Guangzhou 360 Degree

อยากโพสต์ภาพสวยๆ แต่ไม่ค่อยชอบเขียนยาวๆ

Guangzhou 360 Degree

โพสที่ยังไม่ได้อ่านโดย c4uall » 28/11/2011 11:26 am

สวัสดีครับทุกท่าน

ผมเอาภาพ 360 องศาถ่ายที่ กวางเจา มาฝาก

ผมไม่ค่อยมีเวลาไปเที่ยวตามรายการของพี่วุฒิ หรอกครับ เพราะผมไปเรื่องธุระกิจเล็กๆ

มีเวลาเพียง 2 วัน 1 คืน ที่เป็นตัวของตัวเอง ภาพได้มาไม่มาก เพราะผมจะเดินอยู่ในเมืองที่มีการค้า เป็นหลัก หยิบกล้องขึ้นมาถ่าย เป็นเรื่องทันที โดนตวาด เกือบโดน เล่นงาน

หากใครไปเดินในตลาดหรือย่านธุระกิจ ระวังเรื่องการถ่ายภาพ เพราะที่นี่ พ่อค้าแม่ค้า ทั่วๆ ไป เป็นรถเข็น ทางการจีน มีข้อห้าม เหมือน ตร.เทศกิจ ไทย ที่ไล่จับพ่อค้าแม่ค้า ยังไงยังงั้น

ต้องขอบคุณ หนังสือกวางเจา ของพี่วุฒิเคท มากๆ เพราะ ผมได้ใช้ เนื้อหาในหนังสือ เรื่อง ภาษา สถานที่ ข้อห้าม ข้อแนะนำ ทุกอย่าง ตรงเป๊ะ ใช้ได้เลย

ไป กวางเจา เมื่อไหร่ เอาหนังสือเล่มนี้ พกติดตัว ไป ใช้ได้ ตลอด น่าจะบอกว่า ช่วยชีวิตคุณได้เลย ละกัน

เชิญชมครับ

http://www.dermandar.com/p/bYhgyL/night-in-guangzhou

http://www.dermandar.com/p/eKcRdx/on-tha-bridge-in-guangzhou

มีภาพอีกหลายๆ ภาพที่ไม่ได้นำมาลงให้ชม ขอเวลาหน่อย ตอนนี้ ทำความสะอาดบ้าน ก่อน แล้วจะทยอยมาลงนะครับ

กราบขอบพระคุณ พี่วุฒิ-พี่เคท และหนังสือที่ พี่ๆ เขียน มากๆ

Trip ต่อไปจะไป เวียตนาม ตามที่พี่ วุฒิ แนะนำครับ น่าจะก่อน สิ้นปี ซืื้อหนังสือมาอ่านแล้ว 3 เที่ยว

ไม่กลัวเลย กลับมั่นใจ มากขึ้นจริงๆ

ต้นปี จะ หลอกพาเพื่อนๆ ไป กวางเจา มันคงเชื่อผมนะ พี่วุฒิ
c4uall

Re: Guangzhou 360 Degree

โพสที่ยังไม่ได้อ่านโดย c4uall » 19/12/2011 12:52 pm

สวัสดีครับ พี่วุฒิ พี่เคท และเพื่อนทุกๆ ท่าน

ผมกำลังจะไป กวางเจา เพื่อสั่งสินค้าโดยตรงกับโรงงานผลิตที่นั่นประมาณ 4-5 แห่ง ก็ พวกเครื่องดนตรี - เครื่องพิมพ์ภาพลงวัสดุต่างๆ เช่น Ceramic - ไม้ - แก้วมัค

คงไม่ได้เที่ยวเช่นเคย เวลา รัดตัวมา เพราะ ใช้เวลาประมาณ 21-27 ธค. นี้ ต้องกลับมาก่อน 28 ธค.

ครั้งนี้ ยิ่งกว่ามั่นใจ เพราะ เมื่อ ทบทวนเรื่องสถานที่ๆ ไปมา แล้ว อ่านหนังสือซ้ำ อีก 2-3 เที่ยว ที่นี้ก็มั่นใจเลยละ

พี่วุฒิ พี่เคท ครับ ผมตั้งใจจะ เช่า ห้อง 2 ห้องนอน 1 ห้องครัว 1 ห้องรับแขก ในเมือง เป็นเดือน เพราะคุ้มค่ากว่า ตกราคาอยู่ที่ 2500-4000 หยวน ครั้งก่อนผมไป Surway มา 2-3 ที่ ก็ พอใจอยู่แห่งหนึ่ง สะอาด ทางเข้าออก ไม่เปลี่ยว ผู้ที่มาเช่าล้วนเป็น นักธุรกิจ จะอาศัยเป็นที่ หลับนอน พักสินค้า Office หาก ทุกอย่างลงตัว ผมเิดประคู ต้อนรับ พี่ๆ ทั้ง 2 อย่างเต็มใจ และ ภูมิใจ เพราะ กวางเจา ใหญ่ ม๊าก มากกกกกกก พี่ๆ จะได้ ใช้เวลาได้หลายวันเพื่อ เพิ่มเติมข้อมูล และที่ สำคัญ เป็นการ ขอบคุณ พี่วุฒิ พี่เคท จาก หัว ใจ ของ ผม ด้วย ครับ

Merry Christmas and Happy New Year to you all

c4uall

[img]d:\c4u\guangzhou\ya\y-004.jpg[/img]
[img]d:\c4u\guangzhou\yai\yai-03.jpg[/img]
c4uall

เช่าที่พักเป็นเดือนที่ กวางเจา

โพสที่ยังไม่ได้อ่านโดย c4uall » 28/12/2011 2:49 am

สวัสดีครับ เพื่อนๆ

ขณะนี้ เวลา 02.30 น. ที่ประเทศไทย ผมเพิ่งกลับจาก กวางเจา ลงเครื่องที่ สุวรรณภูมิเวลา 23.40 น. โดยสวัสดิภาพ โดยสายการบิน Kenya Air Line

ผมว่า เครื่องบินของ Kenya Airline OK ระดับหนึ่่งนะ ทุกที่นั่งมี TV ทุกตัว มีรายการ หนัง เพลง ให้เลือกตาม Rate ต่างๆ ท่านดูหนัง 1 เรื่องพร้อม อาหาร 1 มื้อ จาก กวางเจา ถึง กทม 2 ชั่วโมงกว่า จบ 1 เรื่อง แน่นอน

ผม เช่า บ้านที่ กวางเจา เรียบร้อยแล้วครับ ราคา 2,800 หยวน ( 14,000.-บาท ) ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าเก็บขยะ ค่า รปภ ค่า Internet ค่าโทรศัพท์พื้นฐาน ประมาณ 2,000.-บาทไทย ถูกมากๆ

มี 2 ห้องนอน 1 ห้องครัว 1 ห้องรับแขก มึอุปกรณ์พื้นฐานครบคือ เตียง ที่นอน ตู้ใส้เสื้อผ้า ( Build In ) ตู้เย็น แอร์ มีทั่ง เย็นและร้อน เตาแก๊สพร้อมเตา ( ต้องซื้อ หม้อหุงข้าว จานชาม ฯลฯ เอง ) เครื่องทำน้ำร้อนในห้องน้ำ ( แต่ยังต้องนั่งยองๆ เราจะซื้อ เก้าอี้ นั่ง สำหรับผู้ใหญ่มาใช้ที่นี่ )

กำลังรวบรวมภาพเพื่อจะมาลงให้ทราบพร้อมข้อมูล ตอนนี้ขอนอนก่อน เพราะ ไปเจอกากาศเย็นมากๆ สำหรับผมตอนนี้รู้สึกเป็นไข้ กินยา ขอนอนก่อนแล้วจะรีบมานำเสนอข้อมูล

เพื่อนๆ ครับ กวางเจา น่าอยู่มาก อาหารอร่อย สินค้ามีทุกอย่าง หากหาที่นี่ไม่ได้ ก็ไม่ต้องไปหาที่อื่น ดังพี่วุฒิเคท เขียนไว้จริงๆ

ขอเอาตัวรอดก่อนนะครับ เพื่อนๆ เพราะ ยาเริ่มออกฤทธิ์แล้ว ขอนอนก่อน

สวัสดีครับ

C4U
c4uall

ย้อนกลับไปยัง แลผ่านเลนส์