Re: คริสมาสต์....เอาไงดี?

แนะนำแหล่งของทานเป็นการเฉพาะ

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย birdchan » 16/12/2009 9:56 am

สวัสดีครับเพื่อนๆ WKC
เทศกาลปลายปีคืบคลานเข้ามาอีกทีไร...... อารมณ์ leezay-lazy ก็จะเพิ่มพูนขึ้นทุกวัน และคงจะเป็นอย่างนี้เรื่อยไปจนกว่าจะได้หยุดฉลองให้มันรู้เรื่องรู้ราวไปครับ

เห็นหิมะที่โปรยปรายกันหน้าเว็บแล้วใช่มั้ยครับ?..หุหุ....ฝีมือโจเองฮับ......ต้องการตอกย้ำเล็กๆ รูปภาพ
...ยิ่งเห็นพี่ Bluehydrangea โพสต์ถามพี่ Nut เรื่อง ไปเที่ยวไหนดีปีใหม่สองต่อสอง ยิ่งทำให้ผมล่ะคิดว่ามันยิ่งใกล้ ยิ่งสมควรจะ [SIZE=130]หยุดทำงาน!! ได้แล้ว (ตั้งใจเขียนให้ตัวใหญ่ๆ เผื่อจะมี ท่านบางท่าน เข้ามาอ่าน แล้วเกิดอารมณ์ร่วมปล่อยแอดมินไปนอนตีพุงที่บ้าน! รูปภาพ)[/SIZE]

ไม่มีอะไรหรอกครับ...บ่นไปเรื่อย...หาเรื่องวกเข้าเรื่องกินครับ (เอ...แต่ดูจะยังเข้าไม่ได้ซะที...วกไปเวียนมากับเรื่องหยุดงานอยู่ รูปภาพ ยังถอนตัวมาไม่ขึ้นแฮะ.....)

หุหุ...
ผมมักจะมีกิจกรรมพิเศษก่อนจะถึงวันคริสต์มาสเสมอครับ (อ้อ...ผมเป็นคริสต์ครับ ปลายปีทุกทีเลยมีวันให้ตื่นเต้นมากกว่าคนไทยคนอื่นๆโดยทั่วไปอีกหนึ่งวัน) หนึ่งในนั้นคือ การเสิร์ชข้อมูล (แทบจะ 1 วันเต็มๆ) ว่า....."คริสต์มาสจะพาหม่าหมี้ไปกินไรดี?"

แล้วทุกครั้งที่ผ่านมา เราก็มักจะจบด้วยรายการ "มา 4 จ่าย 3" หรือ "พิเศษ 399" ตาม บุฟเฟ่ต์ ของโรงแรมชื่อดังๆเสมอ เช่น อย่างปีที่แล้วก็พาท่านไปที่ รร.แลนด์มาร์ค (นานา) จำได้ว่าแฮปปี้พอสมควรทีเดียวครับ (แทบลุกไม่ขึ้น จะหลับตรงล็อบบี้โรงแรมเอา รูปภาพ)

ปีนี้ยังไม่ได้เริ่มหาเลยครับ เพราะกะว่าจะเปลี่ยนแพลน...พาหมาม้าไปทานร้านที่ พี่ๆ และ เพื่อนๆ WKC แนะนำดีกว่า......

ไม่อ้อมอนุเสารีย์ฯ แล้วดีกว่า ...เข้าเรื่องเลย......

เพื่อนๆครับ พี่ๆครับ....
คริสต์มาสที่จะถึงนี้ [COLOR=#ff00cc]จะพาหมาม้าไปทานไรกันดีครับ?[/COLOR]
ขออนุญาต scope ความต้องการซะนิดส์นึงนะครับ....

1. ในกรุงเทพจร้า.... ไม่งั้นกลับไม่บ้านเน้อ....ตาปิดกลางทาง.... รูปภาพ
2. จะ บุฟเฟต่์ หรือ a la carte.....ก็โอทั้งนั้น แต่ขอให้ไม่อับ ไม่ร้อนครับ ('ม้าขี้ร้อน...รูปภาพ เหงื่อตกแล้วพาลด่าลูกไปด้วย)
3. ราคาไม่เกี่ยง ปีนึงมีแค่สองครั้ง (วันแม่อีกทีนึง...หุหุ....)

ช่วยๆกันเด้อ....จะได้อวด'ม้าได้ว่าเรื่องของอร่อย ไม่ต้องห่วง WKC เขาจัดห้ายยยยยยย

โจครับ
birdchan

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย beamer » 16/12/2009 11:54 am

รูปภาพ

ต๊ายยยยยยย~ [COLOR=#4f81bd]ลูกกตัญญู คนนี้ช่างน่ารักจิงๆ จาพาหม่าม้าไปหม่ำวัน Christmas !!![/COLOR]

เราก็ว่าจาพาหม่ามี๊เราไปหม่ำเหมือนกัน ถ้าเค้าไม่ติดธุระอะไร................

เด๋วถามก่อนว่า หม่าม้าคุณโจ [COLOR=#0db100]ชอบกินอาหารประเภทไหน ไทย จีน ฝาหรั่ง แขก ซีฟู้ด???[/COLOR]

ชอบ [COLOR=#ff00cc]บรรยากาศ แบบไหน? แพงไม่เกี่ยงช่ายป่ะ?[/COLOR]

จะได้เป็น [COLOR=#990085]แนวทาง ในการแนะนำร้านได้อ่ะ !!![/COLOR]

รูปภาพ รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
beamer

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย birdchan » 16/12/2009 2:21 pm

ขอบคุณครับพี่บีม ทันใจมากมาย.....
....ความจริงนี่ผมตั้งกระทู้นี้มาให้พี่ตอบเลยนะเนี่ย ..... รูปภาพ

ก็.....
ไทย - อันนี้ธรรมดาไปหน่อย....ไม่สมกับเป็นคริสมาสต์
จีน - โอ้...โน....ตรุษจีน...โน้โน....
ฝาหรั่ง - เออ...ทำท่าจะเข้าทีนะครับพี่
แขก - แกทำของแกกินเอง...ดูจะเข้าแก็ปสุดแล้วล่ะครับ...
ซีฟู้ด - ฮั่นแน่.....จะพาออกนอกกรุงอ่ะจิ้..รู้หน่า......

บรรยากาศ ..... ก็..... เน้นไม่ร้อน ครับพี่....วิวไม่สำคัญ เพราะส่วนใหญ่เน้นคุยกันฉันท์ family ครับ (5-6 คน)
ส่วนเรื่องตังค์....ก็......หุหุ.....อย่างที่เรียนครับพี่...ปีนึงมีสองครั้ง....ก็...เต็มที่หน่อย (ไม่ควรเกิน 2000 ครับ ...ก๊าก...)

birdchan

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย beamer » 16/12/2009 6:35 pm

แหม.......กะมาให้เราตอบเรยชิมิ รูปภาพ รู้ทันเหมียนกัลล์
อืมมมมม์........ตกลงเอา [COLOR=#ff00cc]แบบฝาหรั่ง ช่ายป่ะ !!![/COLOR]
งั้นแนะนำเลยนะ.....ตามนี้ !!!

ร้านที่ 1

เคยไปกินมา 1 หน แต่คิดว่าอยากพาหม่ามี๊เราไปกินเหมือนกัน ยังไม่ได้พาไปเลย......
[COLOR=#0000ff]คุณโจ รู้จักป่าวน๊อ~ ร้านชื่อ บ้านน้ำเคียงดิน อยู่ที่ ถ.อักษะ พุทธมณฑล [/COLOR]
(ไกลไปป่ะเนี่ย!!! ยังเรียกว่าอยู่ใน [COLOR=#974806]กทม. น๊า~)[/COLOR]

ร้านนี้บรรยากาศเป็นเลิศ เหมือนกินอยู่ที่ต่างประเทศประมาณว่า [COLOR=#e36c09]ชนบทในเยอรมัน อะไรประมาณนี้........เพราะแค่ ชุดพนักงานเสิร์ฟ ก็เหมือนหลุดออกมาจากนิยายฝาหรั่งแย๊ว !!! รูปภาพ [/COLOR]

ส่วนเมนูอาหารจริงๆมีหลายเชื้อชาติ แต่ [COLOR=#ff0000]อาหารฝรั่งเค้าอร่อยเป็นเลิศ เจ้าค่ะ แนะนำมากๆๆๆๆ !!! เพราะเราไปกินมาแล้ว อร่อยทู้กกกกอย่างที่สั่งมาเรยยย...... รูปภาพ [/COLOR]

แต่ที่ต้องทำใจมากๆก็คือ [COLOR=#548dd4]ผู้คนจะล้นหลามมมมมมมมมมากกกกกกมายมหาศาล แบบรอคิวกันเป็นหมู่คณะ จนนึกว่ามารอซื้อตั๋วดูคอนเสิร์ต ต้องไปแต่หัววันค่ะ เพราะแค่ 6 โมงเย็น ผู้คนก็บานแระ !!! อ่อ...ร้านนี้ ขายเฉพาะมื้อเย็น เท่านั้นและไม่ค่อยรับจองโต๊ะล่วงหน้า ต้อง walk in แต่หัววันจ้ะ !!! ถ้าจองได้ก็คงต้องจองล่วงหน้าซะ 3 วันอ่ะ รูปภาพ 555++ แต่อร่อยการันตี !!![/COLOR]

บรรยากาศด้านนอกก็น่านั่ง แต่ถ้ากลัวร้อนก็มี [COLOR=#4bacc6]ห้องแอร์บรรยากาศสไตล์ country ไว้รองรับค่ะ !!! [/COLOR]
ลองไปดูที่ [COLOR=#ff00cc]Link นี้เน้อ !!![/COLOR]

http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=450d&month=08-2009&date=10&group=24&gblog=15

ร้านที่ 2

ร้านนี้ยังไม่เคยไปกิน แต่เคยดูใน TV ในหนังสือ และในเว็บ เรียกได้ว่าเก็บข้อมูลไว้ล่วงหน้าก่อนเลย เพราะอยากไปมากๆ (อยากพาหม่ามี๊ไปอีกแระ...อิอิ) รูปภาพ ชื่อร้าน [COLOR=#0db100]Extra Virgin [/COLOR]ร้านสวย บรรยากาศเป็นเยี่ยม มีหลายโซนให้เลือกนั่ง เหมือนนั่งกินอยู่ในบรรยากาศร้านอาหารสไตล์ [COLOR=#f79646]American Country Home เจ้าค่ะ อาหารเป็นแบบ Fusion Food ระหว่างยุโรปและไทย เห็นเมนูแล้วน่ากินจริงๆ ร้านตั้งอยู่ที่ ซ.สุขุมวิท 53 เปิดเฉพาะ ตอนเย็น เช่นกันจ้า~ [/COLOR]

ลองไปดูที่[COLOR=#ff00cc] Link นี้เน้อ !!![/COLOR]

http://www.bkkmenu.com/recommend/extravirgin.html (เว็บนี้ใช้ดูร้านอาหารประจำเจ้าค่ะ อิอิ)

พอยัง??? เอาอีกป่ะ???

อืมมมม์.............มีอีกร้านเพิ่งไปกินมาเมื่อวันจันทร์ที่ [COLOR=#4bacc6]พารากอน ร้าน Coffee Bean by Dao ชั้นล่างโซนอาหาร พารากอน อาหารอร่อยดีค่ะ แต่จานนึงก็ตก 2 - 3 ร้อยนะ....อิอิ รูปภาพ แต่เพื่อคุณหม่าม้าแล้ว Admin เราทำได้จริงม๊ะ !!! 555 วันนั้นสั่ง สตูว์ไก่ มากิน แล้วก็ ฮอลิกส์ปั่น อร่อยค่ะ กะจะกินเค้กต่อ ม่ายหวายยยย อิ่มตื้อเรยยยยย วันหลังต้องไปแก้ตัว !!! รูปภาพ [/COLOR]
beamer

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย birdchan » 17/12/2009 9:06 am

โอ้......ถูกใจแท้.....
เมนูแต่ละอย่างช่างห่างไกลจาก กระเพราหมูสับ หมูกระเทียมไข่ดาว ที่เคยคิด และ คุ้นเคยไว้มากมาย.....
สนใจร้านที่สองครับ ....น่าลองเห็นจากภาพในลิงค์

ขอบคุณพี่บีมเช่นเคยนะครับ
เอ....แต่จำได้ว่า แม่บ้านกระเจ๊าะกระแจ๊ะ มีกันตั้งอยู่หลายหน่อ.........ทำไมเหลือแนะนำเราแค่หน่อเดียวน้า......หุุหุ
birdchan

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย beamer » 18/12/2009 6:23 pm

ได้ไปลองเมื่อไหร่ มาบอกด้วยว่าหย่อยอ๊ะป่าวนะ รูปภาพ

อยู่แถว[COLOR=#8064a2]
สุขุมวิท ถ้ากินเที่ยงล่ะก็ อย่าลืมพาหม่าม้าไปต่อ กาแฟหรือชา

ที่ร้านเน้ด้วยล่ะ บรรยากาศเริ่ดดดดดดดด !!!!!
[/COLOR]รูปภาพ

นั่งคุยสังสรรค์แบบ [COLOR=#76923c]Family Family
ได้แน่โนงงงงง !!!

แบบว่า........แบบว่า..........เหมือนนั่งอยู่ใน สวนสวรรค์แห่งอีเดน ยังไงยังงั้น !!!

ชื่อร้าน [COLOR=#938953]Agalico[/COLOR]
[/COLOR] เข้าไปดูซะ !!! รูปภาพ

http://www.bkkmenu.com/recommend/agarico.html
beamer

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย birdchan » 21/12/2009 9:22 am

ขอขอบคุณ...แม่ช้อยบีมจัง สำหรับการแนะนำแบบขาชิมตัวจริง...
คริสต์มาสครั้งที่ผ่านๆมาคงจะน้อยหน้าครั้งนี้ไปมากมาย
รูปภาพ
birdchan

ย้อนกลับไปยัง เน้นอร่อย