ออกหลักเขตที่ 73 ตามหาหัวใจ...ในลงแวก

รีวิวต่างประเทศ รีวิวแยกประเทศ ตั้งคำถามที่คาใจ กลเม็ดเคล็ดลับในการท่องเที่ยว

ออกหลักเขตที่ 73 ตามหาหัวใจ...ในลงแวก

โพสต์ #1  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Nut » 26/08/2011 7:19 pm

2-3 เดือนที่ผ่านมา...ชีวิตมีแต่ งาน ๆ ๆ และ งาน!!!
เืพื่อน ๆ เคยเป็นแบบนี้ไม๊ครับ...

บรรยายให้ศูนย์ปฏิบัติการพิเศษตำรวจนครบาล 191

เข้าร่วมสัมนาร่วมกับกรรมาธิการ พลังงานวุฒิสภา...ในสถานที่บางที่ เค้าว่า
เป็นของผู้ทรงเกียรติ...พอเดินเข้าไปแล้วคลื่นไส้! พิกล(จึ๋ยย)

บรรยาย...น้อง ๆ พนักงาน บริษัทคอมพิวเตอร์ ชื่อดัง

ไม่อยากใส่สูท ผูกเนคไท...แต่ก็ต้องใส่มัน

งาน Outing รัฐวิสาหกิจขนาดใหญ่ ชีวิตมีแต่เทคโนโลยี ๆ ๆ ถ้าไม่ Update
ไม่ศึกษาอยู่ตลอด เวลาเข้าประชุม เค้าว่า..เออ!! ไม่  Expectation >> หุ ๆ

บางครั้ง โลกที่ไร้พรมแดน ก็มีพรมแดน...

บางครั้งก็มองดีไซด์ ที่คนเมืองมองว่าสวย..กลับรู้สึกตลก และมีข้อ
จำกัด!!!

เกิดอะไรขึ้น...

รู้สึก...เบื่อ I-pad เซ็ง I-phone ...ไม่อยากโดน Android....

แก้ไขล่าสุดโดย Nut เมื่อ 04/05/2012 11:29 pm, แก้ไขแล้ว 10 ครั้ง.
If you tremble with indignation at every injustice, then you are a comrade of mine.
"ถ้าคุณตัวสั่นเทาด้วยความเดือดดาลทุกครั้งที่เห็นความอยุติธรรม ถ้าเช่นนั้นคุณคือสหายของเรา"
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nut

Re: ออกหลักเขตที่ 73 ตามหาหัวใจ...ในลงแวก

โพสต์ #2  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Nut » 26/08/2011 9:25 pm

เก็บกระเป๋ากันเถอะครับ+++

จะไปไหน ก็ยังไม่รู้ >>> ไม่มี จุดหมาย ร้องเพลงใหม่ เดินเรื่อยเปื่อย..
ไม่มีจุดหมาย(จ๊าก ... บอกวัยเลย)....
- ตั๋วเครื่องบินก็ไม่มี(ขี้เกียจจองด้วย ทั้งตั๋วไป และตั๋วกลับ)

แล้วจะไปไหน?????? ถามหัวใจคุณดูดิ...

ละแวกไง ... อยากไปมานานแล้วนี่

พิมพ์ข้อมูลสัก 2-3 แผ่น..ครับ ที่เหลือเลียนแบบพี่วุฒิ...ดาบหน้า

ข้อดีของคนโสด คือ สมบัติน้อยชิ้น ไม่้ต้องมีที่ต้มน้ำ หมูแผ่น หมูหยอง
น้ำพริกหนุ่ม..อิๆ

ข้อดีของคนไม่มีกล้อง D-SLR คือ ไม่ต้องมีเลนส์ ไม่ต้องมีซูม และ
ขาตั้งกล้อง...ทำให้กระเป๋า เบาไปเยอะ แต่รูปที่ถ่ายมาไม่สวย เห็นที
คงอีกไม่นาน ได้เปลืองกะตังค์จัดมาสักชุด แล้วให้มือโปรในนี้สอนถ่าย

เรียบร้อยโรงเรียนจีน(เออ..ทำไมต้อง ร.ร.จีนด้วยน้า เรียบร้อง ร.ร.ไทยได้
ไม๊)...กระเป๋าไม่ถึง 5 กก.(แหะ ๆ เหลืออีกตั้ง 10 กก.อยากแบ่งให้บางคน
จังเยย...ที่กระเป๋าใบใหญ่ประดุจหนึ่งย้ายบ้านเวลาเดินทาง)

แหะ ๆ ออกตัวก่อนนะครับว่า ผมไปแบบเรื่อย ๆ เมื่อยก็พัก และไป
แบบนักเดินทาง ไม่มีโพยและเป็นตัวของตัวเองแบบพี่มาร์ก ไปแบบ
Concept :

The traveier sees what he sees,the tourist sees
what he has come to see.
แก้ไขล่าสุดโดย Nut เมื่อ 01/05/2012 11:04 pm, แก้ไขแล้ว 6 ครั้ง.
If you tremble with indignation at every injustice, then you are a comrade of mine.
"ถ้าคุณตัวสั่นเทาด้วยความเดือดดาลทุกครั้งที่เห็นความอยุติธรรม ถ้าเช่นนั้นคุณคือสหายของเรา"
Nut

Re: ออกหลักเขตที่ 73 ตามหาหัวใจ...ในลงแวก

โพสต์ #3  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Nut » 27/08/2011 9:27 am

วิธีที่จะไปกัมพูชาได้เร็วที่สุด และสะดวกสุด ต้องติดไปกับทัวร์ คาสิโน...
ง่าย เหมือนปลอกกล้วย แต่พอพูดคำว่า "คาสิโน" คนไทย 90% กลัว
เพราะดูแต่ในข่าว TV จับคาสิโน เปิดใต้ดิน ... ลืมไปว่า คาสิโน สำหรับ
บางประเทศเป็นธุรกิจ  และที่สำคัญรอบบ้านอาเซียน มีหมดแล้ว ยกเว้น
ไทย...นั่นไม่เจ็บปวดเท่ารอบบ้านเรา 100 ละ 95% เป็นนักพนันที่ไป
จากไทย บางคนเป็นเศรษฐี นักร้องดัง ที่เรียกว่าเอ่ยชื่อแล้ว ร้อง อ๋อ

วันนี้เตรียมตัวเสร็จเย็นแล้ว สายอรัญฯ ไม่มีแล้วครับ ต้องไปสายตราด
เข้าเกาะกง...ดีเลย จะได้ไปดู หลักเขตที่  73 หลักเขตสุดท้ายที่ตะวันออก
เฉียงใต้(ภาษาสวยเรียก อาคเนย์...ใครยังท่องได้บ้าง อุ อี บูรฯ อา ทัก
หอ ประ พา)

รถออกตี 1 เค้าจะนัดกันที่ 7Eleven บ่อนไก่...บ่อนไก่มี 7Eleven
3 สาขา (รอสาขาใหญ่สุด) ถ้าหันหน้าไปบางนาจะอยู่ฝั่งซ้ายมือ

อยู่ข้างร้านให้เช่า VCD ครับ ตรงข้าม อาคารสำนักงานไทยประกันฯ
สาขาลุมพินี...

ตี 1 รถก็มารับนักเสี่่ยงโชค ส่วนใหญ่จะเป็นลุง ป้า น้า อา ถึงคุณ
ยาย คุณทวด ประมาณนั้น  นักท่องเที่ยวอาจจะดูเป็นคนแปลกหน้า
เพราะเป็นขาจร...

ข้อมูลหรืออะไร ไม่ต้องถาม เพราะลุง ป้า น้า อา เหล่านี้ ไม่เคยเดิน
เลยกำแพงคาสิโน... หลายท่านสงสัยว่า ดูวัยวุฒิ แล้วเหตุใดยังทน
หรือใช้ภาษาชาวบ้านเรียกว่าถ่อสังขาร... จริง ๆ ผมอยากบอกท่าน
ผู้อ่าน และเพื่อน ๆ ว่า ลุง ป้า น้า อา เหล่านี้ จริง ๆ แล้วเค้าไปหิ้ว
บุหรี่ สุรา ต่างประเทศ  คนนึงก็หิ้วได้ตามที่ ศุลกากรอนุญาต คืน ๆ
ก็มีรายได้ 500-1,000 บาท...ก็แล้วแต่ยี่ห้อ  แต่ที่สำคัญนอกจาก
ไปทานข้าวฟรีแล้ว ก็นำเงินที่ได้จากเมื่อวานไปต่อทุนสำหรับวันนี้

คาสิโน...เหมือนการเมืองครับ
- การเมืองต้องมี กระแส+กระสุน(เงิน)
- การพนัน ต้องมีดวง+ชิป(เงิน)

ถ้าขาดอย่างใด อย่างหนึ่ง โอกาสเข้า Win ช่างยากเหลือเกิน...

แต่สิ่งที่เหมือนกัน คือ เมื่อคุณได้มาซึ่งอำนาจ (ถ้าเป็นฟากการพนัน)
ก็คือเงิน....จะมีผู้คนเข้ามาห้อมล้อมทั้งเอื้อ อวย และทวงบุญคุณ
มากมาย....นี่แหละครับ สัจธรรม

ผมไปกับรัพย์ไพศาลทัวร์ พี่ตู่อัธยาศัยดีมากครับ... ดูแลลูกค้าเป็นอย่างดี
แต่...จริง ๆ หลักเศรษฐศาสตร์ พื้นฐานยังใ้ช้ได้ครับ ของฟรี ไม่มีในโลกครับ
ท่องไว้ แล้วจะสบายใจ  ทุกอย่างถ้าเป็นธุรกิจ ต้องมีผลประโยชน์ร่วมกัน
(ตามมานะครับ เดี๋ยวค่อย ๆ เล่าให้ฟัง)

รถทัวร์ ทรัพย์ไพศาลทัวร์ VIP 2 ชั้น

ท่านที่เคอะเขิน ไม่รู้ประเพณี เงื่อนไข มารยาท ของทัวร์เส้นนี้ เรียนเชิญปรึกษา
2 ท่านนี้ที่ผมขออนุญาตแนะนำด้วยความปราบปลื้มใจครับ คือ เฮียตี๋ และซ้องู
แหะ ๆ เฮียตี๋ ไม่ได้เป็นคนขับรถนะครับ เป็นลูกค้า แต่ผมให้ไปเต๊ะท่าถ่ายรูป
ทั้ง 2 ท่านอัธยาศัยดีมาก น่าจะให้คำปรึกษาท่านได้ดีเชียวครับ

ปล. แต่ไม่ต้องถามนะครับว่าเลยคาสิโนไป มีอะไรบ้าง หุ ๆ
แก้ไขล่าสุดโดย Nut เมื่อ 03/11/2012 9:28 am, แก้ไขแล้ว 11 ครั้ง.
Nut

โพสต์ #4  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Nut » 27/08/2011 10:31 am

รถทัวร์ น่าจะเป็นแบบ 36 ที่นั่ง คนตัวใหญ่อาจจะนั่งไม่สะดวกหน่อยครับ
ด้วยเหตุนี้ บ.ข.ส.ไทย จึงออก VIP 24 ที่นั่งปรับเอนนอน สบายกว่าเยอะ
ผมนั่งรถข้ามคืนมีปัญหา 2 อย่างครับ 1. นอนไม่ค่อยหลับ 2. ผมใส่คอน
แทคเลนส์ เมื่อไม่ได้ถอดทั้งคืน(แม้จะใส่แบบข้ามคืน) อ๊อกซิเจนจะเข้า
ตาน้อย ทำให้ตาฝืด มัว และแห้ง ทรมาน ครับ คนใส่คอนแทครู้ดี มีปัญหา
มากเวลาเที่ยวข้ามคืน เดินป่า และเที่ยวกลางคืน

นอนกันสบายอย่างนี้แหละครับ เพราะเค้ารับลูกค้าแค่ 20-22 คน(บ่อน
กำหนด ถ้าจะได้ค่าหัวต้องได้ลูกค้าเข้าไปเซ็นชื่อ 20 คนขึ้นไปมั้ง) บ่อน
ที่คุณชูวิทย์นำมาแฉกลางสภา เปิดมาได้พักนึงแล้ว...คนทั้งรถรู้เรื่องคุย
กันปากต่อปาก แปลกที่ ตร.นครบาลไม่รู้

และลุง ป้า น้า อา เหล่านี้แหละครับ เป็นแขนงหนึ่งของ ทฤษฎีกองทัพมด
เกิดจาก 2 สาเหตุ 1. ขี้เหงา 2.ไร้อาชีพ ไร้สวัสดิการ ซึ่งทั้ง 2 ภาคจะไม่
เกิดขึ้นหากรัฐ มีสวัสดิการ และสร้างกิจกรรมให้ผู้สูงอายุ อย่างเป็นรูปธรรม

ไม่ต้องห่วงครับ ทัวร์เค้ามี SLA-Service Level Agreement  เพราะ
ลูกค้าในรถจะเป็นผู้ใช้สิืทธิ์ Veto ถ้าคุณขับช้าขับไม่ปลอดภัย หรือแวะ
บ่อยเกิน อ๊ะ ๆ แต่คนที่จะใช้สิทธิ์ได้ต้องเป็น Premium customer
นะครับ ...เพราะ Segment ของลูกค้าในรถก็ต่างกันไปหิ้วของอย่างเดียว
ไม่โรชิป...ถูกจ้างมานั่งให้เต็ม Seat ย่อมได้รับการดูแลที่ต่างกัน
หลักการตลาดเป๊ะ....ลูกค้าย่อมไม่ได้ทุกอย่างที่เท่ากัน ขึ้นอยู่กับอำนาจ
การจับจ่าย และสถานะของลูกค้า

ลูกค้าที่โรชิปหลักแสน ทางคาสิโนมีรถรับถึงบ้านครับ ผมไม่แน่ใจว่าต้อง
แลก 1 หรือ 3 แสน ท่านใดสนใจก็โทรสอบถามกันเอาเองนะครับ เงินทอง
หายาก ๆ แลกเยอะเิกิ๊นนน...ผมไม่มีตังค์

ถึงแล้วครับสุดแดนไทยที่ ต.บ้านหาดเล็ก อ.คลองใหญ่ จ.ตราด ระยะทาง
จาก กทม. 655 กม. (ถึงก็ 7 โมงเช้า) ต.ม.เปิดพอดีครับ ด่าน ต.ม.เปิด
7 โมงเช้า - 2 ทุ่ม...

ท่านที่ขับรถมาเอง ถ้าท่านพักที่โรงแรมเกาะกงรีสอร์ท เค้ามีบริการที่จอดรถให้
ฝั่งไทย สะดวกเชียวครับ มี รปภ.เฝ้า 24 ชม. ครับ ที่นี่ไม่เสียค่าบริการฝากรถ
เหมือนฟากอรัญฯ แถมหากท่านเป็นลูกค้าคาสิโน เค้ามีค่าน้ำมันรถให้ด้วยครับ

ถึงเวลาต้องชดใช้เค้าแล้วแหละครับ ต้องไปลงชื่อให้ทราบว่าเรามากับทัวร์
สำหรับท่านที่จะไม่พัก คาสิโน ท่านต้องไปเซ็นต์ชื่อที่คาสิโนอีกครั้ง เดิน
ชมคาสิโนซะหน่อย ช่วยทัวร์เค้านะครับ อย่าหนีไป ... ไม่ดี เพราะวันหลัง
เค้าก็จะไม่รับ พวกนักท่องเที่ยวที่จะเดินทางขาจรอีก

เกาะกงรีสอร์ท เป็นของ LYP.Group มาจากคำว่า ลี ยง พัด ซึ่งก็คือ
ชื่อกัมพูชา ของเจ้าของ คุณพัด สุภาภา จะเข้าแขมร์ต้องรู้จัก 4 ท่านครับ
3 สมเด็จ(เจี้ยซิม,ฮุนเซ็น,เฮงสัมริน) กับ 1 สว.นี่แหละ ...แหล่มเลย

ถ้ามาด้วยรถ บขส. ต้องต่อรถที่ตราดครับ เพราะยังไม่มีวิ่งตรงถึง
บ้านหาดเล็ก ระยะทางประมาณ 89 กม.

สินค้าที่จำหน่ายที่ตลาดบ้านหาดเล็ก จะต่างกับที่ขายที่ตลาดโรงเกลือ
เพราะสินค้าส่วนใหญ่ขายปลีก เป็นสินค้าในการดำรงชีพในชีวิตประจำวัน

ด้านหน้าที่ท่านเห็นเป็น ต.ม.คลองใหญ่ การผ่านแดนก็ไม่ยากครับ ไม่ต้องโชว์
บัตรประชาชนเหมือนด่านอรัญฯ ท่านที่ไม่มีหนังสือเดินทางสามารถทำเป็น
ใบผ่านแดนแบบฝั่งของ สปป.ลาว ได้ครับ

คึกคักพอสมควรครับ อยากรู้วิถีชีวิตคนท้องถิ่น ต้องเดินตลาดครับ
แฮ...ผมเดินไปแป๊บเดียว ทัวร์ก็โทรเรียกแล้ว "บอกว่ากลัวหลง"
(ฮ่า ๆ รู้หรอก...เจ๊จะให้รีบเข้าไปเซ็นต์ชื่อใช่ไม๊...เดี๋ยวเซ็นให้ แหม
ติดรถมา ต้องตอบแทนอยู่แล้ว "ลูกผู้ชายน่า")

กลายเป็นสถานที่ท่องเที่ยวใหม่ไปแล้วครับ ห้องน้ำสุดท้ายปลายอาคเนย์ทิศ
เป็นที่ทั้งรับแขก และหลายคนต้องมาถ่ายรูป หรือทำภาระกิจ ให้ได้ชื่อว่าได้
มาถึงปลายสุดของภาคตะวันออกของไทยแล้ว อึ่มม!!! กิมมิค ดีเหมือนกัน
เน๊อะ

ผมว่าผ่าน ต.ม.ออกทางที่มีคาสิโน ออกง่ายกว่าสุวรณภูมิอีกครับ แต่
กลับเข้ากัมพูชา ยากกว่าเข้าทางสนามบิน...งงไม๊ครับ อ่านดี ๆ จะ
ไม่งงเพราะปกตินักพนัน ไม่เดินเลยกำแพงคาสิโน เต็มที่ก็ไปหาความ
บันเทิงในตลาด พอมีคนเดินเลยขอลงตราประทับ....จึงต้อง 120-
(รู้กันนะ)ค่าตรวจโรค 20- ค่า Stam 100- (เห็นใจนะครับ พี่ ๆ
ตำรวจกัมพูชาเงินเดือนยังน้อย เหมือนตำรวจไทยเราเมื่อ 10 ปีก่อน
แต่ก็อ้างไม่ได้หรอกผมว่า...มันคือความซื่อสัตย์ในหน้าที่ ต่อตนเอง
และต่อประเทศชาติ บ้านเรามีกฎหมายเรียก ป.วิอาญา ม.157 ปฏิบัติ
หน้าที่โดยมิชอบ หรือละเว้นฯ) แต่ไม่ต้องห่วงครับที่นี่เค้าใช้วัยรุ่น
แขมร์เดิน แถมพ่อหนุ่มจะเรียกผมอีก 100- (แหะ ๆ ผิดคนแล้วพ่อหนุ่ม)

นักท่องเที่ยวเหล่านี้มาจากกำปงโสม(สีหนุวิลล์) ถ้าเค้าอ่าน lonely
planet จะไม่เ้ข้าเส้นนี้เพราะไม่ได้เขียนไว้ แต่คาดว่าพวกนี้อ่านจาก
Social Network หรือพวก Webblog รัฐฯ หรือ ททท.ต้องเข้ามา
ดูแล อำนวยความสะดวก...จากจุดนี้ ต้องมี Daily Tour หรือ Open
Tour ให้นักท่องเที่ยวเหล่านี้ เดินทางเที่ยวไทยได้ง่าย...ไม่งั้นวันหลัง
เค้าไปพนมเปญ เสียมเรียบ โฮจิมินห์..หมด

อ่านป้ายแล้วงงไม๊ครับ "ห้ามนำบุหรี่ไทยทุกชนิด เข้ามาในราชอาณาจักร"
ทำไมถึงห้ามบุหรี่ไทย เข้ามาขายในไทย ติ๊ก ตอก ๆ ๆ...เฉลยนะครับ เนื่องจาก
บุหรี่บ้านเราเสียภาษีหลายต่อมากหลังออกจากโรงงานยาสูบ ทั้งภาษีสรรพสามิต
ภาษีมูลค่าเพิ่ม หรือที่เราเรียกว่า VAT อีก 7% ดังนั้น การที่บุหรี่เราส่งออกไป
กัมพูชากลับราคาถูกกว่าซื้อในบ้าน จริง ๆ รวมถึง สุรา เบียร์ ด้วย ดังนั้นท่านจะ
เห็นชาวบ้าน หรือกองทัพมด ขนบุหรี่ เหล้า เบียร์ ตามที่กฎหมายอนุญาต เข้ามา
ซึ่งถูกว่า 30-50% แต่ท่านไม่สามารถนำมาจำหน่่ายแบบถูกต้องไ้ด้ คือ พูดเข้าใจ
ง่าย คือ นำเข้ามาเพื่อบริโภคได้ แต่ไม่สามารถทำการค้าได้ เพราะถือว่าผิดกฎหมาย
ไม่เสียภาษี ธุรกิจพวกนี้สร้างความร่ำรวยให้เศรษฐีหลายคนบ้านเรา เช่น พวกสินค้า
แอร์หิ้ว,เจ๊เล้ง(สมัยก่อน) แม่ค้าย่านละลายทรัพย์(สีลม) สมัยนี้ต้องเป็นพวกของ
เกาหลี สินค้าเครื่องสำอางต่า่ง ๆ พวก
สกินฟู้ด,อีทูดี้  ที่ขายตามหน้าเว็บ สาว ๆ
ต้องรู้จัก ทำกันเป็นล่ำเป็นสัน
แก้ไขล่าสุดโดย Nut เมื่อ 28/06/2012 5:52 pm, แก้ไขแล้ว 19 ครั้ง.
Nut

โพสต์ #5  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Nut » 27/08/2011 11:06 am

Mfone ออกโปรนี้น่ากลัวทีเดียวครับ...นาทีละ18 เซ็นต์

มาดูซิมฝังโขงบ้านเราเปิดแพงกว่า...6 บาท เพราะอะไร เห็นป้ายซ้ายมือ
สีแดงไม๊ครับ ที่น้องผู้หญิงสวมชุดประจำชาติลาวถือ...ใช้เครือข่าย Mfone
ดังนั้นออกโปร ย่อมต้องแพงกว่า....

18 เซ็นต์น่าจะประมาณ 5.4 บาท(ผมคิดที่ 1USD=30 บาท กลม ๆ นะครับ)
คนสหรัฐฯ เรียกหน่วยเงินเซ็นต์ ว่าเพนนี ถ้า 5 เซนต์ เรียก นิกเกิล,10 เซนต์
เรียก ไดม์, และ 25 เซนต์ เรียก ควอเตอร์ แบบบ้านเราเรียก 25 สต.ว่าสลึง
เรียก 50 สต.ว่า สองสลึง...และเรียก 75 สต. ว่า สามสลึง

แต่เพื่อน ๆ ที่เดินทางเข้าออกกัมพูชาบ่อย ผมแนะนำนี่เลยครับ Metfone
Met4ever Sim เป็นซิมคงกระพัน แบบของ Dtac บ้านเรา ครับ ซิมไม่มี
วันตายประดุจ ความรักของขวัญ+เรียม

เพื่อน ๆ ดูรายละเอียด ตาม Link นี้นะครับ
http://www.metfone.com.kh/en/Services/Mobile/Met4ever.3.aspx

ปล. การซื้อซิม แบบเติมเงินประเทศกัมพูชา ต้องใช้พาสปอต(สำหรับนักท่องเที่ยว) หรือบัตร
ประชาชน(สำหรับคนท้องถิ่น) ดังนั้นหากท่านตัดสินใจซื้อ Sim Card นั่นหมายถึงต้องรักษา
เหมือนเป็น Sim ของตนเอง เพราะหากหายไปแล้วเบอร์ถูกใช้ไปในการก่ออาชญากรรม
นั่นหมายถึงความวุ่นวายจะตกอยู่กับท่าน ดังนั้นพอหาย ถ้าปลอดภัยสุด คือ ควรแจ้งความ
แต่กระบวนการติดต่อตำรวจที่กัมพูชา เท่ากับบ้านเราย้อนกลับไป 30 ปี  ท่านจึงควรพิจารณา
ในข้อนี้ไว้ด้วย ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Nut เมื่อ 03/11/2012 9:58 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Nut

โพสต์ #6  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Nut » 27/08/2011 3:52 pm

จ.ตราด เมืองเกาะครึ่งร้อย พลอยแดงค่าล้ำ ระกำแสนหวาน
หลังอาน
หมาดี ยุทธนาวีเกาะช้าง สุดทางบูรพา

ร.5 ทรงพระปรีชาสามารถและทรงเล็งเห็นการณ์ไกล นำแผ่นดิน
เสียมราฐ พระตะบอง ศรีโสภณ แถม ปัจจันตคีรีเขตต์(เกาะกงปัจจุบัน
แหละ) แลกจ.ตราด ที่พื้นที่น้อยกว่าคืนมา เมื่อ 23 มี.ค. ร.ศ. 125
(พ.ศ. 2449) ทรงเล็งเห็นก่อน เกิดอนุสัญญาสหประชาชาติว่าด้วย
กฎหมายทะเล ค.ศ. 1982(พ.ศ. 2525) ทำให้เรา สามารถอ้างสิทธิ์
น่านน้ำภายใน หรือ Internal Water ลากเส้นจากบริเวณแหลมลิง
ถึงหลักเขตแดนไทย-กัมพูชา ซึ่งมีทรัพยากรทางทะเลมหาศาลด้วยเหตุนี้
ชาวตราดจึงมีงาน "วันตราดรำลึก" ในวันที่ 23 มี.ค. ของทุกปี

จ.ตราดเป็นติ่งยาวแหลมเข้าไปในกัมพูชา นี่แหละที่เค้าเรียกกัน
"แหลมสารพัดพิษ"..ที่หลายคนไปตามหาแล้วไม่เจอ(เพราะแหลม
จริง ๆ อยู่ก่อนถึงบ้านหาดเล็ก เมื่อก่อนแถวนี้เรียก บ้านหาดสารพัดพิษ
นอกจากนั้นติ่งยาวของ จ.ตราด ยังเป็นแผ่นดินส่วนที่แคบที่สุดของไทย
อยู่ที่บ้านโขคทราย อ.คลองใหญ่ จ.ตราด มีความกว้างแค่ไม่ถึงครึ่ง ก.ม.
แคบกว่าคอคอดกระที่ประจวบฯ

แผ่นดินไทยเมื่อก่อนกินยาวไปถึง จ.เกาะกง อดีตเรียก
ปัจจันตคีรีเขตต์
เมื่อก่อนมีคนไทยพลัดถิ่นอยู่ที่นี่เยอะ สมัยสมเด็จพระเจ้าสีหนุฯ ปกครอง
ห้ามพูดไทย วัฒนธรรมไทยปัจจุบันวัฒนธรรมไทย คนไทยเกาะกง จึงไม่
เหลือแล้ว เป็นคนแขมร์เต็มตัว แบบเดียวกับชาวมอญพระประแดง ก็คือ
คนไทย ย่านนี้เราผสมออกลูก-ออกหลานกันจนเป็นแผ่นดินเดียวกันแหละ
ถ้าไม่มีคำว่า รัฐชาติ  

แหลมสารพัดพิษ อยู่ก่อนถึงบ้านหาดเล็ก(คุยกับข้าราชการท้องถิ่น บอกว่า
เมื่อก่อนย่านนี้ยิงกันกระจาย คงสมัยสงครามภายในกัมพูชาแหละครับ)

จริง ๆ ชาวบ้านสมัยก่อนเค้าเรียก หาดสารพัดพิษ เพราะชายหาดเต็มไปด้วย
สัตว์มีพิษต่าง ๆ มากมาย ตะขาบ แมงป่อง มดไฟ ต่อ แตน ผึ้ง แมงกระพุน
จึงเป็นที่มาของคำว่า "สารพัดพิษ" ครับ

ข้ามแดนกัน...นะครับ

120 บาท ได้มา 2 ใบนี้แหละครับ...ใบเหลืองตรวจโรค ใบขาว ต.ม.ส่วนเด็ก
เดิกอำนวยความสะดวกจะขอ 100 บาท ไม่ต้องให้ครับ...ถ้าอยากให้ก็คนละ
20 บาท ก็พอ(เพราะเค้าไม่ได้ทำอะไรมาก แค่เดินเอาหนังสือเดินทางเราไปให้
ต.ม.) ซึ่งเราจะทำเองก็ได้ ครับ

ปัจจุบันเข้ากัมพูชาไม่ต้องมีวีซ่าแล้ว อยู่ได้ 14 วัน ไทย-กัมพูชา
ลงนามข้อตกลง ยกเว้นวีซ่า เมื่อ พ.ย. ปีก่อนในการประชุมผู้นำยุทธศาสตร์
ความร่วมมือทางเศรษฐกิจอิรวดี-เจ้าพระยา -แม่โขง หรือที่เราเรียก
ACMECS SUMMIT (ครั้งที่ 4 มั้ง จัดที่พนมเปญ)

ถ้าท่่านพักที่เกาะกงรีสอร์ท เค้าจะมีบริการรถรับ-ส่ง(ฟรี) ครับ ถ้าท่านมากับ
ทัวร์ท่านก็เดิน ๆ ตามเค้าไป กรณีที่ท่านเดินทางมาด้วยตนเองท่านสามารถแจ้ง
เจ้าหน้าที่ประสานงานชายแดน เค้าจะ ว.(วิทยุ) ให้รถของทางโรงแรมมารับท่าน
หรือท่านจะเดินชมนก ชมไม้ ก็ไม่กี่ร้อยเมตรครับ (เดินทางประตูขวามือตามลูกศร
ที่ผมชี้ไว้ แหละครับ)

**พื้นที่คาสิโนเป็น Gray Area ภาษาสวยเรียก พื้นที่เศรษฐกิจพิเศษ ดังนั้นหากท่าน
ไม่ได้แสตมป์ตราประทับที่ ต.ม.กัมพูชาก่อน แล้วดันไม่นอนเล่นที่คาสิโน 1-2 วัน นั้น
หมายถึงว่าหากท่านต้องการเข้าไปเที่ยวในกัมพูชา ท่านต้องกลับออกมาที่ประเทศไทย
แล้วเข้าไปใหม่ เพื่อลงตราประทับ ต.ม.กัมพูชา อย่างถูกต้อง มิฉะนั้นหากเกิดอะไรขึ้น
ท่านจะกลายเป็นหลบหนีเข้าเมืองโดยผิด ก.ม. แล้วถ้าเรื่องยืดยาวแบบ คุณวีระ คุณราตรี
หละก็ จึ๋ยยย เปรยซอร์เชียวนะครับ**

สาวเวียตครับ!! มองทีไร หัวใจละลายทุกที

เวียตนาม- กัมพูชา สนิทกันเพราะกองทัพเวียตนามช่วยกัมพูชารบกับ
เขมรแดง...เราเรียกกองกำลังเวียตนามเฮงสัมริน ชื่อเต็ม แนวร่วมกู้ชาติ
กัมพูชา  FUNSK-Kampuchea United Front for National
Salvation  เวียตนามกับสหภาพโซเวียตถือหางรบกับเขมรแดง(ลูกพี่
คือจีน) ไทยเรายืนข้างจีนสหรัฐฯ ภายหลังโซเวียตล่มสลาย กลายเป็น
รัสเซีย และแตกอีก 15 ประเทศ ใครจำนโยบายสมัย พล.อ.ชาติชายได้
เปลี่ยนสนามรบเป็นสนามการค้า ที่ดินขึ้นกระจาย คนขายที่รวยกันเป็นแถว

เหมือนไทยเราช่วยเกาหลีใต้สร้างชาติ ทหารกล้าลูกหลานไทยพลีชีพไป
136 ท่าน ขนาดเกาหลีใต้สร้างอนุสาวรีย์ให้ ที่ ตำบลอุนชอน เมืองโปชอน
จังหวัดเคียงกิ  ไอ้ลูกหลานรุ่นหลังทำผมตั้งทรงเกาหลี เต้นท่า K-Pop
ไปหาประวัติศาสตร์อ่านซะ จะได้ภูมิใจ...ไม่ต้องคลั่งอารยธรรมประเทศอื่น
อุจาระขึ้นสมอง สิ้นชาติ สิ้นแผ่นดิน

เดินหา หลักเขต 73 กันนะ ครับ อยู่ขวามือริมทะเล...

หลักเขตที่ 73 อันนี้...ทำขึ้นมาใหม่ถ้าเป็นของเก่าต้องเขียนว่า
"กรุงสยาม"
เราปักปันเขตแดนกับฝรั่งเศส(ตอนนั้นปกครองกัมพูชา)
เมื่อ 103 ปีก่อน มีคณะกรรมการ 2 ชุด ชุดสันปันน้ำยึดหลักธรรมชาติ
เริ่มจากช่องบก ถึงช่องสะงำ และชุดหลักเขตเริ่มหลักเขตแดนที่ 1 ที่ช่อง
สะงำระยะทาง 603 กม.

หลักที่ 73 นี่เราขึ้นเขาที่เกาะกูดแล้วเล็งตรงมาเจอเกาะกง สมัยนั้นเรียก
ปัจจันตคีรีเขตต์ ฝรั่งเศสไม่ยอมบอกยูต้องถอนออกไปอีกมันกินหมูบ้านเฮา
ไทยตัวเล็กกว่าก็ต้องถอย จึงเรียกปักหลักเขตที่แน่นอน (demarcation)  
แล้วเสร็จ ปี ค.ศ. 1908

หลักเขตที่ 73 นี้ลากเส้นกันไปมา ต่างคนต่างลากทำให้เรามีพื้นที่ทับซ้อน
ทางทะเล 26,000 ตร.กม. ยังตกลงกันไม่ได้ ไม่เหมือนของไทยมาเลเซีย
ตกลงกันได้ เรียก พื้นที่พัฒนาร่วม ไทย-มาเลเซีย หรือ Joint
Development Area เรียก MTJDA แบ่งผลประโยชน์ร่วมกันมีการตั้ง
บริษัทร่วมทุน เรียก
บริษัท ทรานส์ ไทย-มาเลเซีย

หลักเขตเก่าหน้าตาเป็นอย่างเนี้ย ครับ ถ้าเขียนกรุงสยามปักปันตั้งแต่
สมัย ร.5 เดี๋ยวนี้สูญหายเกือบหมดแล้ว จึงมีการสำรวจและปักปันกันใหม่

ที่เห็นตัวเลขข้างใต้ ประเทศไทย น่าจะเป็นเลขระวางแผนที่ทางการทหาร
แบบ L7017,L7018 บ้านหนองจาน ประมาณนั้น  อยากรู้ต้องเอาแผนที่ทาบ
ดูพิกัดกริด (Grid Coordinates) พิกัดตารางสี่เหลี่ยมประกอบด้วยเส้นตรง
2 เส้น ปวดหัว ๆ ไปดีกว่า...

เมื่อก่อนสมัยที่เขมรมีสงครามภายในแถวนี้ทหารเรือดูแล จัดตั้งกองกำลัง
จันทบุรี-ตราด เอาทหารมาจาก ค่ายกรมหลวงชุมพร สัตหีบ ตั้งค่ายใหญ่
อยู่ที่ จ.จันทบุรี เรียกค่ายพระเจ้าตาก เดี๋ยวนี้คาดว่าจะลดบรรยากาศที่
แข็งกร้าวจึงไม่มีทหารประจำ ทั่วโลกเหมือนกัน ผมเห็นทหารอารักขาผู้นำ
ที่พนมเปญติดอาวุธปืนยาวประจำกาย เดี๋ยวนี้มีซองหนังใส่ ดูไม่น่ากลัว
(แต่หยิบใช้ยาก เวลามีเหตุการณ์ ก็ต้องแลกกัน) ทหารไทยจึงเปลี่ยน
มาใช้ ปลย.51 ทาโว่ 21 ลำำกล้องสั้น น่ารัก...ถ้าเป็นเมื่อก่อนใช้ M16
A2 แบบเดียวกับคนเล่นปืน เมื่อก่อนชอบใช้ทรง 1911A1 เดี๋ยวนี้ใช้
Glock กันหมดแล้ว เพราะปืนเป็นโพลีเมอร์ เบา ใช้ง่าย ทน...

ตอนเย็นแวะมาดูอีกทีว่าหลักเขตยังอยู่...คนไทย คนแขมร์ ถามพี่จะไปไหน
บอกจะไปหลักเขต ทุกคนก็งง ...(ในใจคงนึกว่า ไอ้นี่เพี้ยน)

กว่าประเทศไทยจะเป็นประเทศถึงทุกวัีนนี้ ตั้งแต่สุโขทัย อยุธยา ธนบุรี
รัตนโกสินทร์ ไม่รู้มีซากศพบรรพชนเท่าไหร่ ที่ทับถมแผ่นดินไทย ให้ลูก
หลานได้ยืน..ทะเลาะกัน อย่างทุกวันนี้ ไม่รู้พวก ส.ส.ในสภามานนเคย
อ่าน ประวัติศาสตร์ กันบ้างไม๊

ทุกครั้งที่ท่านผู้อ่านไปเที่ยวแล้วเจอ หลักเขต จะขนลุกแบบผมไม๊ครับ...
แบบเดียวกับนัำกท่องเที่ยวทั่วโลก ไปเที่ยวบ้านจูเลียต...ที่เวโรน่า อิตาลี
แล้วร้องไห้นั่นแหละครับ...อิน เจง ๆ

แต่ผมขอบอก...เหอะ ๆ ชิดซ้าย เดี๋ยวเจอ ตวลสแลง กับทุ่งสังหาร ค่าย
กักกันเอาชวิทซ์ ของโปรแลนด์ ต้องตกขอบ แบบหลบไกล ๆ ผมดูหน้าตา
หนุ่มยุโรป สาวแหม่ม หนุ่มตี๋ สาวหมวย...ยืนกันอึ้ง กิม กี่...
แก้ไขล่าสุดโดย Nut เมื่อ 02/06/2012 10:59 pm, แก้ไขแล้ว 29 ครั้ง.
Nut

โพสต์ #7  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Nut » 27/08/2011 4:54 pm

มาเกาะกง รู้จักท่านเหล่านี้ก็พอ ครับ

ต้อ เป็นคนไทย มาจาก จ.ชลบุรี ครับ ทำงานที่ Koh Kong Resort
เป็น 10 ปีแล้ว เป็นหัวหน้าน้อง ๆ Bell boy นักท่องเที่ยวชาวไทยรู้จัก
ต้อ เป็นอย่างดี ครับ...ต้อจะดูแลได้ทุกอย่างครับ เพราะอยู่นาน เก๋า

เดวิท เป็นอีกคนหนึ่งที่ผมภูมิใจเสนอ เดวิท มีอาชีพขับมอเตอร์ไซด์รับจ้าง
ภาษาบ้านเราเรียก มอไซด์วิน...เดวิด เป็นชาวแขมร์ แต่มีภรรยาเป็นคนไทย
ชีวิตรัก เล่าแล้วอย่างกับนิยาย ทมยันตี  ใครได้ไปเที่ยวให้เจ้าตัวเล่าเอง
แล้วกันครับ ถ้านอกรีสอร์ท ต้องเดวิด ครับ! เดวิทพาผมเที่ยวจนสนิทกัน
ผมจึงสถาปนาให้เป็นเพื่อน ร่วมเที่ยวไปด้วยกันจนถึงพนมเปญ...เพราะ
เดวิดพูดไทยได้ สำเนียงเดียวกับพี่น้องชาวจันทบุรี ตราดเลย ...

ปล. Update ล่าสุด(ตั้งแต่ปี 2555 เดวิท ไม่ได้ขับมอเตอร์ไซด์แล้ว)
เพราะได้งานประจำที่โรงงานทอผ้า ดังนั้นท่านที่ต้องการใช้มอเตอร์ไซด์
กรุณาติดต่อผ่าน คุณต้อ และสามารถอ้างชื่อผม บอกว่า พี่นัท แนะนำมา
ได้เล้ยครับ! (จะได้ราคาที่เป็นกันเอง เพราะต้อจะรู้จักกับมอเตอร์ไซด์)

ก๊ง...เป็นมอเตอร์ไซด์รับจ้างอีกคนหนึ่งที่ผมยินดีแนะนำครับ ท่านสามารถ
ติดต่อผ่านต้อได้เลยครับ ก๊ง อาจจะพูดภาษาไทยได้ไม่ดีนัก แต่ Service
Mind ดีทีเดียว...แหะ ๆ หน้าตาอาจจะดูหน้ากลัวนิดนึง แต่จิตใจดีทีเดียวครับ
แต่สาว ๆ ที่ไม่อยากนั่งมอเตอร์ไซด์หนุ่ม ๆ แขมร์ แนะนำให้เช่าเป็นรถตุ๊ก ๆ
หรือรถเก๋งได้เลยครับ ราคาไม่แพง

และยินดีแนะนำ พนักงานที่น่ารัก ของ Koh Kong Resort ครับ

หนู เป็นสาว คลองใหญ่ จ.ตราด จบการศึกษาจาก มหา'ลัย ชื่อดังใน กทม.
แต่มาทำงานที่กัมพูชา หนู น่ารักมากครับ และให้บริการลูกค้าเป็นอย่างดี

หมวย น่ารักมากครับ สื่อสารได้ดีทั้งไทย และกัมพูชา(อ้อ ก็เป็นคนแขมร์นี่)
หมวยอัธยาศัยดีมาก นอกจากนั้นยังมี Servcice Mind ที่ดีอีกด้วย คนเราลอง
มี 2 อย่างนี้...เหมาะมากกับงานบริการครับ ผม Confirm...

และข่าวดีล่าสุด คือ หมวย มีน้องได้ 2 เดือนแล้ว ธีร์ ซึ่งเป็นแฟนหมวยน่ารักมาก
ให้เกียรติเชิญผมไปทานข้าวที่บ้านหลายครั้ง...ขอบคุณในน้ำใจจริง ๆ ครับ

กุนเธีย กับ กุ้ง เป็นน้องที่น่ารักอีก 2 คนที่อยากจะแนะนำเพื่อน ๆ ครับ
กุนเธีย เป็น แขมร์ ส่วนกุ้งนั้นเป็น สาวลูกครึ่ง ไทย-แขมร์  แต่เลือกถือ
สัญชาติไทย (โห เท่ห์มาก) กุ้ง เรียนจบ จาก ม.เอกชนย่านคลองประปา
เป็นคน จ.ตราดเหมือน หนู

ไฝ เป็นชื่อเล่น ชื่อจริงเค้าเรียก โสภา เป็นน้องชายอีกหนึ่งคน ที่น่ารักมากครับ
พูดและเขียนภาษาไทยได้อยู่ในเกณฑ์ดีเชียวครับ ที่ทราบเพราะเห็นเขียน
รายงานในสมุดเป็นภาษาไทย...

วุฒี กับ ตึ๊บ คราวหลังผมมาเกาะกงอีกหลายครั้ง จนนับถือกันเป็นพี่เป็นน้อง
เชียวครับ ถ้านับคนรุ่นใหม่ วุฒีและตึ๊บ พูดได้ว่าเป็นคนกว้างขวางของเกาะกง
เชียวครับ ไปไหนมาไหนมีแต่คนรู้จัก
วุฒี และ ตึ๊บ นำพาผมให้รู้จักผู้ใหญ่
หลาย ๆ ท่านใน จ.เกาะกง เป็นเกียรติกับผมอย่างยิ่งครับ และสำคัญภรรยา
วุฒีเป็นหมอ ทำให้ผมรู้สึกปลอดภัยในชีวิตเชียวครับ เมื่อมาเที่ยวกัมพูชา

พี่ป๊อ เป็นหนุ่มพิจิตร มาทำงานที่เกาะกง เป็น Front Manager เป็นหัวหน้า
ของน้อง ๆ Front และ Bellboy ทุกครั้งที่ผมมาเกาะกง พี่ป๊อ จะดูแลอย่างดี
และบ่อยครั้งที่เราสนทนากันยาวเชียวครับ พี่ป๊อ เป็นคนนึงที่ผมยินดีรับประกัน
ว่าหากท่านมาเยือนเกาะกง ท่านสามารถคบหาได้อย่างสบายใจครับ...

มิเนีย เป็นน้องชาวแขมร์อีกคนที่น่ารักมาก ๆ และสถาปณาให้เป็นอาจารย์
ภาษาแขมร์ของผมในเวลาต่อมา จนฝากให้ค้นคว้าเรื่อง ตากระบองพยุง...
(ยักษ์สีดำที่พระตะบอง) มิเนีย เกิด เดือน มีนา ภาษาแขมร์เรียก มิเนีย
คือ มีนา ในภาษาไทย นั่นเองครับ แม่มิเนีย จะขายขนมอยู่เชิงสะพาน
เกาะกงฝั่งซ้ายมือฝีมือทำขนมอย่างเทพ ผมเชื่อว่าถ้าประชาคมอาเซียนเปิด
ร้านขนมร้านนี้จะติดอันดับต้น ๆ ของเกาะกงเชียวครับ ท่านใดผ่านไปก็ฝาก
อุดหนุนกันบ้างนะครับ

ท่านใดต้องการเสริมสภาพคล่อง ติดต่อ โบเจง ได้เลยครับ(พูดภาษาง่าย ๆ
คือ รับจำนำนั่นเอง) โบเจง เป็นคนหนึ่งที่รู้เรื่องเมืองไทยดีมาก แตกฉาน
ในภาษาไทยมาก ๆ สามารถใช้คำที่ลึกซึ้ง ทั้งคำพูด และเขียน มีความเข้าใจ
ในประเพณี และวัฒนธรรมไทยเป็นอย่างดี เป็นคนมองโลกเชิงบวกมาก ๆ ครับ
ยกนิ้วให้จริง ๆ ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Nut เมื่อ 28/06/2012 4:55 pm, แก้ไขแล้ว 16 ครั้ง.
Nut

โพสต์ #8  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Nut » 27/08/2011 8:07 pm

ถึงแม้การพนันจะเป็นสิ่งถูกกฎหมายในพื้นที่อนุญาต แต่ขออนุญาตติดเรต
ไว้นะครับ!!
ด้วยความรับผิดชอบของผู้เขียน...ครับ(เพราะถูกกฎมนุษย์แต่
ผิดกฎพระศาสนจักร..)

โลกมี 2 มุม เหรียญมี 2 ด้าน ชีวิตมีกลางวัน และกลางคืน คนก็เหมือนกันครับ
มีดี และมีชั่ว...

รีสอร์ท เกาะกงเป็นโรงแรมระดับ 4 ดาว มี 202 ห้อง ตั้งอยู่ที่ ต.จามเยี่ยม
อ.มณฑลเสมา จ.เกาะกง ผมลองเช็คจองผ่าน Agoda ราคา 2,600-

แต่ถ้า Walk in จองเองอยู่ที่ 1,100- เค้าจะเรียกเงินไว้ 1,000- และคืน
เมื่อ Check out แต่มีอีก
หนึ่งวิธี คือ เปิดบัญชีซื้อชิป 30,000- ก็จะได้
ห้องฟรี และถ้ามียอดโรลลิ่งชิป(Chip rolling) ก็จะพักฟรีไปเรื่อย ๆ

แล้วแต่สะดวกนะครับ ว่าท่านจะเลือกแบบไหน
ถ้าเปิดบัญชีเค้าจะให้มา
เป็นชิปตายซึ่งต้องนำไปเล่นคาสิโน เพื่อเปลี่ยนเป็นชิปเป็น(ชิปเงินสด)

โดยถ้ายอดโรชิปต่ำกว่า 1 ล้าน จะได้ Rate 1.7% ทอนคืนเป็นเงินสด
โห! เรตดีกว่าฝากแบงก์อีก

Update ข้อมูล 2555 ราคาห้องธรรมดาขึ้นจาก 1,100- เป็น 1,200- ราคาทัวร์
แต่ท่านใดอยากนอนฟรี
ติดต่อ ป้าหมู ทัวร์ทวีโชค ที่ผมให้นามบัตรไป (แต่ขอความ
กรุณาช่วยเค้าโรลิ่งชิปนิดหน่อย)

เกมชิงรถ ... ลงทุน 3,000- ค่าสมัครแข่งบาคาร่า แบบในหนังโครตเซียน
โจ ซิง ฉือ...ทางคาสิโนจะให้ชิปมา 1 ล้าน ผ่านเข้ารอบเป็นสาย ๆ แบบ
ฟุตบอล ใครได้แช้มป์รับไปเลยรถคันนี้ เออ! น่าสนใจแฮะ...แค่ได้ชิปมา
1 ล้าน....ก็มันส์แล้ว (แต่ไม่สามารถแลกเป็นเงินสดได้)...
แก้ไขล่าสุดโดย Nut เมื่อ 14/06/2012 3:31 am, แก้ไขแล้ว 8 ครั้ง.
Nut

โพสต์ #9  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Nut » 27/08/2011 9:36 pm

แลกเป็นชิป...

เปิดบัญชี 30,000- พักฟรี

ราคาห้องรวมบัตรอาหารให้ 2 มื้อ คือ  มื้อเย็น กับ มื้อเช้า(วันรุ่งขึ้น)

ห้องพักนี้เป็นตึกเก่านะครับ คือ ฝั่งตรงข้าม ห้องสะอาดตามภาพที่เห็นครับ
เครื่องอำนวยความสะดวกครบ

ห้องพักสะอาด สะดวก และปลอดภัยครับ รับทีวีไทย Free Tv ได้ทุกช่อง
รวมถึงเคเบิ้ลบางช่อง คอการเมืองหายห่วง TV เหลือง, TV แดงรับได้
ทั้ง 2 ช่อง...

เว็บไซด์เกาะกงรีสอร์ท
http://www.kohkongresort.com/

ขอนอกเรื่องนิด นึงแล้วกัน....
ประเทศเราแปลกอย่าง คือ ไม่ยอมรับฟังความเห็นต่าง แต่ละฝ่ายอัตตาสูง
ปี๊ด...คนเหลืองไม่ดูแดง คนแดงไม่ดูเหลือง บ้านเมืองจึงวุ่นวาย ...สำคัญ
ถ้าต่างฝ่ายต่างมี นักวิชาการ นักการเมือง และสื่อในมือ อย่างนี้เขมรผ่าน
มาแล้ว เรียกสงครามกลางเมือง ภาษาอังกฤษเรียก Civil War เดี๋ยวตาม
ทริปนี้ของผมไปเรื่อย ๆ นะครับ ...แล้วจะรู้ว่า Civil War ความต่างทาง
อุดมการณ์ ความต่างด้านแนวความคิด ความต่างกันด้านลัทธิวิธีคิด ทำเอา
พี่น้องร่วมชาติ ฆ่าล้างเผ่าพันธุ์ กันเอง
แก้ไขล่าสุดโดย Nut เมื่อ 14/05/2012 7:11 pm, แก้ไขแล้ว 6 ครั้ง.
Nut

โพสต์ #10  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Nut » 27/08/2011 10:49 pm

ตลาดตรงข้ามคาสิโน ไม่ค่อยมีสินค้าอะไรครับ เป็นประเภทสุรานอก บุหรี่
และโชห่วย มี
นาฬิกา ,รถจักรยาน(เค้าว่าราคาถูก) ไม่ได้ถามราคา เพราะ
ไม่รู้จะเอากลับยังไง...ตรงนี้แหละครับที่เหล่า สจ.ไทย เข้ามาเปิดบ่อน
พวกเต๋าทอด ทำหวย ทำบอล...แทงมาจากฝั่งไทย เพราะฟากนี้ สามารถ
ใช้โทรศัพท์ของไทยได้ คลื่นยังมาถึง แต่ถ้าเลยเข้าไปลึกหน่อย จะไม่
สามารถรับสัญญาณได้

รอยยิ้มของเด็กน้อย ทุก ๆ ชาติพันธุ์ มีนัยยะ เดียวกัน คือ บริสุทธิ์ สดใส และ
อนาคตที่สวยงาม ทุกชาติจึงพยายามสร้างเด็กเหล่านี้ให้เป็นประชากรที่มีคุณภาพ
เด็กเป็นผ้าขาวที่เมื่อใส่อะไรลงไป หล่อหลอมเค้า เค้าจะโตขึ้นมาเป็นอย่างนั้น
ถ้าใส่ลัทธิที่เลวร้าย เขาเหล่านี้สามารถโตขึ้นมาฆ่าฟัน พี่น้องร่วมชาติได้อย่าง
น่ากลัว แบบ ทหารเด็กของเขมรแดง หรือ แขมร์กรอฮอม

ท่านที่มาเที่ยวเกาะกงแบบมาเช้า เย็นกลับ หรือไม่ต้องการเดินทางไกลผม
ขออนุญาตแนะนำอีกร้านอาหารหนึ่ง ที่บรรยากาศ และรสชาติอาหารไม่เป็น
สองรองใครในเกาะกง คือ ร้านทะมอดา คำว่า ทะมอดา ภาษาแขมร์ แปลว่า
โขดหิน เค้าถึงใช้สัญลักษณ์เป็นรูปปูเพราะโขดหินริมทะเลเป็นที่อาศัยของปู
นอกจากนั้นปูยังเป็นอาหารทะเลที่เลิศรสอีกด้วย ร้านนี้ขึ้นชื่อเรื่องอาหารทะเล
ครับ พวกกุ้ง หอย ปู ปลา เค้าทำได้ยอดเยี่ยมจริง ๆ ชนิดที่ลิ้มรสอาหารไป
ชื่นชมกับวิวสวย ๆ บรรยกาศร้านที่เยี่ยมยอด โอ้ว...สวรรค์ดี ๆ นี่เองครับ

เจ้าของร้านคือ คุณลิซา เป็นพรรคพวกกันครับ เป็นผู้หญิงเก่ง น่ารัก
เป็นนักธุรกิจหญิงรุ่นใหม่ไฟแรงของเกาะกงเชียวครับ ผมเชื่อว่าร้านทะมอดา
จะเป็นอีกหนึ่งฟันเฟืองในการขับเคลื่อนเศรษฐกิจ และการท่องเที่ยวของ
เกาะกงแน่นอนครับ ฟันธง...

จะนั่งรับประทานอาหาร สังสรรค์ กับมิตรสหายก็ไม่เลวครับ ใครกลัวเมามึนกลับ
ไม่ได้ทางร้านเค้าก็มีบริการที่พัก ราคาย่อมเยาว์เชียวครับ(เดี๋ยวผมเอารูปห้องพัก
มาโชว์ให้นะครับ)

ทางร้านมีบริการเรือคายัคให้พายเล่นชมบรรยากาศ(ฟรี) อีกด้วยครับ น้ำทะเล
ย่านนี้สะอาดมากนะครับเพราะใกล้สะพานเกาะกง จะไม่มีการดูดทราย ทำให้
น้ำใสสะอาดจริง ๆ ครับ นอกจากนั้นทางร้านยังมีบริการเรือท่องเที่ยว และ
บริการ Daily Tour ไปเที่ยวน้ำตกตาไตอีกด้วย

การเดินทางสะดวกสบายมากครับ เพราะเพียงแค่ 5 กม. จาก ด่าน ต.ม.
บ้านหาดเล็ก หรือ ประมาณ 4 กม.จากโรงแรมเกาะกงรีสอร์ท ท่านสามารถ
มาโดยมอเตอร์ไซด์วิน หรือโทรให้ทางร้านจัดหารถมารับท่านก็ได้ รายละเอียด
ตาม Link ด้านล่างนะครับ

http://www.thmordacrabhouse.com
แก้ไขล่าสุดโดย Nut เมื่อ 27/06/2012 8:02 pm, แก้ไขแล้ว 4 ครั้ง.
Nut

โพสต์ #11  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Nut » 28/08/2011 3:37 am

ไปเที่ยวในเกาะกงกันนะครับ!!!

โอน...แต่งตัวอย่างนี้ เป็นบริกร(Waiter) ในคาสิโนแน่ ๆ เมื่อก่อนเจอ
ส่าวแขมร์ หมุ่มไทยมัก ทัก...ซัวซะได "บองสลันโอน" (สวัสดี พี่รักน้อง)
โอน...ตอบกลับมา ซัวซะได "โอนสลันลุยบอง"(สวัสดีน้องรักเงินพี่) เสี่ย
ไทยพุงพุ้ยฟังภาษาแขมร์ไม่ออก ยิ้มมุมปากกระหยิ่มใจ....

แหะ ๆ เดี๋ยวนี้หมุ่มไทยรู้ทัน...เจอสาวแขมร์ปั๊บ ตะโกนทักก่อน ซัวซะได
บองสลันลุยโอน...สาวแขมร์หัวเราะชอบใจ อิๆ นี่แหละครับมิตรภาพก็เกิด
จากการแซวกันไป แซวกันมา หัวใจก็อิ่มเอมครับ...

หนุ่มไทยแซวสาวต่างชาติ มีมาแต่โบราณ สุนทรภู่ท่านแต่งกลอนไว้
ไพเราะ...

หนุ่มตะกอพอใจเที่ยวเกี้ยวผู้หญิง   เข้าพาดพิงพวกนางต่างภาษา
เขมรเมียงเคียงทวายทำชายตา      ว่านักเอ๊ยตุยนาสะลามะลู
นางทวายอายเอียงพูดเสียงแปร่ง    มะแวงแฉ่งพะเอเปอะสู
เจ้ามอญว่าอาละกูลทิ้งปูนพลู        ลาวบ่อฮู้บ่หันบ่อยั่นน้อ
พวกไทยปาตลีบุตรว่าหยุดก่อน      ชาวละครร้องฮื้อทำพรื้อพ่อ
เจ๊กเห็นสาวชาวชวาร้องว่าฮ้อ        แขกว่ายอละเคไพล่เผลความ

ถ้าโลกเรา สาดใส่กันด้วยความรัก แทนกระสุ่นปืน และการทำลายกัน โลก
คงงดงามกว่านี้นะครับ!!!!

ต้องไปแบบเด็กแว้นครับ ถึงจะมันส์ เขมรขับขวาแซงซ้ายแบบ ลาว เวียตนาม
หมวกกันน็อกไม่ต้องใส่ ถ้าถูกจับใช้มุกเดียวกับฝรั่งถูกตำรวจจราจรบ้านเรา
จับ...พูดอังกฤษใส่ ตำรวจไทย Yes No Ok CocaCola พูดกันไม่รู้เรื่อง..
ปล่อยดีกว่า....ฝรั่งลิงโลด...แต่ถ้าตำรวจเขมรจับก็ ตัวใครตัวมัน

Cambodian Special Economic Zone Board จะอนุมัติให้โรงงาน
หรือนักลงทุนต่างชาติสร้างโรงงานในเขตเศษฐกิจพิเศษที่รัฐฯกำหนดให้
อันนี้เป็นโรงงานของฮุนได....บ้านเราเรียก BOI คณะกรรมการส่งเสริม
การลงทุน >>> ดูรายการคุณนิติภูมิ เปิดเลนส์ส่องโลก ทุกศุกร์เว้นศุกร์
ทางช่อง 3 เห็นชอบเดินทางกันจัง...ไปเกือบทุกประเทศ ไม่เห็นมี
นักลงทุนใหม่ ๆ เข้ามา....ได้แค่จับมือ ถือแขนออกทีวี ราชการไทย..กุ้ม
ประเทศถึงเจริญฮวบ ๆ

ด่านเก็บเงินแห่งแรกของแขมรเริ่มจากเกาะกงนี่แหละ ลี ยง พัด หรือ
พัด สุพาภา สร้างถนน สร้างสะพานข้าม แม่น้ำครางครืน คนไทยเรียก
แม่น้ำค้างคืน ไหลมาจากต้นสายอยู่ป่า จ.โพธิสัตว์ ที่ตั้งของกองพลน้อย
สนับสนุนที่ ๑๔ ของกัมพูชา ติดกับ จ.ตราดของไทย ใครเที่ยวกัมพูชาบ่อย
รู้ดีถนนหนทาง เป็นของเอกชนสร้างแล้วเก็บเงินตามสัปทานอายุ 20-30
ปี แล้วแต่...เมื่อครบอายุสบบัติตกเป็นของรัฐบาล

ค่าผ่านทาง 14 บาทไทย ถ้าจ่ายเป็นเรียลก็ 1,400 จะผ่านแต่ละจังหวัด
ต้องจ่ายแบบนี้ครับ ประเทศเล็ก งบประมาณแผ่นดินน้อย ต้องใช้วิธีนี้ครับ
รัฐฯ ให้สัปทานเอกชนสร้าง พัฒนา แล้วให้ระยะเวลาเก็บเงินจนครบอายุ
สัปทาน มีข้อดี และมีข้อเสียครับ

มีตุ๊ก ๆ กัมพูชา นั่งสบายแบบนี้ครับ เช่าวันละไม่กี่ร้อย

โห...เห็นบ้านนแล้วอิจฉาชาวบ้านแถวนี้จัง แสนสงบ ไม่ต้องกลัวสึนามิ
เพราะมีอะไรเกาะกูดไปก่อน จริง ๆ นักวิชาการก็วิเคราะห์กันว่าฟากอ่าวไทย
สึนามิจะไม่เข้าเพราะน้ำตื่นแค่ 20-30 เมตรเอง คลื่นสลายตัวหมดก่อนเข้าฝั่ง

จะไปเที่ยวเจดีย์ขุนช้าง ขุนแผน ต้องผ่านหมู่บ้านเล็ก ๆ ระยะทางถ้าผมจำไม่ผิด
ประมาณ 1-2 กม.เท่านั้น ผ่านป้ายพรรคฟุนซินเปก (FUNCINPEC) หลายคน
คิดว่าประเทศกัมพูชามีพรรคการเมืองพรรคเดียวคือพรรคประชาชนกัมพูชา
จริง ๆแล้วมี รรคประชาชนกัมพูชา และพรรคฟุนซินเปค ของสมเด็จกรม
พระนโรดม รณฤทธิ์ นี่แหละครับ แนวคิดพรรคฟุนซินเปก ถ้าพูดบ้านเราเรียก
พรรคเอาเจ้า แต่การเมืองบ้านเราซับซ้อนกว่าเยอะ ในความคิดส่วนตัวผม เห็น
ว่าหากท่านต้องการรู้เรื่องการเมือง การปกครอง และการต่อสู้กันทางแนวความคิด
มี 2-3 ประเทศที่ท่านควรศึกษาเรียนรู้ เพราะผ่านการปกครองมาทุกระบอบ
ทั้งคอมมิวนิสต์ กษัตริย์ ประชาธิปไตย  และสาธารณรัฐ ก็มี จีน กับกัมพูชา และ
รัสเซีย 3 ประเทศนี่แหละครับ แต่หากแม้นว่าท่านต้องการศึกษาความแตกแยก
ของประเทศที่ร้าวลึกท่านควรศึกษา การเมืองไทย ตั้งแต่สมัยอยุธยา และหลัง
เปลี่ยนแปลงการปกครอง 2475

เจดีย์ขุนช้างขุนแผน ตำนานขุนช้างขุนแผนของกัมพูชา คล้ายกับบ้านเราเพราะ
ใครอ่านประวัติการแต่ง จะทราบว่าเพราะ ร.2 พระพุทธเลิศหล้านภาลัยทรง
โปรดเกล้าให้กวีรัตนโกสินทร์และนักองค์เอง(เจ้านายเขมร) ร่วมกันแต่งขึ้น

ภายหลังนักองค์เอง ทรงราชาภิเษกเป็น สมเด็จพระนารายณ์รามาธิบดี
พ.ศ. 2337 รัชกาลที่ 1 โปรดให้ทรงกลับไปครองกรุงกัมพูชา

แม่พระธรณีบีบมวยผม เป็นตำนานเดียวกันกับบ้านเราครับเพราะเอามาจากอินเดีย
ส่วนนางแบบเสื้อเขียวไม่ใช่นางเงือกนะครับ มิเนีย(เป็นเลขาท่านรองประธานของ
เกาะกงรีสอร์ท ที่แนะนำไปข้างต้น) ให้น้องเค้าช่วยพาเที่ยวครับ

วิวด้านหลังเป็นสะพานเกาะกงครับ สะพานเกาะกงคล้ายกับสะพานสารสินของ
ไทยเราที่ใช้ข้ามเกาะภูเก็ต แต่ยาวกว่าสะพานสารสินยาว 660 เมตร แต่สะพาน
เกาะกงยาวเกือบ 2 กม.

กัมพูชาคล้ายลาวครับ ใช้เงินดอลล่าเป็นหลัก ย่านชายแดนติดกับไทยสามารถ
ใช้เงินไทยได้ เพราะเสถียรภาพเงินบาทได้รับการยอมรับ พวกคนรวยกัมพูชา
ไม่ค่อยพกเงินเรียล เพราะหนักกระเป๋าส่วนใหญ่จะพกดอลล่ากัน ดังนั้นเวลา
เช็กบิลในร้านอาหาร ภัตตาคารส่วนใหญ่จึงคิดเป็นเรตเงินดอลล่า ในรูปเป็น
ป้ายเขียนรายชื่อคนบริจาคจะเห็นว่ามีทั้ง 3 ค่าเงิน คือ เรียล,ดอลล่า และไทย
ผมงงจริง ๆ เวลาสรุปยอดบริจาคนี่ เค้าจะนับเรตไหนกันน้า...

สะพานเกาะกง ยาว 1,900 เมตร

โรงแรมขนาด 40-50 ห้อง ราคาน่าจะไม่แพงครับ ผมเช็คราคาห้องธรรมดา
15USD.,Seaview 20USD. และ VIP 30USD.
ท่านใดสนใจก็ติดต่อ
ตาม Link ด้านล่างได้ครับ

http://www.asiankohkong.com/index.php?page=contact_us

ร้าน Cafe Laurent ร้านบรรยากาศดีอีกร้านที่น่าันั่งครับ ราคาอาหารพอ ๆ
กับร้านอาหารระดับ 3-4 ดาว กทม.เลยนะครับ ที่เกาะกงร้านนี้ถือว่า Hiso
มาก ๆ ร้านมี 2 ส่วนเป็นร้านอาหาร และห้องฟังดนตรีคล้าย ๆ ผับ

https://www.facebook.com/pages/Café-Laurent

วิวจากโรงแรมเกาะกงเบย์ เป็นหนึ่งโรงแรมในเกาะกงที่วิวสวยทีเดียวครับ เห็น
สะพานเกาะกง และเห็นเจดีย์ขุนช้างขุนแผนอยู่ฝั่งตรงข้าม แต่ราคาจะแพงขึ้น
มาหน่อย 35-60 USD. อ่อ โรงแรมนี้เป็นของญาติของวุฒี เพื่อนผมเองครับ

http://www.kohkongbay.com/

Cannadia Bank เกิดจากการแต่งงานกันระหว่าง Canadia Gold &
Trust Corporation Ltd.กับ the National Bank of Cambodia
แล้วตั้งธนาคารใหม่บ้านเราเมื่อก่อนมีเยอะ เช่น ธนาคารสแตนดาร์ทชาร์เตอร์
-นครธน,ธนาคารยูโอบี-รัตนสิน,ธนาคารดีบีเอส-ไทยทนุ แหะ ๆ เดี๋ยวนี้
เรียบหมดแล้วเป็นชื่อต่างชาติล้วน ๆ ธนาคารไทยจริง ๆ มีอยู่ไม่ถึง 3
แห่ง ถ้าไม่นับธนาคารรัฐฯ

ผมว่าต่างจังหวัดบ้านเรา บางทียังหาเบนซ์ 500 ยากนะครับ กัมพูชานี่
กลั้นหายใจเจอพิกัดอัตราภาษีนำเข้ารถใหม่กับรถเก่าเท่ากัน ดังนั้น
รถมือหนึ่งจึงขายดีกว่า Toyota Lexus Rx เยอะมาก ๆ

ถึงแล้วครับ ตลาดเกาะกง

ตลาดได้อารมณ์ ต้องแบบนี้แหละครับ ตลาดท้องถิ่นของจริง น้ำแจะ ๆ เท้า
หน่อย ตจว.บ้านเรายังพอมีเห็น ใน กทม. ยกระดับตลาดสะอาดไม่มีน้ำ
เจิ่ง สาวไทย Hiso ไฮซ้อ เจอตลาดแบบนี้ร้องวี๊ด ว๊าย.บ้านเราอมาตย์
กับไพร่ จึงคุยกันไม่รู้เรื่อง เพราะต่างฝ่ายต่างไม่รับรู้ชีวิตซึ่งกันและกัน

ผมเดินทางในกัมพูชาหลายเมือง บอกตรง ๆ ครับ เห็นเด็กกัมพูชาแล้ว
น่าจับตามากครับ ที่ได้เรียนก็ได้เรียนสูงจริง ๆ ที่ไม่ได้เรียนรัฐก็พยายาม
หาทางสนับสนุน สำคัญคือเมื่อประเทศได้ชื่อว่ายากจน พวกกองทุน
ต่างชาติ พวกยุโรปเข้ามาช่วยเหลือแบบเด็กทิเบตที่ลี้ภัยอยู่ที่ธรรมศาลา
ที่เรียนภาษาอังกฤษฟรี  คนไทยนี่จอมขี้เหนียวพอเห็นเรียนถูก ทุกวันนี้
แห่กันไปเรียนภาษาที่ "ธรรมศาลา" อินเดียกันเต็ม...

สมเด็จมหาอัครมหาเสนาบดีเดโชฮุนเซ็น ให้การสนับสนุนเรื่องการศึกษา
มาก...เด็กแขมร์ได้ดูทีวีไทย รู้จัก Manager Online ในขณะที่เด็กไทย
ไม่รู้จักบายนทีวี...นี่แหละปัญหา วันหนึ่งอาเซียนเปิด เด็กเราไม่ทันเค้า
เป็นกระต่ายกับเต่า กระต่ายนึกว่าเพื่อนเดินช้้า แวะมานอนหลับ...หารู้ไม่
เพื่อนแซงเข้าเส้นชัย

อาหารทะเลก็น่ากินครับ...แต่เห็นปูแล้วน่าสงสารนะครับ อยู่ดี ๆ แหะ
ต้องมาหาเรื่องใส่ตัวอยู่ในกะละมัง อิๆ

ความสนุก และสดใสของตลาดท้องถิ่นก็แบบนี้แหละครับ หาไม่ได้
ในไฮเปอร์มาร์เก็ต แม้จะมี Customer Service แต่ไม่ได้บริการ
จากใจ รอยยิ้มที่ไม่ได้ออกมาจากใจ มองอย่างไรก็ face แต่รอยยิ้ม
ที่ยิ้มจากใจ มองอย่างไรก็อิ่มเอม....แบบรอยยิ้ม ... "บายน"

ไม่รู้ว่าไข่สมเด็จฮุนเซ็น กับ ไข่นายกยิ่งลักษณ์ ใครจะแพงกว่ากัน ไม่ได้
ถามราคา แต่ไข่แขมร์สวยมากครับ ดูจากทรงไข่ เปลือกที่ต้องกินอาหาร
ผสมแร่ธาตุ ...จากองค์ประกอบต่าง ๆ ฟันธง เสร็จซีพีแล้วแน่ ๆ

ไทยกับเขมรเหมือนกันครับ ข้าวดี ๆ ส่งออก หรือส่งขึ้นห้าง ...ประชาชน
ต้องทานข้าวคุณภาพปานกลาง-ต่ำ และราคาสูง...บ้านเรามีประกันราคา
ข้าว...ไม่รู้เขมรมีหรือเปล่า ถ้าไม่มีก็ลำบาก เพราะอาชีพเกษตรกรย่าน
อาเซียนเราลำบากครับ ไม่เหมือนยุโรป ญี่ปุ่น เกษตรกรรวย

ท่านเห็นผลไม้เหล่านี้ อย่านึกว่าเป็นของกัมพูชานะครับ จริง ๆ กัมพูชาก็ปลูก
ผลไม้เหล่านี้แต่พวกมังคุด,ทุเรียน จะปลูกกันเยอะแถบกัมปอต,แกบ ซึ่งย่านนี้
ขนมาจาก จันทบุรี,ตราด ใกล้กว่า...นักธุรกิจมองง่าย ๆ นะครับ แค่ขนผลไม้
ข้ามแดนราคาเพิ่ม 20-30% เอ...น่าคิดนะครับ(แต่ผมว่าพ่อค้า จันทฯ,ตราด
คงจัดการกันเรียบร้อยแล้วหละ)

ในตลาดมีสนามเด็กเล่นด้วยครับ เห็นไม๊ครับผมบอกแล้วกัมพูชารุ่นหลัง
ให้ความสำคัญกับเด็กและเยาวชนมาก จริง ๆ

เห็นภาพนี้ในยุคที่ราคาทองบาทละ 2 หมื่นกว่า คงพอเดาได้นะครับว่าเกาะกง
มีความปลอดภัยในชีวิตและทรัพย์สินเพียงใด ตลอดระยะเวลาที่เดินมาไม่พบ
จนท.ตำรวจเลยสักคน ที่เห็นแบงก์กองอยู่นั่น เงินจริงนะครับ!

ในโลกเหลือเพียง 28 ประเทศที่ปกครองระบอบกษัตริย์หนึ่งในนั้นก็
คือ กัมพูชา หรือ ราชอาณาจักรกัมพูชา เอเซียมีเพียง 6 ประเทศ คือ
ไทย,กัมพูชา,มาเลเซีย,ญี่ปุ่น บรูไนและภูฎาน อ่อมีตะวันออกกลางอีก
หลายประเทศ

ในรูป : พระบาทสมเด็จพระบรมนาถนโรดม สีหมุนี กับ สมเด็จ
พระราชินีนโรดม มุนีนาถ สีหนุ (เป็นพระราชมารดากษัตริย์) งงไม๊ครับ
คือ พระโอรสเป็นกษัตริย์ พระราชมารดาเป็นราชินี เพราะกษัตริย์ยังไม่ทรง
อภิเษกสมรส...บ้านเราเรียก พระเจ้าอยู่หัว เขมรเรียก พระเจ้า...

อ้าว โอน...สะอาดจัง(น้องสวยจัง) แหะ ๆ ถ่านกล้องหมดพอดีขอ
แวะซื้อหน่อย...พูดภาษาแขมร์เป็นอยู่ 3 คำ "บองสลันโอน"....
พูดภาษาอังกฤษ โอน...ตอบกลับเป็นไฟ ราคาถ่าน four thousand
five hundred ขนลุกต๊กใจ...ถ่านไรวะ แพงจัง...แม่น้องตะโกน
จากหลังร้าน อ๋อ เป็นเงินไทย 45 บาทค่ะ...จ่ายตังค์ไป แม่สอนให้
น้องขอบคุณเป็นภาษาไทย "ขอบคุณค่ะ"  ผมขอบคุณตอบ ออกุลเจริญๆ

ว้า...ใจหล่นหายที่ตลาดเกาะกงอีกแล้ว ไปเข้าโบสถ์สงบสติอารมณ์
หน่อยดีกว่า ครับ! (เออ ว่าแต่ว่า เดี๋ยวนี้สาวไทย สาวลาว สาวเขมร
สาวเวียตนาม)...เค้าหน้าตาเหมือนกันหมดเล้ยเน๊อะ...เหมือนเกาหลี
มีพม่าชาติเดียวย่านนี้ที่ยังคงเอกลักษณ์ไว้ได้...แต่คงไม่นานเพราะเห็น
เด็กพม่าที่เป็นลูกจ้างรับซักรีด ผ้า...ก็ไม่ทา ทานา่คา แล้วก็ทำผมทรง
เนี๊ย

อ้าวถึงแล้วครับ โบสถ์คาทอลิก หาจนเจอ เมื่อไรที่คาทอลิกไทยมีภัย
เวลาพม่าตี ...บาทหลวงคงมาหลบกันที่นี่มั้ง เมื่อปี 1785(พ.ศ.2328)
คุณพ่อลังเยอนัวส์ มิชชันนารีในประเทศเขมร ได้พาคริสตังโปรตุเกสกับ
ชาวเขมรซึ่งเป็นคนรับใช้ของชาวโปรตุเกสมาอยู่ที่วัดคอนเซปชัญ เราจึง
เรียกวัดคอนเซปชัญที่สะพานซังฮี้ว่า "วัดเขมร" ส่วนวัดข้าง ๆ กันเรียก
"วัดฌวน"
โบสถ์นี้มีชื่อว่า โบสถ์แม่พระเมืองลูร์ด เกาะกง

และขอนำเสนอความภูมิใจของคริสตชนไทย และคนไทยทั้งชาติ
ขออนุญาตแนะนำให้รู้จัก คุณพ่อวีรชัย ศรีประมงค์ เป็นธรรมทูตไทย
ไปอยู่เขมรคนแรกประจำอยู่ที่กำปงโสม หรือสีหนุวิลล์ ดูแล 3 จังหวัด
ติดทะเล คือ เกาะกงกำปงสะปือ สีหนุวิลล์ คุณพ่อ ยอห์น บัปติสต์ วีรชัย
ศรีประมงค์เป็นชาว จ.อยุธยา รับศีลบวช ปีพ.ศ. 2535 ที่ วัดนักบุญ
ยอแซฟ สามพราน ผ่านการศึกษาภาษาแขมร์ที่จ.สุรินทร์ และได้ไป
ศึกษาต่อที่ประเทศฟิลิปปินส์(ประเทศเพื่อนบ้านเราในกลุ่มอาเซียน
ที่มีประชากรมากกว่า 95% เป็นคาทอลิกที่ผมเคยนำเสนอไปใน
เทศกาลแห่พระเยซูดำ) คุณพ่อวีรชัยถือเป็นความภาคภูมิใจของชาว
คริสตชนไทย และประชาชนไทยทั้งชาติครับเทียบเท่าคณะธรรมฑูต
ไทยสายพุทธที่ไปสร้างสยามวงศ์ที่ศรีลังกาในรัชสมัยของพระเจ้าบรมโกศ
แห่งกรุงศรีอยุธยา พระเจ้ากิตติราชสิงหะกษัตริย์กรุงลังกาให้ส่งทูตมาขอ
นิมนต์พระสงฆ์จากเมืองไทยไปฟื้นฟูพระพุทธศาสนา ณ ลังกาทวีป...

อ่านบทสัมภาษณ์คุณพ่อได้ตาม Link นะครับ
http://thaipriest.cbct.net/interview/vi ... _2010.html

ท่านที่ต้องการอ่านเรื่องราวของ คณะธรรมฑูตคาทอลิกไทยในกัมพูชา
เชิญ Link ด้านล่างนะครับ

http://tv.catholic.or.th/vdo/?id=692

บางกะหยัก ไม่อยากจากเธอ

ป่าโกงกางบางกะหยัก(Bangkayak) ห่างจากตัวเมืองเกาะกงประมาณ
7 กม.
ตั้งอยู่ในเขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่า
เปียมกระสอบ(Peam Krasop
Wildlife Sanctuary)
เป็นพื้นที่ป่าโกงกาง ถือเป็นพื้นที่ป่าโกงกาง
อีกแห่งที่สมบูรณ์ที่สุดในย่านอาเซียน มีพื้นที่ราว ๆ  25,897 เฮกเตอร์

(1 เฮกเตอร์เท่ากับ 6 ไร่ 1 งาน คำนวณกันเอาเองนะครับว่ากี่ไร่ ประมาณ
160,856 ไร่ใช่ไม๊ครับ)

กัมพูชาบริหารจัดการป่าไม้เหมือนไทย คาดว่านำทฤษฎีมาจากยุโรป(ฝรั่งเศส)
คือ ให้ชุมชนอยู่กับป่า ย่านนี้
จึงมีชุมชนชาวบ้านอยู่ร่วมกับป่า ส่วนบางกะหยัก
รีสอร์ท นั้นคงจะได้สัมปทานในการบริหารจัดการที่พักภายใน
เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่า
เป็นของเอกชนหรือรัฐวิสาหกิจประมาณนั้น(ตรงนี้อาจจะผิดหลักนิดนึง แหะ ๆ)

ถนนที่เป็นเส้นทางไปป่าโกงกางบางกะหยัก ทางลาดยางสะดวกสบาย
มากเลยครับ

ระหว่างทางต้องผ่านหมูบ้านพี่น้องมุสลิม เรียกชุมชนชาวจาม เป็นเชื้อสาย
เดียวกับพี่น้องมุสลิมบ้านครัว สามโคกบ้านเราครับ ชาวจามอพยพมาจาก
เวียตนามกลาง แต่ก่อนเป็นมุสลิมพอติดต่อค้าขายกับอาหรับเปลี่ยนมานับถือ
อิสลาม ครับ สาว ๆ มุสลิมรุ่นใหม่เจอหนุ่ม ๆ ขอถ่ายรูป กรี๊ดก๊าดกันน่าดู
ไม่เหมือนสาวมุสลิมรุ่นเก่า ๆ แล้วครับ ที่จะกลัวโลกภายนอก

ที่จอดรถบางกะหยักครับ ท่านที่เช่ามอเตอร์ไซด์มาไม่ต้องห่วงครับ มี รปภ.เฝ้า
มีการออกตั๋วรับฝากรถอย่างดี ผมจำราคารับฝากไม่ได้(เพราะไม่ได้จ่ายตังค์ อิๆ)
น่าจะประมาณ 5-10 บาท ครับ...(ในภาพซ้าย หมวย,วุฒี และมิเนีย มาด้วยกัน
ครับ)

เลยที่จอดรถมาเป็นร้านขายของที่ระลึก สินค้าหัตกรรมพื้นบ้าน ดูแล้วไม่มีอะไร
แปลกครับ เหมือน ๆ บ้านเรา

นี่เป็นป้ายประมาณว่าป่าชุมชน มาจากหลักคิด ให้ชาวบ้านใช้ชีวิตอยู่ร่วมกับป่า
และเป็นหูตาให้เจ้าหน้าที่รัฐครับ (หลักคิดเดียวกันทั่วโลก) ที่หัวหมวยบังอยู่
ด้าน(ซ้ายมือ)น่าจะเป็นตราของกรมทรัพยากรธรรมชาติของกัมพูชา ส่วนที่เห็น
ฝั่งมิเนีย(ด้านขวา) ที่เห็น Logo NCDD คือ
คณะกรรมการเพื่อการพัฒนา
ประชาธิปไตย
แห่งชาติระดับท้องถิ่น แสดงว่านโยบายของรัฐบาลกัมพูชา
จะมีการกระจายอำนาจ เป็น อบต. อบจ. แบบของไทย คือ กระจายอำนาจ
จากรัฐบาลกลางสู่องค์การปกครองส่วนท้องถิ่น แบบนานาชาติแหละครับ
บางประเทศให้ท้องถิ่นสามารถดำเนินนโยบายต่างประเทศเองได้ด้วย เช่น
ประเทศเบลเยี่ยม เป็นต้น

บางกะหยักรีสอร์ท เอ..ไม่รู้ว่าพื้นที่เขตอนุรักษ์ เค้ามาเปิดรีสอร์ทได้อย่างไร
จะเป็นรูปแบบบ้านพักแบบอุทยานบ้านเรา หรือเป็นรูปแบบรัฐวิสาหกิจ อึ่่มมม
หรือสัมปทานน้อ...

จ่ายค่าตั๋วเข้าชม ขออภัยจริง ๆ ผมจำราคาไม่ได้(แต่ไม่แพงครับประมาณ
20-30 บาท เรื่องของเรื่องคือถ้าเป็นคน กัมพูชาจะเสียครึ่งนึงมั้ง จริง ๆ
เรามากัน 5 คน มีผม วุฒี หมวย มิเนีย และ ญาติหมวยอีกคน เค้ากำลัง
เจรจาค่าตั๋วอยู่ดี ๆ ผมโพล่งถามขึ้นมาว่าค่าตั๋วเท่าไหร่(เป็นภาษาไทย)
โอ๊ยยย เพื่อน ๆ ร้องกันเสียงหลง ว่า เออ! ดี เค้า กำลังเจรจาค่าเข้าชม
เป็นคนกัมพูชา ดันพูดภาษาไทย งี้ก็เสียราคาเต็มซะ อึ่มม...

ป่าโกงกางสภาพเหมือน ป่าโกงกางดอนหอยหลอดบ้านเราครับ และที่ไหน
มีป่าโกงกาง ต้องมี หิ่งห้อยกับลิงแสม แต่ผมไม่เจอทั้ง 2 อย่างครับ

โอ้! บ่นไม่เจอลิงแสม...มิเนีย อาสาเป็นให้ หุ ๆ

วุฒีขอลองบ้าง...นี่ลิงหรือหมูป่าวะเนี้ย...กลัวกิ่งไม้เค้าจะหักจะเจอข้อหาตัดไม้
ทำลายป่าหรือเปล่าเนี้ย

วุฒีบอก เพ่ ๆ ลองบ้าง ๆ มันส์ดี ๆ เอ๊า ลองก็ลอง

ป่าโกงกางบางกะหยักยังอุดมสมบูรณ์มาก ๆ ครับ ท่านใดชอบธรรมชาติผมนั่งยัน
นอนยัน แถมตีลังกายันด้วยครับว่า ไม่ผิดหวัง ครับ

ด้านหลังแหละครับ บางกะหยักรีสอร์ท เป็นที่ฉงนสำหรับผมมากว่าเข้ามาสร้าง
ได้อย่างไรในพื้นที่อนุรักษ์ มองได้ 2 แง่นะครับ แง่สร้างความเจริญ สร้างงาน
ก็ OK แต่ถ้ามองว่ามันรบกวนธรรมชาติก็ว่าได้

http://www.bangkayakresort.com/

ระหว่างทางมีร้านขายของทั้งของที่ระลึก หัตถกรรมและประมงพื้นบ้าน
น่าอุดหนุนครับ เพราะถ้าวิถีเหล่านี้อยู่ได้ เด็กหนุ่มสาวจะไม่ต้องเข้าไปที่ตัวเมือง
เพื่อทำงานในโรงงาน โรงแรม และคาสิโน เค้าจะสามารถดำรงชีพด้วยวิถีประมง
และเกษตรกรรมต่อไปได้ครับ (ตรงนี้สำคัญนะครับ) การท่องเที่ยวนอกจาก
เรา Take แล้วควร Give คืน ชุมชนพื้นถิ่นด้วย นี่คือการท่องเที่ยวที่ยั่งยืน

มีบริการเรือรับนักท่องเที่ยว ๆ ชมรอบ ๆ บริเวร ครับ เท่าที่ดูนักท่องเที่ยวส่วนใหญ่
จะเป็นคนกัมพูชาซะเป็นส่วนใหญ่

มีสะพานสลิงข้ามไปอีกฝังครับ ซึ่งเป็นที่ตั้งของร้านค้าขายอาหาร เครื่องดื่ม
และเป็นหอคอยชมวิว ครับ

สะพานสลิงแข็งแรงทีเดียว ช่วงข้าม ถ้าเป็นหมู่คณะมักมีการหยอกล้อกันด้วย
การโยกสะพาน คนกัมพูชานี่ขี้เล่นเหมือนคนไทยครับ ทำให้ผมพาลคิดถึง
เหตุการณ์ ที่ชาวแขมร์เหยียบกันตายตอนเทศกาลลอยกระทงเมื่อ 2 ปีก่อนที่
พนมเปญ ก็เกิดจากการล้อเล่นประมาณนี้แหละครับ

หมวยอาสาจะขอโยกสะพานเล่่น เพื่อน ๆ ต้องกล่าวเตือนกันว่า...ระวังหลาน
ในท้อง 2 เดือน ออกมาดูโลกก่อนกำหนด ถ้าหมวยไม่มีน้อง คงได้เที่ยวกันหนุก
กว่านี้เยอะเล้ย ครับ!

เรือหางยาวจะว่าขับง่ายก็ง่าย จะว่ายากก็ยาก ใครคัดหางไปดีก็เตรียมดำน้ำหรือ
ทิ่มตลิ่งได้เลย ครับ

กลุ่มเรือที่รับนักท่องเที่ยวครับ

พื้นที่ป่าชายเลน หรือป่าโกงกาง จะเป็นพื้นที่น้ำกร่อย คือ น้ำจืดผสมน้ำเค็ม
ทำให้น้ำมีแรธาตุมาก และช่วงน้ำหลากน้ำจะเป็น 2 สี

หอคอยชมวิวครับ ท่านใดชอบถ่ายภาพพาโนราม่า ไม่ผิดหวังเลยครับ
Good view จริง ๆ

ขอเด็ก ถ่ายรูป มุก มวย..ปี..ดอป (1,2,10) ยังเป็นมุกที่ใช้ได้และฮามาก ถ้าเป็น
เด็กกล้าจะแย้งว่า ผิดแล้ว มวย,ปี,ไบ(1,2,3) ทำให้เรามีมุกเล่นต่อว่า อ้าวก็เจ้านี่
ชี้ไปที่วุฒี มันสอนอย่างนี้...เป็นได้ฮากัน ส่วนถ้าเด็กไม่กล้าแย้งจะทำหน้างง เราก็
จะถามว่า อ้าวไม่ถูกเหรอ มวย,ปี,ดอป...เป็นที่สนุกสนาน

ที่ถ่ายรูปกัน 3 คนไม่มีหมวยเพราะพวกเราลงมติไม่ให้หมวยขึ้นมาด้วย
เพราะมันสูงพลาดพลั้ง จะกระทบหลานในท้องได้

ด้านล่างเป็นร้านอาหารพื้นบ้าน มีเปลฌวนให้นอน ลมเย็นสบายมากเลยครับ
นักท่องเที่ยวก็น้อย เป็นส่วนตัวอย่างยิ่ง ลมเย็น ๆ นี่หลับได้เลยนะครับ อึ่่มม
มาเที่ยวแขมร์ ไหง๋นอนเปลฌวนนะ...

ร้านพื้นบ้าน และการมาเที่ยวกับคนท้องถิ่นทำให้เราบริการตัวเองได้ และ
ราคาอาหาร ไม่ต้องต่อ เพราะเป็นราคากันเอง ซึ่งย่อมจะต่างจากการที่
walk in แบบนักท่องเที่ยวทั่วไป

ความสุขของการเดินทางนอกจากจะได้ลิ้มรสบรรยากาศที่แปลกใหม่แล้ว
อีกหนึ่งที่เราได้รับคือ มิตรภาพ เพื่อน ๆ เหล่านี้ผมได้พบจากการเดินทาง
และไปมาหาสู่ติดต่อช่วยเหลือหยิบยื่นน้ำใจซึ่งกันและกัน จนนับกันเป็นพี่น้อง
ในเวลาต่อมาครับ ไม่ว่ารัฐบาลหรือกองทัพของ 2 ประเทศความสัมพันธ์จะ
เป็นอย่างไร ไม่ว่าจะตกลงเรื่องพื้นที่ทับซ้อนทางทะเลตรงหลักเขตที่ 73
ได้หรือไม่... แต่มิตรภาพของพวกเรา  ก็ยังคงอยู่ตลอดไป

จาน DTV ราคาไม่ถึง 2 พัน แต่สร้างคุณูปการมากมายแ่ก่ชาว จ.เกาะกง
จุดที่น่ากลัวของประเทศไทย เมื่อเปิดประชาคมอาเซียนคือ ไทยเรารู้เรื่องของ
เพื่อนบ้าน ทั้งประวัติศาสตร์ และวัฒนธรรม รวมถึงวิถีชีวิตเค้าน้อยมาก ในขณะ
ที่เพื่อน ๆ รอบบ้าน พม่า,เวียตนาม,ลาว และกัมพูชา ดูทีวีไทย ดูข่าวไทย ดู
ละครไทย(เพราะละครไทยสร้างได้ดี ลงทุนเยอะกว่า) เค้าจึงรู้เราค่อนข้างมาก
แต่เรามองเพื่อนบ้านว่าเจริญน้อยกว่า เราจึงสนใจเรื่องของเพื่อนบ้านน้อย เมื่อ
ประชาคมอาเซียนเปิด กระแสทุน แรงงาน วัฒนธรรม ข้ามแดนได้เสรี เราเพิ่งจะ
เริ่มทำการบ้าน ... เพื่อนเพื่อน ๆ เข้ามาเดินเต็มบ้านเราแล้ว อย่างนี้เราเสียเปรียบ

ก่อนกลับ เรามาดูข้อห้ามที่เค้าเขียนขอร้องไว้ในการมาเที่ยวในอุทยานแห่งชาติ
เปียมกระสอบ และป่าโกงกางบางกะหยัก

- Please pay the designated entrance fees
โปรดชำระค่าเข้าชม

- Do not litter. Throw all trash into the bins provided
อย่าทิ้งขยะเรี่ยราด กรุณาถิงขยะในถังขยะที่จัดเตรียมไว้

- Do not get drunk or take drugs while visiting Peam Krasop
อย่านำยาเสพติด หรือ เสพยาเสพติดในขณะที่เยี่ยมชมเปียมกระสอบ

- Please do not play loud music or make a lot of noise
กรุณาอย่าเปิดเพลงเสียงดัง หรือ ส่งเสียงดังอึกทึก

- Do not damage or carve you many into the mangrove trees
อย่าทำลาย หรือแกะสลักต้นโกงกาง

- Please do not collect fireflies or rare and endangered coral,
seashells, plants or wildlife
อย่าจับหิ่งห้อย ของมีค่าหรือ หินปะการัง,หอยทะเล ,พืชและสัตว์ป่า

- Support the community by hiring local guides. Purchase local
handicrafts, buy food from local vendors and purchase locally
operated tours
โปรดสนับสนุนชุมชน โดยการว่าจ้างไก๊ด์ท้องถิ่น ซื้อสินค้าหัตถกรรม,ซื้ออาหารจาก
ผู้จำหน่ายท้องถิ่น และทัวร์ของคนท้องถิ่น

- Please use bathrooms if you must go to the toilet
โปรดใช้ห้องน้ำ ถ้าท่านต้องการทำธุระส่วนตัว

- Do not sunbathe or go swimming nude
โปรดอย่าเปลือกายอาบแดด หรือ ว่ายน้ำ (คือคาดว่ามีชาวยุโรป คงอาจจะทำแต่
มันไม่ใช่วัฒนธรรมย่านบ้านเรา งะครับ)

- It is OK to take photos, but please be sensitive about who
or what you photograph
สามารถถ่ายรูปได้ แต่โปรดระวังในการถ่ายรูปบุคคลอื่น (คาดว่าชาวบ้านบางส่วน
คงยังไม่ได้ปรับตัวกับจำนวนนักท่องเที่ยวที่มากขึ้น ซึ่งอาจจะละเมิดความเป็นส่วนตัว
อึ่ม!! ตรงนี้เป็นเส้นบาง ๆ แบบเดียวกับการตักบาตพระที่หลวงพระบางแหละครับ)

- Please do not sleep with someone from the opposite send
unless it is your spouse

กรุณาอย่าหลับนอนกับผู้อื่นนอกจากคู่สมรสของท่าน
(เช่นเดียวกับข้อบนครับ ยิ่ง
พื้นที่ ๆ มีพี่น้องมุสลิมผิดหลักศาสนา ถ้าอยู่ในประเทศเคร่งจับติดคุกได้เลยนะครับ)

- Don’t feed the monkeys-it encourages them to pester other
visitors for food
โปรดอย่าให้อาหารลิง เพราะจะสร้างนิสัยให้มันรบกวนนักท่องเที่ยวท่านอื่น

Please do not distribute gifts or candy to children in dividedly;
it can cause them to quarrel. Instead present
gifts such as books,
authorities or your guide so they can pass
them on to the kids in
an appropriate way(ทางที่เหมาะสม)
Tell a firing about Peam Krasop
and encourage visitation
by people that want to learn about and
appreciate this
special place
โปรดอย่าแจกจ่ายของขวัญ หรือ ลูกอมกับเด็ก ๆ อย่างแบ่งแยก จะทำให้เด็ก ๆ ทะเลาะกัน
ควรให้เป็นของขวัญ เช่น หนังสือเจ้าหน้าที่ หรือ ไก๊ด์ท้องถิ่นจะนำไปให้เด็ก ๆ ตามความ
เหมาะสมโดยเปิดเผยที่เปียมกระสอบ และคุณจะได้รับกำลังใจนี้ โดยชาวบ้านซึ่งเป็นสิ่งที่
มีคุณค่าในสถานที่ ๆ พิเศษสุด

น้ำตกตาไต...ฝากหัวใจไว้ที่เธอ

การเดินทางมาน้ำตกตาไต นั้น ท่านสามารถเช่ารถมอเตอร์ไซด์ทั้งที่มีคนขับ
และขับเอง หรือสามารถเช่ารถ Taxi หรือตุ๊ก ๆ จะสะดวกกว่า เพราะไม่มีรถ
ประจำทางผ่าน และที่เกาะกงไม่มี Daily Tour สนนราคาโดยประมาณ...

- มอเตอร์ไซด์(ขับเที่ยวเอง) 400-500 บ./วัน
-
มอเตอร์ไซด์(มีคนขับ) 500-600 บ./วัน
- ตุ๊ก ๆ  400-500 บ./วัน
- Taxi 1,000-1,500 บ./วัน

เลยตัวเมืองเกาะกงไป 20 กว่ากิโลเมตร เส้น ทางหลวงเลข 48 เส้นสายที่
ไปยังสีหนุวิลล์หรือกัมปงโสมมี เขตป่าสงวน
พนมกระวาน (Phnom
Kravanh) หรือ ชาวตะวันตกเรียก เขตเทือกเขาคาร์ดามอม (Cardamom
Range) เป็นป่าที่สมบูรณ์มากมีความหลากหลายทางชีวภาพ ชื่อกระวาน นั้น
เป็นชื่อพืชสมุนไพรชนิดหนึ่ง ซึ่งดูแล้วน่าจะเป็นความหมายเดียวกับสมุนไพร
"กระวาน" ของไทย เพราะฝรั่งเรียก Cardamon เหมือนกัน

http://www.rspg.or.th/plants_data/herbs/herbs_06_1.htm

ทิวเขากระวานเป็นปลายของทิวเขาบรรทัดของไทยเรา เทือกเขานี้ทำให้
เกิดแม่น้ำหลายสาย หนึ่งในนั้น คือ แม่น้ำตาไต(Tatai Rever) และ
ส่งผล ให้เกิดเป็นน้ำตกสูง 4 เมตร  คือ น้ำตกตาไต(Tatai Waterfall)

4 Rivers Floating Lodge

http://www.ecolodges.asia/en/overview.html

น้ำตกตาปอน พาฉันนอนละเมอ

อนุสาวรีย์แบบนี้เอามาจากแนวคิดของเวียตนามครับ ประเภทประชาชนกับทหาร
ร่วมกันกู้ชาติ เป็นแนวปลุกระดมแบบสังคมนิยม แต่กัมพูชาเข็ดสังคมนิยมเพราะ
เจอเขมรแดงฆ่าล้างเผ่าพันธุ์ตายไปเกือบครึ่งประเทศ คอมมิวนิสต์ใช้หลักการ
ปฏิวัติประชาชนโคล่นล้มชนชั้น บ้านเราไม่มี ชนชั้นเจ้านายอยู่ร่วมกับประชาชน
ได้เรียก ราชประชาสมาสัย

รูปนี้ผมถ่ายกับหนู ที่เชิงสะพานเกาะกง เพื่อน ๆ และท่านผู้อ่านเห็นหมวกสีดำ
ที่ผมใส่ไม๊ครับ นั่นแหละครับเป็นหมวกของ ส.ห. ของกัมพูชา เค้าเรียก
พระขรรค์เรี้ยด(Preah Khan Reach) พระขรรค์เรี้ยด คือ อะไร...
ผมขออนุญาตนอกเรื่องนิดนึงนะครับ

ตราประจำทหารบกของกัมพูชาที่ผมบอกว่าเค้าเรียก พระขรรค์เรี้ยด ภาษาอังกฤษ
เขียนว่า Preah Khan Reach ใครเคยดูบอลกัมพูชาจะเห็นมีทีมฟุตบอลของ ส.ห.
คือทีม Preah Khan Reach FC นั่นแหละครับ ทีมของสารวัตรทหารบก เหมือน
ทีม ท.บ.บ้านเราแหละครับ พระขรรค์เรี้ยด นั้นภาษาไทยเราเรียก "พระแสงขรรค์
ชัยศรี"
เป็นเครื่องสูง ถือเป็นพระศาสตราวุฒิประจำพระองค์ของพระมหากษัตริย์ไทย
เป็นหนึ่งใน "เบญจราชกกุธภัณฑ์" ประกอบด้วย

- พระนพปฎลมหาเศวตฉัตร (ฉัตร 9 ชั้น)
- พระมหาพิชัยมงกุฎ
- พระแสงขรรค์ชัยศรี
- ธารพระกร(ไม้เท้า)
- วาลวีชนี (พัดกับแส้จามรี)
- ฉลองพระบาทเชิงงอน(รองเท้า)

ทีมฟุตบอล Preah Khan Reach FC เป็นทีมของ ส.ห. ของกัมพูชา
สัญลักษณ์ คือ พระขรรค์เรี้ยด

เริ่มมันส์ ผมขออนุญาตออกนอกเรื่องต่อนิดนะครับ พระแสงขรรค์ชัยศรี มีหลายองค์
ผมเล่าองค์ปัจจุบันก่อน องค์นี้จมอยู่ในโตนเลสาบของกัมพูชานี่แหละครับ แล้วมี
ชาวประมงคนนึงไปงมได้ จึงนำมาให้ เจ้าพระยาอภัยภูเบศร์(แบน) ตอนนั้นท่าน
เป็นเจ้าเมืองเสียมราฐ (เสียมเรียบ)อยู่ ในปี พ.ศ. 2327 เจ้าพระยาอภัยภูเบศร์(แบน)
ได้นำทูลเกล้าถวายพระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลก(รัชกาลที่ 1)

ตามศิลาจารึกหลักที่ 2 ระบุว่าพระเจ้าชัยวรมันที่ 8 ได้ให้พระขรรค์แสงชัยศรี
(Preah Khan Reach) แก่พ่อขุนผาเมืองซึ่งแต่งงานกับลูกสาวของพระเจ้าชัยวรมัน
ที่ 8 พร้อมพระราชทานพระนามว่าศรีอินทรบดินทราทิตย์ ทางขอมเรียก สรินทรวรมัน
(Srindravaraman) ซึ่งใครอ่านประวัติศาสตร์กัมพูชาจะสอดคล้องกับจารึกที่ปราสาท
บันทายศรีของพระเจ้าชัยวรมันที่ 8 พระขรรค์แสงชัยศรี หรือ พระขรรค์เรี้ยด เป็น
สัญลักษณ์แห่งอำนาจของกษัตริย์ขอม ผู้ที่ได้ครอบครองคือผู้ที่จะได้เป็นกษัตริย์ขอม

ซึ่งสอดคล้องกับประวัติศาสตร์สุโขทัยที่ผมเคยเล่าให้ฟัง คือหลังจากพ่อขุนผาเมืองยกเมือง
พร้อมพระนาม ศรีอินทรบดินทราทิตย์ หรือ พ่อขุนศรีอินทราทิตย์ จริง ๆ พระนามเต็ม
เป็นภาษาขอมแท้ ๆ (เพราะไทยยังไม่มีภาษา)คือ "กำมรเตงอัญศรีอินทรบดินทราทิตย์"
ทรงยกพระนามซึ่งเป็นนามกษัตริย์ ให้พ่อขุนบางกลางหาวซึ่งเป็นพระสหาย และพี่เขยด้วย
เพราะตนเองมีพระมเหสีเป็นขอม ดังนั้นพระโอรสพ่อขุนผาเมืองที่ออกมาเป็นลูกครึ่งสุโขทัย
และขอม(ไม่ใช่เชื้อไทย 100%) แถมพระมเหสีที่เป็นขอมโมโหพ่อขุนผาเมือง ปฏิวัติพ่อตา
เลยเผาที่นาที่เพชรบูรณ์ซะราบเป็นหน้ากลอง หลังจากนั้นพ่อขุนผาเมืองก็ทรงหายไปจาก
ประวัติศาสตร์ไทย ซึ่งมีการสันนิษฐานหลายกระแส เช่น บางกระแสว่าพระองค์กลับไปครอง
เมืองราด(เพรชบูรณ์) บ้างก็ว่าทรงไปครองเมืองที่ใหญ่กว่า(ซึ่งสมัยนั้นไม่น่ามีนะ) กระแส
หลัง ๆ มีขนาดไปครองเมืองขอมก็ว่ากันไปครับ

การเดินทางมาน้ำตกตาปอน นั้นสะดวกสุดน่าจะเป็นวิธีที่เช่ารถ หรือมอเตอร์ไซด์
มาครับ เพราะย่านนี้ไม่มีรถประจำทางหรือ Open Tour เพราะเป็นน้ำตกเล็ก
ส่วนใหญ่นักท่องเที่ยวที่มาจะเป็นคนกัมพูชาเป็นส่วนใหญ่ คำว่าน้ำตกตาปอน
ก็คือตาปอน แบบบ้านเราเลยครับ คือ เป็นคุณตาชื่อปอน ประมาณนั้นเลย

ทางเข้าเดินสะดวกครับ ค่าเข้าก็ไม่แพง ผมจำไม่ได้เพราะเพื่อน ๆ เป็นคนจ่าย
อีกแล้วน่าจะประมาณ 10 บาท และที่นี่ไม่เหมือนบางกะหยัก เพราะคนไทย
เวียตนาม กัมพูชา จะเสียราคาเดียวกันหมด เค้าเก็บชาวต่างชาติเฉพาะฝรั่ง
เท่านั้น(อึ่มม! น่ารักจังเลย)

ที่เห็นเป็นฝายกั้นน้ำสามารถเดินข้ามไปอีกฝั่งนึงได้ครับ

ลักษณะคล้าย ๆ กับแม่น้ำเพชรบ้านเราครับ สภาพป่าเหมือนเขาสอยดาวที่จันทบุรี

วุฒี โชว์ตีลังกาหมุนเกรียว 2 รอบ โห สุดยอด วุฒี คล้ายผมคือตอนหนุ่ม ๆ
ชอบเดินป่า เดินป่าย่านนี้จนปุสามารถนำทางได้เลย

น้องผู้ชายที่ยังไม่เคยแนะนำ คือ เลาะห์(คนที่ 3 จากซ้าย,ขวามือของผม)
เลาะห์เป็นมุสลิม ผมทักทายเป็นภาษาอาหรับว่า...

"อัสลามุอะลัยกุม วะเลาะมะตุ้ลเราะห์ วะบะเลาะกาตุ"
(ขอความสันติสุขจงมีแด่ท่านทุกคน) เพื่อน ๆ งงกันใหญ่ถามว่า...พูดอาหรับ
ได้ด้วยเหรอ ...แหะ ๆ เกิดจากความสนใจศึกษา การเดินทาง และทุ่มเท ครับ
ผมเป็น คาทอลิก แต่ศึกษาศาสนา พุทธ,อิสลาม,ฮินดู และซิกข์ มากพอควร
จึงทำให้เข้าใจแก่นของศาสนาซึ่งสอดคล้องกันอย่างอัศจรรย์ เช่นการให้ทาน
ไม่ว่าจะการตักบาตร(พุทธ),การใส่ถุงทาน(คริสต์) และการบริจาคซะกาตของ
อิสลาม ล้วนเป็นสิ่งที่ทำให้เรารู้จัก การให้ และการให้ที่สูงสุด คือ การให้อภัย
วันนี้...คุณลองถามตัวเองสิครับ "ท่านได้ให้อภัย กับใครบ้าง" แล้วชีวิตท่านจะ
มีความสุข!!!

มิเนีย กับหนู ประชันกัน สาวคลองใหญ่ ปะทะสาวเสาธง ใครแจ่มกว่ากัน ต้อง
ตัดสินกันเองครับ

ที่กัมพูชาไม่เหมือนบ้านเราครับ ของเค้าอุทยานแห่งชาตินำอาหาร และ
แอลกอฮอล์ คาดว่ากฏหมายอุทยานคงอยู่ระหว่างการจัดทำ เพราะคุณชุต วุฒี
เป็นหัวหน้าคนแรกและถูกยิงตายที่เกาะกงนี่แหละ บ้านเราห้ามนำสุราเข้ามา
ในอุทยานแห่งชาติ และป่าสงวนเด็ดขาด! ครับ

น้ำตกตาปอน น้ำใสไหลเย็น เห็นตัวปลา ของจริง ครับ ที่เห็นเป็นปลาพลวง
เป็นปลาวงศ์เดียวกับปลาตะเีพียน ที่ตัวไม่ใหญ่คาดว่าน่าจะเป็นป่ายังไม่ลึก ถ้า
เข้าลึกกว่านี้ปลาพลวงจะตัวใหญ่มาก ผมเคยเห็นที่น้ำตกทอทิพย์ แก่งกระจาน
ตัวใหญ่มากครับ นี่ตัวเล็กยั่งกับปลาซิว

ต้องปิดท้ายน้ำตกตาปอน ด้วยคุณป้าท่านนี้เลยครับ ผมเห็นคุณป้ามาด่อม ๆ
มอง ๆ พวกเรา คราแรกนึกว่าจะมาเก็บขวด จึงบอกวุฒีช่วยรวบรวมขวด
นึกว่่าคุณป้าจะนำไปขาย แต่คุณป้าเห็นผมพูดภาษาไทย จึงพูดไทยตอบว่า
ไม่ได้เก็บขาย แต่มาจะช่วยรักษาความสะอาด ป้าบอกกินไปเถอะเดี๋ยวป้า
เก็บเอง ผมจึงช่วยคุณป้าเก็บทิ้งถังขยะ(ซึ่งนักท่องเที่ยวที่ดี ควรทำอยู่แล้ว)
และควักเงินที่มีแต่เงินไทยให้คุณป้าไป 50 บาท แม้จะเป็นเงินไม่เยอะแต่
ก็เป็นน้ำใจจากผม สำหรับผู้ที่ยิ่งใหญ่ ๆ กว่าข้าราชการชั้นผู้ใหญ่หลาย ๆ คน
คนเหล่านี้แหละครับที่กระจายอยู่ทุกผืนป่าทั่วภูมิภาค คือ ลูกจ้างชั่วคราว
ลูกจ้างรายวัน หรือแม้แต่อาสาสมัคร ที่ทำให้แหล่งท่องเที่ยวที่เป็นธรรมชาติ
ยังสดใส และสะอาดอยู่เสม ผมขอตบมือให้ ถ้ากด Like ได้ เอาไป 100 Like
ผมยกมือไหว้คุณป้า และกล่าวคำลา ตาปอน ทำเอาผมนอนละเมอไปหลายคืน

แต่เย็นแล้วกลับที่พักเถอะ....เดี๋ยวเย็น ๆ ให้ เดวิด...พาเที่ยวกลางคืนดีกว่า
อิ ๆ

ก่อนเข้าห้องพักแวะไปดูหลักเขต 73 อีกที...

ใครดูทวิภพช่อง 7 ร.ศ.112 เราถูกฝรั่งเศสปรับ 3 ล้านบาทเงินท้อง
พระคลังหลวงไม่พอจ่าย ร.5 ทรงนำเอา "เงินถุงแดง" ที่ ร.3 ทรง
เก็บไว้จากการค้าขายกับจีน รัชสมัย ร.4 ก็มิได้ทรงนำมาใช้ ล่วงจน
มาถึงรัชกาลที่ 5 ไทยพิพาทเรื่องดินแดนกับฝรั่งเศส สุดท้ายไทยต้อง
ยอมเสียค่าปรับให้ฝรั่งเศส ได้ใช้เงินถุงแดงที่ ร.3 ทรงเก็บไว้ แต่เงิน
ไม่พอขาดหลายแสนบาท ร.5 และพระบรมวงศานุวงศ์ รวมถึงราชสำนัก
ฝ่ายใน ช่วยกันถอดสร้อย แหวนออกของมีราคาออกจากตัวเพื่อรักษา
ประเทศชาติ จึงมีหลักเขตที่ 73 วันนี้...ยืนดูไปน้ำตาซึม

เห็นธง ราชอาณาจักรไทย เคียงคู่ธง ราชอาณาจักรกัมพูชา แล้วอบอุ่น
จริง ๆ ครับ ผมมีเพื่อนแขมร์หลายคน นอนคุยกันเรื่องประวัติศาสตร์ที่เรียน
มาไม่เหมือนกัน..อย่างถ้อยที ถ้อยอาศัย และไม่ทะเลาะกัน เพราะรับฟัง
ซึ่งกันและกัน บางครั้งก็ต้องอวยกษัตริย์ขอมเก่งกล้า สามารถเป็นกำลัง
บางครั้งเพื่อนแขมร์ ก็บอกพระราชอำนาจกษัตริย์ไทยสูงส่ง...เราก็คุยกัน
ด้วยดี
แก้ไขล่าสุดโดย Nut เมื่อ 28/06/2012 6:32 pm, แก้ไขแล้ว 54 ครั้ง.
Nut

โพสต์ #12  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Nut » 28/08/2011 4:42 pm

มีคำกล่าวแต่โบราณว่า..."ยังมิได้อ่านสามก๊ก อย่าริคิดการใหญ่.."
แต่ผมอยากจะบอกว่า...ถ้าไม่รู้ชีวิต คนกลางคืน อย่าริบริหารประเทศ

เพราะอะไรเหรอครับ?
เพราะประชากร ประเทศไม่ได้มีแต่ คนกลางวัน ไม่ได้มีแต่นักธุรกิจ
ชาวนา เกษตรกร...ชีวิตยังมี โคโยตี้ นางงามตู้กระจก เด็กเสริฟ ฯลฯ
และ ชีวิต คนกลางคืน คนที่เข้ามา เกิดจาก 2 สาเหตุ

1. ชีวิตไม่มีทางเลือก ครอบครัวยากจน น้องต้องเรียน พ่อแม่แก่เฒ่า
การศึกษาน้อย หรือเยอะก็ไม่มีงานทำ

2. หลงแสงสี จนถลำตัวลึก จนยากถอน...เพราะเมื่อทำงานกลางคืน
รายได้สูงกว่ากลางวัน 2-3 เท่าตัว

คนกลางวัน มี...สภาอุตสาหกรรม(ที่ใครน้าเคยทำงานอยู่),สภาหอ
การค้าไทย และสมาคมธนาคารไทย คอยเป็นกระบอกเสียงเรียกร้องสิทธิ์
ต่อรองรัฐบาลหรือเสนอแนะ ... รัฐฯ ได้

คนกลางคืน..ไม่มีสภาคาราโอเกะ,สภาหมอนวด และสมาคมเด็กเสริฟ...
แถมยังถูกเจ้าหน้าที่รัฐ เรียกรับผลประโยชน์ เป็นรายเดือน

นั่นแหละครับชีวิตกลางคืน เหมือนกันหมดทุกประเทศ ... ไปสัมผัส
ราตรีเกาะกงกันนะครับ!

เดวิด มันกว้างครับไปร้านไหน ก็มีแต่เสียงกรีดกร๊าด อย่างกับบี้ เดอะ
สตาร์มา
ไม่รู้ว่ากรี๊ดเดวิด หรือ กรี๊ด ลุย ที่เดวิดพาซ้อนท้ายมาด้วย หุ ๆ

ในตัวเมืองเกาะกงจะมีคาราโอเกะเล็ก ๆ ตามข้างทางแบบเดียวกับ
กบินทร์บุรีบ้านเรา...ผับใหญ่มี 3-4 ที่ ที่เหลือก็ร้านอาหารทั่วไป  
ส่วนใหญ่เป็นคนท้องถิ่นนักท่องเที่ยวไม่เยอะ เรียกว่าน้อยเลยก็ว่าได้
ยิ่งถ้าไม่ได้นักท่องเที่ยวไทยจากคาสิโนแล้วเห็นทีจะเงียบครับ ต้องรอง
รับวัยรุ่น หรือหนุ่ม ๆ ท้องถิ่นอย่างเดียว...

ระบบคาราโอเกะ ไม่เหมือนบ้านเราครับ บ้านเราเน้นขายเหล้า เบียร์
ค่าห้อง ค่าชั่วโมง PR(ซึ่งตัดค่าดริ๊งทุก 45 นาที) แต่ที่นี่เค้าจะเน้น
ขายเหล้า เบียร์ ค่าห้องถ้าไม่เปิดแอร์ฟรี ถ้าเปิดแอร์คิดชั่วโมงละ
100 บาท...ส่วนน้อง ๆ PR ที่มาช่วยร้องเพลงฟรีครับ ส่วนท่านใด
จะทริปเท่าไหร่ อันนั้นเป็นน้ำใจส่วนตัว บางคนเหล้าเข้าปากไปก็ทริป
หมดกระเป๋าเล้ย...อิๆ

อย่างที่บอกครับที่นี่ขายเบียร์เป็นลัง เค้าคิดลังละพัน...ถ้าบ้านเราก็
สิงห์ กับ ช้าง ที่นี่เค้าก็ต้อง อังเชอร์ กับ อังกอร์ เงินไทยใช้ได้สบาย
ผมภูมิใจนะ ย่านชายแดนบ้านเรา สปป.ลาว พม่า กัมพูชา ใช้เงินไทย
เป็นเงินหลัก แสดงว่าทุกประเทศยอมรับค่าเงินเรา นะครับ...เอ หรือว่า
ถ้าเป็นเงินเค้า ๆ ต้องพกกระเป๋าตุง เดวิด เล่าว่าเศรษฐีหรือคนรวยเขมร
ไม่ใช้เงินเขมร แต่ใช้เงินดอลล่า เพราะไม่ต้องพกเยอะ...ระบบการเปิด
แผ่นที่นี่ต้องใช้มือใส่ครับ ยังไม่เป็นระบบคอมพิวเตอร์

ที่บอกเป็นลัง ก็คือแบบเนี๊ยครับ คนไม่ดื่มเบียร์ตกใจ คนดื่มเห็นแล้วก็
ธรรมดา ลังนึงดื่มแป๊บเดียวก็หมด...ผมเดินทางแบบเป็นทั้ง นก และ
เป็นทั้งหนอน...นก ก็คือที่ไปทำงาน ไปทำธุรกิจ ประชุม เป็นหนอน
คือ กินอยู่ หลับนอน เหมือนคนพื้่นที่ เข้าถึงความเป็นวิถีของประเทศนั้น ๆ
นั่นแหละครับการเดินทาง...ไม่เปิดโพยเที่ยวเหมือนทำวิทยานิพนธ์

ตาม Quote ชอบกล่าวถึง...
The traveier sees what he sees,the tourist sees what
he has come to see.

เดวิด...เอ็นเตอร์เทรน ลูกค้าบ่อย คุณยายเคยทำร้านคาราโอเกะฝั่ง จ.ตราด
เดวิด เป็นเด็กเปิดแผ่น และเมื่อเปิดไปก็หัดร้องไป ฝึกอ่านภาษาไทยไป -
สำนวนไทยเรียก "ครูพักลักจำ" แบบฮุ้งปวยเอี้ยง ในกระบี่ไร้เทียมทาน
เดวิด จึงพูดไทย และเข้าใจภาษาไทยอย่างลึ้กซึ้ง ภาษาไทยเรามาจากภาษา
ขอม ซึ่งก็คือภาษาแขมร์นั่นเอง...แต่ไทยเรามาใส่วรรณยุกต์ กา ก่า ก้า ก๊า
ก๋า...ซึ่งพอใส่วรรณยุกต์แล้ว เสียงเปลี่ยน ความหมายเปลี่ยน ซึ่งต่างกับ
ภาษาแขมร์ เสียงเปลี่ยน ความหมายไม่เปลี่ยน

นี่่ไงครับ รำวง...เขมรเรียก "รอมวง" ที่นักวิชาการ กบในกะลา น้ำชาล้น
ถ้วย กล้วยบ่มแก๊ส...ออกจากบ้านไม่เกินรังสิต หรือไปเกินรังสิต ก็นอนแต่
โรงแรม 5 ดาว เท้าไม่ติดดิน...เลยนึกว่าโลกนี้มีแต่ประเทศไทย จึงออก
มาตีโพย ตีพายว่ามีแต่ประเทศไทยมีรำวงด้าว ด่าว...สาระวันเตี้้ยลง

แถบนี้ตั้งแต่อินเดียเค้ารำกันหมด...ถ้าไม่อยู่ในวิถีชีวิตเค้า พอเพลงขึ้น
ต้องรำไม่สวยเก้งก้างแบบฝรั่งรำวง แต่นี่ไม่ใช่ รำได้แบบเรา แบบเด็ก
ได้ผู้ชายพอ 5 ขวบก็จดมวยได้ ย่างสามขุมได้ ไม่ต้องมีใครสอน แต่ถ้า
ลง Detail เป็นรำฉุยฉาย รำสอดสร้อยมาลา ชักแป้งผัดหน้า สอดร้อย
มาลาแปลง พรหมสี่หน้า ยูงฟ้อนหาง ช้างประสานงา จันทร์ทรงกลดแปลง
อย่างนี้...เสร็จเรา

หอยเขมรตัวเล็กแกะยาก ไม่เหมือนหอยไทยตัวใหญ่แกะง่าย ถามเดวิด
เดวิดบอกว่า...อาจจะเป็นหอยราคาถูกเลยตัวเล็ก ตัวใหญ่ ๆ ส่งไปขาย
ฝั่ง จันทบุรี ตราด เพื่อเข้าร้านอาหาร โรงแรม ภัตคารหมด...เฮ้ยน้ำจิ้ม...
ไม่สะใจเท่าน้ำจิ้มซีฟูต ไทย....

เค้ากินไอ้นี่กันด้วย บ้านเราเรียก รสดี ที่นี่เรียน โรสสสดี...ออกเสียงยาว
หน่อย ผมก็กินกับเค้าด้วยเออ มันเค็ม ๆ จำได้ว่ากินแล้วหัวล้าน...เหอะๆ
กลับไปคงได้หมดหัวแน่ คืนนี้ทุกคนง่วงแล้ว แยกย้ายกันกลับบ้านนะครับ

เช็คบิล-3,900 บาท(มีกับแกล้ม เนื้อทอด 2 จาน,หอย 2 จาน) เบียร์
2 ลัง ค่าเปิดแอร์ ชม.ละ 100- ร้องไป 3 ชม. นี่ถ้าเป็นย่านรัชดาต้องมี
หมื่นขึ้น...

บอกเดวิดให้กลับบ้านไปบอกเมีย เก็บเสื้อผ้าไปเที่ยวด้วยกัน 2-3 วันให้
ค่าเสียเวลาวันละ 500- (เพราะรู้เดินทางต่อ ไม่เป็นภาษาแขมร์เห็นที
กิน อยู่ ลำบาก)...อีกอย่างให้ช่วยถ่ายรูปให้ด้วย บอกถ้าจะไปพรุ่งนี้เช้า
ให้เก็บกระเป๋ามารอหน้าโรงแรม ...จะไปกำปงโสม(สีหนุวิืลล์) ต่อ...
เดวิดบอกขอกลับไม่ถามเมียก่อนเพราะเมีย(น้องน้ำผึ้ง) เพิ่งท้อง 3 เดือน
กำลังแพ้...(ผมขออนุญาตใช้ภาษาพูดคำว่า "เมีย" นะครับ ใคร Hi so
เรียก เมีย ว่า ภรรยา หรือ แม่ หรือ มารดา ผมขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วย)
แก้ไขล่าสุดโดย Nut เมื่อ 01/05/2012 11:41 pm, แก้ไขแล้ว 4 ครั้ง.
Nut

โพสต์ #13  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Nut » 28/08/2011 6:43 pm

รุ่งเช้า เดวิด ก็โทรหาแต่เช้าเลย พี่ณัฐครับ ผมไปได้ ผมรอพี่อยู่
ที่หน้าโรงแรมครับ อึมม! ผมเพิ่งตื่น รีบเก็บกระเป๋า และไปเช็คเอ้าท์
และมาคุยกับน้ำผึ้งแฟนเดวิดที่เป็นคนไทย บอกขอยืมตัวสามีไปเที่ยว
2-3 วัน คุณน้ำผึ้งน่ารักมาก บอกเอาไปเล้ย...พี่ เที่ยวให้สนุกนะค่ะ

ตามแผนที่เพิ่งคิดได้เมื่อคืน คือจะเดินทางตามนี้งะครับ...ไปตามเส้นน้ำเงิน
พักที่กำปงโสม(สีหนุวิลล์) และต่อไปพนมเปญ แยกกับเดวิดที่พนมเปญ
(เดวิดกลับเกาะกง) โดยผมจะช่วยจ่ายค่ารถกลับให้...

และผมจะเที่ยวไปต่อที่ลงแวก คนไทยเรียก ละแวก และไปต่อที่กำปงชนัง
จากนั้นกลับมาพนมเปญ...วันรุ่งขึ้นบินกลับ กทม. ด้วย AA จำได้ว่า AA
ออกจากพนมเปญเย็น..>>>กะว่าจะแวะไปเยี่ยม คุกเปร็ยซอร์ ที่คุณวีระ
และราตรี ถูกกังขังอยู่ อยากรู้ว่าท่านทั้ง 2 มีความเป็นอยู่อย่างไร?

แต่ตอนนี้ยังไม่มีตั๋วกลับ กทม.เลยครับ เดี๋ยวค่อยไปหาจองที่สีหนุวิลล์
ผมเช็คมาจากเมื่องไทยช่วงกลับคงไม่ได้ราคา Pro แล้วแน่ ๆ จึงใจเย็น...
ไปจองเอาดาบหน้า

ผมใช้กล้องคอมแพค Nikon Coolpix L16 รุ่นนี้ใช้ถ่าน AA ที่เลือกซื้อเพราะ
คิดว่าใช้ถ่าน AA สะดวกเวลาไปต่างประเทศ ไม่ต้องพกที่ชาร์จแบต แล้วก็ไม่ต้อง
ห่วงปลั๊กแบบต่าง ๆ (เพราะยังไม่ได้ซื้อปลั๊กแบบใช้ทั่วโลก)  และค่อนข้างชอบอิสระ
ไม่ชอบขนของเยอะ ๆ อยากไปไหนมาไหนแบบ เป้ใบเดียว...

พอมาทริปนี้เห็นที่จะต้องเปลี่ยนใจซะแล้ว เพราะไอ้เจ้าถ่าน AA นี่หมดเร็วมากบางครั้ง
ถ่ายไปไม่กี่รูป ถ่านก็หมดซะแล้ว ไม่รู้ว่าเป็นเพราะกล้องเสีย หรือเราตั้งค่าอะไรผิดกันแน่
ทำเอาหงุดหงิด จนถึงขากลับแถมแบตมือถือหมดอีก...เลยไม่ได้ถ่ายรูปบนเครื่องบินและ
กระเป๋า AA ล่าช้าไป 2 ชม....เห็นที อีกไม่นานคงได้เป็นสาวก EOS ซะแหล้ววว ..
แก้ไขล่าสุดโดย Nut เมื่อ 12/04/2012 10:44 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Nut

โพสต์ #14  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Nut » 28/08/2011 11:00 pm

เกาะกง-กำปงโสม(สีหนุวิลล์)

รัฐบาลกัมพูชาเปลี่ยนชื่อเมืองกรงุพระสีหนุวิลล์ เป็น กำปงโสม เหมือน
เวียตนามเปลี่ยนชื่อเมือง ไซ่ง่อน เป็นโฮจิมินห์ อินเดียเปลี่่ยนชื่อเมืองกัลกัตต้า
เป็น โกลกาตา

นั่งรถจาก เกาะกงรีสอร์ท มอเตอร์ไซด์ 2 คัน 200 บาท ครับ เดวิทบอก 50 บาท
ไม่อยากมาเพราะไกล (ต้องเข้าใจนะครับว่าเป็นวิน หน้าคาสิโน) แต่ใครจะต่อได้ถูกกว่า
นี้ก็เชิญตามอัธยาศัย นะครับ

ราคาตั๋ว 25,000 เรียล หรือ 250 บาท ครับ

เส้นที่วิ่งคือทางหลวงหมายเลข 48 ซึ่งจะไปเชื่อมต่อกับทางหลวง
สาย 4 (พนมเปญ-สีหนุวิลล์) ที่เมืองสเรอัมเบล (Sre Ambel) รถ
จะแวะพักเข้าห้องน้ำที่นั่น และไปเปลี่ยนรถเพราะรถคันนี้จะไปพนมเปญ
เราต้องเปลี่ยนรถจากพนมเปญ-สีหนุวิลล์...เส้นนี้รัฐบาลไทยเราสมัย
นายกทักษิณให้เงินช่วยเหลือ และเงินกู้ดอกเบี้ยต่ำเพื่อสร้างถนนเส้นนี้

เส้นทางนี้เป็นหนึ่งในเส้นทางระเบียงเศรษฐกิจด้านใต้(Southern
Economic Corridor)ใครจะค้าขายกับเขมร ไปเวียตนาม ต้องรู้จักเส้นนี้
ครับ...เรียกว่าเส้น "Coastal Route" หรือ เส้นทางแนวชายทะเล
เชื่อมท่าเรือแหลมฉบัง-กรุงพระสีหนุ (ปัจจุบันรัฐบาลกัมพูชาเปลี่ยนชื่อเป็น
เมืองกำปงโสม แบบเดียวกับเวียตนามเปลี่ยนชื่อ ไซ่ง่อน เป็นโฮจิมินห์)
เขตการปกครอง มี 4 กรุง ได้แก่ กรุงพนมเปญ กรุงไพลิน กรุงแกบ
กรุงพระสีหนุ ปกครองแบบ เทศบาลนคร แบบ กทม.,พัทยา เชียงใหม่
บ้านเรา

จริง ๆ ถ้าเส้นนี้ควรเที่ยวออกไปเวียตนาม ผ่านกำปอด และกรุงแกบ
(เป็นเมืองตากอากาศสมัยอาณานิคมฝรั่งเศส) และข้ามแดนไปเวียตนาม
เรียกเมือง เกียง ยาง(Kien Giang) และเกาะฟูก๊วก(Phu Quoc)
แต่! อย่างที่บอกแหละครับ อยากไปละแวก จึงต้องวกกลับพนมเปญ ครับ

รถแบบเดียวกับ Open Tour เวียตนาม ครับ สูตรเดียวกันเลย คงเอา
Know-how มาจากเวียตนาม เหมือนรถยิงจรวด BM21

หาข้าวทานกันหน่อย...ครับ ผมพักอยู่ที่เกาะกง 2 คืนครับ คืนแรกนอน
เพราะเดินทางมาตลอดคืนเหนื่อย...คืน 2 ไปท่องราตรีกับเดวิด

ผมวัดจากข้าวแกง ค่าครองชีพประมาณ 85% ของบ้านเรา คือข้าวราด
2 อย่าง 30 บาท ยังพอหาทานได้...บ้านเราเดี๋ยวนี้ 35 บาท ไม่อิ่ม ครับ
เงินไทยใช้ไ้ด้แค่เกาะกงครับ เลยจากนี้ไป...ต้องเป็นเรียล หรือดอลล่า

ไม่ยักรู้...มีรถถึง กทม.ด้วยเหรอ ลืมถามไปครับ...ใครอยากรู้โทรไป
สอบถามแล้วมาบอกด้วยนะครับว่ามายังไง

ลมแรง ฝนจะตกแล้วรถยังไม่ออก ออก 11.00 น. เดวิดบอกพี่ณัฐแลก
เงินดอลฯไว้ก่อนดีกว่า เพราะผมว่าที่กำปงโสมน่าจะแพง เลยควักเงินบาท
ให้เดวิดนั่งรถมอไซด์ ไปแลก 16,000- คงอยู่ได้หลายวันอยู่ ถ้าไม่กินเบียร์
เยอะ(555) ถ้าจำไม่ผิดเรต 29.8 บาท/1 USD. ได้เงินดอลมา 530 กว่า
ดอลฯ ผมไม่รู้เรตที่ กทม.เท่าไหร่ เพราะไม่ได้เช็ค (แต่ขอบอกเด็ก ๆ ครับ)
ตอนหลังเงินหมด ผมไปแลกที่พนมเปญเจอเรต 31 กว่า ๆ งะ ตะลึงเลย...
แต่ก็แลกครับ เพราะตอนนั้นฝนตก และผมไม่สบาย ไข้ขึ้น เพราะตากฝน
ทุกวัน

บาท แลก ดอล ทอน เรียล >>> ประหยัดสุด เพราะ...
30 บ = 1 USD. ,4,000 เรียล = 1 USD. และ 1=100 เรียล

สภาพรถครับ ไม่ค่อยมีนักท่องเที่ยวส่วนใหญ่เป็นคนท้องถิ่น บนรถจะเปิด
VCD มิวสิกวีดีโอ เป็นเพลงรำวงบ้าง เป็นเพลงลูกทุ่งบ้าง เดวิดแปลให้ฟัง
ก็ไม่ต่า่งจากบ้านเรางะครับ ประมาณ มีอยู่เพลงนึง เนื้อทำนองว่าทำไมวัน
ตรุษจีน แต่เขมรเมา...ทำนองเดียวกับเพลง ปีใหม่พี่ไทยก็เมา ประมาณนั้น
แล้วก็พวก จากบ้านมาเมืองกรุง มาหางาน หาเงิน รักษาแม่ อะไรประมาณ
เนี้ย คล้าย ๆ ลูกทุ่งบ้านเราครับ บางเพลงก็คุ้นหูมาก ๆ

วิวข้างทางก็ประมาณเนี้ยแหละครับ ประมาณธนบุรีปากท่อบ้านเราจาก
เส้นแม่กลอง ไปเพชรบุรี ชะอำ ทำนองนั้นครับ แต่ถ้าเป็นแบบสวนเลน
ไม่ใช่ 8 เลน แบบบ้านเรา

แวะพักเข้าห้องน้ำที่ เมืองสเรอัมเบล (Sre Ambel) ภาษาไทยเรียก
"นาเกลือ" สภาพห้องน้ำสุภาพสตรีดูแล้วพอไหวนะครับ ไม่ได้กลางทุ่ง
แบบหลายรีวิวที่ว่า แหม่มต้องเอาผ้ามากลางคลุมทำเป็นห้องน้ำ แล้ว
ต้องหลบของเดิมที่เป็นร่องรอยของเจ้าเดิม จึ๋ยยยย...ขนลุก

สมัยรัฐบาล พ.ต.ท.ดร.ทักษิณ..รัฐบาลไทยได้ให้เงินช่วยเหลือสร้างถนนเส้น
ทางหลวงสาย 48 และเมื่อ 14 พ.ค. 2551 อดีตนายกสมชาย ตอนนั้นเป็น
รองนายกและนายนพดล ตอนนั้นเป็น รมต.ต่างประเทศ เป็นคนมาทำพิธีเปิด
ร่วมกับสมเด็จฮุนเซน กับ รองนายก พล.อ.เตีย บัญ และ สว.เกาะกง คือ
คุณพัด สุภาภา กัมพูชาให้เกียรติไทยมากครับสร้างป้ายไว้เป็นอนุสรณ์ ทางขึ้น
สะพาน...
แก้ไขล่าสุดโดย Nut เมื่อ 28/06/2012 6:36 pm, แก้ไขแล้ว 4 ครั้ง.
Nut

โพสต์ #15  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Nut » 29/08/2011 12:53 am

จากนั้นรถวิ่งอีกไม่ถึง 15 นาทีก็ถึงที่เปลี่ยนรถแล้วครับ

ระยะทางเกาะกง-กำปงโสม(สีหนุวิลล์) จริง ๆ ระยะทางแค่ 250 กม.เท่านั้น
แต่เนื่องจากต้องเปลี่ยนรถ อาจจะต้องใช้เวลารอเปลี่ยนรถ ดังนั้นใครรีบควร
เหมาเป็น Taxi ไปจะเร็วและสะดวกกว่า แต่ถ้ามีเวลาเยอะหน่อย Open Tour
เป็นการเดินทางที่สะดวกและประหยัด ครับ

ฝรั่งเริ่มเยอะแล้วครับ มีทั้งจากพนมเปญ เสียมเรียบ ไปสีหนุวิลล์ และ
จากสีหนุวิลล์จะไปเมืองอื่น..

เฮ้อออ...สาวแขมร์สมัยนี้นิสัยไม่น่ารักเล้ย..อยู่ ๆ ก็มาหยิบหัวใจคนอื่นไป
โดยไม่รับอนุญาต ...ฮิ้ววว

สาวสมัยนี้ไม่ห่มสไบแล้ว ห่มผ้ากันหมดเดี๋ยวนี้ ตั้งแต่ใน Office,
ร้านกาแฟ,ท่ารถ...แฟชั่นถึงกันหมด เฮ้ย..เคยไมครับกามเทพมา
ถึงก็ยิงศรเอา ๆ...เสร็จแล้วก็บินจากไป เหลือไว้แต่ความทรงจำฮือ ๆ
แก้ไขล่าสุดโดย Nut เมื่อ 12/04/2012 11:06 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Nut

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง งามต่างแดน