยาง 元阳
.
การเดินทางไป หยวนหยาง
ทำความรู้จัก หยวนหยาง
ทัวร์เหมาเที่ยว นาขั้นบันได
รถเช่า เปาเชอ-包车  ที่ประทับใจ และ ขอแนะนำ
ปากทาง เหลาหู่จุ่ย
ตัวอีสู้ ที่กำลังโหมพัฒนา
ตลาดเซิ่งชุน
ป้าต้า ที่หมอกลง
ที่พัก ย่านชาวบ้าน PhotoGrapher’s Club
ชุมชน ชาวเขา ที่เป็น ผ้าขี้ริ้วห่อทอง
ชุมชน เหล่าเซียนซินเจีย

ที่พักในย่าน ซินเจีย
อินเตอร์เน็ตคาเฟ่-อ่วงปา-网吧
ร้านอาหารดัง
ลานระบำ อำนวยสุข
.
.
เจี้ยนสุ่ย 建水
.
การเดินทางไปเจี้ยนสุ่ย
ที่พักใน เจี้ยนสุ่ย....สุดยอดดด
เมืองเจี้ยนสุ่ยที่ประทับใจ

เมื่อความเก่าผสมความใหม่ได้ลงตัว
โรงน้ำชา & การแสดง
นาฏศิลป์ที่น่าชม
ร้านอาหาร ที่ต้องยกนิ้วให้
หนังเรื่อง เทียนเซี่ยอี๋หวั่น
ราตรีเจี้ยนสุ่ย
บ้านสวน ตระกูลจู
ศิลปินอาวุโส ผู้มีน้ำใจ
ตลาดสดเจี้ยนสุ่ย
เป็ดย่างเจี้ยนสุ่ย- 建水烤鸭
เฉาหยางโหลว หอเก่า

เส้นหมี่ข้ามสะพาน เอ้อเม่ย-二妹过桥米线
บ่อ 4 ตา บ่อตาเดียว
เอี้ยนจื่อต้ง-ถ้ำนกนางแอ่น
ศาลเจ้าขงจื้อ
บ้านสวนตระกูลจาง
ทงไห่ เมืองข้าวหมาก

.
.
ตงชวน หงถู่ตี้ 东川红土地
.
เดินทางไป ตงชวน หงถู่ตี้ ยังไงดี?
ไปท่ารถยังไงในยามเช้า
ตงชวน หรือ ฝาเจ่อ?

ที่พัก ใน หงถู่ตี้
บริการเหมารถเที่ยว เปาเชอ-包车

โอ้ววว....ว๊าววว อะไรจะงดงามปานนี้

เดินหน้าลูกเดียว ไม่มีแห้งเหี่ยวขากลับ
จุดยอดนิยม และ ฤดูที่สุดยอด
.
.
สรุปงบประมาณ

ค่าใช้จ่ายทั้งทริป ที่...ไหงถูกยังเงี้ย?
.

วุฒิ
Site Admin

โพสต์ #4  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย วุฒิ » 21/10/2010 10:41 am

.
.
ทริปนี้ เจอ เพื่อนๆแฟนคลับ มากมาย ขอขอบพระคุณ ที่กรุณา ให้เกียรติทักทาย พูดคุยกับเรา นะครับ
.
และ ขออภัย เพื่อนๆหลายท่าน ที่ไม่มีโอกาสถ่ายภาพร่วมกัน ถ้ายังไงเจอกัน ที่ งาน มหกรรมหนังสือ ศูนย์สิริกิตต์ 21-31 ตุลาคม นะครับ
.

วุฒิ
Site Admin

โพสต์ #5  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย olebirdy » 21/10/2010 1:34 pm

ท่าทางจะรอนาน ปูเสื่อน่าจะปวดหลัง
งั้นเอาเตียงมารอ ชมเลยครับ ฮิฮิ  

แอบเห็นรูปที่สนามบิน สอบถามหน่อยครับ
ทำไมพี่เคท มีดอกไม้กลัดด้วย จนถึงบนเครื่องเลย
ต้องเป็นแขก VIP หรือ อะไร ใช่เปล่าครับ....

เห็นสารบัญแล้ว คำเดียว มืออาชีพครับ !!!!
ชอบความว้าเหว่--- > จึงเสเพลรัก
The traveler sees what he sees,  the tourist sees what he has come to see.
----------------------------- >..<-------------------------------------
ช่องทาง การติดต่อ OleBirdy
http://www.wutkatefanclub.com/webboard/webboard/viewtopic.php?f=7&t=408&start=0
olebirdy

โพสต์ #6  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Princess » 23/10/2010 1:19 pm

ขอต้อนรับกลับบ้านค่ะ

แหม...เวลาช่างผ่านไปเร็วจัง   เผลอแปปเดียวกลับมาแล้ว   นึกว่าจะทัวร์หนึ่งเดือนเต็มซะอีก

เที่ยวประเทศจีน  ประเทศเดียวจนแก่ตายก็คงไม่มีวันครบแน่

คุณพ่อบ้านไปสำรวจที่ทางใหม่ๆ  ให้พวกเราได้ออกทริปตามกันอีกแล้ว
แค่เห็นรายการที่ไปมา  ใช้เวลากี่วันค่ะเนี่ยะ  จะได้เตรียมเก็บวันหยุดไว้รอ

เพียงแค่เรียก มิ้นท์มาดูว่า คุณลุงวุฒิ... ไปเที่ยวจีนกลับมาแล้ว

เจ้าลูกสาวพูดว่า... ปีใหม่นี้เราไม่ไปจีน ไม่ได้หรือแม่   หนูขอไปตามพระเอกในฝันหนูหน่อย นะแม่นะ

... แต่ แม่ก็อยากไปตามฝันของแม่เหมือนกันนิ  มีอีกตั้งหลายฝัน

... งั้น ต่างคนต่างไป ก็แล้วกันนิ     
My life is in my hand...Your life are in your hand...
Princess

โพสต์ #7  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย วุฒิ » 24/10/2010 7:16 am

olebirdy เขียน: ท่าทางจะรอนาน ปูเสื่อน่าจะปวดหลัง งั้นเอาเตียงมารอ ชมเลยครับ ฮิฮิ แอบเห็นรูปที่สนามบิน สอบถามหน่อยครับ ทำไมพี่เคท มีดอกไม้กลัดด้วย จนถึงบนเครื่องเลย ต้องเป็นแขก VIP หรือ อะไร ใช่เปล่าครับ

.
บินไปเที่ยว ไต้หวัน แท้ๆ ยังอุตส่าห์ปล่อยคำถามให้คนตอบก่อนเดินทางอีกแฮะ...ขอให้ คุณโอ คุณนก เที่ยวสนุกนะครับ
.
หลังๆนี้โชคดี กราวนด์ฯ ที่เช็คอิน คงสงสารว่าพี่วุฒิจะนั่งหดเท้าจน ตะคริวรับประทาน มังครับ จึงจัดให้นั่งตรง Exit เสมอ เลยทำให้ แอร์ฯ และ สจ๊วตฯ มานั่งตรงข้ามข้างหน้า เป็นเพื่อนคุย เกือบจะครึ่งทางอ่ะครับ ออคิดสีสวย (และอาหารชุดของ Business Class) ก็มาจาก น้องๆน่ารัก ทั้งหลายนี่แหละครับ ขอถือโอกาสขอบคุณมา ณ ที่นี่ด้วยครับ
.

.
olebirdy เขียน: .... เห็นสารบัญแล้ว คำเดียว มืออาชีพครับ !!!!

.
อยากเป็น ขาอาชีพ มากกว่าครับ เดี๋ยวนี้ยืนนานขาจะ เดี้ยง ให้ได้ ชักไม่เหมือนก่อนซะแล้ว สงสัยต้อง ลดน้ำหนัก ด่วนแล้วอ่ะครับ ฮือฮือ
.
thanomphong เขียน:ไม่เป็นไรครับของผมเอาหมอนเพิ่มใบแล้วกันครับ ศุกร์หน้าเจอกันครับถ้าผมไม่หลงรถไฟใต้ตินกรุงเทพฯก่อนนะครับ

.
ถ้าเป็นช่วงที่บังเอิญ นักเขียนท่านอื่น ขึ้นแทน ก็โทร.มือถือผม หรือ พี่เคท 089-6795009 เลยนะครับ เพราะคงเตร็ดเตร่อยู่แถวนั้นครับ
.
Princess เขียน:      ขอต้อนรับกลับบ้านค่ะ แหม...เวลาช่างผ่านไปเร็วจัง   เผลอแปปเดียวกลับมาแล้ว   นึกว่าจะทัวร์หนึ่งเดือนเต็มซะอีก

.
ไป 10 วันครับ (10-20 ตค.) แต่ต้องอยู่โยง งานหนังสือ อีก 10 วัน ต่อด้วย งาน ไทยเที่ยวไทย ที่ อิมแพค อีก 4 วัน ก็ไม่ต่างจาก ทัวร์นกขมิ้น 1 เดือน อ่ะครับ แงๆๆๆ
.
Princess เขียน: เที่ยวประเทศจีน  ประเทศเดียวจนแก่ตายก็คงไม่มีวันครบแน่ คุณพ่อบ้านไปสำรวจที่ทางใหม่ๆ  ให้พวกเราได้ออกทริปตามกันอีกแล้ว แค่เห็นรายการที่ไปมา  ใช้เวลากี่วันค่ะเนี่ยะ  จะได้เตรียมเก็บวันหยุดไว้รอ

.
ว่าทีจริง ทริปนี้ก็มาจากกระทู้ที่ อาจารย์ปริ้นเซส เคยตอบไว้นี่แหละครับ บวกกับเพื่อนเก่า ขอมาด้วย ก็เลยโชคดี ได้ ทริปในดวงใจ มาอีกทริปอ่ะครับ
http://www.wutkatefanclub.com/webboard/webboard/viewtopic.php?f=6&t=1866

.
ใช่ครับ เมืองจีน นอกจากมีที่น่าเที่ยวเต็มไปหมดแล้ว ยังเปลี่ยนแปลงเร็วมาก เฉพาะ คุนหมิง ถ้าไม่อัพเดทข้อมูล คง มึนแย่ ครับ เพราะ ท่ารถ ย้ายออกนอกเมืองหมด สนามบิน ก็กำลังจะย้ายในปี 2 ปีนี้ ส่วน รถใต้ดิน ก็กำลังโหมครับ...ทีี่สำคัญ เพื่อนๆที่เจอ เช่น คุณซุน (แท๊กซี่สนามบิน) เปลี่ยนรถใหม่ ท่าทางล่ำซำขึ้นแยะ คุณฟู่ ยิ่งไม่ต้องพูดถึง ราศีเถ้าแก่จับเรืองรอง และพาไปแนะนำโรงแรมดีราคาถูกให้ด้วย แถมตามจิกจะพาไปโน่นนี่ตลอด ต้องใช้วิธี ปิดมือถือทิ้ง ครับ (ใช่ครับ เที่ยวนี้ ลองซื้อซิมใช้ดู ซึ่งสะดวกมากครับ)
.
Princess เขียน: เพียงแค่เรียก มิ้นท์มาดูว่า คุณลุงวุฒิ... ไปเที่ยวจีนกลับมาแล้ว เจ้าลูกสาวพูดว่า... ปีใหม่นี้เราไม่ไปจีน ไม่ได้หรือแม่   หนูขอไปตามพระเอกในฝันหนูหน่อย นะแม่นะ ... แต่ แม่ก็อยากไปตามฝันของแม่เหมือนกันนิ  มีอีกตั้งหลายฝัน ... งั้น ต่างคนต่างไป ก็แล้วกันนิ     

.
ฮ่า ฮ่า...น้องมิ้นท์ พูดเหมือน คุณนายเคท เลย....แค่เปรยๆว่า "เดี๋ยวทริปหน้า ไป จางเจียเจี้ยกันนะ" คุณท่านบอกว่า "ป๋าไปคนเดียวละกัน" อิอิอิ
.
littlekopoat เขียน: แปลกจังทำไม ผมโพสกระทู้ไปแต่เช้าแล้วไม่ขึ้นอ่ะคับ  ไม่เป็นไรโพสใหม่แล้วกัน

.
ต้อง ขอโทษ เพื่อนๆด้วยครับ เพราะ นายโจ ก็ ตัวเป็นเกลียว ศีรษะเป็นน๊อต (เงาวับ) .... หลังจบงาน คงได้จัดการเรื่อง เว็บ ซะที ขนาดผมเอง ขืนโพสเรื่อง ไต้หวัน ในกระทู้ คงไม่มี หนังสือ ออกมาแน่ ต้องใช้วิธี เขียนใส่เวิร์ดไปทำต้นฉบับ แทนอ่ะครับ

ดูเอาเถิดครับ ผมลบ ความเห็น ตัวเอง ที่ลงซ้ำแท้ๆ ทำเอา ความเห็น ของคุณโอ๊ตหายไปด้วย...ขอโทษคุณโอ๊ตด้วยอีกครั้งนะครับ
.
littlekopoat เขียน:... ขยันเดินทางจังเลยครับพี่วุฒิ...ท่าทางจะแข็งแรงมั่กๆ....   นี่ผมตามดูแทบไม่ทันแล้วครับ  กระทู้รายละเอียดมาครบป่าวครับ....

.
หาข้อมูลมาละเอียดมากครับ ขึ้นลงรถเมล์ ร่อนวินมอไซค์ เป็นว่าเล่น แต่จะเขียนออกมาละเอียดเท่าใจอยากหรือเปล่า ต้องดู ศักยภาพตัวเอง อีกทีครับ....ว่าแต่ คุณโอ๊ต คงไม่ค่อยสนใจ จีน เท่าไหร่ เดี๋ยวผมหา โปรแกรม ที่น่าจะชื่นชอบ มาให้สักทริปดีกว่านะครับ.... เมื่อวานเพื่อนที่แนะนำผมไป ไต้หวัน ก็จี้ผมยิกๆให้ไปอีกที่ ซึ่งน่าสนใจมาก แต่ขอเช็คอากาศก่อนว่า หนาวไปหรือเปล่า? กลัว พี่เคท จะไม่สบายที่นั่น เดี่ยวยุ่งอ่ะครับ
.

ขอบคุณเพื่อนๆที่ทุกท่านที่ชวนคุย และตามอ่านนะครับ

วุฒิ
Site Admin

โพสต์ #8  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย วุฒิ » 01/11/2010 9:29 am

.
ทริปนี้ วางเป้าหมายไว้ 6 แห่งด้วยกัน แต่ระยะทางที่ไกลโข ไม่แน่ใจว่าจะสามารถทำได้สำเร็จครบถ้วนหรือเปล่า เพราะเราเป็นประเภท ดาบหน้า ไม่มีการกำหนดเป๊ะๆอยู่แล้วครับ เอาเป็นว่า ได้แค่ไหน เอาแค่นั้น ละกันนะครับ
.
เริ่มต้นที่ คุนหมิง นะครับ
.

.
เป็นครั้งแรก ที่ได้ใช้บริการ ของ แอร์พอร์ตลิงค์ ที่สถานี หัวหมาก อยู่ใกล้บ้านแค่ไม่ถึง 5 กม. ดูท่าจะสะดวกกว่า ไปที่สุวรรณภูมิ โดย แท๊กซี่เยอะ เพราะสามารถวาน นายโจ ให้มาส่งได้ครับ
.

.
ใครเห็นสัมภาระของเรา ไม่เดาว่า ไป 2 เดือนก็เกินไปแล้วล่ะครับ อิอิ
.

.
ว่าไป ถ้าไม่การต้องสะดุ้งทุกครั้งที่ประตูปิดเปิดดังโครมครามแล้วละก็ ถือว่าทุกอย่างใช้ได้สไตล์ รมต.ซาเล้ง เชียวครับ อิอิ
.
วุฒิ
Site Admin

โพสต์ #9  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย วุฒิ » 01/11/2010 9:31 am

.
ถึงสนามบิน ยืมมือถือ ของคุณไกด์ โทร.หา มิสเตอร์ซุน ซึ่งรออยู่ที่ด้านหน้าทางออกตามปรกติ ได้เจอกันแล้วก็ดีใจ ที่ทั้งฝ่ายเจริญุ่งเรืองขึ้น คือ เค้ามีรถคันใหม่ แต่งตัวดี ราศีเถ้าแก่จับ ในขณะที่ผม พุงขยายขนาด หน้ากลมเป็นซาละเปา บ่งบอกความมีอันจะกิน ซึ่งจริงๆแล้ว จะมีกินอีกนานแค่ไหน ยังไม่กล้าทายอนาคต เพราะอดีตก็ไม่ขนขวาย อย่างที่ควรจะเป็น ปัจจุบันก็ไม่เอาถ่าน เล่นแต่แก้สท่าเดียว อ่ะครับ.....อิอิ
.
เจอ คุณซุน ก็สบายไปอย่าง ให้เค้าไปส่งยังที่พักที่เราจองไว้ นั่งคุยความหลัง ความก่อน กันไปตลอดทาง และได้ทราบว่า ท่ารถไป ต้าหลี่ ลี่เจียง ตอนนี้ย้ายไปนอกเมืองหมดแล้ว และ สนามบินก็คงไม่รอดเงื้อมมือทางการไปได้ เพราะนอกจากจะขยายถนเป็น 8 เลน 10 เลนแล้ว รถใต้ดินก็จะตามมาติดๆครับ
.
พอถึงที่ ถามไถ่ค่ารถ เค้าอิดออดไม่ขอรับ บอกว่า "ไม่เป็นไรหรอก เป็นเพื่อนกัน" แต่เราก็มิบังอาจครับ ยัดเยียดใส่มือให้ไป 40 หยวน ซึ่งเค้าก็ยื่นกลับไปกลับมาพยายามส่งคืน ไม่รับ แต่ไงกำมือแน่น ไม่ยักแบมือ เหมือนกลัวธนบัตรจะหลุดลอยหายยังไงยังงั้น... ซื่อไร้เดียงสาจริงๆ อ่ะ....  
.
เกสท์เฮ้าส์แห่งนี้ ถ้าขึ้นรถเมล์มาเองครั้งแรก ก็คงเหนื่อยเอาการ เพราะต้องเข้าซอยซับซ้อนพอประมาณครับ
.
วุฒิ
Site Admin

โพสต์ #10  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย nuna11 » 01/11/2010 10:07 am

พี่วุฒิขา พี่เคทขา

ไม่เหนื่อยบ้างเหรอคะ เห็นเมื่อวานยังยืนอยู่งานหนังสืออยู่เลย

ระวังกองหนังสือ และกองเงินหล่นทับนะคะอิอิ

ได้ข่าวว่าเพราะมีรูปคนสวยขึ้นปก ก็ขายดีเป็นเทน้ำเทท่า

หนูนาว่าเฮงๆคะ ท่านพี่ขอให้รุ่งๆมีเส้นทางใหม่ๆให้หนูนาลอกตามเยอะๆๆๆๆๆๆ

เมืองจีนเนี่ย หนูนาว่าไปทั้งชีวิต ก็ยังไม่รู้จะครบหรือปล่าวคะ............แต่ก็หนุกดี

แต่ละที่ก็ให้ฟิวคนละแบบ
ความรักก็เหมือนรถไฟสายกาลเวลา จึงไร้ประโยชน์หากเราเจอคนที่ใช่ช้าไปหรือเร็วเกินไป
nuna11

โพสต์ #11  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย วุฒิ » 01/11/2010 10:37 am

nuna11 เขียน:พี่วุฒิขา พี่เคทขา ไม่เหนื่อยบ้างเหรอคะ เห็นเมื่อวานยังยืนอยู่งานหนังสืออยู่เลย ระวังกองหนังสือ และกองเงินหล่นทับนะคะอิอิ

สวัสดีครับ หนูนา น้องเปิ้ล

ฃอบคุณมากนะครับ ที่มาเยือนนาทีสุดท้าย ทำให้กระฉับกระเฉงพลัน...

เข่้านอนแต่หัวค่ำ ก็เลยตื่นเช้าหน่อย เก็บโต๊ะเสร็จ เลยนั่งทำรูปไปพลางๆอ่ะครับ

nuna11 เขียน: ได้ข่าวว่าเพราะมีรูปคนสวยขึ้นปก ก็ขายดีเป็นเทน้ำเทท่า หนูนาว่าเฮงๆคะ ท่านพี่ขอให้รุ่งๆ

ใช่เลยครับ โครงการต่อไป หมูแผ่น กุนเชียง ตรา ป้าเคท สีแดงติดกระป๋อง ชัวร์ครับ อิอิ

nuna11 เขียน: มีเส้นทางใหม่ๆให้หนูนาลอกตามเยอะๆๆๆๆๆๆ เมืองจีนเนี่ย หนูนาว่าไปทั้งชีวิต ก็ยังไม่รู้จะครบหรือปล่าวคะ............แต่ก็หนุกดี แต่ละที่ก็ให้ฟิวคนละแบบ

หนูนา ไปลุย เซี่ยงไฮ้ ก่อนสิครับ จะได้ฉวยโอกาสตามรอยแบบ ไต้หวัน มั่งอ่ะครับ

วุฒิ
Site Admin

โพสต์ #12  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย วุฒิ » 01/11/2010 10:41 am

.
ที่นี่ คือ คุนหมิงคลาวด์แลนด์ โฮสเต็ล ซึ่งเราจองผ่านทาง hostelworld.com เพราะได้ เร็ตติ้งดีพอสมควร คืออยู่ในระดับต้นๆ และราคา สำหรับ ห้องรวมถือว่า ถูกมากๆ คือ คนละ 125 บาทเท่านั้น แต่เราไม่ได้พักห้องรวมหรอกนะครับ เพราะตระหนักดีว่า จะเจอ ฝาหรั่งแบ็คแพ็กเกอร์ ซึ่งมีคุณสมบัติพิเศษในเรื่อง อนามัย และส่วนใหญ่ ก็มีภูมิหลังระดับฉิ่งฉับ น้อยครั้งที่จะเจอประเภท พื้นฐานดี อยากมีประสบการณ์แปลกใหม่ เว้นแต่เป็นพวก นักศึกษา อ่ะครับ
.

.
ชื่อ คลาวด์แลนด์ แปลว่า ดินแดนแห่งเมฆา ฟังดูน่าศรัทธาดื่มด่ำไม่น้อย  แต่ไหง ชื่อภาษาจีน ถึงออกมาเป็น ต้าเจี่ยวซื่อ-ตระกูลตี- เอ๊ย เท้าโต ก็ไม่ทราบ ต้องทบทวนประวัติศาสตร์เล็กน้อย ค่อยได้เค้าลางมาว่า น่าจะเกี่ยวกับ ประเพณีรัดเท้า (จนรองเท้าคู่กะจิ๊ดริด) ของหญิงสาวในอดีต ชนิดที่ว่า ใครเท้าเล็กเท่าไหร่ ถือว่าสวยและเป็นศิริมงคลเท่านั้น แต่พวกที่เท้าโต หมายถึง พวกขวางโลก ไม่เชื่อถือวัฒนธรรมไร้สาระโบร่ำโบราณอย่างนั้น ซึ่งในยุคปัจจุบัน ความนอกคอก แทนที่จะมีความหมายในทางลบ กลับแสดงถึง ความมี Creative-สร้างสรรค์ ไม่หลับหูหลับตาตามอย่างคนทั่วไป นั่นเองครับ
.

.
ความที่เปิดให้บริการนักท่องเที่ยวนานาชาติ ระบบบริหารจึงเป็นแบบ วิชาการแผนใหม่ พนักงานที่เป็นปัญญาชนคนรุ่นใหม่ ใช้อุปกรณ์ไอทีอย่างคล่องแคล่ว ไม่ต่างจากเจ้าหน้าที่ตามโรงแรมใหญ่ในด้านการทำงาน แต่ด้านมนุษย์สัมพันธ์ การให้บริการแบบกันเอง เหนือกว่าแยะครับ
.  

.
น่ารัก และ เก่ง ทุกคนเลยครับ แม้กระทั่ง รปภ. ก็เป็นคนทันสมัย เข้าใจความต้องการของแขกและสนองตอบอย่างดีสุดความสามารถครับ
.
เป็นธรรมดาอยู่แล้วครับ ต่อให้สนิทสนมไว้วางใจเพียงไร สำนวน "กันไว้ดีกว่าแก้" ก็ยังเป็นสิ่งที่ควรยึดถือ และ ปฏิบัติตามอย่างเคร่งครัด...
.
ใช่ครับ ผมหมายถึงเรื่อง เงินมัดจำล่วงหน้า ที่ที่พักทุกแห่งในจีนจะเรียกเก็บไว้ก่อนเป็นค่ากุญแจและข้าวของ ซึ่งผมก็มอบ ธนบัตร พร้อมลายเซ็นกำกับไปให้ โดยบอกว่า "เวลารับคืน ขอเป็นใบเดิม"ตามประเพณีครับ
.
หมายเหตุ ตอนรับคืน ปรากฏว่า คนเก็บเงินไว้ไม่อยู่ เพราะฉะนั้น ผมก็ขอรับเป็นแบ้งค์ปลีกใบละ 20 หยวน 10 หยวนแทน โดยปฏิเสธแบ้งค์ร้อย แม้จะดูดี ดูเหมือนก็ตามครับ
.
แก้ไขล่าสุดโดย วุฒิ เมื่อ 01/11/2010 12:17 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
วุฒิ
Site Admin

โพสต์ #13  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย วุฒิ » 01/11/2010 10:47 am

.
อุปกรณ์เครื่องใช้มีให้อย่างครบครันครับ
.
แม้บริเวณระเบียงทั้ง 2 ด้าน จะระเกะระกะนีสส์นึง แต่ก็ไม่ได้รกตา แบบ รุงรังสกปรกครับ รับได้สบายมากครับ
.

.
คนรุ่นใหม่ ก็มักจะมี อารมณ์ศิลปิน อย่างนี้แหละครับ มีหนังสือให้ในชั้นอย่างเหลือเฟือ มีโปสการ์ดจากแขกที่เคยเข้าพัก มีลายเซ็นข้อเขียนคำชมเชยต่างๆตามกระดานข้างฝา และยังมี คำโฆษณาที่เป็น กลอนเก๋ๆอย่างที่เห็นนี้ครับ
.
ณ แห่งนี้ มีแค่ชอบ ตอนมาถึง แต่ ยามจาก สิคนึง ซึ้งใจฝัน....
.

.
ห้อง ดับเบิ้ลรูม ของเรา คุณภาพ สภาพ อุปกรณ์ เครื่องใช้ ไม่แพ้โรงแรมดีๆเลย ค่อนไปทาง บูติกโฮเต็ลเล็กๆด้วยซ้ำครับ
.

.
น่ารักไหมครับ กับ ป้ายข้างฝาห้องน้ำ...
.
ท่อน้ำจากต้นสายค่อนข้างไกล กว่าน้ำร้อนไหลมาถึง ต้องใช้เวลา
โปรดอย่าด่วนถอดเสื้อผ้า (รอให้น้ำร้อนก่อน) หวัดจะได้ไม่ถามหา นะตัวเอง...
.

วุฒิ
Site Admin

โพสต์ #14  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย วุฒิ » 01/11/2010 11:24 am

แก้ไขล่าสุดโดย วุฒิ เมื่อ 01/11/2010 11:29 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
วุฒิ
Site Admin

โพสต์ #15  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย วุฒิ » 01/11/2010 11:27 am

แก้ไขล่าสุดโดย วุฒิ เมื่อ 03/11/2010 12:39 pm, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.
วุฒิ
Site Admin

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง งามต่างแดน