จากหาเพื่อนเที่ยวแชงกรีล่า แต่เกิดหลงทางไปถึงอินเดียค่ะ

รีวิวต่างประเทศ รีวิวแยกประเทศ ตั้งคำถามที่คาใจ กลเม็ดเคล็ดลับในการท่องเที่ยว

จากหาเพื่อนเที่ยวแชงกรีล่า แต่เกิดหลงทางไปถึงอินเดียค่ะ

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย ป้อม » 20/12/2007 9:19 am

สวัสดีพี่วุฒิและพี่เคท และเพื่อน ๆ ทุกคนค่ะ

ได้อ่านทริปยูนาน ของพี่วุฒิและพี่เคทแล้ว สนุกมาก พี่ท่านทั้งสองให้รายละเอียดดีมากเลยค่ะ รอติดตามรูปเล่มอยู่นะค่ะ ทราบจากพี่วุฒิว่าจะทันตอนเมษานี้ ทันเวลาที่เราจะใช้เป็นข้อมูลท่องเที่ยวได้ พวกเราจะคอยติดตามกันค่ะ ได้อ่านที่พี่วุฒิ post ไว้ อ่านแล้วสนใจอยากไปเที่ยวบ้าง โดยไปเอง ตามพี่ท่านทั้ง 2 ได้แนะนำไว้ ขออนุญาตพี่วุฒิ และพี่เคท ชักชวนเพื่อน ๆ ผ่านกระดานข่าวนะค่ะ พี่ทั้ง 2 คงใจดีไม่เก็บตังค์ จะได้ ให้น้อง ๆ เอาตังค์ เก็บไว้ซื้อหนังสือพี่ทั้งสอง และไปเที่ยวนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
ป้อม
แก้ไขล่าสุดโดย ป้อม เมื่อ 27/01/2010 10:17 am, แก้ไขแล้ว 7 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
ป้อม

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 02/01/2008 11:51 pm

กี่วันคะ วันไหนบ้างคะ
อยากไปค่ะ อยากไป..เมษา คงไม่หนาวมากใช่ไหมคะ..
รูปภาพ [SIZE=100]กลิ้ง[/SIZE]ตามแวง ตะแคงตามรุ้ง [COLOR=#76923c]Be [/COLOR]There Feel There

รวมกระทู้ของ [COLOR=#548dd4]Lo[COLOR=#ff0000]vely Planet[/COLOR] เรียนเชิญที่ กระทู้กลิ้งฯ ณ ห้อง แฟนพันธุ์แท้ ค่ะ รูปภาพ [/COLOR]
Lovely Planet

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย ป้อม » 03/01/2008 9:20 am

สวัสดีปีใหม่ค่ะทุกๆ คน และ คุณ Lovely Planet ด้วยค่ะ :D

ขอบคุณ Lovely Planet มากค่ะ ที่แวะเข้ามาช่วยเพิ่มสีสันให้ ทราบว่าเขาไปเที่ยวกันตอน เมษา-พค หรือไม่ก็เป็นช่วง กย-ตค ค่ะ พี่เองสนใจไปช่วง ตค ค่ะ เพราะชอบใบไม้เปลี่ยนสีมากๆ คงไป ประมาณ 8-9 วันค่ะ
พี่ป้อม
ป้อม

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 03/01/2008 12:12 pm

สวัสดีค่ะ พี่ป้อม
หน่อง( อิ อิ ขอใช้ชื่อจริงมั่งนะคะ..ง่ายกว่า) ก็ชอบดูใบไม่เปลี่ยนสีมากๆค่ะ แต่ว่า เมษา สงกรานต์ หน่องจองจะไปมาเก๊าแล้วค่ะ สี่วัน เหลืออีก ห้าวัน เท่านั้น
ถ้า ทริปแปดเก้าวัน เหลือเวลาที่ยังว่างแค่สิ้นเดือนธันวาเท่านั้น ที่ยังไม่ได้จ่ายเงิน นอกนั้น จ่ายไปหมดแล้ว ถือ voucher รอเวลา แล้วค่ะ แล้วถ้าช่วงปลายปีเนี่ยค่ะ ที่เชียงกรีล่าจะหนาวซักกี่องศาคะ และจะยังทันดูใบไม้เปลี่ยนสีไหมคะ..

พี่ป้อมมีกันกี่คนแล้วคะ..ของหน่อง คง สาม หรือ สี่คน ค่ะ ส่วนที่คอนเฟิร์มได้ คือ สองคนค่ะ
นี่หน่องก็เพิ่งกลับจากซาปา หนาวมากค่ะ แต่สนุก ที่ได้เรียนรู้และแก้ปัญหาเฉพาะหน้าด้วยตัวเองค่ะ
กำลังหัดลงรูปค่ะ
จะรอฟังข่าวจากพี่ป้อมนะคะ บะบายค่ะ

:lol:
ไฟล์แนป
Sapa_a nice day on the hotel balcony_ on 1Jan08.jpg
Sapa_a nice day on the hotel balcony_ on 1Jan08.jpg (145.98 KiB) เปิดดู 4793 ครั้ง
รูปภาพ [SIZE=100]กลิ้ง[/SIZE]ตามแวง ตะแคงตามรุ้ง [COLOR=#76923c]Be [/COLOR]There Feel There

รวมกระทู้ของ [COLOR=#548dd4]Lo[COLOR=#ff0000]vely Planet[/COLOR] เรียนเชิญที่ กระทู้กลิ้งฯ ณ ห้อง แฟนพันธุ์แท้ ค่ะ รูปภาพ [/COLOR]

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย ป้อม » 03/01/2008 5:01 pm

ขอบคุณหน่องอีกครั้งค่ะ board พี่มีรูปสวย ๆแล้ว จากที่ไหนค่ะ ช่วยบอกด้วย
เรื่อง ทริปแชงกรีล่า พี่ว่าปลายปีช่วง ธค คง จะหนาวมาก ๆ ค่ะ :oops: ถ้าไปพวกเรา อาจจะกลายเป็นไอติมซะก่อน หรือไม่ก็กลายเป็น snow girl(หน่อง และเพื่อน) snow women( พี่ป้อม ) อย่างที่เห็นในรูปที่ Sapporo ซึ่งแม้ว่ารูปปั้นหิมะพวกเรา อาจจะดูสวยกว่าที่ Sapporo แต่ก็ยังไม่อยากเป็นค่ะ และที่สำคัญ ทราบว่าบางที่ อาจปิดเนื่องจากมีหิมะตกมาก ไม่สามารถเข้าไปถึงได้ และที่สำคัญกว่า ใบไม้สีแดง อาจจะหมดไปแล้ว เหลือแต่ยอดหิมะแทนค่ะ
พี่ป้อม :wink:
ป้อม

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 03/01/2008 7:07 pm

อุ อุ หนาวขนาดนั้น หนูก้อขอบายอ่ะค่ะ พี่ขา แถมกระเป๋าพวกอุปกรณ์กันหนาวคงใหญ่โตด้วยโอเวอร์โค้ท ไม่คล่องตัวนะคะ
ไม่อยากเป็นไอติมอย่างที่พี่ป้อมบอกอ่ะค่ะ
งั้นหนูคงต้องรอปีหน้า..เพราะเท่าที่ดู ปีนี้ พักร้อนหมดแน่ค่ะ
ถ้าไงหน่องก็จะรอดูรีวิวพี่นะคะ ขอบคุณมากค่ะ

รูปที่หน่องลงให้พี่ป้อมดู คือรูปที่ถ่ายจากซาปาค่ะ
หนาวยะเยือกทั้งวัน ทั้งคืนค่ะ ถ้าอยู่ในอาคารก็ต้องผิงไฟ หรือไม่ก็อยู่ใกล้ๆฮีทเตอร์ ถ้าอยู่ข้างนอก ก็เดินๆๆ เพื่อจะได้อุ่นค่ะ..
หน่อง เที่ยวตามรอย พี่วุฒ พี่เคท และก็คุณwishtogoค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย Lovely Planet เมื่อ 22/06/2008 9:42 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย ป้อม » 08/01/2008 9:16 am

ระหว่างที่ยังไม่ได้ไปแชงกรีล่า มีรูปใบไม้เปลี่ยนสีที่ทะเลสาบ Nainital อินเดีย มาฝากคุณ หน่อง lovely planet และ เพื่อนๆที่ชอบใบไม้เปลี่ยนสีค่ะ :wink:
ไฟล์แนป
Nainital-lake-2.jpg (250.45 KiB) เปิดดู 4756 ครั้ง
ป้อม

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 08/01/2008 12:02 pm

อะโห....เจ๋งๆๆๆ
ขอบคุณหลายๆค่ะ
แต่ว่า..อินเดียนี่ไปช่วงปีใหม่ได้ไหมคะ..พี่ป้อมแนะนำหนูบ้างจิคะ ไปอินเดียไปไหนดีอ่ะคะ
หนูยังว่าง ช่วงสิ้นปี ราว เจ็ด วันค่ะ
ขอบคุณค่ะ
หน่อง :lol: :lol: :lol:

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย ป้อม » 10/01/2008 3:14 pm

คุณหน่อง รอหน่อยนะค่ะ กำลังไปค้นเส้นทางที่เขาไป เที่ยวอินเดียมาให้ค่ะ :wink:
ป้อม

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 10/01/2008 8:31 pm

พี่ป้อมคะ
ขอบพระคุณมากค่ะ ที่อุตส่าห์หาข้อมูลให้หนู...
จะรอค่ะ ..ดีใจจาง เวบนี้ มีแต่ปิยมิตร..
:wink:

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย ป้อม » 11/01/2008 9:00 am

จากการที่คุณหน่อง LOVELY PLANET สอบถามถึงว่าไปอินเดียไปไหนดี :?: จัดให้เลย เอาอกเอาใจกันขนาด ให้สมกับที่อุตส่าห์ แวะมาเยี่ยม และช่วยเพิ่มสีสันให้ Board ค่ะ ก็ทั้ง Board มีตอบกันอยู่ 2 คนเหมือน Board นี้ของพี่กับน้องประมาณนั้น ก่อนอื่นต้องขอบอกว่าที่พี่ได้ไปอินเดีย ไม่ได้ไปแบบ backpack ค่ะ จึงขาดข้อมูลในเรื่องการขึ้นรถ ต่อรถไฟ แต่ได้ลองสรุปจากที่พอจะที่เคยได้ยิน ไปมาบ้าง บางที่ และได้อ่านมาบ้าง ถึงเส้นทางท่องเที่ยวในอินเดียที่นิยมไปกัน เป็นแต่ละเส้นทางไปตามที่พอทราบนะค่ะ ถ้าเพื่อนๆ ท่านใดมีข้อมูลเพิ่มเติม หรือ backpack ตัวจริง เสียงจริง ช่วยเสริมข้อมูลด้วยค่ะ :)
1. เส้นทาง 4 สังเวชนียสถาน มี 1 ที่อยู่ในเนปาล คือ ลุมพินี สถานที่ประสูติ ค่ะ แต่ก็เป็นเนปาลส่วนที่ใกล้กับอินเดีย ที่นี่มีเสาพระเจ้าอโศกมหาราชด้วย พุทธคยา สถานที่ตรัสรู้ ภายใต้ต้นพระศรีมหาโพธิ สารนาท มีป่าอิสิปตนมฤคทายวัน สถานที่ที่พระพุทธองค์พบปัญจวัคคีย์และแสดงปฐมเทศนา จนเกิดพระรัตนตรัยขึ้นเป็นครั้งแรกในโลก กุสินารา สถานที่ที่พระพุทธองค์ เสด็จดับขันธ์ปรินิพพาน
ในเส้นทางนี้เขาก็จะนิยมไปเมืองใกล้เคียงด้วยได้แก่เช่น นาลันทา เมืองซึ่งเป็นบ้านเกิด ของ พระโมคัลลานะและ พระสารีบุตร และเมืองพาราณสี ล่องแม่น้ำคงคาอันศักดิ์สิทธิ์ ชมการอาบน้ำล้างบาป บูชาพระอาทิตย์ การเผาศพริมฝั่งแม่น้ำคงคาที่มีมากว่า 3,000 ปี

2.เส้นทาง 3 เหลี่ยมทองคำ ซึ่งหมายถึง เดลลี เมืองหลวง , อัคครา ซึ่งมีทัชมาฮาล , ไจเปอร์ นครสีชมพู
เส้นทางนี้อาจเลยเข้ารัฐราชสถาน Rajasthan ไปถึงจอดปูร์ หรือ จอดปุระเมืองสีน้ำเงิน ไปขี่อูฐที่ทะเลทราย ในพุชคาร์(Pushkar) ไป อัจเมอร์ อุทัยปูร์ Mt. Abu ตามที่พี่วุฒิพี่เคทได้กระหนุงกระหนิงไปกันมาแล้ว และมีหนังสือออกมาให้เราแกะรอยได้ค่ะ หนังสืออ่านสนุก มีข้อคิดดีๆ แทรกอยู่ด้วย และในเส้นทางรัฐ Rajasthan ซึ่งภูมิประเทศเป็นทะเลทรายนี้ อาจจะเลยไปขี่อูฐถึง Jaisalmer โน่นเลย
บางคนพอเข้ามาทางเดลลีแล้วก็เลือกที่จะลงใต้ ต่อไปถึงไปคะชุราดระโห (ห่างจากอัครา 395 กิโล จากเดลลี 595 กิโล) วิหารแห่งกามา หมู่เทวสถานของศาสนาฮินดู ในรัฐมัธยประเทศ หรือจาก เดลลี ขึ้นเหนือไปถึง วิหารทองคำ(Golden Temple) ของพวกแขกซิกซ์ เมือง Amritsar ในรัฐ Punjab หรือไปทางรัฐ Himachalpradesh ก็มีที่เที่ยวน่าสนใจอย่าง ซิมลา(Shim la) มนาลี(Manali) หุบเขามนาลีนี้ พวกที่ไปมาก็บอกว่าเหมือนยุโรปมากค่ะ เขาไปตะลุยหิมะกันแถว Rotang Pass
นอกจากนี้ก็มี คุลุ(Kullu) คีลอง (Keylong) และธรรมศาลา(Dharamsala)ที่มีฉายาว่าทิเบตน้อย little Tibet ที่ประทับของดะไลลามะ
:lol: :lol:
3. เส้นแนวหิมาลัยด้านตะวันตก รัฐ จัมมู และ แคชเมียร์ซึ่ง บางคนบอกว่าที่นั่นคือสวิสเซอร์แลนด์แห่งแดนภารตะขนาดนั้นเชียว รัฐนี้แบ่งเป็น 3 เขต เขตจัมมูเป็นที่ราบ เขตแคชเมียร์เป็นหุบเขา มีศรีนาคา(Srinaga)เป็นเมืองหลวง และเขตลาดักที่เคยเป็นดินแดนของทิเบต มี เลห์ เมืองหลวง และฉายาว่า ธิเบตน้อย(อีนี่ไมใช่ เลย์แซค ที่บ้านเรามีนาจ๊ะมาดามหน่อง) เขตแนวแคชเมียร์นี้พี่ไม่แน่ใจว่าจะสามารถผ่านไปเที่ยวได้ตลอดเส้นทางไหม เพราะมีความล่อแหลมทางการเมือง การทหารระหว่างอินเดียกับปากีสถาน ส่วนแนวหิมาลัยด้านตะวันออกคือ สิขิม ดาร์จิริง กังต็อก ลาชุง ยุมถัง ซึ่งมียอดเขาที่สูงเป็นอันดับ 3 รองจากเอเวอเรสต์ และ K2 คือ กังเชงจุงก้า Khangchendzonga เป็นเดิมพัน เส้นแนวหิมาลัยนี้นี้พี่เห็นรูปแล้ว สุดยอด งามบาดตาบาดใจมาก เหมือนไม่ใช่อินเดียที่เรารู้จัก และ ตอนแรกก็คิดว่าจะไปปีนี้ แต่เนื่องจากที่เพิ่งกลับจากอินเดีย เลยเลือกที่จะไปแชงกรีล่าก่อนในปีนี้
4. เส้นทางค่อนมาทางใต้หน่อย นั่งเครื่องเข้า มุมไบ นั่งรถไฟผ่านเข้าเส้นออรังคะบาด เพื่อไปหมู่ถ้ำ อชันตา- เอลโลรา ที่เกิดจากการสกัดหินบนยอดผา
ส่วนช่วง ธ.ค. ที่หน่องว่าง คิดว่าแนวหิมาลัยคงหนาวมากเช่นกันค่ะ บางเส้นทางอาจไปไม่ได้ แต่ถ้าเป็น เส้นอื่นน่าจะ OK นะค่ะ

Welcome to India นะครับ... นะคะ.... พี่หน่องและทุกๆ คน
ไฟล์แนป
Welcome to India นะครับ นะค่ะ พี่หน่อง
India.jpg (62.13 KiB) เปิดดู 4700 ครั้ง
ป้อม

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 12/01/2008 12:25 pm

ขอบคุณมากๆค่ะ สำหรับข้อมูล แม้จะไปทัวร์ ก้อทราบว่า ควรจัดอย่างไร ให้ เข้ากับตัวเราค่ะ
รูปเด็กๆ หัวเราะเริงร่า เสื้อแดงสดใส ได้อารมณืดีจังค่ะ..

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย olebirdy » 17/01/2008 8:26 am

อินเดีย ยังสนใจอยุ่ไหมครับ
olebirdy

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย ป้อม » 17/01/2008 10:33 am

สำหรับพี่แล้ว สนใจค่ะ โดยส่วนตัวชอบอินเดียและญี่ปุ่นมากๆ ไปแล้วไปอีกได้ไม่เคยเบื่อ ทั้ง 2 ประเทศต่างมีความงามในความแตกต่างกันที่เป็นเอกลักษณ์ของตัวเอง แต่ปีนี้คงยังไม่สะดวกที่จะไป ทั้งเรื่อง วันลา และ งบที่ใช้ :cry:
ปีนี้ตั้งใจจะไปแชงกรีล่าก่อน
แต่ถ้าคุณ Olebirdy มีโปรแกรมอะไรดีๆ เสนอขึ้นมาได้เลย เผื่อมีเพื่อนท่านอื่นสนใจค่ะ :)
ป้อม

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 17/01/2008 10:26 pm

พี่ป้อม และ คุณolebirdy คะ
หน่องยังว่าง ช่วงปีใหม่ อาจไปได้สบายๆ ราวๆ หนึ่งสัปดาห์ค่ะ
แต่ถ้าเดือนพฤษภา หรือเมษา ได้ แค่ สี่ ห้า วัน จะพอไม๊คะ

ขอบคุณค่ะ

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง งามต่างแดน