Tibet (อีกแล้ว) หาเพื่อนร่วมเดินทางครับ

รีวิวต่างประเทศ รีวิวแยกประเทศ ตั้งคำถามที่คาใจ กลเม็ดเคล็ดลับในการท่องเที่ยว

Tibet (อีกแล้ว) หาเพื่อนร่วมเดินทางครับ

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Vut » 08/08/2012 11:43 pm

สวัสดีครับพี่น้องชาวWKCทุกท่าน กระผม นาย วุด เองนะครับ

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณพี่วุฒิพี่เคทและคุณโจที่อนุญาตให้โพสกระทู้นี้ครับ

หายไปนาน ไม่ได้มารีวิวนาน เพราะไม่ได้ เดินไปไหนไกลๆเลย ล่สุดก็ทริปแชงกรีลา เมื่อปีสองปีก่อนครับ

งานยุ่งเยอะแยะ ไม่ค่อยมีเวลาหยุดเมื่อเมื่อก่อนเลย อย่างไรก็ดี ปีนี้ อีกแล้วครับท่าน เลือดมันสูบฉีดหัวใจนักเดินทางอีกแล้ว จึงผุดทริปตามหา ซัมบาลา รอบสองขึ้นอีกครับ (อาศัยเกาะกระแสภาพยนต์ครับ) อิอิ

ทริปทิเบตรอบนี้มีความยากมากขึ้นเยอะเลยครับ เพราะทางการจีนออกกฏใหม่ในการเข้าทิเบต คือ ต้องรวมกลุ่มให้ได้อย่างน้อย 5 คน และ 5 คนนั้นต้องมีสัญชาติเดียวกันด้วยครับ.......เป็นไงครับ เข้าทิเบตรอบนี้หินมากครับ ซึ่งข้อมูลตรงนี้ผมก็กำลังเช็คข้อเท็จจริงว่าจริงแท้แค่ไหนครับ (อาจต้องอาศัยคุณนัทช่วยคอนเฟริมด้วยครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ)

ทริปนี้ ตามแผนที่ผมคิดขึ้นมาจะแตกต่างจากคราวที่แล้วที่ผมนั่งรถไฟจากเฉิงตูไปจนถึงลาซาครับ โดยรอบนี้เราจะนั่งรถไปครับ !!!!

ทริปนี้เราจะเข้าทางเนปาลครับ โดยบินจาก กทม ไปลง กาฏมานดุ ก่อนจะหาซื้อทัวทิเบตแบบนั่งรถโฟวิลเข้าไปครับ.....

จากการศึกษาเส้นทาง คือ เราจะใช้เวลาเดินทางจาก กาฏมานดุ ไปจนถึง ลาซาประมาณ 5 วันครับ โดยระหว่างที่นั่งรถเราก็จะแวะเที่ยว ถ่ายภาพตามที่ต่างๆครับ

เราจะใช้เวลาในลาซาประมาณ สองวันครับ จากนั้นอาจจะบินกลับ กาฏมานดุ หรือ บินไปลง ฉงชิ่ง (ตั๋วโปรแอร์เอชีย) ก่อน กลับ กทม ครับ

ทริปลำบากแบบนี้ แถมงบประมาณค่อนข้างสูง (คาดไว้ที่ 50000 บาท ต่อคน) นั้นหาเพื่อนสนิทไปยากจริงๆๆ

วัตถุประสงค์ของผมก็คือเปิดรับผู้สนใจร่วมเดินทางไปด้วยกันครับ อย่างน้อย ห้า คน (ตอนนี้มีผมและเพื่อนอีกคน สองคนละ)

คาดว่าเดินทางประมาณ 20 - 31ธค 2555 นี้ครับ (12วันโดยประมาณครับ)แต่ยังไม่ฟิกวันครับ รอดูความสะดวกของเพื่อนร่วมทริปด้วย

ผมไม่ได้ทำทัวนะครับ อีกอย่างทริปนี้เป็นทริปหารเฉลี่ยครับ ผมแค่อยากไปเที่ยว อยากเดินทางครับ ไม่ได้หวังอะไรมากกว่านี้เลย ทุกอย่างตรวจสอบได้ครับ

อยากได้คนที่สนใจจริงๆร่วมเดินทางไปสัมผัสหลังคาโลกด้วยกันครับ

สำหรับสมาชิกใหม่ๆ สามารถหาอ่านรีวิวผมได้ในเวปนี้เลยนะครับ :)

ต้องการข้อมูลเพิ่มเติม โพสคำถามทิ้งไว้ได้เลยนะครับ จะรีบมาตอบให้เร็วที่สุดครับ หรือ โทรมาคุยกันได้เลยครับ 089 499 0665

ข้อมูลคร่าวๆเบื้องต้นด้านล่างเลยครับ ทุกอย่างยังไม่มีการฟิกตายตัวนะครับ ปรับเปลี่ยนได้เสมอ จริงๆแล้วผมก็ลอกๆเค้ามานะครับ ไว้เป็นแนวทาง

ค่าใช้จ่ายนั้นเป็นการประมาณการคร่าวๆเลยนะครับ

[TABLE][TR][TD][FONT=Arial]Day N-2 [/FONT][/TD][TD][FONT=Arial]BKK - KTM [/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial][/FONT][/TD][TD][FONT=Arial][/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial]Day N-1[/FONT][/TD][TD][FONT=Arial]KTM Tour / Other city tour[/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial][/FONT][/TD][TD][FONT=Arial][/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial][/FONT][/TD][TD][FONT=Arial][/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial]Tibet Overland Tour Itinerary[/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial][/FONT][/TD][TD][FONT=Arial][/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial]Day 01: Kathmandu-Zangmu / Neyalam (3600M)-150 KM[/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial]Departure at 05:30 AM from The infront of Eco Trek building in Thamel. Approx. 05 hours drive to Kodari (China/Nepal boarder), Half an hour drive to Zhangmu, where after completion of immigration formalities we drive further to Neylam following BhoteKoshi river in a deep valley with some overflowing waterfalls. Overnight in guesthouse.[/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial][/FONT][/TD][TD][FONT=Arial][/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial]Day 02: Neylam- Tingri / Lhatse (4050M)-285 KMS, [/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial]Drive through Neyalam Pass (3800m) with the view of Jugal Himal. A continued drive via Lalungla Pass (5050m ) has some of the outstanding view of Mt. Xixapangma (8013m highest in Tibet) Mt. Makalu (8464m), Mt. Lhotse (8516m), Mt. Cho Oyu (8201m) and Mt.Everest (8848m). Overnight in guesthouse.[/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial][/FONT][/TD][TD][FONT=Arial][/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial]Day 03: Lhatse-Xigatse (3900M)-183 KMS, [/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial]Drive to Xigatse, the place of the famous Tashilumpo Monastery and the seat of Panchen Lama. Overnight at Hotel Samdrupse or similar standard.[/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial][/FONT][/TD][TD][FONT=Arial][/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial]Day 04: Xigatse-Gyantse (3950M)-90KMS, [/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial]After visiting TashiLumpo Monastery in the morning including the Bazaar of Xigatse. Drive to Gyantse, which is 02 hrs. Gyantse is small busting town steeped in history. It lies 264 kms. Southwest of Lhasa on the northern bank of Nyang Chu river. In the 15th century it served as the capital of a small country. Visit Kumbum Chorten which was built around 1400 AD. It later became the main center for trade with British India. Overnight in Hotel.[/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial][/FONT][/TD][TD][FONT=Arial][/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial]Day 05: Gyantse-Lhasa (3650M)-261 KMS,[/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial]08-hrs drive takes you to Lhasa crossing the Karo La Pass (5010m) and Kambala Pass (4794m). The Karo La climbs between two lofty mountains, Nozing Khang Sa (7223m) and Ralung (6236). While driving you will see the Yamdrok Tso (Turquoise Lake) which takes approx. 1 hour to cross around. After passing Kamba La, Lhasa valley is seen to the north. You will also cross the Brahmaputra River.[/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial][/FONT][/TD][TD][FONT=Arial][/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial]Reaching Lhasa and check into hotel. The accompanied guide will reconfirm your onward airline ticket. Overnight in hotel.[/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial][/FONT][/TD][TD][FONT=Arial][/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial]Day 06 & 07: In Lhasa, [/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial]These days you will be engrossed with sightseeing and excursions of the Potala Palace, the Jokhang temple, surrounding Barkhor market, Drepung Monastery and Sera Monastery. Overnight in hotel.[/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial][/FONT][/TD][TD][FONT=Arial][/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial]Day 08: Lhasa-Kathmandu, [/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial]In the morning after breakfast, transfer to airport 02 hrs. Drive-Representative will assist you. Departure of flight for Kathmandu would be approx. 10.00hrs, China Standard Time and arriving Kathmandu at 09.00 hrs. Nepal Standard time. Flight Lhasa/Kathmandu lasts for 01 hour's ten minutes. During the flight you will see the following: Yarlung Tsangpo river, Lake Yamdrok, Mt. Kanchenjunga (8586m) and Mt. Makalu (8463m) and Mt. Everest (8848m). Weather permitting).[/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial][/FONT][/TD][TD][FONT=Arial][/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial]Trip cost[/FONT][/TD][TD][FONT=Arial][/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial][/FONT][/TD][TD][FONT=Arial][/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial][/FONT][/TD][TD][FONT=Arial][/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial][/FONT][/TD][TD][FONT=Arial][/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial]COST: Tour:[/FONT][/TD][TD][FONT=Arial][/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial]US $ 425.00/Person (Budget) Clinch[/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial][/FONT][/TD][TD][FONT=Arial][/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial]Visa:[/FONT][/TD][TD][FONT=Arial][/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial]US $ 58.00 for other nationalities, US$ 142 for Americans (The cost of Tibet visa fee subject to change).[/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial]However, if visa has to be issued within days, emergency charges will be US$ 114 & US$ 198.00 net per pax will applicable which is over & above normal visa fee.[/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial][/FONT][/TD][TD][FONT=Arial][/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial]Airfare: (including airport tax)[/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial]Kathmandu to Lhasa: US$ 410.00[/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial]Lhasa to Kathmandu: US$ 410.00[/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial][/FONT][/TD][TD][FONT=Arial][/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial]Cost Includes:[/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial][/FONT][/TD][TD][FONT=Arial][/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial]Twin sharing hotel accommodation in Lhasa,[/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial]Best available Hotel/Guest House enroot on BB (Bed and breakfast) basis,[/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial]All necessary transportation Kathmandu/Lhasa,[/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial]Sightseeing tour as per the program,[/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial]English speaking Tibetan Guide,[/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial]All monasteries entrance fees.[/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial][/FONT][/TD][TD][FONT=Arial][/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial]Cost Excludes:[/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial][/FONT][/TD][TD][FONT=Arial][/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial]All expenses of personal nature,[/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial]Nepal re-entry visa fee,[/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial]Airport departure tax.[/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial]Air ticket reconfirmation fee,[/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial]Insurance,[/FONT][/TD][TD][FONT=Arial][/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial]Emergency evacuation[/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial]Lunch and dinner.[/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial]In case of natural calamities i.e. political unrest, cancellation of flight due to weather, landslides etc the extra charge should be born by themselves.[/FONT][/TD][/TR][TR][TD][FONT=Arial]Airfare Lhasa/Kathmandu, Tibet/China visa fee and urgent visa charge.[/FONT][/TD][/TR][/TABLE]
[FONT=Arial]- MORE THAN YOU THINK YOU ARE - [/FONT]
Vut

Re: Tibet (อีกแล้ว) หาเพื่อนร่วมเดินทางครับ

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย fairytale » 09/08/2012 3:15 pm

ยังไงก็อยากทำฝันเล็กนี้ให้เป็นจิง มาร่วมเดินทางไปเดินเล่น บนหลังคาโลกกันนะคะ
UTOPIA of US {Place of No Where} But Actually {NOw Here}
fairytale

Re: Tibet (อีกแล้ว) หาเพื่อนร่วมเดินทางครับ

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Nut » 11/08/2012 4:41 pm

Vut เขียน:สวัสดีครับพี่น้องชาวWKCทุกท่าน กระผม นาย วุด เองนะครับ

(อาจต้องอาศัยคุณนัทช่วยคอนเฟริมด้วยครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ)

สวัสดีครับ น้อง Vut (แหม! หายไปนายเลยนะครับ)

รูปภาพ

มันคงฮิตมากเรื่องเข้าทิเบตต้องรวมตัวกัน 5 คน เนี้ย ขนาดผม search จาก google
พิมพ์แค่ "ทิ" พี่แกก็ขึ้นมาอย่างทีเห็นแหละครับ ซึ่งไม่น่าเชื่อจริง ๆ นะครับ หรือไอ้เจ้า
ระบบสมองกลของ google เค้าจะเจาะเข้ามาในเว็บบอร์ดได้ เอาเถอะครับ แต่ช่างมันเถอะ

ผมพยายามเข้าไปดูในเว็บท่องเที่ยวประเภทแบกเป้เที่ยวเอง ก็พบว่ามีแต่ีกระทู้หาคนร่วมทิป
ไปทิเบต 5 คนต้องเป็นสัญชาติเดียวกัน ทั้งเว็บใหญ่อย่าง ตัว P
ตัว T และตัว V แต่ก็ยัง
ไม่มีใครใ้ห้ข้อมูลเชิงประจักษ์ ว่ากฏระเบียบจะเป็นเช่นนั้น

เข้าไปดูในเว็บไซด์ของสถานฑูตจีน ก็ไม่พบ เข้าใจว่าเรื่อง ทิเบต (เป็นเรื่องภายใน ซึ่งจะ
ให้การอนุมัติโดย Tibet Tourism Bureau) ก็คือเว็บล่างเนี้ย ก็ยังไม่เห็นเรื่องดังกล่าว
เหมือนกันหน่ะครับ
[SIZE=100] http://www.chinaembassy.or.th/th/

[/SIZE] http://www.xzta.gov.cn/yww/index.shtml

ผมจึงเข้าใจว่าน่าจะมาจากเหตุการณ์เมื่อต้นปี หนะครับ...คือ

แล้วสมัยเนี้ย นักท่องเที่ยว กับ นักข่าว ดันเป็น คน ๆ เดียวกัน

คือ ไหนจะพวก Youtube,
Instagram,Line รวมถึงพวก Social Network ต่าง ๆ
จีนใช้นโยบายในทิเบตแบบ ทหารนำ การเมือง...จึงพยายามควบคุมกลุ่มนักท่องเที่ยว
ให้เป็นกลุ่มเดียวกัน สัญชาติเดียวกัน เดินไปไหนทีเป็นโขลงแบบช้าง ไม่เดินเดี่ยวแบบ
เสือ ง่ายต่อการควบคุมและประกาศกฏออกมาเฉพาะกาล แบบ Stage Emergency

และเชื่อว่าถ้าควบคุมอย่างนี้ ในเมืองคงต้องเต็มไปด้วยสายลับ คังคังฉิก หรือ หลิงหลิงชี

(ในภาษาจีนกลาง แปลว่า สายลับ007)

แต่คงไม่ขนาดเกาหลีเหนือเมื่อหลายปีก่อน แบบนี้นะครับ...

รอดูรีวิวอยู่นะครับ ....แต่คงไปด้วยไม่ได้แ่น่ครับ ระดับลางาน 10 วัน 15 วันนี่ พักหลัง
หายไปจากชีวิตผมนานแล้วครับ

รูปภาพ
รูปภาพ

http://www.oknation.net/blog/peopletribune
http://www.nuttavut.bloggang.com/
http://twitter.com/Nuttavut999
http://www.facebook.com/Nutt-Thailand
If you tremble with indignation at every injustice, then you are a comrade of mine.
"ถ้าคุณตัวสั่นเทาด้วยความเดือดดาลทุกครั้งที่เห็นความอยุติธรรม ถ้าเช่นนั้นคุณคือสหายของเรา"
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nut

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย fairytale » 12/08/2012 5:17 pm

ดูคลิปที่พี่แปะไว้ให้รู้สึกสงสารทิเบตจิงๆ น้ำตาไหลเลย
ยิ่งกระตุ้นต่อมอยากไปขึ้นมาอีกหนึ่งแรงฮึด
ทำไงดีๆ อยากรวบรวมสมาชิกไปให้ได้จัง
UTOPIA of US {Place of No Where} But Actually {NOw Here}
fairytale

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Vut » 12/08/2012 10:16 pm

ขอบคุณพี่ณัฐมากครับสำหรับข้อมูล ผมเช็คในเวปทัวทิเบตต่างๆข้อมูลที่ได้ก็ค่อนข้างตรงกันครับ คือ ห้าคนสัญชาติเดียวกัน พรุ่งนี้จะไปเซี่ยงไฮ้เดี๋ยวให้เพื่อนที่เมืองจีนเปิดเวป Tibet Tourism Boreau ดูเลย ว่ากฏเค้าว่าไง

ยังไงก็ขอบคุณพี่ณัฐมากครับ กูรูจริงๆ ยอมครับสำหรับคนนี้
[FONT=Arial]- MORE THAN YOU THINK YOU ARE - [/FONT]
Vut

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Nut » 13/08/2012 10:25 am

Vut เขียน:
ยังไงก็ขอบคุณพี่ณัฐมากครับ กูรูจริงๆ ยอมครับสำหรับคนนี้

ไม่ขนาดถึงนั้นหรอกครับ น้องVut

อึ่มม! จำได้ว่าอ่านรีวิวน้องVut เซียงไฮ้ กับ ทิเบต ถ้าจำไม่ผิดช่วงนั้นน้องVut
เพิ่งเรียนจบ
รีวิวยังคมบาดหัวใจ เดี๋ยวนี้ประสบการณ์มากขึ้น เพื่อน ๆ WKC คงได้อ่านริวิว
ใบมีดโกนอาบหญ้าหนอนทิเบต...ให้บาดหัวใจให้ขาดรอน ๆ กันไป ครับ!! หุๆ

บทกวี หรือ รีวิว ที่กลั่นออกมาจากก้นบึ้งของหัวใจ....งดงามเสมอครับ

If you tremble with indignation at every injustice, then you are a comrade of mine.
"ถ้าคุณตัวสั่นเทาด้วยความเดือดดาลทุกครั้งที่เห็นความอยุติธรรม ถ้าเช่นนั้นคุณคือสหายของเรา"
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nut

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Bowbo » 14/08/2012 2:09 pm

สวัสดีจ้าวุดกะแอม.. โบว์เองจ้า

มาสมัครเป็นสมาชิกร่วมเดินทางไปเดินเล่นบนหลังคาโลกด้วยคน

โปรดรับไว้พิจารณาด้วยนะคะ .. รับรองว่าทานไม่จุ นอนไม่กรน ทนร้อนทนหนาวจ้า
Bowbo

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Vut » 16/08/2012 9:26 pm

ตอนนี้สมาชิก 4 คนแล้วครับ ใครสนใจอยากไปเพิ่มอีกมั้ยครับ
Vut

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย ไฟแนนซ์ » 29/08/2012 8:54 pm

สนใจมากคะเป็นทริปในฝันเหมือนกัน ไม่ทราบว่าเดินทางประมาณเมื่อไหร่คะ
ไฟแนนซ์

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย fairytale » 29/08/2012 11:46 pm

ออกเดินทาง 23 ธค55- 2 มค 56 คะ สนใจฝากอีเมลไว้ได้นะคะ
fairytale

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย ไฟแนนซ์ » 30/08/2012 8:34 pm

เสียดายจังลางานช่วงนี้ไม่ได้ งานตลาดยังไม่ปิดเดือนปิดปีด้วย ไว้ติดตามเอาใจช่วยนะคะ
ไฟแนนซ์

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย chonnika » 10/09/2012 11:51 am

โอ้ววว เข้าทางเนปาล ที่เราคิดไว้ก็จะเข้าทางเนปาลเหมือนกันค่ะ เป็นช่วงที่ศึกษาข้อมูลไปเรื่อยๆ แพนไว้ช่วง 1-10 ธ.ค. นี้ค่ะ แต่ต้องดูสุขภาพอีกทีก่อน เพิ่งทราบจากคุณวุด ว่า มีกฏเหล็กใหม่ให้รวมกัน 5 คน ชาติเดียวกัน โอ้ว แบบนี้แผนของเราต้องพับไปก่อนสิคะ เพราะเราแพนจะเข้าพร้อมเพื่อนที่เนปาลค่ะ คือเราเพิ่งไปเนปาลมา แต่ว่าติดฝนเล็กน้อย เลยไม่ได้ไปโพคารา เลยกะว่าคราวนี้จะไปโพคาราก่อน แล้วค่อยไปทิเบต นี่เราก็เพิ่งเข้ามาอ่าน (ทริปทิเบต ปี 2009) ของคุณวุดได้ไม่กี่วัน ยังไม่จบเลยค่ะ หาข้อมูลจากวุดเนี่ยแหละ เสียดายจัง ถ้าได้ไปพร้อมๆกันคงจะได้ 5555
chonnika

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Vut » 10/09/2012 10:31 pm

ไปด้วยกันมั้ยหละครับ เย้!!!
Vut

ย้อนกลับไปยัง งามต่างแดน