ไก่ย่างพระราม 9 ...มือสุดท้ายก่อนจะเหยียบแดนลุงโฮ

แนะนำแหล่งของทานเป็นการเฉพาะ

ไก่ย่างพระราม 9 ...มือสุดท้ายก่อนจะเหยียบแดนลุงโฮ

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย birdchan » 09/11/2009 11:37 am

สวัสดีครับ เพื่อนๆ WKC
ก่อนหน้านี้ล่ะ..ไม่เค้ย..ไม่เคย คิดว่าจะได้รวบรวมความกล้ามานั่งโพสต์ในห้องนี้เลย...
เคยเปรยๆกับพี่ beamer ไว้ครับ...บอกให้แกช่วยสอนเทคนิคกลเม็ดการหยิบกล้องขึ้นมาถ่ายรูปอาหารที่เราชอบให้หน่อย...แกกลับบอกผมว่า..ของอย่างนี้มันต้องใช้ ประ-สบ-ปะ-การณ์...ล้วนๆ....

แหะแหะ..แต่วันนี้ ได้เพื่อนดีครับ...ได้สองลุงป้ามานั่งเป็นเพื่อน...
ก็เลยถือโอกาส...แช๊ะ..แช็ะ...อาหารที่ทั้งบ้านนี่ (เจ้านายผมสองท่าน..และตัวผม..และคนพิเศษผม) ชอบแวะเวียนกันมาทานอยู่เป็นประจำครับ...

แต่น..แต้น...
ไก่ย่างพระราม 9 ครับ
เชื่อว่าที่นี่คงไม่แปลกเท่าไหร่สำหรับหลายๆคนเนาะ...เพราะว่าออกจะดังปานนี้

อย่างไรซะ..นี่เป็นกระทู้แรกของผมในห้องนี้...
ผมขอวาดลวยลายภาพจากมือถือ N70 หน่อยละกันน้า....

ปรกติ เมนูประจำ ยอดฮิตของเราก็ไม่พ้น...
1. คอหมูย่าง (แหะแหะ..อันนี้ผมกินอยู่คนเดียวครับ..ลุงป้าได้แต่มองทำหน้าแหยงๆเนื้อติดมันส์)
2. ปอเปี้ยะทอด (ทานกันหม้ดดด)
3. ปอเปี้ยะสด
4. ไก่ย่าง (แหม..อุตส่าห์มาถึงนี่..เนาะ)
5. ลาบหมู
6. ส้มตำ
7 หมูนิ่ม (คล้ายแหนม แต่ไม่เปรี้ยว)
8. แล้วก้..อีกอย่าง...ที่คล้ายต้มยำน้ำใสเปรี้ยวๆ..เขาเรียกไม่รู้...แต่คนสั่งทุกโต๊ะ

ชมรูปเลยนะกันนะครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

แหะแหะ..สำหรับใครที่อยากไปลอง...
เขามีเว็บไซต์นะครับ http://www.praram9kaiyang.com/
เชิญคลิกและดูแผนที่จากเว็บเอาได้เลยครับ

รูปภาพ

เพื่อนๆอาจงง...เห็นตั้งหัวข้อว่า "มื้อสุดท้าย ก่อนเหยียบลุงโฮ" แปลว่าอะไร?
ก็...คืออย่างนี้ครับ....วันที่ 4 พ.ย. ที่ผ่านมา เป็นวันสุดท้ายก่อนที่สองลุงป้า จะไปเจาะดินแดนเวียตนามใต้ (โฮจิมินห์) ผมเลยอาสาขอพาสองท่านให้ลิ้มล้องรสชาดต้นตำหรับอาหารไทยก่อนไป เพราะสองท่านไปตั้ง 12 วัน กลัวว่าจะโฮมซิคคิดถึงบ้าน รีบกลับมา (ให้หนูอดร่าเริง...รูปภาพ ซะก่อน)

ปรากฎพอปอเปี้ยะสดยกมาปุ้ป..พี่วุฒิร้อง "ฮ่วย" เลยครับ...พลางบ่น

"โจ..เอ็งจะสั่งมาทำไมฟะ..อีกไม่กี่ชม.ก็จะได้กินจนเบื่อแล้ว...."
.......อิอิ..ลืมไปเลยแฮะ..ว่าที่นู้นก็มีเหมือนกัน...... รูปภาพ

เอาล่ะครับ ...พอใช้ได้ไหม?..กระทู้แรกของผม......ในห้องแสนอร่อยนี้......
งานนี้ นายโจหมายเลข 8 พี่วุฒิหมายเลข 10 และ คุณนายเคทหมายเลข 13 (เลขไรหว่า...คุ้นๆ) ขอรับประกันคร้าบผม

โจครับ
birdchan

Re: ไก่ย่างพระราม 9 ...มือสุดท้ายก่อนจะเหยียบแดนลุงโฮ

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย beamer » 09/11/2009 12:37 pm

นาย [COLOR=#c00000]jonumber8 ใช้สิทธิ์พาดพิงถึงเรารึ !!! [/COLOR]รูปภาพ

ร้านนี้ก่อนหน้านี้กินบ่อยมากๆๆๆๆๆๆๆ ก็ [COLOR=#e36c09]ไก่เค้าหร่อย เจรงๆ รูปภาพ [/COLOR]

ใช่ร้านที่อยู่ปากซอยทางเข้า [COLOR=#76923c]The Mall รามฯ ป่าวอ่ะ?[/COLOR]

ปกติจะซื้อ[COLOR=#c0504d] ไก่ย่าง คอหมูย่าง แล้วก็ส้มตำ มากินที่บ้าน..... [/COLOR]

ยังไม่เคยไปนั่งกินที่ร้านเลยยย~ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ

เห็น 2 ลุงป้า เอ๊ย !!! [COLOR=#0070c0]พี่วุฒิและพี่เคท กินอิ่มหนำสำราญใจ [/COLOR]
ก่อนไปเหยียบดินแดนลุงโฮ ก็รู้สึกว่า [COLOR=#00b050]มีลูกน้องดีๆ พาไปเลี้ยงแบบนี้[/COLOR]
ก็เก็บไว้ใช้งานนานๆนะคะ อิอิอิ.......... รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
beamer

Re: ไก่ย่างพระราม 9 ...มือสุดท้ายก่อนจะเหยียบแดนลุงโฮ

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย gan » 09/11/2009 1:37 pm

คุณโจ เอาของอร่อยๆมาโพสเป็นครั้งแรก เรียกน้ำย่อยมื้อเที่ยงเลยอ่ะ

นี่ขนาดถ่ายกะมือถือยังน่ากินซะขนาดนี้ แล้วถ้าถ่ายกับกล้องถ่ายรูป

มิน้ำลายหกท่วมห้องแม่บ้านเลยหรือนี่

เมนูที่คุณโจว่า...น้ำใสคล้ายๆต้มยำ เขาเรียก ต้มโคล้งค่ะ ส่วนมากจะต้มกับปลาช่อน

แต่ถ้ารสชาดเปรี้ยวๆเผ็ดๆต้มกะไก่หรือเนื้อ หมูจะเป็นต้มเปรตค่ะ (ไม่ได้หยาบคายน่ะ เขาเรียกอย่างนี้)
Therefore i Travel
ภาพประจำตัวสมาชิก
gan

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย birdchan » 09/11/2009 6:04 pm

ใช่ร้านที่อยู่ปากซอยทางเข้า [COLOR=#76923c]The Mall รามฯ ป่าวอ่ะ?[/COLOR]

ใช่เลยๆ...ครับพี่....ดังออกซะขนาดนี้เนาะ...คงไม่ต้องแนะนำกันมากเนาะ
แหม...ใช้สิทธ์อ้างเป็นไม่ได้เเลยนะครับพี่ ขนาดหนีมาห้องคนน้อยๆแล้วนะเนี่ย.....

แต่ถ้ารสชาดเปรี้ยวๆเผ็ดๆต้มกะไก่หรือเนื้อ หมูจะเป็นต้มเปรตค่ะ

เหอ เหอ.....น่ากัวจังเลย....จริงเอ๋อครับเนี่ย.....ต้มโคล้งใช่ไหมครับ....เออ...ชักจะคุ้นๆแล้วครับ...รู้อย่างเดียวว่าเจ้านายสั่งอะไร ลูกน้องมีหน้าที่ จ่าย จ่าย และ จ่าย สถานเดียวครับ หุหุ

ขอบคุณพี่ๆทั้งสองนะครับ อุตส่าห์มาให้กำลังใจกัน...
โจครับ
birdchan

ย้อนกลับไปยัง เน้นอร่อย