อินเดียร้อนๆค่า

คุยได้ทุกเรื่องที่สร้างสรรค์ แซวพี่น้องผองเพื่อน เพลงดีๆ หนังน่าดู ความรู้รอบตัวใหม่ๆ

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย ข้าวกล้อง » 07/04/2009 11:38 am

เพิ่งกลับจากอินเดียเมื่อ19มีค. ได้ข้อมูลเรื่องค่าธรรมเนียมค่าเข้าโบราณสถานมาค่ะว่าคนไทยสามรถใช้สิทธิข้อตกลงที่เรียกว่า ซาจ (โทษทีค่ะจำไม่ได้จริงๆว่าเค้าใช้ภาษาอังกฤษว่าไงเพราะเป็นตัวย่อ) country แล้วจะเสียค่าธรรมเนียมเท่าคนอินเดียทุกประการ ต้องสังเกตุว่าสถานที่นั้นจะบอกว่า BY INDIA GOV. ที่ทัชมาฮาลก็ใช้ได้ค่ะ
ช่วยไปใช้สิทธิกันหน่อยนะคะเอาคืนให้หน่อย เสียค่าโง่ไปหลายแงแง
ข้าวกล้อง

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย ป้อม » 12/04/2009 11:11 am

สมัยไปอินเดียปีที่ไป 2547 และ 2550 เคยได้ยินว่าประเทศในกลุ่ม SAARC( South Asian Association for Regional Cooperation) ซึ่งคือประเทศในกลุ่มความร่วมมือกันในกลุ่มเอเซียใต้ ได้แก่ India, Pakistan, Bangladesh, Sri Lanka, Nepal, Maldives และ Bhutan ซึ่งนักท่องเที่ยวในกลุ่มประเทศเหล่านี้ จะได้สิทธิพิเศษในการเข้าชมสถานที่ท่องเที่ยวบางแห่ง รวมทั้งที่พักที่เป็นสถาบันทางราชการ ในราคาที่ถูกกว่านักท่องเที่ยวทั่วไป แต่ตอนนั้นเราเป็นคนไทยก็เลยไม่ได้สิทธิจาก SAARC ค่ะ และเมื่อ มีค 2552 กลับจากเนปาลก็เห็นค่าธรรมเนียมยกเว้นให้ ประเทศในกลุ่ม SAARC เช่นกันค่ะ จึงไม่ทราบว่าว่าเป็นซาจเดียวกันหรือเปล่าค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ป้อม

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย olebirdy » 14/04/2009 3:00 pm

เก็บไว้แก้แค้นให้ครับ
ชอบความว้าเหว่--- > จึงเสเพลรัก
The traveler sees what he sees, the tourist sees what he has come to see.
----------------------------- >..<-------------------------------------
ช่องทาง การติดต่อ OleBirdy
[FONT=Tahoma]http://www.wutkatefanclub.com/webboard/webboard/viewtopic.php?f=7&t=408&start=0[/FONT]
[FONT=Tahoma][/FONT]
olebirdy

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย ข้าวกล้อง » 18/04/2009 6:44 pm

[ใช่เลยค่า แต่ที่ถามดูที่พอจำได้ มีพม่า ไทย ปากีสถาน ศรีลังกา ค่ะ
ข้าวกล้อง

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย Lovely Planet » 19/04/2009 8:59 pm

ขอบคุณ คุณข้าวกล้อง และพี่ป้อม มากนะคะ สำหรับข้อมูลที่มีคุณค่าอย่างนี้
อิอิ จะต้องสนองพระเดชพระคุณด้วยการไปใช้บริการซะหน่อย... ไม่ช้าก็เร็วๆนี้เจ้าค่ะ :D

รูปภาพ [SIZE=100]กลิ้ง[/SIZE]ตามแวง ตะแคงตามรุ้ง [COLOR=#76923c]Be [/COLOR]There Feel There

รวมกระทู้ของ [COLOR=#548dd4]Lo[COLOR=#ff0000]vely Planet[/COLOR] เรียนเชิญที่ กระทู้กลิ้งฯ ณ ห้อง แฟนพันธุ์แท้ ค่ะ รูปภาพ [/COLOR]
Lovely Planet

Re: อินเดียร้อนๆค่า

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย ข้าวกล้อง » 29/05/2009 9:58 am

หวัดดีค่ากลับมาจากลาวแล้วแต่ยังหาวิธีโพสต์รูปไม่ได้รูปภาพแต่ไม่เป็นไรเปลี่ยนความตั้งใจใหมดีกว่าหลังจากคุยกับหลายๆคนว่าน่าจะเล่าเรื่องกระเหรี่ยงระยองในอินเดียดีกว่ารูปภาพ
เพราะจะได้เป็นข้อมูลและกำลังใจให้กับคนที่ยังกล้าๆกลัวๆที่จะออกเดินทางได้ 555 เพราะมี่เป็นทริปแรกในการออกเดินทางด้วยตัวเองเลยแหละ แต่มันยาววววววววนา 27 วันเนี่ย
ทนๆอ่านกันหน่อยนะรูปภาพ
ข้าวกล้อง

Re: อินเดียร้อนๆค่า

โพสต์ #  โพสที่ยังไม่ได้อ่าน โดย birdchan » 29/05/2009 3:26 pm

ข้าวกล้อง เขียน:หวัดดีค่ากลับมาจากลาวแล้วแต่ยังหาวิธีโพสต์รูปไม่ได้รูปภาพแต่ไม่เป็นไรเปลี่ยนความตั้งใจใหมดีกว่าหลังจากคุยกับหลายๆคนว่าน่าจะเล่าเรื่องกระเหรี่ยงระยองในอินเดียดีกว่ารูปภาพ
เพราะจะได้เป็นข้อมูลและกำลังใจให้กับคนที่ยังกล้าๆกลัวๆที่จะออกเดินทางได้ 555 เพราะมี่เป็นทริปแรกในการออกเดินทางด้วยตัวเองเลยแหละ แต่มันยาววววววววนา 27 วันเนี่ย
ทนๆอ่านกันหน่อยนะรูปภาพ

สวัสดีครับ คุณข้าวกล้อง
ก่อนอื่นแนะนำตัวนะครับ ผมโจ เป็น admin ของบอร์ดนี้นะครับ
พอดีอ่านแล้วเห็นว่าคุณข้าวกล้องประสบปัญหาเกี่ยวกับการโพสต์รุป ก็เลยอยากจะแนะนำเล็กน้อยหน่ะครับ

คุณข้าวกล้องสามารถเข้าไปดูวิธีการปรับขนาดรูปได้ที่ http://www.wutkate.com/webboard/viewtopic.php?f=3&t=73
ส่วนการโพสต์รูปให้ดูที่ http://www.wutkate.com/webboard/viewtopic.php?f=4&t=828 ครับ

ส่วนเรื่องราวทั้ง 27 วันในอินเดีย ผมคงต้องรบกวนให้โพสต์ในห้อง "งามต่างแดน" ครับ เพราะจะมีสมาชิกหลายท่านที่ติดตามเรื่องท่องเที่ยวทริปต่างในห้องนั้นหน่ะครับ รูปภาพ

โจครับ
birdchan

ย้อนกลับไปยัง เม้าธ์ให้อิ่ม