ออกหลักเขตที่ 73 ตามหาหัวใจ...ในลงแวก

รีวิวต่างประเทศ รีวิวแยกประเทศ ตั้งคำถามที่คาใจ กลเม็ดเคล็ดลับในการท่องเที่ยว

Re: ออกหลักเขตที่ 73 ตามหาหัวใจ...ในลงแวก

โพสต์ #16  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Nut » 29/08/2011 7:54 pm

เปลี่ยรถจากพนมเปญ-กำปงโสม(สีหนุวิลล์)

ไม่ต้องจ่ายเงินเพิ่มนะครับ ใช้ตั๋วเดิม ทางบริษัทบริหารจัดการแบบ Open Tour
คือ มีการโทรล็อกที่ไว้ให้จากพนมเปญ หรือเค้าสามารถบริหารจัดการจนเรามีที่นั่งครับ
ไม่ต้องห่วง

รถวิ่งถนนหมายเลข 4 กรุงพนมเปญ–กรุงสีหนุวิลล์ มองให้เห็นภาพง่ายๆ
เหมือน เมืองสเรอัมเบล เป็นชุมทางรอยต่อ แบบวังมะนาว เป็นรอยต่อของ
ถ.เพชรเกษม และธนบุรีปากท่อ เพื่อลงใต้..

ถึงกำปงโสม ก็ค่ำพอดี ถ้าเมืองไทยมีภูเก็ต เวียตนามมีนาตรัง กัมพูชา
ก็มีกำปงโสม หรือ สีหนุวิลล์ นี่แหละครับ ชายหาดที่นี่เค้าติด อันดับ 8
ว่าสวยที่สุดในโลกเชียวนะครับ...

ทำไมถึงเปลี่ยนชื่อ สีหนุวิลล์ เป็น กำปงโสม ???
เดือน ก.ย. ปี พ.ศ. 2498 พระบาทสมเด็จพระนโรดม สีหนุ พระราชบิดา
กษัตริย์องค์ปัจจุบันสละราชย์เพื่อดำรงตำแหน่งนายกรัฐมนตรี น่าจะเป็น
กษัตริย์องค์เดียวในโลกหรือเปล่าที่สละราชย์มาดำรงตำแหน่งนายก
แถมครองราชย์ 2 สมัย เป็นประธานาธิบดี ด้วย(เพราะเขมรเค้าทดลองมา
หลายระบอบ) ครบเลยมั้ง ทั้งคอมมิวนิสต์,สาธารณรัฐ และราชอาณาจักร...
ไม่ธรรมดานะเนี้ย

ภายหลังนายกฮุนเซ็นรับตำแหน่ง...จึงเปลี่ยนชื่อเมืองจากสีหนุวิลล์ เป็น
กำปงโสมแต่ฝรั่งก็ยังติดสีหนุวิลล์ เลยจำใจต้องเรียก 2 ชื่อ...เหมือน
ไซ่ง่อน กับ โฮจิมินห์ บางกอก กับ กรุงเทพฯ (ฝรั่งไม่รู้จักกรุงเทพฯ รู้จัก
แต่ Bangkok ไปมาหลายประเทศฝรั่งเรียก แบงคอก,จีนเรียก บางก๊อก,
เวียดนามเรียก บ๊างก๊อก มีเขมรนี่แหละเรียกชัดสุด "บางกอก" สะใจ ๆ
กด Like 3 ที!!! เพราะรากภาษาเดียวกัน....)
แก้ไขล่าสุดโดย Nut เมื่อ 12/04/2012 11:09 pm, แก้ไขแล้ว 4 ครั้ง.
If you tremble with indignation at every injustice, then you are a comrade of mine.
"ถ้าคุณตัวสั่นเทาด้วยความเดือดดาลทุกครั้งที่เห็นความอยุติธรรม ถ้าเช่นนั้นคุณคือสหายของเรา"
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nut

Re: ออกหลักเขตที่ 73 ตามหาหัวใจ...ในลงแวก

โพสต์ #17  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Nut » 30/08/2011 9:56 am

โรงแรมที่กำปงโสม(สีหนุวิลล์) ไม่แพงครับ

ผมไม่ได้จองมา ...เมื่อสักครู่ลองเช็คผ่าน agoda 100 กว่าบาทยังมีเลย
ย่านประเทศเพื่อนบ้านเรา รวมจีน ราคาโรงแรมถ้าให้ Taxi,มอเตอร์ไซด์,ตุ๊ก ๆ
พาไป รับรองราคาไม่บอกผ่านครับ แต่ละเจ้าก็จะมีแฟน ๆ 3-4 โรงแรม
ไว้ให้ลูกค้าเลือก...คือสายใครสายมัน...ซึ่งจะต่างจากเมืองไทย เมืองไทยเรา
ถ้าให้พี่ ๆ Taxi หรือ ตุ๊ก ๆ พามา...แพงกว่าครับ  ส่วนมอเตอร์ไซด์วินบ้านเรา
ยังไม่ถนัดเรื่องหาโรงแรม...เพราะนั่งท่องเที่ยวไม่ค่อยใช้(แปลกนะครับ อาจจะ
เรื่องการจราจรดูแล้วไม่น่าใช้ มลพิษเยอะ ไม่เหมือนของเพื่อนบ้าน)

เจ้าสิงห์โตคู่ ชื่อเป็นทางการเค้าว่า "Golden Lion Trafice Circle"
วงเวียนสิงห์โตทอง สัญญลักษณ์กลางเมือง กำปงโสม หรือ สีหนุวิลล์
มาจากชื่อของกษัตริย์ พระบาทสมเด็จพระนโรดม สีหนุ ทรงสละราชย์
ลงดำรงตำแหน่งทางการเมืองเป็นนายก ซึ่งเป็นที่มาของชื่อเมืองเก่า
สีหนุวิิลล์ สิงห์เป็นตราประจำพระองค์ เป็นการสมาส...คำสันสกฤต 2 คำ
คือ สีหะ+ฮานุ (สิหะ=สิงห์,ฮานุ=เขี้ยว) รวมกันคงประมาณ เขี้ยวราชสีห์
เป็นที่มาของเจ้าสิงห์ 2 ตัว ผมผ่านทีไรดูแล้วมันขี่กันอยู่ แต่จริง ๆ ไม่ใช่ครับ
มันหมอบคู่กัน...

ห้องไม่ค่อยสะอาดนักครับ เนื่องจากความเก่ามากกว่า แต่พอพักได้ครับ

G.S.T. Guest House อยู่ไม่ไกลจากวงเวียนสิงโตคู่...
ราคา 13 USD./คืน
โดยรวมน่าพักเชียวครับ เพียงแต่ห้องน้ำดูเก่า
นิดนึง แต่อาจจะเป็นแต่ละห้องมากกว่า ไปไหนมาไหนสะดวกมาก ครับ
สีหนุวิลล์ คุณจะไม่มีปัญหาเรื่องการสื่อสารเพราะทุกร้าน อังกฤษได้
เกือบหมดพอ ๆ กับพัทยา ครับ ลูกเด็ก เล็ก แดง หาบเร่ ...ได้ภาษา
หมด

อีกปัญหาหนึ่งที่ตามมาติด ๆ เหมือนเมืองท่องเที่ยวทั่วไป คือ เรื่องของ
ปัญหาสังคม...เด็ก และเยวชน ไม่อยากเรียน อยากเข้าทำงานใน ผับ
บาร์ คาราโอเกะ ขายบริการทางเพศ...เพราะรายได้ดีกว่าเรียนจบ
ปริญญา อีกอย่างกัมพูชาปัจจุบันถึงแม้ทุนต่างชาติเข้า สร้างงาน แต่ก็
ยังมีคนจนอีกมาก คนเรียนจบไม่มีเส้น อยู่เมืองเล็ก หาโอกาสทำงาน
ยาก ถ้าไม่มีเส้น เหมือนเพลง มหาลัย ของ คาราบาว ที่ร้องหลายสิบปี
ก่อน ครับ!

มีมอเตอร์ไซด์ให้เช่าด้านหน้าครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Nut เมื่อ 12/04/2012 11:12 pm, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.
If you tremble with indignation at every injustice, then you are a comrade of mine.
"ถ้าคุณตัวสั่นเทาด้วยความเดือดดาลทุกครั้งที่เห็นความอยุติธรรม ถ้าเช่นนั้นคุณคือสหายของเรา"
Nut

โพสต์ #18  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Nut » 30/08/2011 3:43 pm

ค่ำแล้ว หาข้าวทานก่อนนะครับ

สีหนุวิลล์มีชายหาดทั้งหมด 5 แห่ง แต่ที่นิยมมี 3 แห่ง คือ
Independence Beach หรือ หาดเอกราช (ผมเรียกเองนะ) ไม่รู้ชื่อไทย
เค้าว่ายังไง แล้วก็หาด,Sokka Beach หรือหาดสุขา ส่วนอีกหาดหนึ่งชื่อ
Occheuteal ชื่อเรียกย้าก ยาก...โอจือเตียล

ที่นี่เค้าฮิด จุดดอกไม้ไฟใส่ทะเล ผมก็ไม่เข้าใจไปเอาทฤษฎีนี้มาจากไหน
เข้าใจว่าน่าจะจีนมั้ง...

จำไม่ได้แล้วว่าไม้ละเท่าไหร่(แต่ไม่แพง) ซื้อมา 10 ไม้ กินมันส์
ไปเล้ยครับ

กลุ่มนี้นักท่องเที่ยวแขมร์ ครับ ผมสังเกตุคนแขมร์ที่เที่ยวได้จะเป็น
2 เชื้อสายครับ คือ แขมร์เชื้อสายฌวน กับแขมร์เชื้อสายจีน...ส่วน
ชาวแขมร์แท้ ๆ ฐานะยากจน ชีวิตต้องต่อสู้ ลำบาก เดี๋ยวคืนนี้ผม...
จะพาไปสัมผัสครับ!!!

เดวิด แต่งตัวดี สุภาพ แยกไม่ออก ครับ ทำให้ท่องเที่ยวกับเราได้อย่าง
ไม่เคอะเขิล สุดท้ายคือเรื่องของวิธีคิด เดวิดบอกให้ความสำคัญกับการ
แต่งกาย ให้ดูสุภาพ และการให้บริการ...แต่เวลาอยู่กับกลุ่มเพื่อน ก็จะ
ถูกแซวว่า เฮ้ยเอ็ง แต่งตัวเหมือนลิเก มาขับมอเตอร์ไซด์วิน เดวิดบอก
แต่เค้ามั่นใจ และลูกค้าที่ไปกับเค้าก็มั่นใจในตัวเค้า...ผมบอกเดวิดทำ
ถูกแล้ว ดังคำกล่าวที่ว่า....
"2 คนยลตามช่อง คนหนึ่งมองเห็นโคลนตม อีกคนตาแหลมคม
เห็นดวงดาวที่พราวพราย..."

ผมเข้า ออกแขมรเกือบ 20 ครั้ง ไม่เคยมีครั้งไหนเลยที่ไม่บอกว่าผม
มาจากประเทศไทย และทุกครั้งก็ได้รับการต้อนรับอย่างดี มีบ้างในส่วน
ของคนที่มารุมให้ไปโน่น นี่ นั่น ซึ่งนักท่องเที่ยวหลายท่านอาจจะรำคาญ
ซึ่งก็เป็นปกติสำหรับเมืองท่องเที่ยวที่เพิ่งเปิด รัฐยังควบคุมไม่ทั่วถึง หรือ
มีบางสิ่งบางอย่าง วิถี ความเป็นอยู่ ซึ่งเราต้องเรียนรู้ครับ เพราะอีก 4 ปี
เพื่อน ๆ เหล่านี้จะเป็น ประชาคมอาเซียน

เจ้าของร้้านได้ยินผมคุยภาษาไทยกับเดวิด จึงเดินเข้ามาทักแล้วบอกว่า
ชื่อ Sky ให้เรียกเธอเป็นภาษาไทยว่า ฟ้า ... คุณฟ้าบอกว่า รักเมืองไทย
ชอบคนไทย เพราะคนไทยอัธยาศัยดี...เคยมาเที่ยวพัทยาด้วย สำคัญคุณฟ้า
พูดภาษาไทยได้ดีมาก แถมเขียนได้อีกด้วย เราคุยกันหลายเรื่อง เธอเล่าให้
ฟังว่าเคยมีหนุ่มยุโรป จะทาบทามให้ไปอยู่ต่างประเทศ แต่เธอบอกว่าด้วย
วัฒนธรรม ซึ่งต่างกันทำให้มีอันต้องจบสัมพันธ์ ... เธอบอกว่าความรักจะ
ต้องมีครอบครัวด้วย ไม่ใช่เฉพาะตัวเธอ...

ผมถามเธอว่า แล้วไม่มองหนุ่มไทยบ้างเหรอ?? เธอบอกว่าจริง ๆ ชอบ
หนุ่มไทย เพราะวิถีชีวิต และวัฒนธรรมใกล้เคียงกัน ผมถามต่อว่าแล้วต้อง
มองหนุ่มรวย ๆ ด้วยหรือเปล่า??? เธอบอกว่า สมัยนี้ "รัก" อย่างเดียวคง
ไม่พอ ต้องมี "ลุย" (เงิน) ด้วย จะให้กัดก้อน เกลือกิน คงไม่เหมือนสมัย
ก่อนแล้ว...จริงของเธอ แหม! รู้จัก กัดก้อน เกลือกิน ด้วย...แสดงว่าภาษา
ลึกซึ้ง

คนแขมร์ เรียนภาษาไทยจาก 2 แนวทาง ครับ
1. จากการ คลุกคลีตีโมง
2. เรียนภาษาไทย เนื่องจากหลายสถานที่ในกัมพูชา และตามจังหวัดชาย
แดน มีสอน เรียนตั้งแต่ ก ข ค ง...แบบเดวิด เป็นทั้ง 1-2 คือทั้ง คลุกคลี
ตีโมง(ตามพจนานุกรม ว่า มั่วสุมหรืออยู่ร่วมคลุกคลีพัวพันอย่างใกล้ชิดตลอด
เวลา) และเรียนที่ จ.ตราด ชั่วโมงละ 10 บาท(ถูกจัง)

ท้ายสุดคุณฟ้า ฝากเบอร์โทร...ให้เพื่อน ๆ ชาวไทย ด้วยครับว่าถ้าแวะไป
กำปงโสม(สีหนุวิลล์) แวะไปร้านเธอได้ยินดี คิดราคาพิเศษให้  ร้านอยู่ริมหาด
ถามหาร้านคุณ Sky น่าจะ...หาไม่ยาก (ขออภัยด้วย คุยเพลิน ลืมถ่ายรูป
เธอมา งะครับ) เหอะ ๆ ลายมือภาษาไทยเขียนได้ดีกว่าคนไทยบางคนอีก

แก้ไขล่าสุดโดย Nut เมื่อ 12/04/2012 11:16 pm, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง.
Nut

โพสต์ #19  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Nut » 30/08/2011 6:01 pm

กินอิ่มแล้ว ครับ ไปหาเบียร์ดื่มกันต่อ..นะครับ ชิว ๆ

เจอแล้ว เจ้านี้ คาราโอเกะ เจ้าดังของสีหนุวิลล์ เค้าหละครับ ฝรั่ง ญี่ปุ่น
เกาหลี Hiso ไฮซ้อ ข้าราชการท้องถิ่น คนการท่าเรือฯ ต้องมาเที่ยวที่นี่

ถ้าจำไม่ผิดที่นี่ก็ขายเบียร์เป็นลัง เหมือนที่เกาะกงครับ..แต่เกาะกง
เป็นลังแบบกระป๋อง ที่นี่เป็นลังแบบขวด(เล็ก) จำไม่ผิดน่าจะลังละ
60 USD. นะครับ ค่าห้องไม่แน่ใจว่าเสียหรือเปล่า ลืมไปแล้ว เจ้า
เดวิด จัดการหมด...ผมจ่ายกะตังค์อย่างเดียว หุ ๆ

น้องพนักงานเสริฟคนเนี้ย..ผมจำชื่อไม่ได้แล้ว ว่าชื่ออะไรตอนหลังเจอ
กันที่ร้านข้าวต้มรอมดึก 2 คืนติด คุยกันคนละภาษาไม่รู้เรื่อง แต่สนิทกัน
ไปเลยครับ

วันดีเป็นพนักงาน PR ของร้้านที่ทำหน้าที่มาดูแล พวกเรา เดวิดเป็นล่าม
ให้คุยกันจนสนิท นับกันเป็นพี่เป็นน้อง...สร้างมิตรภาพจนไปเที่ยวบ้านช่อง
และทำอาหารทานกันที่บ้าน น้องพวกนี้น่าสงสารครับ มาจากต่างจังหวัด
หนีความยากจน มาหาชีวิตที่ดีกว่าเพื่อครอบครัว...ด้วยการศึกษา ฐานะ
โอกาส ทำให้ต้องมาทำงานกลางคืน ถูกนายทุนกดค่าแรง คิดดูสิครับต้อง
เข้างานตั้งแต่ 1 ทุ่มเลิกตี 1 ...ค่าแรงเดือนละ 60 USD. ฟังไม่ผิดหรอก
ครับ 60 USD.(1,800 บาท) ขนลุกครับ ไม่รู้เลยว่าเดือน ๆ นึงพวกเธอ
จะมีชีวิตอยู่อย่างไร เพราะลำพังค่าเช่าบ้านก็ประมาณ 50 USD.(1,500
บาท แล้ว) กัมพูชา...ระบบการควบคุมเรื่องการจ้างงาน องค์กรอิสระและ
เจ้าหน้าที่รัฐ ยังไม่ค่อยยืนข้างประชาชนเท่าไหร่!!!!

เดวิด อ่านภาษาไทยออก ร้องเพลงไทยได้หลายเพลง...เพราะอยู่ชายแดน
รู้เรื่องเมืองไทยดี จึงทำให้ผมฝาก ผี ฝากไข้ได้เชียวครับ

ท่านที่ทานเนื้อ ผม Recommend เลยครับ เนื้อเขมร...ทำนองเนื้อ
แดดเดียวบ้านเรา อร่อยมากครับ นุ่ม และไม่เค็ม ทุกครั้งที่มีผมเป็น
อันต้องสั่งมาทาน และครั้งละ 2-3 จานเลยครับ อร่อยจริง ๆ

เดวิดเลยพลอยอินไปกลับผมด้วย...ผมชื่นชมชาวเขมร ชื่นชมประวัติศาสตร์
ที่ยาวนานและยิ่งใหญ่ในอดีต เดวิดชื่นชมเมืองไทย เพราะเคยมากรุงเทพฯ
บอกกรุงเทพฯ เจริญมาก เทียบกับบ้านเค้าไม่ได้  ... เด็ก ๆ รุ่นหลัง ๆ ไป
กทม. มาเรียน กทม. เห็นโลกมากขึ้น และนำองค์ความรู้ต่าง ๆ มาพัฒนา
เขมร และเราเชื่อว่าอีกไม่นาน เขมร ก็จะยืนทัดเทียมเพื่อน ๆ ในอาเซียนน
โหยย...ขนลุกหวะ!!!(อยากให้วัยรุ่น ซอย 4 รัชดา กับ เด็กแว้นที่บ้านเรา
ได้ยินจังงงง)

ใครคิดถึงบ้านคงพอช่วยได้เยอะ ครับ เพลงไทยมีไม่ต่างอะไรจากคาราโอเกะ
บ้านเราเลยครับ

ร้านปิดตี 1 ครับ...สำหรับคนกลางคืนแล้วจะมีชีวิตที่กลับจากคนกลางวัน
มีตลาดเป็นของตนเอง มีสนามกีฬาคนกลางคืน มีสถานที่จับจ่ายของคน
กลางคืน เหมือนกันทั่วโลกครับ บ้านเรามีตลาดสุทธิสาร สนามฟุดบอล
ใต้ทางด่วน...มีตลาดย่านเพชรบุรีตัดใหม่ สีหนุวิลล์ก็มี ผมเลยขอให้
คุณวันดี พาไปทานข้าวต่อ...มื้อนี้เช็คบิลไป 96 USD.(2,900 บาท)
(ทานที่เที่ยวคาราโอเกะใน กทม. ต้องบอกว่าอุ้ย เด็ก ๆ)

ผมว่ามิตรภาพที่ดี ต้องเริ่มจากความจริงใจถ้าเราไม่ได้หวังสิ่งใด สิ่งหนึ่ง
จากฝ่ายตรงข้าม นั่นแหละครับ คือ มิตรภาพที่ขาวสะอาด...และัสัมผัสได้
ทางแววตา การแสดงออก การให้เกียรติ โดยที่ไม่ต้องสื่อสารผ่านภาษา
เลยครับ!!!

เมื่อสมัียผมทำงานธนาคารของอังกฤษ ที่มีสำนักงานใหญ่อยู่หัวถนนสาทร
เมื่อก่อนอยู่สีลม ผมต้องเข้าเวรกลางคืน ทุกคืนก่อนเข้าเวรผมมักจะนั่งทาน
ข้าวร่วมกับน้อง ๆ ที่เต้นอาโกโก้ เด็กเสริฟ ฯลฯ ...เธอแยกย้ายไปทำงาน
ผมก็ไปทำงานผม...ถึงแม้หน้าที่การงานเราต่างกัน ด้วยกรอบทางสังคมที่
ขีดกั้น ...ว่านั่นโลกของเธอ นี่โลกของฉั้น ต่างฝ่ายต่างไม่เข้าใจกัน ไม่รับ
ซึ่งกันและกัน ...และก้าวไม่ผ่านคำว่าชนชั้น พอชนชั้นล่่างถูกกดขี่ ถูกกีดกัน
ทำนองสมัยนึงที่ รมต.มาพูดเรื่องสถานที่ทานข้าว ของอมาตย์ ไพร่...วันนึง
คนเหล่านั้นย่อมต้องออกมาเรียกร้องสิทธิ ของตน >>> แบบชายขายผัก
ที่ตูนีเซียที่ออกมาเผาตัวตายประท้วงตำรวจนั่นแหละครับ ประชาชนก็จะลุก
ฮือ ต่อต้านรัฐบาล นี่เป็นทฤษฎีปฏิวัติมวลชน >>> เมื่อมีนักการเมืองบาง
ประเทศหัวใส อ่านประวัติศาสตร์ รู้ใจมวลชน จึงใช้ชีวิตมวลชนบริสุทธิ์มา
เป็นเหยื่อย ความไม่พอ และไม่รู้จักหยุด ของตนเอง...เพราะรู้ว่าเมื่อกระสุน
นัดแรกดังขึ้น และมีคนบริสุทธิ์เสียชีวิต ความโกรธแค้นมวลชน ก็จะนำมา
ซึ่ง Riot >>>Subversion>>>Sabotage เป็นอย่างนี้มาเป็นพันปี

เอ...มานนเกี่ยวกับทริป สีหนุวิลล์ ตรงไหนเนี้ย ไปทานข้าวต้มรอบดึกกันต่อ
ดีกว่านะครับ เครียด!!!
แก้ไขล่าสุดโดย Nut เมื่อ 16/04/2012 10:01 pm, แก้ไขแล้ว 4 ครั้ง.
Nut

โพสต์ #20  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Nut » 30/08/2011 6:45 pm

ราตรีนี้ ...สีหนุวิลล์

ตลาดโต้รุ่งอยู่ตรงวงเวียน เจ้าสิงโตคู่ขี่กันนั่น แหละครับ จากที่พักเดินมาสบายเลย

วันดี...พาเพื่อนที่เช่าบ้านพักด้วยกันมาอีก 2 คนครับ อัธยาศัยทั้งคู่น่ารัก
มาก จริงใจน่าคบ จนสนิทกันตลอดทริปครับ

ไอ้ท่าเนี้ย...มันติดกันมาจากไหนน้า...เห็นสุภาพสตรีเป็นกันทั่วโลก 2 คน
เนี้ยผมพยายามเรียกชื่อตลอดแต่ ไม่สามารถเรียกได้จริง ๆ ครับ เป็นภาษา
เขมร นั่งท่องแล้วท่องอีกแต่ก็เรียกไม่ได้ ทั้ง 2 เข็นผลไม้ขายที่ต่างจังหวัด
คนเสื้อขาวมาอยู่ที่สีหนุวิลล์ก่อน 5-6 ปีแล้ว ก็เลยชวนเสื้อแดง และวันดี
มาอยู่ด้วยกัน น้องเสื้อแดงนั้นต้องดูแลครอบครัวทั้งหมด แถมพาน้องชาย
มาอยู่ด้วยเพราะภรรยาน้อยชายตกเลือดเมื่อคลอดน้อง...แล้วเสียชีวิต
โห..เล่าชีวิตกันอย่างกับละคร แต่นี่ชีวิตจริง ครับ

ก๋วยเตี๋ยวไก่ แบบบ้านเราแหละ ครับ อาหารเขมร ไทย เวียตนาม
แทบไม่ต่างกันเลย มีพม่าจะหนักไปทางอินเดีย ๆ หน่อยเท่านั้นเอง

นี่แหละครับวิถีชีวิตกลางคืนอีกมุมหนึ่งของกำปงโสม หรือ สีหนุวิลล์ ผม
มักเขียนคอลั่ม หรือพูดออกรายการวิทยุเสมอ ๆ ว่า ถ้าริจะบริหารประเทศ
ริเสนอตัวต่อประชาชนมาบริหารประเทศ ถ้าไม่ได้สัมผัสชีวิตคนกลางคืน
อย่าอาจหาญเข้ามา เพราะชีวิต ไม่ได้มีเฉพาะกลางวัน โลก ไม่ได้มีแต่
ใน Office หรือ ภาคธุรกิจ ด้วยเหตุนี้ไงครับ คุณชูวิทย์ ถึงได้เสียงเข้าสภา
ถึง 5 คน ...เพราะความดิบ และกล้า ตรง และตรงปัญหา ตรงใจ คนหรือ
เปล่า...

ร้านนี้คงขายดีจัดครับ...

คืนนี้ดึกแล้ว พักผ่อนกันนะครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ไปเที่ยวน้ำตกกัน...

(กลางคืนถ่ายรีบ ๆ ภาพไม่ชัดเลยครับ ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ)
แก้ไขล่าสุดโดย Nut เมื่อ 12/04/2012 11:21 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Nut

โพสต์ #21  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Nut » 30/08/2011 8:25 pm

ตื่นแล้วครับ วันนี้เที่ยวน้ำตก กบาลชาย (Kbal Chay) กันครับ

วันนี้ธุระเยอะครับ มาหลายวันแล้ว ต้องจองตั๋วกลับครับ ต้องทำธุรกรรมทาง
การเงิน ดีเลยครับทดสอบระบบการธนาคารกัมพูชาหน่อย

สมัยนี้สะดวกครับ ขอเพียงแค่ต่ออินเตอร์เนตได้ สามารถ จองตั๋ว ทำรายการ
ธนาคารผ่าน Internet Banking ใครมี Mobile Banking แทบจะใช้มือถือ
ได้หมด...

GTS มีห้องบริการอินเตอร์เนตสะดวกครับ ชม.ละ 1 USD. หรือเป็น
เงินไทย 30 บาท อยู่บ้านใช้ Unlimited มาเจอ ชม.ละ 30 มือสั่นครับ

เดี๋ยวนี้ใครแฟน Air Asia แล้วจะ ดาบหน้า ๆ ต้องระวังนะครับ ระบบ
บอกว่าห้ามจองตั๋วก่อนการเดินทาง 4 ชม. แต่จริง ๆ ระบบ Lock ไว้
1 วัน...ใจเย็นจองไม่ได้วุ่นวายแย่

เรียบร้อยแล้วครับ ได้เลขที่จองโดนเต็มแม็ก 4,600 บาท ต้องทำใจครับ
มาแบบ เบิร์ด ๆ ดาบหน้า ๆ ย่อมไม่ได้ตั๋วถูกอยู่แย้ววว

เช็คอินผ่านเว็บไปเลยครับ...ต้องเช็คทันทีหลังจองเสร็จครับ ถ้าไปเช็คอีกวัน
ไม่ให้เช็ค ผมลองแล้ว

เช็คระบบ Cycber Banking กันหน่อย ทำรายการเร็วประดุจกามนิจหนุ่ม
แป๊บเดียวก็ทำธุรกรรมทางการเงินเรียบร้อย ครับ ในสมัยแรก ๆ ระบบ
Firewall security อ่าน IP มาจากต่างประเทศ เตะ Reject หาว่าเป็น
Fraud Transction...เดี๋ยวนี้ ไม่เป็นแล้วครับ กด Link ๆ

WKC เข้าไม่ได้ครับ error ไม่รู้เป็นไร พยายาม Link หลายครั้งเหมือนกัน
แก้ไขล่าสุดโดย Nut เมื่อ 12/04/2012 11:23 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Nut

โพสต์ #22  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Nut » 30/08/2011 9:16 pm

สีหนุวิลล์ จริง ๆ มีที่เที่ยวหลายที่ จริง ๆ ส่วนใหญ่จะไปเที่ยวเกาะ กับดำน้ำกัน
ผมชอบป่ามากกว่าทะเล...โดยบอกกับเดวิดและเพื่อน ๆ สาว ๆ ว่า...ช่วงเช้า
ขอสำรวจลู่ทางธุรกิจ ในตัวเมืองหน่อย ...

เพราะรัฐบาลใหม่มา ผมเชื่อว่าด้วยสายสัมพันธ์กับสมเด็จฮุนเซน ต่อไป สีหนุวิลล์
จะเป็นแหล่งลงทุนใหม่ของนักธุรกิจไทยใหญ่-น้อย...

ท่านที่อยากรู้ที่เที่ยวอื่น ๆ ดูตาม Clip นี้นะครับ

มาแล้วครับ สาว ๆ ... ตื่นเช้าเหมือนกัน

เดวิดไปเจรจาเรื่องรถตุ๊ก ๆ ครับ

มาแล้วครับพลขับคู่ใจ...เฮง นิสัยดีมากครับ ไม่จู้จี้ มี Service Mind
คาดว่าคงจะอยู่ในอาชีพนี้มาพอสมควร และเข้าใจถึงคำว่าการให้บริการ
เป็นอย่างดี...ผมเรียกเฮงทานข้าว กิน ดื่ม ร่วมกับเราประดุจหนึ่งเป็น
คนหนึ่งในทริปไปเลยครับ เฮงเองก็รู้สึกแปลกใจว่าทำไมถึงได้ดีกับเค้า
อย่างนี้ แต่ไม่ยักลดค่ารถให้ ราคาที่ตกลงกัน 25 USD. 10 โมงเช้า
ถึง 5 โมงเย็น เพราะเราออกสายแล้ว...

กินดื่มอยู่กับเรา แต่ท้ายสุดเย็นมาจำได้ว่าผมทริปให้เฮงไปอีก 5 USD.
มั้ง...ชีวิตรากหญ้ากัมพูชาลำบากครับ ลำบากกว่าพี่น้องแท็กซี่ สามล้อ
มอเตอร์ไซด์บ้านเรา ไปเที่ยวถ้าจุนเจือเค้าได้ เราไม่เดือดร้อนเกินไปนัก
ให้เค้าไปเถอะครับ เป็นกำลังใจให้เค้า เป็นน้ำทิพย์ชะโลมใจ เป็นการแสดง
น้ำใจที่เพื่อน มีต่อเพื่อน ได้ในภาวะทุนนิยมที่ทุกคนต้องแกร่งแย่ง...

รถตุ๊ก ๆ กัมพูชานั่งสบายใหญ่โต มากกว่าตุ๊ก ๆ บ้านเราครับ แต่ถ้าความมันสส์
รับรองสามล้อเครื่องย่านปากคลองตลาดกินขาดดด...ลองขับ..ขับยากครับ
ออกถนน มีสิทธิ์พากันนอน รพ.สีหนุวิลล์ แน่...

เดวิด..มันบอกพี่ทำแข่งกับโอน(น้อง)มัน...เหอะ มันจะเสียทรงความสุขุม
คัมภีรภาพนะซิ

คุณตัน อิชิตัน...จะรู้ไม๊น๊อ ตลาดชากระป๋อง ถูกจีนยึดครองแล้ว
แก้ไขล่าสุดโดย Nut เมื่อ 16/04/2012 10:04 pm, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง.
Nut

โพสต์ #23  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Nut » 31/08/2011 4:06 am

โทเทิลออย เขมรเรียก โตตาล เจ้้าหมอนี่ตัวสำคัญแหละที่จะสร้างปัญหา
การลากเส้นแนวพื้นที่ทับซ้อนทางทะเลจากหลักเขตที่ 73 ที่กัมพูชาจะ
ลากเส้นอ้อมเกาะกูต บ้านเราไม่มีปั๊มโทเทิล เข้ามาแต่ผลิตภัณฑ์หล่อลื่น
ยี่ห้อ Total กับ ELF

ACLEDA Bank Plc.น่าจะเป็นธนาคารแห่งแรกของกัมพูชาที่ได้รับการจัด
อันดับจากสถาบัน S&P ความแข็งแกร่งทางการเงินอยู่ในระดับ D (ถือเป็น
ความภาคภูมิใจนะครับ) ถือเป็นธนาคารใหญ่ของแขมร มีสาขาทุกจังหวัด
เปรียบบ้านเราน่าจะธนาคารกรุงเทพฯ ประมาณนั้น ลองเข้าไปดูในBank
โอ้โห คนแน่นเลยต่อคิวยาวเป็นสะพานพุทธ

OSK Indochina Bank เป็นการร่วมทุนระหว่าง OSK ของมาเลเซียกับ
UOB ของสิงคโปร์ สังเกตุลูกค้าน้อยแสดงว่ารายย่อมไทย แขมร์มีความ
คล้ายคลึงกันมากนะครับ คือชอบฝากธนาคารใหญ่

กลุ่มสามารถเป็นธุรกิจไทยอีกกลุ่มหนึ่งที่ลงทุนในกัมพูชาเยอะ ครับ
ตอนเปิด Hello Mobile สมเด็จฮุนเซน นายกรัฐมนตรีของกัมพูชา
เป็นประธานในพิธีเปิด  แคมโบเดียสามารถเมื่อ 8 ธ.ค. 2542
ที่ผ่านมาต่อมาสามารถมีธุรกิจอีกหลายตัวในกัมพูชา อีกบริษัทก็
บริษัท แคมโบเดีย แอร์ ทราฟฟิค เซอร์วิส จำกัด(หรือวิทยุการบิน
กัมพูชา)  ซึ่ง บ.สามารถ ถือหุ้น 100% จำกรณีคุณศิวรักษ์ ชุติพงศ์
ที่ถูกข้อหานำข้อมูลตารางการบินของอดีตนายกไปเปิดเผย จนเป็นเรื่อง
เป็นราวเมื่อปีปลาย 52 ได้ไม๊ครับ อีกบริษัทหนึ่งก็คือร่วมทุนกับปูน
ซีเมนต์ไทย เปิดโรงไฟฟ้าเพื่อผลิตให้แพลนปูน ที่เมืองกำป๊อต...

SME ท้องถิ่นขายเครื่องเขียนท้องถิ่น ไม่รู้จะเหมือนบ้านเราหรือเปล่า
เดี๋ยวนี้วิ่งไปซื้อของกันที่กว่างโจว อี้หู ...

ห้องแถวให้เช่าราคา 1,200 USD/เดือน(36,000-) แพงกว่าจังหวัดใหญ่ ๆ
บ้านเราบ้างจังหวัดด้วยแสดงว่าเศรษฐกิจที่นี่ไม่หยอกนะครับ ถามร้านบาร์
เบียร์ริมหาดเค้าว่าลงทุนกันเป็นล้าน

ประมาณสมาคมวางแผนครอบครัวกัมพูชา ปกติหน่วยงานรัฐ และองค์กรอิสระ
เมื่อก่อนจะพบแต่รถเก่า ๆ แต่ กัมพูชายุคหลัง ๆ สมาคมมีคลีนิกครอบคลุม
7 จังหวัด..พนมเปญ,กันดาล,พระตะบอง,เกาะกง,กำปงธม,เสียมเรียบ,
สวายเรียง

เกาะงู ภาษาแขมร์เรียก "เกาะปอ" Puos Island ที่รัฐบาลให้สัมปทาน
กลุ่มบริษัท เกาะปอแคมโบเดีย อินเวสต์เม้นท์ กรุ๊ป ของรัสเซีย ทำการ
พัฒนาที่ดินบนเกาะมีการสร้างสะพานและเป็นโครงการอสังหาริมทรัพย์
ขนาดใหญ่ โครงการใหญ่โห เห็นแล้วตกใจครับนี่น้อง ๆ
นิว ซองโด ใน
เกาหลีใต้ เชียวนะครับ ถือเป็นสะพานข้ามทะเลแห่งแรกของกัมพูชายาว
900 เมตร

http://www.kohpuos.com/index.php?page=com_info

รูปจริงที่ถ่ายตอนเย็นครับ เสียดายยังไม่เปิดให้นักท่องเที่ยวข้ามไปเที่ยว
เพราะยังสร้างไม่เสร็จสมบูรณ์...ชื่อ"สะพานเตโชมรกต"

เิดินสำรวจทางธุรกิจเหนื่อยแล้ว ออกเที่ยวดีกว่า สาว ๆ มองหน้าแล้ว
แก้ไขล่าสุดโดย Nut เมื่อ 16/04/2012 10:11 pm, แก้ไขแล้ว 5 ครั้ง.
Nut

โพสต์ #24  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Nut » 31/08/2011 8:37 pm

Nut

โพสต์ #25  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Nut » 31/08/2011 10:20 pm

น้ำตกกบาล(Kbal Chhay) กบาลน่าจะแปลว่าหัวหรือเปล่า เพราะน้ำตก
บาลสเปียน (Kbal Spien)
ที่เสียบเรียบ แปลว่า "น้ำตกหัวสะพาน" ...
เส้นทางไปน้ำตกใช้ทางหลวงหมายเลข 4 เดินทางประมาณครึ่ง ชม.
ประมาณ 16 กม.จากตัวเมืองสีหนุวิลล์

เมื่อเจอป้ายเลี้ยวซ้ายไปอีกประมาณ 9 กม.เป็นทางลูกรัง สิริรวมใช้เวลา
เดินทางประมาณ 30-40 นาที

นี่ถ้าเป็นน้ำตกบ้านเรา มาแล้วเจอน้ำแดงอย่างนี้ก็ ตัวใครตัวมัน นะครับ

นักท่องเที่ยวส่วนใหญ่กลับเป็นชาวกัมพูชาเอง อาจจะนักท่องเที่ยวต่างชาติ
ไปเกาะ ไปตกปลา ดำน้ำกันหมด

ถ่ายรูปกับมงกุฎดอกไม้ ยอดฮิตของแขมร์ เค้าหละ

ด้านซ้ายเป็นเสียงน้ำตก ด้านขวามีสีเขียวของต้นไม้ ลมที่แผ่วเบา กลิ่นหญ้า
ผสมไอน้ำ...ผนวกกับกลิ่นฉุนของต้นสาบเสือ ...

และถ้ามองไป มีนางอัปสรร่ายรำอยู่เบื้องหน้า อยากเอ่ยวาจา...สอบถาม
ชื่อเสียงเรียงนาม...ไม่รู้ว่าเป็นนาง เสาทมิณี,มโนรม,สุนทรี,สุนันทา
หรือว่าไร???

สงสัยเขมร รับทีวีไทยแล้วดูวนาลีมาก เห็นสวยอย่างนี้(ถ้าไปถ่ายรูป
เค้าเก็บตังค์ ครับ) ผมไม่ได้ถามสาว ๆ ว่าเท่าไหร่ แต่ประมาณ 10,000
เรียล ประมาณนั้น

ไม่รู้ว่าอุทยานทำเอง หรือปล่อยให้เอกชนเช่าทำ มีเพิงร้านค้าผุดขึ้น
มากมาย และเห็นมีสร้างเพิ่มอีกมาก แสดงว่าเทศบาลมีนโยบายพัฒนา
เพื่อรองรับนักท่องเที่ยว...ในอนาคต

มีร้านขายของที่ระลึก...เพื่อน ๆ ท่านที่เดินทางบ่อย ๆ คงรู้สึกเหมือนผม
เดี๋ยวนี้ร้านขายของที่ระลึก เป็นแบบ Duty fee หรือเหมือนร้านขายของ
ฝากตามต่างจังหวัด คือ สินค้าเหมือนกันหมด แบบหม้อแกงเมืองเพชร
เดี๋ยวนี้ กทม. เชียงใหม่ หนองมน มีขายเหมือนกันหมด และที่ไม่พูดถึง
เลยคงไม่ได้ นก ปู ไก่อบโอ่ง ข้างทาง...

ไม่ต้องถามนะครับว่าคุณป้าเสื้อลายเหลือง ทำหน้าที่อะไร ...
ใช่แล้วครับบริการห้องน้ำ!!! สำหรับนักท่องเที่ยวอาจจะสะดวก แต่ถ้าใน
เชิงนิเวศ และธรรมชาติแล้ว เป็นสิ่งแปลกปลอม ฉี่มนุษย์ประกาศถิ่น
สัตว์ป่า บ้าย บาย...แบบเดียวกับเวลานักท่องเที่ยวขึ้นเขาใหญ่ ใจบุญให้
อาหาร ขนมสัตว์ ระบบนิเวศเสียหมด ต่อไปสัตว์ไม่หากิน รอแต่อาหาร
จากนักท่องเที่ยว ไม่กินผลไม้ป่า ดินโป่ง...เสียสัญชาติสัตว์ ในที่สุดไม่
เคลื่อนถิ่น...ผสมพันธุ์กันเอง ลูกออกมาเอ๋อ

พรุ่งนี้ครบรอบวันจากไปของคุณสืบ นาคะเสถียร วีรบุรุษตลอดกาล
ของผมและของใครอีกหลาย ๆ คน ขอใช้พื้นที่ตรงนี้ กล่าวระลึกถึง
คุณสืบ...ถ้าคุณสืบ อยู่ถึงวันนี้ ป่าไม้และสัตว์ป่าไทยคงมีที่พึ่งมากกว่า
ปัจจุบัน

เมืองไทยเรามี คุณสืบ นาคะเสถียร หัวหน้าเขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าห้วยขาแข้ง
กัมพูชามีท่านนี้แหละครับ คุณชุท วุทธี (Chut Vuthy)ที่ทำหน้าที่เหมือน
คุณสืบ แต่จบชีวิตด้วยการถูกฆาตกรรม คุณชุท วุทธี ถูกลอบสังหารในวันที่
26 เม.ย. 2555 ในระหว่างการเดินทางไปกับ 2 นักข่าวของ หนังสือพิมพ์
กัมปูเจีย เดลี่ ใกล้หน่วยพิทักษ์ป่า จ.เกาะกง คุณชุท วุทธี พยายามที่จะตีแผ่
ขบวนการตัดไม้ทำลายป่า รวมถึงกลุ่มคนมีสี คุณชุท วุทธี จบชีวิต ในวัย 48 ปี
คุณชุท วุฒี เป็นชาวจังหวัด กันดาร มีการศึกษาสูงและ เป็นนักวิชาการแบบ
คุณสืบ จบปริญญาโท ด้านการทหารจากประเทศรัสเซีย และเป็นอธิบดีกรม
ทรัพยากรธรรมชาติคนแรกของประเทศกัมพูชา

แก้ไขล่าสุดโดย Nut เมื่อ 28/06/2012 6:42 pm, แก้ไขแล้ว 7 ครั้ง.
Nut

โพสต์ #26  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Nut » 01/09/2011 1:03 am

กลับเข้าเมืองกันนะครับ

อ้าว...เจอแล้ว เจ้าโรงงานนี้ไงครับ ถ้าจำไม่ผิดเป็นของไต้หวัน เมื่อ
หลายปีก่อนที่มีข่าวคนงานประท้วงกันใหญ่โต เนื่องจากนายจ้างบังคับทำ
OT เอ...ต่างจากโรงงานบ้านเรา ถ้าไม่มี OT ประท้วง นี่แหละครับ
แต่ละประเทศก็มีวิธีคิดที่ต่างกัน...

ทำปลาเค็มวิถีชาวบ้านเอาไส้ปลาออก ตัดหัว ล้างสะอาดนำปลาไปหมัก
แล้วไปวางบนแผง ออกตากแดดเป็นเวลาประมาณ 4 ช.ม. ชาวบ้านเรียก
แดดเดียวเป็นที่มาของเนื้อแดดเดียว  พอแห้งก็เก็บไว้กินได้แล้วครับ

โลกกลมจริง ๆ ครับ เดวิดเจอเพื่อนสมัยเรียนมัธยม ไม่ได้เจอกันมาเป็น
10 ปีแล้ว ...มาเปิดร้านขาย+รับซ่อมมือถือที่นี่ ดีใจไปกับเค้าด้วยครับ

เลยขอสถาปนาเป็นเพื่อนกันอีกคน...

นี่แหละครับท่าเรือน้ำลึกสีหนุวิลล์ เป็นท่าเรือน้ำลึกแห่งเดียวของประเทศ
ถ้าเราดูแผนที่กัมพูชา มีทางออกทะเลแค่ด้าน จ.ภาคใต้ ด้านตะวันออก
ถูกเวียตนามประกบ ด้านตะวันตกถูกไทยประกบ ดังนั้นการขนส่งสินค้า
ทางเรือน้ำลึก จะมีท่าเดียวคือที่สีหนุวิลล์ ไม่เหมือนเวียตนามด้านตะวันออก
ติดทะเลจึงมีท่าเรือน้ำลึกหลายแห่ง ไทยเรามีพื้นที่ติดทะเล 2 ฝั่งคือ
ฝั่งอ่าวไทย กับฝั่งอันดามัน เรามีท่าเรือน้ำลึก ฝั่งอ่าวไทย คือ ท่าเรือกรุงเทพ
(ที่เราเรียก ท่าเรือคลองเตย) กับแหลมฉบัง ส่วนฝั่งอันดามัน มีท่าเรือ สงขลา
ภูเก็ต มีแนวคิดที่จะหยุดการก่อสร้างที่บ้านปากบารา มุ่งสู้กับท่าเรือทวายของ
พม่า ได้ข่าวว่าทางดูไบจะมาลงทุนให้

ส้มตำเขมร เค้าไม่ใส่มะละกอ ใส่อะไรก็ไม่รู้เป็นแบบผัก ทานรองท้อง
กันไปก่อนครับ ตกลงกันว่าจะไปทานข้าวที่บ้านเหล่าสาว ๆ ครับ พวก
เธอรับปากจะทำอาหารให้ทาน...

ผมบอกได้...แต่ต้องให้ผมเป็นผู้รับผิดชอบค่าใช้จ่ายสำหรับอาหารมื้อเย็น
คราแรกพวกเธอเป็นห่วง เกรงใจผม เกรงว่าผมจะรับสภาพบ้านของพวก
เธอไม่ได้ ผมบอกอีโธ้ เอ๊ย เด็ก ๆ ผมนอนกลางดิน กินกลางทรายมา
เที่ยวกลางป่าดง ก็นอนมานับไม่ถ้วนไม่ต้องห่วงเลย อย่าได้เกรงใจ
พวกคุณกินอยู่กันอย่างไร ขอให้ผมได้กินอยู่อย่างเช่นพวกคุณ!!

ด้านหลังเป็นเกาะงู ชื่อแขมร์ ว่าเกาะปอ ประเทศที่งบประมาณแผ่นดินน้อย
ไม่สามารถเก็บภาษีจากพลเมืองได้มากพอ ต่อการเจริญเติบโตของประเทศ
ทางเดียวคือ เปิดให้เอกชนประมูล แล้วให้สัมปทานเอกชน เก็บผลประโยชน์
คือ 20-30-40-50 ปี
แต่เกาะปอ บริษัท เกาะปอแคมโบเดีย อินเวสต์เม้นท์
กรุ๊ป ได้รับสัมปทานเช่าจากรัฐบาลกัมพูชานาน 99 ปี(โห ยั่งกับอังกฤษเช่า
เกาะฮ่องกงจากจีนแหนะ) โดยเริ่มปี 2549 ด้ายเงิน 12,000 กว่าล้านบาท
หรือ 420 ล้านดอลล่า...
สะพานยาวที่เห็นชื่อ "สะพานเตโชมรกต"

การจะเรียนรู้วัฒนธรรม ของเพื่อนบ้าน นอกจาก...ประวัติศาสตร์
ที่เราควรรู้แล้ว
สิ่งหนึ่งที่เราควรให้ศึกษาและทำความเข้าใจ คือเรื่อง
ของศาสนา

ย่านบ้านเราพุทธกับพราหมณ์-ฮินดู แยกกันไม่ขาด สมัยพระเจ้าอู่ทอง
พ.ศ. 1893 พระเจ้าอู่ทองก็ตั้งกรุงศรีอยุธยา มีพระนามว่าสมเด็จพระรามา
ธิบดีที่ 1 ก็ทรงเชิญพราหมณ์จากอินเดียเข้าทำพระราชพิธีในราชสำนัก
ราชสำนักเราจึงมีพิธีพราหมณ์ จนปัจจุบัน...พวกกรรมวิธีบูชา ต่าง ๆ เราก็
เอามาจากพราหมณ์-ฮินดู เพราะพระพุทธองค์ไม่ได้สอนให้บูชา

ส่วนกัมพูชาช่วงศตวรรษที่ 18 (พ.ศ. 1724 - 1763)
เริ่มแรกยุคหลังนครธม เจ้าชายวรมันทรงเป็นโอรสของพระเจ้าธรณินทรวรมัน
ที่ 2 ทรงเสกสมรสตั้งแต่พระเยาว์กับเจ้าหญิงพระนามว่า....ชัยราชเทวี
ชายาองค์นี้แหละ มีบทบาทสำคัญที่โน้มน้าวให้พระองค์ทรงนับถือพุทธนิกาย
มหายาน พอขึ้นครองราชย์ทรงพระนามว่า "พระเจ้าชัยวรมันที่ 7" องค์
นี้ดังประวัติศาสตร์ไทยก็มีเขียนเยอะ เป็นองค์ที่สร้าง ปราสาทบายน
เป็นที่มาของรอยยิ้มแบบบายน และเป็นที่มาของหลายชื่อในเขมรว่า "บายน"

คำว่า บายน
- ตำนานแรก มาจากคำว่า "ไพรชยนต์"= ที่ประทับของพระอินทร์
- อีกตำนานว่ามาจากคำว่า "บรรยงค์"  = พระที่นั่งในพระบรมมหาราชวัง

ส่วนตัวผมเอน..ที่จะเชื่อในตำนานแรกมากกว่า เพราะเขมรคล้ายไทย มีแนวคิด
กษัตริย์คือสมมุติเทพ...สอดคล้องกับยุคอยุธยาในสมัยสมเด็จพระเจ้าปราสาททอง
ก็ได้ทรงสร้าง พระที่นั่งจักรวรรดิ์ไพชยนต์  ในเขตพระราชฐานข้างวัดพระศรีสรรเพชญ์  
ที่ จ.อยุธยา

ขออนุญาตพาชมโบสถ์คาทอลิกบ้างนะครับ
วัดนักบุญมีคาแอล สีหนุวิลล์(St. Michael Parish - Sihanoukville)

คาทอลิกจะเข้ามาย่านบ้านเราหลังสุด ...ศาสนาคริสต์คาทอลิกเข้ามาเผย
แพร่ย่านรอบบ้านเรา ตั้งแต่สมัย อัลฟองโซ อัลบูเกิร์ก อุปราชโปรตุเกส
ที่ปกครองอินเดีย บุกยึดเมืองมะละกา ตรงกับไทยสมัย ในปี ค.ศ. 1511
(พ.ศ. 2054) ตรงกับรัชสมัยของ พระรามาธิบดีที่ 2 หรือ พระเชษฐาธิราช
ราชวงศ์สุพรรณภูมิ ของกรุงศรีอยุธยา ...ส่วนศาสนาพุทธเข้ามาตั้งแต่สมัย
พระเจ้าอโศกส่งธรรมฑูต 9 สาย สายที่ 8 มาสุวรรณภูมิ

โบสถ์ไม่ใหญ่ครับ แต่อบอุ่นดูสงบเงียบ และมีสมาธิ

พระแท่นกลางโบสถ์

คุณป้าที่เฝ้าโบสถ์เป็นชาวเวียตนาม ชาวเวียตนามนี่ถ้าอยู่ในกัมพูชา
แทบจะเป็นคนกัมพูชาเลย เพราะอย่างที่บอกกองทัพเวียตนามช่วย
กัมพูชาสร้างประเทศ...การเข้า-ออก ประชากร 2 ประเทศเลยเข้า
ออก ค่อนข้างง่าย และเสรี (จริง ๆ ไทยก็ง่ายนะครับ)

พระแท่นเฝ้าศีล ด้านในจะมีศีลมหาสนิท จะเห็นมีไฟสีแดง ต้องจุดตลอด
เวลา...ชาวคาทอลิกเชื่อว่าจะเป็นเหมือนการเฝ้าศีล ไม่ให้ยูดาส มาพราก
พระเยซูไปจากคริสตชนอีก...ทุกวันศุกร์ต้นเดือนจึงมีมิซา เพื่อระลึกถึง
พระเยซูถูกตรึงกางเขนเพื่อไถ่บาปของมนุษย์

คุณป้าชาวเวียตที่ดูแลโบสถ์เล่าให้ฟังว่าคุณพ่อ(บาทหลวง)ที่มาทำมิซา
ก็เป็นบาทหลวงมาจากประเทศไทย แกบอกชื่อมาด้วยแต่ผมลืม น่าจะมา
จากสังฆมณฑลจันทบุรี...เพราะวัดใกล้สุด คือวัดนักบุญยอห์น อัครธรรมฑูต
อ.มะขาม

พวกหนังสือเพลงและวรสารครับ เป็นภาษาเขมร อ่านไม่ออก คงเหมือน
เมืองไทย และเหมือนคาทอลิกทั่วโลก

มุสลิม...ที่สีหนุวิลล์ ไม่เยอะครับ ขอนำเสนอมัสยิด ที่พนมเปญนะครับ
พี่น้องมุสลิมเยอะมาก ....มีมัสยิดสวย ๆ และยิ่งใหญ่หลายที่เลยครับ!
แก้ไขล่าสุดโดย Nut เมื่อ 12/04/2012 11:33 pm, แก้ไขแล้ว 4 ครั้ง.
Nut

โพสต์ #27  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Nut » 01/09/2011 2:42 am

โกวเล้ง กล่าวว่า : ข้าพเจ้าไม่ได้ชื่นชอบรสชาติของสุรา
แต่ข้าพเจ้าชื่นชอบบรรยากาศของการร่ําสุรา

ผมก็ไม่ได้ชื่นชอบรสชาติของการท่องเที่ยว แต่ผมชื่นชอบบรรยากาศ
ของการท่องเที่ยว

ความหลากหลายของผู้คน

ความเงียบเหงา และโดดเดี่ยวในบางครั้ง

ความอบอุ่นที่ได้เห็น ความรัก แม้จะไม่ใช่ความรักที่เกิดกับตัวเอง..

การเฝ้ามองอนาคตของคนที่เราไม่รู้จัก อย่างภาคภูมิ

บางครั้งแววตาเราก็สื่อสารกันได้ โดยไม่เข้าใจภาษาซึ่งกันและกัน

รอยยิ้มที่สดใสจากใจ เป็นกำลังใจให้ก้าวเดินต่อไป

ช่วงเวลาสั้น ๆ ที่จะเห็นใครสักคนมีความสุข

คือมิตรภาพ รอยยิ้ม ที่ก้าวผ่านความขัดแย้ง

การเดินทาง...ทุกย่างก้าว ก็อยากเห็น ความแตกต่างของชนชั้น ที่ไม่มากเกิน
ไม่ว่าบ้านเขาหรือบ้านเรา

บางครั้งการเดินทาง แค่ศาลาวัดใน กทม..ก็ทำให้เราพบคนไกล
โดยบังเอิญ...

เหล่านั้นล้วนเกิดจาก "การเิดินทาง"
แก้ไขล่าสุดโดย Nut เมื่อ 28/06/2012 6:55 pm, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.
Nut

โพสต์ #28  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Nut » 01/09/2011 11:47 am

จ่ายตลาดไปทำอาหารเย็นรับประทานกันนะครับ

ช่วงเย็นคนเยอะทีเดียวครับ ดูการจับจ่ายของแม่บ้านแต่ละท่านแสดงว่า
เศรษฐกิจที่กำปงโสมดี เพราะถือกันคนละหลาย ๆ ถุง ถ้าเศรษฐกิจไม่ดี
ตำข้าวสาร กรอกหม้อ จะหิ้วน้อย...วิถีชีวิตตลาด บอก GDP ชาติ
เสียดาย นายกคนเดียวที่เดินตลาด ท่านไปสวรรค์ซะแล้ว!!! ...เราอยาก
รู้เศรษฐกิจไม่ต้องไม่ดูที่ไหน ดูพี่ ๆ อาชีพ Taxi สามล้อ มอไซด์วิน
แม่ค้า นัก่ร้องคาเฟ่ หมอนวด เด็กเสริฟ...เพราะพวกนี้ใช้เงินสด รับรายวัน
ไม่มี OD ไม่มีบัตรเครดิตเงินขาดมือ..ต้องกู้นอกระบบดอกเบี้ย 20-30%
Nut

โพสต์ #29  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Nut » 01/09/2011 1:51 pm

กินข้าวด้วยกัน นะครับ!!

วัฒนธรรมเขมรเหมือนไทยครับ เราแสดงออกผ่านความเือื้ออาทร
หนึ่งในความเอื้ออาทร...คือ การกินข้าวร่วมกัน มีอาหารแบ่งกันกิน
ตามต่างจังหวัดยังพอสัมผัสได้ ทำแกงก็ทำหม้อใหญ่เผื่อข้างบ้านด้วย
ในเมืองไม่เห็นวิถีนี้ ต่างคนต่างอยู่ ไม่เอื้ออาทร ไม่ต้องการรู้จัก เพราะ
ต่างคน มีมีโลกของตนเอง มีเวลาที่มักจะบอกว่าจำกัด จนไม่อยากยุ่ง
เรื่องชาวบ้าน..ความเจริญทางวัตถุจึงสูงขึ้น ๆ เรามี 3G ,Iphone
I-Pad แต่สภาพจิตใจ ความเอื้ออาทร ความมีเมตตา กรุณา มุทิตา
อุเบกขา ลดลงอย่างน่่าแปลก...โดยเฉพาะอุเบกขา มีเรื่องเล่าแทรก
เมื่อขากลับผมนั่ง Air Asia จากพนมเปญ ถึงเมืองไทยฝนตกหนัก
ทำให้กระเป๋าล่าช้าไป 2 ชม. ผมเห็นหนุ่ม-สาว คู่หนึ่ง แสดงท่าทาง
หงุดหงิด ถ่ายรูปผ่านมือถือ ตรงจุดรอรับกระเป๋า ถ่ายเวลาที่ล่าช้า
คาดว่าจะ Upload ขึ้น Facebook หรือ นำมารีวิว ที่ไหนสักที่...

นี่แหละครับอุเบกขา มนุษย์ที่น้อยลง การศึกษาที่สูง ไม่ได้ช่วยให้
Logic ในชีวิตเพิ่มขึ้น...ไม่หยุดคิด ไม่มองกลับสักนิด ว่าอาจจะเกิด
จากคนทำงาน เค้าตากฝน...เพื่อนขนกระเป๋ามาให้ แล้วเกิดเครื่องส่ง
หรือรถที่ขนมาขัดข้อง...คนทำงานต้องตากฝนเพื่อซ่อมให้ผู้โดยสาร
เค้าก็รีบ แต่ฝนยิ่งตก กระเป๋าก็เลยช้า....Logic ทุนนิยม ไม่มองอย่า่งนั้น
Logic ทุนนิยมสอนว่า...Customer is the king ....

แต่...คนไทยควรรู้ว่า King ของไทยมีพระจริยวัตร ที่งดงามอยู่กับดิน
สมัยทรงมีพระชมน์มายุสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี เคยมีรับสั่งกับ
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ถึงความหมายของพระนาม "ภูมิพล" ไว้ว่า
"อันที่จริงเธอก็ชื่อภูมิพล  แปลว่า กำลังของแผ่นดิน แม่อยากเธออยู่กับดิน"
และตลอดเวลาที่พระองค์ทรงครองราชย์ เพราะองค์ทรงอยู่กับดิน ตราบ
จนปัจจุบัน...

เด็กรุ่นหลังพอได้เป็น Customer และได้เป็น King ในโลกที่มีคนอุปโลกน์
ให้ ...พึ่งระลึกให้จงหนัก ผมเห็นมาครั้งขึ้นหรือลงเครื่องบิน หรือออกจากร้าน
อาหารแอร์ยกมือไหว้ หรือบริกรยกมือไหว้  พวกนี้ไม่ไหว้ตอบ แถมมองด้วย
หางตา!!!! เป็นการไม่ให้เกียรติในอาชีพ ซึ่งกันและกัน เลยนะผมว่า...

แหะ ๆ ยาวเล้ย กินข้าวกันครับ!!!!

เขมร ลูกเยอะครับ ร้องกันกระจอ งอแง ไปหมด แต่ก็ไม่เหงาดี...คาดว่า
ชีวิตคงเครียด เย็นมามีเวลาว่างไม่รู้จะทำอะไร  ด้วยเหตุนี้พวกองค์กรอิสระ
NGO ด้านวางแผนครอบครัว ที่ผมถ่ายรูปรถมาเมื่อรีวิวต้น ...จึงต้องทำงาน
หนัก เพราะเพียงแต่มีลูกไม่ได้ เราต้องสร้างอนาคตให้เด็กเหล่านี้ เติบโต
เป็นประชากรที่มีคุณภาพ และไม่เป็นภาระสังคม

สถาพบ้านของวันดีและเพื่อนครับ เช่าอยู่เดือนละ 50 USD. อย่างที่เรียน
ครับ น้อง ๆ เหล่านี้มาจากต่างจังหวัด ที่เขมรถ้าเมืองที่มีเศรษฐกิจดีก็มี
3 เมืองนี่แหละครับ พนมเปญ,เสียมเรียบ และกำโปโสม หรือ สีหนุวิลล์
นี่แหละ...เป็นบ้านเราก็คงเป็น กทม. เชียงใหม่ หาดใหญ่ ภูเก็ต ประมาณนั้น

เด็กเยอะไปหมด ไม่รู้ลูกใครเป็นลูกใคร

น้องคนเนี้ย...พอแม่คลอดเสร็จก็ตกเลือด จากไป ทำให้คุณพ่อต้อง
ทำหน้าที่แม่ไปด้วย...ออกทำงานไม่ได้เพราะลูกยังเล็ก ทำให้ขาดรายได้
รอเงินจากพี่สาวจุนเจือ ....เสื้อขาว แม่ครัวเราข้างล่าง งะครับ

ตบมือให้เลยครับ ...ทั้งความแข็งแกร่งในการสู้ชีวิต และฝีมือทำกับข้าว
ผมถามเดวิด ทำไมสาว ๆ เขมรทำกับข้าวอร่อย เดวิดบอก ไม่ใช่เฉพาะ
สาว หนุ่ม ๆ ทุกคนก็ทำเป็นและอร่อย...เพราะทำกันแต่เด็ก ๆ อย่างผม
ก็ทำให้เมียกินทุนวัน โห...สาธุ

สภาพบ้าน...ที่เพื่อนเราพักอยู่ครับ เพื่อนเกรงใจเดินมาถามเรื่อยว่า
อยากว่ากันนะ บ้านจน...ผมบอกไม่เลย นี่ดีกว่าที่ผมอยู่ที่ กทม. อีก
พวกเธอ ไม่เชื่อ ผมบอกความกว้างใหญ่ของบ้าน อยู่ที่น้ำใจ ไม่ได้อยู่
ที่บริเวร พื้นที่ หรือสิ่งอำนวยความสะดวก เช่นเดียวกับครอบครัว ไม่ได้
อบอุ่นได้ด้วยเงิน แต่อบอุ่นได้ด้วย "ใจ" ที่เห็นผู้ชายเสื้อขาวขวามือ
ง่วนอยู่นั่นแหละ ครับ คุณพ่อเด็ก...เอ ...ผมมากวนเค้าหรือเปล่าเนี้ย
วุ่นวายกันทั้งบ้าน...

เด็ก ไม่ว่าจะเกิดอย่างไร เกิดจากพ่อแม่ฐานะเช่นไร เด็กเหล่านั้นต้อง
ได้รับอาหารที่ดี ได้กินผักสด ได้กินอาหารที่มีคุณภาพ...ได้อยู่ในสภาพ
แวดล้อมที่ดี และควรได้รับการศึกษาในเบื้องต้น เพื่อเป็นภูมิคุ้มกันตน
เองจากสภาพสังคมภายนอก...รัฐทุกประเทศเขียนนโยบายพัฒนาเด็ก
ไว้สวยหรู แต่ใช่ว่ารัฐบาลทุกประเทศจะทำได้ อย่างที่พูดไว้

ในท้องโอน(น้อง) นี่อีกไม่กี่เดือนก็คงได้ออกมาวิ่งเล่นกัน

เดวิดต้องหัดไว้ เพราะน้ำผึ้ง ภรรยาคนไทย ท้องได้ 4 เดือนแล้ว นำ้ผึ้ง
เป็นสาวอุตรดิต เดวิดเลยกลายเป็นลูกเขยพระยาพิชัยดาบหัก...ผมเล่า
ให้เดวิดฟังถึงประวัติพระยาพิชัย ว่าท่านเป็นนักรบ เป็นคนซื่อสัตย์ นี่ถ้า
ไม่เปลี่ยนราชวงศ์ซะก่อน ไปได้ถึงเจ้าพระยา จริง ๆ ร.1 ก็ทรงชวนมา
รับราชการ แต่พระยาพิชัยยอมพลีชีพ เพราะจงรักภัคดีต่อพระเจ้าตากฯ

วันดียังโสด เข้ามาอยู่กับเพื่อน...เลยต้องเป็นแม่จำเป็นไปโดยปริยาย
พวกเธอเล่า ชีวิตเหมือนละครไทย ....แต่นี่ชีวิตจริง

ด้านซ้ายเป็นพ่อน้องที่ผมว่า ส่วนพี่สาวก็เสื้อขาวที่ล้างผักอยู่ ครับ

น้องคนนี้เป็นน้องชายของคุณพ่อเด็ก แสดงว่าเป็นอา...เห็นสภาพครอบครัว
อย่างนี้แสดงว่าคุณยายเด็กคนนี้ มีลูกตั้งแต่เด็ก ๆ

ห้องน้ำอยู่นอกตัวบ้านและไม่มีไฟฟ้า ถ้าอาบน้ำกลางคืนต้องใช้ไฟฉาย
ผมถามเดวิดว่า แล้วสาว ๆ อาบน้ำดึก ๆ จะปลอดภัยเหรอ เดวิดบอก
พี่ 100% อึม!!! น่าเป็นห่วงนะครับ

เจอคนเสริฟ อย่างนี้ต้องเจริญอาหารแน่ ๆ บางครั้ง มื้ออาหารที่อรุ่อยและ
เลิศรส ก็ไม่จำเป็นต้องเป็นภัตคารจีน ไม่จำเป็นต้องเป็นร้านอาหารยุโรป
อย่างนี้แหละ ครับ...อร่อยที่สุดในรอบปี แม้หม่อมถนัดศรี จะไม่ได้มารับ
ประกัน

สดใสจริง ๆ ครับ...ถ้าผมหยุดเวลาได้ ผมอยากหยุดเวลาไว้ตรงนี้
ไม่อยากให้โลกหมุนต่อ...หมุนไปแล้วเกรงว่า ความสดใสของน้อง จะไม่
สามารถทานทนกระแส...ทุนนิยม แสงสีของสีหนุวิลล์ แบบที่เราเสียเด็ก
เสียเยาวชนมากมายไป ในแสงสี ในโลกทุน ยิ่งบวกกับความจน ปากท้อง
เส้นนี้มันบางเหลือเกิน...บางที่พร้อมจะขาดได้ตลอดเวลา

ชงัน(อร่อย) จริง ๆ ครับ ณัฐ Confirmed

ท่าเจ้าเดวิดบอกได้ว่าชงัน หรือ ไม่ชงัน

ผมควักเงินสดในกระเป๋าจำนวนหนึ่ง ให้พ่อของน้องตัวเล็ก บอกไว้ซื้อ
ขนมให้เด็กกิน...บอกพ่อของเด็กว่าโชคดี ๆ ที่มีพี่สาวที่แข็งแกร่ง ช่วย
จุนเจือครอบครัวได้...ฝากให้เลี้ยงน้องให้ดี ทำหน้าที่แทนทั้งพ่อและแม่
ให้เด็กโตขึ้นมามีคุณภาพ ผมบอกว่าเดี๋ยวถ้าไปพนมเปญ...ถ้าเจอ 3 คน
ในรูปป้าย "พรรคประชาชนกัมพูชา" ที่ผมเห็นได้ตลอดทาง คือ สมเด็จ
เจียซิม,สมเด็จฮุนเซ็นและสมเด็จเฮงสัมริน คนใดคนหนึ่งแล้วจะบอกให้
เท่าน้นแหละ วงข้าวกระจาย...555

อิ่ม..แล้วครับ น้อง ๆ ต้องเตรียมตัวไปทำงาน ผมกับเดวิดกลับ GH แล้ว
รอบดึกถ้าไม่เหนื่อยจนเกินไป ... จะมาเลี้ยงส่งผม และเดวิด เพราะไม่รู้
ว่าเมื่อไหร่จะมีโอกาสได้พบกันอีก

ข้าวเขมรอร่อยไม๊ครับ ผมว่าข้าวไทย กับข้าวเขมร รสชาติคล้ายกัน
แต่ไทยเราดีมีพันธุ์ข้าวหอมมะลิ ซึ่งคาดว่าจะต้องปลูกในผืนแผ่นดินไทย
เท่านั้น...เนื่องจากมันจะมีสารระเหยตัวนึง ซึ่งทำให้ข้าวมีกลิ่นหอม
ฝรั่งพยายามวิจัย ทั้งในห้องทดลอง และในมหา'ลัย ปลูกได้แต่ เวลาหุง
ไม่หอมและนุ่มเหมือนข้าวหอมมะลิ...
แก้ไขล่าสุดโดย Nut เมื่อ 16/04/2012 10:13 pm, แก้ไขแล้ว 7 ครั้ง.
Nut

โพสต์ #30  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Nut » 01/09/2011 2:55 pm

กลับถึง Guest House ฝนตกไม่ลืมหู ลืมตา...หลังจากพอพวกวันดีเลิกงาน
เรานัดกันร้านเดิม เพื่อกล่าวลา ซึ่งกันและกัน เป็นมิตรภาพที่ดี และตราตรึง
พวกเธออยากให้ผมกับเดวิดมาเที่ยวสีหนุวิลล์อีก...

ไอ้ผมหนะ ไปได้ เดวิดหน่ะซิ แหะ ๆ แอบเที่ยวกับสาว ๆ บ่อย ๆ แฟนจะหึงเอา
หรือเปล่า ... แต่มิตรภาพของพวกเรา เป็นไปด้วยความบริสุทธิ์ใจ ไม่ได้มีเรื่อง
ของชู้สาว เข้ามาเกี่ยวข้องเลยครับมิตรภาพ จึงยั่งยืน และปราศจาก ผลประโยชน์
ซึ่งกันและกัน เพราะไม่ได้คุยกันเรื่องพื้่นที่ทับซ้อน ทางทะเล จึ๋ยยย

ร้านนี้ลูกสาวสวยน่ารัก ขอบอก...นิสัยวิธีคิดดีอีกต่างหาก ลาออกจากเรียน
มาช่วยแม่ชายของ ประเสริฐ ๆ

ซูมเบอร์มาให้เผื่อหนุ่ม ๆ หรือ แม้แต่สาว ๆ ไปเที่ยว ช่วยอุดหนุนกัน

ลาแล้วครับ กำโปงโสม แม่โฉมงาม
ได้แต่เฝ้าถาม หัวใจ ใยคิดถึงเธอ...

กำปงโสม(สีหนุวิลล์)-พนมเปญ

เช้าตื่นขึ้นมาฝนก็ตกเลยครับ รถ Open Tour ไปพนมเปญจะมารับที่โรงแรม

รายการทีวีมีแนะนำเที่ยวเมืองกำปงชนังพอดี คล้าย ๆ กับรายการแนะนำโอท็อป
บ้านเรา เมืองกำปงชนัง มีชื่อเสียงด้านเครื่องปั้นดินเผาแบบบ้านด่านเกวียน
โคราชบ้านเรา

พนักงานโรงแรมก็เดินมาเรียกว่ารถไปพนมเปญมาแล้ว 70/30 ครับ 70%
คนท้องถิ่น 30% นักท่องเที่ยว...อย่างข้าง ๆ ห้องเราก็มาทำงาน จากบริษัท
น้ำมันข้ามชาติ ชื่อดัง(ที่ผมไม่เอ่ยชื่อก็เพราะไม่รู้เค้ามาทำธุรกิจ แล้วมีความ
ลับทางธุรกิจหรือเปล่า ก็เลยถือจรรยาบรรณไม่เอ่ยชื่อบริษัทดีกว่า)

แวะรับคนลงทะเบียน ท่ารถมีรถไปหลายที่ตามป้ายครับ

ฝนตกเกือบตลอดทางครับ...รถวิ่งสวนเลน

มีด่านเก็บเงินประมาณ 3 แห่งก่อนเข้าพนมเปญ ตามที่ผมได้เรียนไปกัมพูชา
เปิดให้เอกชนประมูลสร้างถนนแล้วให้สัปทานเก็บค่าผ่านทาง บ้านเราก็เคยทำ
เรียก "ค่าโง่ทางด่วน"

ระหว่างทางรถแวะจอดให้เข้าห้องน้ำ รับประทานอาหาร และก็เป็นสูตรสำเร็จ
ของ Open Tour คือ จอดในสถานที่ ๆ สร้างไว้ แบบกินรวบ B2B ดีสำหรับ
ธุรกิจ แต่แย่สำหรับคนท้องถิ่น เราจึงไม่เห็นคนเทินของสินค้าขาย ไม่เห็นร้าน
โชวห่วย ...

หลังรับประทานเสร็จขึ้นรถมา มีคนมาสายเล็กน้อย คนข้างหลังพูดเป็นภาษา
แขมร์ว่าให้รถออกเลยไปต้องรอเสียนิสัย ประมาณนั้น ...เดวิดแปลให้ฟังและ
บอกว่า คนข้างหลังเห็นแก่ตัวจะเอาแต่สะดวกส่วนตัว และบอกว่าที่นี่ระบบ
ยังไม่พัฒนาเท่า บขส.ไทย จะบอกเลยว่าให้เวลากี่นาทีในการรับประทานอาหาร
และทำธุระส่วนตัว...

บนรถมีเปิด VCD เพลง เดวิดแปลให้ฟังหลายเพลง ก็พบว่าเพลงก็คล้าย ๆ
เมืองไทย คือ รักร้าว เธอทิ้งฉั้นไปหาคนรวยกว่า ถ้าเป็นลูกทุ่งก็ทำนอง
วันตรุษจีนทำไมแขมร์เมา  ผมบอกเดวิดเมืองไทยก็มี เพลงวันไหน ๆ
พี่ไทยก็เมา ...วัฒนธรรม คล้าย ๆ กันครับ หลาย ๆ เพลงฟังแล้วทำนอง
บ้านเราแท้ ๆ คาดว่าน่าจะก๊อปไป...

ก่อนเข้าพนมเปญ ยังมีอีกด่านเก็บเงินครับ

ป้ายครบรอบ 60 ปีพรรคประชาชนกัมพูเจีย...โชวรูป 3 สมเด็จ

- สมเด็จอัครมหาธรรมโพธิศาล เจีย ซีม...ประธานวุฒิสภา
- สมเด็จอัครมหาเสนาบดีเดโช ฮุน เซน ...นายกรัฐมนตรี
- สมเด็จอัครมหาพญาจักรี เฮง สัมริน ...ประธานรัฐสภา

แทบคุมหมด 3 อำนาจแล้วครับ นิติบัญญัติ บริหาร เหลืออำนาจเดียว
ตุลาการ..ส่วนกองทัพ นายกฮุนเซ็น ตั้งเองกับมือ มีลูกชาย คือ
พล.ต.ฮุน มาเนต รับราชการ 10 กว่าปี เป็น รอง ผบ.ทบ. เชียวนะครับ
จปร. รุ่นที่ว่าโตเร็วยังชิดซ้าย

ถึงแล้วครับพนมเปญ รถเยอะมากมาย แต่ไม่ติดเหมือน กทม. คงอีกพักใหญ่
กว่าจะมีรถไฟฟ้าบนดิน ใต้ดิน

สนามกีฬาโอลิมปิกสเตเดี้ยม...สนามนี้หรือเปล่าน้าที่เค้าจะเตะบอล
กระชับมิตรกันปลาย ก.ย.นี้

ซีเกมส์ 2021 (พ.ศ. 2564) กัมพูชาจะเป็นเจ้าภาพซีเกม จึงเร่งปรับปรุง
พื้นที่รอบสนามกีฬาจริง ๆ เคยจะเป็นทีเมื่อ พ.ศ. 2506 (แต่มีข้อพิพาท
กับไทยเรื่องเขาพระวิหาร) เลยยกเลิกไป
แก้ไขล่าสุดโดย Nut เมื่อ 12/04/2012 11:41 pm, แก้ไขแล้ว 6 ครั้ง.
Nut

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง งามต่างแดน